Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kilichoruka mapema wiki hii. Kwanza tunaangazia sakata linalozunguka uagizaji wa, wa mahindi yaliyofanyiwa mabadiliko ya kijenetiki yaani GMO nchini Kenya. Sehemu ya pili tutaangazia marufuku ya biashara ya miti ya mibuyu kutoka pwani ya Kenya hadi Georgia. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. Kenya imetangaza kwamba itaagiza mifuko milioni mia moja za mahindi ikiwemo yaliyofanyiwa mabadiliko ya kijenetiki yaani GMO ili kukabiliana na uhaba mkubwa wa chakula ambao unaikumba nchi hiyo kutokana na ukame mkubwa ambao haujawahi kuonekana katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki kwa muda wa miaka arobaini. Serikali ya Kenya itaendelea kuagiza mahindi hayo na kuingizwa nchini humo bila kulipiwa ushuru kwa muda wa miezi sita ijayo. Hii ni mara ya kwanza Kenya imetangaza rasmi kwamba inaagiza mahindi ya GMO na uagizaji huo ni wa kwanza tangu Rais wa Kenya Dr. William Ruto alipotangaza kuondoa marufuku iliyowekwa miaka kumi iliyopita kuhusu kuagizwa na uzalishaji wa vyakula vya GMO nchini Kenya. Serikali ina matumaini makubwa kwamba hatua hiyo itaimarisha upatikanaji wa chakula nchini Kenya, kutosheleza mahitaji ya mamilioni ya watu wake ambao wanakumbwa na uhaba mkubwa wa chakula. Mvua ya kutosha imekosa kunyesha katika nchi za Afrika Mashariki na pembe ya Afrika na kupelekea uhaba wa chakula na maji, huku mifugo wakikufa kutokana na ukosefu wa lishe. Hatua ya serikali imezua mjadala mkubwa Kenya, wanasiasa na wanaharakati wa lishe bora kwa kuangazia vyakula vilivyosalama wakisema kwamba vyakula vya GMO vinasababisha madhara mengi ya kiafya na kupelekea mbegu asili za mimea kupotea kabisa, na hivyo kutaka serikali kubatilisha uamuzi wake. Wanasema kwamba mahindi ya GMO yataathiri mapato ya wakulima ndani ya Kenya kwa sababu watakosa soko kutokana na kuagizwa kwa mahindi ya bei rahisi. Muungano wa wanaharakati wa usalama wa vyakula Kenya Biba unataka serikali kusitisha kabisa mpango wake. Ann Maina ni msimamizi wa mipango katika taasisi ya Biba. Wasiwasi mkubwa ni kwamba kumekuwa na tatanishi nyingi kuhusu, uh, effect za GMO katika miili yetu, ama uh, afya zetu, kama uh, duniani kote kumekuwa na tatanishi. Kuna wale wanasayansi wamesema, wanase, kwamba wana tashushi kuhusu mwanasayansi ambaye mmesikia sana ni yule ambaye anaitwa Seralini, lakini kulikuwa na mpaka mwingine anaitwa anaitwa Pusztai kutoka kule UK, ambao walifanya utafiti uh, kwenye panya na wakapata ya kwamba panya waliopatiwa vyakula vya GMO waliweza kudevelop tumors. Lakini jambo lingine ni kwamba kuna tafishi nyingi kuhusu mambo ya monoculture, kama bioanuwai yetu kwa sababu GMO za zitaleta contamination ya local gene pool, vyakula vyetu ama hata mbegu zetu, na tutakuwa na zile monocultures. Hiyo inaleta shida kubwa sana, kwa sababu tutapoteza zile mbegu zetu za kiasili ambazo zimekuwa uh, nzuri sana sa, sa, kwa maana wakati huu tunakua na ile changamoto ya uh, mabadiliko ya tabia nchi. Hizi mbegu za kiasili zinaweza kustahimili mvua kidogo ama jua nyingi tunaweza kupata kitu kando na usalama wa mahindi hayo kwa afya binadamu. Masilahi ya biashara pia yameanza kuonekana, wanasiasa wakitaka kujua watakaopewa pesa za kuagiza mahindi, huku kiongozi wa walio