Kumekucha Afrika, Jumatatu, Desemba 5, mwaka 2022. Imetumia saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mimi ni Kennes Bwire na mimi ni Harizon Kamau nikukaribisha kwa matangazo yetu ya alfajiri yanayosikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Mbeya Highlands FM ya Mbeya Tanzania, Nuru FM Iringa Tanzania, It's FM Zanzibar, Voice of Muhabara ya Kampala na UBC Radio nchini Uganda, na Radio Soleil RTGL za Butembo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa www voa swahilicom. Kwenye habari zetu hivi leo, viongozi wa dini ya Katoliki wameandamana Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo kupinga kile wanaamini kama uvamizi wa nchi jirani mashariki mwa nchi hiyo. Hatutaki, hatutaki masakre, tunapenda uh, amani nchini Kongo na hatupendi nchi yetu kugabuliwa, kwa sababu kuna watu wamoja wamoja ambao wamejipengeza kwenye adui ya Congo ili Kongo iweze kugabuliwa na wachambuzi wa kisiasa wa Ethiopia wanasema utekelezaji wa mkataba wa amani wa Ethiopia unakabiliwa na changamoto kadhaa, huku wanajeshi wa wapiganaji wakishutumiwa kwa dhuluma za haki za binadamu. Ni miongoni mwa mengi ya yale utakayoyasikia katika matangazo haya ya nusu saa. Utasikia pia uchambuzi kuhusu mashindano ya kombe la dunia. Habari za dunia zinasomwa na Harison Kamau. Waziri wa, wa mambo wa ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema Jumapili kwamba vikwazo vya mataifa ya magharibi kwa Rusia vinaongezeka kila siku na kupelekea kuwa vigumu kwa taifa hilo kutengeneza silaha zaidi ili kuendeleza vita vya Ukraine. Wakati Rusia ikiwa imewekewa vikwazo vya kibiashara na Marekani pamoja na washirika wake, Blinken amesema kwamba haiwezi kuagiza bidhaa muhimu za kukarabati au kutengeneza silaha zilizoharibiwa wakati wa vita, huku baadhi ya silaha na vifaru vikiachwa na wanajeshi wake baada ya kukabiliwa vikali na vikosi vya Ukraine. Blinken alikuwa akizungumza na televisheni ya CNN katika kipindi cha State of the Union. Pia amesema gharama inaendelea kuongezeka kwa Russia, huku mzigo ukiendelea kuwa mzito kwa taifa hilo. Amesema kwamba washirika wa, wa magharibi wanaendelea kutathmini vikwazo zaidi, ili kudumaza juhudi za Russia hata zaidi. Kamanda wa ngazi ya juu kutoka vikosi vya Tigray vya TPLF nchini Ethiopia, mwishoni mwa wiki, amesema kwamba zaidi ya nusu ya vikosi hivyo vimeondoka kwenye uwanja wa vita mwezi mmoja baada ya makubaliano ya kusitisha mapigano. Ili juhudi ikiwa juhudi ya kumaliza kasia za miaka miwili kwenye jimbo la Tigray kaskazini mwa nchi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kamanda huyo Tedese Wereda amesema kwamba asilimia 65 wapiganaji wake wameweka silaha chini kupitia video kwenye ukurasa rasmi wa TPLF mwishoni mwa wiki. Msemaji wa serikali ya Ethiopia Legese Tulu hajasema lolote hata baada ya kuulizwa kufanya hivyo. Vita vilizuka nchini humo Novemba mwaka ya vikosi vya TPLF na jeshi la serikali pamoja na washirika wake vikiwemo vikosi vya jimbo jirani la tigrei la amhara pamoja na vikosi vya nchi jirani ya Eritrea. Na rais wa Afrika Kusini Cyril Ramafosa anatarajiwa kufika mbele ya kamati kuu ya chama tawala cha African National Congress, ANC, hivi leo Jumatatu yenye maamuzi ya mwisho kuhusu hatima ya kiongozi