Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express nam ni siku nyingine tena ya Jumatatu, ikiwa ni e, Desemba 5 mwaka huu wa 2022 tukiwa tunapunguza punguza zile siku E, katika kukamilisha mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili tunakukaribisha katika VOA Express na mengi tu tunayo hii leo, tukiangalia e, namna gani masuala ya mvutano wa kisiasa na uhusiano wa mataifa ya Afrika ya Mashariki unaondoa ari ya vijana kufanya biashara na kutafuta ajira ndani ya Afrika Mashariki kama e, mpango wenyewe wa Jumuia ya Afrika Mashariki unavyowaeleza vijana, vilevile vile, tutaelekea kule Qatar. Mimi siko peke yangu ndani ya studio, niko na mwenzangu hapa. Shukran sana Idi Ligongo. Uh, kama ulivyosema, tutakwenda kule Qatar leo. Hatma ya Moroko, mwakilishi anayesalia wa Afrika, itatambulika muda mfupi ujao, vilevile vile kujua iwapo South Korea, Korea Kusini au na Spain wenyewe wataingia kwenye ngazi ya uh, robo fainali au watafunga virago na kuondoka. Vile vile kwenye barazani tuliuliza, je, kipi kifanyike ili wanafunzi waweze kufaulu zaidi katika mitihani ya kitaifa. Tutakuwa bila kusahau na masuala yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Huyo basi ni Patrick Nduwima na mwenzangu hapa eh, tukiwa katika jahazi hili la VOA Express hapa Washington DC. Baridi ni kali kweli, kweli. Yani mtu akikuambia bwana, nakupa dola mia moja ukaninunulia kitu fulani, unaweza ukampiga ngumi. Ukaninunulia kitu fulani nje ya jengo, ndio hali ilivyo, lakini hatuna budi, inabidi tupambane na hali yenyewe. Eh, haya basi, moja kwa moja tuanze kuangazia masuala ya Afrika Mashariki hivi sasa, wakati ambapo e, kuna mvutano mkubwa unaendelea baina ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mataifa mawili haya ya wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki bado kuna hali ile ya kuuliza je, kulikoni? Ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, japokuwa itifaki hiyo imekuwa ikieleza utengamano, e, maelewano vilevile vile ya kisiasa, kibiashara na ajira, kiujumla, kwa hali hii imezorotesha ile ari ya vijana eh, kuingia katika mataifa hayo wanachama, kujitafutia ajira, kufanya biashara. Ni kitu ambacho vijana wengi wanajiuliza, kama nyinyi viongozi mnatuambia, mimi kijana wa eneo hili la Afrika Mashariki naweza kwenda eneo lile la Afrika Mashariki na kujipatia ajira, kulikoni? Mbona wenyewe viongozi hamwelewani? na bado mnafikia hatua mpaka e, mnatishia na mitutu hapa. Nazungumza na Daktari Neema Mturo e, ye vilevile vile ni kijana, nakataka kujua nini ambacho anakiona kwa hali hii, vijana nini wanapaswa kuangazia. Kwa kweli kumekuwa kuna mvutano ambao, na kama ikumbuke kwamba tulishakuwa tunasema Afrika Mashariki, na lengo kuu la kuungana lilikuwa ni kwa ajili ya masuala mzima yakiwemo na hayo ya biashara na uh, fursa za kazi mbalimbali. Lakini sasa mambo yamekuwa ni tofauti kidogo kwa kiasi fulani. Kwa vijana nako fursa nao sasa imekuwa imekuwa tena shida, kwa sababu wengi wamekuwa wakifanya biashara, na vijana ndio wamekuwa wazungukaji zaidi kuliko watu wazima kwa hiyo na