Barabara kabisa hewani, ni matangazo ya VOA Express, saa mbili na nusu asubuhi Washington DC, saa tisa na nusu mchana Afrika ya Kati, na kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki. Studio uko nami Patrick Ndwimana, lakini niko na mwenzangu hapa Harrison Kamau. Kweli kabisa, ikiwa ni tarehe 28 mwezi wa 11 mwaka 2022 mambo tumekuandalia mengi popote ulipo, lakini kitu ambacho kabisa ulimwengu unatazama na unaendelea kufuatilia ni kombe la dunia linaloendelea kule Qatar, ambalo kwa kweli tutaangalia hali ilivyo huko Qatar sasa hivi vilevile nangalia swala la oh, baadhi au madai ya baadhi ya wanafunzi wa kike wa vyuo vikuu hasa huko nchini Tanzania wakisema kwamba wana zaidi ya mpenzi mmoja, aha, ili kuweza kukabiliana na hali ya ugumu wa maisha bila kusahau kwamba tutakuwa na kama kawaida kipengele cha barazani na tuliuliza, uh, uh, unafikiri ni kipi au nini imechangia uh, kwa ongezeko la mauaji miongoni mwa wanandoa katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki siku za hivi karibuni. Vilevile kuhusu hilo hilo kombe la dunia uh, Kamau, tuliuliza kwenye swala la leo, ni timu ipi ambayo imekuvutia kufikia sasa katika kombe hili la dunia. Vilevile kuhusu masuala ya vijana huko Kenya, kuna ripoti kwamba vijana wakilewa wanapigana hovyo hovyo na wanafanya vitendo vingine ambavyo kabisa si vitendo vizuri kweli kabisa. Na kama ilivyo ada, VOA haimaliziki bila muziki. Kwa hivyo yote haya tumekuandalia kwenye VOA express hivi leo, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Patrick, kuna nini kuhusu wanafunzi? Naam, kama ulivyotokeza hapo Kamau, ni kwamba uh, ripoti ya uh, gazeti la Mwananchi uh, hapa inasema kwamba kitu kinaitwa ngono mwanana ni kiini cha maambukizi mapya kwa vijana, na zikiwa zimesalia siku nne kabla ya kilele cha maadhimisho ya siku ya ukimwi duniani, inaelezwa kuwa uhusiano kima wa kimapenzi usio wa ndoa wala wa kibiashara, unaochochewa na dhana ya wazi kwamba ngono itabadilishwa kuwa usaidizi wa mali au manufaa mengine, maarufu ngono mwanana, unazidi kujengeka miongoni mwa vijana ni ngono mwanana au kwa Kiingereza trans, transactional, transactional sex imekuwa miongoni mwa maisha ya vijana wengi hasa wa kike ambao wamejitofautisha na wale wanaofanya tendo hilo kama biashara. Utofauti tofauti wao hawa wamekuwa na wapenzi zaidi ya mmoja, ulivyosema, kwa ajili ya kujikimu kimaisha, kimasomo na kifedha. Mfano hapa mwananchi kizungumza na mm, kichana mwanafunzi wa chuo kikuu, hapa akieleza kwamba yeye ni miongoni mwa wasichana wadogo walio hatarini kupata maambukizi ya virusi vya HIV kutokana na kujihusisha kimapenzi na wanaume watatu tofauti. Alipohojiwa na Mwananchi, msichana huyo alisema ni maisha ya kawaida, kwani wasichana wenzake wengi wanafanya hivyo mm -hmm. hapa wakimnukuu, yeye anasema yuko mwaka wa pili chuoni. Mwanaume wangu wa kwanza alikuwa ni rafiki wa kiume ambaye tumekutana hapa yeye, tuna malengo ya kimaisha, lakini baadaye nikapata mmoja wa wakufunzi ambaye, <laughs> niliona ni heri <laughs> nimkubali ili niweze kupata afueni kimasomo. Chuoni kuna mambo mengi, usipokuwa makini unafeli kila siku sasa. Uh, hii ni ni ni, ni, ni, ni, ni, ni mambo ambayo yanatokea. Hawa ni kwa sababu wamejitokeza hadharani wazi na kuzungumzia, na sidhani kwamba ni katika chuo