Umesha ai aadeiso ugu horesa wakorshuhu. Hujambo msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo haya ya jioni. Leo tarehe 25 Novemba mwaka 2022. Jina langu ni Patrick Nduimana, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia Radio Free Africa, RFA, ambayo inasikika kote nchini Tanzania, eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi. Matangazo haya yanasikika pia kupitia Radio Citizen kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibu sana <mimu> Kama kawaida siku ya Ijumaa tunakuwa na mjadala wa livetok. Livetok leo tunaangazia michuano ya kombe la dunia inayoendelea kufanyika nchini Qatar. Mashabiki wa soka wanasema nini? Niseme kwamba mataifa ya Afrika bado yana nafasi, hasa ukiangalia kwa mfano kama leo timu ya Senegal imetoka kuonyesha kiwango, licha ya kwamba mechi ya kwanza ilipoteza. Katika taarifa nyingine, makamu rais wa Malawi Saulos Klaus Chilima amekamatwa kwa tuhuma za rushwa. Jumuika nasi hadi mwisho wa kipindi hiki, lakini kwanza, Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski leo Ijumaa amesema kwamba miezi tisa kamili tangu Rasia ivamie nchi yake, adui ameshindwa kupata njia ya kutuvunja nguvu na hatoipata. Ameongeza kuwa jeshi la Ukraine bado linadhibiti sehemu muhimu katika pande zote. Miezi tisa ya uvamizi wa Ukraine imetimia huku sehemu kubwa ya Ukraine ikiwa katika giza bila huduma ya maji safi kutokana na mashambulizi makali ya makombora ya Rusia dhidi ya miundo mbinu ya kiraia ambayo yalikata umeme nchini kote tarehe 23 Novemba. Kwa pamoja tumevumilia miezi tisa ya vita kamili na Rusia haijapata njia ya kutuvunja nguvu na haitoipata, Zelensky alisema. Amesema vikosi vya Rusia vimekuwa vikiushambulia vikali mji wa Kherson ambapo vikosi vilivyokuwa vinaukalia mji huo viliondoka mapema mwezi huo. Amesema Kherson ndiyo mji pekee ambao walifaulu kuuteka katika uvamizi wao wa miezi tisa kamili waasi wa kundi la M23 nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC wamesema hawataondoka katika ngome mpya wanazozidhibiti baada ya viongozi wa kikanda kuweka muda wa kikomo wa saa kumi na mbili jioni leo Ijumaa, ili kusitisha mapigano na kurejea kwenye ngome zao za zamani au wakabiliani na jeshi la kikanda. Viongozi wa DRC, Burundi, Rwanda na rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta, ambaye ni mpatanishi katika mzozo huo, walikutana mjini Luanda nchini Angola katika mkutano ulioandaliwa na rais wa Angola Joao Lourenco. Mkutano wa Luanda uliamua kwamba iwapo M23 hawatatii agizo hilo la kuweka silaha chini leo Ijumaa na kuondoka kwenye ngome mpya, majeshi ya kikanda yaliyopelekwa mashariki mwa DRC yatatekeleza agizo hilo. Kundi la M23 hivi sasa linadhibiti sehemu kubwa ya jimbo la Kivu Kaskazini na linatishia kuuteka mji wa Goma, mji mkuu mashariki mwa Kongo. Idara ya kupambana na rushwa nchini Malawi imemkamata makamu rais wa nchi hiyo Saulus Clus Chilima kwa tuhuma za rushwa. Idara hiyo imesema hii leo Ijumaa Chilima atafikishwa mahakamani, ambapo anatarajiwa kushtakiwa. Anakabiliwa na makosa matatu ya vitendo vya ulaji rushwa, kati ya mashtaka mengine, taasisi hiyo ya kupambana na ufisadi ilieleza katika taarifa yake. Mawakili wa Chilima hawakupatikana mara moja ili kutoa maelezo zaidi, shirika la habari la Reuters limeeleza taarifa hiyo. Inadai Chilima alizawadiwa kwa kuzisaidia kampuni za Havia Limited na Malachite FZE, kampuni mbili zilizounganishwa na mfanyabiashara raia wa Uingereza Zunith Sattar kopewa kandarasi na serikali ya Malawi. Idara hiyo ya kupambana na ufisadi imekuwa ikimchunguza Satar na maafisa wengine wa umma nchini Malawi kwa tuhuma za uporaji wa rasilimali za serikali na kushawishi utoaji wa kandarasi kupitia mfumo wa zabuni ya umma nchini humo, idara ilieleza unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Jaribio la mapinduzi mapema leo Ijumaa alikufaulu katika kisiwa cha Saotome na Principe amesema waziri mkuu wa taifa hilo dogo katika pwani ya magharibi mwa Afrika ambalo limekuwa likisifiwa kwa uthabiti wake. Wanaume wanne akiwemo spika wa zamani wa bunge Delfim Neves wamejaribu kushambulia makao makuu ya jeshi usiku kucha, amesema waziri mkuu Patrice Trovoda katika ujumbe kwa njia video uliothibitishwa na waziri wa sheria. Amesema Neves ni miongoni mwa watu kadhaa waliokamatwa. Mkazi ambaye hakutaka jina lake litajwe aliyezungumza na shirika la habari la AFP kwa njia ya simu amesema alisikia milio ya silaha kali na nzito usiku kucha pamoja na milipuko kwa muda wa saa mbili ndani ya makao makuu ya jeshi katika mji mkuu wa taifa hilo. Watu wenye silaha wamewaua maafisa watatu wa usalama na kumteka nyara afisa mkuu wa kampuni ya mafuta katika eneo la Niger Delta linalozalisha petroli kusini mwa Nigeria, polisi wamesema hii leo. Wakiwa wamevalia sare za kijeshi, watu hao wenye silaha walivizia na kufyatulia risasi msafara wa magari mawili yaliyokuwa yakiwasafirisha polisi na afisa mkuu wa kampuni ya mafuta hapo jana Alhamis katika eneo la Rumokoro katika mji mkuu wa jimbo la Rivers wa Port Harcourt. Msemaji wa polisi katika jimbo hilo, Grace Iringe Koko, ameliambia shirika la habari la AFP maafisa watatu wa polisi waliokuwa wakimsindikiza mkurugenzi huyo wa kampuni ya mafuta waliuawa na mtu huyo alitekwa nyara na kupelekwa mahali kusikojulikana. Polisi wamesema mwathirika aliyetekwa nyara alikuwa mkurugenzi wa kampuni ya petroli na gesi pamoja na matengenezo inayojulikana kwa kifupi kama IGPES yenye makao yake katika mji wa, hat, wa Port Harcourt. Wanajihadi wenye uhusiano na kundi la Islamic State wanazidi kusonga mbele kaskazini mashariki mwa Mali na kuwatia hofu raia ambao wanakimbia makazi yao. Vyanzo kutoka eneo hilo vimesema kundi la Islamic State katika eneo la Greater Sahara ambalo pia linajulikana kama SGS lilianzisha mashambulizi katika mikoa ya Gao na Menaka mwezi Machi na kusababisha mapigano makali na makundi yenye silaha katika maeneo hayo na mahasibu wao wanajihadi Mwanaharakati wa haki za binadamu ambaye hakutaka jina lake litajwe ameiambia AFP kwamba kama hakuna kitakachofanyika, eneo lote litakaliwa na wanamgambo wa Kiislamu. Mashahidi na vyanzo vingine vilivyowasiliana na AFP wamesema kundi la SGS linazidi kusonga mbele katika eneo la mbali na hatari sana na wanaharakati