wanategemea sana fursa na wamekupo, ni wajanja wajanja katika kutafuta kwenye mitandao, nitapata hii fursa wapi? Kwa marekani au nchi zingine za mbali hawawezi kwenda. Kwa hiyo wanapoangalia hizi nchi za karibu na wanapohitaji kupata fursa, sasa na wanapoona kunakuwa kuna vipingamizi katika mipaka, kunakuwa kuna vipingamizi baadhi ya vitu hii itazorotesha pia hata uchumi kwa vijana, hata fursa kwa vijana, hata mawazo yao pia. Wanapofikiria mambo makubwa, inawarudisha nyuma. Kwa hiyo ni tengo kwa kweli kwa vijana. Bila shaka, mvutano huu au uhasama huu kati ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo na jirani yake Rwanda una athari nyingi kubwa Sio tu upande wa biashara kwa vijana, lakini hata uhusiano tu uh, kati ya majirani au wananchi uh, wa nchi hizo mbili basi. Neema Mturo, sijui unashauri vijana kutoka hizo nchi mbili wafanyi nini wakati huu sasa? Yani, mimi ninachowashauri vijana, ujue, shida ni kwamba vijana pia ni miaka tu ya karibuni wengi wameanza kuibuka kuingia katika siasa. Kitu ambacho nimejifunza, vijana wengi sana hizi fursa hawazichangamkii, kiasi kwamba vijana wakiwa ndani ya system ni rahisi sana kuishauri serikali tufanye nini. Ni rahisi sana kujua vijana wenzao wanapitia changamoto zipi, ili waweze kuangania zile changamoto. Sasa ukiangalia nchi nyingi, mawaziri wa bunge wengi asilimia kubwa ni watu wazima, au hizi nafasi nafasi kubwa kubwa kidogo za kugombea gombea, vijana kidogo wanakwepa. Na hatuwezi kuikwepa siasa, siasa na uchumi huwezi kuvitenganisha. Kwa hiyo kwa namna yote ile vijana wanatakiwa waingie kwenye siasa ili waweze kuzitatua changamoto za wenzao kupitia kwenye siasa. Haya basi, huyo ni Daktari Neema Mturo. E, kijana huyu akitoa ushauri wa vijana wenzao, anasema kwamba inabidi vijana nao waingie katika masuala ya siasa, ili kwenda kufanya maamuzi na kubadilisha sera mbalimbali, mbali na kuweka hali ambayo itaweza kuokoa eh, namna vijana wanavyofanya mambo yao. Vio Express inakwenda na, na burudani ya muziki. nikiwa ilikuwa, ilikuwa katika kitu chao hicho loyal eh, basi moja kwa moja ligongo, tuingie kwenye masuala ya Kombe la Dunia huko Qatar. Eh, leo uh, Brazil inakichapa na muda mfupi ujao inakichapa na Korea Kusini. Brazil tayari wamekwisha uh, uh, fuzu kuingia kwenye uh, uh, robo ya kumi na sita bora au uh, robo ya uh, robo sasa hivi sasa hivi ni hatua ya, ya raundi ya 16, 16 kuelekea robo finali, kuelekea robo finali e, eh, South am. Korea ndio bado wana kibarua leo hmm, na Morocco mwakilishi anayebaki wa Afrika atapambana na uh, Spain. uh, basi moja kwa moja kwenye laini ya simu tunaye uh, Musa Mwakisu, huyu ni mchambuzi wa masuala ya kandanda. Musa uh, vipi leo bahati ya Morocco, sababu ndio mwakilishi pekee anayebaki wa Afrika? Halo nam, Musa, tunakusikia vizuri kabisa. Patrick anauliza kwamba hali ya Morocco iko vipi kama mwakilishi pekee wa Afrika katika mchezo wake leo na Uhispania. Uh, ni, ni hali ambayo ni chanya zaidi, kwa sababu Morocco wamecheza vizuri sana kwenye hatua ya makundi na kuelekea hatua ya kumi na sita bora, ukikitazama kikosi hicho ni