Hujambo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Mimi naitwa BMJ Mridhi, karibu kwa marudio ya kipindi kwa undani. Sehemu ya kwanza tunaangazia usalama katika eneo la Sahel baada ya Ufaransa kuondoa wanajeshi wake nchini Mali, Ujerumani kutangaza kuondoa wanajeshi wake huku utawala wa kijeshi ukishirikiana na kundi la mamluki kutoka Rusia. Sehemu ya pili tutaangazia mlipuko wa ebola nchini Uganda. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. Ujerumani imetangaza kwamba itaanza kuondoa wanajeshi wake nchini Mali wakati ambapo usalama unaendelea kuharibika nchini humo na eneo zima la Sahel kutokana na mashambulizi ya makundi ya Kiislamu. Ufaransa imeondoa wanajeshi wake katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi, huku Ivory Coast ikisema kwamba haitaendelea kuchangia wanajeshi wake katika jeshi la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kuisaidia Mali kiusalama. Uingereza vilevile vile imetangaza kwamba itaondoa wanajeshi wake nchini Mali. Marekani ilisitisha msaada wake wa kiusalama. Mali imeshuhudia mapinduzi ya kijeshi mara tatu tangu mwaka 2015. Utawala wa kisasa na wa kijeshi kufuatia mapinduzi ya mwezi Mei mwaka uliopita 2021, utawala wa sasa umeanza ushirikiano na kundi la mamluki la Wagna kutoka Rasia katika hatua inayosemekana kama ya kuimarisha usalama nchini humo, na tayari kundi hilo limehusishwa na vifo vya watu kadhaa na unyanyasaji wa haki za kibinadamu. Uhusiano kati ya Mali na Ufaransa, Uingereza, Ujerumani na nchi zingine ambazo zimekuwa zikiisaidia kiusalama umeharibika tangu utawala wa kijeshi unaoongozwa na Kanala Simigoita kuingia madarakani kwa kutumia nguvu za kijeshi. Goita alipindua serikali ya kijeshi ya Bandao ambaye pia alikuwa ameingia madarakani kupitia mapinduzi na kumwondoa Ibrahim Oboboka Keita. Waliopindua serikali kijeshi, nao walipinduliwa kijeshi. Wanajeshi wa Ivory Coast 46 waliokuwa wanasaidia Mali kiusalama walikamatwa na wanajeshi wa Mali na kutuhumiwa kuwa mamuluki. Walifungwa gerezani kwa siku kadhaa licha ya shutuma za Umoja wa Mataifa. Baadaye Ivory Coast iliamua kwamba wanajeshi wake hawataendelea kuisaidia Mali. Uhusiano kati ya Mali na jumuiya ya kimataifa umeingia doa kubwa. Kanala Simi Goita amekataa kuandaa uchaguzi mkuu kurejesha utawala wa kiraia. Goita amepiga marufuku mashirika kadhaa ya kutoa msaada nchini humo. Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS imesitisha wanachama wa Mali. Uingereza imeiwekea Mali vikwazo vya kiuchumi. Mali inaona Russia kuwa rafiki. Russia nayo imejiongezea idadi ya maadui kwenye orodha yake baada ya kuivamia Ukraini kijeshi. Rafiki wa karibu kama China ameamua kutoonyesha hadharani msimamo wake kuhusu Russia na China. Ina masilahi yake Afrika, hasa ya kiuchumi. George Musamali, mtaalamu wa usalama, akiwa Nairobi, Kenya, anasema yanayoendelea Mali siyo hatari kwa Mali tu bali itavuruga eneo zima la Sahel na hata nchi ambazo hazipo Sahel. Mgogoro ambayo tunashuhudia hivi sasa kule Mali utavuruga zaidi hali ya usalama kule Sahel, maanake hivi sasa tunaona kwamba kuna mamiluki wale wanaitwa the Wagner Group kutoka kule Urusi wameingia ndani ya hili swala, hali itazidi kuwa tete na usalama utazidi kuvurugika zaidi kuliko ilivyo hivi sasa. Majirani wa Mali na nchi zilizoendelea duniani wana wasiwasi kwamba yanayoendelea Mali yanaweka mazingira yasiyoweza kuruhusu kufanyika uchaguzi mkuu Februari mwaka elfu mbili ishirini na nne ilivyopangiwa na kwamba yanavuruga mikakati ya jamii mika ya kimataifa kupambana na makundi ya wapiganaji yenye ushirikiano na makundi ya kigaidi ya Al Qaida na ISIS. Mauaji ya raia na maafisa wa usalama yanatokea kila mara nchini Mali. Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika umekosoa utawala wa kijeshi wa Mali. Baadhi ya nchi za Afrika zimeamua kusalia kimya, kutokana na ushirikiano wa Mali na makundi ya mamluki ya Rasia. Kanali Goita hataki kusikia nchi zinazokosoa utawala wake wa kijeshi. Amekosana na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron baada ya Macron kusema kwamba hawezi kushirikiana na utawala usio halali. Ufaransa ina karibu wanajeshi elfu tano mia moja wanaolinda usalama eneo la Sahel linalojumulisha nchi za Burkina Faso Chad, Mali, Mauritania na Niger. Msamali anasema mataifa ya Afrika pia yana shauku kubwa na utawala wa Mali. Mataifa mengi barani Afrika hivi sasa yanajiondoa kwa migogoro ya ndani katika taifa la Mali, maanake serikali iliyopo hivi sasa ni kana kwamba wanaegemea zaidi na wanataka zaidi msaada kutoka kule kwa mamiluki wa Urusi kuliko msaada wa ndani kutoka Umoja wa Afrika na hili ni jambo ambalo linawakera viongozi barani Afrika. Lakini kwamba wao wameamua wame kuegemea upande wa mamluki, ni kwamba ni ubinafsi wa watawala wa taifa la Mali na hawana nia ya taifa hilo liwe katika li, li, li, li, liwe na hali ya usalama, ili kuwafaidi wananchi wa wa taifa hilo, bali ni kujifaidi wao wenyewe wale watawala wa, wa, wa ambao wa wa wa ni watawala wa kihila. Jirani wa Mali, Niger, pia inapambana na ukosefu wa usalama. Jirani wa Niger Chad pia ina matatizo. Sudan maandamano yamekuwa yakiendelea. Ethiopia hivi juzi kumekuwa na matatizo ya kiusalama. Sudani Kusini inapambana. Afrika ya Kati ipo katika matatizo. Ukikaribia Cameroon, matatizo ni yale yale, wenyewe kwa wenyewe. Nigeria inapambana na Boko Haram, eneo zima la Sahel na majirani wa Sahel wakiwa katika matatizo kama haya na hii ndiyo sehemu kubwa nchi kubwa za Afrika. Hatari gani unayoiona, George? Ah, kwa kweli hili ni jambo la kuogofya na ni jambo la kutishia, maanake kwa kweli, eneo la Sahel hivi sasa, kila taifa linakabiliana na vikundi mbalimbali vya mbali kigaidi, linakabiliana na vikundi mbalimbali vya mbali waasi, na ikiwa hili ni jambo ambalo hatutaweza kukabiliana nale ipasavyo, basi itatishia hata mataifa mengine kama vile Kenya, Uganda, Rwanda, mataifa ambayo hivi sasa hali yao ya kiusalama imezidi kuimarika. Na jambo ambalo tunalizungumzia ni kuingiliwa kati masuala ya la, e, masuala ya usalama ya Afrika na mataifa ya magharibi, na hali kadhalika uongozi ambao hauzingatii maslahi ya wananchi. Maanake ukiangazia viongozi ambao wako katika mataifa haya yote ni viongozi ambao tunawaita madikteta, ni viongozi ambao hawazingatii demokrasia na wao jambo la msingi ni kujitajirisha wao wenyewe na rasilimali katika mataifa haya kuporwa na kupelekwa katika mataifa ya magharibi, na hili ndilo jambo ambalo linachangia misukosuko ambayo tunashuhudia katika mataifa hayo hivi sasa. Rais wa Ghana Akufo-Addo ameonya kwamba kuongezeka kwa makundi ya wapiganaji wa Kiislamu katika eneo la Sahel, Afrika Magharibi, ni jambo linalotishia sehemu kubwa ya Afrika. Kuna wasiwasi kwamba kuondoka