In below. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi jina langu ni Harizon Kamau. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni hii Jumanne, tarehe 29 Novemba mwaka 2022. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Kati ikiwemo Radio Citizen nchini Kenya na Radio Free Africa inayosikika nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa mafupi. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com. Katika ripoti zetu leo, kamati ya bunge la Kenya inayosikiliza maombi ya kutaka kuwaondoa maafisa wanne wa IBC waliopinga ushindi wa rais Ruto yaahirisha kikao chake baada ya maafisa hao kukosa kufika mbele ya kamati hiyo. Na katika taarifa nyingine, jenerali kwenye jeshi la Iran amedhibitisha kwamba zaidi ya watu 300 wamekufa wakati wa maandamano ya kitaifa yaliyokumba taifa hilo, ikiwa mara ya kwanza kwa taarifa rasmi kutolewa ndani ya kipindi cha miezi miwili tangu yalipoanza. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza, namkaribisha mwenzangu Harison Kamau akusomea habari muhimu za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken leo Jumanne ametangaza msaada kwa Ukraine ili kukarabati mifumo ya umeme iliyoharibiwa na mashambulizi ya Russia. Tangazo hilo limetolewa pembeni mwa mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa mataifa wanachama wa NATO huko nchini Romania. Maafisa wa ngazi ya juu wa Marekani wamesema kwamba msaada huo utakuwa wa kutosha, bila kutoa maelezo zaidi juu ya kiwango na hali ya msaada wenyewe. Marekani pia inatarajiwa kuwa rai washirika wengine wa, wa Ukraine kuepuka tatizo la umeme ambao ni muhimu zaidi wakati huu wa msimu wa baridi kali unapoanza. Afisa wa ngazi ya juu wa Qatar aliyehusika kwenye maandalizi ya michuano ya kombe la dunia inayoendelea nchini humo kwa mara ya kwanza amefichua kwamba huenda kati ya wafanyakazi mia nne na mia tano walikufa wakati wa maandalizi hayo ikiwa idadi kubwa zaidi iliyowahi kutangazwa. Tamka hilo kutoka kwa Hassan Al Dhawadi, ambaye ni katibu mkuu wa kamati ya kitaifa ya maandalizi, limetolewa wakati akifanya mahojiano na mwanahabari mashuhuri wa Uingereza, Piers Morgan. Matamshi yao huenda yakaongeza ukosoaji kutoka kwa makundi ya kutetea haki za binadamu kuhusu ukiukaji wa haki za wafanyakazi wa kigeni walioshiriki kwenye ujenzi wa viwanja vya michezo, mifumo ya reli pamoja na miundombinu mingine kwa ajili ya michuano hiyo kwa gharama ya dola bilioni 200 za Kimarekani kamati hiyo pamoja na serikali ya Qatar kufikia sasa hawajajibu madai hayo licha ya kuombwa kufanya hivyo na vyombo vya habari. Vyuo vikuu vya China vimeanza kuwarejesha nyumbani wanafunzi wakati chama tawala cha kikomunisti kikiendelea kuimarisha kanuni za kuzuia kuenea kwa virusi vya COVID ikiwa kama hatua ya kudhibiti maandamano yanayoendelea kupinga kanuni hizo, huku kwa mara ya kwanza baada ya muda mrefu waandamanaji wakitaka kujiuzulu kwa Rais Jinping. Leo hii hakuna ripoti ya maandamano kutokana na wingi wa polisi kwenye miji mikubwa kama vile Shanghai na Beijing miongoni mwa mingine. Baadhi ya kanuni za kuzuia COVID zilitangazwa kulegezwa Jumatatu ikiwa kama hatua ya kupunguza maandamano yaliyoshamiri kwenye takriban