kikuu cha uh, vyo vikuu vya Tanzania tu, lakini hata kwingineko. Mi nakumbuka hata wakati nilikuwa huko Uganda uh, mwaka 1999 tulishuhudia kitu kama hiki. Fikiria mwaka 1999, lakini unajua kama inavyodhihirika ni kwamba sasa pale ana wapenzi watatu: mmoja wa mikakati ya kimaisha mm -hmm. ambaye ni mwanafunzi mm -hmm. mmoja ni mhadhiri ambaye anasaidia kimasomo yeah. Nafikiri, watatu naye ni wakifedha, wakifedha. Sasa kuna mfadhili wa kimaisha ka kama wakati huu nilipokuwa huko Uganda kwenye chuo kikuu cha Makerere 1999, wasichana wenyewe tuliongea nao walituambia yeye ana mpenzi yule ambaye uhusiano wa kimapenzi alafu, ana mtu ambaye anamlipia mambo ya likizo vacation, ana mtu ambaye anamlipia uh, pesa ya kwenda Club. Sasa mm. Kwa hiyo hii uh, inakuwa ni hatari hasa usipoji, eh, jizuia kujikinga zaidi, sababu unaweza kujikuta umetumbukia katika maambukizi ya HIV. Nilijitahidi kutafuta mwanaharakati wa maswala ya kupambana na ukimwi huko Tanzania lakini, eh, kwa bahati mbaya alinijibu eh, kwa WhatsApp, lakini nilipompigia kwa simu mawasiliano yake hakuwa Vizuri. Labda yeye angetoa angetoa ushauri kuhusu uh, wasichana ambao wanajihusisha na uh, kitendo hiki cha kufanya ngono mm -hmm. na zaidi ya mwanaume mmoja au wanaume wawili. Naam, ni kweli, ni jambo ambalo tutaendelea kulifuatilia tu kwa kina, na inaonekana kwamba baadhi wamekubali kuzungumza waziwazi. Basi unaendelea kusikiliza VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Platini Helena. Kamau, huu wimbo nikiusikia, kila mara nikiusikia namkumbuka Sande Shomari. Anaupenda sana. Sababu wanazungumza Kifaransa, Lingala. Uh, alafu yeye akajitahidi kutafsiri kidogo ni <laughs> <laughs> kama umejua kwamba Sande Shomari ndio anaingia sasa, kwa sababu tunaangalia mambo ya kombe la dunia uh, na sande sande huyu unayemtaja yuko sasa Katar uh, huyu ni kuendelea... Platini, Platini kutoka huko uh, Rwanda anazungumza uh, uh, uh, wimbo unaitwa Helena hapa anazungumzia nawambia, Helena usitumii uh, fursa, kwa sababu na, na uh, na udhaifu fulani, fulani, kwenye upande wa mapenzi lakini usijui kanishawishi zaidi. Basi, safi sana, tunapomkaribisha Sande Shomari akiwa kule Qatar kwenye kombe la dunia. Sande Shomari Jumatatu, hali mambo namna gani na nini tutarajia? Hebu tueleze mara moja. Kamao, ni kama wengi tunaofahamu kwamba mechi ya Kamerun imekamilika hivi muda sio mrefu, eh, ambapo timu ya Kamerun imepata kutoka dro baada ya mechi ngumu na timu ya Serbia ambayo ilikuwa ikiongoza goli tatu kwa moja mpaka kipindi cha pili, lakini mchezaji Vincent Abubakar, golden boy wa timu ya Cameroon ambaye alichukua kiatu cha dhahabu kwenye kombe la Afrika alipoingia aliweza kubadili mchezo, kusawazisha bao na kutoa asisti kwa goli la tatu, na hatimaye Cameroon kwa timu nyingine ya Afrika kupata pointi moja baada ya kutoka sare na Serbia. Lakini Cameroon wana kazi kubwa, Kamao, kwamba mchezo wao wa mwisho na Brazil lazima washinde ili kuweza kusonga mbele kwa hiyo ni kitu ambacho kimetokea hivi sasa, na nafikiri wengi wa washabiki wa Kamerun ambao nimeongea nao wameridhika na hiyo draw ambao wameipata baada ya kupoteza mchezo wa kwanza na msalde. Kando na Kameruni, macho ya Afrika yaelekea wapi? Kwingine tukiendelea kando na Kameruni, macho ya Afrika kama sasa inaelekea kwa Ghana