Bringing you tag for swag. Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hujambo msikilizaji wa VOA Express mahala popote pale unapotusikiliza hapa Washington DC, ni saa mbili na nusu asubuhi, hali ya hewa ikiwa ni ya kimvua basi mambo ni mazuri kabisa leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nani, jina langu Harrison Kamau. Tarehe ni 25 mwezi wa 11 mwaka wa 2024, ambapo juma la kwanza linaenda kukamilika la kombe la dunia, mambo yakiwa ni mengi tu yanayoendelea kujitokeza. Na kwa hakika kwenye View Express hilo ni swala ambalo pia tutaliangalia na kujua mambo yalivyo huko Qatar Haswa hali kadhalika. Basi tutakuletea swali la leo ambalo tulikuuliza: ajali ya ndege ya Precision Air, taarifa inayotoka taasisi ya serikali kuhusu ajali hii ni sahihi kusema sio ya serikali? Majibu yako mengi. Tutakusomea habari muhimu za dunia, hali kadhalika tutakueleza wale watu ambao wanaweka historia watu weusi hapa Marekani ni Kyra Harris-Bolden. Tutakufahamisha historia yake, ni kwa nini anaelezwa kwamba anaweka historia katika wanawake weusi hapa Marekani, na ikiwa siku ya Ijumaa, kwa hakika jicho lazima tutakuwa nalo likimulika maswala fulani, tutakueleza pindi tunavyoendelea. Muziki kama kawaida, kwenye VOA Express, swali la leo miongoni mwa mengine mengi, lakini bila kupoteza wakati, naona mm -hmm. Tukimbie kule Qatar haswa, so, ambapo uh, dakika chache zilizopita ulikuwa ni mchezo uliofanyika ni kati ya nani? Hawa mabingwa wawili ambao walikuwa wanatazamiwa kwa hali ngumu sana ni Wales na Iran, ambapo Iran imetoka kwa bao mbili, Wales wametoka katika bao sifuri. Hmm? na unajua pia, wakati mchezo huu ukiendelea, watu pia wanakuwa na maswala ya siasa za ulimwengu zinavyoendelea. Kwa hivyo timu kama Iran inapojitosa pale, mara moja inaibua uh, siasa za kimataifa kwamba ni Iran inayocheza. Na unajua kitu kimoja ambacho kinavutia sana kwenye michuano kama hii ya kombe la dunia ni kwamba kwa wakati mmoja wanadamu wote wa ulimwengu wanakutana na kuwa kitu kimoja, inatukumbusha kwamba ulimwengu ni mmoja tunaoishi. Na mkamiti kidogo tu, tukirudi hatua moja nyuma, mambo yalivyokuwa tu ili tufike leo. Hey, hey. Ni kwamba Brazil kwa wale labda walichelewa kidogo na ninajua sasa labda wanafahamu ni kwamba walicharaza Serbia mbili uh, kwa sufuri katika grup G na vilevile vile Ureno pale ikararua Ghana, ambayo wangi walikuwa na matarajio makubwa tatu kwa mbili. Uruguay, Korea Kusini naye wakikuwa ni nunge nunge na Switzerland na Kameruni. Kameruni pale naye ikachapwa moja na Switzerland. Kwa hivyo pale timu mbili za Afrika tayari zikawa zimepoteza lakini sio kwa sana uh, wakati wa michuano ya jana. Sasa leo macho yameangalia mambo mazito mazito ambayo yanaendelea kutokea na wewe umeshataja mambo ya ya Iran na Wales ayo yamekuisha ya dakika thelathini na tatu hivi sasa tunavyozungumza kule uwanjani. Hili ni grupu A katika kombe la dunia, ni kati ya Qatar na Senegal na ni mchezo ambao unatazamwa kwa karibu sana, lakini leo leo tu watu wanatazama tena kwa kina zaidi mabingwa wawili ambao pia ni mataifa yenye nguvu ulimwenguni, Uingereza na Marekani. Hapo sasa, hapo ndio