Jambo msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo haya ya leo tarehe 9 Disemba mwaka 2022. Tunasikika kupitia Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. Jina langu ni Patrick Ndwimana. Leo kwa mara nyingine katika mjadala wetu wa Livetok tunaangazia michuano ya kombe la dunia ambayo imeingia duru ya robo fainali. Nini maoni ya wasikilizaji? E, mtazamo wangu bwana, mi naona hii raundi tuliyofikia ni ngumu sana ila mategemeo ya Afrika yote yani ni kwenye timu moja ya Moroko. Katika taarifa nyingine, Umoja wa Ulaya wachukulia vikwazo watu kadhaa, akiwemo msemaji wa kundi la M23 kwa kuhusika kwao katika mzozo wa DRC. Ni baadhi ya vidokezo katika matangazo haya ya saa nzima, na muda mfupi nitakuwa naye ili ligongo, lakini kwanza tupate habari za dunia na Aida Isa. Msomaji wako ni mimi Aida Isa. Baraza la Wawakilishi la Marekani Alhamisi limepitisha mswada wa matumizi ya ulinzi ambao unajumuisha dola bilioni kumi za msaada wa kijeshi kwa Taiwan na kutaka kuharakisha uuzaji wa silaha kwa kisiwa hicho, hatua ambayo imekemewa na Beijing. Mswada huo wa ulinzi kwa mwaka 2023 ambao unahitaji kuidhinishwa na Baraza la Senate na kusainiwa na Rais Joe Biden ili kuashiria utaruhusu utoaji wa msaada kwa Taiwan hadi dola bilioni mbili kwa mwaka kuanzia mwaka elfu mbili ishirini na tatu hadi mwaka elfu mbili ishirini na saba Msaada huo unamruhusu Biden kutoa hadi dola bilioni moja kwa mwaka kama msaada wa vifaa vya kijeshi kutoka Marekani au huduma nyinginezo kama vile mafunzo ya kijeshi. Beijing imekuwa ikipinga vikali Marekani kutumia sheria ya kitaifa ya ulinzi kwa kupitisha maudhui mabaya kuhusiana na China, Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Mao Ching aliwaambia waandishi wa habari baada ya mswada huo kupitishwa. Beijing inadai Taiwan ni sehemu ya ardhi yake ambayo itaunganishwa siku moja, kwa nguvu ikiwa itahitajika. Seneta Marekani Cristin Sinema wa jimbo la Arizona leo Ijumaa ametangaza kwamba anakihama chama cha Democratic na kuwa seneta huru siku mbili baada ya wademokrat kunyakua ushindi muhimu kwenye uchaguzi wa marudio katika jimbo la Georgia na kupata viti 51 dhidi ya 49 vya Warepublican. Sinema anasema katika makala ya gazeti la huko Arizona, kama watu wengi wa Arizona, sijawahi kufaa kabisa katika chama chochote cha kitaifa. Hata hivyo Bi Sinema amesema hataungana na chama cha Republican kulingana na mahojiano yaliyochapishwa na gazeti la Politico leo Ijumaa. Ikiwa atashikilia msimamo huo, Wademokrat wataendelea kudhibiti baraza la Senate. Sinema na seneta mwingine mdemokrat Joe Manchin wameuweka utawala wa Biden mashakani kwa zaidi ya miaka miwili, kwa sababu mara kwa mara wamezuia kura zao zinazohitajika kupitisha miswada ya sheria ambayo ilikuwa muhimu kwa rais Joe Biden. Umoja wa Ulaya umesema umeongeza watu wengine wanane kutoka orodha yake ya vikwazo kuhusiana na mzozo wa DRC ikiwemo viongozi wa waasi na mfanyabiashara raia wa Ubelgiji. Imeongeza vikwazo vyake dhidi ya watu kumi hadi Disemba mwaka 2023 kwa mujibu wa taarifa kutoka Baraza la Ulaya. Vikwazo hivyo ni pamoja na kuzuia mali na marufuku ya kuingia Ulaya. Walioko kwenye orodha mpya ni Willy Ngoma, msemaji wa kundi la M23 ambalo limekuwa likipigana na jeshi la Kongo upande wa mashariki, na Alan Goetz, mfanyabiashara wa Ubelgiji. Ngome hakujibu alipotakiwa kutoa maoni yake. Goetz alituma taarifa katika shirika la habari la Reuters akisema kujumuisha kwake katika orodha hakuna sababu, na kuiomba Umoja wa Ulaya kubatilisha azimio lake. EU imesema Goit alikuwa mmiliki wa faida na mkurugenzi mkuu wa zamani wa kampuni ya madini iliyosajiliwa nchini Uganda ambayo inapata faida kutokana na madini yanayodhibitiwa na makundi wanamgambo katika jimbo wa la Kivu Kaskazini. Unaendelea kusikiliza taarifa za habari kutoka Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Afrika Kusini leo Ijumaa imesema haitaharamisha tena biashara ya ngono, ikitumai kukabiliana na vikwango vya juu vya uhalifu dhidi ya wanawake katika nchi hiyo yenye idadi kubwa zaidi ya visa vya ukimwi duniani. Uuzaji na ununuzi wa huduma za ngono hautachukuliwa tena kama uhalifu chini ya sheria iliyopendekezwa na wizara ya sheria. Kulingana na makundi yanayotetea sheria hiyo, kuna zaidi ya wafanyabiashara wa ngono laki moja hamsini nchini humo. Waziri wa sheria Ronald Lamola ameuambia mkutano wa waandishi wa habari kuwa inatarajiwa kuwa kuhalalisha biashara hiyo kutapunguza ukiukaji wa haki za binadam dhidi ya wafanyabiashara wa ngono. Afrika Kusini ni moja ya nchi yenye visa vingi vya ukimwi duniani na imekumbwa na ongezeko la wimbi la ukatili dhidi ya wanawake. Uingereza leo Ijumaa imetangaza vikwazo vinavyolenga watu 30 duniani kote ambao imewataja kama vigogo wafisadi wa kisiasa, wafisadi, wakiukaji wa haki za binadamu, na wahusika wa ukatili wa kingono unaohusiana na migogoro. Imesema vikwazo hivyo viliratibiwa na washirika wake wa kimataifa kuadhimisha siku ya kimataifa ya kupambana na ufisadi na siku ya haki za binadamu duniani, na vinajumuisha watu wanaojihusisha na vitendo viovu, ikiwemo mateso ya wafungwa na uhamasishaji wa wanajeshi kuwabaka raia. Waziri wa mambo ya nje James Cleverly amesema katika taarifa kuwa leo vikwazo vyetu vinakwenda mbali zaidi kufichua wale wanaohusika na ukiukaji mbaya wa haki zetu za msingi. Vikwazo hivyo vinalenga watu kutoka nchi 11 wakiwemo maafisa kumi wa Iran wanaohusiana na mahakama za Iran na mifumo ya kijeshi, vigogo katika jeshi la Myanmar, kanali wa jeshi la Rusia Ibatulin kwa kuhusika kwake kama kamanda wa kikosi cha tisini cha vifaru kundi la wanamgambo wa Mali lilijulikanalo kama Machina Liberation Front kwa vile Uingereza imesema inahusiana na ukatili wa kingono, pamoja na maafisa wa Sudan Kusini kwa kuhusika kwao katika ukatili wa kingono. Iran leo Ijumaa imekoselewa vikali na jumuiya ya kimataifa baada ya kutekeleza hukumu yake ya kwanza ya kifo inayohusiana na maandamano ambayo yameutikisa utawala wa nchi hiyo kwa karibu miezi mitatu na kuchochea wito wa maandamano zaidi. Maandamano yameikumba Iran tangu kifo cha Mahsa Amini, mwanamke wa kikurdi mwenye umri wa miaka ishirini na mbili aliyefariki chini ya ulinzi wa polisi