Black Stars. hawa vijana wanaingia uwanjani kupambana na timu ya taifa ya korea ya Kusini ambayo ni kali kweli kweli ikiongozwa na Song Hui, mchezaji ambaye anajulikana sana kule tote na Muingereza. Lakini Ghana wanasema wanakuja hapa wakiwa wamejiandaa baada ya kupoteza mchezo wa kwanza, kuhakikisha kwamba wanapata pointi tatu muhimu kwa bara la Afrika. Kocha wao wamezungumza kwamba timu yake imejiandaa hasa upande wa difensi, kama ulikuwa kuna matatizo. Wanasema kwamba hivi sasa wanataka kurekebisha difensi yao, waingie na mbinu mpya za kuibana timu ya Korea ambayo inajulikana kwa spidi pace ya hali ya juu sana kwenye mchezo ambao wameuona ule wa kwanza na Uruguay. Kwa hiyo huo ndio mchezo ambao tayari hivi sasa wameshaingia uwanjani, tunaendelea kusubiri mechi hii itakapoanza, na ni matarajio kwamba pengine Ghana itajitahidi kujitoa kimasomaso kama walivyojitahidi Cameroon kufanya kitu ambacho kitakuwa kizuri kwa bara la Afrika, ambao kinasubiriwa kwa hamu kubwa kama wao katika mchezo wa leo na Sande, kwa haraka haraka, Katari, badala ya kuonekana kwamba timu ya Katari sasa ni kama itakuwa nje ya sahani ama nje ya michezo hiyo, uh, watu wa Katari wanasapoti timu gani ama wanaonekana wakiegemea kwa upande gani kwenye timu ambazo zinategemewa kuchukua kombe hilo? Watu wa Katari kama ao, hivi sasa baada ya timu yao kutolewa, wengi wamegeukia kwa Argentina, na wengine pia wamegeukia kwa Brazil, wengine wakigeukia kwa Spain na wengine wakigeukia kwa Le Blu wale wa Ufaransa. Hizi ndio timu nne ambazo watu wengi wanaona kama zina uwezo wa kwenda moja kwa moja mpaka fainali na kuchukua kombe la dunia. Ukienda kwenye mitaa hapa, Kamau, kumejaa Wabrazil wengi sana kumejaa watu, wana, watu wengi sana wanaunga mkono Argentina, na kumejaa watu wengi sana wanaunga mkono timu ya Spain. Asante sana Sande kwa kuendelea hali kutueleza hali ilivyo, lakini sasa hivi tunapozungumza tukiwa hapa studioni kuna maendeleo yametokea <laughs> katika ule mchezo ambao ameutaja wa Ghana. Kufikia sasa kuna habari njema upande wa Ghana, katika kundi H eh, katika mchuano wao na uh, Korea Kusini, Ghana wanaongoza kwa mabao mawili kwa sufuri, dakika 40 ya mchezo kipindi cha kwanza. Tutaangalia mchezo huu utamalizika vipi, lakini ni habari nzuri kwa Ghana baada ya kushindwa katika mchezo wao wa kwanza na Portugal. Uh, nafikiri Ghana wakishinda leo uh, watakuwa nafasi nzuri ya kuendelea, lakini uh, vile vile bado kuna kazi ngumu sababu mchezo wao wa kufuata uh, ambao ni kesho uh, uh, uh, uh, mchezo wao wa kufuata uh, watakutana na uh, Uruguay watakutana Uruguay ambayo inakiputa baadaye majira ya saa tatu usiku Afrika ya Kati, saa nne usiku Afrika Mashariki na Portugal. Sawa sawa kabisa. Tukiendelea na VOA Express, sasa tupate habari za kimataifa. Milipuko na milio ya risasi ilisikika mapema leo kutoka hoteli moja katika mji mkuu wa Somalia ambao ulishambuliwa na kundi la waasi siku Jumapili. Watu wanne waliuawa usiku wa kuamkia leo katika hoteli hiyo, kulingana na ripoti ya shirika la habari la Agence France ama AFP. Magaidi wenye silaha wamekwama ndani ya chumba katika jengo hilo, na vikosi vya usalama vinakaribia kumaliza tukio hilo hivi karibuni. Kufikia sasa tumethibitisha vifo vya watu wanne, Mohamed Dahir afisa wa usalama ameliambia shirika