Kutoka studio 15, hii ni VOA Express barabara kabisa hewani. Ni matangazo ya VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni saa mbili na nusu asubuhi hapa Washington DC, sawa na tisa na nusu mchana Afrika ya Kati na kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki. Studio mko nami Patrick Ndwimana, lakini vilevile vile, Nashirikiana mwenzangu hapa, ni Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja basi tutakuwa sote katika hili gurudumu la VOA Express mpaka pale saa 11 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, ikiwa ni saa 10 kamili kule Afrika ya Kati. Hapa mjini Washington hivi sasa ni saa 2 na dakika 31 asubuhi. Twende pamoja, tuna mengi ambayo tumekuandalia hii leo, ikiwa ni furaha kwa upande mmoja na huzuni pia kwa upande mwingine hapa, hapa Marekani, kufuatia uh, uchaguzi wa marudio kwenye jimbo la Georgia, ambapo mgombea wa chama cha Democrat Wanok amechukua ushindi. Ni mambo ambayo yanatanda kwenye mitandao ya kijamii vile vile. Tutakuwa tuna swali la leo, tumekuuliza rais Chisekedi atakuwa atakiwa kushirikisha makundi yenye silaha DRC katika miradi ya maendeleo ya nchi. Je, hii itasaidia kumaliza vita? maoni yako mengi na tutakushirikisha wewe msikilizaji. Bila shaka tutakuwa vilevile pia na uchambuzi kuhusu uh, michuano ya Kombe la Dunia inayoendelea huko Kata, ibada ya Moroko kufanya vizuri na kutinga robo fainali. Tutasikia wachambuzi wa, wa kandanda wanasema nini, lakini vilevile kwenye masuala ya elimu kwa Kenya mkamiti ni kwamba kuanzia mm, mwaka kesho w serikali inasema hakuna tena shule za malazi, yani shule za bweni, boarding za bweni, school kuanzia darasa la kwanza mpaka la nane. Tutasikia walimu wanasema nini, lakini vilevile vile, wazazi nao wamepokeaje uamuzi huo. Lakini barazani pia tuliuliza, je, juhudi gani za pamoja zinahitajika kutokomeza ukatili wa kijinsia? Ni mengi tumekuandalia. Hali kadhalika leo, siku ya Jumatano, huwa tuna kile kitu kinaitwa teknolojia au biashara. Tutakuwa na masuala ya teknolojia, tukiangazia kudorora kwa uchumi kumeleta athari gani katika makampuni makubwa yanayofahamika kama vile Meta na Twitter. Basi utakuwa naye BMJ Mrithi, twende kazi. Basi moja kwa moja kama nilivyodokeza, ni kwamba wizara ya elimu huko Kenya imefunga uh, au imefuta uh, zile shule zenye malezi au boarding schools kuanzia uh, darasa la kwanza mpaka la tisa Na hatua hii, wizara anasema kwamba ni kuwataka wazazi au kufanya wazazi wawe karibu na watoto zao zao zao zaidi, watoto wao zaidi kuliko kuwaacha wakae katika mabweni. Basi moja kwa moja nimezungumza na mwalimu anaitwa uh, Jasper Ondimo na kutaka kujua wamepokea aje hatua hii ya wizara ya elimu kufuta shule zenye malazi kuanzia darasa la kwanza mpaka la tisa. Kwa kweli ni kwamba hapa nchini Kenya ukiangalia, wazazi wengi walikuwa wametelekeza majukumu yao, utapata hadi uh, gredi ya tatu, tunazungumzia mtoto ambaye ana takriban miaka minne, miaka mitatu, analetwa kwenye skuli, kwenye shule za malazi. Unapata kwamba huyu mtoto ni mdogo sana, na