The hits, the station bringing you tag for swag. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express, hii ni VOA Express, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa siku muhimu sana hasa hapa Marekani, siku ambayo inajulikana kama siku ya shukurani au Thanksgiving. Ikiwa leo ni tarehe 28, mwezi ni wa 11, mwaka ni wa 2022, na jina 22 na langu Harizon Kamau. Eh, na mimi naitwa Patrick Nduimana, lakini naona Kamau nakwenda haraka haraka, leo ni tarehe 24, sio 28. <laughs> Labda. Labda <laughs> nimezungumza kwa haraka, naona wewe unaelekea kwenye eh, kusherekea sikukuu za mwisho wa mwaka <laughs> ha, kama ulivyosema, leo katika uh, matangazo haya ya Express tutazungumzia siku hii ambayo ni muhimu kwa uh, uh, Wamarekani inaitwa siku ya kushukuru uh, wanamshukuru Mungu kwa mema aliyoyatendea, lakini vile vile kama u, kama kawaida uh, tangu lianze kombe la dunia, tutaangazia uh, matokeo ya michuano ya leo, lakini tuwafahamishe wasikilizaji wetu kwamba Cameron, mwakilishi mwingine wa Afrika, amepoteza leo katika mchezo wake na timu ya Uswisi kwa kufungwa bao moja kwa sufuri. Nam, kando na mambo ya mpira kule Qatar na vilevile vile siku ya shukurani leo au thanksgiving day hapa Marekani, vilevile kwenye View Express kama kawaida, tutakuwa na swala la barazani, tutakuwa na eh, swali la leo, tutakuwa pia na baadhi ya mambo yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii na muziki kama ilivyo ada kabla ya kumalizika kwa View Express. Hayo yote lazima yafanyikie studio 15 hapa Washington DC hivi leo, lakini kwanza kabisa Tuelekee kwenye sikukuu yenyewe ambaye inaendelea sasa hivi hapa Marekani. Leo ni siku ya mapumziko leo. Basi, uh, kidogo tu labda turudi kwa historia kwa yule ambaye labda anaisikia sikukuu hii kwa mara ya kwanza, ama umeshaisikia. Lakini labda pengine ni vizuri tukumbushane, sikukuu hii ilianzia wapi. Sikukuu hii ni mojawapo ya sikukuu muhimu zaidi Marekani. Na kwangu mimi naweza nikasema kwamba ndio sikukuu inaunganisha Wamarekani wote pasina kuzingatia uh, kuzingatia hali ya kidini au nini. Inakuwa ni ya Wamarekani wote. Kisa na maana ni kwamba ni siku ya shukrani, na siku ya kwanza ambapo ilifanywa rasmi na kuingia kwenye rekodi za Marekani kwamba ni sikukuu rasmi ya Wamarekani. Ilifanywa na Rais George Washington, ilikuwa ni mwaka 1789 na siku hii ikiwa ni ya kitaifa, ilikuwa lengo lake ni siku ya kutoa shukrani. Siku yenyewe labda historia, waweza ukauliza ilianza lini? Na historia yake inarudi nyuma miaka mingi sana, wakati baadhi ya wahamiaji walitoka kule Uingereza mwaka 1621 wakiwa ndani ya meli wakitafuta maisha mema na wengi walitaka kutafuta uhuru fulani wa kidini na pia wa kiuchumi kutoka kule Uingereza. Kwa hivyo wakachukua meli meli kwa jina Mayflower, ambayo ilikuja polepole pole, ikitumia siku sitini na sita kutoka Uingereza kufika hapa Marekani, na mwishowe walifika upande ambapo tunasema sasa hivi ni Cape Cod kule juu uh, na ikawa walipofika pale kukawa ni wakati wa msimu wa baridi, ilikuwa ni wakati kama huu, na walikuwa kisasa hawameshindwa