miji minane mwishoni mwa wiki. Hata hivyo, chama tawala kimeshikilia msimamo wa kuzuia maambukizi mapya kwa asilimia mia moja kwa kuwazuia mamilioni ya watu kutoka majumbani mwao. Baadhi ya vyuo vimeripotiwa kutumia mabasi kupeleka wanafunzi kwenye vituo vya treni vikisema kwamba mitihani ya mwisho wa muhula itafanyika kwa njia ya kimitandao. Na Uingereza mapema leo imemwita balozi wa China mjini London baada ya kukamatwa na madai ya kushambuliwa kwa mwandishi wa habari wa BBC aliyekuwa anaripoti kuhusu maandamano ya kupinga masharti makali ya kupambana na maambukizi ya COVID 19 nchini China. Patrick Nduimana anatuarifu zaidi. Balozi Zeng Zeguang aliitwa wizara ya mambo ya nje ya Uingereza baada ya tukio lililomhusisha mwanahabari Ed Lawrence mjini Shanghai, tukio ambalo waziri wa mambo ya nje James Cleverly amelitaja kuwa lina kera sana. ni jambo muhimu sana kulinda uhuru wa vyombo vya habari, Cleverly amewaambia waandishi wa habari kwenye mkutano wa NATO mjini Bukarest, Rumania, akithibitisha kwamba balozi Zeng aliitwa. Lawrence alifukuzwa na polisi Jumapili jioni wakati akirekodi maandamano dhidi ya masharti makali ya kupambana na Covid, maandamano ambayo yameitikisa China katika siku za hivi karibuni. BBC ilisema alishambuliwa na polisi kabla ya kuachiliwa saa kadhaa baadaye. China imejibu ukosoaji huo wa Uingereza kuhusu kushambuliwa kwa mwandishi huyo wa BBC baada ya serikali ya Uingereza kuwataka polisi wa China kuheshimwa haki za waandamanaji wanaopinga hatua kali za kukabiliana na Covid Uingereza haina mamlaka yoyote ya kutoa maelekezo juu ya sera ya China ya kupambana na Covid au masuala mengine ya ndani, msemaji wa ubalozi wa China amesema kabla ya balozi Zeng kuitwa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Vyombo vya habari mashuhuri hivi hapa Marekani pamoja na Ulaya vilivyowahi kushirikiana na mwanzilishi wa Wikileaks, Julian Assange Jumaatatu vimeomba Marekani kuondoa mashtaka dhidi yake vikidai kuwa ni hujuma ya uhuru wa habari. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba magazeti ya The Guardian, The New York Times, Le Monde na El Pais, katika barua ya pamoja wamesema kwamba mashtaka dhidi ya Assange yanahujumu marekebisho ya, ya kwanza ya katiba ya Marekani pamoja na uhuru wa habari. Assange ameshikiliwa kwenye jela huko London, anahitajika hapa Marekani ili kujibu mashtaka kumi na nane dhidi yake yakiwemo ya ujasusi pamoja na kutoa taarifa muhimu za kijeshi pamoja na za kidiplomasia za Marekani. Jumatatu ilikuwa miaka kumi na miwili tangu vyombo hivyo vya habari vilivyochapisha nakala elfu mia mbili hamsini za siri zilizotolewa na Assange. Iwapo ataletwa Marekani, basi jamaa huyo ambaye ni Marekani huenda akapewa kifungo cha miaka hadi mia moja sabini na tano jela kutokana na hatia hizo. Jenerali kwenye jeshi la Iran amethibitisha kwamba zaidi ya watu mia tatu wamekufa wakati wa maandamano ya kitaifa yaliyokumba taifa hilo, ikiwa mara ya kwanza kwa taarifa rasmi kutolewa ndani ya kipindi cha miezi miwili tangu yalipoanza. Idadi hiyo ni ndogo ikilinganishwa na ile iliyotolewa na kundi la kutetea haki za binadamu la Human Rights Activists la Iran lenye makao yake hapa