Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Marekani na Rusia zilifanya mabadilishano makubwa ya wafungwa leo Alhamis, huku Moscow ikimwachilia huru nyota wa mpira wa kikapu Britny Grina na Washington wakimkabidhi muuzaji mashuhuri wa silaha wa Russia Victor Boyt. Rusia imesema mabadilishano hayo yalifanyika katika Umoja wa Falme za Kiarabu, na baadaye Rais wa Marekani Joe Biden, ambaye kwa muda mrefu alikuwa ameishinikiza serikali ya Rusia kumwachilia huru Grina, alitangaza rasmi kuachiliwa kwake huko White House. Anaiwakilisha vyema Marekani, Biden alisema, akielezea kuwa Grina atarejea Marekani ndani ya saa ishirini na nne. Mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, Mohammed bin Salman amempokea rais wa China Xi Jinping leo Alhamis, wakati kiongozi huyo wa China akitangaza enzi mpya katika uhusiano na nchi ya Kiarabu, huku makaribisho ya kifalme yakiashiria nia ya Riyadh ni ya, ya kuimarisha uhusiano na Beijing licha ya tahadhari ya Marekani. Wajumbe wa kikosi cha walinzi wa kifalme wa Saudi Arabia waliokuwa wamepanda farasi na kubeba bendera za China na Saudi Arabia walilisindikiza gari la Xi wakati likiingia katika kasri la kifalme mjini Riyadh, ambako mwana mfalme Muhamed mkuu wa kampuni kubwa ya mafuta alimsalimia kwa tabasamu la furaha. Ilikuwa kinyume kabisa na makaribisho ya hali ya chini aliyopatiwa mwezi Julai rais wa Marekani Jo Biden, ambaye uhusiano wake umevurugwa na sera ya nishati ya Saudi Arabia na mauaji ya Jamal Khashoggi ya mwaka 2018 ambayo yalikuwa imegubikwa katika ziara hiyo mbaya Marekani ikiangalia kwa makini ukuaji wa China na uhusiano wake na Riyadh ilisema Jumatano kuwa ziara hiyo ni mfano wa majaribio ya China ya kuwa na ushawishi duniani kote na hautabadilisha sera ya Marekani kwa Mashariki ya Kati. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Dada wa kiongozi mkuu wa Iran amelaani ukandamizaji dhidi ya waandamanaji nchini Iran na kukitaka kikosi cha walinzi wa mapinduzi kupunguza hatua zao, kulingana na barua iliyochapishwa na mwanae wa kiume nchini Ufaransa. Katika barua ya Desemba mwaka 2022 Badri Hussein Khamenei anayeishi Iran aliendelea kukosoa uanzishwaji wa kidini wa jamhuri ya Kiislamu Tangu kuanzishwa kwake hadi sasa, nadhani ni mwafaka sasa kutangaza kwamba napinga vitendo vya kaka yangu na nina masikitiko makubwa kwa akina mama wote wanaoomboleza uhalifu wa jamhuri ya Kiislamu tangu wakati wa Khomeini hadi enzi ya sasa ya ukhalifa wa kidikteta wa ali Khamenei, aliandika katika barua ambayo mwanaye mahmud murakdan aliiweka Jumatano kwenye Twitter. Natumai kuwa maneno ya mama yangu yatavunja ukimi wa viongozi wa dini wanayoipinga jamhuri ya Kiislamu. Morakdan yenye makao yake Ufaransa aliiambia idhaa ya Kiajemi katika VOA. Uganda imepokea dozi2 za chanjo ya majaribio iliyotengenezwa kufanya kazi dhidi ya kirusi cha ebola kinachojulikana Sudan. Chanjo hii itatumika kwa majaribio ya kisayansi. Nchi imethibitisha kesi 142 kukiwa na vifo 55 tangu mlipuko wa Ebola ulipotangazwa mwezi Septemba. Hadi sasa hakuna chanjo yeyote iliyothibitishwa kwa ugonjwa huu wenye homa kali. Chanjo itatolewa kwa watu ambao wamekuwa karibu na wale waliopimwa na kukutwa na virusi hivyo. Watafiti wanatarajia kuandikisha takriban watu elfu tatu kuanzia miaka sita na zaidi kushiriki katika jaribio hili ambalo litatekelezwa na jopo la wanasayansi wa Uganda. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington, msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Katika sehemu ya kwanza tunaangazia mgogoro wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Makundi ya waasi likiwemo M23 yamekubali kuacha vita na kufanya mazungumzo. Je, ni ishara ya kupatikana suluhu ama ni mkakati wa masilahi binafsi? Tutaangazia pia mgogoro wa utawala nchini Sudan ambapo makubaliano ya kuunda serikali ya kiraia yamepatikana lakini utekelezaji wake una mashaka makubwa. Hii ni Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. Baada ya wiki nzima ya juhudi za kutafuta amani kwa ajili ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo zilizomalizika wiki hii jijini Nairobi, nchini Kenya, kuna ishara na matumaini ya kupatikana utulivu mashariki mwa DRC, lakini kwa masharti makundi. Ya waasi hamsini na tatu yaliyokuwa na wakilishi wao Nairobi wiki hii yamekubali kuweka chini silaha na kufanya mazungumzo na serikali ya Kinshasa. Kundi la waasi la M23, licha ya kutoshiriki mazungumzo hayo, nalo limesema lipo tayari kuacha mapigano na kuondoka sehemu ambazo limeteka kwa muda sasa lakini kwa masharti kwamba lazima likutane na mjumbe wa amani wa jumuiya ya Afrika Mashariki Uhuru Kenyatta na kuorodesha kero zake katika mazungumzo. Hatua hii inajiri baada ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken kufanya mazungumzo na rais wa Rwanda ambaye ametuhumiwa na DRC kwa kuwasha moto vita mashariki mwa DRC kwa kuunga mkono waasi wa M23. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema kwamba Blinken aliagiza rais wa Rwanda Paul Kagame kuacha kusaidia kundi la M23. Isitoshe, marais wa Rwanda na DRC wamejibizana. Paul Kagame wiki iliyopita alidai kwamba huenda Felix Tshisekedi anatengeneza na mazingira ya vita ili kuhakikisha kwamba uchaguzi mkuu uliopangiwa nchini humo mwaka ujao haufanyiki. Shisekedi naye ameonekana kumjibu Kagame kwa kusema kwamba raia wa Rwanda ni ndugu wa Kongo, lakini wanahitaji kusaidiwa ili wapate uhuru, akidai kwamba serikali ya Rwanda ndiyo adui wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na wala siyo raia wa Rwanda. Katika mahojiano na kipindi hiki cha Kwa Undani, msemaji wa kundi la waasi la M23 Meja Willy Ngoma amesisitiza kwamba hawataki vita. Hatukataa kuondoka hata saa hii. Mimi nasema tuko tayari ya kufunga milango yetu, hakuna shida yoyote, lakini tunasema hivi, watu waache upendeleo, inabidi tuzungumuze, tuzungumuze na Mheshimiwa Uhuru Kenyatta na President Joao Lorenzo na mekanismu ya sivi yote, tuzungumuze, tuelewane ile modalite. Watu mwambie kwamba te tunaitika kutoka kabisa, tuko tayari kuondoka, tuko tayari kuacha vitu yote. Wamesema kwanza, mweke chini silaha, mtoke Bunagana, mtoke sehemu ambazo mmeshika, ndiyo mnaweza zungumza. Wao nasema tuwache silaha, tutoke, tutaachia silaha kwa nani? Tuachie silaha kwa, kwa FDLR Nyatura na Makode, kwa Mai Mai viko hapa bakue huo tena, bandugu yetu na ile silaha yetu, tuachie nani silaha? Sisi tunasema tuzungumze, watu gani tutawachia silaha? Tutawachia silaha sehemu gani? Tutaenda sehemu gani? Itakuwa namna gani? hiyo njoo shida bwana, unajua kwamba muzee Uhuru Kenyatta muheshimiwa, tunamuheshimu sana, iko na akili lakini, unajua maneno ya Kongo kabisa, watamchanganya watamuchangana muzee Uhuru Kenyatta. Basi basi, mudangani ajue ukweli ya kwamba, atafute