la AFP. Reuters imeripoti kwamba bunge la Somalia lilifuta vikao a, mabaraza yote ya bunge kutokana na shambulizi la wamgambo kwenye hoteli hiyo. Na shirika la umoja mataifa la kuhudumia watoto UNICEF lilitoa taarifa jana Jumapili likilane ghasia na manyanyaso ambayo yameripotiwa kusababisha vifo vya zaidi ya watoto 50 wa na kujeruhi wengine wengi, wengi wakati wa machafuko ya umma nchini Iran. Shirika hilo limesema lina wasiwasi mkubwa juu ya kuendelea kwa uvamizi na upekuzi wanaofanywa katika baadhi ya shule na kusema kuwa shule lazima kila wakati ziwe sehemu salama kwa watoto. UNICEF imeripoti kuwa imewasilisha moja kwa moja wasiwasi wake kwa mamlaka nchini Iran tangu visa vya kwanza vya majeruhi ya wa watoto kutokea kujibu maandamano hayo. Mamlaka ya Pakistani imesema inazindua kampeni ya siku tano ya polio ili kutokomeza kabisa ugonjwa huo unaosababisha kupooza nchini humo. Maafisa wamesema wahudumu wa afya laki moja wameanza kufanya kazi mapema leo ili kuwachanja watoto milioni 13.5 walio chini ya umri wa miaka mitano katika wilaya 36 zilizo hatarini ikiwa ni pamoja na Islamabad, mji mkuu wa taifa hilo. Lengo letu ni kuhakikisha chanjo kwa wakati na mara kwa mara ya watoto wanaostahili, amesema Shahzad Baig, mratibu wa kituo cha kitaifa cha operesheni za dharura. Wilaya zenye hatari kubwa ni kipaumbele chetu cha juu, na tuna nia ya kutokomeza kabisa virusi hivyo vya polio kutoka maeneo yenye changamoto, huku tukilinda maeneo mengine ya mikoa pia, ameongeza Baig. Na vikosi vya usalama vya China viliwakamata watu leo Jumatatu katika eneo la maandamano ya nadra, wakati mamlaka zikifanya kazi ya kuzima maandamano yaliyozuka kote nchini humo yakitaka uhuru wa kisiasa na kumalizika kwa vizuizi vya COVID-19. Watu wameingia mitaani katika miji mikubwa na kukusanyika katika vyuo vikuu kote nchini China kutoa wito wa kusitishwa kwa vizuizi na uhuru mkubwa wa kisiasa katika wimbi la maandamano ambayo hajawahi kushuhudiwa tangu mikutano ya kudai demokrasia mwaka 1989 ilipovunjwa. shuga shuga shuga, J Melody akiwa naye Mario. Mambo safi sana. Kiashiria kamili kwamba tumefika wakati wa Barazani, ambapo tuliuliza je, unafikiri nini huenda kimechangia zaidi ongezeko kubwa la mauaji kati ya wanandoa katika siku za karibuni? Na majibu kwa kweli yamemiminika, lakini kabla ya kuyasoma majibu yale yaliyoko kwenye mtandao wetu wa Facebook, tunaye mmoja wa wasikilizaji wetu kwenye laini ya simu. Karibu kwenye barazani, sema jina, sehemu unakotokea na utoe mchango wako. Asante sana kaka, kwa jina naitwa Mtu Pesa Mwanambuke, mda wote anapatikana ndani ya Misisi Mpimbe, Katavi, Tanzania. Mimi naona kinachosababisha sana, sana sana ni usaliti wa wanandoa. Ina maana mmojawapo akiwa msaliti ndo maana utakuta, yani mauaji ndani ya wanandoa hayaishi. Maana wakie, wakiendana moja kwa moja wakienda sawa pale, utaona na mauaji yatazidi kupungua, lakini la sivyo sana, sana usaliti ndo chanzo cha mauaji ya wanandoa wanandoa. Mtupesa, e, kuna wengine wanasema yeah. Uh, mauaji hayo huchangiwa zaidi kutokana na hali ya maisha kati ya wanandoa hasa mara nyingi uh, uh, akiwa mwanaume uh, labda ana matatizo ya mapato unakuta, uh, hana uhusiano mzuri na uh, mke wake, sababu mwanaume uh, anadai kwamba kuna madharau au wanaume kuwaonea wivu wake zao