mwezi Septemba baada ya kukamatwa kwa madai kwamba alikiuka sheria kali ya mavazi kwa wanawake nchini humo. Mohsen Shikari alinyongwa Alhamisi baada ya kukutwa na hatia ya kufunga barabara na kumjeruhi mwanajeshi tarehe 25 Septemba baada ya kesi ambayo mashirika ya haki za kibinadamu yamehitaja kuwa ya kipuuzi. Mahakama ilisema kijana huyo mwenye umri wa miaka ishirini na tatu alikamatwa baada ya kumpiga kwa panga na kumjeruhi mwanajeshi wa kikosi cha Basij chenye uhusiano na kikosi chenye nguvu cha ulinzi wa jamhuri ya Kiislamu. Shirika la kutetea haki za binadamu Amnesty International limesema limeshtushwa na hukumu hiyo ambayo ilifuatia kuhukumiwa kwa Shekari katika kesi opuuzi, ya upuuzi isiyo ya haki. Baada ya habari za dunia na Aida Isa, sasa tunaingia kwenye mjadala wetu. Live Talk leo inaangazia michuano ya robo fainali ya kombe la dunia inayoendelea huko Qatar, ambapo Brazil wakati huu inamenyana na Croatia na Uholanzi itapima nguvu na Argentina baadaye, na pamoja na wachambuzi tutamulika zaidi yale ambayo yametokea kufikia sasa. Timu zipi ambazo zina matumaini ya kusonga mbele na kufika hadi fainali? Je, Morocco mwakilishi pekee wa Afrika atafaulu katika mchezo wake na Portugal kesho Jumamosi mosi? Hapa studio mko nami Patrick Nduimana, lakini niko na mwenzangu Idi Ligongo hapa, na tunakukaribisha sana kuangalia wakati hiki kipute kinaendelea kupukutika maanake, tunaona eh, Koratia wamewakamata vilivyo hawa mabwana wa Brazil, wamewabana kwenye ko. Maanake eh, nimeingia, wewe ukaniambia kwamba ulidhani kwamba hii itakuwa eh, ni China chaya, mandazi, mandazi tunahesabu labda <laughs> <Yani, laughs> mabao mawili kwa sufuri, lakini mm -hmm. Lakini ukiangalia historia ya hii timu mara nyingi sana huwa inafika mpaka kwenye hatua ya muda wa nyongeza muda wa nyongeza na penalti. Na utakumbuka vile vile hata mchezo wao na Japan ulikwenda hivyo hivyo, na walifika fainali kombe la dunia la 2018, na michezo na yao mingi ya mtoano ilikuwa mazingira haya mazingira hai hai, kama haya haya. Naam, kwa hiyo haya shughuli ni pevu, tutarudia <laughs> tena naam. Tuna, tunatarajia kuwa na wale ambao tutakuwa nao katika kipindi. Tunaye Josephat Kioko, eh, mwanahabari wetu kutoka e, kule Mombasa, George Njogopa naye hali kadhalika na Sandy Simba Shomari, na pengine tunaweza kajiunga na Iron Kilango, huyu mwanahabari kutoka Global Publishers. Sasa tukianza moja kwa moja Kioko uh, na mjadala wetu huu wa Ijumaa, tunaona eh, shughuli ni pevu pale eh, katika dimba lile eh, mojawapo la uh, Qatar nini ambacho kipo hapa, maanake watu walidhani Brazil na ubora wao saa hizi pengine shughuli ingekuwa inakamilishwa kamilishwa, na wenyewe wanaenda kusubiri kujua nani atafuzu kati ya Uholanzi na Argentina hatua hii ya nane bora, maanake hawa ndio mibabe sasa waliopatikana kutokana na ile hatua ya kumi na sita bora walipojitenga na wengine wakasalia nane. Imekuwa vigumu sana kubeza timu yote kati ya hizi nane, kwa sababu uh, kwa mfano robo fainali ya kwanza, Brazil wanaonekana kubadilisha mchezo wao kule wakazi wa, wa, wa tumezoea kuwaona ni tofauti kabisa. Badala yake sasa, Croatia ndio kama wanaamua mpira unaenda upande gani, kisha Brazil wanajibu. Sasa ni vigumu sana kubeza timu yote katikati hizi nane. Na penati tuliona upande wa Moroko na pia Croatia ikapata penati, lakini wengine wote sita waliingia kwa kufunga mabao mengi tu. Sasa sidhani kama hatua hii itakuwa na mabao kama mechi zilizotangulia. Njogopa, unavyoona wewe uh, zinasalia dakika sita kabla waende kwenye ule muda wa dakika za nyongeza uh, Brazil, uh, kocha wa Brazil, wachezaji wa Brazil wanatakiwa kufanya nini? Sababu uh, naona kwamba Kroatia amewabana kwelikweli. Njogopa, unatusikia? Nafikiri Njogopa hayuko kwenye laini ya simu. Natusikia. Na nakusikia uzuri Patrick, swali langu umelisikia vizuri, nimelipata Patrick, na nachosema kwamba mchezo wa leo kidogo umewastajabisha wengi, kwamba kama alivyosema Kioko mwanzo, wengi tulitaraji kwamba pengine Brazil ingekuwa mteremko le, lakini mambo yamekuwa tofauti kabisa, lakini tusisahau kwamba Croatia ni timu ambayo katika eneo kandanda ni timu ambayo ilisumbufu sana, hasa inapofikia kiwango hiki, hatua hii, hasa kumbu kumbu ame, ame kwa sababu kumbukumbu zinaonyesha amekuwa akicheza kwa makini sana, na licha kwamba mpaka dakika hii hakuna bao lilopatikana au Croatia kuna shuti makini ambalo limekwenda moja kwa moja katika mlinda mlango kwa Alisson. Lakini hadi wakati huu wamejaribu kubana pembeni mote, na hata hawa wa, mabeki wa Brazil ambao mara nyingi wanacheza kama watu wa kukimbiza mpira na kuingiza katikati, lakini safari hii wameshindwa. Kinachoonekana, Tite tayari amefanya mabadiliko, kaondosha baadhi ya wachezaji na kuingiza wachezaji kama watatu hivi lakini hata hivyo bado hakuna kinachoonekana, mikakati ya makusudi ambayo unaweza kasema kwamba mchezo huu unatabirika. Kwa hiyo wengi sasa wanaanza kuhisi pengine dakika nyongeza, dakika thelathini, na hapo ndipo tutapoweza kufahamu je, kutakwenda katika matuta au la na Irene Kilongo Kilango umejiunga nasi hivi sasa. Uh, wewe michezo hii mpaka hivi sasa unaona, uh, hali iko vipi? Maanake tunashuhudia hivi sasa hii robo fainali ya kwanza ambayo imekuwa ngumu kulikweli hasa kwa Brazil ambayo watu walidhani kwa kile kiwango ambacho imekuwa ikionyesha, basi mchezo unaweza kuwa ni mwepesi zaidi. Nini ambacho umekiona Irene? Okay, kwa namna ambavyo nimeshuhudia ni kwamba ni kombe la dunia ambalo kama alivyosema rais wa FIFA Infantino kwamba ni bora zaidi kwa sababu mpira unachezwa una, lakini pia watu wanaburudika, matokeo hayatabiriki, lakini pia naamini watu wengi wa wameumia sana katika kombe la dunia kama ambavyo waliwahi kuumia kwenye Afcon, uh, Afrika. Ukitazama uh, namna ambavyo mchezo unaoendelea hivi sasa kati ya Brazil na Russia, mpaka sasa dakika themanini na bila bila na watu wana- wasiwasi kwamba uenda thelathini ama kwenda kwenye matuta na watu wengi wamekuwa wakihofia kwamba Brazil huenda akapoteza, na, na wanaotamani mchezo ambao utakuwepo nusu fainali ambao wanaofikiria kwao kati ya Brazil na Argentina, mchezo ambao utasisimua ulimwengu kama ambavyo upo mchezo kati ya uh, England na