ukweli maneno gani iko napita ndani ya Kongo, asikue na upendeleo, asisikie tu mutu moya, asikie, asikie na sisi, tumwambie maneno kisi kinaenda, atusikie na sisi kabisa, atusikie, tuongee naye tumfafanue maneno gisikonaenda bwana, sababu gani hamjaalikwa Nairobi? Ni mlikataa kwenda? Tunasema inabidi matusikile, ikuwe Joao Lorenzo ya Angola, ikuwe mwheshimio wa Uhuru. Sababu gani wanasikia tu upande moja? Kama watu wawili wiko nagombana, lakini unasikia tu malalamiko ya mutu moya, unakatala kusikia malalamiko ya mutu mwengine, sababu gani? Uko naeterega ni kwa ule mtu unapenda saidia kabisa kutatua shida ya wakongomani au wanapenda tatua shida ya mtu mwingine au wanamupenda wana ngoma? Ukizungumza kwa niaba ya m M23, unadani kwa roho safi kwa roho nyeupe kabisa, swala la kongo litatuliwa namna gani? Swala ya Kongo ndugu yangu, hakuna shida ingine, shida ni wafanyasiasa. Tuko na shida ya leadership. Wale viongozi yetu wanapenda cheo sana, wanapenda madaraka, wanapenda bakuwe vizuri, bajenge Ulaya, watoto wao wasome Ulaya, hawajali raia, hawapendi tatua kabisa shida. Unajua kwamba mikataba, mazungumzo yote ambao mnazungumza na serikali ya Kongo hampeleki mahala popote ambapo inalazimishwa lazima hiyo mikataba itekelezwe. Ni mikataba ambayo mnafanya kwa urafiki tu Ndo shida ya Kongo. Tunasema bwana, nasi wakongomani tunapenda kuzungumza mzuri kifaransa tu, unaporomoka na kifaransa unasema maneno mengi mengi, hiyo ndafanya, hiyo unasema maneno, watu wanasema wanaporoka na maneno, lakini vitendo vitimbo ya maneno, ndio shida tuko nayo Kongo. Unaona, hata unazungumza na mna gani. Una, tulisaini na government ya ilikuwa, government ya bwana Kabila tulisaini mkataba na government ya bwana Tshisekedi, lakini hakuna hata kitu mmoja wacha vitendo, ni kusema na kudanganya. Sasa wanasema ni hichi fulani jio nawasajia ajili nini, wa Kongomani watukia M23 lakini wanajua ukweli ya mambo. Sisi tunakomania haki ya Kongomani yote. Hiyo mikataba yenu, ndio nauliza, mnajua si mikataba inalazimisha mtu yoyote kutekeleza? Ni mikataba huwa mnaandika tu, kwa hivyo mkisema lazima itekelezwe. Mnajua vizuri sio, mikataba ambayo imelindwa na sheria, inalindwa na sheria. Sheria ni vitu gani? Kama unasema na sheria, nasema vitu gani kama, tulisaini na government men tulisaini iko ina kabila iko na seketi tulisaini. Sasa swali uulize hao, sababu gani hawapendi kabisa kutia kabisa kwa vitendo maneno ambayo tulizungumza, tulikubaliana? Hiyo ndio shida, ueleze wale wale government ya Kongo, sababu gani wanasema so, wanasema nyinyi ni magaidi. Ah, ah, ah, si umesikia hiyo mara kadhaa kama tuko magaidi wakati alituita kwake nyumbani kwake kichasa, aliita wagaidi sababu? Sasa kama alisema hivi, na yeye ni mgaidi, sio alikuwa tumike na magaidi. Ni msemaji wa kundi la waasi la M23 Meja Willy Ngoma. Lakini na vende wa Moto, mchambuzi wa siasa za Jumuiya ya Afrika Mashariki, anasema kundi la M23 limetambua kwamba limebanwa na halina njia nyingine kando na kuungama na kukubali masharti ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. M23 wanapopima na wakafikia kunalo jeshi la jumuiya hilo uzito huo, mpiganaji yeyote mpaka anapata waso la pili, kwani uzito wa jeshi la mataifa ya pamoja. Hata kama uo uko na ujuzi aina gani wa kupigana, utazingirwa, utapunguziwa uwezo na utanyimwa njia, utanyimwa vyakula. Hata kama huko na vyombo aina