Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Rais wa Ukraini Volodimir Zelenski leo amesema kwamba miezi tisa kamili tangu Rusia ivamie nchi yake, adui ameshindwa kupata njia ya kutuvunja nguvu na haitapatikana. Ameongeza kuwa jeshi la Ukraini bado linadhibiti sehemu muhimu katika pande zote. Miezi tisa ya uvamizi wa Ukraini imetimia huku sehemu kubwa ya Ukraini ikiwa katika giza bila huduma ya maji safi kutokana na mashambulizi makali ya makombora ya Urusi dhidi ya miundombinu ya kiraia ambayo yalikata umeme nchini kote tarehe 23 Novemba. Amesema vikosi vya Urusi vimekuwa vikiushambulia vikali mji wa Kherson, ambapo vikosi vilivyokuwa vinaukalia mji huo viliondoka mapema mwezi huu. Amesema Kherson ndio mji pekee ambao walifaulu kuuteka katika uvamizi wao wa miezi 9 kamili. Waasi wa kundi la M23 nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, wamesema hawataondoka katika ngome mpya wanazozidhibiti baada ya viongozi wa kikanda kuweka muda wa kikomo wa saa 12 jioni leo Ijumaa ili kusitisha mapigano na kurejea kwenye ngome zao za zamani au wakabiliane na jeshi la kikanda. Viongozi wa DRC, Burundi, Rwanda na rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta, ambaye ni mpatanishi katika mzozo huo, walikutana mjini Luanda huko Angola, katika mkutano ulioandaliwa na rais wa Angola. Mkutano wa Luanda uliamua kwamba iwapo M23 hawatatii agizo hilo la kuweka silaha chini leo Ijumaa na kuondoka kwenye ngome mpya majeshi ya kikanda yaliyopelekwa mashariki mwa DRC yatatekeleza agizo hilo. Kundi la M23 hivi sasa linadhibiti sehemu kubwa ya jimbo la Kivu Kaskazini na linatishia kuuteka mji wa Goma, mji mkuu mashariki mwa Kongo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Idara ya kupambana na rushwa nchini Malawi imemkamata makamu rais wa nchi hiyo Saulus Klaus Chilima kwa tuhuma za rushwa. Idara hiyo imesema leo Ijumaa Chilima atafikishwa mahakamani ambapo anatarajiwa kushtakiwa. Anakabiliwa na makosa matatu ya vitendo vya ulaji rushwa kati ya mashtaka mengine, taasisi hiyo ya kupambana na ufisadi imesema katika taarifa yake. Mawakili wa Chilima hawakupatikana mara moja ili kutoa maelezo zaidi, shirika la habari la Reuters limesema. Taarifa hiyo inadai kwamba Chilima alizawadiwa kwa kuzisaidia kampuni za Ziavier Limited na Melachit FZE, kampuni mbili zilizounganishwa na mfanyabiashara raia Zunith Satar kupewa kandarasi na serikali ya Malawi. Idara hiyo ya kupambana na ufisadi imekuwa ikimchunguza Satar na maafisa wengine wa umma nchini Malawi kwa tuhuma za uporaji wa rasilimali za serikali kwa kushawishi utoaji wa kandarasi kupitia mfumo wa za zabuni ya umma nchini humo, idara hiyo ilieleza. Jaribio la mapinduzi mapema leo Ijumaa halikufaulu katika kisiwa cha Sao Tome na Principe, amesema waziri mkuu wa taifa hilo dogo katika pwani ya magharibi mwa Afrika, ambalo limekuwa likisifiwa kwa uthabiti wake. Wanaume wanne akiwemo spika wa zamani wa bunge Delfim Neves wamejaribu kushambulia makao makuu ya jeshi usiku kucha, amesema waziri mkuu Patrice Trovoda katika ujumbe kwa njia ya video uliothibitishwa na waziri wa sheria, amesema Neves ni miongoni mwa watu kadhaa waliokamatwa. Mkazi ambaye hakutaka jina lake litajwe aliyezungumza na shirika la habari la AFP kwa njia ya simu amesema alisikia milio ya silaha kali na nzito usiku kucha, pamoja na milipuko kwa muda wa saa mbili ndani ya makao makuu ya jeshi katika mji mkuu wa taifa hilo. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Harrison Kamau katika kipindi cha Kwa Undani. idhaa kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc kipindi kikiwa ni cha kwa undani na leo ni siku ya jukwaa la wanahabari basi leo kwenye jukwaa la wanahabari tunaangalia maswala matatu muhimu moja likiwa kuhusu kombe la dunia linaloendelea kushindaniwa kule nchini qatar la pili likiwa ukosefu wa usalama mashariki mwa kongo na hatimaye swala la kuagizwa kwa mahindi yaliyobadilishwa kijenetiki maarufu kama gmo nchini kenya Leo hii nipo na mwanahabari George Njogopa akiwa Tanzania, Miti Madala Shanza akiwa DRC, Kennedy Wandera akiwa Kenya, na mimi hapa, jina langu Harrison Kamau. Kombe la dunia basi, limeanza juma lake la kwanza, au juma la kwanza limemalizika nchini Qatar, wakati baadhi ya matokeo yakishangaza ulimwengu kama vile ushindi wa Saudi Arabia dhidi ya Argentina mbili kwa moja. Japan pia ilishangaza wengi Jumatano baada ya kupata magoli mawili dhidi ya mabingwa wa dunia Ujerumani. Uhispania kufikia sasa imeonyesha ushupavu mkubwa baada ya kucharaza Costa Rica magoli saba kwa nunge, huku Faransa pia ikionyesha juhudi kubwa kwa kucharaza Australia nne kwa moja. Senegal pia wameonyesha ukakamavu mkubwa baada ya kucharaza mwenyeji Qatar siku ya Ijumaa magoli matatu kwa moja. Wakati michuano hiyo ikiendelea ni vyema kukufahamisha mambo ambayo huenda umeyasikia au bado hujasikia kuhusiana na Qatar, taifa mwenyeji wa kombe la dunia mwaka huu. Kombe la dunia linalosimamiwa na shirikisho la soka ulimwenguni FIFA linajumuisha timu 32 kwenye mechi 64 ndani ya kipindi cha mwezi mmoja mfululizo. Kando na hilo, kombe la mwaka huu ni la kwanza baada ya kumalizika kwa janga la korona. Kwa kawaida kombe la dunia hufanyika katika miezi ya Juni na Julai, wakati wa msimu wa joto kwenye ukanda wa kaskazini, lakini kutokana na kuwa kombe la mwaka huu linafanyikia kwa mara ya kwanza kwenye taifa la Kiarabu ambako joto ni jingi, limesogezwa hadi mwezi huu wa Agasti, ambapo joto limepungua kidogo. Kombe la mwaka huu pia linasemekana kuwa lenye gharama ya dola milioni 221 ikiwa mara kumi ya gharama ya kombe la Brazil na Rusia kutokana na kuwa viwanja saba vipya vya mpira vimejengwa nchini humo. Afrika Kusini ilitumia dola bilioni 3.5 kwenye maandalizi ya kombe la dunia. Kando na hilo, zaidi ya wageni milioni moja tayari wako nchini humo, kwa takriban ndege 1300 zikitua na kuondoka nchini humo kila siku. Qatar pia ndio taifa ndogo zaidi kuwahi kuwa mwenyeji wa kombe la dunia likiwa pia lenye idadi ndogo zaidi ya wakazi takriban milioni 2.8. Basi, kutokana na sheria kali za Kiislamu nchini humo, pombe ni mojawapo ya bidhaa zilizozuiliwa kwenye maeneo mengi ya kibaki machache tu yaliyoruhusiwa bidhaa hiyo. Nyama ya nguruwe pia kamwe haipo kwenye vitoweo vilivyoko nchini humo wakati michuano hiyo ikiendelea kutokana na sababu zilizopo za kidini. Basi michuano hiyo inapoendelea, naungana naye mwanahabari wetu wa spoti Georgi Njogopa akiwa Tanzania ili kuangalia namna michuano ya kombe la dunia ya Qatar inavyochukuliwa