Assalamu alaikum msikilizaji, popote kule unapotusikiliza kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ambapo ni 9 Desemba, uhuru wa Tanganyika hali kadhalika Tanzania. E, maanake hili swala huwa lina mvutano kwelikweli. 9 Desemba ndiyo bendera E, ya Tanganyika wakati huu ambao sasa hivi ni taifa la Tanzania ilipandishwa e, na kuwa taifa huru kabisa. Lakini mambo ni mengi kule Qatar leo, kunaendelea kupigwa kwelikweli katika hatua ya robo fainali. Mimi naitwa Idi Ligongo, mimi ni mkamiti kibayasi, pamoja tutakuwa sote katika gurudumu hili la VOA Express ambapo kama ulivyosikia, basi mwenzangu Idi Ligongo amegusia swala la miaka 61 uhuru wa Tanzania ambapo Rais Samia Suluhu Hassan alitoa ujumbe wa salamu kupitia Twitter, hali kadhalika Uh, kuzungumza na Watanzania kwa njia hiyo ya Twitter kuwapa ujumbe maalum. Tutakuwa na kipengele cha jicho letu, tutakuwa naye hii leo Rahabu Fred akizungumzia suala la utoaji mimba. Hali kadhalika tuna habari muhimu za dunia ambazo tunakusomea katika kila matangazo yetu, habari ambazo zimehaririwa moja kwa moja. Pia tutakuletea burudani ya muziki, maana Voi Express bila ya muziki bado haijakamilika. Muziki unagusa kila pembe ya dunia. Tutakuwa naye Omalei Soso, kibao hicho utakisikia muda mfupi ujao. Tutakuwa naye Nadia Mukami katika Ikamate hiyo. Mm, haya <laughs> haya, bila kusahau yavumayo katika mitandao ya kijamii. Tutaangalia swali la leo ambalo lina u zungumzia pia miaka 61 ya uhuru wa Tanzania mnamkio yeah. Basi tuanze kuangazia suala hilo la uhuru yeah. E, wa Tanzania. Naam, basi uh, Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania amewataka Watanzania kutumia siku hii kutafakari na kuweka dhamira ya kuongeza juhudi pamoja na maarifa ili kulipeleka taifa mbele na kwa kasi zaidi ya kisasa. Nimezungumza na kijana huyu ambaye yuko katika laini ya simu Ali Mkuna. Na Ali, najua unanisikia haya ninayozungumza. Kama kijana wa kizazi kipya basi, ni juhudi zipi unazofanya utakazozifanya ili kulipeleka taifa mbele na kwa kasi ya kisasa kama ambavyo Rais Samia Suluhu Hassan ameelezea? Kwa kweli ni miaka sitini na moja ya uhuru, lakini kwa sisi vijana bado tunasema tuna changamoto kubwa sana. Unajua, kutokana na hii nchi yetu bado kwa sisi vijana haijatupa kipaumbele sana. Ni miaka sitini na moja ya uhuru, lakini tumepitwa na nchi nyingine ambazo hazijafikisha miaka sitini na moja ya uhuru kwamba sisi vijana bado tunakuwa na changamoto kubwa kutokana na jinsi serikali yetu inavyoiendesha nchi. Yani kwamba bado inaendesha nchi kwa kurudi nyuma. Serikali yetu haiendeshi vii kwa kwenda mbele, inaendesha vii kwa kurudi nyuma. Sasa inatupa sisi vijana changamoto nyingi sana, ambazo tunaweza kujikwamua kwenye maisha na hii miaka sitini na moja ya uhuru, kwamba asilimia kubwa sisi vijana unakuta hatusherekei uhuru wa hii nchi yetu kwa sababu kwamba Yni, hatujapata hamasa kwamba, utakuta kwa sababu hatujapata yani, hamasa kwamba sisi vijana wenyewe ndio tunajitahidi kwamba kujikwamua vipi, lakini serikali sana sana haina habari na sisi. Sasa Ali, ni hamasa ipi