Uh, na hata kuwamalizia maisha, sijui hapo unasema nini? Yani hilo sana sana, unaweza kusema kwamba labda ni ufupi wa fikira. Ina maana mimi mwanamke nikiona kwamba labda ananizingua, bora ndio nimeachana naye, sio kwamba nikatisha maisha yangu kwa ajili ya mwanamke. Wanawake amezaliwa wengi sana, unaweza kupata mwingine akakusaidia, kakusaidia maishani mwako mkaendana vyema, lakini kufikia kwamba labda niamue kujitoa uhai wangu, uh, kwa ajili ya mwanamke, mimi siwezi na pengine labda una ushauri upi kusema uh, vitendo hivyo viweze kukomeshwa? Mimi kikubwa tu nawashauri wawe waelewa sana, sana sana, waachane na fikira potofu ambazo labda naweza kufikiri kwamba mwanamke huwa amenidharau sana sana, labda nipunguze uhai wangu kwa ajili ya uh, mwanamke sana sana sana, mi nawaambia kwamba waachane na hizo fikira. Asante sana mutu pesa. Uh, mwanambuke uh, huyu uh, ni msikilizaji kabisa wa VOA vipindi vingi. Sasa tuangalie baadhi ya maoni ambayo yametolewa kupitia mtandao wa Facebook. Namuona Chris Hakim anasema ametoka Kongo. Anasema pengine kuna mke ninaishi naye toka zamani tumechangia maisha eh, ya bila kazi hasa kupata kazi pengine mbali na nyumbani. Nimeitwa mbali kufanya kazi, nimemwacha mke. Huu labda nimepata kazi kwenye ofisi uh, shuruti nifanye ndoa sita ama nafikiri kwamba anasema mambo yanabadilika wanapokuwa wako mbalimbali kutokana na mazingira ya kutafuta ajira. Mm -hmm. Issa Haji Baharia yeye anasema ni usaliti kati wanandoa, yeye ni kutoka Uganda Kampala. Uh, huyu naye nani kutoka Mombasa, Mohamed Charo anatoka Mombasa, anasema ametokea pwani ya Kenya, anasema kutoaminiana katika ndoa kwa sababu wengi huona kwa njia zisizofaa, uh, mfano uchumba mwishoe ujauzito, uh, na so itakuwa mume amempenda, lakini mwanamke ameoleka kwa sababu ya mimba tu. E, tumalizie labda na huyu mwe, mwendo Justo kutoka Kenya. Yeye anasema ni maisha ngumu ndio imesababisha mauaji mengi baina ya wanandoa, pia mpango wa kando umechangia sana. Tuwashukuru na wale wote ambao waliweza kutoa maoni yao kwenye Facebook, lakini hatukupata nafasi ya kuweza kuyasoma, lakini tuwashukuru basi. Moja kwa moja, uh, express. Bila muziki hujakamilisha kazi sasa. Tunaongea naye DXB anakuja Lakini mambo yanavyokwenda ni vizuri kabisa kwenye VOA Express hali kama mamziki ulivyoteremka wa DXB Sugar ndio hali ya VOA. Mamziki naye unatanda kweli kweli. <laughs> na hiyo ndio hali ya VOA ya, ya yani, wakati tunaburudika kwenye express mambo yanakuwa vizuri. Popote ulipo ukitokea kazini au popote ulipo basi hali ndio hivyo, unatupata ukiwa, ukiwa, ukiwa ndani ya gari lako popote pale ulipo, ukiwa kwenye mgahawa, ukiwa uh, mahali popote tu tupo hapa kukuletea mambo kabisa mazuri tena mazito mazito, lakini hasa tukigusia masuala yanayohusu vijana na wanawake. Na upande wa masuala ya vijana, twende huko uh, pwani ya Mombasa. Ni kwamba uh, baadhi ya vijana Kamau Kenya yeah. wanaonekana wakipigana barabarani wakiwa walevi chakari, wengine wakifanya haja zao ndogo ndani ya kumbi za starehe kwa kukosa ustaarabu. basi B Jetrod Muhanji ambaye ni mwanafunzi anasema hulka hii inamkera au inakera watu wengi sana. Ni katika kipengele cha kero langu ambacho kimeandaliwa na mwenzetu Josphat Kioko. Tusikilize. Vijana wengi saa hii wameingilia ulevi mara wanaalikwa pati hivi