wa haki za binadamu wanasema raia waliuawa tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Maelfu ya watu walikufa na mamia wengine walihama makazi yao katika uasi ambao ulisambaa hadi nchi jirani za Niger na Burkina Faso. Wauguzi kote nchini Uingereza mwezi ujao wataitisha mgomo wa kwanza katika historia ya miaka mia moja na sita ya chama chao, wakiungana na wafanyakazi wengine wa Uingereza kuchukua hatua za kusimamisha kazi, wakidai malipo bora. Wafanyakazi nchini Uingereza, wa Wales na Ireland ya kaskazini, lakini sio Scotland, Watafanya mgomo tarehe 15 na tarehe 20 Disemba, baada ya chama chao cha Royal College Nursing RCN kusema kwamba serikali inapinga ombi la mashauriano. Hii itakuwa hatua ya hivi karibuni ya kusimamisha kazi nchini Uingereza, ambapo mzozo wa miongo kadhaa na mfumuko mkubwa wa bei na gharama kubwa ya maisha umepelekea wafanyakazi katika sekta mbalimbali kudai nyongeza mishahara ili kumudu kupanda kwa bei za bidhaa za msingi. Mkurugenzi wa chama hicho cha wauguzi RNC Patricia Maki leo Ijumaa ameomba radhi wagonjwa ambao wangefanyiwa upasuaji au matibabu, na kusema kwamba wauguzi wamesimama ili kutetea haki zao, lakini muhimu zaidi kutetea haki za wagonjwa. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Na sekunde chache kutoka hivi sasa, utasikiliza live talk inayoendeshwa na Idi Ligongo na Patrick Ndwimana. Nam, kama nilivyodokeza, live talk leo inaangazia michuano ya kombe la dunia inayoendelea huko Qatar, ambapo leo kumefanyika michuano ya mzunguko wa pili katika makundi mbalimbali mbali. pamoja na wachambuzi, tutamulika zaidi timu ambazo zimekwisha fanya vizuri kufikia sasa, zile ambazo inakabiliwa na kibarua kigumu, hasa kutizama ikiwa bado kuna matumaini kwa timu za Afrika kusonga mbele katika kombe hili tayari tumeshuhudia maajabu ambapo timu vigogo kama vile Ujerumani na Argentina zimeshindwa katika mchezo wao wa kwanza. Je, tutaendelea kuona maajabu zaidi? Hapa studio mtakuwa nami Patrick Nduima, lakini vilevile tutashirikiana mwenzangu Idi Ligongo. Basi uh, wachambuzi ambao tutakuwa nao kwenye mjadala wetu wa leo kufikia sasa, kwenye laini ya simu tunaye mchambuzi wa masuala ya soka au michezo Musa Mwakisu kutoka huko Tanzania. Musa Mwakisu, karibu katika Live Talk. Asante sana, habari za huko? Tuko salama. Vilevile tutakuwa tuko naye kwenye laini ya simu, Josephat Kioko, mwandishi wetu wa habari wa huko Mombasa. Josephat, habari za jioni? Salama sana, Patrick na pamoja na Idi Ligongo, asante kwa kunialika Nam, tunasubiri kumpata mjumbe wetu maalum ambaye anafuatilia michuano hiyo akiwa huko Qatar, naye si mwengine ni Sandey Shomari. Muda wote akipatikana, tutamuunganisha kwenye laini ya simu, atupe hali ilivyo huko Qatar, hasa baada ya michuano ya leo ambapo Senegal imejipatia ushindi dhidi ya mwenyeji Qatar. Basi moja kwa moja nianze naye Musa Mwakisu. Musa Mwakisu, Hebu tupe uh, mtazamo wako kufikia sasa unavyoona michuano inavyoendelea, umefurahishwa au matarajio yako au ulivyokuwa unategemea imekuwa kinyume? Ya mashindano yamenifurahisha sana, na haswa ni pale ambapo timu vigogo zilivyoweza kudondosha alama muhimu katika mechi ya kwanza, mfano Argentina dhidi ya ya Saudi Arabia walivyoweza kupoteza lakini pia Ujerumani jinsi ambavyo walipoteza na mbele ya South Korea. Kwa hiyo ushindani ni mkubwa, ni michuano halisi, yaani halisi ya kombe la dunia, kutokana na kila timu ambayo inakwenda kucheza inaonekana imejiandaa vya kutosha kuelekea michuano hii ya kombe la dunia. Asante ah, sana Musa kwa utangulizi huo. Josephat Kioko, kwa jicho la uh, kiwana habari uh, za michezo nini ambacho unakiona kimeshajitokeza katika michuano hii na kufanya pengine kuwa moja kati ya michuano ya kihistoria ambayo itaenda kukumbukwa kabisa? Maanake kombe la dunia ni kombe la dunia, lakini yapo makombe ya dunia ambayo yaliweka historia, yanaendelea kuzungumzwa mpaka hivi sasa katika ulimwengu wa soka. Josephat Kioko, asante. Nakupokea vizuri vile kila timu tayari imecheza mechi moja na kuna baadhi ya timu zinaanza kucheza mechi za pili kuanzia leo, naona inaanza kuonyesha mwelekeo vile eh, hatua ya, ya raundi ya pili itakuwa kwa sababu nilikuwa na matumaini makubwa sana kwamba Senegal wangeshinda mechi ya leo, lakini kidogo asubuhi nilikuwa na wasiwasi kwamba Qatar kwa, kwa vile wako nyumbani wanaweza wakapigania ile sare, lakini sasa wamepigwa wame mara ya pili na e, jinsi Japani walicheza mechi yao na jinsi Saudi Arabia walicheza mechi yao dhidi ya Argentina imeanza kuonyesha kwamba huu ni mchezo ambao hauna bingwa. Sana sana timu ambayo huja kutana nayo mara nyingi, huwezi ukakimbilia na kuibeza moja kwa moja. Labda sasa waliofanya maajabu washishe walemewe katika mechi za pili ama za tatu, lakini kama mtindo unaendea vile tumeona basi mimi nilikuwa na matumaini kwamba mchezo huu ukiendelea hivi, wale mashabiki wanataja kama limbukeni, wanaweza wakaa <laughs> walivyocheza mechi ya kwanza. Nilikuwa na matumaini kwamba leo wangepata ushindi, na si ajabu mechi ya tatu watashinda na waende hatua ya raundi ya pili wakiwa na alama sita. Nam, asante sana uh, Josephat Koko kwa utangulizi huo. Sande Simba Shomari yuko kule nchini Katara. E, hebu tujaribu kumsikia, manake tulikuwa tunapata naye matatizo ya line kidogo. Sande, kama unanisikia Eh, hebu tueleze hali uh, mpaka hivi sasa ya michuano hii uh, ikoje kwa kuangazia, maanake unajua kuelekea kombe hili la dunia kulikuwa kuna ukosolewaji mkubwa wa Qatar juu ya watu pengine watakuwa uh, wako katika hali ya kutosherekea kama ilivyo kawaida ya kombe la dunia uh, mpaka hivi sasa hali mmeiona iko vipi hapo Qatar? Asante, Idi. Eh, assalamu alaikum kutoka Qatar. Kitu ambacho Idi nataka nikwambie na wasikilizaji wengine ni kwamba kwa ujumla, hali inaonekana hawa watu wamejiandaa kwa kombe la dunia kwa muda mrefu, wamejaribu kutengeneza miundombinu yao. Tulikutana na mtu mmoja ambaye anashirika na, na, na, anahusika na masuala ya maandalizi, akatuambia kwamba walikuwa wanafanya mpaka mazoezi ya jinsi ya kukontrol watu wengi yani, kunapokuwa na mahali mmejaa watu wengi mnafanyaje? Unanielewa? Hawa watu wakajenga mpaka zile metro train za chini ya ardhi kama ambazo ziko hapo kwenu DC. Wakajaribu kutengeneza miundombinu ya kila