Hujambo msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo haya ya jioni leo tarehe 22 Desemba mwaka 2022. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud katika kipindi cha Live Talk. Sisi tunasikika katika baadhi ya redio za shirika huko Afrika Mashariki, ikiwa ni pamoja na Redio Free Africa huko Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, pamoja na Citizen Radio huko Kenya. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa, wa VOA swahili.com. Karibuni. Leo kwa mara nyingine katika mjadala wetu wa live talk, tunaangazia michuano ya kombe la dunia inayoendelea kufanyika nchini in Qatar. Nini maoni wa ya wasikilizaji baada ya Morocco na Senegal kuingia kwenye duru ya 16 bora? Izani sana kama wanaweza kati hata kwenye robo fainali, kwa sababu kinachosababisha hayo ni ile hali ya maandalizi. Sio maandalizi pekee, katika ile hali ya wekezaji na katika taarifa nyingine watu 11 wahukumiwa kunyonga nchini tanzania baada ya kukutwa na hatia ya mauaji ya mwanaharakati wa kupambana na ujangili wa pembe za ndovu wayne lotter mwaka 2017 jumuika nasi hadi mwisho wa kipindi lakini kwanza abdu shakur abud anakusomea habari muhimu za dunia Na habari kwanza inapeleka huko Tanzania ambapo watu kumi na moja wamehukumiwa kunyongwa hadi kufa kwa baada ya kupatikana na hatia katika kesi ya mauaji ya mwanaharakati mpinga ujangili wa tembo Wayne Lotter Aliyeuliwa Masaki, Daressalaam, mwaka elfu mbili kumi na saba. Hukumu imetolewa leo na Mahakama Kuu ya Tanzania kanda ya Dares Salaam, ambapo Jaji Leila Mgonya ameeleza kuwa watu hao kumi na moja wakiwemo raia wawili wa Burundi wamethibitika kupanga na kutekeleza mauaji ya Lota. Akisoma hukumu hiyo, Jaji Mgonya ameeleza kuwa washtakiwa hao kwa pamoja kati ya Julai mosi na Agosti 16 mwaka 2017 walikula njama ya kufanya mauaji ya mwanaharakati huyo raia wa Afrika Kusini na mkurugenzi na mwanzilishi mwenza wa shirika lisilo la kiserikali la Palms Foundation ambalo lilikuwa likishughulika na ufadhili, uhifadhi wa ulinzi wa wanyamapori. Kwa mujibu wa jaji huyo, thelathini mashahidi thelathini na wawili pamoja, mashahidi thelathini na wawili pamoja na vielelezo arobaini na tatu kwa pamoja vimethibitisha bila shaka kuwa washtakiwa walimuua mwanaharakati huyo kwa kusudi na kwa masilahi yao, jambo ambalo ni kinyume cha sheria. Mustakbali wa kisiasa wa rais Cyril Ramafosa umeingia mashakani leo Ijumaa, huku wananchi wa Afrika ya Kusini wakijiuliza iwapo atabaki madarakani au kujiuzulu kufuatia tuhuma za kuficha wizi wa mamilioni ya dola uliotokea katika shamba lake. Hii leo wajumbe wa kamati ya utendaji ya chama tawala cha ANC wamekuwa wakikutana kwa kikao cha dharura kujadili juu ya ripoti ya jopo maalum ililoamua kwamba kuna ushahidi kwamba Ramafosa amekiuka mamlaka yake ya kikatiba. Jana Alhamisi kulikuwa na uvumi kwamba rais huyo mwenye umri wa miaka sabini angejaribu anakaribia kujiuzulu, lakini kufikia Ijumaa asubuhi hali imebadilika huku washirika wake wakimwambia kuendelea kupambana. Ramafosa amekuwa akikabiliwa na shutuma kali tangu mwezi Juni, wakati mkuu wa zamani wa idara ya ujasusi alipowasilisha malalamiko kwa polisi akidai kuwa Ramafosa alifisha wizi wa pesa taslimu karibu dola milioni nne katika shamba lake la falafala fala kaskazini mashariki mwa nchi. Ramafosa amekanusha kufanya makosa yoyote. Ujerumani imeahidi kuipa Ghana msaada wa dola milioni 86 kuisaidia katika sekta ya nishati mbadala na maendeleo ya kifedha, waziri wa fedha wa Ghana alisema jana katika taarifa. Sehemu ya pesa hizo zitatolewa kwa benki mpya ya maendeleo ya Ghana kuhakikisha kupatikana kwa mitaji ya muda mrefu kwa riba nafuu, wakati huu ambapo Ghana inakabiliwa na changamoto za kiuchumi, taarifa hiyo wizara imeeleza taifa hilo la Afrika Magharibi halikuweza kupata mitaji ya masoko ya kimataifa tangu viwango vya mikopo kuzidi kupunguzwa mwanzoni mwa mwaka. Marais wa Marekani na Ufaransa wamesema wataiwajibisha Rusia kwa vitendo vyake nchini Ukraine, huku Umoja wa Ulaya ukifikia makubaliano ya muda juu ya kikomo cha bei ya mafuta ili kubana mapato ya mauzo ya nje ya Moscow. Rais Joe Biden alipokuwa anamkaribisha Emmanuel Macron huko White House alisema ana nia ya kuzungumza moja kwa moja na rais Vladimir Putin kuhusu kumaliza vita vya Ukraine, lakini hakuna dalili kwamba hilo litafanyika karibuni. Mwezi Machi, mwezi mmoja baada ya uvamizi wa Russia, Biden alimwita Putin mchinjaji kutokana na vitendo vyake na kusema kiongozi huyo wa Kremlin hawezi kubaki madarakani. Leo baada ya zaidi ya miezi tisa ya vita na majira ya baridi kushika kasi, mataifa magharibi yanajaribu kuongeza msaada kwa Ukraine huku ikikabiliwa na mashambulizi ya makombora na ndege zisizo za rubani drones, ambazo zimewaacha mamilioni ya watu bila vifaa vya kuleta joto ndani ya nyumba na bila umeme au maji. Rusia ilishutumu Marekani na NATO kwa kuwa na jukumu la moja kwa moja na hatari katika vita hivyo, na kusema Washington imegeuza Kiev kuwa tishio la muda wote kwa Mosco ambalo haiwezi kulipuza. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu imeonya hii leo kwamba ukosefu wa fedha na jumuiya ya kimataifa kutotilia maanani migogoro ya Mashariki ya Kati kunasababisha kuongezeka kwa mzozo wa kibinadamu katika kanda zima. Mkurugenzi wa kikanda kwa ajili ya mashariki ya kati wa ICRC Fabrizio Carboni amesema kanda hiyo inakabiliwa na matatizo makubwa yanayoongezeka tangu janga la virusi vya korona mwaka elfu mbili ishirini, lakini hasa vita vya Ukraine vimefanya mambo kuwa mabaya zaidi. Carboni anasema wasiwasi wasi mkubwa ni nchini Yemen, ambako nchi inabidi kukabiliana na mzozo mmoja hadi nyingine, ikiwa ni kutoka vita hadi mafuriko. Nchi nyingine yenye matatizo makubwa, anasema Kabroni, ni Siria ambako kuna hofu kuhusiana na hali ya watoto katika mji wa Al Hol katika jimbo la kaskazini mashariki la Haseka ambako kuna kambi inayopatia hifadhi karibu watu elfu hamsini kutoka Siria na Iraq, hasa watoto na wanawake ikiwa imebaki siku tatu tu kabla ya duru ya pili ya uchaguzi muhimu wa kiti cha seneta cha jimbo la Georgia kusini mwa Marekani, Rais wa zamani Barack Obama na Seneta Raphael Warnock wanawahimiza wapiga kura wa chama cha Democratic kujitokeza kwa wingi kumchagua mgombea wao. Warnock anashindana na mgombea wa chama cha Republican Herschel Walker anayekabiliwa na kashfa kadhaa katika uchaguzi muhimu ambao utaweza kukipatia chama cha Democratic udhibiti kamili wa baraza la Senate kikipata ushindi kwenye uchaguzi wa Jumanne. Leo ni siku ya mwisho ya upigaji kura mapema huko Georgia, ambapo takwimu zinaonyesha kwamba tayari watu milioni moja nukta nne wameshapiga kura zao, ikiwa ni kiwango cha juu kuwahi kushuhudiwa wakati wa duru ya pili ya uchaguzi katika jimbo hilo la Georgia. Kulingana na takwimu hizo, vilevile, idadi kubwa ya waliyopiga kura ni wale katika wilaya yenye wademokrat wengi. Marekani imewataja makamanda kadhaa wa makundi ya wanamgambo, akiwemo kiongozi wa wanamgambo wanaoipinga Pakistan wanaoendesha harakati zao nchini Afghanistan kuwa ni magaidi wa kimataifa. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilitangaza majina ya watu hao jana Alhamisi, huku kukiwa na wasiwasi kwamba magaidi wamekuwa na uhuru zaidi wa kuendesha shughuli zao kwenye ardhi ya Afghanistan baada ya kundi la Taliban kurejea madarakani. Osama Mahmud, mkuu wa Alqaida katika bara dogo la India, tawi la kikanda la mtandao wa ugaidi duniani, na washirika wake wawili wameongezwa kwenye orodha ya magaidi wa kimataifa. Marekani ilimtaja pia Qari Ahmadjad, naibu kiongozi wa kundi la Terek Al Taliban Pakistan, kwa kuendesha mashambulizi mabaya ya kigaidi nchini Pakistan kutokea ngome zake nchini Afghanistan mwisho wa habari za dunia karibu msikilizaji wetu kwenye mjadala wa livetok kama ilivyodokeza kwa mara nyingine tunaangazia michuano ya kombe la dunia inayoendelea huko Qatar ambapo timu kadhaa zimekwisha funga virago na kuaga mashindano na nyingine kufuzu kuingia duru ya 16 bora. Pamoja na wachambuzi, tutamulika zaidi timu ambazo zimeshangaza wengi, timu vigogo ambazo zimeondoka katika michuano ya makundi. Vile vile tutapata maoni ya wachambuzi na wasikilizaji kujua iwapo timu za Afrika zilizoingia kwenye mzunguko wa 16 bora zinaweza kusonga mbele zaidi na kufika mbali. Studio mko nami Patrick ndui Nduimana, lakini vilevile tutashirikiana mwenzangu Idi Ligongo, mwanamichezo wetu ambaye anafuatilia kwa karibu sana na kwa makini michuano hiyo inaendelea huko Qatar. Na katika uh, kusubiri kupata wachambuzi kwenye laini ya simu, tayari tunaye uh, Saleh Ali kutoka kule Tanzania. Sale Ali, karibu katika Live Talk. Asante asante sana, asante sana tunasubiri kuungana na mjumbe wetu maalum huko Qatar, Sandey Shomari. Vilevile tunasubiri kuungana naye Timzo Zo Kalugila. Wakati huu tunaongea, Ligongo, Ghana inaelekea nayo pia kufunga virago, lakini ni mapema kusema wa sababu bado kuna dakika kumi na nne, karibu kumi na, kumi na nne za mchezo kumi na nne kumi na tano hivi E, za kukamilisha mtanange huo, lakini hali inaonekana kweli jahazi halitete halitete. <laughs> Uruguay ya Luis Suarez inaongoza kwa mabao mawili kwa nungi kwa sufuri mm -hmm, kwa yai kwa, kwa yai na Ghana ilikuwa napewa matumaini makubwa kwamba inaweza kafanya vizuri naam, lakini ndio hivyo tena, ndiyo mambo ya mchezo yanavyokwenda. Saleh Ali, karibu sana moja kwa moja kutoka hapo. Saleh Ali ni muhariri huyu mwandamizi e, eh, wa habari za michezo vilevile, vile ni mchezaji mzuri sana wa mpira, sijui kama bado anaupiga au naye ameshaacha acha mestaafu. E, eh, lakini kuna wakati kuwa tunacheza naye, ukimpa pasi anakuambia usinipasie wakati hayuko fit sana. Sare Ali karibu, karibu sana katika matangazo ya live talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tuanze moja kwa moja kuangalia ha, kombe hili la dunia mpaka hivi sasa. Uh, kwanza kwa ujumla makubwa ama yale ambayo ya kihistoria yameshatokea, ni yapi ambayo kwa namna moja ama nyingine e, wewe kama mwanamichezo yamekushangaza? E, kwanza uh, kushangaza nafikiri, e, ni jana kumwona mmoja uh, wa vigogo kwenye World Cup wa Ujerumani kwa uh, sababu baada ya Brazil waliochukua mara tano wanafuatia Ujerumani mara nne uh, akitoka mapema kabisa katika michuano hiyo, jambo ambalo watu wengi hatukuwa tumetarajia na ilikuwa ni vigumu sana kusema kwamba Uh, timu kama Ujerumani inaweza ikatolewa uh, mapema kwa kiasi kile, lakini eh, kuona uh, Moroko akifanikiwa kuongoza kundi, na nafikiri mara ya mwisho ilikuwa ni elfu mbili na mbili uh, wakati ule walipofanya Senegal uh, lakini uh, naona sasa afanya Nigeria pia nafikiri, lakini unaona kwamba uh, timu tayari zimeshaingia timu kumi uh, katika hatua ya kumi na saba bora tukiwa tunatafuta timu nne, kumi na mbili tunatafuta timu nne uh, leo lakini Afrika tukiwa tuna timu mbili tu ambazo ni eh, Senegal pamoja na Morocco, kwamba unaweza ukasema, unaona, mapema kabisa hali ya Afrika imekuwa ni tete kwa jinsi tunavyokwenda, lakini World Cup inavutia kwa sababu eh, kiwango cha timu ambazo zimetolewa na timu ambazo zimesonga mbele, eh, tofauti si kubwa sana na umeona Uh, mifumo ikitawala zaidi katika hii michezo kwa sababu hakuna mchezaji yule unaweza ukasema ameonekana ni hatari sana kama kipindi kile World Cup mbili zilizopita, unaweza ukazungumza Ronaldo na Messi au ukazungumza Ronaldinho kwa kipindi kile, lakini kwa sasa unaona kila timu unazungumzia ni uchezaji wa kimfumo, mfumo bora wa uchezaji na sio mchezaji mmoja mmoja ambaye anaweza kaibeba timu. Hata unapoona na, uh, na mfano Argentina imezidiwa, hauwezi ukaona mchezaji mmoja anasimama na kuwa mfano au kuisimamia timu yake, badala yake timu zinategemea mfumo. Lakini mwisho idi, haraka haraka, ni swala la kujilinda. Timu nyingi sana uh, nimeziona zikitumia Uh, mchezo wa kucheza uh, na wachezaji zaidi ya wata, wanane eh, nyuma ya mpira, hasa timu inapofanikiwa kuongoza au inapocheza na timu ambayo inaiona kwamba itakuwa inaihofia. Mfano ukiangalia Holland ndio timu mimi nimeona imeongoza ni kwa kucheza kwa kujilinda zaidi, ingawa timu nyingi zimefanya hivyo, kwamba mara zote walikuwa kimwacha Lewandowski peke yake mbele, yeye ya ndo atatuliza mpira kuwasubiri wenzake wengine, lakini ni timu ambayo ilikuwa kama vile inacheza ikitafuta draw kuanzia kila mechi ili kuhakikisha inafanikiwa kwenda, na jambo hilo umeliona kwao limekuwa kama ni ni faida kwa hiyo ni World Cup ambayo imekuwa tamu mapema hata kabla ya kuingia katika hatua za, za mtoano eh. Sale, umezungumzia Ujerumani kigogo kuondoka mapema kabisa katika michuano uh, ya uh, makundi. Je, vipi Ubelgiji ya Romeo Lukaku na uh, Kevin de uh, de bruyne na, na vile vile kuhusu Moroko? Moroko imesonga mbele ikiongoza katika kundi lake. eh, na vipi kuhusu Japan? Japan nayo na pia ime, imesonga mbele baada ya ku ifunga Spain, uh, na ikiongoza katika kundi lake uh, Japani nimewazungumzia kwa sababu kidogo, kwanza, ni timu ambayo uh, inacheza tofauti kidogo, ukiangalia kwa maana ya uh, timu ambayo walikuwa naweza kusema wanacheza kwa inage kubwa sana, lakini ni timu ambayo hata hivyo ni vigumu kumwona kwamba inamtegemea nani, ukiangalia hata kwenye msimamo uh, kwenye ile goal defense yao uh, walikuwa nayo one uh, plus lakini ukiangalia Spain wamekuwa na 6 plus lakini wamekwenda kujikuta huko kwenye nafasi ya pili kwa sababu Japani walishinda uh, mechi mbili, kwamba unaona, ni timu ilikuwa ni inacheza kitimu, wanajilinda zaidi, lakini wanafanya counter attacks ambazo zilikuwa zina spidi kali sana. Ukisema wanategemea mchezaji mmoja au wawili ni kitu ambacho hakiwezekani, kwa sababu ilikuwa ni timu ya kimfumo. Wamefanikiwa kuwafunga Spain, ingawa bao lao kidogo limekuwa lina utata, lakini ndio hivo. Spain wamekwenda kwenye nafasi ya pili, na ndio bao unaweza nikasema limewaondosha nani, Ujerumani uh, uh, kwenye mashindano hayo, timu