daan bo sanaod of soi intaso soo soonolao soojira Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo Jumamosi, yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Naitwa Patrick Ndwimana tunasikika kupitia redio zetu washirika Radio Free Africa, katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya, na huko DRC tunasikika kupitia redio Butembo na redio program mjini Bunia. Katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea Marekani, Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwanza tupate habari za dunia. na msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Chama tawala cha Afrika Kusini, African National Congress, ANC, kimepanga ku endelea na mazungumzo juu ya mustakbal wa rais Cyril Ramaphosa siku ya Jumatatu juu ya kashwa inayomkabili na kuzusha msukosuko mkubwa katika utawala wake. Shinikizo linaongezeka na liliongezeka mwishoni mwa wiki la kumtaka Ramaphosa ajiuzulu au aondolewe kwa nguvu kutokana na wizi wa fedha taslimu kwenye shamba lake, wizi ambao anatuhumiwa kujaribu kuficha. ANC ilisema asubuhi hii leo kwamba kamati ya kitaifa ya utendaji itakutana kwa kikao cha dharura Jumapili, lakini baadaye imesema mkutano utafanyika Jumatatu asubuhi. Uongozi wa chama ulikutana kwa muda mfupi jana Ijumaa na baadaye kuwaambia waandishi wa habari kwamba watafakari kwa makini juu ya habari kuhusu kesi dhidi ya rais baadaye Ramafosa amekuwa chini ya uchunguzi tangu mwezi Juni, pale mkuu wa zamani wa ujasusi kuwasilisha malalamiko kwa polisi akidai kwamba kiongozi huyo ameficha habari bila ya kuarifu maafisa wa usalama kuhusu wizi uliofanyika kwenye shamba lake kaskazini mashariki ya nchi mwezi wa Februari. Anatumiwa hapo tena kupanga njama ya wizi hiyo, kutekwa nyara, waliopanga wizi huo watekwe nyara na kuwahonga ili kunyamaza. Ramafosa na kanusha tuhuma hizo. Siku tatu za maombolezi zimeanza leo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia mauaji ya raia yaliyotokea mashariki mwa nchi na serikali kutangaza kwamba idadi idadi ya waliofariki imezidi mia moja. Serikali ya Kinshasa siku ya Alhamisi imewatuhumu wapigaji wapiganaji wa kundi la M23 wanaopambana nao mashariki ya nchi kwa zaidi ya mwezi mmoja kuwa mauaji ya watu 50 wa katika kijiji cha Kishishe karibu na kilomita 70 kaskazini mwa Goma. M23 imejibu mara moja ikidai kwamba tuhuma hizo hazina misingi yoyote na kukanusha kwamba inawalenga raia. Msemaji wa serikali Patrick Muyaya amesema kwamba wakati wa mkutano wa baraza la mawaziri hapo jana, Rais Felix Tshisekedi amelaani vikali mauaji ya zaidi ya wananchi mia moja huko Kisheshe. Kipindi cha maombolezi kitamalizika Jumatatu kwa kufanyika tukio la kuchangisha fedha ili kusaidia waathirika na wa mauaji hayo, alisema Muyaya. Tunisia. Mkuu wa muungano wa wafanyakazi wenye ushawishi mkubwa Nuruddin Taboubi amekosoa vikali uchaguzi wa bunge uliopangwa kufanyika baadaye mwezi huu, akidai kwamba hautakuwa na maana yote kutokana na mabadiliko ya katiba yaliyobana vyama vya kisiasa. Mwaka jana rais Kais Saied alilivunja bunge na baadaye kuongeza madaraka yake kwa kufanya mabadiliko ya katiba ambayo yaliidhinishwa na asilimia thelathini tu ya Watunisia. Taboubi anasema uchaguzi unafanyika bila