watafanya nini. Wengi walikuwa wamewezwa na baridi, kwa hivyo walibaki kwenye meli ile, lakini wakati msimu wa joto ulipoanza kuingia, wakapatana na watu waliokuwa wajadi wa makabila ya jadi pale katika upande wa Cape Cod na baadaye pale Massachusetts hapo ndio wakawa wakulima wa kwanza wale Waingereza na walipokuwa wakulima basi, baadaye mavuno yalipatikana na wakafurahia kupata Marekani mm. kwamba ni nchi yenye rotuba na nchi yenye mazao. Sasa wakaambiana, basi lazima tupate kuwe na siku ya shukurani kwa vile tumepata mazao mengi sana ya chakula baada ya kufanya safari ndefu sana yenye matatizo. Wengi walikufa, walianza safari kule Uingereza wakiwa mia moja na hamsini na moja, nusu yao ndio walifaulu kuingia, na kuingia kuanza, na, na, na kuanza kuanza shughuli za kilimo. Yeah, sasa Patrick labda kidogo wewe umeishi Marekani umejionea hata mwenyewe, ukisafiri kuja kazini, sikukuu hii imeathiri maisha ya kawaida na vipi? umeona hali namna gani? Eh, kwanza uh, ni kama vile shughuli zote hamna uh, uh, ni siku ya mapumziko, alafu hata usafiri, mfano ukichukua treni inakuwa hmm. eh, uh, zile saa unachelewa sababu treni inaanza kufanya kazi saa moja asubuhi badala ya saa kumi na moja asubuhi. mm -hmm. Eh, alafu vilevile vile kuna hata uh, maduka yote yamefungwa, ndio siku pekee kwa mwaka ambayo karibu maduka yote hufungwa Marekani. mm -hmm. Nakumbuka kuwa amba kuna aaiyo Black Friday, mimi wa, uh, siku ya kwanza niposikia <tip> naona watu wanaharakia sana kwenda kununua vitu <tip> kwenye maduka <tip> alafu hata mitandaoni, sababu bei zinakuwa <tip> hata nusu zimeshushwa nusu kabisa, yote inaambatana. Alafu swali lingine kuuliza kama <tip> <tip> kwa nini ka, katika sikukuu sikukuu hii <tip> anachinjwa bata mzinga. Kitu cha kwanza ni kwamba kitamaduni, japo labda sijui sana bata mzinga ni kitu ambacho kimeheshimika sana miongoni mwa wazungu, sawa na ilivyo mbuzi kwa Waafrika. Kwa hivyo wazungu, kitu cha kwanza, bata mzinga ni kitu ambacho kimedhaminiwa sana wakati wa sherehe na hasa hii ya, ya, ya Thanksgiving, bata mzinga ndio anapata matatizo hapa. Juzi nimeona kwamba bei yake ilikuwa imepanda kweli kweli kwenye maduka nikilinganisha na fedha za Kenya kule, inakuwa ni karibu elfu nane tisa shilingi za Kenya, kwa bata mzinga mmoja ambao wengi wamechinjwa sana leo alafu kuna uh, wanachinjwa wengi lakini kuna wale wengine ambao uh, rais mm -hmm. au watu wanaamua mm -hmm. hawa batamzinga wawili wanusuriki wasichinjwe, eh hiyo heye. Ina maana gani sasa hivi? <laughs> hiyo sina si, si, si, si jibu yake sahihi sasa hivi lakini, bazi... lakini ukweli ni kwamba eh uh, siku hii ni siku kubwa sana na ni siku ambayo hata wafanyakazi wengi wa serikali na wa makampuni hawaendi kazini Saibia, makanya, hmm. mbude, na wale wanaofanya kazi wanafanya kazi kwa masaa machache tu. Kwa hivyo sisi hapa tunashukuru, pia tunatoa shukurani na popote, mwja wasikilizaji, mwja wetu walipo, basi tunawatakia sikukuu njema, kwa sababu ya kila mmoja ana sababu ya kutoa shukurani popote alipo ulimwenguni. Ni VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. kikaribisha sehemu ambapo tunaingia kule Katari kuangalia hali ya kipute ilivyo, anavyosema mwenzangu Patrick, au kombe la dunia linaloendelea kupamba moto, yote yakifanyikia hapa studio wakati wa VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Labda kidogo tu nikueleze kwamba leo ikiwa ni Alhamisi, basi pale kuna kundi G na kundi H ambapo tayari tunapozungumza Switzerland na Cameroon wameshamaliza shughuli yao. Aa, na pale Cameroon ametwangwa mmoja na Switzerland. Vilevile tunapozungumza sasa hivi ni kwamba Uruguay wanaendelea kungang'ana na Korea Kusini, ambapo pia Portugal baadaye watamenyana na Ghana. Patrick, Hebu tueleze kidogo sasa mambo, unaona hali vipi tunapofikia sasa leo hivi Alhamisi kwenye Kombe la Dunia kule Katari? Hali ni kwamba Cameron n mwakilishi wa Afrika kapigwa bao moja leo kwa sufuri na timu ya Uswisi, na wachambuzi tu walikuwa wanasema ikiweka kwenye munzani kidogo, Cameron ilikuwa na matumaini kwamba inaweza kafanya vizuri leo, lakini haikuweza kufanya vizuri, na bao la Uswisi limefungwa na mchezaji wao mkongwe kabisa, anaitwa Zedan Shakiri. Uh, taifa, uh, na huyu ni mchezaji wa kimataifa ana umri wa miaka 31. Uh, uh, katika soka kama ukiwa na umri wa miaka 31, anaonekana umekuwa umeanza kuwa uh, umri mkubwa kidogo, lakini bado ana uzoefu huyu. Anajulikana sababu alichezea timu ya Bayern Munich na alichezea timu ya Liverpool. Kwa hiyo Cameroon leo wameshindwa, uh, ni baada ya Senegal kushindwa na timu ya Uholanzi uh, mabao mawili kwa sufuri kufikia sasa timu za Afrika ambazo zimejitahidi ni Morocco na Tunisia na leo kama ulivyosema no. e, muda wa saa tano hapa itakuwa ni saa moja usiku wa Afrika mm -hmm. Mashariki Portugal wanakutana na Portugal na Ghana, Hapo sasa hapa. Hapa, <laughs> na Ghana hii Portugal ya Ronaldo Cristiano oali Eh lakini vile vile inaonekana kwamba Senegal uh, huenda wanaweza kufanya vizuri sababu katika mchuano wa kesho watakutana na wenyeji Qatar E, Qatar sio kwamba ni timu ambayo uh, wana uzoefu wa uh, kandanda na nini. e, wachambuzi wanasema huenda kesho Senegal wakikutana na wenyeji Qatar ambao walipigwa katika mechi ya ufunguzi eh, huenda Senegal kafanya vizuri, lakini Cameroon iko katika kundi, ulivyosema, kundi G, wako pamoja na Brazil na Serbia. Brazil, timu ya Neymar sio mchezo pale. Sio mchezo. Ehe, na wanapewa matumaini makubwa labda ya kunyakua kombe la dunia sasa tunajiuliza, je, mm -hmm. Cameroon ni watafaulu katika kundi hili G ambapo wana Uswizi wamesha wafungwa, na ni mchezo wa kwanza. Alafu na mchezo wa pili, e, kuna Brazil, kuna Serbia itakuwa ni kibarua kigumu kabisa kabisa. Na hapo kesho pia kuna kutarajia Marekani na Uingereza, hilo haliwezi hicho. <laughs> ni kipute ambacho kinasubiriwa kesho kwa hamu kubwa. <laughs> Marekani na Uingereza. <laughs> Marekani na Uingereza, hiyo gemu hiyo itakuwa ni kali, itakuwa ni kali, ikiwa ni upande wa Marekani ikiwa ni upande wa Uingereza. Kwanza kuna historia, Waingereza ndio walikuwa koloni wa Marekani wa, wa, wa, wa, wa. Kwa hiyo kunakuwa huyo mm, kama kuna