na marafiki zao, lakini wao wanaenda kuharibu mambo huko. Akili yake ime switch off iko kwengine, ko dunia yake. Unapata kijana amealikwa mahali, asherekee, maybe ni party, ama ni klaba, vileo hapo yachukua, kileo, yuanyo, yuanyo, yuanyi, mara, akojoe, mahali kileo asherekee hadi yajisahau, mara akoje mahali penye akustahili, mara aanze kutusi wakubwa wake, aanze vita na sasa hao vijana wengi hao wanaharibia sisi vijana wenye hatufanyi mambo kama hayo. Kitu kama hii na kera hasa kwa hii nchi yetu ya Kenya. Waweza jiuliza mbona iwalewa? Lakini siku hizi, yani, ni kama jambo la kawaida kwa vijana wengi. Yaona sijui ni yapunguza mawazo, wengi wanasema eti ni foleisha, lakini ulevi ni mbaya. Mi hata hiyo jambo linanikera. Uweza pata mtu yakujwa kwa viti kwa sahani mara atishie watu, sijui nitakukojolea, vita zianze, mara wakojoe kwa mlango, wakienda huko nje wakojolee kwa gari Sami. Sasa sijui jambo kama hili najua lakera wengi, si vijana peke yake, pia aa watu wakubwa wenye wanatupatia mawaidha obviously hawakera. Mitihani ziko za sekondari, primari hata college. Haa, vijana wengi sahii wako, wako polisi, wengine wameshikwa, watu wakalia hizo mitihani zao sana, maana ulevi wangekuwa wamejikontrol, maybe hata wangekuwa wanafanya hiyo mtihani si, lakini sahii juu ya ulevi wao wengi wao na mesi hiyo exam na ni mtihani wa kitaifa, maybe itawasaidia huko mbeleni, lakini hawajui wao. Wanajua tu ulevi, ustaarabu. Vijana wengi, wengi wao hawana, atajua kuna kudensi, kuna kulewa, kuna kukula. Kazi ni uharibifu, uharibifu. Mara wafanye vitu zenye hazistahili, matusi makubwa makubwa zenye hazistahili, yafika kiwango hadi wanaanza kutokana na wao, watu wakubwa kuwapiga kwa kejeli na kwa- kuatishia mambo mengi hadi watu wanaogopa. Sasa yani, kera sana kwa sababu sisi pia vijana wengi wetu hatutumii lakini twaharibiwa jina. Yamaanisha vijana sini sote. Hata mimi kama situmii, lakini watu watajua tu mimi ni mlevi. Ya kera sana. Kama unasikia jambo hilo kweli lina kera uh, na kuna ripoti kwamba uh, mwishoni mwa juma kuna hatua alichukuliwa uh, Kenya uh, kufunga vilabu vya pombe na, na labda hilo ni jambo ambapo tunapoingia kwenye sehemu ya mambo yanayotanda na kuvuma kwenye mitandao ya kijamii. Hilo ni mojawapo ya jambo ambalo ni kwenye mitaa ya makazi, kumekuwa na vilabu vingi ambavyo vinapiga kelele hadi uh, saa za asubuhi na sasa vimepigwa marufuku. Kuna muda fulani kwamba mziki lazima uzimwe na shughuli zi sasa, mwishoni mwa wiki kulikuwa na shida sana kubwa nchini Kenya huko jijini, jiji la Nairobi, jiji kuu, wakati polisi walipoingia kwenye vilabu vingi na kuzima muziki na pia kuondoka kwa uh, wateja wengi waliacha bia zao kwenye meza mm-hmm. kwa hivyo labda hawakufikia ku kufanya mambo ambayo tumeyasikia hapo, labda <laughs> hawakufika viwango ha, hivyo. Hawakupata nafasi e, na labda mambo kama hayo ndio mengine ambayo pia wazazi, wan, wazazi wanasema tabia wanazozishuhudia kwenye sehemu za makazi zimekuwa mbaya kutokana na vilabu hivi vilabu, vilabu. Na tukiwa tu hapohapo, hapo ni kwamba leo mtihani wa msingi wa kitaifa shule za msingi uh, darasa la nane unafanyika kote nchini Kenya, lakini unapoendelea kufanyika ripoti zinasema kwamba zaidi ya wanafunzi mia tatu na ni waja wazito wakati wakifanya mitihani. Aa, hiyo na wengi