na mashabiki wa Afrika na vilevile matumaini walionayo kombe hilo likiendelea kutokana na timu za kiafrika zilizofuzu kushiriki kwenye michuano hiyo. Uh, Njogopa, uh, mchuano wa kombe la dunia unapoendelea kule Qatar, ninajua kwa bara la Afrika kuna mtazamo tofauti au matumaini yanayoendelea miongoni mwa wakazi wa Afrika kutokana na timu ambazo zimefaulu kuingia kwenye kombe lile. Uh, kuna timu ambazo zimetoka upande wa Afrika kaskazini na zile ambazo matumaini pia ya zimetoka upande wa Afrika Magharibi ambazo labda ndio matumaini makubwa kwa Afrika. Kuna Morocco, kuna Tunisia kuna vilevile Ghana, Cameroon na Senegal, na Senegal ikiwa inacheza muda usio mrefu. Tunapoangalia uh, mambo yalivyo sasa, hebu Jokopa, kidogo tueleze sana sana, miongoni mwa mashabiki unaposikiliza na hali inavyoendelea, labda matumaini makubwa sana kwa waafrika ni timu gani? Kabla michuano haja kata utepwe, kulikuwa na matumaini makubwa kwa waafrika wakizitizama timu hizi ambazo mara nyingi zina uzoefu wa kushiriki katika michuano achilia mbali michuano ya kombe la Afrika, lakini pia katika kombe la dunia. Timu hizi zimeweza kuchomoza mara kadhaa katika michuano ya kombe la dunia na kufikia hatua kidogo ya kusisimua, lakini mara hii michuano hii ikifanyika Katar, kuna hali ya kuvunjika moyo mapema kwa baadhi wa mashabiki wa kandanda, hasa wanaotupia macho timu hizi za Afrika. Timu hizi karibu zote zimeanza vibaya katika michezo yake ya mwanzo isipokuwa pengine timu moja tu ambayo ime, angalau imetoka suluhu ya kutofungana timu kutoka Afrika ya kaskazini Tunisia na Denmark. Lakini ukitizama timu nyingine zote, hata mchezo uliochezwa jana, mchezo ambao ulisisimua, Ghana na Ureno, wakishuhudia Ghana akiondoka patupu katika mchezo huu kufungwa bao tatu kwa mbili Kwezo, kwa hivyo kwa kutizama ujumla wa michuano yenyewe na namna ilivyoanza na maajabu yanayoshuhudiwa kwa kiasi kikubwa wafrika wanagawanyika. Sasa kuna wale ambao tayari washavunjika moyo, wakizitupia lama timu hizi zinapocheza kandanda, lakini baadhi wanasema kuteleza si kuanguka. Wanasema kwa sababu tayari raundi ya kwanza ishamalizika, na leo tena Senegal wakicheza na wenyeji katao, timu zote hizi zilipoteza katika mchezo ya mwanzo, pengine Uh, gurudumu hili likabadilika na likawa kidogo katika nafasi ya kuipa matumaini timu za Afrika. Kwa hivyo wanavyopita katika vibanda hivi vya wenyewe, wanasema vibanda vya kuumiza kichwa, yani vibanda vya kutizamia kandanda, hata katika mikusanyiko mikubwa ta uh, hivyo tena mazungumzo yote kwamba timu za Afrika zimeangukia pua katika michezo ya no. mwanzo sasa pengine njogopa timu ya Ghana na Kamerun zimerejea kwa mara tena baada ya kukosa kuwa kwenye uh, michuano ya elfu mbili kumi na nane katika michezo ambao wamecheza mechi ambazo wamecheza tayari, kuna mabadiliko makubwa yanaonekana ya kimikakati kwamba timu hizi zimerejea kutokana na ukakamavu fulani, na umesema kwamba Waafrika kidogo wanashuku au wanahisi kuvunjikavunjika moyo, lakini je, wa mashabiki wanasema kuna namna gani ya kuweza kujikomboa, kwa sababu bado ni mapema kwenye michuano hiyo ya kombe la dunia. Pengine kikubwa kamao kwamba timu hizi zote za afrika uke, zote kutoka Afrika kaskazini na Afrika magharibi zinafundishwa na makocha