kivumbi manake pale. <laughs> watu na, kama nilivyosema, wanatazama kwa uwezo wa kiulimwengu. Hebu tutazame haya mataifa. <laughs> huu, na sasa kuna mjadala ambao mm -hmm. unachekesha sana kwenye mitandao ya kijamii na baadhi ya vyombo vya habari, hata hapa Marekani mm. Wamarekani wanavyotaja mpira wa, wa, wa miguu hapa Marekani, kama ujuavyo vizuri, wanauita soka <laughs> lakini ukifika kule wingine kwenye Ulaya unakuwa ni football. Sasa wanasema leo ni mkutano wa mchuano ama mchezo utakaohusisha soka na football kwa wakati mmoja. Sasa tutaona kati ya footballers na wale wa soka nani ataibuka mshindi, yani kati ya England na na vilevile Uingereza. Uh, basi mambo yatakuwa ni mambo manake mm, hizi dakika thelathini na nne sasa huko uwanjani, huko mambo yanakwenda kweli kweli, tunazidi tuna kuangazia nini ambacho kitatokea ndani ya hizi dakika 90 za kabumbu kali kabisa, ambapo macho na masikio ya watu yapo Doha kule Qatar, katika siku ya sita ya Kombe la Dunia. Kweli kabisa. Baadhi ya timu nyingine ni vilevile Netherlands na Ecuador ambao watacheza baadaye katika uwanja wa kimataifa wa michezo kule Qatar wa Khalifa, na timu ambazo uh, zitatazamwa kabisa tu kama tulivyosema ni hiyo ya Uingereza na Marekani, mm -hmm, ambao wote wa... wapo katika kundi B. Kwa hivyo sasa, sisi ni kuwatakia kila la heri, lakini sijui Mkamiti weo ukiwa sasa Marekani uko upande gani ama mambo namna gani? <laughs> <laughs> mimi sina budi kuitakia Marekani ushindi kwa kweli. <laughs> ni yote atakifanyikia kwenye Vue Express jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu Harizon Kamau, tukiwa naye Mkamiti Kibayasi, tukiendesha gurudumu pole pole hapa Washington DC inton d mambo mazuri kabisa. Jehova anakuambia one leg, ndivyo mambo yanavyokwenda kwa kasi sana hapa Uwashington DC katika VOA Express ambapo ni saa kumi na dakika 38 na kule Afrika Mashariki, sawa kabisa na saa 9 na dakika 38 na Afrika ya Kati. Tukiangalia katika kipengele kile cha pili cha nini kinachoendelea katika VOA Express, tumegusia swala so la watu wanaoweka historia hapa Marekani, basi kwa kweli one leg inaturusharusha moja kwa moja hadi huko Michigan eh, eh, ambapo kuna hatua ama kitu kizuri kimefanyikia uongozi ama utawala wa jimbo hilo mm -hmm. na ni kwa upande tu sio wa utawala bali wa wanawake, na sio wanawake tu, wanawake weusi haswa. Hebu tueleze zaidi, najua maswala hayo unayafurahia. Ni governor Gretchen Whitmer wa jimbo la Michigan hapa Marekani, ni kwamba hapa juzi kati amemteua mwanamke wa kwanza mweusi katika mahakama kuu ya Michigan ambaye ni Kaira Harris Bolden. Uh, na Whitman amemchagua Bolden kujaza kiti kilichoachwa wazi na kujiuzulu kwa jaji Bridget McCormick. Bolden ni mbunge wa jimbo kutoka eneo la Detroit, ambaye amekuwa wakili mwenye leseni yake kwa miaka minane pekee aliteuliwa na chama cha Democratic katika mahakama ya juu katika uchaguzi ule uliofanyika Novemba nane, lakini alishika nafasi ya tatu katika kinyang'anyiro hicho. Mm -hmm. hivyo basi hakuweza uh, kushinda hapo uh, basi hapo hapo ni kwamba Bolden huyu mwenye umri tu wa miaka thelathini na minne atajiunga sasa na mahakama hiyo