sasa walikuwa wamejisajilisha mtihani, kwa hivyo watafanya mtihani lakini kwa uangalizi maalum kwa sababu ni na hili swali kabisa ni wamsingi ni... awa Siyo sekundari. Siyo sekundari, ni msingi. Msingi. Ha, hili ni changamoto kubwa sana e, katika yali ni vile vile vilevile eh, kamao, kuhusu kombe la dunia kuna kijana mmoja kutoka huko Kenya, huyu anajulikana kwa jina la Metro Guy. Lakini jina lake halisi anaitwa Abubakar Abbas hmm. hadithi ya kijana huyu ni no. hadithi nzuri sana uh -huh. Kenda huko Qatar uh, kutafuta kazi, kutafuta ajira na baadaye akapata ajira ya muda kwenye kombe la dunia, sababu kuna mashabiki wengi sana lazima wajue mahali pa kuchukulia usafiri ye. Kazi yake ni kuwaelekeza, ukitaka metro, yani ile treni ya mwendo kasi mm -hmm. jielekeze mm -hmm. Sehemu hii anawaelezea. Anawaelezea. Sasa mm -hmm. huyu amekuwa maarufu sana fikiria, mpaka amepata fursa ya kuonana uso kwa uso au kusalimiana na mfalme wa Katara. Ah, alikwenda huko mm -hmm. akiwa na viza ya miezi mitatu sasa no. kutokana na namna amekuwa na umaarufu na kupendwa sana na watu wa Katar imeongezewa muda miaka miwili, akapewa kandarasi kabisa vizuri na akapewa mshahara vizuri ah. E, karibu dola elfu moja zaidi ya dola elfu moja za Marekani. Fikiria yule mambo yake amenyooka, huyu mambo yake amenyooka kabisa, yaani amebahatika kabisa, anaitwa Metro Guy. Haya, basi hongera, yeah. kwa Metro Guy akiwa kule <laughs> Katar. Lakini labda ukiniruhusu kidogo vile vile, tukizungumzia kuhusu masuala ya kombe la dunia huko Katar, ni kwamba mashabiki wa soka wa Katar wametumia picha za mchezaji mkubwa wa, wa Ujerumani aliyestaafu kuichezea timu ya taifa anaitwa Mesut Ozil kuwakashifu wachezaji na mashabiki wa timu hiyo ya Ujerumani ikiwa ni hatua ya kulipa kisasi Haya, tukiwa kwa hayo hayo mambo ya kombe la dunia basi tunaelekea kwenye swali letu ambalo tumeuliza, je, mpaka sasa timu gani imekuvutia katika kombe la dunia? Majibu kweli, ilikuwa ni kitabu cha majibu, zaidi ya majibu mia tano na ishirini. Nianze na huyu, Joseph Kandundao, ye anasema Argentina inabaki timu yangu na nampenda sana Messi, anacheza vizuri. Huyu ni Joseph Kandundao kutoka DRC. Kambale Henry Mbulula anasema kwamba mimi, Senego imebaki timu yangu, ijapokuwa mimi ni Mkongomani ni mwandishi Prince Kambale akiwa kule DRC Beni. Uh, Make Zigashane yeye anasema kombe la dunia lilianza jana hapa <laughs> alikuwa anasema tarehe ishirini na nne Novemba wakati Ghana ilimvutia sana na imeonyesha sura la kombe ya duni, kombe la dunia kutoka kule na Manyere, Wilfred Tambo anasema kwamba timu yake kwenda kabisa inaomvutia ni Uholanzi. E, ni shabiki wa Itali, uh -huh. uh, wasena yeye anasema kwa muda huu yeye ni shabiki wa Japan na kilichomfanya iwe timu yake ni kitendo chao cha kufanya usafi. Mimi ni mdau wa mazingira kutoka Runzewe, Bukombe, Tanzania. Thiofil Luhune kutoka DRC anasema timu yake ni Brazil hadi mwisho. Naye Andrea John AJ, yeye anasema timu iliyomvutia katika michuano ya kombe la dunia ni Brazil, yaani imemvutia sana. Basi kufikia hapa, hatuna la ziada. Nawashukuru tu wote. Tumshukuru msimamizi wa tu wa matangazo ili Ligongo, mwelekezi wetu Aida Isa, Patrick Nduimana na Harison Kamau. Tunawagendi kiwatakia jioni njema. Tunawaachia na kibao hiki, mburudike vizuri. Like sana