wazawa, tofauti na michuano mingine iliyopita. Wakati zilipochomoza katika michuano zilikuwa na makocha wa kigeni, kwa hivyo watu wakijaribu kuizipa hamasa timu hizo kwamba zinaingia katika michuano mikubwa duniani wakiwa na makocha wakizawa, lakini bahati mbaya ndio hivyo tena, na pengine wanasema timu hizi safari zinachelewa kung'amua. Kwa mfano kuitizama mchezo wa jana kati ya Ureno na Ghana wachezaji wengi wa Ghana walikuwa na, walikuwa na, kama vile wamebweteka, wana maamuzi ya haraka haraka, wakati wanapousaka mpira ama tayari washaukamata mpira kuelekea lango la mpinzani au Ureno. Na hata ukitizama bao la pili ambalo Ghana walilipata baada ya kupigwa bao zile tatu, ule mfungaji ashapachika bao la pili, lakini alichokifanya kile ambacho kiliwastaajabisha wengi, akishangilia kwa mfumo ambao mchezaji wa Ureno mashuhuri huyu anaufanya. Lakini wanashangaa kwa nini mchezaji huyu wa Ghana alipopachika bao la pili, angechukua mpira haraka haraka kupeleka katikati ya dimba, ili kuanzisha angalau kuokoa muda na pengine kurejesha bao na hivyo kufanya ngoma inakwenda sare. Lakini yeye alikwenda haraka kuushangilia pembezoni mwa uwanja bao lake lile kwa hivyo wengi wanasema wachezaji hao hawana maamuzi haraka, kujaribu kujua kwamba sasa tuko katika hatari fulani, tunapaswa kuongeza juhudi na nguvu ili tuondoke na ushinda. Hata lile bao ambalo wa walilikosa mshambuliaji mwingine wa Ghana alipojificha nyuma ya lango na alivyokwenda kwa pupa akaanguka chini ghafla, na hivyo tena akashindwa kuteka ule mpira na kupiga kimiani, ambapo ingesawazisha bao tatu kwa tatu kwa hivyo kwa haraka, watu wanasema, wachambuzi wa kandanda hawa wanasema kwamba timu za Afrika bado zina kama vile zinashinda kung'amua nini kizifanye kwa haraka haraka katika dimba, ili kuona kwa kwamba zinaleta ushindani mkubwa. Njogopa, unapoangalia wachambuzi wa kimataifa, unapotazama vyombo vya habari na mitandao ya kijamii, kuna dhana kwamba pia waandalizi hawaamini kwa timu za Afrika. Na je, kuna pia tashwishi inayozungumziwa kwamba mataifa ya Kiafrika yenyewe pamoja na wachezaji wake hawajiamini kwamba wanaweza wakawa washindi wa kombe la dunia? Unaona kama dhana hiyo iko miongoni mwa wa mashabiki wa Afrika? Kwa kutazama rekodi ya michezo yote tangu kwa kuasisiwa kwa kombe la dunia, timu hizi Afrika ilikuwa tim na timu chache, bila shaka ilianza na timu mbili au tatu hivi, na hatimaye baadaye mafanikio yalianza kujitokeza katika miaka hivi karibuni. Shirikisho la kandanda duniani FIFA likaamua kuongeza timu na hivyo ziko tano ambazo zinachomoza mara zote katika michuano hii ya kombe la dunia. Nam, nashukuru sana kwa muda wako George Njogopa. Basi tuendelee kutazama kombe la dunia. Bila shaka tuombe dua timu za Afrika zisonge mbele. Basi tukiondoka kwenye kombe la dunia sasa, tuangazie jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambako katika miezi ya karibuni ukosefu wa usalama umeongezeka sana mashariki mwa taifa, wakati jeshi la serikali likikabiliana na waasi wa M 23 pamoja na wale wa ADF, huku juhudi za amani zikiendelea kufanyika zikiongozwa na viongozi wa kieneo. Majibizano makali yanaendelea kati ya DRC na Rwanda, wakati Rwanda ikilaumiwa kufadhili baadhi ya waasi hao. Ili kufahamu hali halisi