aina ili kuweza kupokea watu wengi, kwa sababu hii hii ni nchi ndogo. Lakini sasa unapoeletea watu zaidi ya milioni kwa wakati mmoja, sio kitu ambacho ni rahisi kuweza kukifanyia kazi. Kwa hiyo wanasema wamejiandaa kwa namna nyingi kuweza kujua watafanyaje na wageni wao watawaweka wapi watapita njia gani? Kuna baadhi ya barabara zimefungwa kabisa hazitumiki. Hapa nilipo Hidi, nafikiri unaweza kuwa unasikia makelele ya watu wanaimba. Hii ni park inaitwa Albida. Hapa Albida pamejengwa maksusi kabisa kwa ajili ya watu kuja kula, kunywa, kufurahia muziki, kupiga kahawa, maana kahawa hawa ndio wenyewe na chai. Unaona eh? Halafu kuna upande wa pili kumejengwa mabanda fulani fulani ya FIFA ambayo kuna moja la Korea ya Kusini, kuna jingine la Marekani kwa hiyo kule kuna muziki ya nchi hizo, na watu ambao wanapenda wanakwenda kule, kuna shoo za muziki. Kwa hiyo wamejipanga katika kutoa burudani tofauti na kuwa uwanjani. Yaani, kama hauko uwanjani unafanya nini? Haya ndio mambo ambayo wameyaweka wale ambao hawezi kuingia uwanjani, basi waje huku waendelee na burudani zao, si unaelewa? yep. lakini pia uwanjani Hidi, mm -hmm. watu ni wengi sana, lakini kitu ambacho tumegundua hayo ni mazuri, kuna changamoto ambazo tunaziona hapa na changamoto moja kubwa, Idi, ni kwamba unapotaka kununua tiketi ya kwenda mechini, tiketi ya kwenda kwenye mechi kwenye mtandao wa FIFA, wanakuelekeza uende kwenye kampuni nyingine ambayo inashirikiana na FIFA, kwamba hawa watakusaidia kununua tiketi yako. Lakini kabla ya kwenda huko, unaweza ukangoja dakika kama kumi na tano mpaka ishirini. Zikiisha hizo ishirini kwenye mtandao unaingia kwenye hiyo kampuni, na yenyewe unangoja dakika zingine ishirini mpaka thelathini Alafu wanakuambia bwana, samahani, tiketi hapa hamna, unanielewa. mm -hmm. Lakini ukiangalia kuna pia senta imejengwa kwamba kama unataka kununua kwa mkono tiketi yako ushike, unaweza kwenda pale, lakini hii Idi, hiyo mistari labda kutoka sijui nikwambie wapi mpaka wapi, mistari ni mrefu mno. Uh, Samuel... na baadaye wakawa namu. Sande, labda tungependa vile vile kufahamu kwa sababu moja kati ya changamoto ambayo ilikuwa ikizungumzwa ilikuwa ni uh, kuwepo na hoteli za kutosha kwa ajili ya watu eh, kupata malazi. Tunajua kuna meli tatu ambazo zimetia nanga hapo katika bandari ya eh, Qatar meli hizo zinatoa huduma kama hoteli nyingine na vilevile vile tuliona pia kuna uh, eneo la wazi ambako kulitengenezwa uh, vyumba vya watu kulala ambavyo vinatokana na yale makontena ya kuhifadhia au ya kusafirishia vitu. Hebu eh, tupe picha kamili ya namna ya watu wanavyopata hoteli. Je, kuna mazingira yoyote ya kuonyesha kwamba kuna watu wamekosa mahala pa kulala na wako uh, nje ya sehemu mahsusi za watu ambazo wanapaswa kuwepo kwa ajili ya malazi. Idi, kwa hakika swala la malazi ni changamoto nyingine kwa hivi sasa. Hidi, kama unataka kuja unaambiwa kwanza uwe na tiketi yako kabisa ya, ya, ya kwenye mechi, yaani kama una tiketi ya kwenye mechi, hata viza ya kuja uweze kupata, na viza unaipata kwenye mtandao, wala uende kwenye ubalozi mtandao ambao unaitwa haya ambao una FIFA na haya wanashirikiana. Hiyo haya card ndio visa yako, na hiyo haya card ndio unaingia nayo nchini. Hiyo haya card ndio unaenda nayo kwenye ma, ma, matreni, kama unataka kufanya ma matreni, mabasi na hizi shughuli zote nyingine unafanyia. Lakini hoteli zote, kila anayetafuta hoteli unaambiwa zimejaa na wanasema wachukui wageni mpaka baada ya Desemba mbili. Sasa hivi hawana nafasi. Kwa hiyo nilikutana na jamaa fulani umetoka wametoka Ghana wakawa wanasema hoteli yao majina yao walikosewa wamefika wanaambiwa chumba hamna kwa hiyo walikuwa wanaangaika kutafuta chumba hata kama kuna nyumba za watu ambao zinapatikana basi wakakae huko kwa hiyo hiyo changamoto hii bado ni kubwa sana Wale jamaa walikuwa wanahangaika kila wanapokwenda wanaambiwa hoteli zimejaa na hiyo desemba mbili wanakwambia hoteli ya kawaida tu chumba kinaanzia dala mia tisa na kumi na sita sasa unaitoa wapi hiyo pesa kwa hiyo kwa kweli kuna changamoto ambayo watu wanakutana nayo, na pengine siku zinapokwenda mbele tunaendelea kufuatilia tutasikia mengi zaidi kuhusiana na hii e, swala la nyumba au hoteli za watu kwenda kukaa. Asante ah, sana, Sandey Shomari. Eh, labda nirudi kwake eh, Mwakisu Mwakisu. Uh, tuzungumzie kidogo michezo ya leo. Uh, tukianza na Senegal Senegal wameishinda Qatar wenyeji mabao matatu kwa moja Sijui upande wako ulikuwa unatarajia hili. Na upande wa Iran, Iran sasa katika kundi B wanakuja nafasi ya pili nyuma ya Uingereza baada ya kuishinda Wales ya Gareth Bale mabao mawili kwa sufuri. Tupe eh, tathmini yako kuhusu michezo hiyo miwili. Ya mchezo wa Senegal dhidi ya Qatar nilitaraji labda ungeweza kuisha kwa sare kutokana na mazingira ya mwenyeji lakini Senegal wamecheza katika ubora wa hali ya juu. Kwa sababu uh, naona ameondoka kwenye laini ya simu labda. Uh, Josephat Kioko, uh, swali ni kama hilo hilo nilikuwa nimemuuliza uh, uh, Musa Mwakisu kutoka kwa Tanzania. Ulikuwa unatarajia Senegal kufanya vizuri na tupe uh, tathmini yako kuhusu mchuano huu ambao ulianza kati ya Iran na Wales. Nilitaraji sana kwamba Senegal angepata ushindi. Mimi mwenyewe mechi ya ufunguzi, wakati Katar walifungwa na Ecuador mbili sufuri, niliambia marafiki zangu tusichekelee Katar sana, kwa sababu naona hapa siku za mbele ni ambao wakubwa wanaofahamika wa duniani pia wakiaibishwa. Baada ya kuandika, marafiki zangu wakakejeli kidogo, lakini Argentina walipopigwa tu na <laughs> Saudi Arabia wakaweza kuwambia nikamwambia sawa, mpira unataka hivyo. Sasa Qatar walipigwa, lakini leo tumeona wamefunga bao hata ingawa sasa wana bao moja peke yake, labda huenda wakipiga waki mechi ya mwisho ya ya kundi lao wakipata ushindi labda, sijui lakini huenda wakapata waka alama tatu, wakipata mabao mengi wanaweza kusonga mbele, lakini Senegal imeonyesha ujasiri mkubwa sana hawa, wanacheza bila Sadio Mane, na yeye mwenyewe ameonekana kando ya uwanja akishangilia sana, akiwa na raha sana, kwamba vijana wake wanafanya vizuri. Mchezo wao na Netherlands ulinifurahisha sana, licha ya kwamba walifungwa, maanake kipindi cha kwanza chote mpaka dakika themanini, kipindi cha pili walikuwa wanaonyesha Netherlands kwamba sisi