kikosi ambacho kinaonyesha dhamira ya kufanya vizuri kwa maslahi mapana ya mpira wa Moroko na mpira wa Afrika. Nafikiri wanakwenda kutoa ushindani mkubwa mbele ya timu ya Uhispania, timu ambayo imekuwa ikicheza vizuri katika michuano hii ya Kombe la Dunia, ingawa mchezo wake wa mwisho katika kundi lake waliweza kufungwa na Japani, lakini hilo haliondoshi ukweli kwamba kocha Jose Luis Enrique Martinez amekitengeneza kikosi kizuri sana cha Uhispania. Kwa hiyo mimi binafsi nina matumaini makubwa ya kwamba timu ya Moroko itakwenda kutoa ushindani mkubwa mbele ya Uhispania. Na kile ambacho sasa, Musa, unaweza kutueleza kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa, eh, kuelekea mtanange E, wa robo fainali, maanake tunajua Ufaransa uso kwa uso na Uingereza, hali kadhalika Uholanzi uh, na Argentina na michezo ya leo e, uh, yeyote atakaishinda anaweza kukutana na Mbabe Brazil, ambaye anakipiga na Korea Kusini. Kwanza labda tukiangalia kwanza kabla ya kwenda huku kwenye robo fainali, mchezo wa Korea Kusini na Brazil uh, unadhani kuna hali ya kupinduliwa meza Yeah, inawezekana meza ikapinduliwa, kwa sababu Korea Kusini ni moja kati ya timu ambayo inacheza sana kitimu. Wana nguvu za kutosha, wana uwezo mkubwa wa wachezaji mmoja mmoja ambao wanacheza kwa ajili ya kujitolea timu timu yao ya taifa, lakini Brazil imesheheni vipaji. Neima leo anarejea ndani ya kiwanja baada ya kupona majeraha yake ya kifundo cha mguu unaweza kuona kwamba ni moja kati ya chachu kubwa sana Brazili. Ingawa kwa upande wa Brazili, ingawa wanakwenda kuwakosa wachezaji wake Gabriel Jesus na Alex Teles ambao wamepata majeraha ya hapa na pale ambayo yamewafanya kutokuwemo moja kwa moja katika Kombe la Dunia, lakini kocha Tite ana uwanja mpana wa kufanya uchaguzi wa wachezaji ambao una wanaweza wakawapa matokeo chanya Brazili. Ingawa wanakwenda kukutana na timu ngumu kabisa ya South Korea, faida kubwa ni ule uzoefu wa Brazil dhidi ya timu za Asia. Hicho ndo kitu ambacho naona kinaweza kikawapa nafasi Brazil, ingawa mechi itakuwa ni ngumu. Asante sana Musa Mwakisu kwa uchambuzi wako huo. Muda mfupi tunaingia kwenye habari za dunia. Katika habari za dunia, viongozi wa juu wa chama tawala cha Afrika ya Kusini, uh, African National Congress ANC, wanakutana hii leo kujadili hatma ya rais Cyril Ramaphosa anayekabiliwa na kashfa ya kukiuka mamlaka yake ya kikatiba. Mazungumzo hayo yanafanyika siku moja kabla ya bunge kupiga kura juu ya hoja ikiwa funguliwa mashtaka au la. Ramafosa amesisitiza mwishoni mwa wiki kwamba hatujiuzulu baada ya jopo maalum kuwasilisha ripoti inayomtuhumu kuficha wizi wa pesa taslim kwenye shamba lake. Mustakabalu wake wa kisiasa hivi sasa uko hatarini ukraine imesema rusia imefanya mashambulizi mengine ya makombora ya jumatatu wakati mataifa ya magharibi yanajaribu kupunguza uwezo wa mosko kufadhili uvamizi wake kwa kuweka kikomo cha bei kwenye mafuta ya rasia tahadhari za anga zilisikika kote ukraine na maafisa waliwataka raia kwenda mahali salama ili kujikinga na kile walichosema kuwa ni mawimbi ya hivi karibuni ya mashambulizi