ya watu kujali kutokana na katiba ambayo haiwahusishi wananchi wenyewe walio wengi na haikuidhinishwa na wananchi. Katiba mpya inapunguza madaraka ya bunge ambalo lilikuwa na wabunge wengi kutoka chama cha kiislamu cha Ennahda, wapinzani wakuu wa rais na mojawapo ya vyama vinavyosusia uchaguzi huo utakaofanyika Disemba kumi na saba maelfu ya wafuasi wa chama kinachofuata misingi ya kidini ya Kiislamu Sudan wameandamana hii leo dhidi ya juhudi za Umoja wa Mataifa kutanzua mzozo wa kisiasa uliotokana na mapinduzi ya kijeshi ya mwaka uliopita nchini humo. Maandamano hayo yanayofanyika takriban kila wiki yametokea siku moja baada ya viongozi wa kijeshi na kundi kuu la asasi za kiraia kutangaza kwamba wana mpango wa kutia saini makubaliano ya awali hivi karibuni. Viongozi wa kijeshi walikutana jana, wali jana Ijumaa na wajumbe wa muungano wa makundi ya kiraia FFC waliopinduliwa na wanajeshi mwaka jana na kujadili makubaliano juu ya mpango wa kisiasa ambao utatayarisha misingi ya kuundwa utawala wa mpito wa kiraia. Mpango huo umethibitishwa na baraza tawala la kijeshi linaloongozwa na Jenerali Burhan. Waandamanaji wanasema wanapinga mpango huo na hawataki ushawishi wa kigeni kuingilia ndani ya mambo ya ndani ya nchi yao. Na Iran hii leo imesema kwamba itatafakari upya sheria ya karibu miongo kadhaa kuwataka wanawake kuvaa hijab wakati nchi hiyo inakabiliana na hali ngumu ya kupambana na maandamano yanayoendelea kwa miezi miwili hivi sasa, kuhusiana na kuvaa nguo kwa wanawake. Maandamano yametokea kote nchini Iran tangu Septemba kumi na sita baada ya kuuawa kwa Mahsa Amin Iran mwenye umri wa miaka ishirini na mbili alipokuwa anashikiliwa na polisi kutokana na kwamba hakufuata sheria ya kuvaa hijabu. Waandamanaji wamekuwa wakichoma hijabu zao na kutaka serikali iondoke tangu amin kufariki idadi ya wanawake ambao hawavai tena hijab imeongezeka na maandamano yamekuwa makubwa mjini teheran mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington Karibu kusikiliza jarida la wiki la VOA Swahili ambalo linaangazia masuala makuu kwa wiki nzima. Mimi ni mtangazaji wako Mkamiti Kibayasi. Tuanzie huko nchini Kenya, ambapo wabunge walikataa wiki hii madai ya makamishna wanne wa tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya, IEBC, kutaka kupata ushahidi uliowasilishwa na walalamishi wakitaka waondolewe madarakani. Makamishna hao wanaoshutumiwa ni pamoja na naibu mwenyekiti wa IEBC, Juliana Cherera, Justice Nyangaya, Francis Wanderi na Irene Masit. Mwenyekiti wa kamati ya haki na masuala ya sheria JLAC George Murugara alikataa kutoa maagizo ya kumruhusu wakili wa Francis Wanderi kupata picha za video na hati za kiapo zilizowasilishwa na mlalamishi. Murugara alidai kwamba kutoa agizo hilo kutakuwa ukiukaji wa sheria ya maombi ya umma kwa bunge na maagizo ya kudumu ya bunge. Swali lililopo hapa ni kwamba hatua hii ina athari gani kwa mchakato huu? Huyu hapa mfuatiliaji wa siasa za Kenya, Javas Bigambo, anaelezea. Kwa kujiondoa kwao, kamati hiyo iko na mandate kwa sababu ya uh, idadi ya wale wabunge ambao wako katika kamati hiyo kupitia standing orders. Hatua hii inajitokeza wakati muhula wa kuhudumu wa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Kenya