ambayo kuiona inatoka kwenye makundi ni agharabu sana sababu unatarajia kuona angalau robo fainali, nusu fainali na ikiwezekana eh, kwenye fainali. Lakini Moroko, mimi kwangu shujaa anakuwa ni Walid Regragui, huyu kocha mkuu ambayo, kama unakumbuka, kabla ya kuichukua Moroko, amewahi kuwa kocha msaidizi, lakini kwenye klabu amekwenda kuitumikia uh, Wydad Casablanca, ambayo imeweza kufanikiwa kuchukua ubingwa mbele ya vigogo Al Ahali eh, nazungumzia ubingwa wa Afrika, lakini wakachukua ubingwa mbele ya kocha bora kabisa Pitso Mosimane. Leo ameichukua timu yake eh, unaona kabisa kwenye kundi lao eh, kundi F wamekwenda kuongoza eh, wakiwa wamecheza na kumaliza eh, bila ya kupoteza mchezo hata mmoja, ingawa kwenye grupu lao Koretia pia hawajapoteza mchezo katika zile mechi zao tatu, lakini unaona Moroko wametoka sare na Koretia wamefanikiwa uh, kuifunga uh, Belgium kwa mabao mawili, lakini na mwisho wamemaliza wakiwafunga Canada kwa mabao mawili kwa moja. Kwa hiyo kocha uh, huyu anaonyesha ni kocha bora, na alikuwa anajua nini Moroko wanachokitaka. Kwa Moroko namna walivyokwenda na walivyocheza, mimi na matumaini makubwa sana uh, katika mechi yao inayokuja, ingawa itakuwa ni ngumu. Kama watakwenda na aina ya uchezaji waliocheza basi, wana nafasi ya kuifanya Afrika ikarudi kwenye rekodi yake ya robo fainali, na wakijipanga vizuri, huenda wakawa sehemu ya kutupeleka nusu fainali. Salehe, kwa mazingira ambayo uh, yapo hivi sasa, kwa kile ambacho kipo labda tuangalie mchezo eh, huo wa Cameroon na Brazil. Eh, kuna matumaini yoyote ama tushukuru tu, tu kwamba Afrika hivi sasa ina timu mbili ambazo zimeingia katika raundi ya kumi na sita ya unajua? Uh, kiukweli mimi nilikuwa na tafakari nikawa nasema tunaupenda sana mpira kwa sababu mpira hauna matokeo ambayo kila mtu anayatarajia, au niseme mpira hauna matokeo ya mfukoni. Lakini pia kuna maswali ya kujiuliza kama uh, Kameruni, kweli inaweza kaifunga uh, Brazil kwa aina inavyocheza licha ya kwamba haina Neymar. Mimi naona pia kuna ugumu sana lakini, hacha tuseme kuna hayo mapambano kuambia, sinatano, kwa sababu ukisema unatoa asilimia ngapi, mi nitakuambia natoa asilimia thelathini na tano kwa Kamerun na nawapa Brazil asilimia sitini na tano ingawa ukiangalia kwa hesabu zilizopo sasa maanake inaonyesha wao Brazil tayari wameshakuwa na nafasi. Eh, ya kusonga mbele ukilinganisha na Cameroon. Sasa watafanyaje Cameroon? Maana ni kujituma, na record na history ziko huko nyuma zinatufundisha kwamba, uh, kuna timu ya Cameroon uh, iliwahi kuifunga timu kubwa ambayo watu wengi hawakutarajia kwenye michuano hiyo, kwa maana yake bado ni kitu ambacho kinawezekana kama wataamua, lakini hidi ukiangalia Brazil yenyewe pia E, hata kwenye msimamo, licha ya kuwa kwanza wakiwa na pointi sita, uh, mabao yao ya kufunga ni matatu tu, ambayo yanafanana na Kamerun. Shida inakuja Kamerun, licha ya kufunga mabao matatu, lakini wao wameruhusu mabao manne ya kufunga, uh, Brazil wakiwa hawajafungwa hata bao moja. Kwa hiyo unagundua kuna jambo kwamba uh, Kamerun fodi yao swala la kufunga linawezekana wakafunga dhidi ya Brazil, lakini defense yao inaonekana ndio defense nyanya ambayo ni vigumu kuizuia Brazil isifunge. Hili litakuwaje? ni namna kocha atakavyoingia na plani yake kwenye mchezo wa leo. E, ligongo yale maajabu tulikuwa tunazungumzia. Korea anaongoza kwa mabao mawili kwa moja dhidi ya Portugal katika kundi H. Dakika ya tisini na moja karibu tisini na mbili lakini kwa dakika za ziada sita ambazo zimewekwa pale. Yale maajabu tulikuwa tunazungumzia hayo. Na namuona hata na, na, na Luis Suarez anashika kichwa haamini kinachoendelea. Eh, kwa kile pengine inawezekana wamepata taarifa wamepata taarifa. e, <laughs> Kwa kweli Korea wanaongoza. E, wanaongoza, wanaongoza. hali, hali ni ngumu kukweli... Kwa kweli hesabu zina-, zina ikiwa mchezo utamalizika Korea wakiongoza ina maana Uruguay hawaendi popote ndiyo inavyokwenda. Haraka itakuwa ni pointi sita kwa nne. kwa nne lakini Korea watakuwa na nne alafu Uruguay watakuwa na nne pia lakini nafikiri hapa Uruguay wanakwenda wana chini licha ya kwamba wanafanana tayo uh, Uh, nini unasema, magoli ya kufunga na kufungwa wako sawa, kwa sababu wote wana- wanakuwa na GA ya zero, lakini kinachoonekana hapa sasa itakuja kwenye ile swala. So, uh, walikutana, naona ilikuwa no, ni bila bila pia si ndio? Uruguay bila Korea bila, ndio uh, eh, uh, kwa hiyo sasa, uh, anakuja maanake Korea anapata nafasi ya kuingia kwenye nafasi ya pili na kumfanya wao Uruguay wabaki chini, na kiindo hicho kinachomsikitisha shuahi na uta. Ukiangalia pengine kwenye ile sheria ya Fair Play ambayo iliiondoa Senegal, uh, kwenye e, michuano ya elfu mbili na kumi na nane inaweza ikatumika hapa, na naona bado Uruguay wanaendelea E, eh, kutumia pesa nyingi kwelikweli kuzichukua hizi kadi za njano ambazo, eh, wanajua kwamba zinakwenda <laughs> vibaya e, eh, Timzo Kalugila anaona amejiunga nasi hapa Timzo, karibu sana na sports lady huyu e, eh, labda ungetueleza wewe binafsi kwa kile kinachoendelea Qatar. Uh, nini ambacho unakiona kikubwa zaidi Saleh, tumekuwa naye muda mrefu, amezungumza kwa urefu zaidi. Kwako kwa wewe kama mwanamichezo, hebu tuambie Kikubwa zaidi unachokiona cha kushangaza ni nini? Niniyotakuweta ah, hakika ni kwa team the way zote ambazo zimeweza kujipanga kwa maana ya kwamba ni surprise kwa timu nyingi kwa maana ya kwamba pengine wale vigogo ambao walikuwa wakitegemewa, mambo yamekwenda ndivyo sivyo, lakini pia na kile ambacho kimeonyeshwa kwenye timu zetu za Afrika, the way ambavyo wameweza kujipanga na kuweza kuonyesha kwamba sahivi watu wanapokwenda zakuzungumzia kwamba watu wanakwenda kwenye kombe la dunia, timu zinajipanga kisawasawa kuhakikisha kwamba watu hawakwendi kushiriki, wanakwenda kule kwa ajili ya kupambania mataifa yao, na hili limejidhihirisha kwa sababu hakuna mtu alikuwa anategemea kwamba, kwa sababu kuna timu ambazo unaziona kwamba zina vigogo wachezaji ambao wamekuwa ni mastaa pengine kwenye league za England au Ufaransa huko, lakini eh, pengine Ujerumani. Lakini mwisho wa siku mambo yanavyokwenda kuja kumaliza dakika tisini, eh, inakuwa eh, mambo ni magumu kwa wale watu ambao wanashiriki. E, unaweza kwa ukaona kwamba nafikiri, yenyewe ni mashahidi, umeona kwamba watu ambavyo wanazidi kupata changamoto, lakini yote kwa yote, hiyo ni kutokana na unavyoweza kuchezesha karata zako, kwa maana ya kwamba ni kujipanga, kuhakikisha kwamba kila mchezo ambao unacheza, kocha unatakiwa kuhakikisha kwamba unabadilisha plani ya mchezo, kwa sababu kila mchezo unavyozidi kuja mbele yako ndio mambo yanavyozidi e, kubadilika, kwa maana ya kwamba kila mtu anahitaji sana nafasi ya kuweza e, kusonga mbele katika e, michuano hii kila mtu kwa maana ya kwamba kuonyesha heshima kwa kila ambacho ametumwa na taifa lake. Hili ni swali ningependa kuwauliza wote uh, wawili mnadhani Tuhira, kwamba hali hii