huyu mtoto anapokuwa mbali na wazazi, wazazi hawapo karibu kuweza e, kumkuza ile tabia, unapata kwamba huyu mtoto anapokuwa maishani huwa ana matatizo. Kwa hivyo, nafikiri walimu hapa nchini Kenya tumekaribisha kwa furaha tangazo hili kwamba angalau sasa wazazi watahusika moja kwa moja na watoto wao. Naam. um, mkamiti hatua hii uh, bila shaka wazazi wamelalamikia zaidi, wanasema kwamba mm, itawaletea changamoto zaidi hasa wale wazazi ambao labda uh, katika uh, masuala ya kutafuta uh, kujikidhi kimaisha, kutafuta mapato huku na kule mm, huwa labda wanafanya kazi mbali na makazi yao, kwa hiyo wanapendelea kupeleka watoto kwenye shule hizi zenye malazi. Lakini huyu mwalimu Jasper Ondima anasema japokuwa, mm, anaelewa kilio cha wazazi au malalamiko ya wazazi, anasema hii hatua ni nzuri, lakini vilevile ametoa ushauri kwa serikali au kwa wizara ya elimu. Eh, shule za msingi ni chache sana. Utapata ikiwa agizo hili itaweza kutekelezwa, basi kuna baadhi ya watoto wanaweza kutembea kilomita ishirini kilomita thelathini kuenda shuleni hui. Kwa hivyo kuambia mzazi kama huyu kwamba mtoto arudi nyumbani awe anatembea kilomita ishirini kilomita thelathini mzazi hawezi akafurahi. E, wana haki ya kulalamika, lakini nafikiri pia serikali ikachukua, iwe kama ni hatua ya ghafla, ndio wametoa tangazo, lakini angalau wanafaa wafanye pole polepole kwa awamu. Nam, huyo ni Mwalimu Jasper Ondimu akizungumza nasi kutoka jijini Nairobi. na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Baada ya kupata kibao hicho murwa kabisa singo, kinatupeleka katika sehemu nyingine ya VOA express, ambapo kama kawaida mpaka pale Disemba 18 hatutaepuka kuzungumzia kile kinachoendelea Doha, Qatar, katika kombe la dunia linaloshirikisha mataifa a, yote ya wachezaji na sasa gumzo limekuwa kubwa hasa kwa siku hii ya leo ambapo wengi bado tunazungumzia kile kilichotokea jana kati ya Moroko na Spain ambapo Moroko ilifanya vitu vyake. Naam, sherehe zinaendelea Moroko huko uh, Qatar kwa mashabiki wa timu ya Moroko, lakini vilevile hata upande wa Afrika sababu Moroko ndio timu yenyewe yakili, timu pekee inayowakilisha Afrika kuweza mm -hmm. kutinga robo fainali timu nyingine zimefunga virago zikaaka. Kwa hiyo yeah, Moroko imeandika historia hasa kuishinda timu kubwa kama vile Spain. Spain, ambayo inajulikana inacheza vyema ina, ina, ina, ina wachezaji nguli ambao wa, wa, wa, wa, wanafahamika duniani kwamba ah, mpaka uifunge Spain kweli, ina maana wewe wachezaji wako umewapanga vizuri na wanajiamini katika soka <laughs> japokuwa wanasema kwamba uh, labda sababu uh, Moroko ilishinda kwa mikwaju ya penalt wanasema penalt ni bahati nasibu lakini eh, waliotizama mchezo Morocco ilipata nafasi nzuri zaidi kuliko Spain na walidhibiti kabisa, ukaidhibiti Spain. mm -hmm. Eh, baada ya dakika mia moja na ishirini za mchezo ikaonekana wako sare ya sufuri kwa sufuri, ndio wakaenda kwenye kupiga hiyo mikwaju ya penalty na Morocco waka wakapiga kufunga mikwaju yote mitatu, mitatu. Spain wakawa sufuri hawakuyo kufunga hata bao moja kwenye penalti. Sasa tukajiuliza vipi, imekuwaje? Mm. na wakati Spain ina wachezaji wenye uzoefu zaidi, wakati tukaendelea kumtafuta mchambuzi uh, wa kandanda kuhusu ushindi huu wa Spain, lakini mkamiti ni kwamba sasa, mm. Morocco watakitinga na Portugal mm. ya Cristian Ronaldo, itakuwa ni Jumamosi saa nne asubuhi hapa Marekani, kuanzia saa nne asubuhi Marekani itakuwa Uh, saa 11 uh, majira ya, ya kule Afrika um, Mashariki, mashariki. Lakini kwa siku ya leo mpaka Ijumaa kombe la dunia linachukua mapumziko madogo, kujiandaa kwa wachezaji wajiandae, sababu hii duru ya robo fainali kamiti ni duru muhimu sana, inabidi wachezaji wawe wako fiti, wamejiandaa kabisa sababu sio mchezo eh. Kwa hiyo ni siku mbili za mapumziko kuelekea robo fainali huko Qatar, ambapo siku ya Ijumaa kutakuwa, Croatia itapambana na na Brazil. Brazil. Eh. Croatia watakuwa na kibarua kigumu sababu Brazil inapewa matarajio makubwa mm, kwamba huenda ikachukua hata, ika, ikashinda hata kombe hili lakini, mm, ni mapema mno sana kusema chochote maanake dakika tisini ni nyingi, dakika tisini zinaweza zikabadilika popote, alafu vilevile siku hiyo ya Ijumaa pia kutakuwa na Netherlands itachuana na Argentina. Hapo hakuna mtu anayebashiri nani ni nani, manake Netherlands nao pia wanacheza mpira vizuri, Argentina nao pia wanacheza mpira vizuri. Kwa hiyo hapo wamekutana wote, naweza nikasema ni vigogo wa soka wote kwa pamoja. Siku hiyo dakika tisini zitakuwa ni dakika tisini hasa kama vile tunavyosema dakika tisini plus. Kwa hiyo pengine tutarajie hilo. <laughs> Bila shaka robo fainali tutaona mitanange safi kabisa, tena yenye ushindani mkubwa. Vile vile Jumamosi, Uingereza mm. wanachuana na Ufaransa, na huu mchezo huu mkamiti yeah. Sijui kama kuna utabiri hapa, lakini vile vile mm. eh, kando na Brazil, timu nyingine ambayo inapewa matarajio makubwa sana kwamba huenda ikachukua au ikanyakua kombe hili ni Ufaransa, lakini tusubiri tuone. Haya basi, msikilizaji, ni hayo tuliokuwa nayo machache hivi sasa kuhusiana na kombe la dunia linaloendelea huko Qatar, ambapo wapo katika mapumziko ya siku mbili wakijifua kwa ajili ya robo fainali zinazoanza siku ya Ijumaa. Mambo haya yote mazuri unayapata katika VOA Express ya VOA Swahili hapa Washington. Kaa tayari kusikiliza habari muhimu za dunia. China leo imetangaza mabadiliko makubwa zaidi ya kanuni za Covid-19 tangu janga hilo kuanza miaka mitatu iliyopita na kulegeza sheria ambazo zilizuia kuenea kwa virusi japo zilitatiza taifa hilo la pili kiuchumi duniani na kuzua maandamano makubwa. Kulegezwa kwa kanuni kunajumuisha kuruhusiwa kwa walioambukizwa na wenye dalili kidogo au wasio na dalili kabisa kukaa karantini majumbani mwao na kuacha kupima watu wanaosafiri ndani ya nchi. Vikosi vya Rusia vilishambulia maeneo kadhaa ya Ukraini kwa kutumia ndege zisizo na rubani za kamikaze na mizinga mikubwa ya kivita maafisa walisema hapo Disemba saba na kuua watu wawili na kujeruhi wengine kadhaa, wakati mapigano makali yakiendelea huko mashariki mwa Rusia, siku moja baada ya Mosko kuishutumu Kiev kwa kushambulia uwanja wa ndege ndani ya Russia. Huko Karson wanajeshi wa Russia walishambulia eneo hilo mara 51 siku moja iliyopita na kuwaua watu wawili, alisema Yaroslav Yanushevi, mkuu wa utawala wa kijeshi wa eneo hilo, hii leo siku ya Jumatano. Na kundi la waasi wa la M23 la huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limesema liko tayari kuondoka katika eneo linaloshikilia kwa mabavu mashariki mwa nchi hiyo na litaunga mkono juhudi za kikanda za kuleta amani, licha ya kutowakilishwa katika mazungumzo yaliyofanyika Nairobi. Limesema katika taarifa yake ya jana ya Jumanne. Wanamgambo hao wamefanya matukio kadhaa mashariki mwa DRC mwaka huu na kupata nguvu katika nchi hiyo yenye utajiri mkubwa wa madini, licha ya kusukumwa nyuma na vikosi vya Kongo. Maelfu ya maafisa wa polisi walifanya msako katika sehemu kubwa ya Ujerumani siku ya Jumatano dhidi ya washukiwa wa itikadi kali za mrengo wa kulia ambao wanadai kutaka kuipindua serikali katika mapinduzi ya kijeshi. Maafisa walisema watu 25 wamekamatwa. Waendesha mashtaka wa serikali wamesema kwamba baadhi ya maafisa elfu tatu walifanya msako katika sehemu 130 kwenye majimbo 11 kati ya 16 ya Ujerumani dhidi ya wafuasi wa vuguvugu linaloitwa Reich Citizen. kutoka kwa Timaya. Ndiyo mambo yanavyokwenda ndani ya VOA Express, ikiwa ni saa 2 na dakika 45 asubuhi hapa Washington DC, ni saa 10 na dakika 45 jioni kule Afrika Mashariki, na saa 9 na dakika 45 alasiri kule Afrika ya Kati. Ni wakati wa kusikiliza na kuchambua kipengele cha barazani ambacho tumekuuliza, je, juhudi gani z zinahitajika kutokomeza ukatili wa kijinsia. Tunakushirikisha wewe msikilizaji kwa njia ya simu, hali kadhalika tunasoma maoni yako uliyotuandikia kupitia mtandao wetu wa Facebook. Naam, kwa kusubiri wale ambao watachangia kwa njia ya simu, uh, tusome maoni hawa walioandika kwenye Facebook. Inaanza na huyu Machibia Hambo. Hambo: kutokomeza ukatili wa kijinsia, hatuna budi kila mmoja awe askari kwa mwenzake na kuhakikisha tunafuatiliana kila kukicha bila kujali kero kati ya mtu na mtu. Kwa kufanya hivyo, ukatili utakwisha kabisa, maana kila atakayejaribu kukatili anaonekana na kumkamata akasukumwe ndani. Asembo Silver yeye anapatikana Rorya Mara nchini Tanzania ameandika, inatupasa kufanya utafiti wa kina, kwa nini ukatili unazidi kuongezeka? Tatizo tulilo nalo tumekuwa na matamko pamoja na ushabiki pasipo kujua sababu ni nini, na hili linapelekea baadhi ya watu kufanya mambo kimakusudi, kwa sababu wanajua watatetewa na kujua haki inawalinda wao. Tujikite kwenye utafiti, maana yake pamoja na sheria, majukwaa, uhamasishaji, lakini bado vitendo vya ukatili vinashamiri. Kwa hiyo itafutwa kiini ni nini nini? Yohana Nyenza anasema yeye ni kutoka Kimara, Dar es Salaam, Tanzania. Anasema juhudi zinazohitajika kutokomeza ukatili ni kuweka haki sawa kwa wote. Jafet Isdori yeye anapatikana Katapulo Kalambo, huko Rukwa nchini Tanzania, ameandika yeye anadhani kwa upande wake watu wanaokamatwa na ukatili wa aina yoyote ya kijinsia, hatua kali za kisheria ziwe zinachukuliwa kikamilifu, lakini pia wahanga wenyewe wa ukatili wa kijinsia wawe wanatoa ushirikiano kwa vyombo vya dola. Naam, uh, kuna huyu mwingine vilevile naye ni kutoka huko Rukwa, inaonekana mm -hmm. Hawa watu wa Rukwa kabisa hili swala ni kama vile wanalitilia maanani kabisa. Huyu anaitwa Jofre Sungura kutoka Nkasi, Rukwa, Tanzania, anasema: mimi nadhani sheria za unyanyasaji wa kijinsia ziongezwe zaidi, sheria za kupambana na unyanyasaji wa kijinsia ziongezwe zaidi. Hii itasaidia swala hili kutokomezwa kabisa. Sayenda Mageshe anapatikana kule Shibaranga, Geita, anasema cha kufanya, jamii nzima inapaswa kuwa na ushirikiano kukemea janga hili la ukatili wa kijinsia hasa kujilinda. Maanaake amesema kila mmoja ana haja ya kujilinda mwenyewe na kupewa elimu, maana inajulikana janga hili lipo na baya sana. Basi pia tuseme shukrani kwa wale ambao tukuweza kusoma maoni yao, ambao ni pamoja na Kasim Bakari, Demikus Oyo, Faskaras Baba Dev, asante sana Kurwa Mahona, hali kadhalika Zakia Muhamed, Revocatus Clavery, tunakushukuru kwa ushiriki wako. Tunashukuru Frank Leonard Ngambeki, Maalimao Ramadhani, tunakushukuru pia wewe Vin Dizil kwa ushiriki wako. Asanteni sana na endeleeni kutoa maoni yenu katika VOA Express kwenye chochote mnachoona kinapostiwa, swali la leo au barazani. Sasa tumsikilize, huyu ni Diamond akishirikiana na Zuchu anakuambia mtasubiri. Oh, kiranga chote ni kuma, nasubiri, waachane mtasubiri mpaka mtachoka. <laughs> Hey, hey ni maneno ya Diamond Platinum na Zuchu katika kibao hicho Mtasubiri. Kinatupeleka katika kipengele kingine cha VOA Express ambapo leo siku ya Jumatano tupo naye BMJ Mridhi tukiangazia maswala ya teknolojia. Unajua, kufuatia kudorora kwa uchumi ulimwenguni, basi kila sekta imeguswa na hali hii. Haya, tukiangalia katika maswala ya teknolojia tunaona kwamba kampuni ya Meta ambayo inamiliki Facebook aa, na suala zima hili la kupunguza wafanya kazi limeibuka hivi karibuni, kutokana na kudorora kwa uchumi, hatua ambayo pia imeenda sambamba na kampuni ya Twitter ambayo pia nayo ilitangaza hivi juzi kati kwamba na yenyewe pia ipo katika mpango wa kupunguza wafanyakazi. BMJ Muridhi, karibu. Roboti za aina mbalimbali zimekuwa zikitumika kwa muda mrefu sasa kote duniani, huku zingine zikiendelea kubuniwa kwa kutumia teknolojia mamboleo. Hata hivyo, mlipuko wa korona umepelekea tathmini mpya kuhusu umuhimu wa vifaa hivyo, hasa wakati huu ambapo pia kusogeleana hata baina ya wafanyakazi ni moja ya masharti muhimu katika juhudi za kukabiliana na kuenea kwa virusi hivyo. Hapa Marekani kwa mfano wakati miji mbalimbali ikianza mbali, tena shughuli zake, ingawa kwa utaratibu, mengi ya maduka yamejipata ya katika hali ambayo kwa namna moja au nyingine hayawezi kuwarejesha wafanyakazi wote waliokuwepo kabla ya shughuli kusitishwa kutokana na ugonjwa huo. Na ni kwa sababu hiyo ambapo umaarufu wa roboti umeendelea kuongezeka kwa kasi. Wengi wanaona utumiaji wa roboti kama njia mbadala ya kupunguza gharama. Kwenye duka hili la supermarket, robot huyu aliyepewa jina la Tali, ambaye alitengenezewa mjini San Francisco, jimbo la California, amekuwa na kazi nyingi mno hii leo, akitembea kila pahali, akihesabu bidhaa zilizopo na pia kukusanya ripoti kuhusu ni bidhaa zipi zinazouzwa kwa haraka na zinazohitaji kuagizwa kwa wingi kutoka kwa wauzaji wa jumla. Na siyo leo tu, kwa sababu amekuwa akifanya kazi hiyo kwa muda sasa. Na mwenye duka hili ameridhika na utendakazi wake. Kinachoridhisha hata zaidi ni kwamba hakuna kumlipa mshahara ila tu gharama yake ndogo ni ile ya kulipa ada ya kukodi na pia kumweka chaji ambayo haitumii nguvu nyingi za umeme. Tally is a fully autonomous mobile robot. Rad Bogodia ni mkurugenzi mtendaji na mwanzilishi mwenza wa kampuni ya Simb Robotics iliyobuni roboti huyu kati ya wengine wanaotekeleza majukumu mbalimbali. So with COVID-19, uh, we think there's a stronger case now more than ever, uh, for automation and Kwa sababu ya ugonjwa COVID wa COVID-19, tunafikiria kwamba kuliko wakati mwingine wowote katika historia hivi sasa, kuna haja kubwa ya kukumbatia mifumo ya kiufundi kwenye maduka ya rejareja. Tunafikiri hali hii itaongeza hamasa kwa utumiaji wa vifaa kama roboti ambavyo vinatumia teknolojia ya kisasa kabisa lakini pia kuna roboti zingine zinazofanya kazi ya kusafisha sakafu, na tofauti na ilivyokuwa hapo awali, mashine hizi zinatekeleza majukumu yao kwa muda mfupi zaidi kuliko binadamu. Hali hii sasa imepelekea wasiwasi kwamba kuna uwezekano mkubwa kuwa wengi waliosimamishwa kazi huenda hawatorejea, ingawa kuna maoni mseto kuhusu mustakabali wa mamilioni ya Wamarekani ambao sasa wamebaki bila nafasi za ajira hususan kuhusu iwapo watarudi tena kuchukua nafasi zao. Wachambuzi wengi wanakubaliana kwamba utendakazi umebadilika kwa, utenda kwa kiasi kikubwa jinsi kwamba itakuwa vigumu mno kurejelea kabisa maisha kama tulivyoyajua kabla ya janga la Korona, na kwamba hii ni nafasi mwafaka ya kuimarisha teknolojia inayotumika kuunda vifaa kama roboti. BMJ Mrithi, Sauti ya Amerika, Washington. Asante sana BMJ muridhi kwa ripoti yako hiyo. Uh, basi uh, moja kwa moja mkamiti, mm -hmm, tutizame yale yanayozungumzwa zaidi kwenye mitandao tofauti ya kijamii, tukianzia huko Qatar. Kuna tukio ambalo limetanda kabisa kwenye mitandao ya kijamii, ni kuhusu huyu uh, rais wa soka huko Cameroon na ni mchezaji nyota wa zamani wa timu ya taifa ya Cameroon na timu nyingine kabisa kubwa za huko Ulaya, Samuel Eto anadaiwa uh, kwamba amemshambulia mtu huko Qatar baada ya mechi, na hii ni ripoti ya Global Publishers. Inasema tukio hilo lilitokea nje ya uwanja huko Doha mm. baada ya mechi ya Jumatatu ya hatua ya kumi na sita bora kati ya Brazil na Korea Kusini. Eto ambaye sasa ni rais wa shirikisho la soka huko Cameroon, Fecafoot, alipiga picha kadhaa mkamiti na wafuasi wake kabla ya kuingia kwenye ugomvi mkali na mwanamme mwingine mwenye kamera ya video na kitu ambacho inasemekana kilimfanya uh, Eto apatwe uh, na uh, hasira na kumvamia, huyu mtu alikuwa anamchukua kamera sababu kamnasa kwenye kamera ya hmm, video mm -hmm, bila kuridhia. Kwa hiyo uh, Eto akaona hili ni jambo ambalo halikubaliki. Kwa hiyo picha zilionyesha eto akisonga mbele kuelekea kwa mwanaume huyo, kabla ya kuzuiliwa mm, na watu waliokuwa karibu lakini, eto mwenye umri wa miaka 41 aliachiliwa na alionekana kumshambulia kwa goti kingine. Basi kinachovuma kwenye mitandao ya kijamii ni kuhusiana na uchaguzi wa marudio wa senati ambao umefanyika katika jimbo la Georgia hapo siku e juma ya Jumatano ya Novemba ya disemba 6. Ni uchaguzi wa marudio ambao awali ulifanyika Novemba 8. Ni kati ya uh, Hasho Walker ni Republican huyu akichuana uh, na Rafael Warnock yeye ni Mdemokrat. Na jana hiyo basi matokeo ya mwisho kabisa yaliyotangazwa ni kwamba Rafael Warnock ameibuka mshindi akitetea kiti chake cha Senate katika jimbo hilo la Georgia. Basi picha lukuki zimekuwa zikisambaa kwenye, kwenye mitandao mbali, mbali ikiwaonyesha wawili wote katika picha tofauti, moja kila mmoja akiwa yuko makini sana, na picha zingine kila mmoja akiwa anacheka. Tofauti lakini kubwa zaidi ni hii picha ya Wanok akiwa anafurahia ushindi wake huo uliopatikana jana usiku, na kizuri zaidi inaelezwa kwamba ni pale Hashowoka alipokubali matokeo na kutangaza kwamba ameshindwa, jana hiyo hiyo hakutaka kusubiri muda mrefu. Ndicho hicho kinachozungumziwa kwenye mitandao ya kijamii kuna habari ingine ya kusikitisha huko Kenya, na vitendo hivi huwa vitokee vinatokea mara kwa mara. Ni kwamba kuna watoto wanne ambao sasa wako katika hali mautiuti katika hospitali ya huko kaunti ya Homa Bay. Ni baada ya baba mzazi mzazi wao baba kujaribu kuwaua kwa kuwapa sumu na kabla ya mwi mwenyewe na kabla ya kuwachoma kisu tumboni, na huyu mshukiwa baadaye alijiua, na anasema kwamba alikuwa amekasirishwa na uh, hatua ya mke wake kuripoti kumripoti kwamba ameshindwa kuhudumia watoto wake hao wanne. Ni masuala ambayo yanatia huzuni kwa kweli, uh, yanahusisha wanafamilia wasiokuwa na hatia. Ni kutokana na mambo mbalimbali yanayoendelea duniani. Basi tukusomee uh, swali la leo, majibu na maoni yako uliotuandikia msikilizaji. Swali linasomeka hivi: Rais Chisekedi atakiwa kushirikisha makundi yenye silaha DRC katika miradi ya maendeleo ya nchi. Je, hii itasaidia kumaliza vita? Stanley Alonda yanapatikana Nyarugusu sukemp kigoma tanzania ameandika yapo makundi ya wahamiaji ambayo yamepandikizwa nchini kongo ili kufanikisha ajenda za siri ambazo hazijafanikiwa makundi kama hayo sio ya kuyashirikisha kwenye swala lolote la maendeleo nchini kongo huyu job barasa anasema mi naona ra chisekedi hata hata hayo makundi ya waasi wakai kwenye meza ya mazungumzo kwa sababu kutumia mtutu wa bunduki hakuna suluhu wala haiwezi kuzaa matunda. Haya, shukrani sana Benard Viegoni, Job Barasa, hali kadhalika Joffrey Sungura, nyote kwa kutoa maoni yenu. Tunamwacha, mtasubiri kutoka kwa Diamond na Zuchu. Ni VOA Express, naitwa Mkamiti Kibayasi nikishirikiana naye Patrick Nduimana. Kwa heri kwa sasa.