Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia, na msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Afisa wa ngazi ya juu wa Qatar aliyehusika kwenye maandalizi ya michuano ya kombe la dunia inayoendelea nchini humo kwa mara ya kwanza, amefichua kwamba huenda kati ya wafanyakazi 400 na 500 walikufa wakati wa maandalizi hayo, ikiwa idadi kubwa zaidi iliyowahi kutangazwa. Tamko hilo kutoka kwa Hassan Al Dhawadi, ambaye ni katibu mkuu wa kamati ya kitaifa ya maandalizi, limetolewa wakati akifanya mahojiano na mwanahabari mashuhuri wa Uingereza, Piers Morgan. Matamshi hayo huenda akaongeza ukosoaji kutoka kwa makundi ya kutetea haki za binadam kuhusu ukiukaji wa haki za wafanyakazi wa kigeni walioshiriki kwenye ujenzi wa viwanja vya michezo, mifumo ya reli, pamoja na miundombinu mingine kwa ajili ya michuano hiyo kwa gharama ya dola bilioni 220 za Kimarekani. Kamati hiyo pamoja na serikali ya Katar kufikia sasa hawajajibu madai hayo, licha ya kuomba kufanya hivyo na vyombo vya habari. Jenerali kwenye jeshi la Iran amethibitisha kwamba zaidi ya watu mia tatu wamekufa wakati wa maandamano ya kitaifa yaliyokumba taifa hilo, ikiwa mara ya kwanza kwa taifa au taarifa rasmi kutolewa ndani ya kipindi cha miezi miwili tangu yalipoanza. Idadi hiyo ni ndogo ikilinganishwa na ile iliyotolewa na kundi la kutetea haki za binadamu la Human Rights Activists in Iran lenye makao yake hapa Marekani na ambalo limekuwa likifuatilia maandamano hayo kwa karibu miezi miwili tangu yalipotokea Septemba 16 baada ya mwanamke mmoja kufa akiwa mikononi mwa polisi kufuatia kukamatwa kwa tuhuma za kukiuka maadili ya mavazi. Kundi hilo linadai kuwa waandamanaji 450 wamepoteza maisha pamoja na maafisa 60 wa usalama huku zaidi ya watu 11, wakizuiliwa tangu maandamano hayo yalipoanza. Unaendelea kusikiliza idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken mapema leo ametarajiwa kutangaza msaada wa Ukrain ili kukarabati mifumo ya umeme iliyoharibiwa vibaya na mashambulizi ya Rusia. Tangazo hilo limetolewa pembeni mwa mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa mataifa w wanachama wa NATO huko nchini Romania. Maafisa wa ngazi ya juu wa Marekani wamesema kwamba msaada huo utakuwa wa kutosha, bila kutoa maelezo zaidi juu ya kiwango na hali ya msaada wenyewe. Marekani pia inatarajiwa kuwa rai washirika wengine wa, wa Ukraine kuepuka tatizo la umeme ambao ni muhimu zaidi wakati huu wa msimu wa baridi kali unapoanza. Vyuo vikuu vya China vimeanza kuwarejesha nyumbani wanafunzi, wakati chama tawala cha kikomunisti kikiendelea kuimarisha kanuni za, kuzi, za kuzuia kuenea kwa virusi vya COVID ikiwa kama hatua ya kudhibiti maandamano yanayoendelea ya kupinga kanuni hizo, huku kwa mara ya kwanza baada ya muda mrefu waandamanaji wakitaka kujiuzuru kwa rais Xi Jinping. Leo hii hakuna ripoti ya maandamano kutokana na wingi wa polisi kwenye miji mikubwa kama vile Shanghai na Beijing miongoni mwa mingine. Baadhi ya kanuni za kuzuia covid zilitangazwa Jumatatu