hatuwezi kubabaika, yaani walikuwa wali wanacheza mpira wa saikolojia, na hii ni ishara kubwa kwamba Senegal wanaenda mbali. Eh, Mwakisu amerudi kwenye laini ya simu. Mwakisu, kabla ya kuondoka ulikuwa ukitoa uh, tathmini yako kuhusu michuano hii ya leo hii michuano miwili Senegal, uh, na uh, Qatar na Iran na Wales. Yeah, ni kwamba mechi ya Senegal na Qatar sikutegemea kwamba Qatar, labda amini Senegal angeweza kuondoka na ushindi. Nilikuwa nafikiria labda matokeo makubwa, labda ingekuwa ni sare kutokana na mwenyeji Qatar ku, kuja kuingia kwa nguvu lakini Walichokifanya Senegal wamenishangaza kidogo, kwa sababu wamecheza katika ubora wa hali ya juu, namna walivyoweza kuwasukuma Qatar na mwisho wa siku wameweza kuwafunga kwa magoli matatu kwa moja. Kwa ujumla, Senegal wamecheza katika kiwango kizuri sana cha kuweza kuipigania nchi yao, lakini pia kuipigania bara la Afrika. Lakini nikija katika swali lako la pili juu ya mchezo wa Irani dhidi ya ni mechi ambayo kocha Carlos Quiroz aliingia akiwa tofauti na mchezo dhidi ya England. Leo hii ameingia akiwa anashambulia vya kutosha, na matokeo yake akafanikiwa ya kupata mabao mawili, mabao ambayo yamefungwa na Cheshmi pamoja na Razaelan, Raza El, katika dakika za majeruhi. Ni mechi ambayo Irani walikuwa bora, waliweza kuwatawala vya kutosha Wales ambayo waliweza kucheza pungufu kwa dakika kadhaa baada ya golkipa wao h kupewa kadi nyekundu. Kwa hiyo Irani kwangu mimi nawaona kama vile ni timu ambayo imepata matokeo ya kushangaza, kutokana pia na mzozo wa kisiasa wa nchini kwao Irani. Lakini pia mkutano wa wanahabari na kocha Carlos Queiroz, amekuwa akiulizwa masuala ya nchini Irani ambayo wakati mwingine amekuwa akimvuruga, lakini aliweza kuwatengeneza wachezaji wake kisaikolojia mara baada ya kufunga goli sita kwa mbili dhidi ya England na leo hii wakawa katika ubora mkubwa na matokeo yake wameondoka na ushindi wa bao mbili kwa sifuri. Eh, asante sana eh, Musa Mwakisu. Eh, kwenye lani ya simu kuna msikilizaji eh, naye tusikia anasema nini. Asante sana kwa majina, naitwa Vincent JJ Kaji, kijana y mpole Tanzania, natokea maeneo ya Kagongo manispaa kama nchini Tanzania. Mi ndugu mtangazaji, niseme kwamba nikigusia haswa kwenye kombe la dunia, hasa upande wa mataifa ya Afrika, niseme kwamba mataifa Afrika, ya Afrika bado yana nafasi, hasa ukiangalia kwa mfano kama leo timu ya Senegal imetoka kuonyesha kiwango, licha ya kwamba mechi ya kwanza ilipoteza. Kwa hiyo sasa mi niwaombe kwamba hasa tu wa Afrika kwa pamoja kuungana, kuziombea na kutoa hamasa kwa timu zetu nadhani bado kuna nafasi sana, hasa kwa timu ya Ghana, Tunisia, Kameruni na mataifa mengine. Ukito, ukitoka kuangalia kwa kwamba timu ya sene kwa sasahivi tayari imeshaonyesha dalili kubwa sana ya kuweza kuingia hata kwenye kumi na sita bora. Kwa hiyo inamaana timu hizi zina nafasi kubwa, licha ya kwamba mataifa ya Afrika bado tunaonekana kisoka tuko, tuko nyuma sana. Mara nyingi tumekuwa hatufiki kwenye hatua kubwa, hasa kwa mfano labda robo fainali. Ukiangalia tangu mashindano haya kuanzishwa, kuna timu chache sana ambazo zishafika hata hatua ya robo fainali. Kwa hiyo mi naimani kwamba endapo tu wa, wa wasimamizi pamoja makocha na mabenchi ya ufundi ya timu husika yakikaa vizuri, hizi timu zetu zinaweza zikafanya vizuri, ikiwezekana na kuweza kuandika historia nyingine ya baadhi yazo kuingia hata kwenye hatua ya robo fainali Vincent J JJ Kanji kutoka huko Tanzania. Ushindi wa Senegal umempa matumaini makubwa sana. Ushindi wa Senegal kwa kweli umeleta matumaini mengi, na kwa kweli watu watakuwa uh, wanasubiri kwa hamu kabisa kujua kitakachojitokeza katika mchezo wa leo dhidi baina ya Ecuador na Uholanzi. Unajua Patrick, mchezo huo ni muhimu sana kwa Senegal kwa sababu ikumbukwe, Senegal amefungwa goli mbili, mm -hmm. na, na Uholanzi mm -hmm. na mpaka hivi sasa Senegal magoli ya kufungwa anayo matatu, e, magoli mawili katika mchezo na Uholanzi na goli la leo ambao wamecheza na kata mpaka hivi sasa tunavyozungumza, kwa sababu mchezo kwa mapumziko uh, Ecuador wenyewe washapoteza goli moja. Uholanzi yu... naongoza Ecuador, walikuwa wamesawazisha lakini bao lao limekataliwa. limekataliwa. Mm -hmm. E, kwa hiyo hilo atuli atulihesabu. Atulihesabu. Eh, kwa hiyo tunachotaka kuzungumza hapa ni kwamba ushindi wa goli nyingi zaidi kwa Uholanzi kuifungwa Ecuador ni jambo ambalo muhimu sana. Utakuwa ni habari njema habari kwa Senegal kwa sababu wakikutana eh, wajitahidi basi hata watoe suluhu. E, ya moja moja mbili mbili hata sifuri sifuri. Hali kidogo itakuwa ni nzuri kwao, maanake Ecuador, si timu ya kubeza, ya kusema kwamba ni timu itakuwa mchekea hapana, ni timu ngumu, imejipanga vizuri na imetoka Amerika ya Kusini eh, moja kati ya ukanda ambao soka liko katika hali ya juu kabisa. Basi tukamilishe sehemu hii ya, ya kwanza ya matangazo haya ya kwa undani kwa siku hii ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. E, mara baada ya kukamilisha sehemu hii ambayo wasikilizaji wetu mnatusikiliza kupitia njia ya redio, tutaendelea katika sehemu ya pili ambapo tutaingia e, katika sehemu hiyo, na wasikilizaji mtatusikiliza wale mnaotusikiliza kwa njia ya mtandao. Kwa hiyo nakusihi, popote pale ulipo, mambo bado yako mengi ya kujadili kutoka kule Qatar 2022 hasa ligongo mchuano kati ya Uingereza na Marekani, mm -hmm. Ambao utafanyika mida ya saa tatu usiku Afrika, Afrika Mashariki, na huu unasubiriwa kwa hamu kubwa sana, sana, na mashabiki wengi <laughs> Nam, basi msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii hi ya pili msikilizaji wetu, unatusikiliza kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, tunakukaribisha e, tunajadili yale yanayoendelea katika kombe la dunia kule nchini Qatar, ambapo e, tutakuwa tukiangazia michezo hiyo ya awali ya hatua za makundi na hii leo michezo ya pili ikiwa imeanza eh, kwa ajili ya kundi A na B eh, kwa kuangazia namna gani timu baadhi zinasonga mbele na zile ambazo tayari zinaelekea mwendo wa kuaga mashindano kama ilivyo timu ya Qatar ambayo imeshakaribisha uh, vipigo viwili katika michezo yake miwili e, ya mwanzo ikifungwa e, na timu ya Ekuado goli mbili kwa bila, na leo imefungwa na Senegal, Senegal goli tatu kwa moja. Tunaye Sande Shomari ambaye