Ufaransa. Lakini kombe la dunia la msimu la, la, huu limekuwa la kipekee la, lakini pia uh, natupa hamu na hamasa ya kuona kwamba ile miaka miwili miwili ambao watu wengi wanashauri Eeh, yeah. Ipangike. Hapo hapo si vibe ni kosho. Eh, vibe kweli maanake watu huko inaonekana wao ni mashabiki wa Brazil. Eh. Brazil, lakini Korasia pia wanatamani Brazil wasipate nafasi waandike pia historia. Ah, uh, sawa kabisa. Ah, uh, Josphat Kioko kabla ya kuzungumzia michuano mingine, uh, kufikia sasa kwenye duru hii ya nane bora, tuambie wewe ulivyoona michuano hii. Tuliona timu vigogo zikiondoka mapema, na nyingine zilikuwa zinategemewa labda zitafika fainali hata kuchukua kombe, zimeondoka timu nyingine zime, sijui tupe tathmini yako, mtazama wako wa kombe hili la dunia la Kataa. Kweli timu nzuri sana zimeondoka hatua iliyotangulia, na hata wengine hawakufika hatua hii kabisa kwa mfano ujerumani hawakuwa katika hatua ya kumi na sita ni timu nzuri hii eh, hatua ya kumi na sita timu kama japan walicheza mchezo mzuri sana wa kujituma na hata kufikia mwisho kabisa walikuwa wa wamefungana na croatia hii ni timu nyingine ambayo imeondoka ikiwa nzuri sana sambamba na senegal wao walikubali tu kuondolewa na england ijapo ilikuwa ni timu nzuri sana sasa ninachoshuhudia zaidi ni kwamba Eh, zilizo hapa robo fainali, baadhi ya hizi timu zi, zi, zimesalia na wachezaji wao wa kongwe, wamewasukuma mpaka mbele. Ukiangalia kila timu ina mchezaji mmoja ama wawili wa kongwe ambao wanategemewa sana, ilihali timu zilikuwa na vijana kama vile Ekuado, Marekani na Senegal, wao wamebaki wa, wa, wa nyuma kule katika ile raundi iliyotangulia, na tunaona kwamba kuna uh, mazingira haya ambayo kwa namna moja ama nyingine, watu wengi wamekuwa wakizungumza kwamba soka limebadilika sana, e, si tu katika hii michezo ambayo inaendelea hivi sasa. Uh, wiki iliyopita mmoja kati ya watu tuliokuwa nao kwenye kipindi hiki hiki Saleali Jembe aliweka bayana kwamba kuelekea hatua hii ya robo fainali, nusu fainali, tutaona wakubwa wenyewe ndio watakokuwa wanacheza wanapambana wenyewe kwa wenyewe, lakini viwango ambavyo vimeonyesha kwenye timu nyingine, kwa mfano kama vile Japan, Korea Kusini, Ecuador yenyewe uh, Senegal, baadhi ya timu tumeona Kameruni ikiifunga Brazil, ikiweka historia nyingine ya timu ya Afrika kuifunga Brazil katika michuano ya kombe la dunia. Hapa tunachokiona kikubwa, swala ni nini hapa, ni kwamba ni mazingira ya kombe hili ambayo limefanyika kwa kipindi hiki au ni viwango vinazidi kupanda sehemu zote? George Njogopa, nam na, na, na uh, na, na, na, naona Irene ee, anataka kuongea Irene ee, ee, ngoja ngoja tumsikia ee. Njogopa kwanza alafu tutakupa nafasi. Hidi ni kweli, safari hii kumekuwa na maajabu mengi, yamejitokeza timu ambazo wengi hatukuzitaraji zingeleta ushindani wa kiasi hiki, hasa kama timu ya Japan ambayo haina wachezaji wengi wanaovuma katika ligi mbalimbali barani Ulaya, lakini kiwango cha ukandanda walichokionyesha na kustaajabisha kweli, imedhihirisha kwamba mchezo wa kandanda ni mchezo ambao kila wakati unabadilika na ni mchezo ambayo pia unakwenda na sayansi ya wachezaji wake. Ukitizama pia Korea Kusini imepambana kufa na kupona mpaka dakika ya mwisho, inaondolewa katika hatua zile, lakini wengi walitaraji kwamba hizi timu kidogo zingekuwa kwa lugha ya mitani kwamba mchekea. Navyotizama mimi kwa kutizama wachezaji pamoja na mikakati ya timu, kweli mabadiliko yamejitokeza kwa kila timu, hata Afrika ulivyotaja kwamba Kameruni imekuwa timu ya kwanza katika bara la Afrika kuifunga uh, Brazil katika kombe la dunia. Haya ni maajabu mengine ambayo yameshuhudiwa katika michuano ya safari hii. Kwa hivyo, kadri, kadri muda unavyozidi kusonga mbele kila timu inayopata nafasi kuchunguza katika michuano hii ya kombe la dunia na kuja na maajabu na mikakati, na pia nchi kama Ujerumani ambayo katika bara la Ulaya ni nchi ambayo inaheshimika katika kandanda, lakini iliaga mapema sana michuano hii. Pia inazidi kudhihirisha kwamba katika soka hakuna mtu ambaye mfalumu wa kudumu kama ilivyokuwa miaka ya nyuma. Kwa hivyo kila wakati haya mambo yanajitokeza na yanabadilika. Airen, ulikuwa unataka kujibu hili, uh, nini ambacho ulikuwa unataka kuongea? Karibu. Uh, kama alivyozungumza mwenzangu, naamini ameelezeka, amezungumza vizuri, ame pia Uh, sawa kabisa Njoko Kioko. Uh, uh, uh, tukifanya mahesabu hapa uh, timu ambazo uh, zimeingia au uh, zimefaulu kuingia robo fainali kufikia sasa, Ulaya naona kuna Ufaransa, Uingereza, Portugal, Croatia na Uholanzi, yani timu moja mbili tatu nne tano. Amerika Kusini zipo timu mbili timu mbili Brazil na Argentina. mm -hmm. Afrika timu moja. Njoko Kioko, uh, hapa inaonekana uh, soka la Ulaya au timu za Ulaya uh, bado inaendelea ku... kandanda bado iko juu sana, ukilinganisha na mabara mengine, au vipi? <laughs> Kweli inaonekana bado wako zaidi kuliko mabara mengine, au tuseme FIFA ni ya huko? <laughs> Unadhani ni kutokana na mipangilio ya orodha ya FIFA au ni kutokana na kwamba kigezo au kiwango cha cha cha, cha kandanda katika nchi hizo za za Ulaya kipo juu, wamejipanga, wame zaidi akademi za watoto nadhani, na ukilinganisha na mabara yetu haya, Ulaya ziko nyingi zaidi, na namna na, na, na, ma, makocha mafundi wote wa, wa kandanda, hata wanaotafuta kazi huko Afrika na Marekani huko wengi wanatoka bara Uropa. Kwa hivyo mikakati wanaweka zaidi na sera zao za michezo, nadhani na ni mambo yanayochangia zaidi, lakini pia tusipozungumzia moroko hali leo, leo itakuwa hatujipendi zaidi. Moroko imepiga hatua, na wakipiga wa mpira vizuri, basi wataweka historia ya afrika kama timu ya kwanza kuingia nusu fainali. Uh, asante sana uh, kwa kusubiri kumpata Sandey Shomari na kuendelea na wachambuzi wetu, basi tupate maoni ya wasikilizaji wanasema nini. Kwa majina naitwa Evans Kirui na natoka sehemu ya Baringo la maradhini. Hii mjadala ya, ya leo ya ya hii timu ambazo siko kwenye kwenye uwanja leo, ni iko na matumaini bara ya Afrika itaweza kufanya vizuri. Hii timu yetu ya Moroko itaweza kufanya vizuri kuko, na imani naye na tunatakia kila laheri waweze kushinda gemu ya leo, timu ya Brazil na Croatia. Anatakia Croatia ushindi, alafu waweze wapatana na na, na