Marekani na ambalo limekuwa likifuatilia maandamano hayo kwa karibu zaidi tangu yalipozuka Septemba kumi na sita baada ya mwanamke mmoja kufa akiwa mikononi mwa polisi kufuatia kukamatwa kwa tuhuma za kukiuka maadili ya mavazi. Kundi hilo linadai kwamba wanamanaji 450 wamepoteza maisha pamoja na maafisa 60 wa usalama, huku zaidi ya watu 18,000 wakizuiliwa tangu maandamano hayo yalipoanza. Na serikali ya Korea Kusini mapema leo imeamuru maelfu ya madereva wa malori waliopo kwenye mgomo wa kitaifa warejee kazini ikisema kwamba mgomo huo wa kudai malipo bora unaadhi uchumi ambao tayari unayumbayumba. Amri hiyo ya rais Yoon Suk Yeol imeidhinishwa na bunge, wakati ikiwalenga madereva wa malori yanayobeba sementi miongoni mwa wengine. Shughuli za ujenzi kwenye maeneo mengi nchini zimesitishwa kutokana na uhaba wa sementi pamoja na vyuma kutokana na kutokana mgomo huo. Yoon amesema kwamba mgomo huo unatishia sio tu uchumi wa taifa bali pia maisha ya watu ya kila siku Ameongeza kusema kwamba hakuna sababu kamwe ya kushika mateka uchumi wa taifa pamoja na maisha ya watu kupitia malalamiko ya kundi moja. Maelfu ya madereva wa malori ya mizigo walianza mgomo wa kitaifa Alhamisi wiki iliyopita, ukiwa wa pili kote nchini humo tangu Juni, wakiitisha marekebisho ya kudumu kwenye malipo kwa kuwa mfumo uliopo kwa sasa unamalizika mwishoni mwa mwaka. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya America, Washington DC. Habari kuu leo inatupeleka huko Kenya, ambapo kamati ya bunge la nchi hiyo inayosikiliza maombi ya kutaka kuondoa makamishina wanne wa IEBC waliopinga ushindi wa Rais William Ruto imemalizika, imelazimika kuahirisha vikao vyake mapema na ili kuandika mapendekezo yake baada ya, ya wanne hao kukosa kufika mbele ya kamati hiyo kujitetea pamoja na kuwasilisha majibu ya madai dhidi yao. Malalamishi manne yamewasilishwa katika bunge la Kenya ya kutaka kuwaondoa wanne hao kutokana na kile walalamishi wanachokiita kuwa ni kuonyesha utovu wa nidhamu, utepetevu kazini, ukosefu wa uadilifu katika afisi ya umma na kujihusisha na mkakati unaomithilishwa na mapinduzi ya katiba ya Kenya na kuvunja imani ya raia wa Kenya na wapiga kura. Mwandishi wetu wa na Nairobi, Kinedi Wandera ametuandalia ripoti ifuatayo. Cherera pamoja na makamishina wa tume hiyo Francis Wanderi na Justus Nyang'aya Jumanne wamejiunga na makamishina wa tume hiyo Irene masit kususia kufika mbele ya kamati ya bunge ya sheria inayosikiliza maombi manne ya kutaka kubanuliwa kwao kwa madai ya kuonyesha utovu wa nidhamu, utepetevu kazini, ukosefu wa uadilifu katika afisi ya umma na kujihusisha na mkakati unaomithilishwa na mapinduzi ya katiba ya Kenya na kuvunja imani ya raia wa Kenya wapiga kura walipopinga ushindi wa rais William Ruto katika uchaguzi wa Agosti 9 no hatua hiyo imeilazimisha kamati hiyo kuahirisha vikao vyake mapema ili kuandika mapendekezo yake kwenye ripoti itakayowasilishwa kwenye Bunge. Wanne hao, kando na kukosa kufika mbele ya kamati hiyo kujitetea, pamoja na kuwasilisha majibu ya madai dhidi yao kupitia mawakili wao, wamedai kuwa kamati hiyo ya Bunge inayotakiwa ndani ya kipindi cha siku 14 kusikiliza hoja nne zilizowasilishwa kutaka