yupo nchini Qatar. Hali kadhalika tuna mchambuzi Musa Mwakisu na mwanahabari wetu wa Mombasa nchini Kenya, Josephat Kioko. Tukienda kule Qatar sasa, kwake Sande Shomari. Sande Shomari, sisi tungependa kujua zaidi, utupe picha kamili ya hali jinsi ilivyo nje ya uwanja, maanake yale ya ndani ya uwanja e, tunapata fursa pia kuyaona kupitia televisheni. Sasa kuna jambo hili ambalo lilikuwa wengi walikuwa wanazungumza masuala ya vilevi E, masharti lukuki yakawa yamewekwa na unajua kuna mashabiki wengi wanataka waingie uwanjani wakiwa na mambo ya vilevi kidogo. Je, hili liko vipi? Tupe picha kamili, e, uratibu ama wale ambao wanataka vilevi, e, mambo yanakwendaje huko, ama wangapi wameshatia korokoroni, pengine kama wameleta tafurani katika nje ya uwanja wa, wa, wa viwanja mbalimbali mbali, kombe la dunia hapo Naam, ili ligongo swala zima la kupata kilaji kama Patrick anavyokiita ni kwamba kuna maeneo maalum yametengwa kwa ajili ya kitu hicho. Kama mnakumbuka, mwanzo kabisa FIFA walisema kwamba watu wanaweza wakapata kilaji katika maeneo ya uwanja. Ndani ya uwanja kutakuwa na maeneo maalum na kutakuwa kuna sober places, watu ambao wakishajisikia mambo yamezidi kuwa magumu, maji yamezidi unga, watapumzika pale, lakini baadaye hiyo ilibadilishwa, baada ya serikali kutoa kitamko kutotaka hicho kitu kiwepo. Kwa hiyo FIFA ikabidi wabadilishe kibao, wakachenji, wakabadili gia angani, hilo likawa halipo. Lakini hata hivyo hidi swala la kilaji linaendelea kuwepo katika haya maeneo yaliyokutajia. Kuna eneo kama hii Albida Park eh, kuna Fanfest iko kule Souq Waqif, yaani kuna baadhi ya maeneo ambayo yamewekwa maalum, kuna wanasema ni ma... performance au wachezaji wanaonyesha vitu Uh, hayo maeneo maalumu ambayo yamejengwa wanauza kinywaji. Kwa hiyo mtu anaweza akaja pale akapata kinywaji chake, ni maeneo ambayo hawajaondoa habari ya kinywaji, hayo maeneo ya fan fest. Watu wanapata kopo zao za bia taratibu tu kwa ulaini. Sasa ukija kwenye masuala mengine hidi, uh, kwa mfano utaratibu wa watu kuingia maeneo kama uwanjani na hata hizi kwenye eneo ambazo zimetengwa maalum zinazoitwa Fanfest na vitu kama hivyo navyokwambia, inabidi uwe na hiyo kadi ambayo inaitwa Hayya Card. Sasa hiyo kadi inauzwa kiasi fulani kwa wageni ha, na kiasi kingine ambacho ni cha chini zaidi kwa wenyeji wa hapa. Kwa hiyo wale wenyeji ambao wamenunua zile tiketi, hivyo viwanja vyote vinaingia. Alafu pia hidi kuna performance kubwa, kwa mfano jana alikuwepo French Montana, unanielewa. Alafu wanamtegemea mwanamuziki mwingine wa Nigeria, Patoranking atakuwepo nafikiri kesho. Kwa hiyo katika hizi paki wanahakikisha kwamba kuna burudani za kutosha, yani za kukupa wewe starehe ya kutosha. Kwa hiyo kama mtu amelipia kadi yake ile haya, hana matatizo. Atakwenda kwenye paki hii leo, atapata mziki huu, kesho atakwenda paki atapata mziki ule, na sio tu mziki, mpaka mambo ya sarakasi eh. Kuna performance wengine wa kule wana muziki wa maeneo kama vile Korea Kusini, pengine kama yule Maluma mnamfahamu Maluma, alikuwa anapiga siku ya mkesha wa kuanza kombe la dunia. Kwa hiyo kuna kila aina ya starehe ambayo imewekwa hapa, lakini sasa pia kuna changamoto kwamba kuna wale ambao zia haya kadi hawakununua, wale wazee wa dakika za mwisho kama Aida. Sasa huku ingoja dakika ya mwisho, ndugu yangu, inakuwa ngumu. Kwa hiyo unakuta wale ambao hawajanunua zile kadi wanakuja kweli mpaka pale, jamani, tunashindwa kuingia, tunataka kuingia ndani, lakini hatuna hizi haya kadi, tunafanyaje? Sasa askari wanawaambia, jamani, nendeni kwenye mtandao wa FIFA. Hapa hakuna kadi, yani mna mtu kukuuzia kitu kwenye mkono, hiyo kitu sahau kwa hiyo hizi biashara zinakwenda kwa changamoto ndogo ndogo, lakini kwa ujumla wake idi wamejitahidi kujipanga wawezavyo wao, na wanasema kwamba kwa sababu hii ni historia, kwamba mashariki ya kati na wenyewe pia wanaweza. Ndio maandalizi yalivyokuwa hapa. Bila shaka, Sunday, ukipata uh, okay, uh, taarifa kuhusu uwekezaji Kataa iliyoufanya katika maandalizi ya kombe hili zaidi ya dola za Marekani bilioni mia mbili. mm haijawahi -hmm. kutokea haijawai kutokea. Hili ndio kombe ambalo limeweka hela nyingi mno kuliko lingine lolote, lakini unaweza ukaelewa hidi, hii nchi ni ndogo, lakini kama kwa mfano hili eneo ambayo tunakuja hapa sisi, ukiacha hapa nilipo mimi sasahivi kwenye Albida Park, kuna sehemu nyingine ambayo imejengwa media center. Hiyo sasa, Patrick, ni kwa ajili yetu sisi waandishi wa habari. Unakwenda pale kuna jengo kubwa, unanielewa Kwenye lile jengo kuna ofisi nyingi, unanielewa, kuna kompyuta pale za kutosha. Pale pale kuna sehemu ya kunywa chai ambazo nazipenda mimi, kuna sehemu ya kunywa kahawa, kuna sehemu ya kula chakula. Halafu kuna lounge ya kupumzika tu <laughs> kama umechoka na la kazi zako, uweke <laughs> miguu <uju>, juu <laughs> <haya, laughs> <basi, laughs> eh. <laughs> Yaani uwekezaji unafanyika, si wa kitoto, ni wekezaji wa kweli una no, kweli unanoga kabisa ndugu yangu, haya kabisa, na una, una big screen. Sasa wanasema huo mji peke yake ni mji mpya <laughs> nani Patrick, umejengwa within miaka miwili mitatu. Sawa kabisa, unaweza kuona majengo ni mengi sana, yamegharimu pesa nyingi eh. Sunday, ngoja tumane, tumaneje muda kidogo, nimpe nafasi Joshua Kioko. Kulikuwa na mazungumzo uh, au uh, mjadala kati ya mashabiki wa soka, hasa wale ambao wanafuatilia kwa karibu uh, timu za Afrika, wakisema uh, wachezaji wa timu za Afrika wanakosa kile kitu kinaitwa concentration. Mfano mchezo wa kwanza wa Senegal na Uholanzi walifungwa, walishindwa katika dakika za mwisho. E, jana vilevile vile tuliona Ghana na, na Portugal, e, baada ya kusawazisha bao moja alafu baadaye wakachapwa, wakachap mabao mengine baadaye. Lakini vilevile vile wanasema labda wakufunzi nao makocha nao wana, kuna kasoro fulani upande wa makocha. Sijui wewe unaonaje, e, hiki kitu cha kusema kwamba wachezaji wa Afrika wanakosa ile concentration, yani ile uh, physical au mental concentration um, umakini ule wa mchezo, sababu mchezo ni dakika tisini mpaka mm -hmm. kipenga cha mwisho kipigwe. Na ukiangalia ya ukiangalia michezo mwisho, mingi timu za Afrika zivufungwa zimefungwa mm -hmm. katika mazingira hayo dakika za mwisho mwisho mwisho mwisho kabisa, wanashinda