Moroko, ndo maneno itakuwa sawa kabisa. Unamsikia <laughs> Evans Kirui kutoka Kenya. mm -hmm. anaitakia <laughs> Croatia ya ushindi mm -hmm. ili ikutane na Moroko Uh, kwenye nusu fainali anasema ndio mambo yatakwenda vizuri sana. <laughs> <laughs> anaona mteremko utakuwa. Eh, Evansi ndugu yangu hamna mteremko sasa hivi. Sasa hivi, kazi ni kazi, cheza kama wanavyocheza wenzako, hakuna <laughs> mteremko. Georgi uh, njogopa, uh, sasa kwa hali halisi, jinsi uh, ilivyo, kwa maswala haya ambayo yamekuwa yakiendelea uh, kwa kipindi kirefu sana uh, make kombe hili la dunia Rais wa FIFA Infantino ameweka, ameweka bayana kwamba ni kombe la dunia bora kabisa. Wewe unakubaliana naye, na kwa nini? Mtego <coughs> kwa sababu huenda amebainisha ame, ame, vigezo vyake. Bila shaka hili ni kombe lake la kwanza tangu aingia madarakani, ukiondoa alifanya hivyo wakati akiwa Urusi walipokuwa wenyeji wa michuano hii ya kombe la dunia, uh, naye alikuwa rais na bila shaka kwa maoni yangu mimi ni kombe ambalo limejaribu kuzingatia utamaduni wa eneo husika pasipo kuleta utamaduni wa sehemu nyingine, kwa sababu watu wa magharibi walijaribu kutia msukosuko kuingia kata... kataa na utamaduni, lakini haya hayakuwezekana. Lakini pia hata ukitizama maandalizi yake yamekuwa sawia kabisa hali ya ulinzi na usalama uh, utalii, na hata kuna ukitizama ubora wa viwanja, kuna kiwanja tunaambiwa hapa, baada ya michuano ya kumalizika, kitabomolewa kiwanja ambacho kimejengwa kwa kutumia makontena. Kwa hivyo ubunifu huu na nidhamu iliyoonyeshwa katika kandanda uh, nje ya kandanda pia, kuna pukushana ambazo mara nyingi zinashuhudiwa katika mataifa mengine wakati michuano hii inapofanyika bila shaka kwa kutizama vigezo hivyo uh, kwa kiasi najaribu kuvutiwa na, na kauli yake hii kwamba uh, katika kuweka rekodi ya fainali za kombe la dunia hii uh, angalau imeweka kiwango cha kuvutia kwa wengi. Asante uh, sana, sana Njogopa. Uh, sasa kwa kile ambacho tu, tunakiona kwa mfano kwa michezo ya kesho uh, Josephat Kioko. Nini ambacho unakiona kinakwenda kutokea hasa kwenye mchezo eh, wa Morocco na Ureno? Najua bara zima la Afrika wanataka kuona macho yote eh, Morocco wanafanya hmm, hali ambayo itafanya bara zima kuchekelea. Joseph Atkioko Nzia sana sana, kwa sababu wanavyosema wa, wa, Kiingereza niko biased upande wa Morocco kwamba ni matumaini nione wanapiga Ureno, lakini mchezo huu utakuwa mgumu sana. Na jinsi Brazil wamecheza leo na Croatia, pia nimeanza kuwa na wasiwasi kama Wafaransa watapiga Waingereza katika robo nyingine ya tatu kesho, na huenda yeyote hapo, wote wanne hawa waliosalia katika mechi za kesho, yeyote anaweza pata ushindi na, uh, sijui kama uh... Airen, unaweza kutupa labda uh, mechi ambayo itafuata baadaye. Ameondoka basi, kama inawezekana tumsikilize, uh, tumpate tupate maoni ya msikilizaji mwingine. Haya, uh, msikilizaji vile vile hapatikani. Uh, ligongo naona uh, uh, dakika wameingia kwenye zile dakika za nyongeza. mm. Tusubiri tutaona Brazil na Croatia <laughs> na itakuwaje hali ngumu na nafikiri Brazil wakifika kwenye ile ngazi ya penalty. hmm. Uh, hapa kutakuwa na wasiwasi mkubwa sana, dunia inatikisika <laughs> kwa hivi sasa dunia inatikisika kwa sababu unajua Brazil uh, kwa sababu ya ubora wao wamekuwa na mashabiki wengi sana hata nje ya Brazil, ama wale watu ambao wanatoka kule Amerika ya Kusini. Kwa hiyo ni timu ambayo imekuwa ikipendwa sana na naamini watu wengi wanataraji kuona burudani ya Brazil inaendelea kuwepo katika mashindano. Kwa hiyo kama itatolewa, e, hali itakuwa ni pigo lingine tena lingine ambao itakuwa ni yale maajabu, ile surprise, ile surprise, ile ya ajabu kabisa katika michuano hiyo ya kata. mimi sidhani kama itakuwa ni surprise, isipokuwa ni watu watatusunoneka, kwa sababu no. nikumbuke Kroatia ni kwamba walicheza katika fainali ya kombe la dunia kwa hiyo ni, ndiyo, timu ambayo ina ubora lakini, ukiweka kwenye mzani pale, ukiweka kwenye mizani pale pale, mm, Brazil si ndio timu bora leo duniani? Ndio, na ilikuwa napewa matumaini makubwa sana kwamba eh, katika kombe hili la dunia watarudi tena kwenye historia na ku, kulinyakua. yeah, ni kweli inatokea hivyo, lakini kwa hali jinsi ilivyo lolote naweza likatokea. utakumbuka Uh, timu ya arobaini na nane huko Japan ikaifunga timu ya nambari nane Ujerumani. <laughs> Basi sisi tuanze kukamilisha sehemu hii ya kwanza, naam, tukamilishe sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya Uh, ya live talk ambapo tunaendelea kuangazia yanayotokea kule nchini Qatar, tukiangazia mchezo wa moja kwa moja unaoendelea hivi sasa wa Brazil uh, na Croatia, lakini vilevile vile tunazungumzia mchezo ujao na michuano ya kombe la dunia kiujumla uh, yajayo. Kwa hiyo kwa wale ambao mnatusikiliza kupitia redio tunawaambia ni asante sana kwa kuwa nasi, lakini kwa wale ambao mnaendelea kutusikiliza kupitia njia mbalimbali, ikiwemo mbali mtandao wa www voa swahilicom, tuendelee kuwa nasi. Bado tuna nusu saa nyingine ya kuangazia kombe la dunia la 2022 kutoka nchini Qatar. Naam, hii ni sehemu ya pili ya Live Talk. Live Talk tuko huko Qatar tukifuatilia uh, michezo ya robo fainali uh, sasa hivi ni kipindi cha kwanza za, cha, kile, cha zile dakika za nyongeza uh, sababu Kroatia na Brazil bado ni sare ya nunge kwa nunge au sufuri kwa sufuri. Brazil kufikia sasa wamebanwa kweli kweli, haijulikani uh, mambo yatamalizika aje. Haya basi, uh, ligongo tuungane na uh, mjumbe wetu maalum kule Qatar uh, Sandey Shomari. Sandey Shomari, vipi mashabiki wa Brazil hapo uwanjani, unaona wana matumaini au wasiwasi? Wasi, mkubwa tu kwa kweli, kama ulivyokuwa umezungumza bwana Patrick ni kwamba huu ni mshangao kwa sababu wengi walikuwa wanategemea hii mechi iishe mapema. Brazili wenyewe walitangaza kwenye kikao cha waandishi wa habari kwamba wamezamiria, wakiingia wamalize mechi mapema, wapate mabao yao mapema, kipindi cha pili wapumzike, mchezo uishe. Lakini ama kwa hakika washabiki wote walioko eneo hili, Brazili akishambulia wanapiga makelele, akikosa mpira wanapiga kelele, yani wanangoja goli kama vile mtu anayengoja chakula kianguke kwenye meza yake ale chakula. Kwa hiyo ni kama kutokuamini kwa nini Brazil hapati goli, wala alisubiri