ikiwa kama hatua ya kupunguza maandamano yaliyoshamiri kwenye takriban miji minane mwishoni mwa wiki. Hata hivyo, chama tawala kimeshikilia msimamo wa kuzuia wa maambukizi mapya kwa asilimia mia moja kwa kuwazuia mamilioni ya watu kutoka majumbani mwao. Baadhi ya vyuo vimeripotiwa kutumia mabasi kupeleka wanafunzi kwenye vituo vya treni vikisema kwamba mitihani ya mwisho wa muhula itafanyika wakiwa nyumbani kwa njia ya kimitandao. Na vyombo vya habari hapa Marekani pamoja na Ulaya vilivyowahi kushirikiana na mao, mwanzilishi wa WikiLeaks Julian Assange Jumatatu vimeiomba Marekani kuondoa mashtaka dhidi yake vikidai kuwa ni hujuma ya uhuru wa habari. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba magazeti ya The Guardian, The New York Times, Le Monde na El Pais, katika barua ya pamoja, wamesema kwamba mashtaka dhidi ya Assange yana hujumu marekebisho ya kwanza ya katiba ya Marekani pamoja na uhuru wa habari. Asanja ambaye ameshikiliwa kwenye jela huko London anahitajika hapa Marekani ili kujibu mashtaka 18 dhidi yake yakiwemo ya ujasusi pamoja na kutoa taarifa muhimu za kijeshi pamoja na za kidiplomasia za Marekani. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napokaribisha kwenye kipindi cha kwa undani. Karibu msikilizaji, kusikiliza kipindi cha kwa undani. Mimi ni mkamiti Kibayasi. Sehemu ya kwanza ya kwa undani itaangalia ongezeko la visa vya rushwa ya ngono makazini, na sehemu ya pili itaangazia ukame Afrika Mashariki. Tukianza na sehemu ya kwanza ya kwa undani ni kwamba Umoja wa Afrika ulizindua mwaka 2018 kama mwaka wa Afrika wa kupambana na rushwa chini ya kauli mbiu ya kushinda mapambano dhidi ya rushwa, njia endelevu ya mabadiliko ya Afrika. Kwa wengi wito huu ulikuwa ni mapambano dhidi ya ufisadi wa fedha, lakini kwa wanawake wengi barani Afrika, ufisadi haujidhihirishi tu katika mfumo wa fedha, lakini pia kupitia tabia zisizofaa zinazokiuka haki pamoja na ustawi wa wanawake. Ufisadi unahusishwa ulimwenguni na matumizi mabaya ya madaraka ili kupata faida ya kifedha, ufafanuzi ambao unaficha aina nyingine ya ufisadi ambao umekuwa ukivuma chini ya uso kote Afrika. Hii inajulikana kama matumizi mabaya ya madaraka, unajinufaisha kupitia rushwa ya ngono. Ngono barani Afrika inajidhihirisha kwa namna mbalimbali mbali, kuanzia ngono ya madaraja kwa wanafunzi nchini Nigeria, Botswana, Afrika Kusini, Tanzania. Hizi ni baadhi tu ya nchi chache zinazotajwa katika unyanyasaji wa kijinsia wa wanawake wanaotafuta ajira au waliopo makazini, ikimaanisha upewaji wa vyeo mahala pa kazi na kadhalika. Ili kufahamu haya yote kwa undani zaidi, basi ninaye Sofia kutoka taasisi inayotetea haki za wanawake na wasichana pamoja na maendeleo nchini Tanzania kifupi ni Tawido. Sofia, kulingana na tafiti na maelezo yaliyotolewa na chama cha wanahabari wanawake Tanzania Tamwa, inaeleza kwamba rushwa ya ngono makazini inazidi kushamiri. Kwa mtazamo wako unadhani kwamba suala hili la kuongezeka kwa rushwa linachangiwa na nini? E, asante ndugu