wachache bungeni Opio Wandai akidai kwamba mpango huo ni sakata kubwa la ufisadi. Akiwa waziri mkuu, Raila Odinga alitetea uzalishaji wa chakula cha GMO, akitaja waliokuwa wakipinga vyakula hivyo kuwa watu walioamini katika siasa na wanaotaka kuzuia mabadiliko na ubunifu, akisisitiza kwamba nchi zilizoendelea zinazalisha GMO na kwamba hazingeruhusu vyakula hivyo kutumiwa na watu wake kama ni hatari kwa afya. Raila sasa ni kiongozi wa upinzani, anaongoza kampeni ya kupinga hatua ya serikali kuagiza mahindi ya GMO akisema kwamba vyakula hivyo ni hatari kwa afya ya binadamu. Serikali ya Kenya inasema kwamba kuna watu ambao wameingiza siasa katika juhudi za kuhakikisha kwamba mamilioni ya Wakenya wanaokabiliwa na uhaba wa chakula hawapati chakula na kwamba wanataka kuona Wakenya wakitaabika kwa muda mrefu kwa manufaa yao ya kisiasa. Wizara ya Biashara imesema kwamba ruhusa ya kuagiza mahindi bila kulipa ushuru inahusu kila aina ya mahindi na wala siyo GMO pekee. Wabunge kutoka sehemu zinazotegemea kilimo cha ja mahindi wametishia kupiga kura ya kutokuwa na imani na waziri wa kilimo Moses Kuria, wakisema kwamba wakulima hao watakosa soko iwapo mahindi ya GMO yataingia ya Kenya. Wanaunga mkono waagizaji wa mahindi wanasema kwamba mavuno yanayotabiriwa msimu huu hayatatosha kumaliza baa la njaa linalowakabili wakabili wa Kenya, huku baadhi ya wabunge wakisema kwamba kuna watu wamehodhi mahindi ili kulazimisha bei kupanda ndipo wapate faida, huku Wakenya wakifa njaa. Wasiotaka uagizaji wa mahindi ya GMO bila ushahidi wowote wa wanaambia Wakenya kwamba wakikula mahindi hayo watapata saratani. Dr Roy Mugira ni miongoni mwa wanasayansi wa Kenya wanaofanya utafiti kuhusu vyakula vya GMO. Wakati dunia ilikuja pamoja na ikapitisha ile sheria ya dunia ya kusimamia bidhaa za GMO ambayo inaitwa The Cartagena Protocol, iliashiria ili kwamba uh, matumizi ya hizi bidhaa yazingatiwe kwa tahadhari. Nchi nyingi za Afrika zilichukulia basi ile teknolojia kwa tahadhari kuu lakini sasa miaka ishirini na mitano hivi ya ushahidi na utumizi wa bidhaa hizi, imedhihirika wazi kwamba uh, matumizi ya hizi bidhaa hayana madhara yeyote ambayo imerekodiwa kisayansi na akadhibitika ya kuleta magonjwa ya aina ya saratani ama magonjwa yoyote kwa binadamu kwa wanyama ama kuleta madhara kwa mazingira yetu. Serikali ya Kenya iliondoa marufuku iliyokuwepo kwa muda wa miaka kumi kuhusu upanzi na uagizaji wa vyakula vya GMO mwezi Oktoba. Wakati akitangaza kuondolewa kwa marufuku hiyo, rais wa Kenya Dr. William Ruto alisema kwamba serikali imezingatia ushauri wa wataalamu wa kisayansi. Lakini Wakenya kwenye mitandao ya kijamii wanaeleza kwamba wana hofu kubwa licha ya kutokuwa na uhakika wa ripoti wanazoambiwa kuhusu vyakula hivyo, kwamba vitaathiri afya zao. Ani Maina anasisitiza kwamba wakenya hawajashauriwa ndipo mahindi ya GMO kuagizwa. Ukiangalia uh, mahindi ambayo ndio chakula cha chetu staple kule huku bara la Afrika sana sana sabsahara na Afrika ama hata Kenya, unaona kwamba mahindi yanakuwa chakula ambacho tunakula at least mara moja mara mbili kwa siku kule Marekani na bara Europa, mahindi yanakuzwa kama chakula cha mifugo, kwa hivyo hawazili direct, maybe asilimia ndogo tu katika conflict ndogo kabisa. Na sasa uh, tumekuwa tukiwahimiza, wanasayansi