to VOA1 The Hits. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, siku ikiwa ni Alhamisi nani tarehe thelathini, mwezi ni wa kumi na moja ikimaanisha kwamba mwezi huo umekamilika hivyo. Lakini hilo halituzuii kabisa, tukaendelea kukuletea mambo mengi ndani ya VOA Express kama ilivyo ada yetu. Jina langu Harrison, kama u. na mimi ni mkamiti kibayasi. Kama alivyosema Harrison hapo mwanzo, ni kwamba tuna mengi ndani ya dakika hizi thelathini za kukujuza wewe kijana na msikilizaji wa VOA Express na jamii nzima inayokuzunguka hivi sasa tutakuwa na masuala mengi muhimu mazuri haswa yakiendana na burudani ya muziki. Tutakuwa na swali la barazani, ambapo tulikuuliza je, kufuzu kwa Senegal hatua ya raundi ya pili kombe la dunia kutatoa motisha kwa timu nyingine za Afrika kufanya hivyo? Basi tutasoma maoni yako. Hali kadhalika, tuna swali jingine tulilokuuliza, je, kwa kiasi gani ukame umekuathiri eneo lako? Kama tunavyofahamu, ukame katika eneo la Afrika mashariki um shamiri kweli kweli, vilevile vile, tutakuwa na kusa kikupa kile kitu on fire kikikuburudisha ndani ya VOA Express. Hali kadhalika hatutaishia hapo, tutaangalia yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii Twitter, Facebook, Instagram na kadhalika. Tutamkaribisha BMJ Mridhi katika teknolojia. Kama ujuavyo, leo Jumatano huwa ni kawaida ya VOA Express kuungana na BMJ Muriithi. Vile vile burudani ya muziki nyingine unajua inatoka wapi? Kwa Beka Flavor anakuambia na pepewa ni baadhi ya vitu tulivyo navyo. Kweli kabisa, na kitu ambacho tumekipa kipaumbele hivi leo ni kwamba jambo ambalo lilikuwa limesubiriwa sana na Wakenya la mfuko wa wale watu au wananchi wa kipato cha chini au hustlers kama walivyoelezewa wakati wa kampeni iliyopita, basi utawala mpya wa Rais William Ruto umeonekana kutimiza ahadi hiyo kwa kwa leo mfuko huo wa Hustlers Fund mm. umezinduliwa ukileta matumaini kwa watu wengi na hasa vijana kote nchini kwamba sasa itakuwa ni rahisi kwao kukopa pesa kupitia kwa njia ya kimitandao kwa simu zao za mikononi mm. na kuweza kujikimu labda kupata mtaji wa kuweza kuanza kutafuta lishe kwa njia moja au nyingine na ili Mm -hmm. Harrison, umesema Tuangali... mfuko huu ume, umezinduliwa na Rais mwenyewe William Ruto akishirikiana na makamu rais, sio Gachagua naam. Sasa ni utawala wao, utawala wa Ruto ndio ume, umetimiza, ilikuwa ni ahadi ilio, ilio elezewa, tuhu, tuangu, wakati wakati... ule wa kampeni. Wakati wa kampeni imekuwa ikisubiriwa na wengi, walitaka kujua mikakati itakuwaje, hali hii itakuwaje, watatathmini vipi, nani ane, fap, nani anayefaa ama nani anayestahili kupewa fedha hizi, lakini ili tuangalie zaidi mm -hmm. hali ilivyokuwa ni vyema tuzungumze na mmoja wa vijana nchini Kenya, ambapo yeye mwenyewe atatueleza ameuchukuliaje hatua hii ya serikali. Nazungumza naye Santos D Ruto, jina lake Ruto lakini sio Ruto rais, yeye ni Ruto tu pia na, na, na, na, na yuko kule Nairobi. Ruto, hebu tueleze wewe, umechukuaje hatua ya serikali ya kuzindua mfuko wa Haslas Fund. Ninatarajia kwamba hii isikuwe na vikwazo vingi ili vijana waweze kupata nafasi