ya makombora ya rasia tangu uvamizi wa februari 24 msemaji wa jeshi la anga yuri ihnat amesema makombora tayari yamerushwa. Maafisa wa Afghanistan wamesema Jumatatu kwamba wamemkamata mfanyakazi wa kigeni wa kundi wana la wanamgambo la Islamic State kwa madai ya kutekeleza jaribio la mauaji la wiki iliyopita dhidi ya balozi wa Pakistan nchini Afghanistan ambalo halikufanikiwa. Msemaji wa Taliban Zabihullah Mujahid amedai katika taarifa, akinukuu uchunguzi wa awali kwamba shambulio la bunduki la Ijumaa dhidi ya balozi wa Pakistan, Ubaid Ur Rahman ni zamani mjini Kabul, lilipangwa na kwa lengo la kuchochea mvutano na Islamabad. Kundi la Islamic, Islamic State lilidai kuhusika na shambulizi hilo likisema katika taarifa kwamba watu wawili wenye silaha kutoka tawi lake la kikanda walihusika na viongozi wa kijeshi na kiraia wa Sudan leo wametia saini mkataba wa awali wenye lengo la kumaliza mzozo mkubwa wa kisiasa uliosababishwa na mapinduzi ya kijeshi ya Oktoba mwaka jana. Hatua hiyo imewasababisha baadhi ya viongozi wa vyama vya upinzani kulalamika na kusema ni usaliti. Mkuu wa jeshi la Sudan Abdel Fatah Al Burhan alifanya mapinduzi ya Oktoba mwaka jana na kuvuruga kipindi cha mpito kuelekea utawala wa kiraia. Mgawanyiko mkubwa umetokea miongoni mwa asasi za kiraia tangu mapinduzi hayo, ambapo baadhi wakihimiza kuwepo na makubaliano na jeshi, wakati wengine wakisisitiza ya kuto kuwepo na ushirikiano wala majadiliano na viongozi wa mapinduzi Aisha Aisha na kitu chake nikumbatie, nikiashiria kwamba tumeingia kwenye uh, mada kipengele cha barazani, na tuliuliza nini kifanyike ili kuwasaidia wanafunzi kufaulu zaidi katika mitihani ya kitaifa. Na tayari kuna wasikilizaji au msikilizaji ambaye yuko kwenye laini ya simu, na kabla ya kusoma maoni ya wale walioandika kwenye Facebook, basi tumkaribishe msikilizaji. Karibu uh, jitambulishe na useme uko wapi. Asante sana ndugu mtangazaji kwa majina, naitwa vjj kaji kijana na mpoa Tanzania, natokea manispaa kama nchini Tanzania. Mi ndugu mtangazaji, niseme kwamba cha kufanya kweli kuongeza ufauru, na ukiangalia ufauru sasa hivi kwa watoto hasa kwenye mitihani ya kitaifa bado ni changamoto kubwa. Cha kufanya sasa hapa yeah ya wazazi na walimu. Nikianza upande wa wazazi, wazazi mara nyingi wamekuwa wako busy sana, hasa ukiangalia dunia ya sasa hivi, mtu wazazi hawafatii ma... ma... mwenendo wa watoto wao. Kwa mfano, labda mtoto anapotoka shuleni kufatilia kwamba mtoto wangu ameandika amefika kufanya mawasiliano na walimu kwamba mtoto anafika shuleni, je, anafatia vipindi jipa... inavyotakiwa. Ina maana wazazi wa, hawako serious katika hili kufatia watoto wao kuhakikisha kwamba wanafanya vizuri na wanahuzuri inavyotakiwa. Pia kwa upande wa walimu walimu nao hawako serious sometime kuhakikisha kwamba wanashirikiana na wazazi. Kwa mfano, anaweza kuwa mtoto labda hahudhurii vizuri shuleni, lakini mwalimu sasa ambaye anatakiwa atoe taarifa kwa mzazi kwamba mtoto wako, wako hatumwoni shuleni, ili mzazi aweze kujua labda kwamba mtoto wangu anatoka shuleni, kumbe hafiki, ili aweze