inayojitokeza ni kwa sababu ya ratiba ambayo ipo. Kombe la Dunia linachezwa kwa muda mfupi, watu wametoka kwenye eh, zile eh, timu zao ama klabu zao, eh, kokote kule wanakucheza ulimwenguni au ni sababu ya ya ya kiwango cha soka kimekuwa katika sehemu nyingine za, za, za dunia. Tukianza na hapo uh, timzo, binafsi mimi nasema ni kutokana na kiwango cha soka kimezidi kukua. Yaani mtu usiende kwa mazoea, kwa maana ya taifa fulani, kwa sababu asilimia kubwa inapokuja michuano mikubwa kama hii tunaona hata si mambo ya kata kuna kama, eh, ao au kama ile kombe la dunia, hakuna muda wa kulemba, ni muda mfupi. Maisha yanaendelea, mnacheza mechi nyingine, ili hicho kipengele kinapita, maisha mengine yanaendelea, mnaweza kurudi tena kwenye club zenu. Hii kubwa kwangu mimi, nasema kwamba ni kila mtu wamezidi kujipanga. Utaangalia kuna baadhi ya mataifa idi, eh, watu vilabu vyao, eh, kutawachezai kama mataifa yao tuangalie mfano kama Senegal, ni wachezaji wengi ambao wanachezwa wanacheza nje, kwa maana ya kwamba wameingia kwenye taifa lao kuja kuitumikia timu, karibu timu nzima, wachezaji wote wana experience ya eh, soka la Ulaya. Kwa hiyo tunasema kuwekeza kwenye soka mapema, hili ndio ambalo tunaliona mataifa mengi ambayo yamefanya vizuri hapo, ni ile kwamba watu waliwekeza mapema, wachezaji wengi wanacheza kwenye vilabu ambavyo vimeendelea. Mwisho wa siku inapokuja kama hivi, basi wanakuja kurejesha mchango wao nyumbani na mwisho wa siku wanakuja kufanya vizuri, tofauti na zamani ilivyokuwa. Unakuta timu nzima labda ni kuna wachezaji tuseme, labda wachezaji kama wanne watano tu kwenye timu nzima ambao wanatoka huko kwa wenzetu ambao wamesonga zaidi kisoka. Lakini sasa hivi unakuta takriban timu nzima mpaka reserve, watu wote e, wanacheza Ulaya, wana experience nzuri, wanafahamu, wengine wanacheza wenyewe kwa wenyewe. Kwa hiyo kwa kikubwa, nasema kwamba soka duniani kote limepiga hatua, tunazidi Tunasonga mbele, na turudi nyuma. Saleh, hmm. Ali Jembe labda <laughs> uh, yeah. Uh, mchezo wa uh, Korea Kusini na uh, Portugal umemalizika. Uh, mchezo wa Ghana na Uruguay unaendelea, kuna dakika nane za ziada, manake inavyoonekana Ghana hata washinde mabao kumi hawaendi popote kabisa kwa hali jinsi ilivyo <laughs> <laughs> Eh, shughuli kweli. Salehe Hali, labda mambo ni magumu mhm. Salehe Hali, labda kwako wewe, nini ambacho unakiona kimejitokeza hapa? Je, ni ratiba ama ni viwango vya soka duniani vimekuwa? Salehe, uh, naona ameondoka kwenye laini ya simu basi. Uh, kuna msikilizaji kwenye laini ya simu naye tusikia anazungumza nini kuhusu zile timu za Afrika mbili ambazo zimekwisha ingia kwenye duru ya kumi na sita bora. Mimi jina langu ni Edmundi Sinkonde, anapatikana Mkulu Wemomba, Tanzania. Mchango wangu ni haya amba, amba amba amba amba amba kwa haya mataifa mawili ambayo yamebakia kwenye kombe la dunia ambayo anatoka katika bara za Afrika, ambapo kuna Morocco na Senegal. Uwezekano wa kuchukua kombe kweli sio rahisi sana kinizeti, kwa sababu timu zetu aadi inavyozifahamu inakuwa ajiwekeza sana kwa, kwa sababu kwenye kwa mataifa mfano kama mataifa ya Ulaya wanaanza kumwandaa mtoto akiwa mdogo sana katika kucheza mpira. Kwa hiyo kuingia fainali kuna ugumu kidogo kuchukua kombe la dunia kwa mataifa hayo mawili mawili, sidhani ah, sana kama wanaweza hata kwenye robo finali, kwenye nusu fainali, kwa sababu kinachosababisha hayo ni ile hali ya, ya maandalizi na sio maandalizi pekee, katika ile hali ya uwekezaji. Mataifa hayo ya makubwa yanawekeza mno. Nam na Edmund Sikonde huyu ambaye alikuwa anasema Senegal na Moroko hata kwamba wameingia duru ya kumi na sita bora, ye haamini kwamba watafika, uh, nusu finali wala robo finali uh, Ligongo katika mahesabu kidogo. mm -hmm. Uh, Uruguay mfano ikifunga iki bao la tatu tuseme, mahesabu yatakuwaje? Mahesabu yatabadilika manake uh, watakuwa wana idadi ya goli moja mbele ya Korea Kusini kwa sababu sasa hivi ukiangalia uwiano wa magoli utaona ni sifuri kwa sifuri. Kwa hiyo endapo uh, Uruguay wakipachika bao hivi sasa ina maana pale watakuwa na mtaji wa goli moja zaidi. Na ndio maana unaona wanaangaika eh, kwelikweli kuhakikisha kwamba wanapata goli kwa dakika hizi ambazo uh, zimebaki dakika kama nne na nusu hivi ili mtanange huu kumalizika wa Uh, Uruguay pamoja na timu ya Ghana. Kwa hiyo uh, Ghana ndio wanashikilia sasa ile tiketi ya Uruguay. Eh, pengine kurejea nyumbani au kubakia hapo. Hali ni tete kulikweli, kama wewe ni mchezaji wa Uruguay, unaona ile saa inakwenda mbio kulikweli. Na Ghana wanakumbuka kile kilichotokea mwaka elfu mbili ku, na kumi kule Afrika Kusini. Naam. Sidhani kwamba watasema asa, afadhali wanasema uh, tuondoke pamoja. Ehe. Hatuachi. Hatuachi. <laughs> <laughs> na pengine Ghana wanachotaka kujitahidi oh -oh, kuhakikisha kwamba wanapata hata goli <laughs> kwa kweli ni hatari kwelikweli. Yeah, ileo yeah. E, kuangalia mpira huu, wakati huo huo unafanya kipindi e, labda tukamilishe sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya ya Live Talk. tutarejia tena katika sehemu ya pili. E, tunaye hapa katika, tunaye hapa Sande Shomari, hata tutakuwa naye katika sehemu hiyo ya pili. E, hali kadhalika Salehe Jembe, mwariri huyu mwandamizi kutoka e, Global Publishers. Hali kadhalika tunaye e, vilevile e, Timzo Kalugila kutoka pale Azam Media. Kwa hiyo tunakusihi uendelee kuwa nasi katika matangazo haya, wakati huu ambapo Uruguay inapambana kweli kweli kuhakikisha inapata a, lile goli ili kujihakikishia nafasi ya kusonga mbele ya michuano hii ya Kombe la Dunia kwa mwaka huu wa 2022, michuano ambayo mpaka hivi sasa inaendelea eh, kutoa mshangao mkubwa kweli kweli wa Korea Kusini wenyewe ndio kama nilivyokuambia wanaona ile saa haiendi kabisa. Haiendi kabisa, hivi wanaomba Mungu na mitume wote wa Korea Kusini mm -hmm. mchezo wa uh, Uruguay na Ghana umalizike yakiwa mabao mawili kwa sufuri. Naam, <laughs> lakini wakati huo huo Uruguay wanaona ile saa <laughs> inakwenda mbio kweli kweli. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya Live Talk, ambapo tunazungumzia michuano ya kombe la dunia. Eh, wakati huu ambapo hali ni tete kwelikweli, dakika ni ya tisini na sita na sekunde kumi na tano kumi na saba kumi na nane katika zile dakika nane za nyongeza. Tunazungumzia hapa, imebaki karibu dakika moja na nusu hivi mpambano baina ya Uruguay na Ghana ukamilike, na endapo matokeo yatakuwa hivi, Korea eh, Kusini wao watakuwa wamesonga mbele. Luis Suarez haamini kwelikweli, presha pale iko juu Eh, japokuwa ni mwanamichezo yuko fiti kwelikweli daktari akienda kumpima pale, eh, joto la mwili kipinda, mwili pale. Eh, na shinikizo la moyo moja kwa moja zaidi ya 40 ataambiwa aende, akapumzike kwenye line za simu tunaye Sande Simba Shomari. Ee hali kadhalika Salehe Jembe na timu za Kalugila tukizungumzia michezo. Ah, Sunday tukukaribishe wewe ambaye umejiunga nasi hivi sasa kutoka pale Qatar moja kwa moja. Eh, tunaona kwamba Ghana ni kama vile wanasema hivi tunamwaga mboga na tunamwaga vile vile, e, na ugali. E, na hali ni ugali moto, mboga moto kwa Uruguay. Yaani hata ujui mkono unaweka wapi. Shughuli ni ngumu kweli kweli. Tupe mambo yanavyokwenda hapo Qatar, tension iliyopo. Naam, naona basi, Sande Shomari uh, bado kuna tatizo kidogo la kiufundi hapa. Tunaendelea kulishughulikia ili kumpata, eh, azungumze nasi moja kwa moja eh, twende kwake Saleh Ali, maanake ulikuwa umekimbia kidogo, simu ilikuwa imekatika. Eh, sasa kwa mazingira haya ambayo yapo, eh, tunaona kwamba ukanda wa bara la Asia unaweza ukawa na timu mbili ambazo zimeingia kwenye hatua ya kumi na sita bora, ukanda vilevile vile wa Afrika timu mbili. Hii inatoa ishara kwamba mzani umeanza eh, kuwa kama vile uko sawa. Hebu tuangalie tunaona timu nyingi za Ulaya zina wachezaji ambao wanacheza timu kubwa e, timu kubwa Ulaya, vilabu vikubwa kwelikweli. Kwa mazingira haya ambayo yapo, nini ambacho unaona kinakwenda kubadilika kwenye vilabu, hasa katika masuala ya usajili? Tunajua si wakati wa usajili, lakini kuna dirisha dogo la Januari na kuelekea majira ya joto, unadhani kwamba kuna watu ambao hivi sasa thamani yao imeenda kuwa kubwa zaidi? Kwanza Idi, haraka haraka, mimi ningependa nianze ile swali kua umetuuliza kabla kidogo, line haijachomoka angalau hata kwa sekunde kadhaa. Uh, swala la timu kuonekana zinafanana na ni, ni kutokana na muda au kiwango uh, lakini uh, ukiangalia average sasa hivi ya mabao ya kufunga uh, muda gani mabao yanafungwa, inaonekana mabao mengi mengi zaidi yamefungwa kuanzia dakika arobaini na mbili mpaka dakika ya sitini na saba. Ndio takwimu zinaonyesha hivyo, na hii inaonyesha ni aina ya uchezaji unaofanana, na hapa nitakuelezea kuhusiana na mambo mawili. Kwanza ni uchezaji zaidi, kama nilivyokuambia, wa kimfumo kuliko kutegemea mchezaji mmoja mmoja. Kwa hiyo timu zinapambana sana kimfumo, na kwa sababu makocha wengi wamesoma katika maeneo yanayofanana, kwa hiyo wanakuwa kila mmoja anajua mfumo wa hivi ukoje na afanye nini kujilinda dhidi yake au kushambulia. Lakini ukiachana hivyo, unaona wachezaji wengi wanacheza kwenye klabu zile zile klabu za Ulaya ukiangalia, unazungumza uh, mfano Tunisia ukizungumza Moroko ukizungumza Senegal uh, ukizungumza timu za Amerika a Kusini na nyinginezo, uh, ni zile wachezaji uh, wake wengi wanawategemea, watakuwa natoka ni klabu zile zile za Ulaya ambazo ndio wanakwenda kushindana nao, ambao sasa nikiingia, anakuja kwenye hili swali lako la kwamba kwamba timu hizo uh, nyingi Uh, sasa hivi unaona kwamba nani ataanza kufuatiliwa na kadhalika. Imani imekuwa kubwa kwa wachezaji wengi, na hasa katika hizi timu za Afrika, na hali kadhalika katika uh, timu za Asia, Asia Japan Uh, pamoja na Korea wameonyesha nidhamu kubwa sana, mimi naamini ndio watakokuwa kwanza kupata soko kubwa kwa wachezaji ambao watasajiliwa na klabu nyingi kubwa za Ulaya. Lakini ukiachana na hapo uh, utakuja kwenye timu za Afrika. Moroko ni mojawapo, naamini kabisa wachezaji wake wengi watapata soko, licha ya kwamba wanacheza katika klabu kubwa, lakini watakwenda kwenye klabu uh, kubwa zaidi. Lakini haraka haraka nikitaka kukatisha idi hapo, naona uh, mechi imeisha. Na, na, wachezaji na Uruguay, wachezaji wa Uruguay wanamshambulia, wanashambulia marefa, sijui kwa nini e, wanashambulia marefa. Kwa kifupi kama utaniruhusu nitumie hili neno uh, kwamba Uruguay wamekuwa ni wahuni sana hmm, na <laughs> mimi leo nimefurahi kuona Uruguai wakitoka pamoja na Ghana, kwa sababu nisingependa nisinge kuona Ghana wanatoka kwa sababu bao lile, kama wanakumbuka, ile penati aliyokosa Samo Jian nilikuwa nyuma nikipiga picha, nilibaki nimefungua mdomo kwa sekunde kama thelathini hivi, kwa sababu sikuamini kilichotokea. Lakini leo Ghana wanajivunia kufa pamoja na Uruguai, ambayo unaona ni jambo zuri sana. Kwa hiyo unaweza uh, ukasema tena, unaona katika grupu hili tena timu ambazo zimekwenda uh, timu moja uh, ninatoka Ulaya. Timu iliyodondoka ni ya Afrika na Amerika Kusini, na ninataka nikukumbushe kwamba katika hii michono ukiangalia, kuna anguko kubwa la timu kutoka Amerika Kusini ambazo na zenyewe zimefeli kama timu za Afrika ambao Afrika, Afrika ikifeli hakuna shida sana lakini Amerika Kusini inaonekana kuna tatizo na wanatakiwa kujirekebisha au kujipanga kwa ajili ya World Cup ijayo. Ligongo, upande mwingine Korea Kusini wana Mm -hmm, party pale mjini Seoul ni party kwelikweli <laughs> tunavyozungumza hivi sasa. Maanake eh, kwa sijui kwa muda kwa, kwa, kwa saa za kule itakuwa labda alfajiri alfajiri eh, au mapema mm -hmm, siku ambayo inafuata eh, sasa na Sunday kama upo eh, labda tukianza tukijaribu tena laini ya Sunday kama utapatikana, hebu eh, tupe hali halisi jinsi ilivyo hivi sasa. Eh, lakini tunaambiwa kwamba fundi hapa na mitambo anatueleza Sunday eh, bado hali inakuwa ngumu kumpata kutoka huko Katar. Turudi kwake, turudi kwako kwa Salehe, hebu uh, tueleze sasa kile ambacho wewe mm, unakiona kwe, kwen, kwenda mbele hasa kwa timu ya Ujerumani. Ni kwa mashindano ya pili mfululizo. Inajikuta inaondoka katika hatua ya makundi. Ukiangalia klabu zao zinafanya vizuri tu na wapo wachezaji wengi ambao wanacheza katika hizo slabu, klabu kubwa kabisa eh, kama vile Borusia Dotmund, Bayern Munich. Tatizo nini la Ujerumani? Uh, mi nafikiri Ujerumani pia ni timu kuwa na kocha mmoja kwa muda mrefu sana. Mi naona kwamba kwangu nilikuwa naiona kama ndio imekuwa athari kubwa, kwa sababu imekuwa ni timu ya Joachim Loew kwa muda mrefu sana, na umeona ilikuwa ikifanya vizuri sana kwa muda mrefu ikiwa uh, na kocha huyo lakini Eh, sasa wana kocha uh, mwingine kocha ni tofauti ambaye kidogo inaonekana ameshindwa kukamata ile ambacho walikuwa wamekifanya kwa muda mrefu sana. Ujerumani ni kati ya nchi yenye nidhamu kubwa sana unapozungumzia suala la mpira, wamejipanga, wamejiandaa, wana wachezaji wakubwa, lakini bado imeonekana, hata ukiangalia na wao ilikuwa ni timu ambayo imecheza kimfumo sana. Na bahati mbaya sana mi nimeona hata mpira wa Ulaya sahivi ukiangalia, wachezaji wengi ni vijana vijana sana. A uh, Ujerumani walikuwa na mkongwe kama Mula ambaye alikuwa anaonekana ameishaisha kabisa, lakini eh, haikuwa na mtu hatari zaidi ambaye anaweza akawa kiongozi wa mashambulizi ukasema ni hatari, lakini mimi kuna mtu nilikuwa namuona kama angeweza kuwa msaada mkubwa sana kwa Ujerumani. Ah uh, Hazard huyu wa Chelsea, lakini kocha alikuwa ni mchezaji ambaye hamkubali sana. Nimemwona mechi ya mwisho anamwingiza mwishoni na ameweza kufunga mabao mawili lakini sidhani yaani, sikuona kwa sababu ya kocha kutomtumia sana. Kwa hiyo naweza nikasema Ujerumani ilikuwa ni timu ambayo haikuwa tishio kutokana na aina ya wachezaji waliokuwa nao. Kuna kila sababu ya kubadilisha, lakini aina ya mfumo kama umewaona eh, mara nyingi walikuwa wakitumia uh, mfumo wa kujilinda badala ya kushambulia sana. Mimi ambacho