mtangazaji. Hili suala limechangiwa, kitu cha kwanza ni ajira, ajira kukosekana. Ajira ni, ni, ni, ni chache, kwa hivyo zinapelekea um, wa, wa, wa, wa, wasichana au wanawake wengi wanaohitaji kazi kupata changamoto wakati wana- wanahitaji ajira. Alafu kitu kingine ni kwamba ku, ni, ni kutokuwa na maadili eh, kwa sababu mtu ambaye anahitaji rushwa ya ngono ni yule mtu ambaye ana nafasi, ni yeye ambaye anatumia ma, ma, madaraka vibaya, ni kutokosa maadili kwa wanaume ambao wako kwenye kwenye nafasi nzuri, ambao wanasimamia wana, wana, vitengo vya ajira na kuwanyanyasa wanawake kwa sababu ya wao kutaka ku-kutaka kupata kujinufaisha kwa ngono. Kwa hiyo hii ina, inapelekea sasa kwamba wanawake ambao wako kwenye nafasi wanakuwa ni wachache na pia inapelekea kwamba kunakuwa sio weledi eh, ni kwamba kwa sababu wanawake walio, walio weledi saa nyingine hawapati hizo nafasi kutokana na kwamba na rushwa ya ngono, hivyo wanapelekea kwamba wanawake wengine au watu wengine ambao hawana weledi kupata hizo nafasi, na hivyo kukwamisha maendeleo ya nchi. Kwa hiyo wito ni kwamba n ni tujitahidi, yani nchi kwa mfano na, nasema nchi za Afrika hususan Tanzania ni kuhakikisha kwamba hivi vitendo vinafichuliwa, vinazungumzwa, tunavunja tuna, tuna ukimya. Hivi vitendo vya rushwa ya ngono vizungumzwe ili viweze kufanyiwa kazi kwa sababu utakapo mwanamke atakapokaa kimya bila kulizungumzia, ina maana litapita na litampa msongo wa mawazo, litamfanya lita, lita asifanye asijipambanue katika kufanya kazi. Kwa hiyo mm -hmm. inampa wakati mgumu wa, wa, inampa wakati mgumu hata wa maisha yeye mwenyewe kwamba yani anasononeka amekatiliwa, wengine wanafukuzwa kazi nafukuzwa kazi kisa ame- ameshindwa ame ameshindwa kutoa rushwa ya ngono, na kila anapokwenda anakatiliwa. Tuna mifano hai ambayo kuna wanawake ambao tumewasikia, tume, tume tume wa tumewaona, tumewahoji, tume walishindwa kuendelea na kazi, ni kwa sababu ya rushwa ya ngono, na kila wanapokwenda wanakutana na vikwazo kama hivyo, na kwamba tatizo lingine ni kwamba namna ya kutoa ushahidi nayo inakuwa changamoto. Sasa namna ya mtu kwamba aliomba ali, ali, ali, ali, rushwa ya ngono sasa, ukaweka hadi ushahidi mpaka kuja kumpata kidogo, inaleta changamoto. Kwa hiyo Sophia, unaona kabisa kwamba wanawake na. Sofia kwa kuwa hili tayari mnalifahamu kwamba ushahidi unakosa, uh, sapoti uungwaji mkono. Ngoja ndio tena nsamani moja mbili tatu ndio Sofia, kwa kuwa hili mnalifahamu kwamba ushahidi unakosa uungwaji mkono wa kutosha ili kuweza kukamilika, je, kuna juhudi zozote uh, zinafanywa au mnafanya katika chama hiki cha Tawido kuhakikisha kwa kwamba mnafichua siri ambazo zimejificha kwa wasichana, wanawake hawa wanaonyenyasika kingono mahala pa kazi? E, Tawido kwa kushirikiana uh, Tanzania tuna mtandao wa kupinga rushwa ya ngono ambao kimsingi ni mashirika yanayotetea haki za wanawake, pamoja na Tawido ni ikiwa ni miongoni na pia tunashirikiana na TAKUKURU, shirika la, la, la, la, la serikali ambalo lina, lina kimsingi lime, liko kwa