mwezi Januari baada ya muda wake kumalizika kule bungeni. Sasa hapa Democrats wataendelea kuwa na wingi wa viti nne kwa tatu katika mahakama ya jimbo hilo haswa na basi um, kama nilivyosema hapo awali, Kaira atakuwa mwanamke wa kwanza mweusi kuwahi kuhudumu katika mahakama kuu ya Michigan, na wengi wanasema kwamba ataleta mtazamo wa kipekee katika mahakama kuu kama mwanamke mweusi na kama mama ambaye amepata mtoto hivi karibuni tu. Na licha ya kuwa mama mwenye mtoto, pia amekuwa anafanya kazi sio. mm -hmm, kwamba kwa vile ni mama no. Anahudumia mtoto aache kazi. Amekuwa akifanya kazi, anajituma na kuonyesha mfano kwa wanawake wengine weusi, hasa vijana kwenye rika lake, miaka thelathini na nne. Harrison, utakubaliana nami kwamba sio umri mkubwa sana m, ni umri bado mdogo na kushika nafasi kama hii katika mahakama ya juu ni kweli, nafasi ambayo inatoa changamoto, inaleta fundisho kwa wengi kabisa kumwangalia hasa wasichana weusi kwamba ni namna gani na, na wenyewe wataweza, uh, kujipanga kwenye ndoto zao kufika kama pale atakapofika. Lakini hiyo safari haijaishia hapo kwa Biden. Ya, kwa kweli ni kwamba ikiwa Biden anataka kuendelea kushikilia kiti hicho hadi mwaka wa 2028 basi ni lazima agombee katika uchaguzi wa 2024 24 ambapo watafanya kampeni. Sasa hapo na yule ambaye atajitokeza pengine anataka kuwania hicho kiti, hapa ni kwamba tu ameteuliwa. Hilo ni jambo zuri na pia ni fursa njema kwake yeye ya kujikuza na katika uh, mitandao mbalimbali mbali, wanakuwa wanamwelezea huyu uh, Kaira wakimlinganisha na Ketanji uh, Brown ambaye yupo katika Supreme Court hapa Washington DC, kwamba wanasema kwamba huyu huenda naye akaja kuwa nyota wa kizazi kijacho eh, katika Supreme Court, maana yake kwa sababu miaka inaruhusu, miaka inamruhusu, mm-hmm. Na umri bado ni mdogo, mdogo. miaka thelathini na nne ameanza kuingia katika uh, Supreme Court ya Michigan. Basi ndipo hapo atakapojikita kiuzoefu zaidi na kuweza kuchonga njia nzuri na fursa pana ya kujiimarisha katika kufanya maamuzi magumu sahihi mm -hmm. kwa Wamarekani wa aina zote, rangi zote, kwa kufata katiba ya Marekani. Kweli kabisa, sisi hapa Washington tunatoa pongezi zetu kwa Kaira Harris Bolden kwa kuchaguliwa kwenye mahakama ya Michigan. Ni VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Sasa tupate habari za kimataifa. Wanajihadi wenye uhusiano na kundi la Islamic State IS wanazidi kusonga mbele kaskazini mashariki mwa Mali na kuatia hofu raia ambao wanakimbia makazi yao. Vyanzo kutoka eneo hilo vimesema kundi la Islamic State katika eneo la Greater Sahel ambalo pia linajulikana kama SGS Ilianzisha mashambulizi katika mikoa ya Gao na Meneka mwezi Machi na kusababisha mapigano makali na makundi yenye silaha katika maeneo hayo na mahasimu wao wanajihadi. Mwanaharakati wa haki za binadamu ambaye hakutaka jina lake litajwe, ameiambia shirika la habari la AFP kwamba ikiwa hakuna kitakachofanyika, eneo lote litakaliwa na wanamgambo wa Kiislamu. Watu wenye silaha wamewaua maafisa watatu wa usalama na kumteka nyara afisa mkuu wa kampuni ya mafuta katika eneo la Niger Delta linalozalisha petroli kusini mwa Nigeria, polisi