ndokuwa kinanishangaza kwa sababu uh, sifa kubwa ya Ujerumani ni wings. lakini nimeona wale wings wao wengi uh, akiwemo uh, nani jinabri walikuwa wakichezea ndani yaani si, badala ya kutoka pembeni kupiga zile cross, kwa sababu sifa ya Ujerumani kuwa na wachezaji wakubwa ambao wanaweza kupiga vichwa, lakini wamecheza mchezo kidogo lita kufanana na Waspeni, kitu ambacho unaona, mimi kocha hakufanikiwa kama ambavyo imekuwa kwa Joachim Loew no. ni mambo mawili ambayo wanaweza wakayafanya kubadilisha hicho na kurudi kwenye mfumo wa kawaida wa Ujerumani la au kubadilisha kocha ambaye atawatoa hapa walipo kwa sababu nimeona kwao limekuwa ni jambo kubwa na tusubiri baada ya kurudi kwao nini watakifanya. Na leo nimeona wakiondoka Katal. Kwa ulinzi, tungepata bahati ya kumpata Sande angeweza kutueleza vizuri hali ilikuwaje. Eh, Ligongo, hakuna kitu kinauma zaidi kama kushinda mabao mawili kwa sufuri alafu unafunga virago naondoka na, na nimeona picha pale, <laughs> kina Cavani na kina Suarez walikuwa hawaamini kinachoendelea mm -hmm, wameendelea kukaa uwanjani, wanasema jameni, nini tunaendelea tuendelei, lakini ukweli wa mambo ni kwamba wanapanda ndege sijui leo au kesho. Ah, itabidi waondoke pengine hata <laughs> usiku au wa wengine wat, itabidi wakati tiketi waende moja kwa moja, uh, waende moja kwa moja kwenye timu zao kule Ulaya kama alivyosema Salehe kwamba eh, Uruguay, mashabiki wachezaji wenyewe, unaona hali ni ile. Eh, kwamba wametaka kumkamata refa FIFA. Sasa mashabiki, unafikiri itakuwaje? Kumbuka mwaka tisini eh, eh, Eh, na nne Colombia waliwahi kuwa mpaka mchezaji eh, Escobar alijifunga bao katika mchezo na Marekani. Kwa hiyo hali hii kwa kweli eh, ya Uruguay Sio kama kule Ujerumani. Kama Ujerumani umeondoka na ulinzi leo, kama anavyosema Salehe mm -hmm, sijui hiyo ndege inatua vipi huko <laughs> Uruguay kwa hali <laughs> timzo. Kalugila amerudi eh, kwenye laini ya simu Timzo. Uh, Uruguay pamoja na kuichapa Ghana mabao mawili kwa sufuri imefunga virago. Je, vipi, ulikuwa unalitegemea hili? Unajua ni kila kitu unatakiwa ni kuchanga karata mapema, kwa sababu eh, mchezo ulivyokuwa, mimi nafikiri, ilivyotolewa siku mechi ya kwanza kufungwa kwa eh, wakina Messi kwa mara ya Argentina, hii ilikuwa ni salamu kwa timu zote ambazo zimeshiriki kombe la dunia, kwa maana ya kwamba lolote linawezekana. Kwa hiyo li ilikuwa ni kuchanga karata zako mapema, kuhakikisha kwamba kila mchezo unaokwenda eh, unahakikisha unakusanya chako, lakini ukisema unaingia kwa staili hapa, sare kuzungumza mambo ya kucheza ukuna defense, ngoja tuone nitoke kwa sare, kwa sababu kuna mchezo mwingine wa mbele, ujui ya kesho yake, hicho ambacho ndio kimekwenda kutokea eh, kwa maana ya kwamba Uruguay alikuwa akicheza unategemea kwamba ngoja nione mchezo utakuwaje, au labda bado na michezo miwili mkononi. Lakini mwisho wa siku unapofikiria hayo na mwenzako naye anafikiria, kwa hiyo mwisho wa siku, kama ambavyo umesema, inauma kusema kweli, umeshinda lakini matokeo yako hayakusaidii kitu chochote. Ndiyo hiyo tunasema kwamba umeondoa aibu na eh, nimeondoka na at least na chochote mkononi. Matokeo yamalizika, umeondoka na magoli matatu, alama tatu, lakini Destination, moja kwa moja airport, maana wenzetu wamejipanga kikamilifu. Ukimaliza matokeo, hakuna kulemba, unachukua virago, unaondoka, maisha yanaendelea. Kwa hiyo hiyo imetoa funzo kwa, bado tuna timu nyingine ambazo zinakuja kwa maana ya sasa hivi, eh, usiku kuna kama hivyo sio kina Brazil, kuna kama hivyo Cameroon, wale hata kama Brazil wameshapita, lakini ile kuendelea kulinda heshima, mwenzako akinyolewa na zako unatia maji, na kwa hali jinsi ilivyo Qatar, maanake wakati kuelekea michuano hii ya kombe la dunia kulikuwa kuna tatizo yeah, kubwa sana la sehemu za watu kulala. Kwa hiyo waandaaji kama hivi muda kama huu wanasema, nyinyi ondokeni, kuna wengine wanakuja ambao, la, la, wale timu zao zimefuzu <laughs> kwenda kwenye raundi nyingine. Kuna msikilizaji kwenye yeah, laini ya, kuna msikilizaji kwenye laini ya simu, naye tusikia anasema nini <laughs> naitwa, Zakaria Nyerere kutoka Butiama, Mara, Tanzania. Mimi nilikuwa napenda kuzungumzia kuwa timu za Afrika kuwa wakicheza vyema, wakishirikiana vyema pia watasonga wafike mbali kama timu zingine ikiwezekana hata wanaweza wakafika nusu fainali au fainali. Ndio na matumaini kuwa wakicheza vyema, yani ubora na kushirikiana vyema uwanjani, pia watacheza wasonge, wafike mbali zaidi. Mimi naona na Senego, Senego Moroco, naona nina na, na, na, matumaini nazo kuwa zitafika mbali. Haya basi, moja kwa moja tuelekee katika kuangazia wale ambao wasikilizaji wametuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook uh, juu ya hali hii tunayozungumza hapa ya Kombe la Dunia. Kwa kweli katika maisha yangu yote ya kutangaza, sijawahi kutangaza kipindi ambacho nashindwa hata niongee nini kama yani, hiki cha leo mambo yanatokea ya katika hali ambayo unashindwa kuelewa nini <laughs> kinaenda mbele <laughs> mimi nikianza naye, uh, Sawaya Mkuba Shangembe anasema wa kadoto Maswa Tanzania, ni matumaini sana kwa timu ya Senegal na Morocco kusonga hatua ya mbele, kwani wana upana wa vikosi vyao. Huyu anaitwa Sadi Jantil anasema yuko mji mkuu wa Afrika Kusini, Pretoria, anasema anapongeza timu za Afrika ambazo zimetinga hatua ya 16 bora. Ni fursa kwa soka ya Afrika kuamka tena. Richard Kambali anasema anapatikana kule Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema anazitakia mwendelezo mwema timu za Afrika eh, ili ziweze kuwakilisha vyema bara la Afrika, na FIFA waone umuhimu wa kuongeza idadi ya timu kutoka bara la Afrika, bara lenye eh, nchi 54 kabisa eh. John Leonard anasema akiwa Mbingu, Mlimba, Morogoro, Tanzania, anasema yeye anaona timu za Afrika zinaenda kuishia kumi na sita bora. Huyu hapa ni Sayenda Magesha, anasema kwamba eh, anazipongeza sana timu za Senegal na Moroko kwa kutinga hatua kumi na sita bora na matumaini yake ni kwamba timu hizo zitafika mbali zaidi kwenye michuano hii. E, pia anaziombea sana Ghana, lakini ndo hivyo, Ghana imeshaondoka. E, dua yako inabidi iwe kwa Kamerun. Na kwa hali hii kwa kweli mimi sasa hivi siamini, naamini chochote kinawezekana kwa sababu ukiangalia timu zile kubwa kama vile e, Uhispania jana imejaribiwa, e, alikadhalika Ujerumani imejaribiwa mm -hmm. Ufaransa vilevile Eh, watu wamejaribu Ureno, watu wamejaribu kabisa mm -hmm. <laughs> Eh, kwa hiyo ni mambo ambayo hayatabiriki. Tumalizia na huyu bahame boti anasema yeye ni kutoka uh, Ntobo. Anasema anaona uh, kufikia fainali kwa timu za Afrika inawezekana sana, na anaamini kombe litakwenda Afrika. Kombe litakwenda Afrika. Haya. <laughs> <laughs> Tusubiri. Samuel Eto'o hapa alikuwa anatueleza kwamba anaamini mwaka huu E, Cameroon eh, watatoa ubingwa wa dunia, lakini kwa kiwango ambacho ameshaonyesha mpaka hivi sasa mm-hmm. Ah, kinaleta utata kidogo, na mara nyingi ah, Samuel to amekuwa