kwa hamu zote. Kwa kusema kweli, huu ni mshangao mwingine, lakini kama Idi alivyosema hii ni ya mshangazo, na hawa watoto wa Kroatha walishasema tangu mwanzo kwamba wamejiandaa kucheza mchezo wa kumiliki mpira, kitu ambacho pengine Brazil timu nyingi alizokutana nazo hazina uwezo kama hawa vijana wa kumiliki mpira na kupanga mashambulizi. Kwa hiyo hapa kwa kweli leo kuna kazi ya kushangaza kuna kubwa sana uh, Patrick Sunday, unavyotizama uh, huu mfumo wa Croatia inaonekana kama unavyosema wanafanya mchezo wa kumiliki mpira, lakini kujenga vile vile ukuta na kufanya mashambulizi. Hesabu zao inaonekana ni kwenda kwenye mikwaju ya penalty. Inawezekana hesabu hizo zikaja sahizi, kama unavyosikia sahizi makelele ayo Brazil wakishambulia inaonekana hawa Croatia wamejipanga kwa kila hali, na kama unavyokumbuka mechi iliyopita walitumia uzoefu kuwaondoa Japani baada ya kucheza dakika mia moja na ishirini. Kwa hiyo kiujumla, hata miili yao kwa sasa huwezi ukalinganisha na wachezaji wa Brazil ambao hawajacheza dakika mia ishirini; hawa wameshacheza dakika mia na ishirini. Kwa hiyo kikweli, lazima wajipange kwamba wabane zile nguvu zao zilizopo ili kupambana dakika zaidi, na kama mchezo ukienda mwisho nafikiri wao kwa upande wao itakuwa faida zaidi waweze tu kumalizia kwenye penati, kwa sababu unajua penati haina mwenyewe. Kwa hiyo inawezekana kabisa pati kinachosema kwamba wanajipanga waweze kumaliza mia na ishirini waende kwenye penati, hiyo inawezekana, kwa sababu unapopambana na mtu kama Brazil ni mtu mwenye uwezo mkubwa sana. Kwa hiyo ukiweza kujenga ukuta wako vizuri, basi utaendelea kupambana <laughs> kabisa. Sande, labda ungetuambia mikakati ilikuwa viko vipi kuelekea huu mchezo, maanake tunajua kwamba Uh, kwa namna yoyote ile Croatia nao walikuwa wana ile kitu wanaita game plan nini, ambacho makocha walieleza au wachambuzi wanaeleza wale, kwamba walikuwa wanaona kwa uh, Croatia itakuwa imejipanga kuidhibiti Brazil ili isiweze kuwa uh, na mchezo mrahisi kama michezo mingine ambayo imepita. Nafikiri kocha wa Croatia aliweka wazi kwamba Brazil ameshacheza na timu nyingi, lakini atakachokutana nacho leo sio kile alichokizoea kwa sababu walisema kwamba wao game plan yao ni kumiliki mpira toka mwanzo mwisho. Hawatakuwa na ile nafasi ya kusema kwamba wamekaa tu wanangoja kushambuliwa ili wajibu, lakini watakuwa wana dhibiti, watakuwa wana control, watakuwa wana possession na pale nafasi zitakapokuwepo ya kupiga shambulizi, pia watapiga shambulizi. Na ndio kitu ambacho tumekuwa tukiona hasa kwa upande wa possession. Ukiwaangalia angalia kina Pulisic, Kovacic, Perisic, hawa jamaa wote wako vizuri. Na kwa upande mwingine, maana nataka niongeze jina hapa, niseme Shomari Shomarisic. Au Nduimanovic, au Ligongovic. Ah, jamaa hivi wao sio mchezo. Wameke ichi, sawa kabisa. Uh, uh, wamejipanga sasa upande wa Brazil. Nafikiri hii game plan walioweka wazi pengine imewaponza kwa sababu, kama mnakumbuka, mechi ya mwisho na Korea, goli nne zilipatikana mapema sana. Sasa wakasema kabisa, sisi, yani Brazil alishaweka wazi, hataki presha kipindi cha pili, hataki kabisa, walisema sisi tunakuja kumaliza mapema. Hiyo ndio game plan. Sasa hii unaweza kuangalia kwamba game plan yao imefeli. Kipindi cha kwanza kiliisha, kipindi cha pili kiliisha, hivi. Unategemea watu wana presha ya ina, ya aina gani hivi sasa, katika hii mechi Lazima Brazil presa iko kubwa kwao zaidi kuliko hata hawa vijana wa Croatia, kwa sababu walishaweka wazi watamaliza mapema na kumbe mambo yamegoma. Sasa kama yamegoma, unakuja na game plan B, ina maana game plan C. Sasa hivi watakuwa wanapenda wanakuja labda na game plan ya D. Kama mnaona hata wataalam wa wa wa Brazil wawili wametolewa hapa, kina Richarlison wametoka na yule mwenzake. Sasa hebu niambie, presa iliyobaki humu ndani ni aina gani inamwangukia kijana kama huyu ambaye ameingia baada ya Rodrigo. Sasa Rodrigo, hey, Rodrigo okay, ukiwa na presha kubwa ya kusema aweze kudeliva kama mzee Richarlison ameshindwa kufanya vitu vyake. Kwa hiyo nafikiri sasa hivi presha ya Brazil ni kubwa sana kwenye huu mchezo tunavyoendelea kwenda mbele. Irene uh, Kilango, karibu tena live talk. Naona mawasiliano alikuwa amekwama kidogo Irene, kwa kusubiri uh, matokeo ya Brazil na Croatia. Tupe mtazamo wako kuhusu mchezo utakaofuata wa Argentina na Uholanzi. <laughs> ni mchezo mwingine ambao una unateka hisia uh, nyingi za mashabiki kutokana na sasa, ukiangalia kampeni kubwa ya dunia kama wenye ni mfatiliaji mzuri, ni kumpa Messi kombe hili, yaani Argentina awe bingwa wa kombe hili 2022. Na hiyo haina kificho, watu wengi wametamani hilo ili uh, Messi akamilishe ule ufalme wa mbuzi mwenyewe katika ulimwengu huu wa sasa wasoka kati yake na Ronaldo lakini kitu kingine ambacho naona kwamba Argentina watakuja kukutana nacho katika mchezo huu dhidi ya Netherland ni kutokana na namna ambavyo Uholanzi uh, hawatoenda kama timu ndogo, hawatoenda kama wanamwogopa Argentina. Unakumbuka mechi ya Argentina na Saudi Arabia, mechi ambayo Argentina alipocheza na alipoteza, wakati tayari Messi ameshafunga goli la penati. Uh, uliona kabisa mchezo ule namna gani uliwauma Argentina, lakini mwenyewe Argentina shida yao moja tu, hawachezi tena kama timu, wanacheza tena kama kumtetea Messi, ili aweze kupata kombe hilo, ili aweze kuandika rekodi hiyo ya kuamuzi katika ufalme wake huu ambao anahitaji sasa kwa nguvu na juhudi zote. Unafahamu kwamba hana nafasi tena, yeye mwenyewe akijiangalia haoni nafasi yake tena ya kuenda kucheza katika uh, 2026 ama 2030 kwa sababu umri utakuwa umeshaenda sana, pengine majeraha yatakuwa akimsumbua. Hauwezi kujua pia labda mwenyewe anataka kustaafu kutokana na namna ambavyo uh, mitandao mingi ya kijamii kutoka huko uh, inaripoti kuhusiana na Messi. Kwao ni mchezo ambao utakuwa ukiteka hisia za mashabiki wengi, akitamani Messi aweze kupita na kwenda nusu finali la hatimaye finali na hatimaye apate ubingwa. Uh, asante sana Irene kwa kuuliza hayo. Josephat Kioko, mchezo unaokuja uona uonaje hasa kwa kumwangalia Lionel Messi? Maanake Irene anaamini kabisa kwamba kuna mazingira ambayo dunia inataka kuona Messi akiwa amekamata kombe la dunia na kuweka