wamesema mapema leo. Wakiwa wamevalia sare za kijeshi, watu hao wenye silaha walivizia na kufiatilia risasi msafara wa magari mawili yaliyokuwa yanawasafirisha polisi na afisa mkuu wa kampuni ya mafuta jana, Alhamisi, katika eneo la Mgokoro katika mji mkuu wa jimbo la Rivers wa Port Harcourt. Msemaji wa polisi katika jimbo hilo Grace Iringe Koko ameambia AFP maafisa watatu wa polisi waliouawa wakimsindikiza mkurugenzi huo wa kampuni ya mafuta waliuawa na mtu huyo aliyetekwa nyara na kupelekwa mahali kusikojulikana. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski leo Ijumaa amesema kwamba miezi tisa kamili tangu Russia ivamia nchi yake, adui ameshindwa ya kupata njia ya kutuvunja nguvu na hata ipata. Ameongeza kuwa jeshi la Ukraine bado linadhibiti sehemu muhimu katika pande zote. Miezi tisa ya uvamizi wa Ukraine imetimia huku sehemu kubwa ya Ukraine ikiwa katika giza bila huduma ya maji safi kutokana na mashambulizi makali ya makombora ya Russia dhidi ya miundombinu ya kiraia ambayo yalikata umeme nchini kote tarehe 23 Novemba. Kwa pamoja tumevumilia miezi tisa ya vita kamili na Russia, haijapata njia ya kutuvunja nguvu na hawatoipata, Zelensky amesema. Amesema vikosi vya Russia vimekuwa vikishambulia vikali mji wa Kherson, ambapo vikosi vilivyokuwa vinaukalia mji huo viliondoka mapema mwezi huu na wauguzi kote nchini Uingereza mwezi ujao wataitisha mgomo wa kwanza katika historia ya miaka 106 ya chama chao wakiungana na wafanyakazi wengine wa taifa hilo kuchukua hatua za kusimamisha kazi wakidai malipo bora. Wafanyakazi nchini Uingereza, Wales na Ireland ya Kaskazini, lakini sio Scotland watafanya mgomo tarehe 15 na tarehe 20 Disemba, baada ya chama chao cha Royal College Nursing kusema kwamba serikali hii imepinga ombi la mashauriano. Hii itakuwa hatua ya hivi karibuni ya kusimamisha kazi nchini Uingereza, ambapo mzozo wa miongo kadhaa wa mfumuko mkubwa wa bei na gharama kubwa ya maisha unaendelea kutokota. kabisa ni Akote akishirikiana na Magalax anakuambia oyoyo. Basi msikilizaji, kabla ya kusonga mbele zaidi Uh, dakika chache zilizopita hivi uh, tukiwa kule Doha tukifuatilia mchezo kati ya Qatar na Senegal ambao wote katika, wapo katika kundi A. Ni kwamba Senegal imeshapachika bao moja, hivi ninavyozungumza, Senegal moja, Qatar ipo sifuri kule Doha. Na iwapo nataka kujua anafanyikia wapi, yeyote anafanyikia kwenye uwanja wa michezo wa Aldhumana taifa la Qatar. Shukrani sana basi. Sasa hebu tuangalie kile kipengele cha jicho letu leo. Tunaye Rahabu Fredi ambapo amezungumza na mtaalamu wa maswala ya uzazi wa mpango. Huyu si mwingine anaitwa Dr. Lucia Pwele, anasema huduma ya uzazi wa mpango inapatikana kwa wanawake kuanzia miaka kumi wakiwa mashuleni au mara tu wanapopata hedhi. Basi karibu Rahabu Fredi. Karibu, tuwe pamoja kwenye jicho letu. Mimi ni rahabu fredi, ninakualika leo hapa, tukizungumzia maswala ya uzazi wa mpango. Ninaye mtaalamu wa maswala haya, anaitwa lucea pwele. Huduma hii inapatikana kwa wanawake wote wa umri kuanzia miaka kumi, hata wale ambao wako mashuleni, walioolewa, ambao hawajaolewa, wanaweza wakapata hii huduma ya uzazi