kuchukua hatua za za kuongeza zinazofuatia. Kwa hiyo ina maana kwamba hii, endapo tu wazazi wote kwa wazazi pamoja na walimu wakishirikiana, ndugu mtangazaji, inaweza kusaidia pia. Uwepo na mitihani ya majaribio inayokuwa inawapima wanafunzi kabla ya kufikia mtihani ya kitaifa ili kuangalia ufaulu kama ku, upo vizuri, ili ambao nadhani hii itawasaidia sana katika kuwapima na kuona kwamba uwezo ku, wa wanafunzi kwa kitu walichofundishwa upo vizuri au bado, ili waalimu waongeze wa mbinu za kuweza kuwasaidia na hatimaye kuona kwamba ufaulu unakuwa bora na, na imara katika shule mbalimbali mbali hasa kwenye mtihani ya kitaifa. Shukrani kabisa Vincent JJ Kaji kwa mchango wako na ushauri ambao uh, bila shaka ni ushauri mzuri kabisa ikiwa ni upande wa wazazi au upande wa walimu. Uh, Ligongo, uh -huh. Tutizame Kwenye Facebook, wamesema nini, uh, wasikilizaji wetu? Naam, tukianza naye huyo anaitwa Malawi Celestin, e, anasema kule anapatikana kule Muleba, Kagera. Kwanza, uwepo uh, miundombinu wezeshi kama madarasa ya kutosha na walimu wa kutosha kila shule. Pili, iwepo uh, motisha kwa walimu ili wafundishe kwa kujituma zaidi. Tatu, walimu waboreshewe mishahara yao ili wafundishe kwa kujituma bila mawazo yoyote. Kaisi, Musa, Kaisi ka Dar es Salaam Tanzania, anasema ufaulu wa mitihani kwa mtoto, ushirikiano kati ya mwalimu na mzazi unahitajika sana, pia juhudi za mwanafunzi katika masomo yake na kumtatulia changamoto ndogo ndogo anazopata mtoto akiwa shule kitaaluma zaidi. Hapo mtoto ni lazima tafaulu mtihani wake. Juma Makamba, mzee wa Salasala, anasema wanafunzi wajitambue, wawe tayari kusikiliza wanayofundishwa na waalimu. Wanafunzi wa siku hizi wanawaza ngono tu na kuwa mastaa, kusoma hawataki. Wabadilike, waiache mitandao kwanza. Huyu Dimikius Oyo Faskaras, baba David, kutoka Kiogoma Kiebitembe Mleba, anasema kwa ukweli, cha kufanya ni kuongeza wigo wa walimu wetu, namna ya ufundishaji. E, kambuya panisa Imoni Mashimba anasema e, cha kuwasaidia wanafunzi kufaulu mitihani ya taifa walimu wajitume, e, na kuna baadhi ya shule, wa chache, wa ya shule walimu wachache kwa hiyo walimu waongezwe ili mambo yawe sawa. Ni wengi waliotoa maoni yao, tunawashukuru uh, kwa mchango wao katika mada hizi ambazo huwa tunaziweka barazani kuweza kupata mchango wa wasikilizaji wetu. Express bila muziki hujakamilisha kazi. Kwa hiyo tunakwenda naye huyu uh, anaitwa nani huyu? Anaitwa Yanya akishirikiana na Davido na kis mm -hmm. Daniel wanakuja na kitu chao like no huyo ni ianya akiwa na Davido e, mambo ni mazuri kwelikweli hapa ndani ya VOA Express. Na tukizidi kusonga mbele hivi sasa tunaelekea wapi, Patrick Nduwimana? E, katika masuala ya kama huna kazi, Express ni kwa ajili ya vijana na wanawake, hasa upande wa namna vijana wanavyojituma ikiwa ni kujiajiri na mambo mengine basi hapa a, kama huna kazi, ambayo imeandaliwa na mwenzetu Josephat Kioko kutoka huku Mombasa. Alizungumza na kijana Kwaka Marinda aliyosomea ufundi wa magari. Baada ya kifo cha wazazi, alibadilisha taaluma pamoja na kaka zake kwa kujifunza useremala na sasa vijana