hali nataka kujikomboa kujikomboa, na yule naye pia nataka bado nikae nikiwa eh, juu yako sasa eh, pale <laughs> kuna hali ya vuta nikuvuta eh, lakini ukiweka kwenye muzani Uingereza ina timu bora zaidi kuliko Marekani. Lakini katika michuano hii ya kombe la dunia tumeona maajabu mengi, tumeona maajabu mengi. Kwa hiyo mchuano wa kesho uh, wa Uingereza na Marekani Unasubiriwa kwa hamu kubwa kabisa na Patrick. Kuna ripoti nilioniona kwenye vyombo vya habari inahusiana na maadili na polisi wale wa Qatar. Kuna mwanamke anadaiwa alipokuwa akisherehekea mpira labda hm, sehemu zake za, za eh... Sasa mara moja, unakumbuka kuna ndege ya Ujerumani nafikiri ilikatazwa kutua ilipokuwa ikionyesha picha fulani, fulani. Sasa upande wa maadili na ni kweli tunaheshimu maadili ya taifa hilo kwa sababu walivyosema ni hivyo. Uh, unaona kama labda pengine ni tofauti kidogo wakati huu kwenye kombe la dunia katika ule uhuru wa kufanya unavyotaka. Uh, lazima, Katar imeomba waheshimu maadili yake, ni nchi ya Kiislamu, kwa hiyo huruhusiu kufanya kile ambacho unakitaka ukidai kwamba ni uhuru, basi ni vizuri kuheshimu nchi mwenyeji manake ni kitu ambacho kimeeleza watu vizuri. Basi ni VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sasa tupate habari za kimataifa. Kiongozi wa upinzani wa mageuzi Anwar Ibrahim anakaribiwa kuwa waziri mkuu mpya wa Malaysia baada ya chama cha kisiasa kukubaliana Alhamisi kuunga mkono serikali ya umoja wa kitaifa kufuatia uchaguzi mkuu usio na mashiko. Makubaliano yote bado lazima yaidhinishwe na mfalme wa Malaysia. Uchaguzi wenye mwagawanyiko wa Jumamosi iliyopita ulisababisha sintofahamu kwa bunge ambapo lilianzisha upya mgogoro wa uongozi nchini Malaysia ambalo lilikuwa na mawaziri wakuu watatu tangu mwaka 2018. Polisi wameimarisha usalama chini nchin, katika nchi nzima huku mitandao ya kijamii ikionya kuhusu matatizo ya ubaguzi wa rangi iwapo kambi ya Anwar itashinda na mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Volker Turk amezitaka mamlaka za Iran kusitisha matumizi ya nguvu yasiyo ya lazima na siyofaa dhidi ya waandamanaji. Akizungumza katika kikao cha Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa mjini Geneva leo Alhamisi, Uturuki ilisema Iran iko katika mzozo kamili wa haki za binadamu. Turk ameelezea kuunga mkono uchunguzi kuhusu ukandamizaji wa Iran dhidi ya maandamano yaliyoanza miezi miwili iliyopita baada ya kifo cha polisi kilichomshikilia Mahsa Amin mwenye umri wa miaka 22. Waziri mkuu wa Pakistan Shebaz Sharif mapema leo ameteua mkuu wa zamani wa idara ya ujasusi ISI, shirika kuu la ujasusi nchini humo, kama mkuu wa jeshi lenye nguvu, huku kukiwa na msukosuko mkubwa wa kisiasa nchini humo. Maafisa walisema Sharif aliongoza mkutano wa baraza lake la mawaziri kumchagua Jenerali Asim Munir kutoka orodha ya majenerali sita waandamizi kuchukua nafasi ya Jenerali Omar Jawid Bajwa anayetarajiwa kustaafu wiki ijayo kama mkuu mpya wa majeshi. Waziri wa Ulinzi Kawaja Asif alitangaza uamuzi huo katika taarifa baada ya mkutano, akisema tayari amemtuma Rais Arif Alvi