kuvumilia baada ya kumudu mchezo. Haya, tupe to, basi neni, uh, uh, tathmini yako Mtazamo wangu ni kwamba tukisema ni timu za Afrika itakuwa ni kidogo tuna- hatuna uhakika uh, tuna uh, yani tunazishtumu na ili hali timu zingine kongwe eh, kama Argentina pia zimefungwa hivyo hivyo, dakika za mwisho wameng'ang'ana, lakini kule mwisho pia wamepigwa, wame, wame na timu ambazo hawakutarajia. Sasa kwangu mimi naona ni, ni kwa ujumla tu, kwa sababu hata hawa Afrika nao ukiangalia sana kwa vile wamefanya na ni wale waafrika wamedhibiti mchezo na wamepata ushindi mkubwa. Sasa sare ya Tunisia katika kombe la dunia mechi ya kwanza ni, ni ni hatua kubwa sana. Sare ya Morocco katika mechi ya kwanza ni hatua kubwa sana pia kwa Afrika. Lakini ingawaji Senegal walipoteza kwa Netherlands, ninasisitiza kwamba mchezo wao walicheza na Netherlands mimi niliupenda hata zaidi kuliko vile wamecheza leo na hii ni ishara kwamba si timu za Afrika peke yake zinapigwa, zina kitu linaweza kuona kimefanyika kwa timu nyingi. Wamegundua siri ya kutumia wachezaji vijana sana. Kombe la dunia mwaka huu naona wachezaji vijana, kwa mfano ukiangalia timu ya Marekani ina vijana kuliko timu za Marekani ilishuhudia miaka ya nyuma katika kombe la dunia. Angalia England kina Saka, wamekuja na siri ya kuweka vijana, hata Japan nimeona hana wachezaji wa kongwe vile walikuwa miaka ya kitambo. Wamegundua siri ya vijana sana kuwakilisha ku, ku katika timu za taifa na wao sa, kando na mchezaji naona Canada ina mchezaji mzee zaidi miaka thelathini na sita, huyu atiba <tratila> sasa, e eh, kule ndani ya vijana ni, ni, ni ishara kwamba wachezaji wa kongwe katika kombe la dunia safari hii si wengi, lakini vijana wengi sana ndio wanatamba. Naam, asante sana Josefat Kyoko na, na hapa tunaona Ecuado imerejesha goli e, Valencia anajiandikia goli lake la tatu e, katika michuano hiyo, katika dakika, dakika za mwanzo kabisa za kipindi cha pili. Naam, na, na mpaka hivi sasa kwa mujibu wa takwimu, yeye ndiye mchezaji mwenye magoli mengi zaidi, ana magoli matatu katika kombe hili la dunia. Ikumbuke e, kuna wachezaji karibu sita hivi e, walikuwa wana magoli mawili mawili. E, tuendelee kuangalia nini kitatokea, lakini kama tulivyosema Eh, kikubwa ama habari njema inayotakiwa kuwa hapa kwa Senegal ni, ni kuona kuona Ecuador inapoteza huu napoteza mchezo, mchezo. Naam, basi ndiyo hali halisi ah, ilivyo inavyoendelea kwenye kombe la dunia. Musa Mwakiso, sasa hebu tuje kuangalia hiki kiputi kiufundi ufundi sasa eh, ukiangalia kwa mazingira ambayo yapo mpaka hivi sasa bado Afrika ni kama vile tia maji tia maji, licha ya ushindi wa Senegal E, unaona kabisa Ecuador wanasawazisha hapa, wanafanya mazingira kuwa magumu. Kwa viwango ambavyo umeviona na mazingira yaliyopo mpaka hivi sasa, nani kutoka Afrika unaona anaweza akatusua, e, nitumie tumia hili neno, ama anaweza akafanikiwa kusonga mbele ya, ukitazama ni timu za Tunisia na Moroko ni kama vile zina nafasi kubwa, kutokana na jinsi ambavyo walivyoweza kuanza michezo yao, ingawa hivi sasa amekuja Senego baada ya kushinda mchezo wake dhidi ya Zidia, Qatar. Maana mchezo unaofuata ni lazima Senego aweze kushinda na aweza kufuzu moja kwa moja. Kwa hiyo mimi bado ninaona nafasi bado ipo kwa timu za Moroko, Tunisia, hata Kamerun kama watachanga karata zao vizuri, wanaweza wakafuzu waka, lakini pia pamoja na Senego. Kwa hiyo ni mazingira ambayo ni kama vile ni hamsini kwa hamsini kwa timu zote kutokana na mazingira ya timu za afrika kwa sababu ukiangalia moja kati ya kitu ambacho kimekuwa kinatuathiri ni namna ya kutafsiri ule mchezo katika zile dakika tisini kwa sababu tunaweza tukacheza vizuri dakika mpaka themani na tano baada ya hapo umakini unapotea na tunaanza kuruhusu mabao ambayo yanapelekea timu hizo kuweza kufungwa kwa hiyo ni hamsini kwa hamsini kwa timu zote za afrika Mwakisu, na... uh, samana kidogo. Mwakisu, uh, uh, kuna watu ambao walimlaumu kocha wa Ghana jana, uh, baada ya huyu naodha wa timu ya Ghana huyu kijana uh, uh, Andre, Andre Ayew yeah, baada ya kusawazisha ile bao la, la, la, la, la, la, la Portugal, alafu baadaye akampumzisha pum, kidogo na akamleta ndu, ndugu yake, wakasema hii imefanya hata wachezaji wanachanganyikiwa, sijui hapo unasema nini. Anafikiri ilikuwa ni mabadiliko sahihi ya kiufundi kwa maana ya kujaribu kutafuta balansi katika eneo la mbele, kwa sababu ukimtazama Andrew yu katika baadhi ya nyakati alikuwa kama vile amechoka, alikuwa hakimbii vya kutosha. Kwa hiyo mimi sina mashaka na ile substitution yake ya kuingizwa kwa Jordan Ayu ambaye ni ndugu yake, ingawa Jordan Ayu aliporwa mpira ambao ulipelekea kwenda kufungwa bao la la pili, si bao la tatu. Kwa hiyo ni sababu ilikuwa ni sahihi, nafikiri kumlaumu mwalimu nafikiri sio sahihi, labda kutokana na matokeo ambayo wameyapata, ndio kuna watu wanamlaumu. Asante sana Musa Mwakisu eh, na twende moja kwa moja kumsikiliza msikilizaji wetu eh, Otieno, hatueleze maoni yake juu ya kombe la dunia inaloendelea nchini Qatar. E, mimi ni Otieno kutoka Nairobi. Sasa vile mechi zinaendelea huko Qatar tumefurahia. Leo nimeona Senegal ametuchekemuka vidogo, vile wamecharasa Qatar na tunafurahia, lakini vile Afrika wamekuwa waifanyi vizuri sana kwa kwa hizo kombe la dunia sana sana, wale wa kwanza unaona kama huwa wanabogwa sana, lakini tuko na tumaini kwamba siku za usoni tuki, kakamua ku- kuleta wachezaji ama vijana wa, wale wanaweza kung'aa kwa hii e, mpira ya miguu tutafurahia sana lakini, bado tuko na tumaini, kuna wakati tutakuwa mbele. Asante sana msikilizaji wetu kwa kueleza hayo yote e, bwana Otieno na kutoka hapo Kenya sasa. Tuendelee Musa Mwakisu, tuendelee kuangazia hili swala la a, kiufundi. A, ukiacha mataifa ya Afrika, hebu tueleze, tumeshaona kwamba e, timu ya Brazil jana imeonyesha mchezo wa kusema kwamba jamani, mjipange kwelikweli mnapokutana na sisi, lakini tunaona pia e, timu ya Uhispania imefanya vyema, japokuwa tuza kwa tukasema kwamba hatuwezi kuijadili moja kwa moja kutokana na mpinzani ambaye amecheza naye timu ya Costa Rica. Licha ya Serbia kuonyesha mchezo mzuri bado wameweza kuzidiwa, na ilikuwa inaonekana dhahiri kabisa Brazil eh, wako katika kiwango kikubwa kabisa. Hali kadhalika eh, Ufaransa na timu ya Uingereza