e, alama katika kiboksi cha mwisho kabisa ambacho kinatakiwa kuwekwa na mchezaji yoyote yule wa kidunia. Maanake Messi ameshashinda karibu tuzo zote isipokuwa kombe hili tu, uh, la dunia. Nini ambacho unakiona kuelekea kwenye mchezo huo? na karata yangu nairusha pale pale kwa Argentina kwamba wanaweza wakashinda mchezo huu unaokuja saa nne usiku saa za Afrika Mashariki, na ni matumaini ya mashabiki wengi wale mimi nimezungumza nao kabla ya mesi za leo. Wengi wanasema mesi atapeleka Argentina fainali na hilo linaweza kutimia, na wao nadhani wanaomba sana washinde na Brazil apoteze katika huu mchezo ulioingia muda wa ziada, na jinsi Brazil walicheza na vile wamecheza leo inakuwa ni tofauti, lakini mesi naona uzoefu wake na umakini wake ule utaratibu anaotoa pasi za uhakika, kuna uwezekano akapiga mholanzi katika huu mchezo unakuja leo usiku. Tusubiri lakini tuone kama Brazil wataingia, kwa sababu Brazil nao walivyocheza mechi za tatu na ya nne wiki ikianza wiki jana, walionyesha kwamba mchezaji yote anaweza kufunga. Hata Neymar hakuwa nyota wa mchezo siku hiyo, ilikuwa yote anayepata anaweza funga. Sasa leo ni kama Croatia imesoma na mwalimu wao amekuja vizuri sana kwamba hata tufunga hawa dakika tisini Messi na uhakika atafunga morani ligongo. Uh, Kroatia wamepata fursa nzuri kabisa. Uh, muda huu tungekuwa tunazungumza mengine mm -hmm. uh, lakini kaba, kabla ya kwenda kwake uh, njogopa uh, tumsikilize msikilizaji naye anasema nini. E, mi naitwa Salmu Nyoha kutoka Gongolomboto mojoa chuarada. E, mtazamo wangu bwana, mi naona wana hii raundi tuliyofikia ni ngumu sana ila, mategemeo ya Afrika yote yani ni kwenye timu moja ya Moroko. Nadhani wakikaza buti vizuri sana basi tunaweza kuingia hata kwenye nusu fainali mpaka hadi fainali yenyewe, maana jinsi nilivyoangalia, kile kikosi kiko vizuri sana. Kwanza kinajituma kwa nidhamu kubwa na kinakaba vizuri muona, kuanzia mabeki alafu na mbele kule, na viungo nao wako vizuri inachangiwa na goli kipa wao jinsi anavyopanga safu yake vizuri kwa kuangalia mfumo wanayetumia sasa hivi ule wa, wa kuanzia nyuma kwenda mbele. Salumu huyu kutoka Tanzania anasema Moroko wakikaza vizuri buti huenda hmm, wakafanikiwa uh, na kuingia hadi uh, nusu fainali. Njogopa, mchezo wa Moroko na Portugal, tupe mtazamo wako. Upo? Njogopa upo? Naona Njogopa hayupo kwenye line uh, ya simu na hatujamsikia hapo. Uh, labda Irene unatusikia? Uh, haya, yeah, no, vipi uchambuzi wako kuhusu mchuano wa Morocco mwakilishi pekee wa Afrika na Portugal, kesho ya Cristiano Ronaldo. maoni yangu mimi ni machache tu, kutukana na namna ambayo tumeishuhudia Morocco kiondoa Spain ama Hispania juzi naachake ikiwa ndo mwokozi wa Moroko, lakini ni, ni tegemeo kwa Afrika pekee iliyobakia. Ni ndoto ya Afrika kuishuhudia labda Moroko ikienda katika hatua fainali ama fainali, lakini uwezekano ni mdogo sana. Tusemei kuhusiana na mpira, tunasemea kuhusiana na uzoefu. Unawabeba poti ndio, lakini pia usiache kushangazwa na maajabu ya soka kutokana na namna ambavyo Moroko wamejipanga katika msimu huu, hasa tumeshuhudia Moroko klab uh, zao katika mashindano ya hapa ndani zikichukua ubingwa shirikisho, ubingwa wa Champions League, lakini pia wa, tumeshuhudia Moroko yenyewe ikishinda mara kibao, wanaume pia timu ya wanawake imecheza na Mamelodi Sundowns, na imechukua wote. Tumeshuhudia kwamba Moroko amejipanga kama miaka minane ambayo wameiweka na kuanza kuandaa vipaji na sasa sasa naona vina wanufaisha. Uh, iron, iron, uh, Brazil Brazil, uh, Neymar ameliona lango, ameweka kitu nyavuni. Brazil moja Croatia sufuri, na tunaona hapo shangu zinaendelea kweli kweli wakati huu na ni goli matatu kweli kweli ile ambalo limefungwa na Neymar katika dakika hiyo ya mia moja na sita. Na shughuli inaendelea kuwa poevu, na ukiangalia namna koratia walivyokuwa wamejiweka, utaona tayari walikuwa wanataka kuelekea kwenye, kwenye mikwaju ya penalti. Sasa tuone wanaweza wakafanya nini kwa kipindi hiki eh, kwa kutoa labda majibu ambayo yanaweza kuonyesha nini kimefanyika, na naima hapa ameonyesha Thih, kwa, bao la ufundi kabisa eh, umuhimu wake yeye kama mchezaji mkubwa eh, na nadhani hili goli litampa heshima kubwa sana bila shaka eh, si tu kwa sasa, lakini kwa milele ama katika historia ya kwake ya kandanda. Lakini tuona dakika mia moja na ishirini, bado dakika kumi na tano nyingine <laughs> uh, zinaweza eh, kuchezwa na zikaleta matokeo tofauti. Basi moja kwa moja tuelekee katika wasikilizaji wetu ambao wametuandikia kwenye ukurasa wa Facebook e, tusikie kile ambacho e, wanakieleza <muchu> Na nam namwona huyu Ismail Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania, anasema: mashindano ya kombe la dunia mwaka huu, mimi naona yako safi kabisa, na isitoshe teknolojia uwanjani imeongezeka sana, na naamini bingwa atakuwa bingwa wa kweli wa kombe hili la dunia. Naam, mimi ninakamata ujumbe wake, si mwingine. Ni Ismail Saki anasema, mashindano ya kombe la dunia mwaka huu, mimi naona yako safi, na isitoshe teknolojia uwanjani imeongezeka sana, na naamini bingwa atakuwa bingwa wa kweli na kombe hili la dunia. Naona umesoma lile, lile, oh, lakini <laughs> lile, lile, maoni. Mpira huu unachanganya kwa kweli, amekuchanganya huyu. Ni Mercy Jipto kutoka jiji kula Marekani jimbo la Virginia anasema na kombe la dunia sioni haja kabisa, kwa sababu mimi sio shabiki wa kabumbu, bali jambo ambalo linalisumbua sana ni kwa nini huyu <laughs> anazungumzia mambo ya Rasia nayo. Haya, sio shabiki wa kabumbu, basi tuachane na wewe. Huyu Tano Pita anasema uh, kwa kweli timu ya Moroko imejitahidi sana. Eh, anata, atazidi kuiombea ifanye vizuri kwenye mashindano. Augustino Mayembe waSongea mjini, kiukweli safari hii timu zetu za Afrika zimejitahidi kufanya vyema mpaka sasa, tuna timu iko robo fainali, tunaiombea dua njema iliyobaki iweze kusonga mbele. Ramadhani Mchomvu anasema kwamba anatoka kule Mlandizi, wa Afrika tunakwama wapi? tunapaswa ku tujitathmini, wenzetu wana shule za kuibua vipaji vya mpira. Afrika tupo nyuma sana. Huyu Texas Zirimigi anasema anatamani timu ya Morocco irudi nyumbani na kombe hilo kwa niaba ya Afrika nzima. Ni Texas kutoka huko DRC. Masanzu Jikulu anasema yeye anapatikana