kufikia sasa, tunaungana naye Mitima Dalashans akiwa nchini humo. Uh, Mitima, katika siku za karibuni tumeona kwamba hali imeendelea kuharibika kiusalama upande wa mashariki mwa Kongo, wakati kukiwa na mivutano mikali na makabiliano kati ya vikosi vya serikali na waasi wa M23 na vilevile vile ADF tunapozungumza na wiki inapoendelea kukamilika, uh, Mitima, hali unaweza kwanza kabisa kusema ikoje mashariki mwa taifa? Asante Harrison, ni kwamba hali ni ile ile ya, ya wasiwasi. Kuna mapigano ambayo yanaripotiwa sijui, leo unasikia, kesho yamenyamaza, kesho kutwa tena mapambano mengine yanaripotiwa kati ya makundi hayo yenye silaha ya M23, ama kundi hilo lenye silaha la M23 na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na si tu kundi hilo la M23, lakini pia nikamate mfano hapa katika mkoa wa Kivu Kusini ambapo mara kwa mara unasikia kuna mapambano pia kati ya makundi yenye silaha tofauti na uh, kati ya makundi hayo na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Yani hadi sasa hali ni ya wasiwasi, licha ya miito mbalimbali mbali ambayo iliwahi kutolewa huku na kule na juhudi ambazo zinakuwa zikiweza kufanyika kwa kuweza kurejesha amani mashariki ya Congo, hali ni ile ile. Yani unasikia ni asubuhi kulikuwa mapambano, mchana sijui kumetulia, jioni au kesho tena kuna mapambano mengine ile ambayo pengine raia wa Kongo wanakuwa wakiishi kila leo na sijui kidogo, tueleze mitima ya, wale kundi ama wapiganaji wa M23 kwa kweli wamekuwa wakipiga hatua kulingana na vyombo vya habari na ripoti tunazozipata. Unaweza ukaelezea baadhi ya maeneo ambayo kabisa wanasemekana kwamba wamechukua? Kuna miji fulani ambao tayari wamechukua udhibiti wake? Unajua kusema, kusema kweli uh, si miji kama inavyosemeka ndani ya midia hasa midia za kimataifa ni vijiji vidogo vidogo katika maeneo ya mkoa wa Kivu ya Kaskazini. Ndiyo, asasi mbalimbali za kiraia kule Kivu ya Kaskazini zimesema ya kwamba wameweza kushika uh, baadhi ya vijiji na wakiwa kwenye angalau umbali wa kilomita ishirini na mji wa Goma, lakini jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC tumeweza tu kurahisishi kuhakikisha wakazi ya kwamba linakuwa likijitahidi kwa kuweza kukinga mji wenyewe ama kuweza kukinga ya kwamba hawa waasi wasiweze kuendelea pengine kuvuka maeneo ya Kibumba kuelekea hadi mji wa Goma, yani wanapatikana huo kwenye umbali wa kilomita ishirini na mji wa Goma, huku jeshi likiwa limehakikisha kwamba hawatavuka, hawata watajitahidi, na pia nikana kana kwamba wanakuwa wakiweza kusubiri waweze kuona kile ambacho kitatokea pengine. Je, uh, marais wa ukanda wa maziwa makuu na pia Angola ambao wanakuwa wakiweza kujaribu kuingilia kati kwa kuweza kutafuta amani uh, ikiwa amani hiyo itaweza kurejeshwa, ikiwa mapatano ama uh, madai yao yataweza kusikika na kadhalika, ndio mambo ambayo yanakuwa basi wakiweza kusubiri subiri, yani si miji kabisa kama unavyoitwa mji ambao nasema kwamba wameutekwa mji lakini ni vijiji ambavyo ni vidogo vidogo ambavyo nak basi wakiweza kuvi, kuviteka na ni tangu um, mwezi Juni tangu mwezi wa Juni mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili ambapo waliweza kuanzisha tena mapigano kule eneo la Bunagana ambalo walijiteka. Ilikuwa Juni kumi na tatu hadi miezi nne baadaye