IEBC Wafula Chebukati pamoja na makamishna wengine wawili Abdi Yakubu Gulie na Boya Molu unakamilika katika muda wa miezi miwili, lakini wanaopinga mchakato huu wanadai kwamba kuna njama ya kutaka kuwapo na tume mpya ya uchaguzi na vilevile vile ishara ya kuzuia kumpatia wenyekiti wa tume ya IEBC kwa Juliana Cherera. Huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, hali bado ni tete kufuatia mapigano katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo kati ya waasi wa M 23 na vikosi vya jeshi la Kongo, huku pia juhudi zinaendelea za viongozi wa EAC kusaka amani katika nchi hiyo. DRC imevishutumu vikosi vya ulinzi vya Rwanda na kundi la M 23 kwa kutekeleza mauaji ya raia wasio na hatia katika mji wa Rushuru katika mkoa wa Kivu Kaskazini, imeeleza taarifa ya DRC. Mbali na wale waliouawa, raia wengine hawajulikani waliko au kutekwa nyara na kundi la magaidi wa M23 kwa baraka za jeshi la Rwanda, ukweli ambao jeshi la nchi hiyo imelaani. DRC imetangaza siku ya Alhamis M23 na vikosi vya jeshi la Rwanda vimeshambulia maeneo yao huko Kalima, mashariki mwa nchi hiyo na karibu na mpaka wa rwanda wakati huo mashambulizi ya kikabila pia yanafanyika katika vijiji vya muliza na kakangara vilivyo katika machimbo ya dhahabu hali inayosababisha wakazi wengi kukimbia maeneo yao wakitafuta usalama wa maisha yao na familia mmoja wa wakazi kwenye eneo hilo ambaye hakutaka kutaja jina lake anasema hali ya usalama sio nzuri kabisa kwenye eneo na wanaomba amani ipatikane kwa haraka, yaani, manguo zote na manguo tuliachaka zilunguliaka manyumba, hivi tuko tu hivo hivo, hatuna hata kitu nyuma ya watoto tu, hatuna ingine kitu jo, tunatarajia mtufanyizie nguvu zote, tuone kama tutapata amani na siye juu tunaangaika sana. Jumuiya ya Afrika Mashariki imeanzisha mazungumzo mapya kuhusu amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanayosimamiwa na rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta, huku wawakilishi wa makundi makubwa ya waasi wakihudhuria kwa mara ya kwanza. Serikali ya DRC, kundi la waasi na wawakilishi wamekusanyika jijini Nairobi nchini Kenya kutafuta njia za kumaliza mzozo sugu wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC ambao umesababisha vifo kwa maelfu ya watu na mamilioni kuyakimbia makazi yao. Hapa nchini Marekani, wabunge wa chama cha Democratic Jumatano ya wiki hii walichagua kizazi kipya cha kihistoria cha viongozi. Mbunge Hakim Jeffries wa New York atamrithi Nancy Pelosi kama kiongozi wa chama cha Democratic. Jeffries mwenye umri wa miaka hamsini na mbili atakuwa mbunge wa kwanza mweusi kuongoza chama katika bunge la Congress. Katika taarifa kufuatia kuchaguliwa kwake, Jeffries alisema atarithi majukumu kutoka kwa mtangulizi wake na kufanya kazi kwa uzito na utakatifu kwa wakati huu wa kisiasa. Jeffries alibainisha nia ya yake ya kufanya kazi na chama cha Republican kama kiongozi wa chama cha Democratic, huku akiendelea kupigania vipaumbele vya chama chake. Mchambuzi wa siasa za Marekani Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York hapa Marekani anaeleza matarajio ya uongozi katika kizazi kipya. nafikiria kwa wakati huu ni kizazi kipya na itabidi