ajili ya kupinga rushwa ya ngono. Kwa hiyo jitihada zinaendelea kufanyika kwamba Kuende, kuendelea kuelimisha jamii kuendelea ku, ku- kuelimisha wanawake na pia kuendelea kufichua hivi vitendo vya ukatili wa kijinsia kwa ku, kwa kutumia uh, shirika ambalo limepewa limepewa dhamana shirika la la TAKUKURU, shirika la serikali. Kwa hiyo ni jitihada zinaendelea, na uh, hivi karibuni tutakuwa na tutakuwa na kongamano ambalo linahusiana na vitendo vya rushwa ya ngono. Hii yote ni jitihada ambazo wanawake uh, wana- wanafanya ili kuhakikisha kwamba Um, wana, wanavunja ukimya, wananchi wanaelewa, wanawake wanaelewa, wasichana wanaelewa, ili waweze ku, ku, ku, kuvi, kuvikemea au kuviripoti kuvi hivi vitendo pindi vinavyotokea, na namna gani ya kupata ushahidi, namna gani ya kuweza ku, wanapewa mbinu, namna gani ya kuweza kupata ushahidi wa waku, kuweza kum, kumkamatisha au kum, kum, kumbaini huyo mtu huyo mtenda mwomba um, rushwa ya ngono. Kipindi hiki Tanzania inaungana na mataifa mengine duniani kuadhimisha siku kumi na sita za kupinga ukatili wa kijinsia. Juhudi na wito mbalimbali mbali unatolewa kwa wadau kwamba serikali kuridhia mkataba wa kimataifa unaopingana na rushwa ya ngono sehemu za kazi. Ukiwa ni mmoja kati ya watu wanaofanya katika taasisi hizi zinazotetea haki za wanawake, unapopata fursa kama hii, jambo gani hasa kuu ungependa serikali ifuatilie katika kuhakikisha rushwa ngono sehemu za kazi inakoma? Um, wito wangu kwa, kwa, kwa, kwa kwenye, kwenye hili ni kwamba sheria zihakikishe kwamba um, zinatenda zina, zina, zina, zina haki, yani mifumo au mihimili ya sheria ihakikishe kwamba inatenda haki pindi itakapo inapobainika kwamba kuna mtu au kuna watu ambao wame, wameomba rushwa ya ngono, na pia um, ni, ni, ni kwamba ni, ni, na, na pia ni kwamba tu, tu tuhakikishe kwamba um, sheria zina, zinafanya kazi na kuendelea kuhimiza kwamba hivi vitendo vya ukatili viendelee kuibuliwa na viendelee kufanyiwa kazi pia, na miimili ifanye kazi yani, tuwe tuwe na mahakama maalum kwa ajili ya kushughulikia uh, hivi vitendo vya ukatili uh, wa kijinsia ambapo uh, ni pamoja, pamoja na rushwa ya ngono. Lakini Sofia, tunapozungumzia rushwa ya ngono hapa tunawazungumzia zaidi wanawake na wasichana. Je, unadhani kwamba tukiangalia katika upande mwingine, kina baba, wanaume, je hawakumbani na hili swala la rushwa ya ngono, uh, si ni, wa, ina inawezekana wao wanakumbana wana na na rushwa, kama rushwa sio rushwa ya ngono, ambapo sina takwimu ambazo naweza nikasemea, lakini kwa rushwa kwa rushwa kwa vijana, kwa wanaume ambao wanahitaji ajira, kwa vyovyote watakuwa wanakumbana nayo lakini kimsingi um, rushwa ya ngono inawakumba sana sana wanawake na wasichana, kwa sababu ndio takwimu tulizonazo kwa sasa hivi. Kwa vijana wengi hatuja- hatuja-, hatujawa siwezi kulisemea kwa zaidi kwamba vijana wengi hata, hata sisi tuna tuna helpline tuna ambayo inapokea matukio ya ukatili wa kijinsia pamoja na rushwa ya ngono hatujapata uh, kesi au matukio mengi ya ya, ya, ya