kwa, kwa idhini yake ya lazima, Munir atachukua uongozi wa jeshi la Pakistan lenye silaha za nyuklia kutoka Bajwa Jumanne hapo Novemba 29, sherehe, katika sherehe itakayofanyika katika makao makuu ya, jamii ya mji mkuu wa Rawalpindi karibu na mji mkuu wa Islamabad. Na maafisa wa Ukraini wanatoa wito kwa ulimwengu kuchukua hatua dhidi ya Rusia kwa mashambulizi yake ya anga yanayolenga miundo mbinu ya raia. Waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Dimitro Kuleba ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba Rusia inalipa aina ya vita vya kioga na vya kinyama dhidi ya raia wasio na silaha. Matangazo ya Express yakujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kiashiria hicho ni kwamba tunaingia kwenye kipengele cha Barazani, na wimbo ni wake Fully Focus akishirikiana BN, kijana machachari sana huyu kutoka kundi la Sauti Sol. Wanakuja na kitu chao kinaitwa Dimension. Kama Barazani tumeuliza nini, je, ni sahihi kwa serikali kuchukulia hatua wale wanaoikosoa basi maoni, naona ni maoni mseto. Uh, kwa kusubiri kupata msikilizaji kwenye laini ya simu, tuanze na kusoma maoni ya huyu John Gitonga. Huyu bila shaka nafikiri kutoka Kenya. Uh, Kamao si jina la Wakenya. Haya, anasema ikiwa Mungu alikubali kukosolewa na Musa alipotaka kuwamaliza Wanaisraeli, je, serikali kwa nini sikubali kukosolewa? Mtu pesa mwanambuke anasema yuko kule Katavi, Tanzania. Anasema kumkosoa mtu alipokosea ni kawaida, na serikali kukosolewa ni kawaida. Wanapowachukulia hatua ni kuwanyima haki. Ali mrangi gigiri mresa anasema yeye ni mdau asiyechuja wa salon Mabibo, huko Dar es Salaam, Tanzania. Anasema kuhusu hilo, binafsi naweza kusema sio sahihi kuchukua hatua za ku, wa, ku, kuchukulia hatua wale wanaikosoa serikali. Ifron Gonzi hajasema yuko wapi, lakini anasema inategemea na jinsi ya ukosoaji, pengine hauleti uadilifu kutokana na mapangilio au maamuzi ya mkosoaji huyu. Santos Di Ruto ha naye ni kutoka Kenya, anasema yuko Sotik, anasema sio sahihi kabisa. Uh, wakosoaji ndio wanaoipatia serikali mwongozo wa kutekeleza kazi walioahidi raia. Basi, kwenye laini ya simu tunaye msikilizaji. Karibu kwenye uh, sehemu ya barazani, taja jina lako na sehemu ulipotoka, kisha toa maoni yako. Karibu. <tipos> Unaona ni sahihi serikali kuwachukulia hatua wa watu wanaikosoa? kwa sababu. Halo Temi, unatusikia? Nimekuuliza, unaunga mkono serikali kuwachukulia hatua wakosoaji kwa sababu gani? Naona msikilizaji ana matatizo ya uh, mawasiliano uh, labda tumalizie na huyu Folian Charles anasema ni sahihi kabisa kwa serikali isiyowekwa na wananchi kuwachukulia hatua wakosoaji, sababu haikuwekwa hai na wananchi. E, Kamau, nafikiri moja kwa moja tuende kwenye muziki leo. Tunaungana na Wozu, anakuja na kitu chake mazowea, uh. sijini mazoea pia, amempa tabu jamaa amerudia <laughs> mara nyingi mengi sana, kwamba mazoea na tabu, labda kuna tabu fulani amepata kutokana na mazoea ya aina fulani. Lakini wimbo huu basi unaelekea kabisa kutuelekeza kwenye upande wa kama huna kazi, labda vijana wanafanya nini katika hali ya kujituma