ya kukupa, kupata hiyo mkopo, alafu baadaye e, wakati wa kulipa isiwe na riba nyingi. Kwa hivyo na kwa, kwa maoni tu, itatusaidia, itatusaidia, lakini ningeomba tu kwa marais Eh, na wale wahisani waongeze kile kiwango ki ile mkopo wa chini kwa sen, shilingi mia tano seto za ta Kenya hadi shilingi elfu hamsini Kwa hivyo ningeomba kidogo labda wangeongeza ule eh, wangeongeza kidogo ikuwe hadi hata takriban eh, elfu mia moja hivi laki moja hivi ingekuwa sawa na kuelewa Ruto unaposema kwamba wangepandisha labda viwango vya mkopo hapa, naelewa ni kuanzia shilingi mia tano za Kenya hadi shilingi elfu hamsini za Kenya. Na kama nilivyo kuelewa ni kwamba unasema e, wanabidi kuongeza kidogo, labda kuna wale wanafaa kuchukua laki moja laki mbili kuendelea. Hilo ni moja, lakini kuna swala ibuka, je, Dhamana ni ipi kwa yule anayepokea mkopo huyu? Kijana anapopewa mkopo na serikali, ule wa Hustlers Fund, itakuwa vipi kwamba ataweza kulipa na wala hatapotea na mkopo wenyewe? Hebu tueleze kidogo, hapa inakuwaje? Ule mwongozo ambao umetolewa ni kwamba utakuwa unalipa kila, kila mwezi na pia utakuwa unalipa na ripa, unapo unapo unapewa tu muda mwa mwezi mmoja wakutumia, alafu baadaye sasa unalipa uh, una lakini pia yeah, sasa iko na riba ambayo itaongezea juu yake ba, wamesema watazingatia ule sasa jinsi mtu amekuwa akilipa madeni mengine ya kawaida, wataangalia vile vile e, wewe na kutumia, ma, kutumia pesa kwa simu. Kwa hivyo hiyo ndio wanatumia kuangalia, je, una kigezo kipi cha kuna uwezo wa kulipa hizo pesa? Ni hivyo tu, asante sana Ruto. Nawaona kama wewe ukiwa kijana una matumaini kama wengine wengi walivyo kwamba msaada huu au mfuko huu utasaidia kidogo tu. Labda nieleze kwamba muda mfupi baada ya kuzinduliwa kwa mfuko huu mm, imesemekana kwamba wote wenye wanaomiliki laini za simu za kampuni ya Safaricom, Airtel au Telkom, mm. watakachofanya tu ni kubonyeza mbili tano nne hash mm -hmm, pale jina likitokea unatoa kitambulisho chako na unasema kiwango cha mkopo unaohitaji. Basi wakita, wakiangalia kama ume, ume, umefikia viwango vya kupata mkopo huo mkopo mm -hmm, mara moja unatumwa kwenye simu yako. Basi pale mtaji unakuwa umeingia, shughuli inaanza. Hakika tunaimani kwamba hizi shilingi 50 bilioni za Hasla Fundi zitatumika kama zilivyopangwa, na zitawafikia walengwa wale wanaostahili, watu wa hali ya chini kabisa, kama alivyoeleza uh, Rais Ruto wakati wa kampeni yake. Basi tuwatakie kila la heri Wakenya wote na wale wote vijana ambao mfuko huu wa hasla fund unawagusa kwa njia moja au nyingine. na msikilizaji unaendelea kusafiri na VOA express inayotangaza kutoka jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Matangazo unayoyapata kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo ni sawa na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Ukisha tuni pale redio yako, basi moja kwa moja unatupata. Vilevile vile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Basi hakikisha unatufuatilia kwa makini kabisa. Na moja kwa moja, sasa tunaelekea kule Doha, Qatar, ambapo katika siku hizi uh, takriban 29 huwezi ukazungumza