kwa wanajeshi wa Uingereza, Ujerumani, Ufaransa, Denmark na kuacha mali mikononi mwa kundi la mamluki la Wagna itatoa fursa kubwa kwa makundi ya kigaidi ya Al Qaida na Islamic State kuongeza nguvu katika mataifa ya Sahel na Afrika Magharibi kwa jumla. Kulingana na Umoja wa Mataifa, zaidi ya watu milioni 2.7 wamepoteza makao katika eneo la Sahel kutokana na mashambulizi ya makundi ya wapiganaji. Eneo lote linakabiliwa na ukosefu mkubwa wa chakula. Nchi zilizo kwenye pwani za Benin na Togo zimeanza kuripoti ongezeko la mashambulizi kutoka kwa makundi yenye silaha. Kulikuwepo ripoti kwamba Rasha ilihusika katika mapinduzi ya Mali, japo Rasha ilifutilia mbali madai hayo. Baadhi ya wanajeshi waliokuwa katika mstari wa mbele katika mapinduzi ya Mali Malik Diao na Sadio Kamara walikuwa wamerejea nchini Mali siku chache baada ya kupokea mafunzo ya kijeshi mjini Moscow. Rasia imeimarisha uhusiano wake na utawala wa sasa wa kijeshi wa Mali. Agosti 21 balozi wa Rasia nchini Mali na Niger, Igor Graminko, alikutana na wakilishi wa kamati ya usalama ya Mali ambayo pia inasimamia matayarisho ya kuandaa uchaguzi mkuu wa mwaka 2024. Russia pia imesaini makubaliano na serikali ya Mali yakiwemo ya, ya kushirikiana kijeshi. Raia wa Mali wanaona Russia kama yenye nguvu kiusalama kuliko Ufaransa kwa mfano ambayo imekuwa nchini humo kwa muda mrefu kupambana na wahalifu bila mafanikio. Kwa kutolea mfano, watu waliokusanyika mjini Bamako baada ya mapinduzi walikuwa wakipeperusha bendera za Rasha na kusifu Rasha kwa kuwa mshirika wa Mali. Je, Rasha ina masilahi gani nchini Mali, ambapo Ufaransa, Uingereza na mataifa mengine yenye nguvu duniani yamekuwa kwa muda mrefu kuisaidia nchi hiyo? Kuwepo kwa mataifa haya ndani ya taifa la Mali, hasa Wajerumani unaozungumziwa, Wafaransa wa umeangaziwa, ni kama ukoloni mamboleo na kwamba wale Wafaransa wakiwa katika Mataifa haya ama wale Wajerumani huwa ni kwa sababu ya minajili yao wenyewe binafsi, bali si kusaidia mataifa haya kuweza kuimarika kisiasa, kuimarika kiuchumi na kadhalika, bali wao pia wanalaumiwa kwamba wanaingia na kuja kupora rasilimali kutoka kwa mataifa haya. Ndi na ndio unaona kwamba kumekuwako na mabadiliko ya mawazo kule Mali, kwamba heri tushughulike na hawa mamluki maanake, wao wamekuja tu hapo kwa sababu tunajua ni moja kwa moja ni biashara na hili ni wazo ambalo naona linaangazia katika mataifa kadhaa ambayo yamekuwa yakiegemea upande wa Ufaransa. Tumerudi ule wakati wa vita baridi, mataifa kadha wa kadha yameungana, na kwamba wanawapiga wa Rusia wa na uwanja wa vita hivi sasa umehamishwa kutoka kule Urusi, umeletwa Afrika, na kwamba wao ndio wanahusika na mapinduzi kwa kutumia jini ya tumeona mikono wa warasha kule Mali, tumeona kule burkina Faso, hali kadhalika tunawashuhudia kule DRC na hali kadhalika pia kule Mozambik. Kwa hiyo tatizo ambalo tunaliangazia katika eneo la Sahel ni tatizo ambalo linachangiwa pakubwa, si kwa minaa ndani ya bara y Afrika, matatizo ambayo yanatoka kule ng'ambo magharibi, Marekani, na kuletwa barani Afrika. Kwa hivyo mbinu ambayo Rasia imeona, mama Urusi imeona inaweza kabiliana na mataifa ambayo yanapinga kule ni kuleta vita hivyo Afrika, na tatizo kubwa ni kupora rasilimali katika uh, mataifa nchini barani Afrika. Na wakimpata kiongozi ambaye atashirikiana na wao kama vile kiongozi ambaye yuko, yuko