wa mpango. Kwa lengo la kumkinga kwa wakati uliopo asipate ujauzito ambao hakuutegemea, ni bora ukatumia njia za uzazi wa mpango ukajikinga, kwa sababu ni salama kwa watu wote kuliko ukaja ukapata ujauzito ambao hakuutegemea alafu kakulazimu kwenda kutafuta tena huduma nyingine ya ziada kwa ajili ya kutoa ule ujauzito. Umeongelea swala la, la umri wa miaka kumi, inaonekana bado ni binti mdogo sana, na wengine wanaona hiyo ni huduma ya watu ambao angalau labda kuanzia miaka kumi na nane na zaidi. Ni dhana potofu, kwa sababu unaweza ukamwona mtoto kwako ni mdogo, lakini ameshaanza kujamiana. Kwa hiyo akija tukamwelewesha, basi hata kama anajamiana ajamiane kwa usalama, kufanya ngono iliyo salama. Wazazi wengi tunaonaga kwamba watoto umri umri wa kufanya mambo bado, lakini ukimchunguza na ukamfuatilia unaweza ukagundua kwamba mtoto wangu ameshaanza hivi vitu mapema kuna hii tunasikia pitu pitu, wana meza wenyewe tu kwa mipangilio yao. Hilo sio sahihi. Hiyo ni dawa ya uzazi wa mpango ambao ni ya dharura, mara nyingi waliobakwa. Kitu chochote ambacho unakifanya kuhusiana na kiafya na hasa matumizi ya dawa, huwezi kuona athari sasa hivi, athari itakuja baadaye. Inawezekana unavifanya unavyofanya ukaona kwamba ni mchezo tu. Ah, mbona rahisi, mbona viko hivi, lakini mwisho wa siku pale unapokuwa umetulia, unahitaji familia tena ujauzito kwa sababu tu, yaani, kizazi chako kimeshazoea kutoa kutoa kutoa. Kikubwa nachowashauri mabinti, sisi tunawakaribisha katika vituo vyote vya afya ambavyo wao wanavifahamu, waenda, watawakuta watoa wa huduma, watawapa ushauri wa ni namna gani ya kujikinga usipate ujauzito, lakini pia unajikinga usipate magonjwa yatokanao na ngono. Ni mtaalamu huyo wa maswala ya afya ya uzazi, Luchea Pwele. Asante sana kwa kuwa nasi kwenye jicho letu, nami sina la ziada. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express, shukrani sana. Rahabu Fredi, umesikia mambo hayo wanayoelezea, ni kuhusiana na uzazi wa mpango. Ni kwamba huduma hii wanasema inasaidia kukinga mimba zisizotarajiwa, na sio mimba tu pamoja na magonjwa mengine yanayosababishwa kwa njia ya ngono pia yanasaidia katika huu swala zima la uzazi wa mpango. Naam kabisa, wakati umewadia ambapo kibao lazima kianguke na kiteremke hapa ndani ya View Express, na ninamzungumzia mwanamziki ambaye nampenda sana kwenye kuandika mistari, sio mm -hmm. Mwingine ni darasa ah, huyu jamaa naye mistari wacha tu <laughs> na wakati huu anashirikiana naye dogo janja wakisema saizi yao <laughs> hebu pata mambo Timgamiti umeniambia kufikia sasa, Senegal wanasema, wanaambia katal, sisi sio saizi yako. Sasa tunajua ni nani saizi ya mwingine wakati mchezo mm -hmm, um, huu utakapokamilika, na unaendelea sasa hivi. Lakini unapoendelea, tukimbie nchini Kenya kwanza, tukutane naye Jospat Kioko. Jospat Kioko, umesikia kwamba mambo sisi sio si, saizi yako. Ndio darasa amesema, ni maneno ya darasa, sio mimi. Lakini Kioko, wikendi inapowadia pia kuna mambo mengine yanafanyika ya spoti kwenye eneo na pia pia, pia burudani. Hebu tueleze na utuguzie kidogo, nasikia kuna mambo ya soka kule nyumbani kidogo na vilevile vile