ishirini Oktoba waliweza kuanzisha tena mapigano na kuweza kuteka baadhi ya vijiji hadi kwenye umbali wa kilomita ishirini na mji wa Goma na mitima. Pengine labda kuna swali linaibuka kando na uh, kikosi cha uh, Umoja wa Mataifa cha MONUSCO. Sasa kuna kikosi cha Jumuiya ya Afrika Mashariki ambapo mataifa kama Kenya tayari wametuma wanajeshi wake. Kuna mabadiliko yoyote baada ya vikosi vya Afrika Mashariki kuingia nchini humo? Hadi hapo kusema kweni, hakuja kwa mabadiliko yote, pengine ni kwa vile hivyo vikosi vyote, uh, idadi ya askari wa hivyo vikosi hawajafika kikamilifu. Ulisikia Kenya ilisema askari wake mia tisa na tatu wataweza kuja katika Kongo ya Kidemokrasia, na tangu mwezi wa Agosti mwaka huu kuna vikosi vikundi ambavyo viliwahi kuingia Kongo ya Kidemokrasia karibuni mia sita, kama ilivyotajwa na Uganda ambayo iliweza kusema ya kwamba itatuma uh, wanajeshi wa, wanajili, wake ama askari wake elfu moja. Hali haijabadilika kwa vile hiyo vikosi kabisa havija havijaingilia kati kuanzisha vita, na hadi hapo uh, raia wanakuwa wakiweza kuishi katika hali ya subiri tukaone. Asanti sana Mitima Dalashans kwa maelezo hayo, tunatumai kwamba juhudi za viongozi wa kieneo zitafua dafu katika kurejesha amani nchini humo unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kipindi ni kwa undani jukwaa la wanahabari kutoka hapa washington dc mjadala mkali umezuka nchini kenya katika siku za karibuni baada ya utawala mpya wa rais william ruto kuruhusu tena kuigizwa nchini kwa vyakula vilivyobadilishwa kijenetiki au gmo ikiwa kama hatua ya kukabiliana na uhaba mkubwa wa chakula unaoshuhudiwa nchini tayari malalamishi makubwa na makali yametolewa na wabunge pamoja na wakulima wa ndani dhidi ya hatua hiyo, kwamba inahujumu bei za vyakula nchini. Baadhi ya wa wataalamu pia wamelalamikia ubora wa vyakula hivyo, wakidai kuwa huenda vikawa na athari za kiafya. Ili kufahamu swala hilo kwa kina, sasa tunaungana naye mwandishi wetu Kennedy Wandera akiwa Nairobi, ili tufahamu zaidi hali ilivyo. Wandera, karibu sana kwenye jukwaa la wanahabari na Ninataka kwanza tuzungumzie swala ambalo limekuwa kweli ni kizungumkuti na ambalo limeleta hali ya vuta ni kuvuta nchini Kenya katika siku za karibuni. Utawala mpya wa rais William Ruto uh, hatimaye umekubali kuruhusu mahindi au vyakula vya GMO ambavyo vimebadilishwa kijenetiki, uh, kuingia nchini Kenya. Vyakula hivi vilikuwa vimefungwa au kupigwa marufuku kwa muda mrefu wa, wa takriban miaka kumi. Sasa mwanzo kabisa, nataka tuzungumzie suala hili. Tunapoongea sasa hivi, kwa ujumla, miongoni mwa raia, limechukuliwaje au limepokelewaje? Tangazo hilo limepokelewaje na raia kwa sasa? Ni suala ambalo limechukuliwa kwa maoni mseto. Kuna wengi wa wale ambao uh, kuondo juhudi za wa serikali, wakizitaja kwamba ni juhudi ambazo zitasaidia kuondoa uhaba wa chakula nchini Kenya. Uh, hasa wakati ambapo nchi haijashuhudia kuwapo kwa utoshelevu wa mvua kusaidia wakulima. Lakini kwa upande mwingine, wale wanaopinga serikali wanasema kwamba serikali kuruhusu eh, mahindi ambayo ya yamebadilishwa vinasaba uh, ina kuuzwa kwa njia ya kibaioteknolojia yani GMO yatakuja kuchafua soko la Kenya na kutowapa motisha wakulima humu ndani. Wapo wanaeleza kwamba iwapo serikali