Mali hivi sasa, basi wao hujiingiza moja kwa moja na kuanza kutekeleza mambo ambayo tunashuhudia hivi sasa. Kwa upande mwingine, China inataka kuongeza eneo la Sahel kwenye mpango wake wa ujenzi wa barabara na reli, na imeongeza uwekezaji wake katika nchi jirani ya Mali, ambayo ni Burkina Faso. Je, iwapo kweli Russia inahusika katika kuvuruga utulivu katika eneo la Sahel, China ambao ni rafiki wa Russia lakini yenye masilahi makubwa ya uwekezaji, itachukulia namna gani hatua ya Russia na uhusiano wa nchi saba tajiri duniani utakuwaje? Bila shaka vitaadhiri pakubwa, maanake hizi nchi saba duniani tajiri duniani ndizo ambazo tunaona mkono wao katika mzozo ambao tunashuhudia katika eneo la Sahel. Maanake kila mtu anajitakia, na ikiwa hali itakuwa ni hivi hivi, maanake silaha ambazo zinatumika hapa zinatoka katika hayo mataifa. Mamiluki ambao tunaona wanaingia barani Afrika, kama vile Wagner Group, tunaona kama vile Blackwater wanatoka kwa haya haya mataifa tajiri. Kwa hivyo hivi vita vya rasilimali ni kama vile ambavyo tulishuhudia miaka ya, ya ya hapo awali ya wakati tulikuwa na the scramble for Africa kihistoria, na hii ndio jambo ambalo linajitokeza hivi sasa, manake wakati ule hatukuwako na Wamarekani hatukuwako na Warusi katika ile scramble for Africa, lakini hivi sasa tuna wa, na Wachina pia hali kadhalika, wakuwepo mataifa ambayo yaligawanya yaliingia na kutawala Afrika yalikuwa mataifa kutoka Europa lakini hivi sasa tunaona Wajerumani wameingia, Warusi wameingia, na hali kadhalika tunaona wa China pia moja kwa moja wako ndani na wa Korea pia tusiwatupilie mbali. Unadhani Russia itafanikiwa kusaidia mataifa ya Sahel? Itakuwa ni vigumu, maanake hali ilivyo hivi sasa hawana ushawishi mkubwa. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi, ameandaa ripoti ifuatayo inayoangazia mlipuko wa virusi vya Ebola nchini Uganda. Vita dhidi ya ugonjwa hatari wa Ebola nchini Uganda, hasa sehemu za vijijini, vimetatizwa na mambo mengi, ikiwemo imani ya uchawi au waganga, ujinga, imani potofu na kushindwa kuzingatia itifaki za usafi, kwa mujibu wa waziri wa afya Dr Jane Ruth Acheng. Akiongea na wanahabari wiki iliyopita, Dkt Cheng alitoa mfano ambapo alisema kuwa mtu mmoja mashuhuri kijijini aliambukizwa virusi hivyo kisha akaingia kwenye bar ambapo alitangamana na watu wengine, na wakati alipozidiwa na ugonjwa alikuwa ametangamana na zaidi ya watu arobaini. Eneo hilo likiwa ni ngome ya upinzani, watu walikuwa na maoni kwamba hakuna ebola na kwamba serikali ilikuwa ikilitaja kuwa ndilo kitovu cha ugonjwa huo ili iweze kupata pesa kutoka kwa washirika wa maendeleo. Dkt Acheng alisema pia kwamba baadhi ya wa wanakijiji walioamini wa kuwa Ebola ni matokeo ya uchawi walikimbilia kijiji jirani na kueneza ugonjwa huo. Hali mbaya ya ardhi, barabara mbovu na msimu wa mvua vimeongeza changamoto ya kukabiliana na Ebola, waziri alisema. Magari ya kubeba wagonjwa yamekuwa yakikwama na kushindwa kusafiri katika maeneo mbalimbali ya wilaya zilizoathirika. Alisema Kampala imetajwa kuwa kitovu kutokana na msongamano mkubwa wa watu, huku akionya kwamba ugonjwa huo ukifika mji mkuu, kuna uwezekano wa kusambaa katika nchi jirani kama vile Kenya, Rwanda na sudani Kusini. Kenneth Liqwagu ni mwandishi wa habari aliye mjini Kampala, na kwanza nimemuuliza hali ilivyo kwa sasa nchini Uganda. Kulingana na