wetu wamefanya utafiti uh, local studies ama katika nchi zetu, kuona kama e mahindi ya GMO tukila kama binadamu itakuwa na effect gani. Utajiuliza mara nyingi, mbona hakuna ile GMO ngano lakini kuna GMO uh, mahindi uh, ukisema, ukiongea juu ya uh, suala la pamba, nchi ya Bukinafaso iliweza ili kuintroduce GMO mbegu, ya ile pamba ilipanda maradufu, ilikuwa 40 times, ama mara arobaini uh, ya conventional variety ikaleta tatanishi nyingi, lakini pia ilikuwa ilikuwa poor quality na Bukinafaso ikaabandon Bt cotton. anaweza tambua tofauti kati ya GMO na chakula ambacho si GMO. Siwezi kwa kuangalia na macho, lazima niende kwenye maabara kufanya ile risati. Lakini kuangalia mahindi uh, hii ni GMO ama si GMO, vigumu sana, lazima tuende kwenye maabara kufanya ile risati. Kenya inakumbana na uhaba wa chakula kwa miaka miwili sasa, na uzalishaji wa mahindi umepungua kwa kiasi kikubwa kutokana na ukame. Nchi hiyo imekuwa ikiagiza mahindi kila baada ya miezi michache. Uzalishaji wa mahindi umepungua kutoka mifuko milioni 42 hadi milioni 36 katika kipindi cha miaka miwili kutokana na ukame. Mnamo mwezi Mei, Kenya iliagiza tani elfu mia tano arobaini za mahindi kukabiliana na uhaba mkubwa wa unga, lakini kiasi hicho hakijatosheleza mahitaji na bei ya unga imesalia juu bei ya juu ya chakula kuongezeka kwa nauli na bei ya bidhaa muhimu vimepelekea mfumuko wa bei kupanda na kufikia asilimia 9.6 kiwango ambacho hakijawahi kutokea katika nchi hiyo ya afrika mashariki wataalam wa uchumi wamesema kwamba njia pekee ya kukabiliana na mfumuko wa bei ni kuhakikisha kwamba wakenya wana chakula cha kutosha na kwamba wakenya wenyewe wanastahili kuzalisha chakula na kuacha kutegemea uagizaji kila kila mwezi kila mwaka ni wapi ambapo vyakula hivi dokta vinatumika na vimekuwa vikitumika umetaja miaka ishirini na tano nchi ya kwanza kabisa ilikuwa marekani mwaka wa elfu moja eh, tisamia eh, tisini na na sita na hapo basi ndio walianza utafiti wa ku sayansi hii ya genetic engineering na kuanzia hapo Marekani ya kusini Argentina, uh, Brazil, uh, na nyingi za sehemu hizo, nchi za Asia, India, uh, China, na nchi nyingi sasa za Afrika zimeanza uh, kujimudu kwa hii teknolojia, na hivi hivi vyakula hasa vimetumika kwa nchi hizo. Hapa Afrika, Afrika Kusini ndio ilikuwa mstari wa kwanza na imekuwa katika hii teknolojia na biashara ya bidhaa hizi eh, kwa muda mrefu zaidi kuliko nchi zingine za Afrika. Hapo basi ikajiunga Burkina Faso, ikaja uh, Egypt, uh, Misri, uh, ikafuatilia uh, Kenya, Nigeria, uh, Ethiopia, Malawi. Tukifuatana hivyo na hivyo basi ni kuonekana kwamba hizi bidhaa zinatumika kwa kwa wingi katika sehemu nyingi za dunia. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani kutoka South America VOA. Sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi. Hii ni sehemu ya pili ya kwa undani kutoka Sauti Amerika, VOM. Rais wa Kenya Dr William Ruto amepiga marufuku ya ukataji miti aina ya mibuyu katika kaunti ya Kilifi, pwani ya Kenya, baada ya kuripotiwa kwamba mti huo una soko kubwa sana nchini Georgia. Josefat Kioko na Salma Muhammed wameandaa ripoti ifuatayo kutoka Mombasa. Shukran Bwire. Utata umeibuka nchini Kenya kuhusiana na mti wa mbuyu. Mbuyu ni mti ambao unaweza kaa miaka mingi, karne kadhaa bila kukauka