inaruhusu hizo tani za mahindi kutoka nje kuingia nchini, basi ni kuwafisha moyo wakulima humu ndani ambao wana mahindi, lakini serikali hainunui mahindi yao. Lakini kwa upande mwingine, nayo serikali inasema kwamba wale wanajaribu kuhodhi mahindi na kuanza kuuza kwa bei juu, lakini bado wanasisitiza kwamba serikali ingezungumza na wakulima wa humu ndani, ili hata ingawa wange bei ni ya juu, serikali ingejaribu kuzungumza nao na kutafuta mwafaka angalau wa kusaidia kuwapo na bei ambayo inaweza kuwakinga mm -hmm. kuliko kutafuta mkakati wa nje kuja kusaidia kupata suluhu la ndani. Na tunapozungumza siasa zinaonekana pia zimeingia au zimepenya kwenye suala hilo. Kiongozi wa upinzani Raila Odinga amewasihi Wakenya kabisa kukataa hatua hiyo ya serikali na wakatae vyakula hivyo vya GMO. Sasa wakati wa nyuma alipokuwa waziri mkuu kwenye utawala wa rais Kibaki alikuwa mmoja wa wale waliokuwa wakipigia debe au kukubali vyakula hivyo vitumike au viliwe nchini Kenya. Imekuaje tena, Raila ni mmoja wa wale ambao wanapinga hatua hiyo? Je, ni kwa sababu sio utawala wake ambao umepiga hatua hiyo? Imekuaje amebadilika tena, sasa anakuwa tena ndio anapinga? Nam, kuna wa, wengi ambao wameuliza swali hilo, lakini amejitetea akieleza kwamba wakati huo, wakati akipinga akiwa waziri mkuu, hapaku hapo na utafiti uliofanywa wa kisayansi kuonyesha madhara au umuhimu wa vyakula hivyo, na hivyo sasa anaeleza kwamba ni miaka mingi sasa tangu utawala wa rais uh, aliondoka wakati huo, uh, Mwai Kibaki, kwamba hapa kuwapo na ushahidi wa, wa kisayansi na sasa, upo ushahidi wa kisayansi ambao hauwezi uh, kuepukika, na hivyo basi matamshi yake ya sasa yanafuatana kuwapo kwa uh, utafiti huu wa kisayansi ambao unaonyesha kwamba kuna madhara ya vyakula hivyo kwa raia wa Kenya, na hivyo basi ndio kutokana na matamshi aliyoyatoa kwamba kwa sasa eh, kutokana na ushahidi uliopo, basi yeye anapinga hatua hiyo ya serikali. Hebu tueleweshe kidogo Wandera, kwa sababu kuna hatua ambayo ra, waziri wa biashara Moses Kuria ameifanya na kukakuwa na malalamiko kwamba alipokubali kwamba mahindi yataingia, inasemekana kwamba tayari kuna meli ambazo zime, uh, zimefika pale bandari ya Mombasa, ikisemekana kwamba zimefika hata kabla ya swala lile kuwekwa wakfu au kuwekwa rasmi. Hebu tueleze nini kinachoendelea pale? Mwanzoni matamshi yake aliyoyatoa, alitoa matamshi ambayo yalionekana kuakera raia wengi wa Kenya. Alieleza kwamba kuingizwa kwa mahindi ya, ya GMO nchini Kenya ni mo, huenda ikawa ni mojawapo wa sababu ambazo, uh, huenda zitasababisha vifo vya raia wa Kenya e, kwa sababu kutokana na yeye anaeleza kwamba zipo tu sababu, sababu nyingi za uh, kuwafanya raia wa Kenya kufariki na hivyo GMO ikiwa mojawapo wa sababu hizo, basi haoni kama ni shida kubwa sana lakini licha ya matamshi hayo vilevile vile alieleza kwamba tani kumi na moja za mahindi zinaingizwa nchini Kenya, na watu wamekuwa wakiuliza mbona yeye tayari ashafanya uamuzi huo na bunge halijaelezwa chochote kuhusu hatua hiyo ya serikali. Na wabunge hasa kutoka eneo la magharibi ya Kenya na eneo la bonde la Ufa ambako kunakuzwa kuna, kuna limwa mahindi wameeleza kwamba hatua wa hiyo itapingwa na watapinga hatua wa hiyo lakini, imebidi wizara ya ya kilimo kujitokeza na