akitoa ah, eh, kauli tata kwelikweli, sio tu za timu yake ya taifa, lakini zinazomhusu yeye mwenyewe, e, eh, wakati anakipiga eh, katika klabu mbalimbali kule barani Ulaya. Salehe Jembe Salehe Ali, wewe ni mchezaji mzuri tu, mi nimekuwa kukushuhudia, acha mbali na uandishi wako wa habari kwa mwenendo wa timu hizi zilivyoonyesha eh, kiwango uh, unaona, nani sasa hivi anastahili eh, ama dunia inastahili kusema kwamba huyu pengine ndio anaweza kuwa bingwa wa dunia? Maanake ukiangalia kila mtu amejaribiwa hapa, mpaka Argentina amejaribiwa ame, ame, ame, hakuna timu yoyote kubwa ambayo haijajaribiwa. Nini ambacho nakiona uh, kinakwenda kutokea? Je, bado kuna uh, ni sawa kuinyoshia kidole timu fulani kwamba inaweza ikawa bingwa? Naona sale hali amepotea, kama timu zoupo. Labda nikuulize swali hili hili, kuna haja ya kuonyesha kidole e, kwamba timu fulani inaweza ikatoa ubingwa? Hakika bado hiyo, ukisikia mtu idi anazungumza hivyo Eh, ni ule tunasema kama ubashiri, lakini yote kwa yote, tangu tulivyoanza hatua ya makundi na leo tunakwenda kumaliza, lolote lile linaweza likatokea. Mimi niseme kweli kwamba kwa safari hii eh, kama kweli wewe ni mtaalamu wa mpira, bingwa bado hajatabilika, kwa sababu hata huko tunapokwenda, tulichokiona kwa kila timu kikifanywa, kwa maana ya kwamba viwango vilivyoonyeshwa, soka ambalo tumeliona likichezwa kwenye hatua ya makundi sivyo itakavyokuwa kwenye hatua hii ya mtoano. Kila kocha, kwa maana ya mabenchi ya ufundi, lakini pamoja na wachezaji kwa ujumla, wanakwenda kuja kivingine kutokana na timu ambayo unakwenda kukutana nayo, na tusitegemee magoli mengi hakika kwenye hatua hii ambayo tunakuja mtoano, kwa sababu kila mtu kaishaona mwenzake, na tutaona surprise nyingi mpaka kuja kufika hatua ya mwisho kabisa, kwa maana ya fainali. Atakayeweza kuchanga karata zake vizuri ndiye atakayeweza kuondoka na kombe hili, kutokana na kwamba eh, kila timu unaona kwa jinsi ambavyo imekuja imejiandaa. Kila timu sasa hivi imeshakuwa na tunasema confidence, kwa maana ya kwamba hakuna ambaye anaingia akiwa mnyonge. Unaweza ukaona kwamba timu za Afrika watu kaongea kwamba wamefika labda mwisho sawa, lakini hatuwezi kujua ya Mungu mengi kwa sababu wameshaona, wameshapata uzoefu kwenye hii michuano na wanaingia kwa tahadhari kubwa hapa. E, kinachokwenda kuamua hasa kwenye hatua ya makundi tutasema asilimia kubwa akuwa ni uzoefu na jinsi eh, walimu wenyewe kwa maana ya makocha watakavyokuwa wanaweza kusoma mchezo na kuweza kubadilisha mchezo haraka kwa ajili ya kuweza kupata matokeo. Labda kabla ya kuungana naye Saleh, uh, timzo vipi kuhusu mchuano huu kati ya Cameroon na brazil, unaona Cameroon kweli kuna matumaini yoyote? mchezo bado ni mgumu, bado ni mgumu kwa maana ya kwamba hata ambao wanakwenda kucheza naye, ukumbuke kama akiingia kwa maana ya Brazili akiwa na ile ya kwamba mimi nimeshatoboa, eh, wakenda kwa staili ya kujilinda na hawa wanatafuta nafasi kubwa, kwa maana ya kwamba sisi tunaingia tumeona hata jana. Ukiingia kwa maana ya kwamba ile sisi tucheze kwa kupata pointi moja, tutakwenda kusonga mbele, ni mbaya sana, na inaweza kawa faida kubwa kwa upande wa Kameruni kwa sababu wao wanakwenda kucheza kwa maana ya kwamba hakuna cha kupoteza, wanahitaji kushambulia. Kwa hiyo na nawa wakienda, kwa maana ya kubweteka, kwa maana ya kwamba sisi tayari tumeshapita, inaweza tukaona surprise kubwa sana, na ikumbuke kwamba ulikuwa mwenyewe hapa unazungumza kuhusu Samuel Eto'o. Ni mtu ambaye ameucheza mpira kwa yeye anapokuwa anakasirishwa sana na timu yake inapokuwa ikifanya vibaya. Tumekuwa tukimuona akinukuliwa pale ukiona kwamba timu inapofanya vibaya anajaribu kuwafokea. Ni timu Cameroon ambayo imekuwa kwenye matatizo makubwa sana. Kipindi hata yeye ya mwenyewe tangu akiwa anacheza kama mchezaji lakini sasa hivi amekuwa rais, ameamua kuwekeza mle kwa kila ambacho kama rais wa shirikisho pale Cameroon, na anajitahidi sana timu kuwapa kila ambacho wanahitaji kwa maana kile pengine wao chokikosa kwa hiyo, na pia ile kuona kwamba tuko na rais wetu na tuna uwezo wa kufanya vizuri kuweza kusonga mbele. Naamini kwamba eh, tutaweza kuona makubwa zaidi, lakini kwa haraka haraka sio rahisi kwamba kusema kwamba Kameruni ataweza kutoka. Dakika tisini ndo zitakazoamua na mbinu za walimu kwa ujumla. Ah, tunamempata Sande Shomari hapa e, tulikuwa tuna maswali mengi vilevile, na Saleh alikuwa na swali lake muhimu sana kwamba ameona Ujerumani e, wakielekea wakirudishwa nyumbani chini ya ulinzi mkali kwelikweli. Sasa tujui ule ulinzi ni kwa sababu ya masuala ya kufunga kwao midomo wakati wa mchezo wa kwanza, picha yao ya kwanza kabisa, au ilikuwa ni ile hali ya Wajerumani wenyewe e, wanataka kukianzisha ndani ya Qatar Sande, hebu tueleze kwamba kwanza hali ikoje hapo? Naam, Idi Ligongo, ama kwa hakika hali ilivyo kama nilivyokuambia Idi, hii ni World Cup ya surprises, surprises, surprises. Washabiki wa Korea ya Kusini, washabiki wa Japani wanapiga ngoma zao za nyumbani ambazo ama kwa hakika e, zinatia furaha kweli kweli kwa jinsi ambavyo hawakutarajia kupita, lakini tumeona wakipita Idi, kama ninavyosema surprise ndo zimepiga hii World Cup. Sijui kama uitegemea leo Korea Kusini waongeza kufanya kitu au Japani kufanya kile kitu kifanya hapo jana, lakini kwa hakika tunajionia vitu vizito kweli kweli. Sasa ukija kwa upande wa timu ya Ujerumani ile swala hili inabidi ulifuatilie kwa sababu sina taarifa yote mpaka sasa. Ni kwanini, eh, niyo, kwa nini eh kumetokea timu hiyo kupelekwa chini ya ulinzi wa namna hiyo, lakini taarifa nyingine ambayo pia naifuatilia ni kwamba wanasema timu ya Argentina, uh, timu ya Uruguay imetimuana na kumfukuza referee aliyokuwa anaendesha mchezo huo wakati wanaendelea wanaenda kule ndani kweetano. Yani kama vile wana hasira na refa vibaya sana, na kama mmeshuhudia ko, uh, kocha alipewa kadi juzi nyekundu eh, baada ya kuwa na kumpokea refa katika mchezo wa Korea kusini na Ghana. Sasa nafikiri hapa kuna kitu ambacho kinaonekana hivi kwamba wachezaji, uh, makocha wanakuwa na hamati za hali ya juu, ni kwa nini Labda labdatuchunguza zaidi kwa nini wachezaji na naa maocha wanaingia hamaki za namna hii. Eh, kwa hiyo namnah chafate, taarifa mm -hmm. uweze kujua baadaye nini kinaendelea. Sunday katika lisali lisaalimoja na nusu lijalo Cameron uh, watakitinga <tiple> au watakitimua vumbi na uh, uh, na Brazil uh, ukiwaona mashabiki wa Cameroon hapo. and nanisikia Ina, nakupata vizuri, nakupata na kupata vizuri nasema, ukiona mashabiki, mashabiki wa Cameroon wana... ambao wako hapo wana, wanategemea kwamba Cameroon inaweza ikafanya maajabu. Mashabiki wa Cameroon, kitu kimoja ambacho wamekuwa kizungumza Patrick, ni kwamba timu yao ina uwezo, na kitu ambacho wanasema, wanamlaumu kocha kumchelewesha kumwingiza Vincent Abubakar, Golden Boy wa Africa, ambaye kama unakumbuka kwenye michuano ya kombe la Afrika aliondoka na kiatu cha