ripoti iliyotolewa na wizara ya afya pamoja na mamlaka ya afya duniani ama WHO tarehe kumi na saba ikiwa ndio ripoti ya hivi punde, Uganda imethibitisha wagonjwa mia moja arobaini na moja wa Ebola. A, alafu kulingana na ripoti hiyo a, watu hamsini na tano wamefariki, miongoni mwao kumi na tisa ni wafanyakazi wa wizara ya afya. Alafu kunaona watu wengine ishirini na wawili ambayo walikufa wakiwa wana dalili zile za ugonjwa wa Ebola, lakini kwa sababu serikali haijathibitisha, wanajulikana tu kama watu ambao huenda walifariki kwa sababu ya Ebola. Kwa jumla wagonjwa sabaini na tatu wamepona, na hivi karibuni, hivi majuzi, kulikuwa na kesi mpya katika wilaya ya Jinja ambaye um, ni muji wa pili mkubwa nchini Uganda. Ikawa mutu alifariki huko na ikamaanisha ya kwamba ugonjwa wa Ebola umesambaa katika wilaya saba sasa nchini Uganda ikiwemo Jinja, Kampala, Kassanda, Masaka, Kyegegwa, Mubende na Wakiso. Kuna sehemu zingine walikuwa na kulalamika ya kwamba huenda wamepata Ebola, lakini ikawa ni ugonjwa tofauti. Hatua ambayo serikali imechukua ni kutaka wananchi kuzingatia amri tofauti. Kwanza iliweka uh, lockdown, ama kutoka katika wilaya mbili za Mubende na Kasanda ambapo kesi za kwanza zilithibitishiwa. Ilikuwa lockdown ya siku ishirini na moja. siku ishirini na moja zikaisha, alafu serikali tena ikasema siku ishirini na moja zingine ziendelee. Kwa hivyo sehemu hizo bado zina uh, lockdown. watu wa wilaya hizo mbili hawakubaliwi kutoka huko kuenda sehemu zingine. Serikali imelegea kwa upande wa kuona ya kwamba watu wana, wanafata hayo maelekezo kwa sababu kwa sasa ni kama tu mutu ye mwenyewe kujitokeza, uoni mkono wa serikali ama kusema ya kwamba usipo na mkono ukiingia mahali fulani utashikwa ama wakulaumu, hiyo hakuna. Na kwa hivyo watu wanaendelea tu na maisha yao namna wanataka. Uganda sasa inatathmini hatua ya kuzuia watu kutembea wakati wa sherehe za Krismasi ili kudhibiti kuenea watu. Nchini Uganda mara nyingi kusafiri zaidi wakati wa sherehe haswa kutoka mjini hadi vijijini. Wakati huo huo, wafanya biashara wa vijijini wanahamia mjini kununua bidhaa kwa ajili ya sherehe, hatua ambazo zinaweza kusababisha mlipuko wa Ebola kulingana na maafisa wa afya. Ugonjwa wa Ebola umeua karibu watu 55 tangu ulipotangazwa nchini Uganda zaidi ya siku 60 zilizopita, kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO zaidi ya visa 140 vimethibitishwa huku wagonjwa 76 wakiripotiwa kupona baada ya matibabu, huku maafisa wa afya wakifuatilia visa vingine zaidi ya 700. Maafisa wanasema kumekuwa na mafanikio kutokana na kupungua kwa visa vya kila siku. Wiki hii Uganda inatarajiwa kupokea aina tatu za chanjo ya ebola kwa majaribio, kwa mujibu wa mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Ghebreyesus. Majaribio hayo ya chanjo yaliidhinishwa na Uganda na WHO ambayo inafanya kazi na wizara na chuo kikuu cha Makerere kwa ajili ya maandalizi ya majaribio. Kulingana na wizara, wahudumu wa afya na watu waliotangamana na wagonjwa wa Ebola watakuwa miongoni mwa watu wa kwanza kuchanjwa. Ebola imeenea katika wilaya tisa, zikiwemo Kampala, Masaka na Jinja. John Kibego ambaye pia ni mwandishi wa habari magharibi mwa Uganda anaeleza baadhi ya hatua serikali imechukua kukabiliana na ugonjwa wa Ebola. Uh, miongoni mwa hatua ambazo zimechukuliwa ni ile hatua kali ambapo rais alisema kwamba anaweka