ili kujipatia kipato au kuweka kitu kinywani. Salma Muhamed amezungumza na dada Rahma Salim ambaye ni miongoni mwa vijana wengi nchini Kenya wanaojipatia ajira kupitia vipaji vyao vya sanaa. Sasa huyu uh, Rahma yeye mwenyewe ni mchoraji ambaye amejituma na hakuisomea kamwe sanaa hii mm-hmm. lakini imepelekea yeye kutambuliwa na sasa hivi amepata tuzo miongoni mwa tuzo ambazo zinatolewa kwa wasanii, mmojawapo aliyepata ikijulikana kama Pwani Talents Award. Na kwa hivyo sasa ameshaingia kwenye jukwaa ambalo linamfaidi yeye, japo sio kitu alichosomea na ni kujituma tu amejituma kama kijana. Hebu tusikie ripoti hii iliyoandaliwa na Salma Mohamed. Mimi ni artist, ni mchiraji wa hati za Kiarabu sijasomea, nimejifunza mwenyewe alhamdulillah. Mwanzo kabisa alikuwa nikichora nyumbani tu hakuna mtu ambaye anajua kuna artist ambaye tu Rahma mchoro wa hati za Kiarabu, kwa kwa sijulikani first then. Kuna siku mama anchanga alipokuja nyumbani, akamwonesha kazi zangu za hati za Kiarabu, akamwonesha nilivyochora. Anchanga kazi akaipenda sana, akasema mashallah, kazi nzuri unazofanya, kwa nini usifanye kama biashara? Kapata idea, kwa nini usifanye kama like frame, kaweka hati za, za Kiarabu ndani like, like kwa frame Yeah, I got this idea, alhamdulillah. Then I did cutting frame za kiadabundana frame, aa, my family ndio walinisupport wakifanya order, and then wanafukizao wakiona, wanataka pia na wafkao p wanafukizao wengine akiona pia the same thing wanataka wanataka takutengenezewa frame pia, kaamua kujitokeza watu waone kazi yangu. So, ile kujitokeza, mashallah nikaicha mpaka kuchora, nikawa pa na kipaji ya not only kuchora hati za Kiarabu but also kuchora flowers and all that, so nikapa opportunity ya kuchora ukutani nikachora. It was my first time kuchora ukutani, ilikuwa sawa, ilikuwa vizuri, it was neat, na kila mtu akipita kwa kisifu ile kazi kwa kuchora pale kwa kisifu pia, na logo pia kwa frame, cards, bookmarks, kwa t-shirts na Instagram yangu najiita Rahma, Rahma Calligraphy, ambapo wanaweka kazi zangu hapo ndani, watu wanaona through Instagram. Pia watu wakiona kazi zangu wana oda alhamdulillah. Please, kwa wale ambao wanaujizwa hati za Kiarabu, msisto kuchora hati za Kiarabu, endelezeni uchoraji wa hati za Kiarabu ili hati za Kiarabu zisififie. kwa nyumbani ana kipaji chochote ambao walicho nacho, msikae tu nyumbani kama u, ujumbe hapa ni kwamba ukiwa na kipaji jitahidi kuonyesha uh, kipaji chako ile talanta ambayo unayo, kwa sababu anasema kusomea hii sanaa ya kuchora, lakini baadaye vile vile linakuja ile suala la matumizi ya mitandao ya kijamii kwa mambo ya faida. Kweli kabisa, na ni... ametambulisha ame, ame kazi yake anayofanya ya kuchora kwenye mitandao ya kijamii na akatambulika ni kweli kabisa na ni jambo la kutia moyo sana kwa vijana kwamba talanta, japo hata hujaisomea au fahamu, lakini talanta tu inaweza ikafungua milango na utakuta labda pengine mwishoe atakuwa anapata faida ama ana faidi zaidi kutokana na uchoraji huu, kando na mambo aliyoyasomea yeye. Amejiajiri sababu ya talanta yake, hakusubiri