mambo ya burudani. Karibu Kioko. Asante sana nani, pia anaona tayari mshasherekea bao la Senegal amba wanatamba kweli. Aha wat, na watambe kabisa, ndio tunatakia ushindi basi. Hapa Kenya nako ni hayo hayo ya kandanda, kwamba wiki ya pili ndio inaingia kesho Jumamosi katika mechi za ligi ya Kenya Premier League, baada ya ligi hii kukatizwa katikati ya mwaka kutokana na, na msukosuko mgogoro wa uongozi bado um, Kenya hajarejea katika soka ya kimataifa, FIFA inasubiriwa kuamua, lakini sasa ligi imeanza wikendi iliyopita. Kesho ni mechi mbili. Bandari inayowakilisha pwani ya Kenya hapa katika ligi hiyo imetembea magharibi mwa Kenya kucheza na Nzoia Shuga. Mechi mbili za Nairobi, Sofapaka itacheza na Posta Rangers, kisha Jumapili eh, kutakuwa na Kariobangi Shaks aliyechezea zamani Michael Olunga itakuwa inapambana na wanajeshi wa Kenya Ulinzi Stars na kisha mabingwa wa kombe hili Taska FC wao watacheza na stars wakati wakiwa wanapambana hivi. Waziri wa michezo Ababu na mwamba mwezi uliopita alitangaza kwamba yuko tayari kuzungumza na rais wa FIFA Gianni Infantino, na kweli amesambaza picha katika mitandao ya kijamii kupitia Twitter, akionyesha kwamba tayari iko naye ya Katar, wameketi wame katika meza ya mazungumzo, lakini hajale, hajatoa maelezo kuhusu walichokubaliana na picha zinamaanisha tu kwamba wako pamoja katika mazungumzo. Na pia na Mwamba amekutana na kona, kapteni wa Harambee Stars eh, Michael Lunga, anayesakata huko Qatar. Pia wamekuwa pamoja kutazama mechi hii ya kombe la dunia. mm -hmm. Na wakati unazungumzia kombe la dunia sasa hivi wako half time, uh, Qatar na Senegal, huku Senegal ikiwa bado inaongoza bao hilo moja. Haya basi, turudi tena kwako, uh, Josephat Kioko, tueleze yale yanayojiri kuelekea uh, tena wikiendi zaidi, maanake tunasikia washabiki wa bongo flava huko pwani ya Kenya na Kenya kwa jumla wapo tayari kabisa kumsubiri huyu mwanamuziki machachari kabisa kutoka Dar es Salaam, anaitwa Zuchu. Nini kinachoendelea? Kama unavyofahamu Mkamiti ni kwamba Zuchu kwa sasa yuko nanyi huko Marekani, wameingiliwa e, na wafuasi fulani mitandaoni kwamba hajapata kraudi ya maana, lakini sasa Wakenya hapa wameanza kumsubiri katika muda wa wiki mbili. Akiondoka Marekani, atakuwa na zuru Nairobi katika Gong Rescos eh, atakuwa na shoo kubwa hapo kuanzia tarehe kumi, atakuwa Eldoret tarehe kumi na moja Desemba. Hii ni kuonyesha kwamba shamra shamra za sherehe zimeanza na mapema. Ukiona zucho amepata mwaliko kama huu, ni ishara kwamba burudani hapa ni tosha. Hili ni kwa mujibu wa Jabali Entertainment, ambao wanasema zucho atakuwa hapa mrudisha wa Kenya na mziki wake hapo Gong Rescos Nairobi. Na Kioko, kama ulivyosema, ni kweli zuchu wa kupata uh, mashabiki wa kutosha uh, katika jimbo la Texas huko, lakini hivi navyokueleza ni kwamba kesho Jumamosi, Zuchu atapiga hapa katika jimbo la Maryland, mji wa Washington, uh, DC, pamoja na jimbo la Virginia. DMV washabiki wa Zuchu wanamsubiri kwa hamu, kulingana na vipeperushi vinavyosambazwa kwenye mitandao mbalimbali kuhusiana na ujio wake. Basi tutakujuza kile ambacho kitaendelea, na bila shaka utakiona pia kupitia makundi