wanaume au ya watoto wa kiume wakiombwa harusha ya ngono. Sasa basi, akiwakilisha mtandao wa ushirikishaji wanaume wa Men Engage, Dr. Katanda Simwanza amesema wanaume hawana budi kuwa sehemu ya mapambano haya, kwa kuwa wao ndio wafanyaji wa vitendo hivyo. nipatie tathmini yako katika hili. Aa, ni kweli kabisa. Um, wanaume tunatakiwa sasa, ni wakati wa kuwahusisha wakati wa kuhakikisha kwamba waone waone kabisa kwamba kuna haja ya wao kushiriki katika katika katika mapambano haya, kwa sababu wao ndio watendaji, wao ndio perpetrators. Kwa hiyo wao tuhakikishe tunawarudisha tuna tunawahusisha tuna tuna, tuna, tuna, tuna wa, tuna ili na wao wa, wa, wa, wa, waweze kupata uelewa na kupinga na wanaume wengine wakiona kabisa kwamba wa, wanaume sasa wamehusishwa wame, wame, wame na wamekuwa vinara na wamekuwa mabarozi nafikiri ita, itafanya itapunguza vitendo vya, vya, vya ukatili, na pia wat, wat, watambue madhara, kwa sababu wenyewe wana watoto wa kike, wana mama zao, wana shangazi, wana, wana dada, wana watoto. Kwa hiyo hiyo iwaletee kabisa iwa- tu, tuwashirikishe, ili iweze kuwagusa, yaani aone kabisa kwamba je, kama ingekuwa ni mtoto wake, kama ingekuwa ni, ni, ni mke wake, angekuwa ni, ni shangazi yake, angekuwa ni mama yake, anahusishwa au anakatiliwa ana, ana, ana Je, yeye angejisikiaje? Nafikiri itakuwa ni, ni, ni wakati mwafaka wa kuwahusisha ili nao wabebe hili jukumu, ili sasa kwa pamoja tuwe na, na sauti moja. Wale wachache ambao watakuwa wanajihusisha na vitendo hivi waweze wa, wa, waweze, waweze kuviacha, na katika kuhakikisha kwamba watoto wasichana, wanawake wote kwa jumla wanafahamu vyema uh, haki zao tangu wakiwa bado wadogo njia zipi sahihi unadhani zinafaa kufundishwa kwa watu hawa, iwe zote nadharia na vitendo, au tuegemee katika njia moja kati ya hizo? Um, asante. Hizi njia, njia, njia zote zinatakiwa zi zitumike, kwa sababu ni, ni watu wa kada mbalimbali. Kuna watu ambao wanatumia mitandao ya kijamii, kuna watu wengine ambao wanatumia TV, wanatumia redio Yani ni njia zote zitumike ili kuhakikisha kwamba wananchi wanapata wanapata uelewa, watoto wasichana na wanawake wanapata uelewa ya kuhusu vitendo vya ukatili wa kijinsia, hasa rushwa ya ngono, ili waweze, waweze ku, ku, ku- kupata tahadhari, waweze kuwa na tahadhari, waweze kuji, kujikinga au waweze kuhakikisha kwamba pindi linapotokea wanaweza kulizungumzia au wanaweza kuliripotia sehemu husika, ili liweze kufanyiwa kazi. Ni elimu gani hasa mbadala unadhani kwamba inafaa kutolewa kwa wasichana kuanzia uh, shule za msingi, sekondari, vyuo, vyuo vikuu na mpaka makazini, kuhakikisha wanafahamu haki zao za msingi kama wasichana, kama watoto wa kike, linapokuja suala hili la rushwa ya ngono? Watoto wa kike kuanzia um, wa, wa shule ya msingi wafundishwe haki za binadamu, wafundishwe namna ya kujitambua, wafundishwe umuhimu wao, wafundishwe kwamba wao ni, ni, ni binadamu kama binadamu wengine, ukatili ma, madhara yake ni nini katika maisha yao. Kwa hiyo nafikiri hata ina, ina, ina, inatakiwa tu, tu, iwekwe kwenye, kwenye mitaala, ili japo kiwepo kipindi cha kufundishwa, waanze wakifundishwa wakiwa wadogo wasichana wadogo waki, wakiingia wakianza na primary wakiingia sekondari mpaka wanafika vyuo, ina maana watakuwa wameiva wanaweza kabisa kusimama na kukataa na kuona kabisa hivi vitendo vya ukatili au vitendo vya rusha ya ngono ni, ni, ni vitendo ambavyo vitawadhalilisha na kuwaumiza kuwa, kuwa, kuwa, kuwa na kuwaua pia, inawezekana watu wakafa kwa magonjwa. Shukrani sana Sofia, kutoka taasisi inayotetea haki za wasichana na wanawake pamoja na maendeleo nchini Tanzania, kifupi TAWIDO, ambao umekuwa ukizungumza nami katika sehemu hii ya kwa undani, sehemu ya kwanza ikiangazia ongezeko la visa vya rushwa ya ngono makazini. Basi endelea kusikiliza kipindi cha kwa undani. Sekunde chache kutoka hivi sasa, tutaangazia ukame Afrika Mashariki. Mimi ni mkamiti Kibayasi. Naam, msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo hivi sasa tunaangazia suala zima la ukame katika eneo la Afrika Mashariki. Joto duniani linazidi kusababisha vipindi virefu vya joto kali pamoja na ukame ndani ya maeneo Shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani WFP linaeleza kwenye ripoti yake kwamba hali ya ukame katika eneo la pembe ya Afrika imesababisha njaa kubwa kwa takriban watu milioni 13. WFP inakadiria idadi hiyo ya watu wapatao milioni 13 wanaokabiliwa na janga la njaa kutokana na ukame ni katika nchi za Kenya, Somalia na Ethiopia. Hali hii sasa inaonekana kuingia nchini Tanzania, ambayo ni miongoni mwa nchi za eneo la Afrika Mashariki. Undani zaidi, ninaye mchambuzi wa masuala ya ukame eneo la Afrika Mashariki, ni Dkt. Rugemeleza Nshala kutoka nchini Tanzania. Dkt. Nshala, kulingana na ripoti hii, je, nini kifanyike hapa kwa wakati huu ili kuweza kusitisha janga la ukame katika maeneo haya hususan Tanzania pia? Nimeshuhudia hmm, ukame umeongezeka sana kiasi kwamba unakuta uzalishaji wa, wa mazao una, una, -unaathirika umeathirika kwa waki, kiwango kikubwa. Na katika mwaka huu hali mvua hazikunyesha kwa jinsi inavyotakikana mito imekauka, au ma, viwango vya mabwawa ya, ya umeme yamekosa maji, imesababisha kwamba kumekuwa na mgao wa umeme, kumekuwa na mgao wa wa maji sehemu mbalimbali za nchi yetu. E, mifugo inakuwa inakufa. Kwa hiyo kitu cha kufanya ni ni kuwa na jitihada za makusudi za kuweza ku kuwa na ulinda u, u, eh, maeneo ya misitu kwa kuhakikisha kwamba wananchi wanapanda miti, kuwa na uwezo kuwa na, na mikakati ya kuweza kupata maji kutoka vyanzo vyanzo vya kuaminika, lakini bila kuharibu maeneo hayo ambayo ina, ina, yanatoa ambayo ya ya ni ya misitu kama nilivyozungumza hapo kwanza Ma, kushiriki kwa ukamilifu sana katika mapambano ya kupambana na mabadiliko ya, ya, ya, ya tabia nchi. Kwa hiyo kama nchi yetu lazima sauti yake iwe kubwa katika mikutano na, ya, ya kimataifa ya kuhakikisha kwamba tunapunguza uzalishaji wa hewa ya ukaa. Na kwa maana hiyo basi eh, sio tu kwamba tunaenda kuzitaka nchi zilizoendelea kupunguza matumizi ya hewa ya ukaa, bali hata sisi huku kwetu tuchukua hatua za makusudi kuhakikisha kwamba tunabadilisha unabadilisha matumizi yetu ya ya nishati, kwamba tunakuwa na nishati e, rafiki na nishati safi. Kwa maana hiyo mm-hmm. ukataji wa, wa, wa miti na matumizi matumiz ya yanatakiwa ya yapungue. Vyanzo, tulivilinde vyanzo vya maji, na basi tuangalau tutaweza kuwa tumechangia kwa namna moja au nyingine katika kupambana na, na athari za mabadiliko ya tabia nchi na vilevile janga la ukame. Asante. Dr Nshala, unapozungumzia kwamba suala la ukataji miti pia ni moja ya chanzo kinachosababisha ukame, hali kadhalika, suala hili la kukosekana kwa mvua e, pia ni mojawapo ya swala linalosababisha ukame. Nini hapa ambacho kinaweza kufanyika ili kuweza kuhakikisha kwamba mwananchi mkulima wa kawaida anajiandaa kwa hali hii pale inapofika? Uh, ni kweli kwa kwamba kama nilivyosema hapo ma, ma, ma, ma, mara ya kwanza ni kwamba inabidi tuhakikisha kwamba tunapunguza matumizi ya, ya kuni au, au, au, au mkaa kwamba basi mwananchi wa kawaida asaidiwe vilevile kwamba anakuwa hata na miti yake yeye mwenyewe, mashamba ya miti ya watu binafsi ambayo wanaweza kuyatumia, vile mashamba ya miti ya serikali ya, ya au ya, misitu ambayo msitu ya asili iliyopo iweze kutunzwa. Kuwe na sheria ma, madhubuti za na kuweza kupambana na uharibifu wa, wa miti na vyanzo vya, vya maji. Kuwasaidia wananchi kuweza kutumia nishati safi, wakiwa na nishati safi itaweza kusaidia kwamba watu waweze kutumia Vianze kutumia kupunguza matumizi hayo ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya kuni na, na, na, na, na mkaa, lakini kuwe na, na, na mikakati ma, ya, ya, ya makusudi ya vilevile vile kutumia nishati eh, rafiki kwamba kutumia kama, kama gesi eh, gesi kwamba inaweza kuwa, kuwa ni nzuri au kuwe na, na matumizi ya, ya, ya majiko majiko banifu hata majiko ya, ya umeme wa jua kwamba hata tungeweza kuwasaidia wananchi kwa sehemu kubwa. Hata katika nyumba zetu ukaweza kutumia umeme wa jua, kwa hiyo unaita solar panels zilizokuwa katika karibu katika kila nyumba katika nchi yetu hapa Tanzania, ambako jua linapatikana kwa wingi. Kwa hiyo tukaacha kutumia umeme wa unaotokana na pengine na mafuta ya dizeli au mafuta ya petroli tukawa na nishati ambayo ni, ni, ni rafiki, lakini na serikali lazima itoe iweze e, e, kuwasaidia wananchi kuweza kununua majiko hayo ya majiko hizo au mabati hayo ya, ya, ya, ya, ya umeme wa jua yakawa yananunuliwa kwa bei ambayo ni, ni, ni nafuu. Kwa hiyo serikali iweze kutoa ruzuku kubwa kwa vifaa hivyo vya umeme wa jua iweze kukuwa visambaa katika nchi hii itasaidia sana sasa Kama nilivyosema kwenye mambo ya miti e, misitu yetu lazima tuitunze kwa kwa kwa ukaribu sana, kwa umakini mkubwa, na kuweza kupambana na uharibifu huu ambao unafanyika. Vyanzo vya maji lazima tuvitunze. Sasa kama tuna njia nyingine vile, vile, katika masuala ya, ya kilimo lazima tuwe na kilimo cha ja maji ya, ya, ya matone e, lazima tuwe hiyo na, na teknolojia ipanuliwe na