nazo zote zinaonyesha dalili zote kwamba eh, ngoma itakuwa ni ngumu kweli kweli kuweza kuwachachafya. Tupe mtazamo wako kwa hizi timu kubwa ambazo nimezitaja nime ipi unayoona inatisha zaidi japokuwa hazijakutana uso kwa uso, nafikiri Brazili ina imeonyesha soka zuri sana pamoja na Uhispania na pia Ufaransa imeonyesha soka zuri. Nafikiri hawa katika mazingira tu ya kawaida unazo, tukasema ni washindani halisi wa michuano hii ya Kombe la Dunia, kutokana na michi zao za kwanza, jinsi ambavyo walivyoweza kucheza kwa sababu kila mmoja ameweza kushinda katika mazingira ya kutawala mchezo na matokeo yake kwamba zimekuwa ni kama timu ambazo zinapigiwa upatu kwamba kwenda kucheza kwenda kutoa kombe hili la dunia. Mathalani Uingereza, ushindi wa goli sita kwa mbili dhidi ya Irani, waliweza kuwatawala vya, vya kutosha sana katika eneo lao. Na pia Uhispania walivyocheza dhidi ya timu ya Kostarika, ni kiwango kilikuwa bora kabisa walitawala vya kutosha katika kila eneo. Kwa hiyo ni timu ambazo mimi binafsi naona ni za kupigiwa upatu kuelekea ili taji la kombe la dunia kutokana na performance yao ambayo wameonyesha katika michezo yao ya kwanza. Uh, asante sana uh, mwakisu uh, uh, Idi Ligongo, tusome maoni ya wasikilizaji kwenye Facebook uh, nao wamechangia kwa wingi kabisa uh, Uh, tukianza naye, huyu anaitwa uh, Juma Makamba, yeye yeah, anasema ni mzee wa salsala wa Afrika, wanatakiwa kubadilika kama kweli tunataka kupiga hatua katika kombe la dunia. O, mimi hapa anakamata ujumbe wake si mwingine, ni Ngasa wa ipiegul Kahama Tanzania, anasema kwanza, Qatar uh, ilipopigwa tu, matumaini ya kaisha labda hawa wa Saudia e, watachukua kome, ngoja tuone hatima yake. Festo Carlison miuka wa Ihegela Tanzania anasema hakika timu zetu za Afrika zikifanya vizuri raundi inayofuata, nina imani tunaweza kufika hadi nusu fainali. John Leonard anasema atokea Mbingu, Mlimba, Morogoro, hakika timu za Afrika hali ni tete sana, japo matumaini bado ya raundi ya pili huenda tukaona makubwa zaidi, hivyo kwangu, uh, mimi naona nafasi bado tungali nayo Afrika, tukaze buti. Epi Arisi yeye anasema yuko Kagera Mreba Tanzania, anasema kiukweli Waafrika tunaumia na matokeo yanayopatikana katika mashindano anayoendelea. Kasim Bakari e, yupo Manyara Tanzania anasema matumaini ni madogo sana, namna wanavyocheza hutadhani hawana e, shida ya michuano hii. E, tumalizie na huyu uh, Musa, tumalizie na huyu uh, Kaisi Musa Kaisi kutoka Dar es Salaam Tanzania, uh, anasema mataifa yetu ya Afrika ambayo yanatuwakilisha bado yana nafasi ya kufanya vizuri katika mechi zao mbili walizobakiza kwa kila timu. Jambo la msingi ni kujitoa wachezaji kwa ajili ya taifa lao na Afrika kwa ujumla. Mungu ibariki Senegal, Cameroon, Ghana, Tunisia na Moroko. Haya, asante sana Aya, basi ndiyo mambo hayo e, wasikilizaji wetu wametuletea ujumbe huo e, kutoka sehemu mbalimbali ambao wanatusikiliza. Tukisonga mbele, kama unajiunga nasi hivi sasa unasikiliza live talk e, live talk tukiwa tunaangalia leo E, kombe la dunia la Katara elfu mbili na ishirini na mbili, kipute kikiwa kinaendelea Ecuador e, wameishikilia kwelikweli Uholanzi, moja kati ya timu bora kabisa kutoka e, Ulaya na matokeo haya yanaashiria kwamba hali sio nzuri sana kwa timu ya Senegal, kwani mchezo wa mwisho lazima wapambane wa ili wafanikiwe kuifunga eh, timu ya Ecuador na kujiandikisha pointi sita, pengine kusonga mbele. Sasa tukirejea hapa eh, kwa kile ambacho uh, tunakiona, niende moja kwa moja kwa, kwa Musa Mwakisu na, tunaona uh, hata wachezaji wale ambao pengine ni bora eh, kwa mazingira yaliyopo hapa. Eh, tunamwona huyu mchezaji wa Valencia wa Ecuador tayari ameshajiandikishia magoli matatu akitafuta ah, kile kiatu cha mchezaji bora ama mfungaji bora ambacho eh, tuzo hiyo inashikiliwa na Harry Kane wa Uingereza. Historia inasema hakuna mfungaji bora ambaye ameweza kujirudia katika michuano ya kombe eh, la dunia. Japokuwa Uingereza wana nafasi nyingi eh, za kuweza kufunga kutokana na safu yao. Eh, nini ambacho unakiona tunaelekea tutarajie kuona Uh, masta tofauti kabisa wanajitokeza kwa kombe hili, tofauti na wale ambao walikuwa wanatarajiwa kuelekea uh, kombe la dunia. Yeah, ni, ni, ni michuano ambayo inaweza ikatutambulisha staa mwingine mpya kutokana na jinsi ambavyo mechi hizi zinavyocheza. Mfano, kama jana ni Charlson ameweza kufunga mabao mawili, lakini leo hii ina Valencia ameweza kufunga bao jingine katika ya mabao ambayo, ambayo ameweza kuyafunga katika michuano hii ya kombe la dunia kwa hiyo kwa hakika kwa, kwa, ni, ni ni michuano ambayo inaweza kutuzalishia sta mpya kutokana na mazingira jinsi yalivyo, kutokana na timu zote kuonyesha ushindani wa hali ya juu. Uh, Sandey Shomari, turudi kwako uh, yeah, Sandey Shomari, kuna kipute ambacho kinasubiriwa kwa hamu kubwa Uingereza uh, na Marekani wanakipepeta nyakati, nilikuwa nimesema ni saa tatu usiku wa Afrika Mashariki, lakini ni saa nne usiku wa Afrika Mashariki sababu itakuwa saa nne eh, mchana hapa Marekani. Hebu tuelezee mashabiki wa timu hizo mbili waliopo eh, hapo Doa Kataa, eh, vipi, wanasema nini? Wanajiandaa kuona nini timu zao zikifanya? Sunday Patrick, unanisikia? Nakusikia vizuri sana, asante. Mashabiki wa Uingereza na Marekani wamejaa hapa, wako standby kwa timu zao. Waingereza kama unavyojua wa Patrick wana confidence kwamba timu yao ni nzuri, wakina Harry Kane, wakina Maguire, rafiki zako wao, na wanawapenda wanasema, wana uhakika wa kushinda hii mechi, lakini wa Marekani wanasema sisi tumekuja hapa kwa kazi moja kuna vijana ambao kwenye timu ile kama alivyosema Kioko, ina vijana wengi sana lakini, pia Marekani ya sasa hivi sio ile ya zamani jamani. Marekani sasa hivi ina wachezaji wengi wa kwenye Premier League. Kuna vijana watatu wako Brighton, kuna Pulisik wa Chelsea. Wamarekani wana timu nzuri sana mwaka huu na wana vijana wenye uwezo wa hali ya juu sana, kwa hiyo wanaamini kwamba hivi sasa wana timu nzuri ambayo inaweza ikapambana na Uingereza, lakini kihistoria haijakaa kwao maana kihistoria mara ya mwisho kuwafunga Waingereza ilikuwa elfu tisa mia na hamsini kwenye michuano mikubwa na, <laughs> na, na, na, na kundi hili basi eh, ni kundi matata sana, sababu ligongo eh, Marekani itakutana katika mchezo wake nafikiri wa