hao wanamiliki maduka ya rehani huko Mombasa. Tusikilize kuna jamaa alikuja, ikampata akanipeleka mechanic training, nikajiriwa. Kampuni ya kwanza kuajiri likua kitwa Continental Logistics Network, ya magari na nikafanya hapo kwa miaka minne. Baada ya kufanya hapo ile kampuni ikaja ikafungwa, nikaanza kuaplai kazi mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili nikajitupa kwenye kazi ya bucha kuuza nyama, lakini kazi yangu likuwa inapenda sana kazi ya ufundi baada ya kutoka kwa kazi ya nyama, kuna rafiki yangu alikuwa akitwa Pita. So likuwa alikuwa anafanya kazi ya rehani, si fundi yeye. So ile alikuwa naenda kwake, nakaa namwangalia kimi kama sina kazi, nakaa kwake nikachukua ujuzi pale pale kufanya kazi ya second hand item. Nikafungua rehani yangu baada ya kuacha kazi ya bucha, ilikuwa sijui kazi ya mbao. So nikajua madamu lishafungwa, tushakuwa wawili, ni akili chanuke zaidi, nijue venye nitajitetea, nita, nita juu yake sija akanishinda kimaarifa, kama furniture vile. Ukiletiwa kiti, ukiletiwa kitanda, unafanya repair mwenyewe ile Expenses zisiwe juu sana. So kuna jamaa mmoja alikuwa akifanya kazi ya furniture. Baada ya kumchukua fundi wake, nilifanya yeye siku mbili akanibia 21000. Sasa nikajiuliza, huyu mtu nisaini mara ya kwanza amenibia shilingi 2021. Je, tukiendelea sio ai ambayo ilijikuta tayari niko kwa mbao na kuna vitu vingi nimetengeneza, maana yake si vitu china laki moja vimeenda. Sasa na duka la rehani na nina duka la vitu vipya showroom ya showroom furniture, kabati, vitanda na hizi mashoke TV. Hizo vijana ambao nimewafundisha sahii, wanakazi zao, wanajitegemea. Ni vijana watatu, na huyo mwenye iko naye hapa ni wanne. Na wanajitegemea, niliwafundisha kutoka kwangu mimi, hata ile ameweka nikisaenda nikisahau <laughs> So, mara nyingi ilikuwa nikisoma kwenye mitandao, naangalia American China furniture, naangalia Chinese furniture, na changamoto manake naweza letea kitu na customer alitoa kwa internet, hata Kenya akija itengenezwa na kuambia taka kama hiki. So, kama fundi ni lazima mtolee kama kile kile. Mtu aweza kuja hapa akuongelesha kitu paka mwenyewe kasikia kudhika ni customer, lakini kama wewe una biashara na unataka pesa, hufai kuwa juu na hufai kumwambia aa Mbona naambia hivi? Kazi lazima kuwe na nidhamu kwa sababu kipindi uji, uwe, ufikie mahali mahali mimi imefikia. Tabidi msikilize, ongelee vizuri na yule yule ambaye atakuja akongeleshe vibaya na ndio yule yule atanunua. Kazi ufunde changamoto. Kama hizo customer nakuja hapa na pressure zake na changamoto, nimefaidika, nashukuru. Maana yake mahali lipokuwa mpaka mahali nipo, nimefaidika, nashukuru sana. Uwe na nidhamu, jambo la kwanza, halafu uheshimu mtu. Ya, ya, ya, haya umesikia mambo hayo -hmm. Nidhamu kila mara kila wakati inahitajika katika yale mambo yote ambayo unayafanya mm -hmm. Basi moja kwa moja ligongo unayapi kwenye yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii mimi naye Rahim Sli ambaye eh, kwa kweli Rahim ameondoka uh, katika kambi ile ya timu ya taifa ya Uingereza kurejea uh, nyumbani kwa masuala ya