huyo katika chama hicho. Ramafosa anachunguzwa kuhusiana na shutuma za utakatishaji wa fedha huku bunge likitarajiwa kujadili ripoti inayomhusu kesho Jumanne na, na ikiwezekana kupiga kura ya kutokuwa na imani naye. Kenneth Bwire ana ripoti kamili. Hatima ya kisiasa ya rais Ramaphosa haijulikani wakati anakabiliwa na, na upinzani ndani ya chama chake cha ANC, akitakiwa kujiuzulu kutokana na kashfa ya kifedha shambani mwake. Alifika mbele ya kamati ya kitaifa ya chama cha African National Congress Jumapili, ambayo inajadili hatima yake madarakani siku chache baada ya uchunguzi huru kuripoti kwamba huenda rais huyo alivunja sheria za kupambana na ufisadi. Ripoti hiyo inafuatia malalamiko ya uhalifu yaliyoanzishwa na aliyekuwa mkuu wa idara ya ujasusi ya Afrika Kusini, Arthur Fraser, anayemshtumu Ramaphosa kwa utakatishaji wa fedha kuhusiana na wizi wa kiasi kikubwa cha pesa kutoka shambani mwake mwaka elfu mbili ishirini. Ripoti inahoji maelezo ya Ramafosa kwamba alipata pesa hizo baada ya kuuza nyati kwa mfanyabiashara kutoka Sudan, na kwa nini wanyama hao walibaki shambani mwake kwa zaidi ya miaka miwili baada ya kuripotiwa kuuzwa. Rais Ramafosa amesema kwamba hakutenda kosa lolote, na amesema kwamba ni utamaduni wa chama cha ANC kwamba lazima mtu ashutumiwe katika mkutano unaohusika ohusika na maswala yanayowaathiri moja kwa moja. Msemaji wa Ramafosa, Vincent Magwenya, hajasema iwapo rais huyo anapanga kujiuzulu. Kuna ripoti kwamba anapanga kupinga ripoti hiyo. Bunge la Afrika Kusini linapanga kujadili ripoti hiyo kesho Jumanne na kupiga kura iwapo hatua zinastahili kuchukuliwa dhidi ya rais Ramafosa, ikiwemo kura ya kutokuwa na imani naye. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amesema Jumapili kwamba Marekani haitalegeza uungaji mkono wake kwa Israel licha ya tofauti za kisiasa zilizopo na waziri mkuu mpya Benjamin Netanyahu pamoja na wasiwasi kutoka kwa utawala wa Biden kuhusu viongozi atakaowachagua kwenye serikali yake yenye msimamo wa mrengo wa kulia. Wakati akizungumza na kundi lenye msimamo wa mrengo wa kushoto ambalo linalaumiwa kuwaunga mkono wa Palestina pamoja na Iran, Blinken amesema kwamba Marekani itabaki kuwa rafiki wa karibu wa Israel licha ya kuwa na msimamo tofauti na Netanyahu, kama vile kuundwa kwa mataifa mawili katika kutatua mzozo kati ya Israel na Palestina pamoja na kurejeshwa kwa mkataba wa nyuklia wa Iran wa 2015. Ameongeza kusema kwamba ushirikiano uliopo kati ya Marekani na Israel ni thabiti kuliko wakati wowote wa ule Polisi wa Nigeria wamesema Jumapili kwamba watu wenye bunduki wameteka nyara watu kumi na tisa baada ya kufanya shambulizi kwenye msikiti mmoja kwenye eneo lenye misukasuko kaskazini magharibi mwa nchi. Shambulizi hilo limetekelezwa kwenye msikiti uliopo kwenye kijiji cha Manji katika jimbo la Katsina wakati wa sala za Jumamosi jioni huku wakipiga risasi na kujeruhi imamu mmoja pamoja na mfuasi, ripoti zimeongeza. Polisi wameongeza kusema kwamba maafisa wa usalama waliwafuata na kuwaokoa watu sita miongoni wa waliotekwa nyara, huku msako wa kumi na tatu waliobaki ukiendelea na matibabu yakiendelea kwa wale waliojeruhiwa. Maeneo ya kaskazini na kati mwa Nigeria yamekuwa yakihangaishwa na makundi ya