dhahabu. Wao wanachosema ni kwamba timu yao ina uwezo na Ringo Betsong mwenyewe pia alisema itima haikuja hapa tu kucheza au kushiriki imekuja kutafuta nafasi. Kwa hiyo Brazil wanaingia katika mchezo huu unaona kama vile ilivyokuwa Tunisia na Ufaransa. Hawana kuhimbilia hawana kutapos, pressure yoyote. Mm, hawana wasiwasi manake. Hawana wasiwasi. Hata Neymar hata kuwepo. Kwa hiyo kama watacheza kama ilivyo Ufaransa kwamba tumesha qualify hatuna haja kuingiza masuperstar wetu. De, Kameruni wana nafasi ikiwa watatumia nafasi ambazo wanazo. Kwa hiyo wachezaji wa Kameruni, mashabiki hasa walioko hapa na wafuasi wa soka wa hapa wanasema kwamba Kameruni nafasi ipo, kwa sababu Brazil hana haja ya kuhangaika na ile mechi. Kwa nini akaumize watu wake wakati anajua ana mechi zingine zinamsubiri? Kwa hiyo Kameruni wakija na moyo ule na wakamtumia vizuri Vincent Abubakari kuingia mapema, maana yake amechelewesha sana kwenye zile mechi mbili kama mnakumbuka. Kwa hiyo wana, wenyewe wanaona kabisa kwamba nafasi inaweza kuwepo. Kwa hiyo ni juu ya Kameruni kuja hapa kucheza kiume kama kweli simba wakule Kameruni kufanya kitu, kwa hiyo tutaona itakavyokuwa, lakini hivyo ndivyo ambavyo washabiki na wachambuzi wanavyoona kwenye mechi. Asante uh, sana Sande uh, Shumari kwa kutueleza hayo. Eh, Saleh, sidhani, sijui kama tunaye hapa kwenye laini ya simu eh, naambiwa Saleh Ali Jembe tunaye. Saleh, kwa mazingira sasa haya ambayo uh, yapo E, tumeshuhudia kwamba hili swali lilikuwa nataka nisikie kutoka kwako Aa, karibu vigogo wote wameshajaribiwa, wameshaonja shorba e, ya kukubali kipigo ndani ya kombe la dunia e, kasoro Brazil ambayo vile vile hatujui nini kitakuja kita, uh, kujitokeza. Hii inaashiria nini kuelekea katika michezo ya kumi na sita bora? Hii e, inachoashiria ni kwamba, uh, michezo inayofuatia itakuwa migumu zaidi, na ukumbuke sasa baada ya mechi za leo timu zitaingia kwenye mfumo tofauti, na utakuwa ni mfumo wa mtoano. Itakuwa sio tena mtu anatafuta pointi, itakuwa ni mtu anataka anajua baada ya dakika tisini au mia ishirini au penati, maanake ni safari itakuwa imemkuta. Lakini tutarajie kuona mpira wa kujilinda sana, kama ambavyo umeona nimezungumzia mwanzo kwamba timu nyingi sana zimeonekana kuwa na kiwango kinachofanana kutokana na aina ya mifumo, lakini kutokana na wachezaji wengi sana kucheza katika timu ambazo zinafanana. Na ukiangalia Uh, nafikiri kama sijakosea, asilimia themanini na tano ya wachezaji wanaocheza kwenye World Cup wanatokea kwenye timu zinazocheza ligi kubwa za Ulaya. Kwa hiyo uh, utarajie mchezo um, ambao hautakuwa uh, na na na na mvuto sana, kwa maana ya kwamba timu zitajilinda sana lakini, uh, tutarajie surprise kuendelea. Nimemsikia Sande hapa akizungumzia kuhusiana na surprise, surprise, surprise. World Cup imekuwa hivyo kwa sababu timu zinafanana kiwango, hakuna ambaye ana asilimia nyingi sana za kumfunga mwenzake, timu utasema ni sitini kwa arobaini hamsini eh, na tano kwa arobaini na tano lakini, eh, unaona kabisa kwamba hata timu za Ulaya sasa hivi nyingi zimekuwa ziki struggle. Unaona idadi inakwenda inachukuliwa. Afrika tayari timu mbili, tunaweza tukapata moja kama Kameruni watacheza vizuri. Lakini Asia umeona na wenyewe wameenda wanaongezeka, lakini ni wale wale Korea eh, kusini pamoja na Japani ambazo zimekuwa zina consistency, na mimi ninaamini kati ya timu ambazo zinaweza kuendelea kufanya surprise, eh, timu yoyote inayokutana na Korea au Japani eh, inabidi wajipange sana. Eh, sale eh, eh, Senegal wanakitinga na Uingereza Jumapili. Vipi Senegal, eh, Senegal inabidi eh, wana, wana matumaini unafikiri watakwenda wata wako na wanajiamini kwamba watasonga mbele kwa namna uh, Senegal walipocheza katika mechi zilizopita hata ile mechi ambayo umeona walipoteza kwa mabao mawili kwa bila mwishoni kabisa unaona kabisa ni timu ambayo ina wachezaji uh, aina yao ya uchezaji haina tofauti kabisa na wachezaji wanaocheza Ulaya, lakini ni wachezaji ambao wana nguvu, ni wachezaji ambao wanajituma. uh, shida mimi naiona itakayowakuta ni kutokana na aina ya wachezaji wanaotumia England. England ni kati ya timu zinatumia wachezaji vijana zaidi, ukiangalia hata kwenye safu yao ya ushambulizi unamwona Harry Kane ndo anaonekana ni mchezaji mkubwa sana lakini waliobaki wote ni wale wachezaji eh, wa eji ndogo ambao ukiangalia sasa kwenye klabu nyingi sana za Ulaya, Bayern Munich, Manchester United sijui, uh, Real Madrid. Ni wachezaji vijana vijana, aina hiyo ndio wanaofanya vizuri na wengi wako kwenye World Cup. Hicho ndio ambacho watatakiwa kukizuia Senegal, lakini mimi naamini kama wakiwa makini, uh, naipa nafasi Senegal ya kufanya vizuri uh, against England, lakini haitakuwa mechi nyepesi na kwenye uh, knockout, Uh, mtu akikuwai sasa hivi akatangulia mabao moja, mabao mawili, basi shughuli inaweza ikawa imeisha kwao. Mimi ninaamini kwa England na Senegal ni mechi itakuwa kwangu ni 50-50, na lolote linaweza likatokea. Saleh, kwa kukamilisha dakika hizo chache zilizopita, je, unaamini hili ni kombe la dunia litakalokuwa na mshangao zaidi pengine ya makombe ya dunia yote ambayo yamewahi kutokea? Mpaka uh, sasa tu tayari mshangao, kama alivyosema Sunday surprise. Nimependa ametumia Sunday surprise, surprise, surprise. Zimekuwa katika hatua tu ya makundi, surprise zimekuwa nyingi sana, na ndio maana nimesema natarajia kuona surprise nyingine kwenye mtoano, na ndio hapo tunakwenda kuanza. Uh, mimi ninaamini, uh, surprise zitakuwepo, lakini katika watakaokwenda kuingia fainali au nusu fainali idadi kubwa itakuwa ni ya wale wale vigogo ambao tunawajua. Naamini kabisa Ufaransa tunawapa nafasi, Brazil utawapa nafasi uh, ambao unaona kabisa kwa jinsi wanavyokwenda. Lakini Argentina ambao wameanza vibaya, mimi nawapa nafasi kuingia kwenye nusu fainali, kwenye ile top four. Surprise mi naamini itakuwa moja, lakini wale watatu naamini ni vigogo wale wale ambao wanakwenda kukaa pale, kwa sababu surprise katika World Cup yoyote huwa zina hatua fulani, lakini baada ya pale wanabakia wale ambao wanaweza kupambana kuhakikisha au ambao wamezoeleka mfano kama nilivyosema, France uh, uh, Brazili, Argentina natarajia kuona wakiingia kwenye nne uh, bora ya mwisho. Asante sana Salia Ali kwa kueleza hayo yote e, vilevile tukushukuru, vile vile Timzo Kalugila e, kutoka pale Azam Media kwa kuwa nasi hii leo. Sports lady huyo ameangusha matirio kwelikweli. E, Sandey Simba Shomari, japokuwa tumekupata kwa muda mfupi kutokana na sababu za kiufundi, lakini tunakushukuru. Hali kadhalika tunakushukuru wewe msikilizaji ambaye e, umeongea nasi kwa njia ya simu na uliyetutumia ujumbe Eh, katika ukurasa wetu wa Facebook kutoka hapa Washington DC. Mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu hapa uh, Patrick Ndwimana. Tutarejea tena wiki ijayo kwa kuangalia hiki kipute cha kombe la dunia. Tuone je, wiki ijayo vilevile tutazungumzia surprise, surprise, surprise.