au hata kuanguka. Sasa mibuyu hii inapatikana hasa sehemu kame na hata sehemu zingine pwani ya Kenya. Utata ulioibuka ni kuhusu uuzaji au ung'oaji wa miti na kuisafirisha hadi mataifa ya ng'ambo. Taifa la karibuni kabisa ambayo limeripotiwa katika vyombo vya habari ni nchi ya Georgia, ambayo inasemekana kuwa na kampuni zilizopata nafasi kuing'ua mibuyu katika pwani ya Kenya na kuisafirisha hadi huko Georgia. masuala ya kuhifadhi Maswala ya upanzi wa mimea mingine katika eneo hilo la Kilifi yameibuka kuhusiana na sababu ya kuing'ua mibuyu na kuisafirisha. Maanake ukiangalia mbuyu kama umekaa mda huo wote na mtu ameuchukua, lazima uulize unachukua na, alafu unachagua mbuyu kwa nini? Mbona uchukui miti yote, na kuna nini chenye ambacho unachukua hata unachagua mbuyu? Sasa hapo huwa kuna nini? Maanake hapa kuna mibuyu mingi, lakini ni kama ambayo walifanya kuchagua na vile Waafrika waliheshimu mti huu kimadhabahu, wengine wakiombea hapo, wengine wakifanya shughuli zao hapo, na pia ule mti ambao unashikilia sana uh, mazingira ya wanyama wengine kama ni ndege kadhalika, pia wana heritage yetu. Kwa hivyo ni kama mtu anayekuja anang'oa Fort Jesus, anaing'oa ile Fort Jesus, anaiondoa. Sasa utata huu huenda ukamalizika. Serikali ya Kenya imeingilia, Rais William Ruto ameingilia, waziri wake anayehusika na mazingira pia ameingilia, na wananchi nao waliosema kwamba wanafaidika kwa kuing'oa mibuyu, wamezungumza mengi. Tunasikia mengi zaidi kutoka kwa viongozi mbalimbali mbali kuhusu mti huu wa mbuyu ulioibua utata kwa sasa nchini Kenya. Kweli baada ya kufichuka kuwa mibuyu hiyo kutoka kaunti ya Kilifi ilikuwa inasafirishwa kuelekea Georgia, Marekani, waziri wa mazingira na misitu Soipan Tuya alibatilisha leseni siku ya Jumatatu, na vibali ambavyo vilikuwa vinaruhusu kampuni ya kibinafsi kung'oa miti ya mbuyu kwa ajili ya kuuza nje ya nchi. Tuyu alibatilisha uamuzi wa wakala wa huduma za misitu nchini na wakala wa kitaifa wa kusimamia mazingira NEMA kwa kuwezesha kung'olewa kwa miti minane ya mbuyu na Ariba Seaweed International ambayo ni kampuni huko kaunti ya Kilifi, eneo la Mtondia na Tezo katika kaunti hiyo, ili kusafirishwa hadi Georgia nchini Marekani kwa madhumuni ya upanzi. Na kulingana na taarifa hiyo ambayo imeripotiwa kupitia vyombo vya habari, ni kwamba kampuni ya kibinafsi na jamii za Kilifi zilikubali kung'ua miti lakini, kabla ya kupata kibali kutoka mamlaka ya NEMA, kampuni hiyo ilianza kung'ua mmea hiyo. Kulingana na waziri Tuya, NEMA, ambayo ni mamlaka ya usimamizi wa mazingira nchini Kenya, ndiyo ilihamia kotini kusitisha shughuli hiyo. Ilifahamika kuwa kampuni hiyo ya kibinafsi ilipata kibali kupitia njia za mkato kutoka mamlaka hiyo ya NEMA ambayo mkurugenzi wa kaunti hiyo ya Kilifi wa mazingira alitoa kibali hicho kwa njia hizo za mkato. Mibuyu imekuwa iking'olewa na kusafirishwa kwa miezi kadhaa sasa, hata kabla ya kwanza kuripotiwa katika vyombo vya habari. Lakini utata huu wa karibuni kabisa ni kuhusu mibuyu minane, na waziri hapo Soipan Tuya anasema yeye amefanya hivyo kufuatia agizo la Rais William Ruto. Kwa nini mibuyu inang'olewa bila mpangilio? Nani kaidhinisha? Tumsikie hapa alivyozungumza na waandishi wa habari, waziri Soipan Tuya. Ningependa kulieleza taifa yafuatayo kuwa kampuni moja