wahalifu kupitia mashambulizi kwenye vijiji, wizi wa mifugo, utekaji nyara, uporaji wa bidhaa, pamoja na kuchoma nyumba. Waliotekwa mara nyingi huachiliwa baada ya fidia kutolewa, wakati wahalifu wakitumia msitu mkubwa wa Rugu kujificha. Hii ni Sauti ya Amerika tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Habari za dunia zimesomwa na Harrison Kamau. Maelfu ya waumini wa kanisa la Katoliki wameandamana katika miji kadhaa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupinga vita vinavyoendelea mashariki mwa nchi hiyo na kushutumu jumuiya ya kimataifa kwa kile wametaja kama unafiki kwa kukosa kuiwajibisha Rwanda kutokana na vita nchini Kongo. Maandamano makubwa yamefanyika Kinshasa na miji mingine kupinga vita vya kundi la waasi la M23 Ambao serikali ya Kongo inadai kwamba wanaungwa mkono na Rwanda japo serikali ya Rwanda imekuwa ikikanusha madai hayo. Osteri Malivika anaripoti kamili. Francois Abel Muhoya kasisi wa kanisa Katolika Pakindu mkoani Maniema amekuwa miongoni mwa viongozi wa kanisa Katolika nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wamesimama pamoja na wahumini wake na kuomba uvamizi wa taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo usimamishwe eneo la mashariki. Na katika maandamano kulikuwa tulionyesha kwa maneno kwa matendo kupinga kwanza namna ambamo majeshi ya nchi ya nje ilikia kuingia katika Kongo yetu. Tunakataa hiyo, tunakataa pia ile nia ambayo ya kuweza kugawanya nchi yetu Kongo, na nia tu ya kuweza kupora mali ya nchi. Jumapili, maandamano ya kupinga vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefanyika kote injini na mikoa mbalimbali ikiongozwa na viongozi wa kanisa Katoliki kila mkoa. Butembo, Paluku Sikuli Melkisedeki mwenyewe alikuwa mstari wa mbele wa maandamano. Nimezungumza hata hivyo naye Wilingumbi Ngengele, kasisi wa diosesi ya Goma. Diosesi yote imependa kufanya maandamano kwa kuonyesha kama hawapendi hiyo vita na wanapenda kongwe baki nchi moja isiweze kugabuliwa. Ni hiyo ina maana ya maandamano ya siku ya leo katika mji wa Lubumbashi, mkoani Katanga wahumini wakiandamana na mapadri mitaani kama mama huyu Lilian Kaseba, Mkristo wa Katanga. tukonatembea juu ya ku sutenir wandikwetu vale vooko este beko bene kugandamizwa beko mu mvita na nashe, hatuna na masilame, tunababeba katika sala, kwani Mungu njweko na uwezo njweko na nguvu juu ya kila kitu. Lengo kubwa ikiwa ni kusaidia kumaliza vita. Padri Muhindo Sondiria kutoka Kanisa la Katolika mjini Beni: kutunajua ginzi wako napiganisha kusudi vita ikomeshwe japo kuwa wale wasi wanataka wakamate inji, sisi hatutaki, sisi wakazi wa Kongo. Pepe Kavota naye ni kiongozi wa mashirika ya kirahia mjini Beni. Ah, uh, tunahitaji amani, vita hatutaki, hatutaki masakre, tunapenda uh, amani nchini Kongo, na hatupendi nchi yetu kugabuliwa, kwa sababu kuna watu wamoja wamoja ambao wamejipengeza kwenye adui ya Kongo ili Kongo iweze kugabuliwa Kanisa Katolika limetoa angalisho hata hivyo, kwa viongozi wa Kongo kujizuiza kuweka makubaliano yasiyoambatana na matakwa ya wananchi na kuwa hawatakubaliana hata kidogo, wasiitike wasiitike nchi yetu kugabuliwa wala kuchanga awa waaskari wanapotoka katika manchi mbalimbali kuwaingiza katika jeshi letu la