waende polepole pole, mwenda pole hajikwai. Ni kizazi kipya lakini ni kizazi ambacho hakina uzoefu uh, wa kufanya kazi kwenye bunge. Nancy Pelosi amefanya kazi na marais wa Republican, marais wa Democrat. Amekuwa kwenye bunge tangu miaka ya themanini. Uh, Steny Hoyer pia Uh, huyu James Clyburn tangu miaka ya tisini. Wameona vile bunge la wawakilishi na bunge kwa ujumla limebadilika miaka nenda miaka rudi. Kwa hivyo kizazi kipya kinaweza kuweza kuanza njia yao mpya au falsafi, falsafa yao mbadala, lakini lazima ningefikiria mara kwa mara wataweza kuongea na Nancy Pelosi na hawa wanasiasa wa Kongo wa demokrat ambao wanaweza kuwasaidia pale ambapo kuna mbarika kati ya wanarepublican na wanademokrat. Na nafikiria kutakuwa na eh, nafasi nyingi ambapo kutakuwa na utengano uh, kati ya vyama hivi viwili kwenye bunge la wakili. Nafikiria ni kwenye, kwenye hiyo miswada ambapo uh, wanademokrat na wanarepublican wanaweza kupata mwafaka Uh, wa uongozi yani paha, pale ambapo wanaweza kukubaliana wote wa wawili uh, kwa vyama vyao kwenye miswada yaliyo mbele yao, lakini pale ambapo kutakuwa na utengano wa misimamo kati ya vyama hivi viwili, nafikiria uh, itakuwa vigumu kuweza kupata maelewano kati ya hivi vyama viwili. Kwa ufupi tu ni kwamba Hakim Jeffries alizaliwa na kukulia huko Brooklyn, katika jimbo la New York. Alipata shahada ya kwanza ya sayansi ya siasa kutoka chuo kikuu cha jimbo la New York huko Binghamton, pamoja na shahada ya uzamili katika sera za umma kutoka chuo kikuu cha George Town, kisha akapata shahada ya sheria kutoka shule ya sheria ya chuo kikuu cha New York, ambapo alihudumu katika mapitio ya sheria. Jeffries alichaguliwa kwa mara ya kwanza katika bunge la jimbo la New York mwaka 2006, akihudumu ofisini kutoka mwaka 2007 hadi mwaka 2012. Uongozi wake katika baraza la wawakilishi ulianza mwaka 2013. Vilevile, amekuwa mwenyekiti wa chama cha Democratic Caucus tangu mwaka 2019. Jeffries ataanza rasmi uongozi wake Januari mwaka 2023. Unaendelea kusikiliza jarida la wiki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Rushwa ya ngono inazidi kushika kasi katika maeneo mbalimbali Afrika. Umoja wa Afrika ulizindua mwaka 2018 kama mwaka wa Afrika kupambana na rushwa chini ya kauli mbiu ya kushinda mapambano dhidi ya rushwa, njia endelevu ya mabadiliko ya Afrika. Kwa wengi, wito huu ulikuwa ni mapambano dhidi ya ufisadi wa fedha, lakini kwa wanawake barani Afrika, ufisadi haujidhihirishi pekee katika mfumo wa fedha, lakini pia kupitia tabia zisizofaa zinazokiuka haki na ustawi wa wanawake. Rushwa ya ngono ipo katika madaraja tofauti, kuanzia mashuleni, sehemu za michezo, hadi makazini, katika hali ya kupata ajira, kupandishwa vyeo na mazingira yanayoendana na hali hiyo suala hili limeibuka na kujadiliwa katika kampeni ya kimataifa ya kila mwaka ya kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake. Huyu hapa Sofia kutoka taasisi inayotetea haki za maendeleo ya wasichana na wanawake Tanzania, Tawido. Hili swala limechangiwa, kitu cha kwanza ni ajira. Ajira kukosekana ajira, ni, ni, ni, ni chache, kwa hivyo zinapelekea wasichana au wanawake wengi wanaohitaji kazi kupata changamoto wakati wanahitaji wana, wana ajira. Alafu