kueleza kwamba mahindi ambayo yanaingizwa nchini Kenya si mahindi yaliyokuzwa kwa njia ya GMO ya kibayoteknolojia. Kwa hivyo haifahamiki, upande huu wizara ya kilimo inasema kwamba si mahindi ya GMO, na upande ule mwingine waziri anasema hivyo. Kwa hivyo wapo wanaoeleza kwamba huenda huu si mkakati wa serikali. Maanake iweje kwamba wizara ya viwanda na biashara ndiyo ishughulike na hatua hiyo, na wakati ipo wizara ambayo inashughulika na kilimo nchini Kenya na kutathmini ubora wa vyakula vinavyoingizwa nchini Kenya haijashauriwa uh, haija kwa hivyo ni, ni suala ambalo bado linaiweka serikali ya Rais Ruto katika mkanganyiko uh, hatujui ni, ni nani anaeleza ukweli, lakini tunavyofahamu taarifa tulizo nazo ni kwamba tayari meli hiyo isha uh, ishafika isha isha Mombasa uh. Lakini hatujajua maanake, uh, huyu katibu wa wizara ya kilimo ameeleza kwamba uh, kwa sasa wizara hiyo haijatathmini kiwango gani cha upungufu wa mahindi ambacho kipo nchini Kenya na hivyo basi haiwezi kuruhusu kuingizwa kwa mahindi mengine ndani ya nchi ya Kenya kama haijafanya tathmini hiyo na kuieleza serikali, hicho ndicho kiasi kinachohitajika. Kwa hivyo unapoangalia matamshi kama hayo unajua basi kuna kuna mkanganyiko ndani ya serikali. Hatujui ni nani anayesema ukweli, maanake wabunge wamesema kwamba iwapo waziri wa viwanda na biashara Moses Kuria ataendelea na hatua hiyo, basi watamuvua uwaziri ndani ya bunge. Wakati serikali inapokusudia kuingiza mahindi nchini, nafikiri kwamba lengo ni kuangusha au kuteremsha bei ya unga. Sasa wakulima wa ndani ambao wanadai kuwa na mahindi, kuna mikakati yote ya kuwalinda dhidi ya mfumuko huo wa bei? Wao watalindwaje na mahindi walionayo tayari? Hilo ndio suala gumu hapa, ambalo wengi wanaonung'unikia mkakati wa serikali wa kuingiza mahindi ndani ya nchi. Wanailaumu uh, serikali kuhusu uh, kwa sababu wanaeleza kwamba pangekuwapo na mkakati wa kuwalinda wakulima wa humu ndani ambao wao ndio wanaolima mahindi hasa magharibi ya Kenya, uh, na eneo la bonde la Ufa. Kwa hivyo wabunge waliokuwa wanazungumza na vyombo vya habari eh, Jumatano wameeleza kwamba serikali haijaweka mkakati wa kuwalinda wakulima hao. Kwa hivyo itakuwa vigumu sana kwao kukaa na kuangalia serikali yao haiwasaidii, hainunui mahindi yao, lakini ina ule u, urahisi wa kwenda nje ya nchi kutafuta mahindi na kuleta ndani ya nchi maana wanasema kwamba iwapo mahindi hayo yanaingizwa ndani ya nchi, raia wa Kenya watanunua mahindi hayo kwa bei ya chini sana, na hivyo basi hawa ambao wamekuwa waki, uh, kwa mfano wakinunua uh, wakinunua gunia moja la mahindi kwa labda shilingi elfu nne mia tano, itabidi sasa wawashushe bei hiyo. Maanake iwapo serikali inaingiza mahindi na gunia moja la mahindi nauzwa kwa shilingi uh, elfu moja kwa kila uh, kila kila, kila agunia, sasa. Mm -hmm. itakuwa vigumu sana itakuwa vigumu sana kwao kulindwa ndani ya soko manake, uh -huh. soko hilo tayari litakuwa limeshafuriwa na bidhaa hizo za, za kutoka nje. Hapo basi ndipo tunafika mwisho wa jukwaa la wanahabari hivi leo kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika kufanikisha, msimamizi Mary Mgawe, producer Aida Isa. Kutoka hapa Washington DC, jina langu Harrison Kamau, nikisema au kukutakia wakati mwema popote ulipo.