kazi kutoka kwa serikali. Basi tumpe eh, pongezi tu, mwambie aendelee vizuri, kila la heri. Basi kabla ya kumaliza VOA Express, hebu kwanza tuangalie baadhi ya mambo tu machache yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii kisha tuangalie swali la leo, halafu basi mambo yafungike ya hivyo. Uh, Kamau, ulifuatilia mchezo wa jana kati ya Japani na uh, Ujerumani? Japani ikawaangusha Ujerumani bila watu kutegemea. Nakumbuka kwamba nilisikia watu wanapiga mayowe nikashangaa, kweni imekuaje? Kwani japani hawatakii kufanya e, vitu au nini? ilikuwa e, ni kama vile maajabu. Lakini sasa hapa tunazungumzia nini mm? Uh, mashabiki wa Japan wamewashangaza watu huko Katar. Kisa na sababu, naeleza hapa. Mashabiki wa timu ya Japan wamewashangaza wengi baada ya kuanza kuokota taka uwanjani baada ya mchezo wao dhidi ya Ujerumani kumalizika. Japan kama tulivyosema, wameishinda ujerumani mabao mawili kwa moja. uh -huh. Uh, lakini sasa unaweza kusema walifanya hivyo kwa madhumuni ya, kuoneka, ya kuonekana, lakini itakumbukwa walifanya hivyo hivyo pia katika kombe la dunia la mwaka elfu mbili kumi na nane katika michuano ya kombe la dunia iliyofanyika huko Rusia. Walipoulizwa kwa nini wanafanya hivyo, mmoja wa mashabiki hao wa Japan alisema hawana utamaduni wa kuacha taka nyuma. Oh, lakini sasa pale si hatua nzuri hii sana. Hii picha imesambaa kabisa kwenye mitandao ya kijamii na wewe unafikiria kwa kwamba kila mmoja akifanya hivyo ulimwengu utakuwaje? <laughs> Tutakuwa na ulimwengu ambao uko safi, yani tutakuwa ile wanasema clean. Kila na, mahali kutakuwa clean. Na, na, na jambo ambalo lingine linahuzunisha zaidi ni vifo ambavyo vilitokea kule Virginia kwenye duka la Walmart uh, baada ya mfanyakazi mmoja kufyatulia wenzake risasi na ni jambo ambalo limeendelea kutanda Marekani, wakati uh, rambirambi zikiendelea kutolewa uh -huh. Huku pia kampuni yenyewe ikisema kwamba inafanya kila juhudi kutoa msaada au mashauri ushauri nasaha kwa wafanyakazi wale. Pole kwa familia zilizoadhiriwa na tatizo la umiliki wa silaha hapa Marekani, ambao unasababisha vifo vingi zaidi. Na swali leo tuliuliza, Wamarekani wanasherekea siku kuu ya kutoa shukrani, Thanksgiving, jambo gani wewe unalomshukuru unalo Mungu kwa upande wako? Job Baraza anasema moja kwa moja, mimi namshukuru Mungu kwa neema zake na uzima aliyonijalia kila mara. Vincent JJ Kaji anasema, uh, ana, kwa kweli yeye anamshukuru sana Mungu kwa pumzi bure anazopata. Namuona huyu Maliamo Ramadhani Shinja Shinja anasema kutokea Kasekese, Tanganyika, anasema namshukuru Mungu kwa kumpa uzima na anaomba aendelee kuwa na uzima huo. Boniface Stephen baba Sarapia, yeye anasema uh, anamshukuru Mungu kwa kumuweka hai mpaka muda huu. Basi naona maoni ni mengi na shukurani kwa wote waliochangia. Pia sisi tunashukuru kwa wakati huu na kupata hata fursa ya kuwa hapa studioni na pia kwa uhai na uzima wa mwili. Popote ulipo, kwa heri kwa kuwa nasi kwenye VOA Express. Jina langu Harrison Kamau na nimekuwa studioni naye Patrick Ndwimana. Hadi wakati mwingine, kwa heri ya kuonana.