lockdown, yani vizuizi vya masharti ya kutembea katika wilaya hizo mbili za Kasanda na Mubende, yani kila mtu anayoingia katika wilaya hiyo sasa hivi akubaliwe kuingia. hakuna gari linalokubaliwa kuingia katika maeneo hayo. Haya magari yalikubaliwa kuingiwa ni yale ya mzigo lakini pia kafika wakati ambapo pia katika baadhi ya maeneo yalizuiliwa, kwani yalikuwa yakiruhusu usafirishaji haramu kwa watu kutoka wilaya hiyo kwenda katika wilaya zingine. Ah, hiyo ni mojawapo ya hatua kali zaidi ambazo zimechukuliwa, ingawa hata hivyo rais amesema hakusudii kuweka hiyo lockdown, yani haya masharti ya kutembea kote nchini, wataendelea kuzingatia hayo, na pia walichukua hatua ya kuhakikisha kwamba shule zimefunga mapema kidogo uh, kuliko ilivyokuwa inatarajiwa. Yaani akasema ifikapo tarehe ishirini na tano mwezi huu, shule zote zitakuwa zimefungwa, ikiwa ni mojawapo pia ya mbinu za kuzuia kusambaa kwa ugonjwa huo. Yaani, miongoni mwa hatua zaidi ambazo zimechukuliwa ni ile hatua ya kuhakikisha kwamba watu wanaoshukiwa kuambukiza ugonjwa huo hawazikwe, hawazikwe Yani awazikwe bila kuzingatia masharti fulani ya wizara ya afya. Yani una uhitaji wa wataalam kufanikisha mazishi hayo, sio wana jamii kufanya mazishi hayo. Yani wengine wamekuwa kijaribu kuzika watu walifikiwa yao, ikasababisha familia nzima kukabiliwa kuugua ugonjwa huo katika wilaya ya Kasanda, ndio hata rais akachukua hatua hiyo. Chanjo tatu tayari zimekubaliwa kuanza kufanywa majaribio na yakaanza kufanywa bila shaka, kuwachanja kuwalenga wale waguzi pamoja na watu walio hatarini zaidi katika wilaya hizo ulizotaja juu za Mubende na Kasanda. Hiyo ni hali inayomaanisha kwamba serikali inajikita kuzuia mambo kusambaa kwa ugonjwa huo, lakini kwa upande mwingine, kutokana na yale malalamiko ya maofisa wa wizara wale wanyewe waguzi wakisema kwamba wapati vifaa vya kutosha inaonekana kwamba kuna pengo katika kudhibiti ugonjwa huo, um, la na labda linasababishwa na ukosefu wa hela. Lakini nyuma pale tukaona kwamba alipokea fedha, ukosefu ulikuwepo kwa kipindi fulani, lakini serikali ikasema kwamba imeitikia na kuleta vifaa hivyo ambavyo vilikuwa vinakosa vya kujikinga mavazi, um, na kadhalika, yani kwa sasa uh, um, malalamiko hayo ni kama yamefifia, lakini yamekuwepo hasa zaidi yake yalikuwa yamebua hofu baada ya daktari moja kufariki dunia na wauguzi kadhaa kuambukizwa. Kwa, kwa hiyo tunaweza tukasema serikali imechukua hatua ingawa sio kama ilivyochukuliwa wakati wa COVID-19. Wakati wa COVID-19 ilikuwa hali ikionekana kweli ya tahadhari kabisa, na serikali ikijali zaidi kuliko ilivyo kwenye bora. Ili kuisaidia Uganda, WHO imetuma zaidi ya wa wataalamu mia mbili ikiwa ni pamoja na zaidi ya wa wataalamu sitini wa magonjwa ya mlipuko. shirika hilo pia limetangaza ombi la dola milioni 88.2 kwa ajili ya kukabiliana na Ebola, ikiwemo katika nchi jirani, ambapo takriban dola milioni 17 sawa na asilimia 20 tayari zimepokelewa. Na taarifa yake Nyakundi inakamilisha kwa undani mwelekezi, amekuwa Saida Hamduni. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Asante kwa kusikiliza Kwa Undani kutoka Washington DC, na kutakia usiku mtulivu. umekuwa ukisikiliza marudio ya kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika asante sana kutusikiliza mimi naitwa bmj mridhi na kuacha na kibao cha muziki kutoka hapa studio kwa heri ya kuonana