ambayo mnaitaka nyinyi vijana kuipata kutoka kwa serikali ili mweze kujikwamua na kwenda katika kasi hii ya kisasa kisasahizi? changamoto ni nikuendelea ni, ni, tukujituma kwa, kwa bidii vivi lakini japokuwa kuna ku, ku, ku, ku changamoto ndani yake. Maana unajua nchi kama sasahivi ilipofikia kwa hii miaka sitini na moja, asilimia kubwa vijana wote tungetakiwa tuwe tuna ajira, lakini ukiangalia asilimia kubwa ya Tanzania hawajaajiriwa ya sisi vijana kwamba tupo tu tunaishi ma, maisha yanaenda, yani hatuna at, ajira maalum wala hatujaikiwa mikakati ya kujiajiri na hii nchi yetu. Sasa hamna mtu atakaweza yani kwa sisi vijana hatuwezi kutashabikia hii miaka sitini na moja kwa sababu yaani, bado hatunaona ha, ha, ha, haitupeleki mbele kwamba sisi wenyewe tu tunaamua tujipamue vipi tupambane vipi ili tuweze kuiii maisha. Lakini tungekuwa vijana tu tumekuwa kipaumbele, tunasomeshwa tu vizuri tukitoka hapo tunaweza kujiajiri au tunaweza kuajiriwa, kwamba ingekuwa mtu unajua miaka sitinamsiku ya uhuru unajua kwamba kweli unapambania kwamba nchi yako imesaidia kitu fulani. Asante sana kijana Ali Mkuna King ukiwa pale Dar es Salaam Tanzania. Idi, unamsikia kijana huyo anasema ni kwamba mm -hmm, anataka kuhakikisha kwamba vijana wanapopatiwa elimu ya kufundishwa jinsi ya kujiajiri na mambo mm -hmm, mengine ili waweze kunufaika zaidi na uhuru wa Tanzania, ambapo sasa ni miaka sitini na moja. Haya basi, tunaelekea sasa hivi kwenye burudani ya muziki eh, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA Express. Na baada ya kibao cha muziki kitaratibu kabisa, tutarejea kusonga mbele na tutaelekea kule nchini Qatar <mulia> <mulia> Pesa si ya wezi ujinga nikadondokea umachinga hapa kuti pana kucha siku zikasogea u mpaka dari salama kazajitegemea nyumbani baba na mama wakiniombea mwanetu nenda salama na ukipata rejea na ukipata hapo ndo akili kanza kukoma na nikajuta kwa nini sikusoma. Haya basi, msikilizaji, ni Harmonize anakuambia mwenyewe mambo hayo matamu kabisa ndani ya VOA Express. Msikilizaji, kumbuka basi kombe la dunia linaendelea kule nchini Qatar ambapo michezo ya robo fainali inaanza hivi leo. Brazil muda mfupi ujao inaanza kukipiga na Croatia ambayo ina Luka Modrich mwenye uzoefu mkubwa kabisa. Hali kadhalika hapo baadaye Lionel Messi e, atashuka dimbani kukipiga na uaholanzi katika mchezo ambao e, ni mkali. Hamna mchezo ambao ni mwepesi hivi sasa, kwa sababu lazima ushinde, usonge mbele. Ukifungwa, ndege inakuwa iko tayari kabisa kwa ajili ya kukurejesha kule ambako umetoka. Hapo kesho michezo mingine vilevile itaendelea, ambapo e, mwakilishi pekee wa Afrika timu ya Morocco itakipiga na timu ya Ureno ama Portugal, lakini E, mtanange mwingine ambao unasubiriwa kwa hambu kabisa ni mtanange wa jiji la Paris na jiji la London. Ninazungumzia England na Ufaransa. Musa Mwakisu mchambuzi wa masuala ya soka yupo hapo. Musa Mwakisu, tunaelekea katika michezo ya robo fainali ambayo kwa kweli hata kama wewe ni mganga wa kienyeji e, lazima umwambie e, umwambie mgonjwa wako kwamba bwana, sisi tunataka ulete e, labda