kuwatimua maafisa hao wa IBC, kuendesha kesi hiyo, kutathmini kiwango cha mashtaka kwa mujibu wa vigezo vya kisheria na kuwasilisha ripoti ya kina na ushahidi kwa bunge ili kuamua iwapo hoja hizo zinakidhi kiwango cha sababu za kuondolewa kwa ofisini, haina ufaafu wa kisheria kuandaa mchakato huo, na pia hawajapata muda unaofaa kujitetea dhidi ya madai yaliyolimbikizwa dhidi yao. Cherera, kwa siku ya pili mfululizo, baada ya kushindwa kufika Jumatatu, kupitia wakili wake, ameeleza kuwa anahitaji muda zaidi wa kujitayarisha kujibu madai dhidi yake, ombi ambalo kamati hiyo imelipinga. Aidha, ametaka kamati hiyo kumuita Rais Ruto mbele yake baada ya kuwashutumu makamishina hao kwenye mtandao wa Twitter, ombi ambalo pia kamati hiyo imeligairi. Masit amepuuza vikao vya kamati hiyo akidai kuwa kamati hiyo haina mamlaka ya kusikiliza malalamishi dhidi yake. Wanderi ameeleza kuwa hajapokea stakabadhi alizotaka zikiwemo kumbukumbu za mikutano ya makamishina wa IBC na vilevile vile kanda za picha za CCTV kutoka Bomas zinazoonyesha madai ya kushiriki mkutano na, na wawakilishi wa kamati ndogo ya baraza la usalama kutoka kwa waliomshtaki Nyang'aya pia amelalamika kutopokea nyaraka na taarifa alizotaka kumwezesha kushiriki kikamilifu kwenye mchakato huo. Je, kujiondoa na kususia kufika mbele ya kamati hiyo kwa makamishina hao kuna athari gani kwa mchakato mzima, hasa wakati ambapo wabunge wa upinzani vilevile wamesusia vikao vya kamati hiyo? Javas Bigambo, mfuatiliaji wa siasa za Kenya, anaeleza. Kwa kujiondoa kwao, kamati hiyo iko na mandate kwa sababu ya Uh, idadi ya wale wabunge ambao wako katika kamati hiyo kupitia standing orders. Haya yanajiri wakati muhula wa kuhudumu wa mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chebukati, na makamishina wengine wawili, Abdi Yakub Guliye na Boya Molu, unakamilika katika muda wa miezi miwili, lakini wanaopinga mchakato huu wanadai kuwa kuna njama ya kutaka kuwapo na tume mpya ya uchaguzi na vilevile zuio la kumpokeza mwenyekiti wa tume hiyo Juliana Cherera, ambaye ndiye naibu mwenyekiti wa tume hiyo. Kened Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na sasa tuelekee huko Tanzania. Maeneo mengi ya Tanzania yaliathiriwa na ukame uliopitiliza ambao uliharibu mazao ya chakula na kuathiri mifugo. Ripoti zaeleza katika baadhi ya, ba... katika baadhi ya maeneo baadhi ya vijana walizikimbia familia zao kutokana na hali hiyo ya ukame. Mwenzetu Mkamiri Kibayasi amezungumza na Dr. Rugemeleza Nshala ambaye anafuatilia masuala ya ukame akithibitisha hali hiyo ya ukame, akieleza kuwa hali hiyo methabat, imesababishwa na uhaba wa mvua na mabadiliko ya hali ya hewa. Kwa hiyo maeneo hayo ambayo yako katika kanda za za za tropiki au kanda za za za ikweta imesababisha matatizo makubwa sana kwamba hata hiyo theruji ambayo ilikuwa katika mlima wa Kilimanjaro ime imeeyuka na baadaye inatishia kwamba viwango watu wa makazi wa, wa, wa, wa, wa, ya maeneo hayo watakuwa watakosa maji. Kwa hiyo utakuwa na athari kubwa sana katika, katika e, ukanda wakati wa Tanzania sehemu mbalimbali za nchi ya Tanzania zimekuwa mbaya ambayo mwisho wa siku itasababisha kuwepo na hali ya jangwa. Sehemu mbalimbali zitageuka kuwa, kuwa jangwa, kilimo kitaporomoka kita. Kwa hiyo tumekuwa na shida kubwa. Kwa hiyo kitu cha kufanya ni, ni kuwa na jitihada za makusudi za kuweza ku, na kulinda eh, maeneo ya misitu kuhakikisha kwa kwamba wananchi wanapanda miti kuwa na uwezo kuwa na na mikakati ya kuweza kupata maji kutoka vyanzo ambavyo vyanzo vya kuaminika. Dkt. Nshala, unapozungumzia kwamba suala la ukataji miti pia ni moja ya chanzo kinachosababisha ukame, hali kadhalika, suala hili la kukosekana kwa mvua e, pia ni mojawapo ya suala linalosababisha ukame nini hapa ambacho kinaweza kufanyika ili kuweza kuhakikisha kwamba mwananchi, mkulima wa kawaida, anajiandaa kwa hali hii pale inapofika? Uh, ni kweli kwamba kama nilivyosema hapo ma, ma, ma, ma, mara ya kwanza, ni kwamba inabidi tuhakikisha kwamba tunapunguza matumizi ya, ya kuni au, au mkaa, kwamba basi mwananchi wa kawaida asaidiwe vilevile kwamba anakuwa hata na miti yake yeye mwenyewe ya ya ya ya mashamba ya miti ya watu binafsi ambayo wanaweza kuyatumia vilevile mashamba ya miti ya serikali au ya misitu ambayo msitu ya asili iliyopo iweze kutunzwa. Kuwe na sheria ma, madhubuti za kuweza kupambana na uharibifu wa, wa miti na vyanzo vya, vya maji. Kuwasaidia wananchi kuweza kutumia nishati safi. Wakiwa na nishati safi itaweza kusaidia kwamba watu waweze kutumia kutumia kupunguza matumizi hayo ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya kuni na, na, na, na, na mkaa, lakini kuwe na, na, na mikakati ma, ya, ya, ya makusudi ya vilevile kutumia nishati eh, rafiki kwamba kutumia kama, kama gesi eh, gesi kwamba inaweza kuwa inaweza kuwa ni nzuri au kuwe na, na matumizi ya ya, ya, ya majiko majiko banifu hata majiko ya, ya umeme wa jua kwamba hata tungeweza kuwasaidia wananchi kwa sehemu kubwa, hata katika nyumba zetu au kuweza kutumia ne, ne, umeme wa umeme, umeme wa jua, kwa hiyo wanaita sola pano za zilizokuwa katika karibu katika kila nyumba katika nchi yetu hapa, hapa Tanzania ambako jua linapatikana kwa wingi. Ni Dr. Lugemeleza Nshalah akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka jijini Dar es Salaam. na sasa tuungane na mwanamichezo wetu Idi Ligongo akituletea ripoti kuhusu michuano ya kombe la dunia inayoendelea huko Katar. Marekani hapa na kule Iran wanasubiri kwa hamu mtanange huu ambao nao utaamua hatima ya mataifa hayo kusonga mbele katika michuano ya kombe la dunia. Marekani inahitaji ushindi wa kufikisha pointi tano huku Iran yenyewe itataka kulazimisha sare ama suluhu na kutimiza pointi nne Uingereza ina mtaji wa pointi nne huku Wales ikiwa na moja, na itakuwa ni kibarua kigumu kwa Wales zaidi ili kuifunga Uingereza na kusonga mbele. Kutokana na mazingira hayo, yanafanya mchezo wa Iran na Marekani kuwa na mvuto zaidi kisoka na vilevile masuala ya nje ya uwanja katika nyanja za kidiplomasia. Musa Mwakisu, unauona mchezo huu ni zaidi ya soka? Yeah, kwanza ni, ni mchezo ambao unaanzia nje ya uwanja. Masuala ya kidiplomasia baina ya marekani na irani ni moja kati ya chachu ya kupelekea mchezo huu kuwa mgumu, kwa sababu timu zote mbili zitataka kuwaonyesha kuwa wenzake kwamba sisi ni bora kuliko wewe, ingawa tuna msuguano wa masuala