gani, utaweza kuungama kwa hivyo M23 wanajua kwamba lililo mbele yao sio jeshi la DRC, ni vikosi vya kijumuia. Serikali ya DRC imesema m M23 ni magaidi na haiwezi kuzungumza na magaidi. Wanapotaka mazungumzo, wanaenda kuzungumza nini ambacho hawajazungumza? na yale ambayo wamezungumza hayatambuliwi kisheria, ni kama mazungumzo ya kirafiki. Ndiyo maana serikali ya DRC haijaheshimu hilo. Ndilo neno sasa wanalianzisha kuliongelea, waulize wenzao, wakati tulipokubaliana, hamujaendeleza yale tuli- hilo ndilo lirudi kwenye meza. Viongozi wa serikali ya DRC nao wakome kuuliza kwamba hawa magaiti tunaenda kuongea nao nini? Kila kitu sasa waachie Mheshimiwa Uhuru Kenyatta na wenzake, kwani yeye ndio balozi wa amani. Nina vendo wa Moto, mchambuzi wa siasa za jumuiya ya Afrika Mashariki wasomi wa vita vya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kama Nixon Katembo akiwa Afrika Kusini hawana imani iwapo kweli makundi wa ya waasi yanasema ukweli na kama viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki wanania ya dhati kusaidia DRC kumaliza vita vya miongo kadhaa yanaendelea, ni sarakasi za kisiasa ya ukanda wa maziwa makuu. Kwanza uh, umewasikia viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wale uh, wa Rwanda wakitupiana lawama kuhusiana na hali kisia sana ya kisiasa na ya kiusalama huko mashariki mwa Kongo. Baadhi ya makundi ambayo yameenda huko Nairobi, mengi yao yanasema kuwa yanapambana na uvamizi wa Rwanda. Haya makundi ambayo yametajwa ya na haswa ya lile kundi la M23 na FDLR, ndiyo imekuwa kisingizio cha mara kwa mara Uh, kwa Rwanda kuingilia ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu mwaka elfu moja mia tisa tisini na sita alipokuja Laurent Kabila. Sasa ikiwa e, uh, viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki hawatalizingatia hili kutafuta chanzo haswa cha ukosefu wa usalama mashariki mwa Kongo, itakuwa vigumu kwa amani kurejea uh, katika nchi hiyo. ADF, serikali ya, ya ya Congo kupitia rais wa zamani imeruhusu majeshi ya mataifa hayo mawili, Rwanda na Uganda kuingia Congo, lakini hawajafaulu kuyaondoa tishio ama kuondoa tishio ambalo wamekuwa wakilitaja kwamba linatokana na makundi haya ya ADF pamoja na FDLR kutoka Rwanda. Lakini cha kushangaza Kenneth, ni kwamba ukiangalia kwa kwa jumla umri wa watu wa FDLR ambao wanasema kuwa Uh, ni wakimbizi waliotoka Rwanda waliohusika na mauaji eh, mwaka elfu moja mia tisa tisaini na nne ni umri sawa na na, na, na Rais Paul Kagame wa Rwanda. Sasa eh, unajiuliza je, hawa ambao ni watu ambao wako katika miaka ya sitini, sitini na saba, sabini, je imekuwaje wana, wanaweka tishio Uh, kwa, kwa usalama wa Rwanda, hilo ni moja. UN, UN ama umoja wa Mataifa umehusika pakubwa na kuwarejesha wakimbizi wa Rwanda, wakiwemo baadhi ya FDLR uh, kurejea huko Rwanda, lakini kwa mshangao mkubwa, kwa mjibu wa serikali ya Kongo, wamekuwa hao waliopelekwa Rwanda wanarejea baada ya ku uh, uh, fanyiwa mafunzo pamoja na kuwazungumza nao kisaikolojia, wanarejea Congo tena kuharibu usalama na hivi Rwanda kuendelea kupata kisingizio kwamba usalamao unatishiwa uh, na na FDLR kutoka Congo na hivi kufanya arwa, uh, Rwanda kuingia Kongo. Lakini tujua kwamba kubwa katika yote ni eh, kule eh, kutaka kuhodhi mali ya Congo uh, kwa niaba, kwa, kwa Rwanda. Nakumbuka kwamba wakati huu wote ambapo Rwanda imekuwa ikipigana na Congo tangu mwaka