mwisho na Iran. Mm -hmm. Eh, basi na hapa kutakuwa changamoto kubwa sana, ni shughuli kwelikweli, maanake ni mataifa ambayo katika nyanja za siasa na masuala ya kidiplomasia na kidunia mataifa mawili yamekuwa yanavutana hapa na pale. Kwa hiyo tusubiri kuona hii ngoma itakuwaje, na hii ngoma inaenda kuwa ngumu ukizingatia kwamba Iran vilevile wameshaona mwanya kwamba kuna mwanga fulani jambo linawezekana kuna nafasi ya kufanya kuna nafasi vizuri, ya kufanya vizuri, kuna nafasi ya kujipenyeza kidogo e e, maanake leo wameshaifungisha kama vile kuiambia Wales jiandaeni. Uh, na ukumbuke mchezo unaofuata Wales pia watakipiga na ndugu zao wa Uingereza eh, sasa sijui ngoma hapo kundi, kundi hili, kundi hili kabisa kutakuwa na na shughuli. Shika ni kushike shikapata wanasema sande, Shomari. Sasa hebu uh, tueleze, vile vilevile tungependa kufahamu uh, kwa mazingira ambayo yapo hapo Qatar uh, swala la uwiano wa mashabiki labda, eh, zile shamra shamra E, mashabiki ambao labda wanaonekana kwamba wameteka hiyo Qatar ni mashabiki wa timu gani ama taifa gani hasa? Uh, ni kwamba kwa kweli idi mashabiki wa upande wa nchi jirani. E, nikikutajia nchi za Tunisia na Morocco, Saudi Arabia, hasa mashariki ya kati wameteka kabisa eneo hili, yaani timu ya Morocco inapocheza idi ni kama iko nyumbani. Timu ya Tunisia inapocheza ni kama iko nyumbani, wana mashabiki wengi sana. Na nilipozungumza na baadhi ya watu wa huko Moroko, mmoja wapo akanaambia, sisi tuko wengi hapa tunaishi, lakini si hivyo tu, kuna waliosafiri kutoka Marekani, kuna waliokuja kutoka nchi za jirani hapa. Saudi Arabia wamekuja kutoka hapa. UAE wamekuja wengi sana kuja kushangilia timu yao. Kwa hiyo sapoti wanaoipata Moroko na Tunisia ya ndugu yangu wakicheza, ni kama vile wanacheza nyumbani kwao, hawana tatizo kabisa halafu kwenye haya maeneo nayokutaja mimi ambao ni ya fan fest kwa mfano yamefunikwa na bendera za hizo nchi. Yani bendera za Morocco zipo kila mahali, za Tunisia zipo kila mahali, na wanapiga ngoma kama kasida, sio mchezo. Yaani wanapiga shughuli kweli kweli, na wajamaa kushangilia kaka, wanafahamu. Kwa hiyo ama kwa hakika nchi hizo mbili Tunisia na Morocco zinawakilishwa vizuri sana, ukiacha na wenyeji ambao wanashirikiana nao lakini pia kuna mashabiki wengine wengi waliojitokeza ambao wanapenda nchi kama vile Argentina na Brazil. Wao tu si washabiki wao waliosafiri, lakini pia wana support kubwa miongoni mwa hao wananchi ambao wanaishi hapa. Kuna mtu anakuambia, mimi ni mtu hapa Qatar, napenda Qatar, lakini pia napenda Brazil. Mwingine anakuambia, mimi napenda Qatar, lakini pia napenda nani? Argentina, kwa sababu ya Lionel Messi. Sasa kufungwa kwa Messi kumewaumiza wengi kaka, na vile vile nikutajie kitu kingine kimoja ambacho hujakisikia kuumia kwa Sadio Mane pia kumeumiza wengi. Nimekutana na jamaa fulani siku ya mechi ya Senegal, wametoka India na Pakistan, ambao hapa ni wengi sana, Waindi na Wapakistan na Bangladesh wengi, wakasema sisi se tunaipenda Senegal kwa sababu ya Sadio Mane. Mm, wakasema hata Liverpool tuka tunaipenda kwa ajili ya Sadio Mane. Sasa kutokuwepo kwa Sadio Mane kumewaumiza kwelikweli. Kwa hiyo baadhi ya nchi kama hizo e, eh, zina washabiki wengi kwa kusema kweli, ambao wako hapa, wamefunika ili eneo kila siku ni kupiga party yani, wakija kwenye ya maeneo yanayokwambia ya fanfest. Kila usiku hapa ni kama wanapiga tu party, na waondoke kwenye hizi paki mpaka saa nane za usiku. Hiyo ni kitu ambacho kila siku. Asante sana, asante Shomari eh, Kioko. Eh, timu za Afrika ambazo, uh, tunasubiri kuona zitafanya nini, uh, tukiachana na uh, Morocco na, na, na Tunisia ni Cameroon na, na Ghana. Sijui wewe upande wako unaona Cameroon itakutana katika mchezo wake wa pili na timu ya Serbia ambayo ilishindwa jana na timu ya Brazil. E, sijui unasemaje? Cameroon wana kibarua kigumu kabisa. Cameroon wana nafasi ya kupata alama nne na kuingia raundi inayokuja. Ghana, Ghana Black Stars, safari hii sioni wakienda kokote, kwa sababu ratiba yao inayokuja hapo mbele naona watapoteza Si ajabu Ghana ikatoka na point moja ama bila alama, kwa sababu walivyocheza Afcon ambao mimi huifuatilia sana, walipigwa na mpaka na Komoro. Eh, sasa Ghana haiendi vizuri, lakini Ghana lakini... mchezo wao wa pili watakutana na, na, na, na Korea Kusini, watapigwa na Korea <laughs> <laughs> Ghana, watapigwa, watapigwa na Korea alafu robo fainali Afrika naona Senegal, naona raundi ya pili, naona Senegal, naona Cameroon na pia naona Morocco na this time naona timu moja ya Afrika ikifika nusu fainali. Tumkemee sana Suarez alitunyima nafasi mwaka elfu mbili na kumi Afrika Kusini. Chamu kingine ninashuhudia, usiku wa leo Marekani na Uingereza, naona kama watatoka sare. Marekani itakuwa inazuia Uingereza isiongeze alama tatu tena, kwa hivyo naona wana, wanaweza kutoka sare na itakuwa na nafasi nzuri pia kwa timu ya marekani kwamba itakuwa nayo inafikisha alama mbili ili washinde mchezo wa mwisho na iran tarehe ishirini na tisa hii itakuwa ni mechi ya kisiasa pia tutakutumia ujumbe baadaye baada ya mchezo huo kwenye WhatsApp <laughs> tu, tukulize je vipi utabiri wako umekwenda sawa au vipi <laughs> <laughs> nakioko asante sana la, tukikamilisha labda uh, sunday E, tukikamilisha Sande Shomari, e, tuna dakika mbili tu. E, hebu tupe kile ambacho sasa, e, dakika chache tunajua zimesalia, e, ama saa chache kwa ajili ya Uingereza na Uingereza na Marekani uh, kukutana. Mashabiki wa Uingereza tunajua dunia nzima huwa ni mashabiki matata sana. E, ngoma iko vipi hapo? ngoma hapa ni ile ile baba, lakini huwezi kufanya fujo hiyo. Ndio kitu ambacho nafikiri wameshafundishwa tangu kutoka nyumbani wakija hapa, kwamba heshimu sheria za nchi unakokwenda. Wao wako hapa, wanasema tunataka bia yetu, wanapiga bia yao, kwa sababu kwenye hoteli zote za kitalii bia zipo kama kawaida, na kwenye maeneo ya fanfest bia zipo, na baada ya hapo ni kuimba sana, wanaimba sana, uh, sana. Asante sana, sana. Sandey Shomari, muda huturuhusu <laughs> ni kushukuru, nimshukuru pia Josephat Kioko, nimshukuru pia Musa Mwakisu ni mshukuru pia msimamizi wa matangazo wa Khadija Riyami, mwelekezi wetu Aida Isa, studio mlikuwa nami Patrick Nduimana na mwenzangu Idi Ligongo, tunawaagenda tukiwatakia usiku mwema.