jambo lolote bila ya kugusa kombe la dunia haswa linaloendelea huko Doha, Qatar. Na mambo si mambo haswa, manake naona furaha bado inaendelea. Tusirudi ya nyuma, lakini hatuwezi kuepuka kutaja yale yaliyopita, lakini hebu kwanza tuangalie leo tunaelekea wapi, Harrison? Leo tukiwa kule Doha wakati kombe la dunia likiendelea, na mwenzetu Sandey Shomari akiwa kule anafuatilia kwa karibu, kwenye matangazo mengine mengi ya televisheni pia, anatueleza mm, ni kwamba macho mengi ya Afrika bado yanatazama timu za nyumbani zitafanya vipi. Mm, na leo labda tu nikueleze kwamba kuna matumaini ya timu kuona timu za Afrika zitafanya uh, vipi. Mm, timu moja wapo ikiwa ni Tunisia ambayo pale watakuwa wanakivuta na Ufaransa na vilevile mm -hmm. Vile Saudi Arabia wakikutana na Mexico. Sasa zile ni timu za kuangalia karibu kabisa kwa sababu zinahusiana na waafrika wenyewe, lakini hili linafanyika wakati bado kukiwa bado mazungumzo yakiendelea ya makali ya Iran na Marekani. Lakini limezungumziwa sana, lakini halikuzungumziwa sana zaidi kwa sababu ya mechi. mm -hmm. Inazungumziwa zaidi kwa sababu ya uhasama wa kidiplomasia na kisiasa kati ya Marekani na na, Marekani. Marekani na, na, na Iran, na na Iran. Iran kuhusiana mambo ya swala ya, ya nyuklia, na ikumbukwe kwamba yule mchezaji mashuhuri wa Marekani Christian Pulisic mm -hmm. alipata kuumia japo yeye ndio alipata, alifungia goli Marekani mm -hmm. kidogo alikimbizwa hospitali ikisemekana kwamba na maumivu wakitarajia kwamba atapata nafuu na kuweza kushiriki kwenye mechi zijazo za Marekani hata yeah. Hivyo basi uh, Christian tayari amesha tweet kwamba anatarajia kwenye mchezo wa Leo zitacheza baadaye leo Jumatano ni Poland na Argentina. Hali kadhalika kuna Australia na Denmark pia zinacheza leo basi. Australia na Denmark hawa ni grupu D. Mm -hmm. na hali kadhalika uh, Poland na Argentina hawa ni grupu C. Ni vizuri pia kutaja grupu C, lakini ni vizuri pia kutaja grupu D ambapo ndipo Tunisia sasa ipo mm -hmm. na Ufaransa mm -hmm. na vilevile vile grupu C ambapo Saudi Arabia na, na Mexico. Mexico wako pale na tukiendelea zaidi na michuano hii ya kombe la dunia huko Doha, uh, makundi C na D, unajua, yatamaliza kucheza leo Jumatano. No. kama tunavyofahamu na bingwa mtetezi Ufaransa imejikatia tiketi ya kucheza raundi ya mtoano na inaweza kushinda kundi D kwa ushindi au sare dhidi ya Tunisia. Hivyo basi, inabidi hapo kuangalia kwa makini hizo uh, dakika tisini plus, au tisini kamili kujua mambo yataishia vipi huku safari ya ku kuelekea raundi ya mtoano ikiwa kwenye mstari. Australia na Denmark pia zitakuwa katika harakati za kusaka ushindi, na vilevile basi Argentina inaweza kufuta kichapo chake dhidi ya Saudi Arabia kwa ushindi dhidi ya Poland, ambao utaipeleka kutoka kundi C. Saudi Arabia, kama tulivyosema, inakabiliana na Mexico na el Tri lazima ishinde ili kuwa na nafasi yoyote ya kucheza hapo mbeleni. Naam, tunatakia timu bora zaidi ushindi katika mechi za leo. Ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Sasa tuelekee kwenye habari za kimataifa. Jopo maalum lililopewa jukumu la kubaini iwapo rais wa Afrika Kusini Syril Ramafosa atakabiliwa na mashtaka kwa madai ya kuficha uhalifu limewasilisha matokeo ya uchunguzi wake bungeni mapema leo. Jopo hilo lenye wajumbe watatu likiongozwa na jaji mkuu wa zamani limekabidhi ripoti yake kwa spika wa bunge la taifa Nosiviwe Mapisa kakula katika hafla iliyoonyeshwa moja kwa moja kwenye televisheni mjini Cape Town. Kukabidhi ripoti hii kunaashiria mojawapo ya hatua muhimu katika kukomaa kwa demokrasia ya kikatiba ya Afrika Kusini, Mapisa amesema baada ya kupokea ripoti hiyo yenye, yenye iliyokuwa kubwa nusu ya nchi za kidemokrasia duniani zinakabiliwa na kuporomoka kwa demokrasia na hali kuwa mbaya zaidi kutokana na vita nchini Ukraine na mzozo wa kiuchumi shirika la kimataifa la wasomi watafiti limesema leo Jumatano katika ripoti yake. Katibu mkuu wa shirika hilo liitwalo IDEA Kevin Casas Zamora ameiambia shirika la habari la AFP kwamba wanashuhudia kushuka vibaya mno kusiko kwa kawaida kwa viwango vya demokrasia hivi sasa Kukit chochewa na msukosuko wa kisiasa kutokana na mzozo wa kiuchumi ulioanza na janga la covid-19 na athari za kivita huko Ukraine. Idadi ya nchi ambazo viwango vya demokrasia vilishuka sana ni pamoja na Marekani, tangu mwaka jana ikiporomoka kutoka nafasi ya sita kushuka hadi nafasi ya saba mwaka huu wa 2022, nayo el Salvador ikijumuishwa kwenye orodha hiyo. Rais wa wa kamisheni ya umoja wa Ulaya, Ursula von der Leyen amesema mapema leo kwamba Umoja wa Ulaya utajaribu kuunda mahakama maalum inaoungwa mkono na Marekani ili kuchunguza na kuhukumu vitendo vya uhalifu wa vita ambavyo vinadaiwa kutendwa na Rusia nchini Ukraine. Daleyen amesema wako tayari kuanza kufanya kazi pamoja na jumuiya ya kimataifa ili kupata uungwaji mkono mkubwa wa kimataifa kwa ajili ya mahakama hii maalum. Ukraine imekuwa ikihimiza kuundwa kwa mahakama hii maalum ili kuwashtaki viongozi wa kijeshi na kisiasa wa Russia wanaotuhumiwa uh, kuanzisha vita. Mahakama ya kitaifa ya kimataifa ya uhalifu wa kivita yenye makao yake mjini The Hague ilianzisha uchunguzi wake kuhusu madai ya uhalifu dhidi ya binadamu na uhalifu wa kivita siku kadhaa baada ya uvamizi wa Mosco wa Februari 24. Nakupenda nimekuchagua moyoni uko peke yako. Ana, ana, ana, do. Do le mi fa so la ti do. Nakupenda nimekuchagua Haya basi, napepewa ni beka Fleva, hao wanatupeleka katika kipengele cha barazani, ambapo tulibandika kwenye mtandao wetu wa Facebook: Je, kufuzu kwa Senegal hatua ya raundi ya pili kombe la dunia kutatoa motisha kwa timu nyingine za Afrika kufanya hivyo? Naona maoni yamemimilika mengi sana, tunapoendelea pia kuwatafuta baadhi ya wasikilizaji kwenye laini ya simu, lakini namwona Sandy Gentl anasema yeye yuko kule Pretoria, Afrika Kusini, anasema kufunzu kwa Senegal kwenye bora 16 inatia motisha kwa timu nyingine za Afrika. Haya, huyu anatokea Ilula, Iringa, Tanzania, ni Breviti Mahuvi, anasema kutinga katika 16 kwa Senegal kunatoa motisha kubwa kwa Afrika, ikiwazidi ikifanya vizuri zaidi na kutupa moyo wa Afrika. Kevin Nyanga wa kule Sirare boda, karibu mpaka wa Kenya na Tanzania, sehemu