kule e, Nkasi a, Ufaransa na Brazil na anaziona fainali. Hawa miamba wote wanaonekana kuwa wabishi kweli kweli. Basi tuwashukuru wale wasikilizaji wot, wetu wote waliochangia kwenye Facebook. Turudi hapa studio, tuungane na wasikilizaji wetu a, a, a, tuungane na Shomari Somari, a, tupe Upe hali ilivyo sasa wakati Brazil naongoza. Uh, ili na Patrick, kama mnavyosikia wenyewe hapa ni ngoma zinalia. Disco linapigwa wakati wa half time, wakati wa mapumziko mafupi. samba na rumba zinachezwa hapo. Hapa <laughs> ndugu yangu ni samba litapigwa kweli kweli, washabiki wa Brazil wameamka mno mno mno tena sana wakiruka na kucheza kwelikweli, kama wanavyoona uwanjani huko ni hatari kabisa. Uh, shangwe limeibuka na kama mnakumbuka, waliulizwa washabiki wa soka, wakamuuliza kocha wa Brazili, hivi mlivyofunga magoli katika mechi iliyopita mkaanza kucheza, hamuone kama mmewavunjia heshima wenzenu? Kocha wa Brazili akawaambia, naomba mtu wache sisi, kucheza ni culture yetu, yani ni utamaduni wetu kwa hiyo kupiga samba tutapiga samba na yeye. Hata kama ni mtu mzima kama yeye, kocha anacheza kwa sababu anataka kuungana na vijana wake kusherekea ushindi. Kwa hiyo hicho ndio ambacho kinaendelea kwa hawa wanaotazama mpira hivi sasa ni kupiga samba tu, Patrick Raidi. Na kwa kusema kweli, kama mnavyoona goli imepatikana, kama mnavyosema la ufundi wa hali ya juu. Hii ndio inathibitisha kwa nini Neima analipwa hela nyingi anazolipwa. Na sasa namuona Fred huyu mchezaji ambaye Patrick unampenda sana ndiye anayejiandaa kuingia uwanjani kuchukua nafasi. E, nafikiri hapo ni kama vile unavyosema Idi, unatoa moto unaingiza moto, sio kwamba ni watu wa kuchezea hawa. Huyu ni midfilda, lakini huwa mara nyingi anaziwi, lakini vilevile anakwenda kule mbele na anatoa pasi kwa wenzake. Inaonekana kocha wa Brazil amebadili ame mfumo kidogo, mm -hmm. kuzuia na kushambulia, kuzuia na kushambulia, kwa sababu kwa hivi sasa, no. ni dakika kumi na tano tu ambazo zinaweza zikaleta furaha eh, au, au zinaweza zikaleta majuto. Majuto majuto kwelikweli, maanake <laughs> eh, hii michuano bwana, na Koratia hawa ni wanaitwa na roho ya paka maanake, mpaka dakika ya mwisho ukwa umewapiga ndio unasema kwamba sasa hawa nimewapiga, lakini eh, hivi hivi um mambo yanakuwa ni magumu kwelikweli. Utakumbuka hata mchezo uliopita eh, hali ilikuwa hivyo, walipigwa wakarudisha goli lile eh, na wakaenda mpaka kwenye hatua ya matuta na timu ya Japani, Sande Shomari. Lakini kwa kile ambacho uh, unakiona una hapo hivi sasa uh, mashabiki wa Croatia wanaamini kwamba kuna ma, meza inaweza kageuzwa, au tayari wameshakuwa katika mazingira ya kuona kwamba jahazi limesha kwenda mrama hili ah, unajua mashabiki wa Croatia hapa wako wengi, wanaungwa mkono na mashabiki wa Argentina. Yaani, kama unaweza ukaamini, hapa ni kama Simba na Yanga. Kuna mashabiki wa Argentina na Messi wengi ambao wamekaa na mashabiki wa Croatia ya nguvu moja, kwamba Croatia anaposhambulia na wao wanapiga kelele, Croatia anapokosa goli wanapiga kelele. Kwa hiyo wanashirikiana kwa pamoja washabiki wa, wa Messi Argentina na Croatia. Kwa hiyo, kwa, kwa kusema kweli, inavyoonekana washabiki wa Croatia hata hawajakata tamaa na nafikiri wanajua kwamba timu ambayo iko hapa mbele kama wanavyosema ni timu ambayo inaweza ikapindua meza na ina uwezo, sio timu mbovu. Luka Modric sio mtu wa kumchezea, Kovacic sio mtu wa kumchezea, Perisic sio mtu wa kumchezea. Kwa hiyo wanaamini kwamba chochote bado kinaweza kutokea. Ninavyowaona mimi na ushabiki wao, kwa kweli hidi unatia raha kubwa sana, Patrick, utatamani waone jinsi wanavyoshambuliana huko ndani, ni shughuli kweli kweli. Kitu kimoja ambacho kinaonekana ni tofauti sana pengine na Afrika, unajua timu ya Afrika inapocheza kwenye kombe la dunia ni karibu bara zima la Afrika linakuwa linashangilia hiyo timu mm, huwezi -hmm. kukuta timu ambayo imetoka bara moja wanashangiliwa na watu kutoka kwenye bara hilo hilo, sio, unanielewa? Kwa mfano kama hivi sasa unasikia mashabiki wa Argentina, Argentina wanashangilia kwa sababu Argentina na Brazil kimpira ni inaonekana wapinzani, wapinzani, wapinzani. Ushindani wao Sio mchezo, siu mchezo. Kwa hiyo kwa hivi sasa na vile vile pia wanaona bora wakutane na Croatia kwenye hatua ya nusu fainali kuliko kukutana na Brazil, maanake hiyo mahesabu hiyo ni shughuli kweli kweli. Eh, kwa hiyo hapo na kidogo unakuwa unatarajia kumwona mtu ambaye uh, ni mchekea. Sasa tunaona pengine uh, kuna Brazil tayari ameshadumbukiza mguu mmoja mbele ndani ya ule mlango wa nusu fainali. Uh, Croatia ndo yuko nyuma anataka kumvuta kabisa ili asiingie moja kwa moja. Josephat Kioko, eh, hii ngoma inaisha vipi mzee wa utabiri? Kwa sababu, <laughs> sababu Brazil wamepata nguvu ya eh, kupata bao hili na wana dakika zingine zaidi ya kumi zimesalia, naona kuna uwezekano wakaongeza bao la pili kwa sababu sasa wao wana nguvu zaidi na Croatia ndio hao na hata mashabiki wengi huko Qatar wale wa bara la Asia huko na uhakika, wanashangilia Brazil. Eh, Kioko, inavyoonekana, mfano mchezo ukimalizika, Brazil wakiongoza, watakutana kati ya Portugal na Morocco. Ni, kati ya... ni kati ya Argentina, Argentina na Uholanzi, Uholanzi. Uholanzi. Uh, sijui <laughs> Lete tu, tu, tu, tu, tufanye mfano wa uh, utabiri wa Brazil na Argentina, nusu fainali itakuwa yeah, ni fainali kabla ya fainali <laughs> <laughs> ni kama fainali kabisa hiyo, kama fainali kabisa, na mshindi wa hapo na, na, akutane na Morocco. <laughs> <laughs> mshindi kati ya bra, ya Brazil na Argentina kutana na Morocco <laughs> Akutana na Morocco, kombe liji Afrika bila shaka. Mimi nazungumza mimi nazungumza nikiwa Afrika leo, nyinyi kidogo mkombani Washington <laughs> lakini msimko <laughs> ulio uh huku jana, nikiwa mjini nimeona vijana wana pikipiki na wamenunua jezi fulana <laughs> <laughs> ya <laughs> Morocco sijui wametoa wapi <laughs> wanazunguka nayo mjini pikipiki inapiga wakisema, Moroko inakwenda ina, ina, ina, ina mbali kati. Sijui watu wapi fulana za Moroko, na ilikuwa ni pikipiki hiyo, kwamba kuonyesha msimuko ulio Afrika kwa sasa ni kama nchi moja bila shaka, na bendera za Moroko labda zimeenea huko Mombasa huko. <laughs> Naam, basi mambo ni