Kongo. Tunakataa, tunakataa. Maaskofu wetu wanatuambia sema kama wakitu wakihitika, hiyo sisi wenyewe tuwe wa kwanza kujitoa hata kufa kwa ajili ya nchi yetu isiwezi kukabuliwa je kilio chetu sisi wa kongomani mambo ya balkanizasion yenyewe sisi tunakataa sana hayo yanajiri wakati ambapo hali ya wasiwasi wasi yaendelea mashariki mwa kongo kufuatia vita vya uasi wa m23 na na jeshi la serikali hoser malivika sauti amerika goma Unasikiliza Kumekucha Afrika, kutoka Sauti Amerika, VOA. Harison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mwanasiasa mmoja mashuhuri nchini Sudan Jumapili ameachiliwa kutoka jela, siku moja kabla ya muungano wa kisiasa ambao yeye ni mwanachama utie saini mkataba wa utawala wa kijeshi uliopo, ili kumaliza mivutano ya kisiasa iliyosababishwa na mapinduzi ya Oktoba wa nakala iliyoonyeshwa kwa shirika la habari la Reuters, mkataba huo utachukua miaka miwili ya mpito wa kisiasa kwa kila wakati wa jukumu la jeshi likiwa kwenye baraza la usalama na ulinzi linaloongozwa na waziri mkuu. Hata hivyo, mkataba huo haujaeleza bayana muda utakaochukuliwa ikiwemo kufanya marekebisho kwenye sekta ya usalama na sheria pamoja na kufanya mazungumzo zaidi. Tayari mapigano hayo mpango huo umepata upinzani kutoka kwa waandamanaji wanaopinga utawala wa kijeshi pamoja na makundi ya Kiislamu yanayotii utawala wa Omar el Bashir aliyeondolewa madarakani 2019. Na mwendesha mashtaka wa umma wa Iran Jumapili amesema kwamba Tehran imevunja idara ya polisi ya maadili iliyoleta utata, ingawa bado hakuna taarifa rasmi kutoka wizara ya mambo ya ndani inayosimamia idara hiyo. Idara hiyo imesababisha maandamano ya zaidi ya miaka miwili kufuatia kifo zaidi ya miezi miwili kufuatia kifo cha mwanamke kwa jina Masha Amini mwenye umri wa miaka ishirini na miwili akiwa mikononi mwake, baada ya kuzuiliwa kwa madai ya kutufunika kichwa chake kwa kuvalia hijabu. Tangu tukio hilo la katikati mwa Septemba, kumekuwa makabiliano makali kati ya waandamanaji na maafisa wa usalama wa Iran, wakati serikali ikikiri wiki iliyopita kwamba zaidi ya watu mia tatu tayari wamekufa kutokana na kasia hizo. Wengi waliokufa ni waandamanaji, ingawa serikali imesema kwamba imepoteza darzeni ya maafisa wake wa usalama. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Wakazi wa Tigray nchini Ethiopia wanahitaji msaada wa dharura wa kibinadamu huku wakiathirika na vita hivyo wakidai haki kutokana na uhalifu wa vita ambavyo vimetekelezwa wakati wa vita vyenyewe kwa wenyewe kwa takriban miaka miwili. Mkataba wa amani ambao unatarajiwa kumaliza vita hivyo vya Ethiopia ulisainiwa mwezi Novemba, lakini hakuna uhakika kama utatekelezwa. Kenneth Bwirey anasoma ripoti ya Henry Wilkins. Wanajeshi wa Eritrea na Ethiopia wanashutumiwa kutekeleza mauaji ya raia, mashambulizi ya kiholela na kufanya wizi katika mji wa kaskazini wa Tigrei. Wakazi wanakadiria kuwa mamia ya watu waliuawa. Hiab Gabri Sadik alinusurika vita hivyo. The federal government is actually the perpetrator of the crime. Serikali kuu ndiyo mehusika katika vita hivi, na wahalifu hawawezi kuchunguza uhalifu waliofanya wenyewe haki inayostahili kutoka katika taasisi huru za kimataifa kama Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya na Umoja wa