kitu kingine ni kwamba ku, ni, ni kutoa na maadili e, kwa sababu mtu ambaye anahitaji rushwa ya ngono ni yule mtu ambaye ana nafasi, ni yeye ambaye anatumia ma, ma, madaraka vibaya, ni kutokosa maadili kwa wanaume ambao wako kwenye kwenye nafasi nzuri ambao wanasimamia wana, wana vitengo vya ajira na kuwanyanyasa wanawake kwa sababu ya wao kutaka kutaka kupata kujinufaisha kwa ngono. Kwa hiyo hii ina- inapelekea sasa kwamba wanawake ambao wako kwenye nafasi wanakuwa ni wachache, na pia inapelekea kwamba kunakuwa sio weledi eh, ni kwamba kwa sababu wanawake walio, walio weledi saa nyingine hawapati hizo nafasi kutokana na kwamba na rushwa ya ngono, hivyo wanapelekea kwamba wanawake wengine au watu wengine ambao hawana weledi kupata hizo nafasi, na hivyo kukwamisha maendeleo ya nchi. Kwa hiyo wito ni kwamba ni tujitahidi, ani nchi kwa mfano na, nasema nchi za Afrika hususan Tanzania ni kuhakikisha kwamba hivi vitendo vinafichuliwa, vinazungumzwa, tunavunja tuna, tuna ukimya. Hivi vitendo vya rushwa ya ngono vizungumzwe, ili viweze kufanyiwa kazi kwa sababu utakapo mwanamke atakapokaa kimya bila kulizungumzia, ina maana litapita na litampa msongo wa mawazo lit, litamfanya asijipambanue katika kufanya kazi. Wengine wanafukuzwa kazi, unafukuzwa kazi kisa ame- ameshindwa ame ameshindwa kutoa rushwa ya ngono na kila anapokwenda anakatiliwa. Tuna mifano hai ambayo kuna wanawake ambao tumewasikia, tumewaona, tumewahoji, tume walishindwa kuendelea na kazi ni kwa sababu ya rushwa ya ngono na kila wanapokwenda wanakutana na vikwazo kama hivi, na kwamba tatizo lingine ni kwamba namna ya kutoa ushahidi nayo inakuwa changamoto. Tanzania tuna mtandao wa kupinga rushwa ya ngono ambao kimsingi ni mashirika yanayotetea haki za wanawake, pamoja na Tawido ni ikiwa ni miongoni, na pia tunashirikiana na Takukuru. Kwa hiyo jitihada zinaendelea kufanyika kwamba kuende kuendelea kuelimisha jamii, kuendelea ku, ku kuelimisha wanawake na pia kuendelea kufichua hivi vitendo vya ukatili wa kijinsia kwa ku, kwa kutumia uh, shirika ambalo limepewa limepewa dhamana shirika la la Takukuru. Ifahamike kwamba kampeni ya Unite iliweka lengo la kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini na, na kila mwaka inakuja na mada maalum kauli. Mbiu ya mwaka huu ni Unite. Mwaka. Joto duniani linazidi kusababisha vipindi virefu vya joto kali pamoja na ukame ndani ya maeneo tunayoishi. Shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani yani WFP linasema kwenye ripoti yake kwamba hali ya ukame katika eneo la pembe ya Afrika imesababisha njaa kubwa kwa takriban watu milioni 13. Hali hii ya ukame inaonekana pia kusogea nchini Tanzania ambayo ni sehemu ya eneo la Afrika Mashariki, ambapo wakazi wa maeneo tofauti wameshuhudia ukosefu wa maji katika maeneo yao umeme, jambo linalosababisha kutikisa kilimo pamoja na ufugaji, hivyo basi kukwamisha shughuli nyingi za kimaisha pamoja na biashara. Mtaalam wa masuala ya ukame katika eneo la Afrika Mashariki Dr. Rugemeleza Nshala anafafanua hali hiyo. Kwa Tanzania na kwingineko imeshuhudia ukame umeongezeka sana kiasi kwamba unakuta um, uzalishaji wa mazao um, unaathirika um, kwa kiwango kikubwa. Na katika mwaka huu hali mvua hazikunyesha kwa jinsi inavyotakikana au viwango um, mabwawa ya, ya umeme yamekosa maji. Imesababisha kwamba kumekuwa na mgao wa umeme, kumekuwa na mgao wa kwa maji sehemu mbalimbali za nchi yetu. Sababu ni mabadiliko makubwa ya tabia nchi ambayo imekuwa na athari kubwa kutokana na kuongezeka kwa joto kwa ukanda wa kati wa Tanzania, na sehemu mbalimbali za nchi ya Tanzania zimekuwa mbaya. Kwa hiyo kitu cha ja kufanya ni ni kuwa na jitihada za makusudi za kuweza kulinda maeneo ya misitu, kuhakikisha kwa kwamba wananchi wanapanda miti, kuwa na, na mikakati ya kuweza kupata maji kutoka vyanzo vyanzo vya kuaminika tuhakikisha kwamba tunapunguza matumizi ya, ya kuni au au, au mkaa kuwasaidia wananchi kuweza kutumia nishati safi. Kuwe na mikakati ma, ya makusudi ya vilevile kutumia nishati eh, rafiki kwamba kutumia kama kama gesi, majiko banifu, hata majiko ya, ya umeme wa jua, kwamba hata, hata tungeweza kuwasaidia wananchi kwa sehemu kubwa hata katika nyumba zetu kuweza kutumia umeme, umeme wa jua, kwa hiyo karibu katika kila nyumba katika nchi yetu hapa Tanzania ambako jua linapatikana kwa wingi, kwa hiyo tukaacha kutumia umeme wao unatokana pengine na, na, na, na, na, na, na, na mafuta ya dizeli au mafuta ya, ya, ya, ya, ya petroli. Shukran, Dr rugemeleza Nshala kwa maelezo yako. Msikilizaji, mpaka hapa ndiyo nakamilisha jarida la wiki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Ulikuwa nami mtangazaji wako mkamiti kibayasi. Shukran kwa kunisikiliza na pia ninakutakia wikendi njema. Asante sana Mkamiti. Na kabla ya kusomeni muktasar wa habari, naelekea huko Qatar ambapo Sande anatuambia nane anakwenda nyumbani na nane anabaki kuendelea na michuano ya kombe la dunia. Timu ya Ghana tayari imekushaaga michuano ya kombe la dunia baada ya kufungwa na Uruguai bao mbili kwa bila Uruguay hivi sasa nayo na pia imejikuta ikitolewa hadi mwisho wa mchezo. Uruguay pia ilijikuta nje ya mashindano baada ya timu ya Serbia eh, kufungwa na Uswisi bao tatu kwa mbili na hiyo ikawapa washabiki wa Ghana hueni, kwani walikuwa wakitafuta kulipa kisasi kwa yale yaliyotokea mwaka 2010 dhidi ya kutolewa na Uruguay nayo na timu ya Korea Kusini ilizidi kuonyesha maajabu baada ya kuifunga Ureno bao mbili kwa moja ikitokea nyuma. Na sasa Korea Kusini imefanikiwa kuingia raundi ya pili ya michuano hii na itakubana na wataalam wa Brazil katika raundi hiyo. Maajabu yaliendelea baada ya nahodha wa Cameroon Vincent Abubakar, mshambuliaji huyu wa Tare, kupachika bao la kwanza na la ushindi kwa timu yake dhidi ya timu ya Brazil katika dakika za majeruhi. Bao hilo liliharibu kabisa sherehe za Wabrazil waliokuwa wakiimba muda wetu wa mchezo huo wakitumai kupata ushindi kwenye uwanja wa Lusail. Nahodha wa Kamerun alishangilia kwa kuvua shati lake, na kwa bahati mbaya alisahau kwamba tayari alishapata kadi ya njano kwenye mchezo huo, na hivyo basi alitolewa nje baada ya kupokea kadi ya njano ya pili kwa kusherekea kwa staili hiyo. Lakini kwa bahati mbaya ushindi wao haukuweza kutosha kuwapa nafasi Kamerun kwenda raundi ya pili. Kwa maana hiyo sasa kundi hilo tayari ambalo Brazil alikuwa amekushafanikiwa kukata tiketi yake inaungana na Switzerland kuelekea