hatari kweli kweli, na Kroatia bado wanaonekana wanakwenda kweli kwa mikakati, hawaendi kirahisi rahisi. Sande Shomari, tunaelekea kukamilisha kamilisha e, a, huu mjadala wetu wa leo tukiangazia hayo yanakokwenda mpaka hivi sasa. Sasa Sande, labda tupe tu muhtasari wa yale makubwa ambayo yamesha jitokeza. E, hapo ambapo mpo wenyewe hasa katika siku hizi mbili ambazo tulikuwa tumepumzika, hali ilikuwa iko vipi? E, je, jiji ama jiji la Doha ama nchi ya Qatar kwa ujumla ilikuwa imezimika au mambo yanakwendaje? Kweli hili uh, katika hizi siku mbili ambazo tulikuwa tumepumzika na michezo, jiji hili limekuwa limesheheni party, yani kwa kusema kweli, hili hapa sasa hivi kwenye jiji hili kila siku ni sherehe ni sherehe ni sherehe, kwenye maeneo mbalimbali ambapo washabiki wanakutana. Yaani kama leo au jana jioni kwenye eneo ambalo washabiki wanakutana inaitwa suku wa Kivu, ilikuwa ni rundo la washabiki wa Argentina. Kama anavyosema Kioko, washabiki wengi ni wa Brazil, lakini pia wako washabiki wengi sana wa Argentina. Yani kila unavyopita mahali hili, jezi za Brazili jezi za Argentina zinapishana kwenye barabara, halafu pia humo ndani Moroko kama unavyosema wameungwa mkono mkubwa sana na watu wote wa bara zima la Asia na mashariki ya kati pamoja na Afrika. Yani kote unaweza ukaenda, mimi nilikuwa natafuta jezi kununua juzi, jezi za Brazili zipo, za Argentina zipo, lakini za Moroko zimekwisha, Idi, yani wakasema inabidi tulete mzigo mwingine mpya, jezi za Moroko zimeisha. Zilikuja mzigo mpya wa kanzu, ndio Idi, umeona nimevaa leo, ni kanzu ya Moroko, zimeingia juzi, lakini jezi zimeisha. Yani ni kwamba ushabiki ni wa hali ya juu sana kwa bara ya Asia na bara Afrika na mashariki ya kati, kwa sababu ni historia kwamba kwa, kwa mara ya kwanza kombe la dunia limefanyika hapa, na wanataka kuthibitisha kwamba mpira pia huku nao upo jamani. Ingawa wenyewe walitoka mapema, lakini wote sasa wameungana kumpa sapoti Moroko. Halafu Wamoroko wako wengi sana hapa hidi, uwezi ukashangaa Patrick naidi, kila kona unapokwenda unakutana na Wamoroko. Kwa hiyo Wamoroko wa wakiingia uwanjani ni kama wanacheza nyumbani pale Casablanca ha -ha. hawako ugenini hata kidogo. Kwa hiyo hicho ni kitu ambacho pia kinawasaidia sana uh, Morocco katika michezo yao kila siku. Ukiacha hilo, kwenye maeneo ya mijini, tunajua sasa hivi DC mmepamba miti kwa ajili ya Christmas. hapa miti yote inawaka taa kwa ajili ya World Cup. Christmas hapa huwa haipo, lakini World Cup ndio, World Cup ndio imepamba hili jiji kila kona, na kuna wanamuziki wanaokuja hapa jamani. Watu wengi walikuwa wanasema huku labda wanamuziki hawaji. Hapana, Wanamuziki wanatoka huko Marekani, wanatoka Afrika kina pato ranking wanakuja kwenye hizi events ambazo wakati wa halftime ndio wanaimba au mpira ukiisha ndio wanaimba kwenye hizo fan fest. Kwa hiyo kuna starehe za kila aina. Kwenye maklabu kwa mfano kwenye hizi hoteli kubwa za kitalii, karibu hoteli kama tano na tunapokaa sisi kuna clubs ambazo zinapiga muziki kwa ajili ya wenyeji, sio tu wa wageni, lakini hata hao wanaishi hapa. Kuna beach zimetengenezwa specific kwa ajili ya watu walikuja kwenye World Cup na kuna bichi ambazo za watu walioko hapa, na kuna fan fest za watu ambao wanaishi hapa, ambao washabiki wengi ni wafanyakazi wa Bangladesh na wa Pakistan. Hawa jamaa, sijaona watu wanaompenda Messi kama hawa, Idi na Patrick yaani wa Bangladeshi na wa Pakistani, kila mmoja amevaa jezi ya Mesi, kila mtu anaimba Mesi, Mesi, naonekana na mashabiki wengi sana yani eh, sijapata kuona Hidi ay, masa, kuhusu pasi. Watu wana kuhusu kuhusu uh, uh, uh, mashabiki wa Messi bila shaka, Qatar ni kweli, wote wako nyuma ya Moroko, wanaishangilia Moroko, wanaiunga mkono Moroko. Je, vipi uh, Qatar hapo uh, upande wa Argentina sababu Messi ni mchezaji wa PSG na PSG eh, inamilikiwa na, na, na, na, na matajiri kutoka Qatar. Ni kweli matajiri kutoka Qatar ndio wanamiliki klabu ya PSG, lakini ukiangalia katika upenzi hawajamaa mm -hmm. Sio kwa sababu ya utajiri wala umiliki, yani hawa wengi ni wapenzi wa Messi. Ninapowauliza, napowauliza, nimeongea nao baadhi, wanasema wanampenda Messi kwa, kwa sababu ni mtu humble, yeye anamwona ni mtu mwenye imani wanamuna ni mtu ambaye hana makuu hana hmm, majivuno. Unanielewa, wanasema hicho kitu kinawafanya wao wampende Mesi kuliko kitu kingine chochote. Alafu pia msisahau, Afrika mtu anaitwa Sadio Mane hapa mjini anapendwa mno, au washabiki waliotoka huko Bangladeshi waliotoka maeneo mengine ya India na, na Afrika wanamzungumza Sadio Mane. Nikiwauliza ni nini na wenyewe wanasema ni mtu mmoja mwenye moyo, mwenye imani anajenga mpaka misikiti. Yani wanampenda sadio mane na wamemsikitikia wame sana kumkosa. Hata kwenye mabango ya baadhi ya mahoteli kuna picha za wachezaji. Sijaona wachezaji wengi wa Afrika, lakini nimemwona sadio mane. Kuna bango liko katikati ya Doha, lina picha ya sadio mane na pembeni pembeni yake kuna Van Dijk, pembeni yake kuna Harry Kane. Kwa hiyo ama kwa hakika sita kudanganya, sadio mane ni mtu ambaye hapa mjini wamemkosa sana sana kwenye kombe hili la dunia vilevile. Asante sana Kiyoko labda kwa zile uh, sekonda chache zinazosalia. Tupe utabiri wako, finali wanakutana nani na nani? Uh, naweza kusema Brazil na Ufaransa Haya, sawa sawa, Kioko anasema Brazil na Ufaransa. Huyu ni, ni mtaalamu wa mambo ya utabiri. <laughs> <laughs> Naona muda wetu ndo hivi tena umeshakwisha. Brazil anaongoza goli moja likifungwa na Neymar. Nakumbuka kwamba goli hili ni la kihistoria kwa kiNeymar, kwa sababu ndio amefikisha magoli sabini na saba e, ambayo ni sawa kabisa na legendari Pele, naye ana magoli sabini na saba ambaye alikuwa anashikilia rekodi ya kuwa mfungaji mwenye magoli mengi kwenye timu ya taifa ya Brazil wa kipindi chote. Kwa hiyo eh, hali iko hivyo eh, si tu goli la kawaida, lakini ni goli njema eh, kabisa la ushindi kwa timu ya eh, nani Croatia. Wamerudisha goli, Croatia wanasawazisha, jamani, wanasawazisha na ni moja moja, na ni, kwenye mikwaju ya penalti na nilisema hili kwamba Croatia <laughs> ni wagumu kweli kweli. Basi shukrani kwa kuwa nasi, mimi naitwa Edil Gongo mwenzangu, ngoja tukasubiri tukaangalie penalti <laughs>