ya kidiplomasia. Lakini ukitazama okay, timu ya Marekani imesheheni vijana wadogo sana ambao wana uchu wa kupata mafanikio, lakini Irani ina mchanganyiko ya vijana wadogo na vijana ambao, na wengine kidogo wakongwe. Kwa hiyo ni mechi ambayo itakuwa ni ngumu sana kutokana na pande zote mbili kutaka kuonyeshana ubora katika uwanja. Kwa hiyo mimi nataraji itakuwa ni mechi ngumu sana nje ya uwanja na ndani ya uwanja. Tukiachana na hilo, licha ya teknolojia mbalimbali mbali kutumika katika kombe hili la dunia ili kupata uamuzi sahihi. Kampuni ya Adidas ambayo ndiyo mtengenezaji wa mpira wa kombe la dunia imeweka bayana kwamba teknolojia iliyowekwa ndani ya mpira imethibitisha pia kwamba Cristiano Ronaldo hakufunga katika mchezo wa jana dhidi ya Uruguay. Mjadala umekuwa mkubwa kwa mashabiki wa soka duniani hasa wale wa Ronaldo, wakiona anapaswa kupewa goli hilo ambalo limefungwa na Bruno Fernandes. Mara tu baada ya goli hilo kufungwa, iliaminika ni Ronaldo ndiye aliyehusika, lakini haikichukua muda m mrefu goli lilibadilishwa na kuwa la Fernandez. Hata baada ya maamuzi hayo bado ubishani uliendelea, na kuifanya kampuni ya Adidas kutatua huo mzizi wa fitna na kufichua kuwa sensa zilizowekwa kwenye mpira zimetoa taarifa kwamba mpira huo baada ya kupigwa na Fernandez hau kuguswa na yoyote. Kwa mpango huo unamfanya Cristiano Ronaldo kuendelea kuwa na goli moja tu. Lakini hali hii Musa Makiso anaizungumziaje? Ni vitu ambavyo vimekuwa vikiendelea hata chama cha soka cha nchini Ureno kimesema kwamba kitapeleka ushahidi wake FIFA, kuonyesha kwamba lile bao ni la Cristiano Ronaldo. Lakini ili sakata la Ronaldo, Adidas wameshalimaliza, ingawa chama cha soka cha nchini Ureno kinaonekana kama vile bado kinaona kwamba lile bao ni la cristiano ronaldo kwa hiyo mjadala umekuwa ni mrefu lakini mimi binafsi naona ni bao la bruno fernandes ni hayo tu kutoka katar 2022 mimi ni idi ligongo Kuungana nasi katika tukio kubwa zaidi la michezo la mwaka huu, kombe la dunia nchini Qatar. Jiunge na Sauti ya Amerika kusherekea mchezo mkubwa zaidi barani Afrika: habari za kina, uchambuzi wa kabla na baada ya mechi, nyota waliochipukia, timu zitakazoshangaza, makocha, wachezaji na bila kusahau mashabiki kutoka pembe nne za bara la Afrika. Na kutoka mji wa Doha, tutakuwapo wakati wote wa mashindano hayo. Usikose raha na timu ya VOA Afrika ndani ya Doha, wacha tuone uchai wa mpira wa miguu kwa pamoja. Leo katika dunia ya wanawake tunaelekea huko nchini Kenya kuangazia jinsi serikali, mashirika ya kijamii na watu binafsi kwa miaka mingi wamewekeza katika juhudi za kukabiliana na changamoto wanazopitia wasichana na wanawake katika jamii katika kupata hedhi salama, lakini bado kuna matatizo kadhaa yanayoendelea kuwakabili. Asilimia kubwa ya wanawake wanahitaji vitambaa vya hedhi vya kutumia ili kumhakikishia mwanamke usafi wa mwili wake. Kauli mbiu ya mwaka huu ni kufanya hedhi kwa jambo la kawaida maisha ifikapo mwaka 2030. Hata hivyo, mwandishi wetu wa Nairobi Huba Abdi anaripoti kuwa bado kuna elimu finyu juu ya hedhi salama katika taifa hilo. Wana struggle lakini awezi kama tuko wasichana wengi, lakini tukipewa pamoja, anajaribu freedom yake ndo