mbalimbali. Ujio wa Zuchu ukilinganishwa na kule alipotoka jimbo la Texas huko VP. Ni e, kweli kabisa nakumbuka mkamiti kulikuwa na mtafaruku kidogo kwamba mm -hmm. kuna show haikuenda kama ilivyopangwa Texas mm -hmm. na Zuchu alisema kwamba yeye, kutokana na vile mashabiki walionekana kuzembea hawakufika kama ilivyotarajiwa, alisema kwamba swala hilo atalichukua kama changamoto mm -hmm. ya kufanya hata vyema zaidi, lakini bado kunaangaliwa ni nini kilitokea kwamba hawakujitokeza kama ilivyotarajiwa kwenye show hiyo ambayo ilitangazwa kweli kweli. Mm -hmm. Sasa labda kama kulikuwa na hitilafu fulani, labda wameirekebisha au labda ni matangazo ya kufanywa vilivyo, sijui. Lakini kwa kila jambo na kila show tunamtakia Zuchu uh, kila laheri na pengine utakuwa miongoni mwa mashabiki wa Zuchu ya kesho. Mi sina la haya <laughs> tu, tu hey. <laughs> Basi msikilizaji, ndivyo mambo yanavyokwenda. Shukran sana Josephat Kioko, ukiwa hapo Mombasa, tukutakie uh, jioni njema na wikendi njema na shughuli zako zote hizo unazozitarajia kuzifanya. Najua kabisa hukosi kuangalia kombe la dunia hali inavyoendelea huko Doha, Qatar. Nam, tunapokaribia kumaliza VOA Express, kuna swali la leo, lakini kidogo tu, kuna jambo ambalo limetanda sana kule India, mm -hmm. ambapo polisi wanasema katika jimbo la Uttar Pradesh wameambia mahakama kwamba bangi ipatayo kilo zaidi ya mia mbili imeliwa na panya. Wakati walipoulizwa bangi kwa api mahakamani, walisema hatuna kabisa, panya wamekula bangi yote kilo mia mbili, na wamesema sio mia mbili tu, huenda wamekula kilo mia saba ya bangi. mm -hmm. kwa hivyo Uttar Pradesh Panya wote huenda wako hai kutokana na ha, ulaji wa bangi. Basi <laughs> <laughs> kwenye swali tuliuliza <laughs> nini mkabiti ajali ya ndege ya Precision Air huko nchini Tanzania. Taarifa inayotoka taasisi ya serikali kuhusu ajali hii ni sahihi kusema sio ya serikali. Basi kuna huyu Kais Musa Kais wa Dar es Salaam anasema mpaka sasa viongozi wa juu wapo kimya juu ya ripoti hii, isipokuwa mashirika makubwa ya habari yanaendelea kutujuza zaidi, kwani yeye binafsi yupo njia panda na anashindwa kuamini kipi ni sahihi. Boniface Stephen Babasara pia anasema tokea Katoro, Geita, kama serikali yenyewe imesema haijatoa taarifa, itakuwaje tuthibitishe taarifa hiyo? Vincent JJ yeye anasema kwa kweli hapo lazima kuwepo kigugumizi kujibu swali hilo, kwa sababu kila mmoja hatujui lengo kubwa hasa, kwa sababu inaonekana ni ya serikali, lakini imekaa na serikali yetu. Ali Mrangi anasema kwamba hilo ni waachie wenyewe tu, maana anaweza kuongea alafu kitu alafu nikajikuta hatiani. Mani Simba TZ anasema miujiza na mauza uza, kwani viwanja vya ndege vinamilikiwa na mtu binafsi? Pia tunasema shukrani sana kwako Nosoro Isa Yusuf Selemani Bahames Bote Ali Mrangi Girgiri Mresa na Kambale Henry Mbulula, tunasema shukrani sana nyote. Mmetoa mchango wenu, shukrani sana kwa kutoa mchango katika VOA Express. Muda nao pia ndio unakimbia kweli kweli, basi hatuna budi kusema shukran kwa kusikiliza. Naitwa mkamiti Kibayasi, nikishirikiana Aida Isa ni mwongozi wa matangazo haya. One leg, one leg, one leg, one leg,