ya kibinafsi pamoja na jamii kaunti ya Kilifi waliingia katika makubaliano ya kung'oa mibuyu minane kwa ajili ya kuuza nje ya Kenya. Kutoka kijiji cha Tezo huko Kilifi hadi nchi ya Georgia. Kampuni hiyo pia ilituma ombi la kutaka kufika eneo hilo kutoka mamlaka inayosimamia mazingira NEMA mwezi Oktoba mwaka huu. Sasa kampuni hiyo iliendelea na azimio lake na kuanza kung'oa mibuyu kiholela. Mamlaka ya NEMA imefuatilia na kusimamisha shughuli hiyo. Ni vyema kufahamu kuwa Kenya ni taifa lililotia saini mkataba wa kimataifa wa Nagoya kuhusu utumiaji wa rasilimali na kuhusu mazingira. Mchakato wa kung'oa mibuyu unahitaji idhini na maelezo ya kufana kuhusu ugawaji wa rasilimali hiyo wa jamii husika. Mti wa mbuyu ni mali asili ya utamaduni wetu ambao unalindwa na katiba ya Kenya ya mwaka elfu mbili na kumi. Serikali ina wajibu wa kulinda mali asili katika jamii zote za nchi hii. Hivyo basi, kuanzia sasa nimeagiza Kenya Forest Service kufutilia mbali kibali kilichokuwa kimetolewa ili kusafirisha mibuyu tukisubiri ripoti ya kina kuhusu kesi hii. Waziri wa mazingira na misitu akikokoteza swala hilo na yakijiri hayo basi kufuatia mwelekeo wa rais ambaye alisisitiza kwamba zoezi hilo lazima lifuate kanuni zilizopo, zikiwemo mkataba wa bioanuai na itifaki ya Nagoya au maarufu kama biological diversity. Mama rais alisema kwamba wizara ya mazingira na misitu iangalie ung'uaji unaoendelea wa miti aina ya mibuyu ili kuhakikisha kuwa unazingatia mkataba huo. Aliongeza kuwa zoezi hilo liendane na mpango wa serikali wa kupanda miti bilioni kumi na tano ili kusaidia kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Itifaki ya Nagoya inayojulikana rasmi kama mkataba wa kibiolojia ilianza kutekelezwa tarehe 12 Oktoba mwaka 2014 na imetiwa saini na zaidi ya nchi hamsini zikiwemo Uingereza na Umoja Mataifa. Maagizo hayo yalikuja kufuatia wana mazingira kulaani usafirishaji mkubwa wa mbuyu kwenda Georgia. Hali kadhalika katika mtandao ya kijamii wa Kenya walionekana kuwa na hisia mseto kuhusu hatua iliyochukuliwa na jamii hiyo ya Kilifi kuuza mibuyu hiyo na kusafirishwa. Baadhi ya Wakenya ambao walizungumzia swala hili kupitia mtandao wa Twitter ni gusie wachache. Mmoja anajiita Liz Watuti alisema kwamba Kilifi tayari imeathiriwa zaidi na ukame. Bwana Rais, badala ya kung'oa na kusafirisha mibuyu hadi Georgia, uongezaji wa thamani wa unga wa mbuyu na manufaa ya utalii ya pamoja ungezalisha mapato ato kwa jamii zinazolinda miti hii ya kiasili. Mwingine kupitia mtandao huo Twitter, wa Twitter atuamwathi anasema kung'oa kwa miti ya mibuyu katika kaunti ya Kilifi ili kusafirishwa hadi Georgia na ariba sewid ni uporaji wa rasilimali zetu usiokubalika. Tuache mengi yanayotajwa hapa, pamoja na ilivyonukuliwa katika katiba na taarifa ya serikali, ni kwamba mti wa mbuyu una asili kubwa na pia jamii inayodhamini pakubwa. Kuna jamii pana itwayo Mijikenda na wao wametumia mibuyu hii kwa miaka mingi na hata ilifanywa kama madhehebu na wazee wa kale. Tumezungumza na Joseph Mwarandu, ambaye ni miongoni mwa viongozi wa jamii hii ya Mijikenda na pia ni mwanasheria msomi. Tumeanza kwa kumuuliza alivyopokea habari kuhusu mibuyu kung'olewa na kusafirishwa. Sisi tunaona si jambo la sawasawa, kwa sababu mbuyu kwa mila zetu, kuna matumizi mengi