atusaidia lakini tunabidi ma, ma, tushukue manguo tukate manguo zetu tungevaa tujifunge ndo tujifunge ndo hiyo damu isiende mpaka chini. Mi ningependa mnisaidie juu nikuklaze nikuklaze, tunafanya KCPE na napitishwa challenge, nikifukuzwa nikienda home napata mama angu ana school fees, nikifukuzwa kuna kitu naweza shika hiyo ndo sale. Ni sauti ya wasichana wenye umri wa miaka kumi na nne wakiwa katika shule ya msingi hapa jijini Nairobi na licha ya changamoto zinazowakumba wanawake na wasichana kuwa wazi bayana, swala la hedhi salama limekuwa likiendelea kufumbiwa macho. Duti Imani, mkazi wa Nairobi, anaeleza siyo rahisi kujipata katika hali hiyo ambayo humdunisha mtu na pia hadhi yake. Nakumbuka kuna wakati ambapo mwalimu aliniuliza, kwani wewe huwa we una we unanyesha kila siku, yani uko kwenye edhi kila mara? Maanake kila mara akikuja kwa darasa, sijui alikuwa bahati mbaya jili akikuja alikuwa anapata, nimechafua nguo yangu na akaichukua. Hata alikuwa ananiita msichana wa kuchafua nguo, msichana mchafu, kila mara anatuonyesha damu yake. Na yeye yeah, hakujua kuwa si kupenda kwangu. Kulingana na Pasta Eric Simba, mwanzilishi wa shirika la Christian Best Camps, hedhi isiyo salama husababishwa na ukosefu wa elimu, unyonyapaa dhidi ya wasichana wanaojipata katika hali ngumu, upatikanaji mdogo wa bidhaa kama vile sodo zinazomwezesha mwanamke kupata hedhi salama, na vilevile vile ukosefu wa miundo mbinu ya usafi katika jamii. Hali hiyo imechangia mamilioni ya wanawake na wasichana kutofikia malengo yao, huku baadhi yao afya zao zikidhoofika hili na inatokana na jambo la kuwa serikali haijahakikisha kuwa kuna zile zile ambazo tunaziita sanitary towels ambayo wanawake wanatumia. Serikali haijatilia maanani kuhakikisha kuwa tuko nazo za kutosha. Shirika ambazo, ambazo sio za kiserikali pia ni wachache sana ambao wametia fedha ama wame, wa, wamezingatia hili swala kuhakikisha kuwa wasichana na wanawake na, wanapitia uh, hedhi bila shida. Na hii ikiwa ni wiki ya kuvunja ukimya kuhusu madhila yote yanayozunguka kipindi cha hedhi katika maisha ya wanawake na wasichana, pamoja na kuongeza ufahamu wa kubadilisha mitazamo mibaya ya kijamii kuhusu swala zima la hedhi. Doti anaongoza kundi la wanawake wanaojaribu kuwasaidia wasichana kuwa na siku za hedhi salama ili kukabili magonjwa yanayotokana na, na ukosefu wa hedhi safi na kulingana na kile ambacho nilipitia, ndo maana nilisema nitasimama na wasichana na nitawasapoti. Ikifika kwenye historia, kwenye maneno ya edhi, mi huongea na marafiki zangu, natafuta hizi sodo na nagawia wasichana, na inaniuma sana na we, inanitatiza roho yangu sana nikiona zile miaka za nyuma penye nimetoka mpaka sahizi zile machangamoto nilikuwa napitia wakati liko kwenye edhi, wasichana bado wanazipitia, na hata sahizi inaona kuna wasichana wengine ambao wanafanya ngono ili wapate sodo, yenye mimi kwangu si kitu mzuri na nifurahishi. Kila mwanamke na msichana anahitaji kuwezeshwa kusimamia hedhi salama kwa ujasiri na bila aibu miongoni mwa jamii kama anavyosema Pastor Eric Simba. Kwa hivyo sisi kama shirika la kijamii kile ambacho tumekuwa tukifanya ni kuwa tunahakikisha kuwa kila msichana ambaye