kifamilia, lakini kumbe taarifa zinaelezwa kwamba uh, nyumba yake ilivamiwa na majambazi uh-huh. Kwa hiyo akaamua kuondoka kwenye kambi na haijajulikana kwamba atarejea kambini au la. Ikumbukwe Uingereza imesonga mbele uh, katika hatua ya robo fainali na itakipiga uso kwa uso na Ufaransa, mabingwa watetezi hawa. Shughuli ni pevu kweli kweli. Haya basi, taarifa nyingine ya kusikitisha ligongo ni kwamba kuna uh, tukio lililotokea uh, katika jimbo la Kentucky huko uh, Louisville ambapo mwanamke Mkenya um, na mabinti zake wawili waliuawa na mume wake uh, katika kitendo au tukio ambalo polisi wanashuku kwamba ilikuwa ni Tendo cha kujiua uh, vyombo kadhaa vya habari vilisema uh, kwamba huyu mme wa uh, huyu mwanamke kutoka kwa Kenya ambaye anaitwa Mary Njoki Mchemi anaitwa Gary Stanton mme wake mwenye umri wa miaka 60 alimpiga risasi na kumuua mke wake Mary Njoki Mchemi Stanton mwenye umri wa miaka 49 na mabindi zake wawili Adriana Stanton mwenye umri wa miaka 17 na Bryana Stanton mwenye umri wa miaka 11 ndani ya nyumba yao katika uh, kitongoji cha Valley Station na ripoti za awali kutoka polisi ya Louisville E, zimeonyesha kwamba uh, huyu Stanton ambaye ndiye uh, anasemekana kwamba alikuwa mshambuliaji, alimpiga risasi mke wake na, na, na mabinti zake wawili kabla ya kujimalizia maisha mwenyewe au kujiua mwenyewe. Na tukio hili la kusikitisha lilitokea Jumamosi, na alikuwa ni baada ya uh, sikukuu uh, ya kusherekea uh, miaka ya kuzaliwa uh, kwa huyu mke wake huyu mwanamke kutoka Kenya ni habari ya kusikitisha kabisa. Naam, ni habari ya kusikitisha vilevile vile. E, pia inatupeleka moja kwa moja kwenye swali letu la leo, ambapo tuliuliza kwamba Disemba tatu ni siku ya kimataifa ya walemavu. Mabadiliko gani yanatakiwa kwa walemavu katika jamii yako? Huyu Saidi Selman anasema miundombinu rafiki, kwa mfano chooni, vyo sio rafiki. Uh, Mangala Asumani Josef Mangala anasema kwamba kupitia ulemavu wao walemavu huelekewa uh, kukatishwa tamaa kupitia eh, mazingira magumu ya maumbile yao, ni ndiyo maana walemavu wanastahili kupewa makazi na kushirikishwa katika michezo kuwasaidia kujifariji na kusahau hayo yanayowasibu. Huyu Yakin King of Zioni hakusema yuko wapi, lakini anasema waambieni viongozi wasiwatoe kafara tena jameni, hasa walemavu wa ngozi. Edmund Sinkonde anasema baadhi ya watu uh, wawe na hofu ya Mungu, waache kuwa nyanyapaa na kuwaita majina ya ajabu, si vizuri hivyo. Huyu anaitwa uh, Kulwa Mahona wa Igunga, Tabora, anasema angependa mambo ya unyanyapaa ya ishe kwa walemavu nama basi, hayo ndiyo mambo ambayo eh, leo tumeangazia katika eh, swali la leo. Na hapa tukizidi kusonga mbele, tunaona muda unakimbia kwelikweli, na tukamilishe matangazo yetu haya kutoka hapa Washington DC. Mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu Patrick Nduwimana upande wa pili, Saida Amdun, msimamizi wa matangazo ni Abdu Shakur Abud, kutoka hapa Washington DC. Na kibaridi hiki, tunakuambia tukutane tena kesho muda kama huu katika matangazo mengine ya VOA Express, lakini usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC.