Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Assalamu alaikum msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, tunakukaribisha katika matangazo ya VOA Express ikiwa ni Desemba 8, 2022. E, hapa Washington DC kibaridi kinatandika kwelikweli. Mambo ni mengi ambayo tumekuandalia katika matangazo haya, lakini sipo peke yangu, niko na mwenzangu hapa naam, Patrick Nduimana na Ligongo uh. Tumekuandalia mengi tu tukianzia, tukianzia huko Tanzania, ni kwamba uh, bado vitendo vya uh, ukatili wa kijinsia dhidi uh, ya wanawake vinaendelea kuripotiwa pamoja na juhudi zinazofanywa na serikali ili kuweza kukomesha vitendo hivyo. Nam, tutaangazia vilevile michuano ya Kombe la Dunia ambapo robo fainali zinaanza kesho eh, na michezo ni mikali kwelikweli, huwezi ukasema nani anaenda kumfunga nani, ni vigumu kutabiri wakati huu uh, maamuzi yote ni baada ya dakika tisini au dakika mia moja mia moja ishirini, na ishirini au na baada ya mikwaju ya penalti utamjua mshindi. Vilevile kama kawaida, barazani lazima tuwe na ki uh, mada ambayo tunaizungumzia, na leo tumeuliza nini, maoni yako kuhusu tangazo la polisi ya Uganda kwamba tabia ya uzururaji si kosa la jinai <laughs> si kosa la jinai, ni sehemu ya mazoezi vilevile. Haya, basi tuanze kwenda kuangalia huu uh, uh, ukatili wa kijinsia uh, kule nchini Tanzania Patrick. Naam na, uh, ni kwamba licha ya uh, jitihada zinazofanywa na serikali ya Tanzania kulinda wanawake ikiwa ni pamoja na uanzishaji wa madawati ya jinsia, bado kundi hilo linakabiliwa na ukatili Hayo yamefahamishwa na kituo cha sheria na haki za binadamu LHRAC ambapo katika mwaka huu wa 2022 kimekusanya jumla ya matukio 346 ya ukatili dhidi ya wanawake kuanzia Januari hadi Juni mwaka huu. Basi kutokana na hilo, nimezungumza muda mfupi uliopita na Fijans Masawe, huyu ni mwanasheria katika kituo hicho, na nimemuuliza je, kwa nini vitendo hivi havikomi wala, wala havis havimaliziki pamoja na juhudi hizi, ukatili huu umeendelea. Kwa sababu jamii yetu kama imebadilika sana na imekuwa nzito kubadilika na mazingira, na wakati mwingine tunaona labda viashiria vingi ni ukatili tu, tunachukulia kama ni ugonjwa wa akili wakati mwingine, na ukatili wa kiuchumi na kipato. Watu wengi wanaokuwa na shida za kipato na kiuchumi wanakuwa wakali sana, na ukatili ambao umetokea mara nyingi na ambao tumeuripotia ni ukatili wa wenza yaani kwamba ile inafanyika katika ngazi ya familia zaidi ukatili wa kijinsia wanaita femicide, yani mwenza kumua mwenzake. Ni mambo ambayo amekuwa ya kawaida. Nafikiri jamii yetu imekuwa kwenye mazingira ambayo sasa hivi tunaamini kwamba hakuna ule uoga tena, au labda ni matatizo ya ugonjwa wa akili, ukatili wa kiuchumi, au na mambo mengine, unakuta watu sasa wanatafuta sehemu ya kupunguzia asira zao na wanaume wakiwa na matatizo ya kiuchumi matatizo ya pesa, asira <laughs> zao zote wanamalizia kwa wake zao wa wanawake. Basi, uh, kituo hiki cha sheria na haki za binadamu kina, kina mambo ambayo kimeomba kimeiomba serikali ya Tanzania, labda upande wao wanadhani kitu hiki kifanyika, uendo huenda visa hivi vikapungua au kutokomezwa kabisa. mm -hmm. tusikie anasema nini hapa sisi tunaamini kwamba tuna sheria nyingi ambazo zinakemea mambo ya ukatili na mambo mengine na uhalifu mwingine, lakini tunasema, tukiwa na sheria mahususi ya gender-based violence ya ukatili wa kijinsia, inaweza ikasaidia kidogo, namna ya ku ya, ya kudili na haya matatizo. Na hili tatizo lilionekana kwa sababu Sadek walikuwa wa kwanza kutengeneza sheria ya mfano kwa ajili ya nchi wanachama zichukue kwa ajili ya, ya kupambana na huu ukatili, kwa sababu unaweza kukuta hata majeshi yetu ya polisi ndio yanaweza kasema yanasaidia kwenye hili eneo, lakini unakuta wanasaidia kwa, kwa mifumo iliyopo ya sheria za kawaida, na unapokuwa na sheria mahususi inaweza kaa na maelekezo mahususi ya namna ya kusaidia matatizo yanapotokea ya aina hii ya ukatili wa kwenye familia nayo mengine. Felix masawe kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu akizungumza nasi kutoka dar es salaam basi muda mfupi tunaangalia mambo mengine hasa kuhusu kombe la dunia linaloendelea michuano inayoendelea huko Qatar Baila baila, mambo haya si mchezo kwelikweli. Unajua, hizi ngoma bwana zinapendeza kuzisikiliza ukiwa kwenye ufukwe hivi e, ikiwa pale kama ziwa Tanganyika, Victoria au bahari ya Hindi e, ukiwa maeneo pale Mombasa ukiwepo, unapiga mwanana kabisa pale Bagamoyo pale e, au Bagamoyo pale <laughs> <laughs> <laughs> au ufukwe mmoja kule, ukienda maeneo ya Zanzibari kule. Kunaitwa Nungwi, so mchezo huko bwana <laughs> haya basi, nam moja kwa moja tunaelekea kule Qatar alfu mbili na ishirini na mbili kombe la dunia hili ambalo linaendelea na, na tumekuwa kwenye mapumziko eh, jana na leo kujiandaa kwa ajili ya uh, michezo muhimu ya kukata na shoka ya robo fainali kesho Brazil uso kwa uso eh, na Croatia, kwa sababu mchezo huo hautabiriki. Croatia walikuwa ni nambari mbili katika kombe la dunia lililopita na wana uzoefu mkubwa, halikadhalika Brazil ukiangalia wanakuambia iko nondo kwelikweli. Lakini baadaye eh, siku ya kesho kutakuwa na mtanange mwingine baina ya eh, Uholanzi pamoja na Argentina, ambapo Jumamosi shughuli itaendelea eh, Moroko uso kwa uso na wale wa Portugali , lakini kikubwa ambacho kinasubiriwa pia kipote kingine Ufaransa na Uingereza <laughs> hapo, sijui nitashabikia timu gani, sababu uh-huh, zote zina wachezaji ambao na unawapenda, lakini nafikiri nitaegemea upande wa Uingereza. Na unajua una, una una kwa nini akia <laughs> <laughs> ah, Mungu haya. Ah, yes, Patrick, yeye yeah, ameshaweka hivyo. Sasa nimezungumza na Saleh Ali, huyu ni mwanahabari mwa, mwa na mwahariri kutoka kampuni ya Global Publishers pale uh, Dar es Salaam Tanzania. Nikataka kujua nini ambacho anakiona kuelekea kesho, michezo hii mitanange hii, e, robo fainali hizi zitakuwaje? ambacho mi nakiona ni kwamba kutakuwa kuna surprise nyingine katika hatua hii, kwa sababu ni hatua ya nane bora, na ukiangalia katika World Cup nyingi, mara nyingi kwenye nane bora pia eh, huwa kuna kuna surprise ambayo inaweza kutokea, lakini bado unaona kutakuwa kuna nafasi kubwa kwa timu vigogo uh, kuweza kusonga mbele zaidi na kwenda kwenye hatua ya nne bora, ambayo mara nyingi unaweza ukasema ndio hatua ya mwisho kwa maana ya timu nne bora zinazokwenda kwenye World Cup, kwa sababu eh, ukiangalia katika timu zilizopita kuna timu inaonekana kwamba ilikuwa ni mnyonge sana, hata wale waliokutana na mnyonge wamefanya vizuri, lakini uh, unaona timu nyingi pia zilizofikia katika hatua hii uh, ni timu zile ambazo zilikuwa juu kwenye magrupu yao. Kwa maana yake hii inaonyesha ni ubora ndo umezifanya hizi timu ziingie hapa. Unapozungumzia ubora, maana yake kama ni bora wanakutana dhidi ya bora, basi maana yake hakutakuwa kuna mnyonge. Kwa hiyo kila timu itakuwa ina nafasi ya kufika mbali au kufanya vizuri katika hatua ya robo fainali kwenda nusu fainali. Sasa saleo kuna michezo hiyo minne ambayo tumeigusia hapo e, Croatia Brazil, Argentina Uholanzi, pamoja na ule wa e, Portugal ama Ureno pamoja na Moroco. Lakini watu wanazungumza zaidi, kama sisi tulivyogusia hapa, mchezo wa Uingereza na Ufaransa. E, je, kwa haya ambayo unayoyaona, kweli inastahiki mchezo wa Ufaransa na Uingereza kuonekana kama ndio ambao utakuwa ni mkali zaidi? Najua uh, kwa sababu Uingereza ni ule umaarufu wake, watu wanaweza wakasema kwamba utaangalia hivyo, na ukiangalia kwa Uingereza unaweza ukasema uh, imekuwa ni timu tofauti kidogo, lakini mechi zote nne mimi kwangu naona kwamba zitakuwa ni mechi ambazo zina upinzani mkubwa sana. Mfano unaona, watu uh, Brazil imekuwa ni timu ambayo watu wanaipa nafasi kubwa sana, hali kadhalika Ufaransa pia wanaipa nafasi kubwa sana, lakini ukiangalia timu wanazokwenda kukutana nazo ni timu ambazo pia zimevuka kwa bora kwenye hatua zao. Kwa hiyo uh, nataka nimekuambia, ndo mana nimesema nimetumia neno surprise. Surprise kwa nini hidi? Kwa sababu timu zile watu wanazozipa nafasi huenda zisifikie kule watu wanapofikiria. Asante sana Salehe Ali Jembe, huyu ni muhariri eh, wa makampuni ya Global Publishers pale nchini Tanzania, lakini vilevile vile amewahi kuwa mwanasoka eh, wa zamani, kuwa mwanasoka mzuri sana. Salehe Ali akitupa yale ambayo anayaona kuelekea katika michezo ya robo fainali ya kombe la dunia. Na kwa maana hiyo basi, moja kwa moja tunaelekea kupata habari za dunia. Dada wa kiongozi mkuu wa Iran amelaani ukandamizaji dhidi ya waandamanaji nchini humo na kukitaka kikosi cha walinzi wa mapinduzi kupunguza hatua zao kulingana na barua iliyochapishwa na mwanawe wa kiume nchini Ufaransa. Katika barua ya disemba 8 22, badri hussein hamenei anayeishi Iran aliendelea kukosoa uanzishwaji wa kidini wa jamhuri ya kiislamu tangu kuanzishwa kwake hadi sasa. E, amesema nadhani ni mwafaka sasa kutangaza kwamba napinga vitendo vya kaka yangu na na masikitiko makubwa kwa akinamama wote wanaoomboleza uhalifu wa jamhuri ya Kiislamu tangu wakati wa Khomeini hadi enzi ya sasa ya uhalifa wa kidikteta wa Ali Khamenei. Mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, Muhamed bin Salman, amempokea rais wa China Xi Jinping siku ya Alhamisi, wakati kiongozi huyo wa China akitangaza enzi mpya katika uhusiano wa nchi ya Kiarabu, huku makaribisho ya kifahari yakiashiria nia ya Riyadh ya ya kuimarisha uhusiano na Beijing licha ya tahadhari ya Marekani. Wajumbe wa kikosi cha walinzi wa kifalme wa Saudia walikuwa wamepanda farasi na kubeba bendera za China na Saudia, walisindikiza gari la Ji wakati likiingia katika kasri la kifalme mjini Riyadh, ambako Mwanamfalme Muhammed, mkuu wa kampuni kubwa ya mafuta, alimsalimia kwa tabasamu la furaha mwanamgambo wa Kiislamu aliyepatikana na hatia ya kutengeneza vilipuzi vilivyotumika katika mashambulizi ya mabomu ya Bali ya mwaka 2002 yaliyosababisha vifo vya zaidi ya watu 200 alisamehewa Jumatano baada ya kutumikia karibu nusu ya kifungo chake cha awali cha miaka 20 jela, licha ya pingamizi kali kutoka Australia ambayo ilipoteza raia kadhaa katika mashambulizi ya Indonesia. Heisam bin al-Zein anayejulikana pia kama Umar Patek alikuwa mwanachama mkuu wa mtandao wenye uhusiano na Alqaida, Jamaa Islamia, ambao ulilaumiwa kwa, mli, kwa, mli, kwa milipuko hiyo katika klabu mbili za usiku huko Kuta Beach. Wakati Wachina wengi wakikumbatia uhuru mpya siku ya Alhamisi baada ya nchi hiyo kulegeza baadhi ya masharti magumu ya kujikinga na Covid-19, kulikuwa na wasiwasi mkubwa kwamba virusi ambavyo kwa kiasi kikubwa vilikuwa vinafuatiliwa vinaweza kusambaa kiholela. Miaka mitatu katika janga hilo, wengi nchini China walikuwa wakitoa wito kwa Beijing kuanza kuanisha hatua zake kali za kuzuia virusi vya korona zinazoendana na ulimwengu wote, ambapo kwa kiasi kikubwa umefunguka. Juhudi za kufahamu namna ya kuishi na, na ugonjwa huo. Basi ndivyo tunavyokwenda mambo hayo kwikwi, eh Zuchu huyo, mambo matamu kwelikweli. Kwa hiyo mambo ndo tunazidi kusonga mbele hivyo, ndani ya matangazo ya VOA Express na moja kwa moja tunaelekea katika barazani na tuliangazia nini, maoni yako kuhusu tangazo la polisi wa Uganda kwamba tabia ya uzururaji, uzururaji ni kosa la jinai. Zakaria Nyerere, hebu tueleze nini ambacho una kiona hapa, eh, maoni yako yako vipi? Unaongea na Zakaria Nyerere <coughs> kutoka Butiama, Mara, Tanzania. Naam, karibu eh, binafsi mimi naona swala la uzururaji ni kinyume cha sheria, kwa maana uzururaji ndio huchangia uhalifu na makosa nanili ya jinai. Watu hufanya uvunjifu wananili wa mali za watu na kadhalika. Sasa polisi wanaposema wana nani, eti uzururaji sio kosa la jinai, mimi naona hapo ndo wanawapatia wazururaji uhuru wa kufanya mambo yao na kuzurura vile wanavyotaka, pia na wanaweza wakasababisha uvunjifu wa mali za watu na vinginevyo. Lakini Zakaria, uh, unavyosema we ni kama vile ni ni ni ni, ni, ni kudhania tu, sababu uzururaji Mtu anaweza kuzurura sababu yeah. hana chochote cha kufanya, hana kazi, lakini hajatenda uhalifu wowote mm. au anameamua kufanya mazoezi ha, ameamua kufanya mazoezi yeah. yeah. yeah. yeah. kuna uzururaji ule wa kutembea kufanya mazoezi, na kuna uzururaji ule wa kutembea mpaka usiku wa manane, ule saa sita saa ngapi? mpaka sa, saa saba. Sasa kwa baadhi ya mataifa ya Afrika Mashariki ukitendea mpaka saa sita saa saba inamaana kuwa wewe <laughs> wanakuishi vingine <laughs> sawa kabisa. Zakaria Nyerere, nikuulize wewe, ni mjukuu wa baba wa taifa Nyerere sababu ni kutoka Butiama vile vile? Ndio, ni mjukuu wake. Ndio, kabisa. Ndio, sawa, haya, sawa. Basi msalimie Magigi Nyerere hapo atakuwa sijui baba mdogo sijui mjomba hapo <laughs> Haya haya, basi tusome maoni ya hawa wengine. Namwona huyu Mandela Mushimushi kutoka Nairobi, Kenya, kutoka, uh, soko la isli. Anasema kauli hiyo uh, sio nzuri kwa, yuga, kwa Waganda. Huyu hapa si mwingine ni binti Charles Ngwila. Naomba tu hiyo sheria waitekeleze tu vizuri huku kwao, lakini isifike huku kwetu, maana anajiona kabisa kizimbani, nikisomewa shtaka langu la kifungu cha bwana jaji, anatupiwa Segerea kwa kosa la kuzurula <laughs> Martin Alex kutoka Itigi. Eh, sijui anasema Itigi DC ni Itigi DRC siuni, no, hiyo itakuwa ni Itigi katikati ya maeneo ya Tanzania. Ah, okay. uh, katikati ya Dodoma na Singida. Eh, anasema wapo sahihi. uh, kwanza, huwezi kumwekea mipaka mtu anayejitafutia mkate wake wa kila siku. Huyu hapa ni Ibrahim Wasena, anasema eh, wako sawa, kwani hakuna mtu anatembea bila kazi na serikali yoyote duniani inahitaji watu wake wafanye kazi. e, kaisi ahura uh, kutoka kule Uganda anasema waganda na Afrika Mashariki tunaishi kwa ulimwengu wa tatu, huku nchini mwetu vijana asilimia hamsini na zaidi wanakosa ajira. Ni haki ya kimsingi kwa raia wazawa kupewa nafasi za ajira, kwa hivyo ue ku, <laughs> sakafuni. <laughs> Na hey. Ha, ili sakafuni na yeah, kutambaa mitaani. Hili neno kukeki sakafuni na kutambaa mitaani asubuhi sio kosa kamwe. Meno, uh, uh, uh, namna nyingi, uh, Uganda. Haya, basi tusonge mbele na moja kwa moja tuelekee katika muziki tunaongana naye Nadia Mukami akishirikiana na Otil Brown, kijana machachari sana kutoka kule Kenya wanakuja na kitu chao Kolo. Kolo. Kolo. na ushakula embe dodo wewe, lili linatoka mtini kabisa kabisa. Lakini sidhani kama wanazungumzia, wanazungumzia afu nafikiri wamechukua ku, wimbo kutoka kwa wale wakongwe hmm. mm -hmm. wa kule Kenya <laughs> wa kusakata rumba mchangani, wa huba na mazoea we wangu wa milele nam basi. <laughs> ni mambo, mambo matamu kwelikweli. E, Nadia Mukami ameeleza kwamba kuna tetesi zinaelezwa kwamba ameachana na mwenza wake ero e, kwa hiyo ni kitu ambacho kinaendelea nacho kuvuma kwelikweli. Siku hizi mambo yamekuwa ni paranganyika paranganyika kabisa, kabisa. Kuna, kuna ingine uh, imetanda sana huko Burundi mwanamke mm -hmm. uh, mmoja aliachana na mmewe mm -hmm. bado kijana mwanamke mm -hmm, alafu iye na marafiki zake wakasherekea ndoa kuvunjika <laughs>, alafu akaweka picha kwenye mitandao ya kijamii uh... akachukua na ile peta akasema bye bye <laughs> Haya, kwenye mambo ya mitindo ya maisha au lifestyle, tunakwenda kule Mombasa pwani e. wakati mwingine mazingira ya utamaduni yana ushawishi mkubwa sana katika taaluma ambayo mtu anachagua kufuata maishani. Babu Miji ni kijana mzaliwa wa Lamu katika ukoo wa wavuvi mashuhuri kisiwani humo. Yeye amesomea taaluma ya utalii, ingawa wazazi wake walikuwa na matumaini kwake kuingia katika kazi ya uvuvi ambayo ni kitega uchumi katika tamaduni zao. Huyu amezungumza na mwenzetu Salma Mohammed kujifundisha unahudha ni jahazi ya babu yangu. Nilipata kujua unahudha kupitia babu yangu mwanzo, lakini kipindi hicho ilikuwa ni kipindi kifupi, kwa sababu mi ilikuwa mdogo, nilikuwa mwanzo nikipatiwa kazi ndogo ndogo za kutoa maji, kufunga kamba. Baada ya babu yangu kufariki, baba yangu ndo akachukua uskani, ndo nikajua sasa umuhimu wa kamba fulani na kamba hii na ujuzi wa tanga hili na poromani hini na mongoti huu, ni wakati gani natumia tanga hili, ntaenda vipi wakati upepo fulani na ntarudi vipi wakati wa upepo fulani, ikaniletea matatizo kidogo upande wa shule na upande wa baharini. Ikabidi nichague, lakini kuchagua kwangu pia nilikuwa na mkwazo vingi nyumbani kwenda shule, kwa sababu umuhimu mwingi ulipelekwa shuleni kuliko kwenye utamaduni wa nyumbani. Hivyo hivyo utamaduni wangu si kupoteza, pindi ningepata likizo ingebidi nirudi sasa, niendelee na utamaduni wa nyumbani na nijifundishe. Hadi sasa mimi naweza kusafiri na chombo cha tanga aina yoyote, pitia baba angu zaidi ndo amechangia kikubwa katika unahodha wangu. Jambo hili mimi ilibadilika baada ya kuwa nikichega niki uchumi kwa familia ikabadilika, ikawa sasa ndio pani yangu ndio. Na baada ya kuwa mimi sikuenda sana kwa uvuvi na chombo cha babu yangu, lakini nilienda sana kwa upande wa utalii, kapata interest yangu nikaiweka kwenye hospitality na tourism. Babangu mzazi akaniambia pindi nitakapokubali kuendelea, angependa kunipatia mikoba, yani kuni Support, kuendelea nikapata cheti changu cha kwanza cha unahuza kupitia Maritime Authority. Nikapata cha pili ni secondary education, nikapata cha tatu ni degree ya tourism na hospitality, to in tourism destination and all the sailing boat located in Lamu. Mbali na kuwa nafanya hospitality na tourism, bado ujahazi liko kwenye profession yangu, kwa hivyo bado haijatoka. Mtoto wangu hana budi kwa kufuata nyoyo zangu kwa sababu ni interest Ligongo, wazazi walitaka, uh, kijana wao uh, aendelee na shughuli ya uvuvi mm, sababu yeye ni kutoka maeneo anajihusisha zaidi na uvuvi, lakini yeye ka kaamua kusomea utalii. Uh, sidhani kwamba ulimwengu wa leo mzazi unaweza ukamlazimisha mtoto kutaka kufanya kile ambacho unataka afanye. Ni shughuli pevu kwelikweli. Haya, katika yavumayo mitandaoni, Ligongo, kuna ripoti ambayo habari uh, kubwa, kubwa, kubwa hasa hapa Marekani kwa wale wapenzi au mashabiki wa huyu mchezaji wa mpira wa vikapo Brittney Griner ambaye alikuwa ameshikiliwa kule Russia, Russia, uh, mm -hmm. kwa madai kwamba aliingia hapo akiwa na dawa za kulevya mm -hmm. ameachiliwa huru. Kwa mabadilishano. Kwa mabadilishano ya wafungwa, wafungwa. Uh, Britney Griner ameachiliwa huru lakini upande wa Marekani wamemwachia huru pia huyu mfanyabiashara wa silaha mm -hmm. ambaye alikuwa alihukumiwa ali kifungo cha miaka nafikiri ishirini na tano jela anaitwa Victor Bout huyu ni raia wa Russia. Mambo ndiyo kama hayo. Muda mfupi uliopita Rais Biden amezungumza akiwa pia na ndugu au mtu wa karibu sana na Britna Griner, mchezaji huyu wa NBA nyota kabisa hmm. Ikiwa ni hapa Marekani lakini vilevile na kule Rusia. Ni habari ambayo kwa kweli nadhani itatanda kwelikweli hii leo siku nzima, watu wakijadili namna pengine serikali walivyokubali E, kushiriki katika mazungumzo hayo na kubadilishana hao wafungwa. E, tusubiri kuona mjadala huu utakwenda vipi. Mengine ni kuhusiana na kombe la dunia kama kawaida, e, bado watu wanaendelea na kulikuwa kuna mjadala juu ya timu ya Morocco e, kwamba kuna yule mchezaji wake mmoja alihojiwa akazungumza kwamba mafanikio yale ni mafanikio ya Moroko na mafanikio ya timu ya, ya, ya, ya, ya dunia ya Kiarabu, hakuzungumzia Afrika. Afrika na ikatolewa kama ukosolewaji mkubwa. Ameomba radhi, amesema alipitiwa tu, hakuwa na nia ya kusahau moja kwa moja Afrika, lakini analiomba bara la Afrika kuendelea kuwaunga mkono. Kuwaunga mkono na kuwaombea katika mchezo wao unaokuja na Ureno. E, katika habari nyingine haraka haraka, ni kwamba kuna mwanamke ambaye amepoteza uwezo wa kuona kisa kujichora tatu kwenye nyusi hmm. <laughs> <laughs> Huyu ni mwanamke mwenye umri wa miaka thelathini na miwili alitambulika kwa jina la Anaya Patterson kutoka huko Island ya kaskazini, alipokuwa likizoni eh. Aida, ulikuwa Island Aile, kaskazini au kusini? Aha, alikuwa doubli. Alikuwa doubli. <laughs> Basi huyu uh, Naya Paterson alipoteza uh, maanake amekuwa kipofu sababu ya kuweka mm -hmm. tatu kwenye mm -hmm. nyusi. Haya basi ndio hayo ambayo tumeyaona kwenye mitandao, lakini swali so letu la leo tuliuliza tu uh, Ndabi Guebuza mtoto wa rais wa zamani wa Msumbiji ahukumiwa kosa la ufisadi kutumikia kifungo cha miaka kumi na mbili, nini maoni yako? Didas Come Soriano uh, kutoka DRC Kirungu Moba Hakika, hizo ndizo sheria za nchi, hakuna aliye juu ya sheria. Vedaso Romani anasema kwamba hiyo ni e, heshima kwa mahakama zao kwamba zina mamlaka e, lakini katika mataifa mengine hali siyo njema kabisa. Haya, basi tuwashukuru wale wote waliochangia kwenye swala la leo. Tunamalizia hapa. Idi Ligongo, Patrick Ndwimana mwelekezi wetu, Aira Isa na msimamizi wa matangazo Shaku, Abdu Shakur Abud na wageni, tukiwaachia kibao hiki na, na kuwatakia jioni njema.