ijulikanayo kama Isebania, anasema Senegal si tu imeingia katika robo fainali ma, uh, kwa mara ya kwanza, bali hii ni mara yao ya pili kuingia katika robo fainali. Acha tuzidi kuiombea, naamini inaweza kusonga na hata kufika katika nusu fainali. Chief Shogolo yeye yeah, ameandika sina uhakika, kwani anahisi Senegal itapita tu kutokana na kundi lake zilizobaki na kuangalia biashara gani Qatar na mambo mengine yanaendelea huko, lakini anaimani kwamba Senegal itapita. Ramadhan Twaliki yuko Mombasa anasema uh, kwamba kwanza kabisa anaipongeza Senegal kwa kufanikiwa kutinga hatua ya kumi na sita bora na anaamini kuwa zingine za Afrika zitafata nyayo ya Senegal ikiwemo Moroko na Ghana. Kasore Ruhindukira, Brigedia Yusuf, Kumbuka Bonifas Domikis, Oya Faskas, baba Babadevi, nyote nyinyi ujumbe wenu unafanana mkisema kwamba mnafurahi na mtakuwa na furaha zaidi mkiona Senegal inafuzu kuingia kumi na sita bora. Haya, ujumbe kutoka kwa mangala asumani joseph Mangala. Yeye ameandika kwamba Senegal kufuzu kwa raundi ya pili kwenye kombe la dunia, kwani kamati yenye kuhusika na swala la mpira barani Afrika imeonyesha jambo muhimu sana kuona kwamba waafrika wanasonga mbele. Samuel Kakwaka anasema viva Africa, nawapongeza sana Wasenegali, hakika wamejua kutufurahisha Waafrika. Nawaombea wafike hadi fainali ikibidi, wa kabisa hilo kombe. Uh, na kila laheri ndivyo anavyosema Samuel Kakwaya. Hajasema yuko wapi, lakini pia sisi tunawapongeza wale wa Senegali. Fredi Kibeni yeye anapatikana Uganda, anasema ishara tosha, yeyote yawezekana kuvuka. Chance ya Senegal ilikuwa inatupa fahamu na ufahari kwetu wa Afrika. Haya basi naona uh, moja kwa moja tuelekee katika burudani ya muziki. Is like ABC. <muchasimu> wanaitwa h at the band kutoka kule Nairobi, wanasema easy like abc, yote yakifanyikia ndani ya VOA Express hapa studio 15 Washington DC, kikiwa kiashiria kamili kwamba tunaendelea kwenye kitengo kingine ambacho, BMJ, nina uhakika mkamiti amepanga ya mambo yake, vipi? hasa so, tunaangalia uh, makampuni kadhaa makubwa ya teknolojia hapa Marekani yanaendelea kukabiliwa na changamoto za kiuchumi kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa katika historia. Kwa mfano tu, Twitter na Meta, kampuni inayomiliki mtandao maarufu wa Facebook, katika siku za hivi karibuni wametangaza kuchukua hatua pamoja na mabadiliko, yakiwa ni pamoja na kuwaachisha kazi maelfu ya wafanyakazi. Hii ni katika juhudi za kupunguza gharama za ufanyaji kazi pamoja na maboresho mengine ndani ya kampuni. Anayeripoti zaidi. Mapema mwezi huu Meta, kampuni inayomiliki Facebook, ilitangaza kwamba imewaachisha kazi watu wapatao elfu kumi na moja, karibu asilimia kumi na tatu ya wafanyakazi wake wote, siku chache tu baada ya Twitter kutangaza hatua kama hiyo kwa takriban nusu ya wafanyakazi wake wapatao elfu saba na mia tano. Mark Zuckerberg, mkurugenzi mtendaji wa Meta Alisema kwamba alikuwa amefanya uamuzi wa kuajiri idadi kubwa ya watu akitarajia ukuaji wa haraka wa uchumi baada ya masharti ya kipindi cha janga la korona kusitishwa, lakini alisema, kwa bahati mbaya, hilo halikuwezekana. Yasmin Enberg ni mchambuzi mkuu wa kampuni ya utafiti wa kibiashara Insider Intelligence, anasema kampuni hiyo inapitia wakati mgumu. Enzi za ukuaji mkubwa wa biashara kwa kampuni ya Meta zimekwisha. Inakabiliwa na ushindani mkubwa. Inakabiliwa na ushindani zaidi kuliko hapo awali wa mapato yatokanayo na matangazo. Kiini kikuu cha tatizo kwa Meta na Twitter ni mapato yatokanayo na matangazo yanayolipiwa na kuchapishwa kwenye mitandao hiyo, anasema na Enberg. Twitter nalo ni jukwaa tofauti mno, changa zaidi na dogo zaidi la mitandao ya kijamii, na lina ripoti watumiaji milioni 238 kila siku, ambayo ni idadi ndogo mno ikilinganishwa na watumiaji wapatao bilioni mbili wa Facebook. Mkurugenzi mtendaji wa Tesla na SpaceX Elon Musk alihitimisha makubaliano ya kuinunua Twitter tarehe 27 mwezi Oktoba, lakini changamoto zimeendelea kuiandama kampuni hiyo. Yasmin Enberg anaziona changamoto hizo kama mwiba wa kujidunga. Mengi ya matatizo ambayo Twitter inakabiliwa nayo hivi sasa ni ya kujitafutia, lakini hata kabla ya kununuliwa na mas Twitter ilikuwa inapata pigo kutokana na hali ya kudorora kwa uchumi na wanaolipia matangazo walikuwa tayari wanafikiria kuondoka kwa jukwaa hilo. Kampuni za kutengeneza magari General Motors na Audi tayari zimetangaza kwamba zinasitisha matangazo yao kwenye Twitter kwa hofu ya athari zinazoweza kutokana na umiliki mpya wa kampuni hiyo. Mojawapo ya vipaumbele vya Musk ni kuifanya Twitter ilete faida kubwa, na kwa kuwa matangazo hayatoshi, anakumbatia mfumo wa kuwatoza ada watumiaji, hatua ambayo inaweza kulifanya jukwaa hilo lisiwapendeze wengi wanaotaka kutangaza bidhaa zao mle. Sekta ya mitandao ya kijamii inazidi kuwa na ushindani mkubwa, kwa mfano kuongezeka kwa umaarufu wa ap itwayo TikTok na hata programu zingine mpya zaidi kama vile BeReal na Gas tayari zimeanza kuwa na mvuto wa kipekee kwa watumiaji wa kizazi kipya almaarufu Generation Z. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Mridhi, Sauti ya America, Washington. Asante sana BMJ, vitu vizito vizito hivyo vya teknolojia kwa kweli navisoma pia kutoka kwake BMJ, anafanya utafiti wake. Na uh, kadri dunia inavyokwenda mbio, basi teknolojia ndio tutapelekana na kasi hiyo hiyo tu, tukielewa hali ya mambo yanavyokwenda, lakini VOA Express pia ni fursa na ya, ya msikilizaji wetu pia kushiriki kwenye jibu kutokana na swali letu ha, so. Na swali letu lilikuwa tu hivi: Je, kwa kiasi gani ukame umekuathiri katika eneo lako? Elia Maritini ameandika, anapatikana Singida, amesema kiukweli ukame umemwathiri hasa, kwani ng'ombe zimekuwa zikikosa majani na kuleta athari nyingine, kwamba maisha yamekuwa magumu kupita kiasi, fedha haipatikani. Maliamu Ramadhani yeye anasema yuko kule Kasekese, Katavi, Tanzania. Anasema namshukuru Mungu sana kwa bahati nzuri, au kwa baraka zake Mungu yeye hajaathiriwa na ukame. Vincent JJ Kaji yeye kijana mpole kutoka Kagongwa, mtaa wa Majengo, manispaa ya Kahama, Tanzania, yeye anasema kiukweli ameathirika mno, kwa mfano kupoteza mifugo; mifugo imekufa. Pia anasema wamekosa kulima bustani kubwa za kuweza kuwapatia kipato na kujikimu na maisha yake. Zakaria Nyerere yuko kule Kigori, Butiama, Mara, Tanzania, anasema huku kwetu ni mvua ya kutosha na ya kubaki na wasihi jamii kuendelea kupanda miti kwa wingi ili kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Demikius Oyo Faskaras yeye, yeah, yeah, anajiita Baba David, anapatikana Kigoma, anasema kwamba anapatikana Kiogoma, Kiebitembe, Muleba kule Tanzania. Amesema kwa kiasi kikubwa ameathiriwa na ukame, ila kwa mwaka huu ukame unaonekana kidogo huenda ukapungua. Simon Lemiruni yuko kule upande wa Samburu, kaskazini mwa Kenya, anasema sisi tumepoteza mifugo wengi sana kutokana na ukame, mvua kukosekana, hali ambayo imesababisha chakula kupungua, bidhaa za kimsingi zimepanda bei na ukosefu wa maji na mengineo. Pole sana, Simon Lemiruni, ukiwa Samburu, Kenya. Ali Mrangi Gigiri Mresa yeye anasema ni mdau asiyechuja wa mabibo Dar es Salaam, anasema kuhusu hilo la ukame, kiukweli ukame umetuathiri sana, hususan kukosa maji ya bomba, pia mifugo kukosa malisho yanayostahili na ku, eh, kupelekea kupoteza mifugo mingi, hasa nyama pia imekuwa ya shida. Tunamalizia na Kasimu Bakari akiwa kule Manyara Tanzania, anasema ukame umeathiri eneo hili, mifugo imeathiriwa sana. Chakula na ambacho kimekuwa adimu ambapo uh, pia bei zimepanda kiasi cha kutomudu. Basi inaonekana ukame kwa sehemu nyingi umeathiri watu. Nashukuru wote walioshiriki katika kujibu swali la leo, sijui kama kumebaki mwingine namwona Kasimu, ndio huyo tu, Kasimu Bakari ama Neema Munisi anasema hali sio nzuri sana, labda kwa kuwa mvua zimeanza kunyesha itasaidia na kupunguza makali ya ukame. Basi pale kuna matumaini tunapokaribia kumaliza VOA Express labda kidogo mm. kuna baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii haswa tukiangazia swala hili la rais, Uhuru, uh, rais William Ruto wa Kenya kutoa fedha hizi kwa watu wa kipato cha chini, ndilo linalotanda hivi sasa kwenye Twitter, kwani inaonyesha vijana wengi wamefurahia ahadi aliyoitoa wakati wa kampeni. Sasa imekuwa katika maisha au uhalisia wenyewe, kile ambacho alisema atakitimiza. Ni vile vile kuna msichana mmoja o, anajulikana kama wana mitindo au wana miondoko wanaitwa socialite, anajulikana mm -hmm. kama Sheila wa Elimu wa nchini Kenya ambaye sasa amekamatwa na atapata kukabiliana na mashtaka kutoka na kujibadilishia gari la marehemu mpenzi wake mm -hmm, aliyekuwa amempita miaka kidogo, huyu msichana mdogo tu, lakini marehemu akawa alikuwa na miaka sitini na moja na aliaga mwaka uliopita, na muda tu mara baada ya kuaga, yule msichana aliingia kwenye mitandao na kubadilisha umiliki wa gari kubwa sana lile, V8 gari kubwa mm -hmm, lakini sasa amepatikana, mkono wa sheria umemkamata na anasemekana sasa atatoa maelezo zaidi kwa nini alichukua gari la marehemu, licha ya kwamba alikuwa mpenzi wake. Ni mambo tu yanavyoendelea kutoka hapa. VOA Express Washington DC. Jina langu Harizon Kamau na tumekuwa naye Mkamiti Kibayasi, tukikuaga popote tu ulipo, na tukusema kwamba tunakupenda, tukitarajia kuonana na wewe kesho sana wakati kama huu. Kwa heri ya kuonana.