elfu moja kumi na elfu eh, eh, eh, mbili na tisa hadi kufikia miaka elfu mbili na ishirini Rwanda ilipatikana kuwa mzalishaji wa kwanza wa madini ya coltan pamoja na dhahabu. Imekuwaje ikafanyika wakati ambapo Rwanda tunajua kwamba haina madini hayo? Hilo ni ni pia jambo la kuangalia katika masuala mazima ya kutafuta amani. Hichi ndicho kizungumkuti kikubwa haswa katika mchakato mzima wa kutafuta amani eh, mashariki mwa Kongo na na ukanda wa maziwa makuu pamoja na Jumuia ya Afrika Mashariki. Umetaja umri ya watu wa FDLR ni akina nani hawa? Hawa wanasemekana kuwa ni watu ambao ni walikuwa wakimbizi walihusika na mauaji nchini Rwanda na wakakimbia Kongo kama inavyojulikana, na baadhi yao uh, ni wazee haswa, baadhi yao hawana tena nguvu uh, na kwa mujibu wa ripoti zilizotolewa na Umoja wa Mataifa, watafiti wake wanasema kwamba uh, wale ambao wanakadiriwa kuwa wamesalia Kongo kwa sasa ni takriban mia tano tu wakiwa wengi wakiwa wameorozeshwa. Eh, wa vijana wa sasa wanaweza wakafikia kwa ujumla kwa, kwa, kwa, kwa elfu uh, moja na mia tano uh, kwa kweli Rwanda imeingia nchini Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wakati wa operesheni ya amani ya kwanza, amani ya pili Rwanda ilihusika moja kwa moja. Imekuwaje? Eh, <laughs> Rwanda jeshi la Rwanda likashindwa kukabiliana na hawa watu wachache ambao hata hatujawahi kusikia kwamba wameingia nchini Rwanda wakashambulia hata kijiji kimoja au sentimita moja ya ya, ya, ya ardhi ya Rwanda kuchukuliwa na hasi. Hawa ni msomi wa vita vya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, Nixon Katembo. Msikilizaji, napenda kusisitiza kwamba tumejaribu kutafuta maafisa wa serikali ya Rwanda kuchangia katika swala hili au kujibu tuhuma dhidi ya serikali hiyo, lakini hatujafanikiwa Siku yoyote kipindi hiki cha kwa undani kipo tayari kusikia kutoka kwa serikali ya Rwanda. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani kutoka Sauti ya Amerika VOA. Narejea na sehemu ya pili. Unasikiliza kwa undani kutoka Sauti ya Amerika VOA. Mwandishi wetu wa Nairobi Jason Nyakundi ameandaa ripoti ifuatayo inayoangazia kwa kina mkataba wa kisiasa wa Sudan katika juhudi za kurejesha utawala wa kiraia. Tangu kiongozi wa muda mrefu Muamar al Bashir alipopinduliwa na jeshi mwaka mmoja uliopita, kitengo cha kijeshi katika muungano wa raia na jeshi kilichotwikwa jukumu la kuibadilisha Sudan kutoka udikteta hadi uongozi wa demokrasia ilichukua udhibiti kamili wa nchi. Wahusika wa mapinduzi hayo walihalalisha vitendo vyao kwa madai kwamba mizozano kati ya raia wa kipindi hicho yalihatarisha utulivu wa nchi. Lakini baada zaidi ya miezi kumi na miwili ni dhahiri kwamba viongozi wa kijeshi wa Sudan wameshindwa kutimiza ahadi zao. Juhudi zao za kujilinda, kuepuka uwajibikaji kwa uhalifu wao na kujitajirisha zimewagharimu watu wa Sudan. Sasa viongozi hao wa kijeshi na wale wa raia, Jumatatu wiki hii, walitia saini makubaliano yenye lengo la kumaliza mgogoro mkubwa ambao umeikumba nchi hiyo akaskazini mashariki mwa Afrika tangu yafanyike mapinduzi ya kijeshi mwaka mmoja uliopita. Mkuu wa jeshi Abdel Fatah al Burhan alinyakua mamlaka mnamo Oktoba 2021 na kukwamisha mchakato wa mageuzi kwenda utawala wa kiraia, mchakato ulioanza baada ya kuondolewa madarakani Rais Omar al Bashir mwaka 2019. Mwaka uliopita kumeshuhudiwa maandamano ya karibu kila wiki na ukandamizaji ambao madaktari wanaungwa mkono demokrasia wanasema umewaua watu wasiopungua mia moja na ishirini. Mzozo wa kiuchumi unaoendelea umewaua watu wasiopungua mia moja na ishirini. Mzozo wa kiuchumi unaoendelea na kuongezeka na pia ghasia za kikabila katika mikoa kadhaa ya mbali. George Msamali, mtaalamu wa masuala ya usalama, nimemuuliza kuhusu uwezekano wa jeshi kuachia madaraka nchini Sudan. Ukiangazia sura ya Afrika kwa mapana na marefu, utapata kwamba pindi tu jeshi linapopendua serikali katika mataifa haya inakuwa ni vigumu wao kujiondoa na kurudisha mamlaka kwa serikali ya kiraia, na hili si jambo ambalo tunalishuhudia Sudan peke yake, bali ni jambo ambalo tuliliona kule, tumeliona kule Burkina Faso, tumeliona Nigeria, tumeliona kule Ghana. Ilichukua muda mrefu sana haya mataifa kurudisha uh, mamlaka kwa uh, serikali ya kiraia baada ya mapinduzi ambayo yamefanywa na, na jeshi. Sudan iko katika hali tete, jambo ambalo lafaa kuangaziwa kwa makini, ingawa nimeona Umoja wa Afrika umenyamazia ni hali ya usalama wa raia katika taifa hilo. Maanake kwa kawaida jeshi linapochukua usukani na kuzidi kutawala, basi hali ya kidemokrasia katika mataifa haya hudidimia, na hilo ndio jambo ambalo tunaliona kule Sudan hivi sasa. Hii ndio mara ya kwanza nimeona kwamba jeshi imekubali kugawanya mamlaka na raia, na hii si jambo ambalo tunajitarajia, na matokeo yake tunayajua, maanake jambo ambalo litakuwa kwa muda mrefu ama kwa kipindi kirefu, bali wanajeshi tu watazidi kutumia nguvu zao kubaki mamlakani katika taifa hilo. Na ikiwa jeshi litazidi kukataa, basi mambo ambayo yalimtokea Omar Bashir ndiyo ambayo atatokea, maanake kutokako na maandamano. Na kawaida jambo kama hili likitokea, basi jeshi litavurushwa. Migawanyiko kati ya makundi ya kiraia imeongezeka tangu mapinduzi hayo, huku wengine wakihimiza makubaliano na jeshi na wengine wakipinga ushirikiano na mazungumzo na jeshi. Makubaliano hayo ya Jumatatu yalitiwa saini na Burhan, kamanda Muhamed Hamdan Dagalo na makundi mengine ya kiraia, hasa ya Forces for Freedom and Change, kundi kuu la kiraia ambalo lilitimuliwa katika mapinduzi. Wengine waliotia saini makubaliano ni pamoja na chama cha Islamic Popular Congress Party, sehemu ya chama cha Democratic Unionist Party na baadhi ya makundi ya waasi wa zamani ambao walitia saini mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili na ishirini. Wakati wa hafla hiyo, Ndagalo alisisitiza kujitolea kwa jeshi kuondoka kwenye siasa ili kutoa nafasi kwa ukuaji wa demokrasia. Makubaliano hayo, kulingana na pendekezo la chama cha wanasheria wa Sudan, yalijadiliwa mbele ya maafisa kutoka Umoja wa Mataifa, wanadiplomasia wa Magharibi pamoja na Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa alitaja makubaliano hayo kama juhudi za wadau wa Sudan kutafuta suluhu ya mzozo wa kisiasa na kurejesha uongozi wa kikatiba. Alitoa wito kwa makundi nchini Sudan kuanza awamu ya pili, kutatua masuala ambayo bado hayajakamilika na kufikia makubaliano ya kina. Hata hivyo, sehemu hiyo ina changamoto, huku uangalizi wa kihoji iwapo jeshi litakuwa tayari kuachana na maslahi ya kiuchumi na mamlaka mapana zaidi ambayo inayaona kama himaya yake. Utiaji saini huu kwa Jumatatu na kuja miezi kadhaa baada ya Burhan kuahidi kwamba jeshi litajitenga na kutoa nafasi kwa vikundi kukubaliana juu ya serikali ya kiraia. Ule utawala wa kihimla ambao wameshuhudia kutoka kwa rais Jaafar Nyumeri, akaja Omar Bashir, na hivi sasa unaona kwamba wanatawaliwa na jeshi. Nafikiri huo ndio msukumo ambao unawaelekeza watu wa Sudan kutaka kuitisha utawala ambao ni wa kidemokrasia, manake wao wamezoea kunyanyaswa na wanaona kwamba ule unyanyasaji ukiwa hali itakuwa ilivyo hivi sasa utazidi kuwepo, na hilo taifa litaendelea na ndio maanake sasa wameanza kuitisha kwamba wanataka serikali ya kidemokrasia, wanataka wafanye uchaguzi, wamchague kiongozi ambao wao wenyewe wanamtaka, tofauti na hapo awali. Maanake Jaafar Nimeiri pia alikuwa ni mtawala ambaye alifanya mapinduzi, yeye pia naye akapenduliwa na Omar al Bashir, na Omar al Bashir akatolewa na jeshi kwa hivyo miongo yote imekuwa ni kwamba Sudani imekiwa ikitawaliwa na watu ambao wana historia ya kuwa wanajeshi, na sasa wananchi wameona kwamba hilo si sawa, na wanaitisha sasa kwamba wawe na uchaguzi wa kidemokrasia so. Maanake sura ambayo tunaiona hivi sasa, wale watawala ambao wako kule Sudan ni wale wale ambao walihudumu chini ya Omar al Bashir, na ukiangazia kwamba jambo ambalo lilifanyika kule kule Algeria na hali kadhalika kule Tunisia, na tukaona pia jambo kama hili Misri, maanake pindi tu serikali ambapo inabadilika ina, ina basi wale wanajeshi ambao walikuwako wanafanya kazi na utawala uliopita hukamatwa na kufunguliwa mashtaka. Nafikiri hiyo ndio hofu ambayo hawa wanajeshi wanayo, ndiposa sasa wanasema kwamba wagawanye mamlaka na raia ili kuweza kujistiri wao kutoka kukamatwa na kufunguliwa mashtaka kama masitaka vile alivyofunguliwa mashtaka bwana Omar Bashir. Kwa hivyo tofauti ni kwamba ikiwa serikali itachukuliwa na raia, basi uongozi mpya uje. Kwa kweli, Umoja wa Afrika haujazungumzia hili swala, na pia nimeona nimezungumzia pale, nikasema Umoja wa Mataifa pia haujazungumzia swala la Sudan, na nafikiri juhudi ambazo zinafanywa hivi sasa na mataifa ya Afrika Mashariki kule uh, DRC ndiyo hatua ambayo inafaa pia kuchukuliwa kule Sudan. Tuwe na msukumo kutoka kwa mataifa jirani, maanake ukosefu wa usalama katika taifa la Sudan unaadhiri pakubwa uh, uchumi wa mataifa jirani. Kwa hivyo tuweke michakato kama ile ambayo imefanywa kule DRC ya kuleta mataifa kadha wa kadha ndani kuingilia lilo swala na kusukuma wale wanajeshi kwamba waondoke na wawape raia uh, uh, utawala. Wanaharakati wanaounga mkono demokrasia wanakataa juhudi za hivi punde na wanaitisha maandamano mapya kutaka wanajeshi warudi kwenye kambi. Baadhi ya waasi wa zamani ambao walitia saini mikataba ya amani na Sudan mwaka 2020. Pia walielezea pingamizi yao kwa mpango huo. Mgogoro wa Sudan ni mgumu lakini haujakosa matumaini. Uimara na ujasiri wa watu wa Sudan ambao wanaendelea kuandamana dhidi ya utawala wa kijeshi na kupinga vikwazo vinavyokandamiza haki zao za kiraia na kisiasa. Ni ushahidi tosha kwamba njia mbadala ya nchi hiyo inawezekana. Raia wa Sudan ikiwa ni pamoja na kamati ya upinzani na chama cha wanasheria wa Sudan pia wamekuwa wakifanya kazi kwa bidii kuelezea mpango jumuishi unaowezekana kwa ajili ya serikali inayoongozwa kiraia. Uchumi wa Sudan umekuwa kwenye mgogoro mkubwa tangu kuondolewa kwa Bashir, na serikali ya mpito imepitia mpango wa mageuzi unaofuatiliwa na shirika la fedha duniani IMF. Ripoti yake Nyakundi inakamilisha kwa undani mwelekezo wa kipindi. Amekuwa Saida Hamdun, mimi ni Kenneth Bwire. Uwe na usiku mtulivu.