Afrika. Kama ilivyo kwa raia wengi wa Ethiopia, hii abu na yeye anataka haki kutokana na mateso waliyopitia wakati wa vita vya miaka miwili. Mkataba wa amani ulisainiwa mapema mwezi Novemba nchini Afrika Kusini, na kuleta matumaini ya kumaliza vita vya Tigrei, lakini bado kuna malalamiko kutokana na uhalifu wa kivita uliofanyika. Tume ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa kwa Ethiopia ilisema mwezi Septemba kwamba njaa kwa, kwa raia katika eneo la Tigrei ilitumiwa na serikali kama mbinu ya kivita na kwamba wanajeshi wa Ethiopia na Eritrea waliwanyanyasa kingono wanawake na wasichana wa Tigrei. Tume hiyo ya Umoja wa Mataifa ilisema kwamba wapiganaji wa Tigrei hawakutumia mbinu hizo, lakini wanashutumiwa kwa uhalifu wa kivita na kuwabaka wanawake katika sehemu ambazo walikuwa wanadhibiti katika mikoa ya Amhara na Afar. Mwanamke mmoja kutoka Lalibela, ambaye hakutaka jina lake litajwe, amesema kwamba wapiganaji wa Tigrei walifika nyumbani kwake na kumbaka. Alikuwa na mimba ya miezi saba. Japo pande zote zinaripotiwa kutenda uhalifu Shirika la kutetea haki za kibiniadamu la Human Rights Watch linasema kwamba limerekodi kampeni ya mauaji ya kikabila dhidi ya watu wa Tigrei ambayo yamefanyika bila kujulikana kwa sababu waandishi wa habari na wachunguzi wa haki za kibiniadamu hawakuruhusiwa kuingia Tigrei. Mkuu wa Human Rights Watch kwa pembe ya Afrika, Laetitia Bader, hata hivyo amesema kwamba msaada wa chakula unaoingia Tigrei kwa sasa haukidhi mahitaji makubwa ya eneo hilo na kwamba huduma za mawasiliano, umeme, benki na huduma nyingine muhimu hazijarejeshwa na serikali kuu, akiongezea kwamba manyanyaso bado yanaendelea. Mchambuzi wa maswala ya Ethiopia William Davison kutoka shirika la International Crisis Group ameambia Sauti ya Amerika kwamba kuna changamoto ambazo zinafanya vigumu mkataba wa amani uliosainiwa kufanikiwa. Has been made the... haijulikani kabisa hatua ambazo zimepigwa kumaliza vita hii. Haina maana kwamba mkataba huo unakaribia karibia kuvunjika, inaashiria namna hali ilivyo ngumu kwa utekelezaji wake. Viongozi wa Tigrei wamesema mara kadhaa kwamba wanataka kuitisha kura ya maoni kujiondoa kutoka serikali ya shirikisho ya Ethiopia. Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka Washington DC, Marekani. Tuteremke sasa, tuingie saa za Afrika Mashariki. Doha na Afrika Mashariki si tofauti kwake. Sande Shomari akiwa Qatar. Sande, wababe tuliyotarajia kufunganisha virago ndio wale ama kuwa, wapo wale ambao hatukuwatarajia lakini wametushtua kweli. Bila ukiangalia hali halisi jinsi tunavyoona navyoona mimi ni kwamba wababe ni wale waliotarajiwa hapo jana kufanya mambo yao. Kama unakumbuka wengi waliwapa nafasi Waingereza, wachezaji wao mashuhuri wa ligi wanajulikana. E, walifanya vitu vyao hapo jana kwa kuwafunga Senegal zile bao tatu kwa bila hata bila jibu moja ambalo kila mmoja alitegemea pengine Senegal wangeweza kuwa na jibu walao moja tu au mawili, lakini imeshindikana. Lakini pia Kenes Bwire, utakumbuka kwamba kuna mechi nyingine tulioiona baada ya babe wa Afrika kutolewa kuna wababe wa Ulaya, Ufaransa. Hawa ni mabingwa watetezi, wanajulikana kabisa kwamba ni watu wenye uwezo mkubwa, na kweli hapo jana walikuwa wanatarajiwa