anakuja pale kwenye shirika letu anapata zile sanitary towels. Sisi tumeamua kuwa tutapigana na umaskini na aibu ambao inaletwa na siku za hedhi, na kwa hivyo sisi ndio shirika la kwanza katika mtaa wa Mabanda wa Kibira na Langata ambao tumefungua mlango wetu kwa kila mwanamke. Kila msichana anaweza ingia pale na anapatiwa sanitary towels. Hatukuulize maswali, hatutaki kujua kama una pesa ama we ni tajiri. Sisi lengo letu ni kupigana na ile umaskini uh, ambao inatokana na mwanamke kukosa sanitary towels, ambayo inaleta aibu ikifika siku za hedhi. Ni matarajio wengi kuwa ifikapo mwaka elfu mbili thelathini hakuna mwanamke au msichana atakayeachwa nyuma kukabili msongo wa mawazo unaotokana na hedhi, kuhakikisha kunakuwa na ulimwengu ambao hakuna unyanyapaa wala umaskini katika swala so zima la hedhi. Huba Abdi, VOA Nairobi. Shukrani Huba Abdi kwa ripoti yako hiyo na sasa namkaribisha mwenzangu Harrison Kamau akusomea muktasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken leo Jumanne ametangaza msaada kwa Ukraine ili kukarabati mifumo ya umeme iliyoharibiwa na mashambulizi ya Rusia. Tangazo hilo limetolewa pembeni mwa mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa mataifa wanachama wa NATO wa nchini Rumania. Afisa wa ngazi ya juu wa Katar aliyehusika kwenye maandalizi ya michuano ya kombe la dunia inayoendelea nchini humo kwa mara ya kwanza amefichua kwamba huenda kati ya wa wafanyakazi mia nne na mia tano walikufa wakati wa maandalizi hayo ikiwa idadi kubwa zaidi iliyowahi kutangazwa. Vyuo vikuu vya China vimeanza kuwarejesha nyumbani wanafunzi wakati chama cha kikomunisti kikiendelea kuimarisha kanuni za kuzuia kuenea kwa virusi vya Covid ikiwa kama hatua ya kudhibiti maandamano yanaendelea ya kupinga kanuni hizo, huku kwa mara ya kwanza baada ya muda mrefu waandamanaji wakitaka kujiuzulu kwa rais Xi Jinping. Vyombo vya habari mashuhuri hapa Marekani pamoja na Ulaya vilivyowahi kushirikiana na mwanzilishi wa WikiLeaks Julian Assange Jumatatu vimeomba Marekani kuondoa mashtaka dhidi yake vikidai kuwa ni hujuma ya uhuru wa habari. Shirika la habari la Reuters limesema kwamba magazeti ya The Guardian, New York Times na Lemond na El Pais, katika barua ya pamoja, wamesema kwamba mashtaka dhidi ya Assange yanahujumu marekebisho ya kwanza ya katiba ya Marekani pamoja na uhuru wa habari. Jenerali kwenye jeshi la Iran amethibitisha kwamba zaidi ya watu mia tatu wamekufa wakati wa maandamano ya kitaifa yaliyokumba taifa hilo, ikiwa mara ya kwanza kwa taarifa kwa rasmi kutolewa ndani ya kipindi cha miezi miwili tangu uh, yalipoanza. Idadi hiyo ni ndogo ikilinganishwa na ile iliyotolewa na kundi la kutetea haki za binadamu la Human Rights Activists in Iran lenye makao yake hapa Marekani na ambalo limekuwa likifuatilia maandamano hayo kwa karibu. Zai, takaribu miezi miwili sasa. Na huu ndio mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo ya leo, mwelekezi wetu Saida Hamdun, naitwa Patrick Nduimana, nimeshirikiana na Harrison Kamau, kwa pamoja tuna wageni, tukiwatakia usiku mwema, tukiipongeza pia timu ya Senegal ambaye imeweza kushinda timu ya Ecuador mabao mawili kwa moja na kuendelea katika 16 bora.