sana mojawapo ni matumizi ambayo ni ya kiroho spiritual value, kwa sababu mbuyu ni sehemu ambazo sisi wamejitenda, ni sehemu takatifu kwa kawaida, tunaenda huko kwa maombi, kuna na mizimu, ni pahali pa kuomba. Kwa ajili hiyo, inakuwa si vema kwamba chombo ambacho kwetu ni kitakatifu kiweze kuuzwa kwa, kwa nchi za nje. Kwa hivyo kama kama wazee wa kaya, kama wazee ambao tunatunza mila, jambo hilo huwa kwetu tunaona linaleta kangaja sana, na hatungependa liendelee hivyo. Ukitembea Kenya nzima, Kilifi na sehemu zingine za bara, mibuyu ni mingi sana, tuseme mamilioni ya mibuyu, na haifaidishi na haifaidishi watu, pamoja na kwamba haisaidii watu. Ni mazingira Mungu ametupa hayo, ni mazingira, kwa sababu mti wowote ule ambao tumepewa na Mungu kama mazingira, ukiuchunguza kwa mbali, huwa una faida yake, isipokuwa watu wengi hawajui. Lakini yale mabuyu yenyewe yana matumizi, ni chakula, yanaweza kuwa kinywaji, yanaweza kuwa dawa pia. Kwa hivyo tukisema mibuyu ni mingi na hatupati faida, ni kwamba hatujaweza ku, kufanyia utafiti huu mti wa mbuyu, na tukajua una faida gani. Lakini mbuyu una faida kwa sababu yale mabuyu, hata sisi tulipokuwa vijana tunaenda kuchunga, tunachanganya na maziwa ya ng'ombe kwenye malisho, na sisi tunatumia kama vile leo watu wanatumia maziwa lala. Tumetia mabuyu ndani yake, na yale maziwa huwa yanaiva saide ile, na sisi hutumia kama kiteweo. Kwa hivyo, si kweli hii, haki si kweli kwamba mbuyu ni mti tu ambao hautupi faida, una faida zake hata sisi wamejikendwa na faida ambazo za kiroho kabisa. Miti ambayo ni miti mikubwa kama mbuyu, sisi katika dini ya jadi, zile ni kama hekalu, na hata ukiangalia kwa Biblia Musa aliambiwa usiingie kichaka hicho, ni kitakatifu. Kwa ajili hiyo basi, sisi wa Afrika na dini ya Kiafrika, maombi yetu yanaenda katika miti mikubwa kama mibuyu. Ikiwa itakatwa, basi ile thamani ya ule buyu ndani ya mambo ya kiroho itakuwa si sawa. Huu mgogoro lazima urekebishwe na hayo mambo, kwa sababu wame, wamevunja sheria wamevunja mambo yetu ya jadi, basi watulipe ridhaa li. Kwa kufanya hivyo, gazeti la The Guardian linaripoti kwamba wakulima ambao ardhi yao miti iling'olewa walipewa pesa za kuanzia laki moja hadi laki tatu ambayo ni sawia na dola 823 na kiwango cha dola 2468. Gazeti la Uingereza linaripoti kwamba wakandarasi wa kigeni na wandani wakiongozwa na raia wa Georgia, Georgi Vasalia, walianza kutafuta miti bora baada ya kujua kwamba wakazi walikuwa wakikata mibuyu ili kutoa nafasi kwa kilimo na walitaka kuiokoa. Aliambia The Guardian katika maujano yaliyopita, sioni chochote kibaya ikiwa tutaokoa miti ambayo hawawezi kutumia kwa kuni au makaa. Sioni janga lolote hapa, janga ni kung'oa miti bure. Aliongeza kuwa ana mipango ya kupeleka mibuyu kwenye bustani za mimea huko Georgia. Hata hivyo, wakulima waliouza miti hiyo walisema kuwa waliiuza bila kuijua ilikuwa ya kuuza nje ya nchi. Basi kutoka Mombasa, Tunawarudisha kwa wenzetu Washington. Asante Josephat Kioko na Salma Muhammad. Mwelekezi wa kipindi amekuwa Saida Hamdun. Jina langu ni Kenneth Bwire. Asante sana kwa kusikiliza kwa undani. Na hayo alikuwa ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani ikisikika mapema wiki hii, na kabla ya kukamilisha matangazo haya, na wacha, na kibao hiki cha muziki