raundi ya 16. Nayo hii leo timu ya Marekani inaendelea kupambana na Uholanzi kwenye raundi ya 16, wakati Argentina baadaye usiku huu itapambana na Australia, Socceroos, moja ya timu ambazo zimeshangaza kwenye kombe hili la dunia, ikiwa haina majina makubwa lakini imecheza vyema. Na wakati huohuo kuna hatihati kwenye kambi ya timu ya Argentina, ambapo kuna tetesi kwamba mchezaji wao hatari Angel Di Maria huenda asiweze kucheza michi ya leo dhidi ya Australia kutokana na kuumia mazoezini, lakini hilo tutaliona hapo baadaye. Na kesho, siku ya Jumapili, Ufaransa inaingia kupambana na Poland, wakati wa wakilishi wengine wa Afrika Senegal, simba wa Teranga, watatupa karata yao dhidi ya mafahali wa Uingereza. Kutoka Doha Kata, jina langu ni Sunday Shomari. Naam, asante sana Shomari, na unapomaliza hapo, wamarekani wanarudi nyumbani baada ya kulazwa mabao matatu kwa moja na Uholanzi. Uholanzi ambayo inajaribu kabisa safari hii kuona kama wanaweza kunyakua kombe hilo la dunia. Timu barabara kabisa, lakini linashindwa, linafika mpaka hapo mwisho, alafu inashindwa kunyakua. Kwa hivyo, punde tutaangalia mchuano kati ya Argentina na Australia, lakini hivi sasa, kutoka studio za Sauti ya Amerika, baada ya mchuano wa kusisimua kabisa kati ya Marekani na Uholanzi, mimi Abdishakur Abud nakusomeeni muktasar wa habari kabla ya kuondoka. Chama tawala cha Afrika Kusini, African National Congress, ANC, kimepanga kuendelea na mazungumzo juu ya mustakbal wa rais wa Rais Cyril Ramaphosa siku ya Jumatatu, juu ya kashfa inayomkabili na kuzusha msukosuko mkubwa katika utawala wake. Shinikizo limekuwa likiongezeka kumtaka Ramafosa ajiuzulu au aondolewe kwa nguvu kutokana na wizi wa fedha taslimu kwenye shamba lake, wizi ambao anatumiwa alijaribu kuficha. Maelfu ya wafuasi wa chama kinachofuata misingi ya dini ya Kiislamu huko Sudan wameandamana tena hii leo dhidi ya juhudi za Umoja wa Mataifa kutanzua mzozo wa kisiasa uliotokana na mapinduzi ya kijeshi ya mwaka uliopita. Maandamano haya yanafanyika takriban wiki moja siku moja baada ya viongozi wa kijeshi wa kundi kuu la, as, la asasi za kiraia kutangaza kwamba wana mipango ya kutia saini makubaliano ya awali. Viongozi wa kijeshi walikutana jana Ijumaa na wajumbe wa makundi ya kiraia FCC waliopinduliwa na wanajeshi mwaka jana, kujadili makubaliano juu ya mpango wa kisiasa ambao utatayarisha misingi ya kuunda utawala wa mpito huko Sudan. Siku tatu za maombolezi zilianza Jumamosi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia mauaji ya raia yaliyotokea mashariki ya nchi ambayo serikali imetangaza kwamba zaidi ya watu mia moja waliofariki. Awali inasemekana watu hamsini waliuliwa katika kijiji cha Kishishe karibu kilomita sabini kaskazini mwa Goma. Kundi la M23 linatuhumiwa kufanya mauaji hayo, lakini M23 wanasema hawajahusika, hakuna misingi yoyote kutokana na tuma hizo na hawawalengi raia. Mkuu wa muungano wafanyakazi wenye ushawishi mkubwa nchini Tunisia Nuruddin Tabubi amekosoa vikali uchaguzi wa bunge uliopangwa kufanyika Desemba 17, baadaye akidai kwamba hautakuwa na maana yote kutokana na mabadiliko ya katiba yanayobana vyama vya kisiasa. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.