kufanya kile ambacho walikuwa wanatarajiwa. Hawa wanaitwa le Bleu. mm -hmm. Sande, mara ya mwisho Brazil iliaga mashindano katika awamu hii ilikuwa mwaka elfu moja mia tisa tisini wakati walimenyana na Argentina wanapokutana na South Korea ama Korea Kusini ni mboga mezani <laughs> <laughs> Kwa kusema kweli, Kenes Bwire, kikosi cha Brazil ni kikosi kipana mno ambacho kila mtu anakiangalia hapa, hapa Doha na kusema kwamba wanawatamani wa wa Brazil waende kwenye fainali na wanaona kana kwamba wana uwezo wa kuenda kwenye fainali pamoja na kwamba hivi sasa Bwire, kuna majeruhi wengi sana kwenye timu lakini kama unavyosema inawezekana kabisa ikaonekana ni mboga, lakini mimi ninavyosema ni kwamba pamoja na kwamba inaweza kuonekana ni mboga, lakini usisahau hawa vijana wa Korea ya Kusini wameonyesha uwezo, wameonyesha mbinu, wameonyesha nia ya kupambana. Unajua, kuna kufungwa kama alivyofungwa Gana na Senegal na kuna kufungwa, alafu mtu unaonyesha nia kama ulivyoona timu ya Australia ilivyopambana kufa na kupona, imetolewa kweli na Argentina, lakini jasho Ajentina lilitoka na mpaka. Mtoto huyo wa Kisudani mwenye asili ya Sudani Kusini, kama angepata ile nafasi dakika ya mwisho, tungeongelea mchezo wa, wa kucheza dakika za nyongeza. Matumaini ya Afrika sasa yapo mikononi mwa Morocco. Mara ya mwisho mwaka elfu mbili kumi na nane walipokutana Morocco na Hispania, Morocco ilitangulia ikafunga mabao mawili mbele, lakini ikaja ikamalizika mbili mbili. Matumaini ya Moroko yanafifia hapa nayo, ama matumaini ya Afrika yaendelee kuwa ndani ya, ya Moroko katika hatua ijayo, pamoja kwa na kwamba inapambana na timu yenye uwezo mkubwa lakini brsaau kijana kama vile Hakim Ziyech ana uwezo wa hali ya juu sana, na ni kwamba imeshaonyesha. Tukiangalia historia ya Moroko kwenye kombe la hii, tuache za zamani, walishinda goli saba kwa mbili dhidi ya Kostarika, lakini kama unakumbuka, Ujerumani waliwagomea na wakatoka sare ya moja kwa moja. Na si hivyo tu, vijana hawa wa, wa, wa Spain wameonekana kwamba wanaweza kufungika, japani waliwafunga. Bwana haya, asante kwa taarifa yako. Weledi na wajuzi wanaofahamu sana soka wanatabiri kwamba Spain ina asilimia sitini ya kushinda, Moroko ina asilimia kumi na tano tu pekee. Hayo ni kama mabao matatu manne hivi. Asante sana ni Sande Shomari akituarifu ya yaliye Doha, Qatar. Kipute anavyosema kinaingia katika mkondo wa ukipigwa, unapanga vyako, unaondoka, unaungana na sisi kwa kutazama kwenye runinga, ama una un, unaungama na Sande ndani ya uwanja kutazama wenzako wakicheza. Sasa tusikilize makala ya jamii na maendeleo <tune> Kenya na Uganda zimeungana pamoja katika mradi unaolenga kuimarisha sekta ya utalii katika mataifa hayo mawili. Mradi huo ambao umeleta pamoja wadau mbalimbali wa sekta hiyo unanuia kuongeza nguvu katika kutangaza vivutio vinavyopatikana kwenye nchi hizo mbili, kama njia ya kuimarisha utalii wa ndani kwa ndani katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Salma Muhammad ana anaripoti kamili Utalii umetajwa kama kiungo muhimu katika kuleta kipato cha ja taifa katika nchi nyingi duniani ikiwemo eneo la Afrika Mashariki ambapo kuna maeneo ya vivutio mbalimbali mbali. Wadau katika sekta hiyo wanahisi kuwa mataifa husika