vumbi la pundamilia <laughs> au ulete, ulete, ulete uende ukarekodi sauti ya simba akiwa ana nguruma, na hiyo sauti unabidi uipate ukiwa mita kama tano hivi kutoka alipokuwa ana nguruma, ndio mganga atakwambia. Maanake ni kwamba ni shughuli ni pevu kwelikweli kutabiri nini ambacho nakiona kinaelekea laki kutokea. Ya, ni michuano migumu kwa sababu Brazil leo hii inakutana na Kroatia. Kroatia ya akina Luka Modric, Marcelo Blozovich, Mateo Kovacic, lakini pia kwa namna ambavyo wamecheza katika michuano hiyo ya Kombe la Dunia si ya kuvutia sana, lakini bado wana wachezaji wenye uzoefu kama hao niliowataja, lakini Kroatia inakwenda kukutana na Brazili ya kina Neima, Rafinya, Vinicius Jr, Richarlison, Casemiro lakini Lucas Paqueta. Ni, ni ni ni mechi kubwa sana, na kila mmoja anaweza kutoa karata yake labda kuipa Brazili, lakini bado mechi hii itakuwa ya kuamuliwa ndani ya dakika tisini kwa sababu timu zote mbili zina uzoefu mkubwa sana wa michuano hii ya kombe la dunia ingawa Kroatia imeshafika fainali ya dunia fainali, Brazil wameshatwaa taji hili mara tano. Kwa hiyo unaona kabisa ni timu ambazo zina uzoefu mkubwa, lakini kikubwa ambacho mimi nakiona ni mechi ambayo inakwenda kuamuliwa na wachezaji mmoja mmoja, na Brazil wana wachezaji hao tofauti na na Kroatia, licha ya kumwacha luka Modric, lakini hmm. Brazil ina utitiri wa wachezaji mfano Neymar, Vinicius Junior, Richarlison, lakini ukija kwa kwa Croatia unamwona Ivan Perisic mmoja kati ya wachezaji ambao wenye uzoefu, Mateo Kovacic, Marcelo Brozovic na Luka Modric, lakini pia yuko Mario Pasalic. Naam. Kwayo, kwa hiyo unaona kabisa kwamba kuna utitiri wa wachezaji mmoja mmoja ambao mimi naamini wanakwenda kuiamua hii mechi licha ya kwamba kuna mafunzo ambayo timu zote mbili wamekwenda kujiandaa navo. Vipi mchezo wa Argentina Uholanzi baadaye? ya yeah, hii ni mechi nyingine ngumu sana, ingawa ukitazama timu ya Uholanzi jinsi ambavyo imecheza katika michuano hii, ni tofauti na michuano mingi sana ambayo imekwenda kushiriki. Wamekuwa wako katika misingi mikubwa sana ya kiufundi, mwalimu wao akicheza katika mfumo wa tatu nne moja mbili moja kati ya mfumo ambao ni mgumu pale ambapo mnaposhambuliwa, wamekuwa wanakuwa na watu wengi wa kutosha, lakini wanakwenda kukusiana na Argentina ambayo ina Lionel Messi, moja mm -hmm. kati ya wachezaji ambaye mwenye ubora wa hali ya juu. Nafikiri ni mechi ambayo pia itakwenda hii mechi itakwenda kuamuliwa na benchi la ufundi la Uholanzi, lakini pia kwa Argentina itakwenda kuamuliwa na wachezaji mmoja mmoja, mathalani Lionel Messi, nafikiri ni mmoja kati ya wachezaji ambaye atakuwa ni hatari sana, kwa upande wa Aa, sana, sana kwa Uholanzi, kwa upande upande wa wa Argentina unamaanisha? Eh, asante eh, sana Musa Mwakisu eh, kwa hayo yote na basi, moja kwa moja hivi sasa tuelekee kupata habari za dunia. Uingereza, leo Ijumaa, imetangaza vikwazo vinavyolenga watu 30 duniani kote ambao imewataja kama vigogo wa kisiasa wafisadi wakikiuka haki za binadamu na wahusika wa ukatili wa kingono unaohusiana na migogoro. Imesema vikwazo hivyo viliratibiwa na washirika wake wa kimataifa kuadhimisha siku ya kimataifa ya kupambana na ufisadi na siku ya haki za binadamu duniani na vinajumuisha watu wanaojihusisha na vitendo viovu ikiwemo mateso ya wafungwa na uhamasishaji wa wanajeshi kuwabaka raia. Waziri wa mambo ya nje James Cleverly amesema katika taarifa leo Vikwazo vyetu vinakwenda zaidi kufichua wale wanaohusika na ukiukaji mbaya wa haki za msingi. Baraza la wawakilishi la Marekani Alhamisi limepitisha mswada wa matumizi ya ulinzi ambao unajumuisha mpaka wa dola bilioni kumi za msaada wa kijeshi kwa Taiwan na kutaka kuharakisha uuzaji wa silaha kwa visiwa hivyo, hatua ambayo imekemewa na Beijing. Mswada huo wa ulinzi wa mwaka 2023 ambao unahitaji kuidhinishwa na baraza la Seneti na kusainiwa na Rais Joe Biden, ili sheria ili iwe sheria, utaruhusu utoaji wa msaada wa Taiwan hadi dola bilioni 2 kwa mwaka kuanzia mwaka 2023 Adi 2027. Afrika Kusini leo Ijumaa imesema haitaharamisha tena biashara ya ngono ikitumai kukabiliana na viwango vya juu vya uhalifu dhidi ya wanawake katika nchi hiyo yenye idadi kubwa zaidi ya visa vya ukimwi duniani. Uuzaji na ununuzi wa huduma za ngono hautachukuliwa tena kama uhalifu chini ya sheria iliyopendekezwa na wizara ya sheria. Kulingana na makundi yanayotetea sheria hiyo, kuna zaidi ya wafanyabiashara wa ngono 150,000 nchini humo. Waziri wa sheria Ronald Lamola ameuambia mkutano wa waandishi wa habari, inatarajiwa kuwa kuhalalisha biashara hiyo kutapunguza ukiukaji wa haki za binadamu dhidi ya wafanyabiashara ya ngono. Iran leo Ijumaa imekosolewa vikali na jumuiya ya kimataifa baada ya kutekeleza hukumu yake ya kwanza ya kifo inayohusiana na maandamano ambayo yameutikisa utawala wa nchi hiyo kwa karibu miezi mitatu na kuchochea wito wa maandamano zaidi. Maandamano yameikumba Iran tangu kifo cha mah, Mahsa Amin, mwanamke wa kikurdi mwenye umri wa miaka ishirini na miwili, aliyefariki dunia chini ya ulinzi wa polisi mwezi Septemba baada ya kukamatwa kwa madai kwamba alikiuka sheria kali ya mavazi kwa wanawake nchini humo. Haya ah, basi mambo ndio hayo. Unaendelea kusikiliza ndani ya VOA Express, Nadia Mukame anakuambia kamati hiyo. mm -hmm, mambo mazuri kabisa. Baada ya kupata kibao hicho, sasa tunaelekea katika kipengele kingine cha jicho letu ambacho unakipata kila Ijumaa na Ijumaa hii basi, tunaenda moja kwa moja mpaka kule Dar es Salaam, Tanzania, kwake Rahabu Fredi ambapo anazungumza na mmoja wa wazazi. Yeye anaeleza kwamba wazazi au jukumu la wazazi ni lipi katika kuhakikisha watoto wa kike hawatoi mimba hovyo na vilevile hata vile kuzipata? mm -hmm. Eh, kuzipata maanayake da hali ni kubwa kwelikweli kweli. Tusikilize jicho hili kutoka kwake Rahabu. Karibu ni jicho letu, mwenyeji wako ni mimi Rahabu Fredi. Leo hapa nikiwa na binti anaitwa Kulwa Omari yeye ana ujumbe mahususi kwa wazazi akiwahimiza kutimiza mahitaji ya watoto wao ili tu kuwaepusha na baadhi ya vitendo ama vishawishi ambavyo vitawapeleka ndivyo sivyo katika maisha yangu. Yaishawe kunikuta kipindi hicho nikiwa na umri wa miaka kumi na saba. Mimi nilikuwa bado mwanafunzi baba alipofariki, mama akawa ana, ana mume mwingine ambaye mimi ni babangu wa kambo yani, sasa kama ni babangu mdogo. Mamangu alikuwa afanya biashara yani, alikuwa ipo tu nyumbani kwa mtegemea baba, lakini sasa babangu yule, yani akawa anipe mahitaji ambayo ya kishule, ndo nikawa nimeingia katika swala zima la mapenzi na huyo mtu wangu. Yani alikuwa anisaidia katika swala la kusoma, swala la mavazi, yani kila kitu mpaka saingia nafikia hatua chakula, yani ninategemea kwake. Sasa baada ya hapo, mwisho wa picha akaja akawa amenipa ujauzito nikiwa kama binti mdogo, nikawa sijui nifanye nini. Akawa amefikia tu akana mbele mimba tuitoe tu, tu alokuwa ameliamua yeye, yani nikawa naogopa, sina hata kunipa ushauri. Tukawa tumeenda mpaka hospitali, mimi mwenyewe, Kulwa, jina langu naitwa Kulwa, na dokta naye, baada ya kunipima na kuniangalia kila kitu, akaniambia na mwenyewe vile vile uko tumboni una mapacha. Baada ya hapo, akaja akawa amefikia hatua hiyo ya kunitoa ule ujauzito yaani kiukweli, yani sitosahau kwa janga ambalo lilonikuta, niliumia, nililia, ila ndo hivyo tu, kwa sababu na maisha nayo alikuwa anachangia maisha na alikuwa magumu kwangu, lakini sikupenda kabisa kuingia katika swala kama hili la utoaji wa mimba kamaatawam yani, mazingira jinsi yalivyokuwa magumu ndo nikawa nimeshindikizwa mpaka nimeingia katika swala hilo. Yani wazazi wao ndo nawashutumu waliyofanya mpaka mimi nimeingia katika janga hili, lakini sikupenda ningeingia, kwa sababu wangekuwa wanipe mahitaji yangu na uhitaji, nisingeingia katika swala kama ina yani, akaja si kunikuta, alafu nilikuwa ni bado binti mdogo miaka kumi na saba. Pole kwa yote uliopitia na shukrani kwa kuwa nasi hapa kwenye jicho letu na kueleza kile kilichokusibu, lakini pia kutoa ushauri. Jicho letu nalo na limetia nanga. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. msikilizaji ndiyo mambo tunavyokuzidi kwenda ndani ya matangazo ya VOA Express. Asso, ngoma kali kabisa hii bwana, kisikiliza ngoma kama hii siku kama leo Ijumaa, yani ulimwengu wote unaona wako na kama kuna E, zile fikra za binadamu uh -huh. Wanaweza kufikiri watu wote duniani wana raha, kuna wengine wanataabika. <laughs> Ni jambo la kumwomba Mwenyezi Mungu uzima e, na afya, na afya njema kabisa. Na kama kuna misukusuko ya kimaisha, mimi nakwambia ndugu yangu, kila jambo linapita ama litapita. Tunazidi kusonga mbele na moja kwa moja tuelekee katika burudani leo Ijumaa, tunaye Josephat Kioko kwenye line ya simu. Uh, Josephat Kioko, hebu tueleze yale ambayo uh, yanatarajiwa kutokea mwishoni mwa juma katika masuala ya burudani, karibu sana. Asante sana. Uh, kuna burudani, kuna michezo vile vile. Na kabla ya kupasha yaliyopangwa katika burudani ya wikendi, kwanza tuangalie michezo tofauti. Tunajua msimko mkubwa ni huko Qatar katika mpira wa miguu, mataifa ya dunia yakipambana, lakini tukumbuke kwamba michezo mingine ingali inaendelea kwa mfano sasa, kuna huu mchezo wa misuri akifua na mikono na pia kasi ya uwanjani. Nazungumzia rrb rugby, rugby sevens ya dunia mataifa kumi na saba yanamenyana kuanzia leo katika mji wa Cape Town, Afrika Kusini, huu ukiwa ni mkondo wa tatu wa IRB Sevens HSBC Sevens um, Afrika Kusini, Kenya na Uganda ni timu ambazo linawakilisha Afrika katika hii raga ya seven, na leo hii muda mfupi uliokamilika, timu ya raga ya Kenya imepoteza kwa Argentina mechi ya kwanza leo saa tisa unusu pale, wamepigwa kumi na tisa kwa tano. Eh, Uganda muda mfupi kwanzia sasa watakuwa uwanjani dhidi ya timu ya Marekani USA baada ya saa kumi na moja hapo saa za Afrika Mashariki, kisha Afrika Kusini watakuwa wanapambana na Canada. Ni baadhi ya mechi za leo, na kufikia sasa Afrika Kusini imo pale kileleni katika mkondo huu wa pili. Wiki iliyopita walishinda huko Dubai na walichukua nafasi ya pili katika mkondo wa Hong Kong mwezi jana. Sasa hiyo ndiyo raga kwa kweli, inacheza huko Cape Town, Afrika Kusini mambo ya Cape Town Afrika Kusini. Eh, vipi kwa upande wa masuala mengine ya eh, burudani za mwishoni mwa juma, mambo ya muziki, muziki, haya mambo ya bendi vipi, kuna nini kinaendelea? Bila- bila shaka kipo. Kuna hafla kubwa sana jumapili hii Desemba 11 kwa sababu ile tamasha ya kila mwaka ya Pwani International Fashion Week itakuwa, finali zinafanyika Jumapili sehemu ya City Mall Nyali hapa Mombasa. na Ha, nimeona walioshiriki waliochaguliwa kuja kushindana katika fashion week wapo kutoka Tanga, wako kutoka Zanzibar, nimeona baadhi wametoka Kampala. hapa Kenya penyewe ni ushindani mkubwa, kwa sababu eh, tamasha hii ya pamoja na, na, na, na, na tuzo za Pan International Fashion Week zilianza mwaka elfu mbili kumi na tano na hivi sasa wanataraji kwamba Jumapili hii itakuwa ndio wale watuzi washindi wa mwaka huu watakuwa wanatangazwa, kuhusu mitindo ya mvalio, kuhusu waliobora zaidi katika kuboresha utalii wa Kenya na mengi zaidi. Kuhusu eh, mavazi -ma ya -ma -ma -ja kitamaduni pia yatakuwa yanaangaziwa pale miongoni mwa wale watakaoshindwa, na waandaaji wa, wa afla hii ya Pwani International Fashion Week ni Jumapili mimi niseme uh, Josephat Kioko, shukran sana kwa kutupa yale ambayo anatarajiwa ku, uh, kurindima uh, pande hizo, mambo ya kimichezo burudani na kadhalika. Naamini uh, upo tayari kabisa kushuhudia Brazil Croatia, japokuwa mimi naona kama vile Brazil leo anakwenda nyumbani. Sijui kwa nini nafikiria hivyo. <laughs> na halikadhalika naona kama vile Messi leo anaweza akafanya maajabu, ndivyo inavyoona, lakini inawezekana mambo yakawa tofauti kabisa. Basi shukran kabisa Josephat Kioko. na mkamiti kibasi, tunaelekea wapi hivi sasa? Aha, kwanza napenda tu nirudi pale kwenye utabiri wako. mm -hmm, nini hasa kilichokufanya ufikirie utabiri wa aina hiyo, hii michezo ya kombe la dunia? Mm -hmm. Nimeona mara nyingi yale ambayo wanaafikiria hivi yanakuwa tofauti. mm haya -hmm. mm -hmm. <laughs> <laughs> Basi bora ni kupeleke kwenye Facebook ya VOA Swahili ambapo tulibandika swali letu pale, tumeuliza Tanzania yasherekea miaka sitini na moja ya uhuru Je, yeah, ni mafanikio na changamoto gani unazoziona mpaka hivi sasa? Huseini Siogopi anatokea um, kule Dar es Salaam ameandika, mafanikio hakuna, changamoto ndio tunajaza magunia kila siku, vitu vinapanda bei, hasa chakula, sijui tunapelekwa wapi. Huyu hapa ni Salimu Yusufu anasema hata sikumbuki miaka mingapi inatimiza. Maana naona ovyo, kila kitu kipo juu, umeme unakatika ovyo ovyo tu. Kwa kifupi, nchi inapepea kama bendera aina mwelekeo maalum. Wewe Mwenyezi Mungu tusaidie wa Tanzania, wenye mamlaka wanatuburuza tu. Folien Charles anasema uhuru upo kwa watawala pekee. Hao ndio walio huru kuamua na kutenda lolote watakalo bila kuguswa na chochote, hata katiba ipo chini yao wanaivu Vunja, vunja, wajisikiavyo. Avitus Damiani Kakwaya anasema miaka 61 ya uhuru bado serikali haijafanikiwa kumaliza matatizo kama upungufu wa matundu ya vyoo shuleni, maji na umeme, lakini makampuni ya simu kama uh, vile ametaja uh, kampuni moja hapa yaliyoanzishwa miaka ishirini iliyopita yamefanikiwa kupeleka mtandao kile kijiji. Kwa ufupi, bado hakuna cha kujivunia, kwani matatizo yapo pale pale. Basi namsoma huyu Hamisi Gagala, yeye anasema changamoto ni ile kitendo cha kumchagua rais uh, kuwa mwenyekiti. Je, nini maana yake? Anapokuja kufanya makosa nani atamkosoa akiwa kama mwenyekiti ambapo pia ni rais wa nchi? na mengi yameandikwa pia. Shukrani ziende kwa David Sechenga, ambaye amesema anatokea Muheza, Tanga. Anasema ni kuboresha mafanikio yaliyopo, ni kuboresha miundombinu katika nchi, na changamoto zipo, ikiwa ikiwemo mpaka leo kuwapo na tatizo la umeme na wanafunzi kuendelea kukaa chini, na hii bado ni changamoto kubwa asante. Sana DSP Chanseba Juma kwa mchango wako na zawadi. Kitalika wewe unasema unapatikana Tanzania. Umesema mafanikio ni barabara, mnaziona zikiunganisha mikoa hadi mkoa, lakini pia mnaona reli ikisonga mbele, lakini mnasema umeme ni changamoto kubwa, mgao ni mkubwa siku hadi siku. Sasa basi tuangalie yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, Facebook, Twitter, Instagram, nini huko kilichopo. Unajua kombe la dunia, hasa ukizingatia baada ya siku hizi mbili za mapumziko, watu wamerudi lukuki kueleza hisia zao nam na vilevile na, bile... E, ukiacha ile mitanangi ambayo inafanyika hii leo Brazil e, Croatia pamoja na e, Argentina na Uholanzi, lakini vilevile vile michezo ya kesho watu wanazungumza kweli jamani, kuliko e, ni presha iko juu, presha inapanda kwa harakaharaka. Yale yanayovuma katika mitandao mengine ni kuhusiana na huyo mchezaji kikapu e, wa timu wa ligi ya wanawake hapa Marekani WNBA Britny Grin ambaye ameachiliwa uhuru. Kuna mawazo mseto yanatolewa na Wamarekani e, juu ya kitendo cha serikali ya Marekani kukubali kubadilishana wafungwa na Rusia e, na hali ambayo kwa namna moja nyingine, watu wanaona hili, mbona mmetoa huyu mtu wakati kuna watu wengine muhimu zaidi bado wapo? Lakini hayo yanaendelea, wengine wanapongeza serikali. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran za thazad, dhati kuwa nasi Niko na mkamiti kibayasi tulikuwa naye upande wa pili Saidamdun. Msimamizi wa matangazo alikuwa ni abdul shakur Abud. Shukrani kwa kuwa nasi na ijumaa njema. <coughs>