itumike kwa urahisi zaidi kwamba sasa kama mtu analima asitumie astu, tu kilimo ki, ki, ki, ki cha umwagiliaji maji maji ikawa yanasambazwa tu, bali tulenge mmea wenyewe maji yasisambazwe bila sababu. Wenzetu kama unaona uko Israeli, wao ni nchi nchi ya jangwa kabisa, lakini kilimo chao kimejikita katika kilimo cha cha matone. Dokta Nshala, hayo uliyoeleza ni vilio vinavyofanana katika nchi ya Kenya, Somalia, Ethiopia, hali kadhalika katika nchi ya Tanzania. Lakini ni kwa nini hali hii inatokea katika uh, ukanda wa Afrika pekee kwa wakati huu ukilinganisha na ukanda mwingine, kwa mfano bara la Ulaya, tofauti hapo inakuwa ipi? Uh, sababu kubwa ni mabadiliko tabi ya tabia ya nchi. mm -hmm. Wenzetu wa nchi zilizoendelea wame wamezalisha ome, hewa ya ukaa nyingi sana sasa, imesababisha kwamba kumekuwa na kuyeyuka kwa kiwango kikubwa sana kwa kwa seruji upande huo wa nchi za kule kwenye pola kaskazini kabisa mwa dunia ambako hiyo seruji ilikuwa ni kubwa. Sasa kule imetokea mabadiliko nchi za Ulaya. Sasa kutokana na mabadiliko hayo, kumekuwa na, na kupanda kwa kiwango cha joto. Sasa kutokana kwamba dunia hii ni moja na, ne, na, na dunia inazunguka, ni kwamba mabadiliko haya sasa nchi hizi ambazo zilikuwa upande sehemu za joto joto manake limeongezeka zaidi Ulaya sehemu zile, kama huko Urusi ukiangalia Siberia, ambako pengine kulikuwa kuonekana kwamba hakuweza kukalika. Kwa hiyo saa hizi angalau joto limeongezeka kiwango fulani, ambacho kwamba hizo sehemu watu waweze kukaa. Kwa hiyo wenzetu kule wanakuwa na raha zaidi, lakini sasa yanayotokea kule, wakati wao wanapata nafuu za joto, baridi kupungua, upande wetu kwamba joto linaongezeka. Kwa maana hiyo basi, kwa kuwa sisi tuko kusini mwa au kaskazini kidogo mwa ikweta na kwa kuwa joto linaongezeka zaidi hapa sisi, jua tuna kiwango kikubwa cha jua kwa karibu karibu mwaka mzima. Wenzetu wana wao joto hilo jua limeongezeka kiwango kwa kiwango fulani kwamba wanapata nafuu ya kupata joto kule upande wao, lakini sisi ambao tuko katikati ambako jua linapiga karibu miaka muda wote, miezi yote kumi na miwili, joto linaongezeka sana kwa upande wetu, maanake ile miale ya jua inagonga na kupiga dunia kwa kiwango kikubwa sana. Kwa hiyo ndiyo inakuwa ni athari kubwa, kwa hiyo maana nchi zote katika ukanda huu zina zina zinaathirika athirika sana, basi athari zetu zinakuwa ni kubwa zaidi. E, ndio maana kuongezeka kwa joto umechangia mabadiliko hayo makubwa sana katika e, kwa nchi zetu hizo. Ukame zamani miaka ya sabini, ukame ulikuwa unatokea mara moja katika miaka miaka kumi, saa hizi unatokea mara tatu au mara tatu katika miaka, mara mbili au tatu katika miaka mitano. Kwa hiyo ndio hayo mabadiliko ambayo yamejitokeza kutokana na mabadiliko ya tabia nchi. Nikushukuru sana D Rugemeleza Nshala, mtaalamu wa maswala ya ukame eneo la Afrika Mashariki, kutoka jiji la Dar es Salamu nchini Tanzania. Mpaka hapa ndio nakamilisha kipindi cha Kwa Undani cha Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. ulikuwa na...