hayajaweka juhudi za kutosha katika kutangaza maeneo hayo hasa zaidi kwa wenyeji wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Kenya na Uganda sasa wameanzisha mradi wa pamoja wa kutangaza vivutio hivyo huku wakihusisha wadau mbalimbali ikiwemo kampuni za kusafirisha watalii, watengenezaji bidhaa, taasisi za usafiri wa ndege na kadhalika. John Mulimba ni waziri wa mambo ya nje wa Uganda, akielezea mikakati mipya iliyowekwa kupitia muungano huu mpya. Vile unaona tunatoka kutembea hapa kwa matembezi yetu, tumeonyeshwa. Kitu ya kwanza kabisa, lazima tuwe na bidhaa ama huduma. Ukiwa na hayo, lazima ukue tena na soko. Sasa muungano hii maana yake tunataka tu tuone ya kwamba tunapandisha, tuna namna tunatafuta soko kwenye muungano wa Afrika Mashariki. Sasa wajua, wakati huu tuko karibu na watu milioni mia tatu kwa jumuiya ya Afrika Mashariki. Waziri Mulimba anaelezea kuwa hatua hiyo sio kwa manufaa ya Kenya na Uganda pekee bali ni kwa manufaa ya ukanda mzima wa Afrika Mashariki. Anaeleza kuwa changamoto iliyopo sasa ni hofu ya usalama katika baadhi ya maeneo, huku akitoa wito kwa vyombo vya usalama kutilia mkazo suala hilo. Tunasema mahitaji ambayo sasa yamebakia ni kuchunga amani kwenye muungano wetu Jumuiya ya Afrika Mashariki, tunataka kuchunga amani, na kwa hivyo tunaomba wale ambao wa wanashirikana na mambo ya utalii waungane na wale ambao wanahusiana na mambo ya security, tuone ya kwamba tunachunga amani katika jumuiya yetu. Mradi huu wa pamoja umeanza kuandaliwa kwa msafara maalum uliowaleta wadau wa utalii kutoka Uganda waliozuru pwani ya Kenya kujionea vivutio mbalimbali. Baada ya msafara huo, utatoka Kenya na kuelekea nchini Uganda ambapo kikosi kutoka Kenya pia kitapata fursa ya kutembea na kujionea baadhi ya maeneo nchini humo. Wageni ambao tunawapata hapa sisi ni mataifa yote, kuna wale wageni wa ndani na pia wageni wa nje. Namba imekuwa ikibadilika, wakati mwingine unapata wageni wengi wa nje, wakati mwingine unapata wageni wengi wa ndani. Kwa hivyo sisi wakati wa Krismasi tunawapata wengi na hasa sasa hivi tunapozungumza, asilimia kubwa ya vyumba vyetu vimeshachukuliwa, lakini tunaendelea kuomba kwamba wengine wengi waje na hata uh, eneo lote la Diani wapate wageni wa kutosha. Sam Asasira ni mhudumu wa kusafirisha watalii na matarajio yake katika mradi huo ni kuona vikwazo mbalimbali vya mipakani vikiondolewa ili kurahisisha usafiri kwenye mipaka ya jumuiya ya Afrika mashariki kwa ujumla. Uh, ili mtu aweze kusafiri akiwa huru kutoka Kenya hadi Uganda na kutoka Uganda hadi Tanzania bila vizuizi vyovyote. Hicho ndio kitu kikubwa ambacho tunaweza kufurahia sisi kama wadau katika sekta ya utalii, ili wateja wetu pia waweze kusafiri kutoka Kenya, Uganda hadi Rwanda bila matatizo. Baadhi ya wananchi hata hivyo wanapendekeza kufanyika mabadiliko katika bei za huduma na bidhaa kati ya watalii wa ndani na wale wa nje. Prices zao wanafaa wanafaa kupunguza kwa sababu normally walikuwa mekaga za watalii wa ng'ambo, unapata like pizza pa unapata ni 1600 2200 so wanafaa kupunguza at least taweza kuafford kulingana na, na income yetu nyesi tunapata kama local tourists. Yeah, local prices na wale watu wa nje zikuwe tofauti. Alafu security pia bado kuna nafasi kubwa katika utalii wa ndani kwa ndani ambao unatoa fursa kwa wenyeji kutembelea ya maeneo yao wenyewe. Takwimu zinaonyesha kuwa mwaka 2019 kabla ya janga la korona, Kenya ilikusanya takriban bilioni tatu za Kimarekani kupitia utalii wa ndani peke yake. Salma Mohamed, VOA Mombasa. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Harison Kamau na mhutasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema Jumapili kwamba vikwazo vya mataifa ya magharibi kwa Rasia vinaongezeka kila siku na kupelekea kuwa vigumu kwa taifa hilo kutengeneza silaha zaidi ili kuendeleza vita vya Ukraine. Wakati Rashia ikiwa imeweka vikwazo vya kibiashara na Marekani pamoja na washirika wake, Blinken amesema kwamba haiwezi kuagiza bidhaa muhimu za kukarabati au kutengeneza silaha zilizoharibiwa kwenye mapigano. Kamanda wa ngazi ya juu kutoka vikosi vya Tigray vya TPLF nchini Ethiopia mwishoni mwa wiki amesema kwamba zaidi ya nusu ya vikosi hivyo vimeondoka kwenye uwanja wa vita, mwezi mmoja baada ya makubaliano ya kusitisha mapigano ili juhudi za kumaliza gasia za miaka miwili kwenye jimbo la Tigray kaskazini mwa nchi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kamanda huyo Tadesse Werede amesema kwamba asilimia 65 ya wapiganaji wake wameweka silaha chini. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa anatarajiwa kufika mbele ya kamati kuu ya chama tawala cha African National Congress ANC hivi leo Jumatatu, yenye maamuzi ya mwisho kuhusu hatma ya kiongoziwa katika chama hicho. Ramaphosa anachunguzwa kuhusiana na shutuma za utakatishaji wa fedha, huku bunge likitarajiwa kujadili ripoti inayomhusu wiki hii. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema Jumaa pili kwamba Marekani haitalegeza uungaji mkono wake kwa Israel licha ya tofauti za kisiasa zilizopo na waziri mkuu mpya Benjamin Netanyahu, pamoja na wasiwasi kutoka kwa utawala wa Biden kuhusu viongozi atakaowachagua kwenye serikali yake yenye msimamo wa mrengo wa kulia. Polisi wa Nigeria wamesema Jumaa pili kwamba watu wenye bunduki wamewateka nyara watu kumi na tisa baada ya kufanya shambulizi kwenye msikiti mmoja kwenye eneo lenye misukasuko kaskazini magharibi mwa nchi. Shambulizi hilo limetekelezwa kwenye msikiti uliopo kwenye kijiji cha mji katika jimbo la Katsina wakati wa sala za Jumamosi jioni huku wakipiga risasi na kujeruhi imamu pamoja na mfuasi mmoja, ripoti zimeongeza. Polisi wameongeza kusema kwamba maafisa wa usalama waliwafuata na kuwaokoa watu sita miongoni mwa waliotekwa. Mwanasiasa mmoja mashuhuri nchini Sudan Jumapili ameachiliwa kutoka jela, siku moja kabla ya muungano wa kisiasa ambao yeye ni mwanachama utie sahini mkataba na utawala wa kijeshi uliopo, ili kumaliza mivutano ya kisiasa iliyosababishwa na mapinduzi ya Oktoba mwaka 2021, kwa mujibu wa nakala iliyoonyeshwa shirika la habari la Reuters. Mkataba huo utachukua miaka miwili ya mpito wa kisiasa wa kiraia, wakati jukumu la jeshi likiwa kwenye baraza la usalama la ulinzi linaloongozwa na waziri mkuu. Muhtasari wa habari unatufikisha mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka Sauti Amerika. von mwelekezi amekuwa Jumbe Hamza hewani, nimeshirikiana na Harisoni Kamau. Mimi ni Kennes Bwire, uwe na Jumatatu tulivu.