saa saba mchana katika studio za sauti ya amerika washington dc sawa na saa tatu usiku wa afrika mashariki huu ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia msomaji wako nime patrick ndwimana seneta marekani christin sinema wa jimbo la arizona leo ijumaa ametangaza kwamba ana kihama chama cha democratic na kuwa seneta huru siku mbili baada ya wa wademokrat kunyakua ushindi muhimu kwenye uchaguzi wa marudio katika jimbo la georgia na kupata viti 51 dhidi ya ya 49 vya Warepublican. Sinema amesema katika makala ya gazeti la huko Arizona, kama watu wengi wa Arizona, sijawahi kufaa kabisa katika chama chochote cha kitaifa. Hata hivyo, Sinema amesema hata ungana na chama cha Republican kulingana na mahojiano yaliyochapishwa na gazeti la Politico leo Ijumaa. Ikiwa atashikilia msimamo huo, Wademokrat wataendelea kudhibiti baraza la Seneti. Sinema na seneta mwingine Mdemokrat Joe Marchin wameuweka utawala wa Biden mashakani kwa zaidi ya miaka miwili kwa sababu mara kwa mara wameziwia kura zao zinazohitajika kupasisha miswada ya sheria ambayo ilikuwa muhimu kwa rais Biden. Umoja wa Ulaya umesema umeongeza watu wengine nane katika orodha yake ya vikwazo kuhusiana na mzozo wa DRC, ikiwemo viongozi wa waasi na mfanyabiashara raia wa Ubelgiji. Imeongeza vikwazo vyake dhidi ya watu kumi hadi Disemba ishirini na tatu. Kwa mujibu wa taarifa kutoka baraza la Ulaya, vikwazo hivyo ni pamoja na kuzuia mali na marufuku ya kuingia Ulaya. Walioko kwenye orodha mpya ni Willy Ngoma, msemaji wa kundi la M23 ambalo limekuwa likipigana na jeshi la Kongo upande wa mashariki, na Alan Gods, mfanyabiashara wa Ubelgiji. Ngoma hakujibu alipotakiwa kutoa maoni yake. Gods alituma taarifa kwa shirika la habari la Reuters akisema kujumuishwa kwake kwenye orodha hakuna sababu na kuiomba EU kubatilisha azimio lake. EU imesema Gods alikuwa mmiliki wa faida na mkurugenzi mkuu wa zamani wa kampuni ya madini iliyosajiliwa Uganda, ambayo inapata faida kutokana na madini yanayodhibitiwa na makundi ya wa wanamgambo katika jimbo la Kivu Kaskazini. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Afrika Kusini leo Ijumaa imesema haitaharamisha tena biashara ya ngono ikitumai kukabiliana na viwango vya juu vya uhalifu dhidi ya wanawake katika nchi hiyo yenye idadi kubwa zaidi ya visa vya ukimwi duniani. Uuzaji na ununuzi wa huduma za ngono hautachukuliwa tena kama uhalifu chini ya sheria iliyopendekezwa na wizara ya sheria. Kulingana na makundi yanayotetea ya sheria hiyo, kuna zaidi ya wafanyabiashara wa ngono laki moja na elfu hamsini nchini humo. Waziri wa sheria Ronald Lamola ameuambia mkutano wa waandishi wa habari inatarajiwa kuwa kuhalalisha biashara hiyo kutapunguza ukiukaji wa haki za binadamu dhidi ya wafanyabiashara wa ngono afrika kusini ni moja ya nchi yenye visa vingi vya ukimwi duniani na imekumbwa na ongezeko la wimbi la ukatili dhidi ya wanawake. Uingereza leo Ijumaa imetangaza vikwazo vinavyolenga watu 30 duniani kote ambao imewataja kama vigogo wa kisiasa wafisadi, wakiukaji wa, wa haki za binadamu na wahusika wa ukatili wa kingono unaohusiana na migogoro. Imesema vikwazo hivyo viliratibiwa na washirika wake wa kimataifa kuadhimisha siku ya kimataifa ya kupambana na ufisadi na siku ya haki za binadamu duniani na vinajumuisha watu wanaojihusisha na vitendo viovu ikiwemo mateso ya wafungwa na uhamasishaji wa wanajeshi kuwabaka raia. Waziri wa mambo ya nje James Cleverly amesema katika taarifa leo, vikwazo vyetu vinakwenda mbali zaidi kufichua wale wanaohusika na ukiukaji mbaya wa haki zetu za msingi. Vikwazo hivyo vinalenga watu kutoka nchi kumi na moja, wakiwemo maafisa kumi wa Iran wanaohusiana na mahakama za Iran na mifumo ya kijeshi, vigogo katika jeshi la Myanmar, kanali wa jeshi la Rasia Ibatulin kwa kuhusika kwake kama kamanda wa kikosi cha tisini cha vifaru, kundi la wanamgambo wa Mali lilijulikanalo kama Masina Liberation Front kwa kile Uingereza amesema inahusiana na ukatili wa kingono, pamoja na maafisa wa Sudani Kusini kwa kuhusika kwao katika ukatili wa kingono. Uh, mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio, mnaendelea na mwenzangu Mkamiti Kibayasi katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni nikiwatakia usiku mwema. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi hiki cha Kwa Undani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ambapo nitazungumza na waandishi wa habari pamoja na mchambuzi juu ya matukio makuu yaliyotokea wiki hii. Kwanza kabisa leo, Disemba 9 ni siku ya uhuru wa Tanzania. Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania ametoa salamu za maadhimisho ya miaka 61 kwa Watanzania akisema safari ya kuifikia miaka 61 ya uhuru imekuwa yenye changamoto na mafanikio mengi ambayo taifa linajivunia. Amewataka pia Watanzania kutumia siku hii kutafakari na kuweka dhamira ya kuongeza juhudi pamoja na maarifa ya kulipeleka taifa mbele na kwa kasi zaidi. Nikirejea hapa katika ardhi hii ya Marekani ni kwamba uchaguzi wa marudio wa kiti cha useneta kwenye bunge la Marekani ulifanyika Jumanne katika jimbo la Georgia. Seneta wa chama cha Democratic Rafael Warnock, aliyekuwa akitetea kiti hicho, ameshinda dhidi ya mpinzani wake wa chama cha Republican Hasho Walker, hivyo basi kuwapa Wademokrat kiti chao cha 51 katika bunge la Senate. Hapa katika laini ya simu ni naye mchambuzi wa siasa za Marekani ni Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York katika jimbo la New York hapa Marekani. Profesa Monda, nini mtazamo wako katika ushindi huu? Mtazamo wangu katika ushindi huu ni kwamba Uh, wanademokrat kwa wakati huu watakuwa na viti hamsini na moja uh, ukilinganisha na wanarepublican ambao watakuwa na viti arobaini na tisa. Jambo hili linaashiria ya kwamba wanademokrat wataweza kupitisha miswada yao kwa urahisi zaidi. Uh, wamekuwa na changamoto wakati Lani ambapo maseneta wao kadha wa kadha kama uh, Manchin na seneta, seneta, um, Seneca mara kwa mara wamekuwa sita, sita. Kwa hivyo miswada yao itaweza kupitishwa kwa urahisi. Pia wataweza kuwa na miaka miwili zaidi kuweza kuapisha majaji uh, kwenye mahakama eh, kwa wakati huu manake, watakuwa kwenye kamati za kuapisha majaji, watakuwa na wingi wa wawakilishi pia, wataweza ku eh, kuidhinisha au kuwakubalia ku, uh, ofisini uh, wale walioteuliwa na, na raisi, kuwa wabunge au kuingia kwenye serikali. Kwa hivyo hili ni jambo la muhimu sana kwa wanademokrat. Tunajifunza nini katika uchaguzi huu wa marudio kwenye jimbo hili la Georgia, hasa ukizingatia hivi sasa vijana ndio wanachipukia katika siasa hapa Marekani? Nafikiria eh, kura hii ya marudio eh, ilikuwa imeangaziwa sana kitaifa eh, kwa sababu ya ushindani mkubwa, mkubwa kati ya wanademokrat na wanarepublican eh. kumekuwa na ushindani mkubwa, inaashiria y kwamba watu wanashikilia sana kura zao, lakini kidesturi eh, kura hizi eh, za marudio huwa hazina ushindani mkubwa, lakini kwa sababu kulikuwa na ushindani mkubwa kwenye Senate kwa sababu wanademokrat na wanarepublican wote walikuwa na hitaji kura hii moja. E, jambo la pili pia la kihistoria ni kwamba kulikuwa na wagombea wawili wa asilia ya kiafrika kwenye tikiti ya demokrat na tikiti ya republican. Kwa hivyo hilo ni jambo muhimu, manake Georgia e, ni jimbo la kusini ambapo kumekuwa na e, ubaguzi wa rangi mkubwa kwa miaka mingi kwa hivyo kukiwa na weusi wawili kwa tikiti zote mbili, Demokrat na Republican, pia kwa njia fulani inaonyesha kwamba Marekani inafa, ime, imeendeleza au ime, imeleta uwiano eh, wa kisiasa manake weupe wengi kwenye eh, jimbo la Georgia wanaweza kupigia mtu wa asilia ya kiafrika kura. Hilo ni jambo kubwa. Profesa Monda, hebu pia tuangalie siasa nje ya Marekani, hadi kule nchini Kenya, ambapo serikali ya Kenya kupitia katibu wa kudumu katika wizara ya elimu Belio Kipsang wiki hii ametangaza kwamba kuanzia Januari mwaka ujao, serikali ya Rais William Ruto itasitisha shule za msingi za bweni au boarding school. Na kulingana na Kipsang, amesema uamuzi huu unalenga kuwasaidia watoto kukua chini ya uangalizi unaofaa wa wazazi wao. Nini mtazamo wako katika suala hili? Shule hizi za mabweni, uh, huwa zinasaidia sana, maanake watoto wanaweza kuendelea kusoma, na wazazi pia wanaendelea, wanaweza kuendelea na kazi. Kwa hivyo ni kama hakuja kuwa na eh, ushirikiano au eh, vyama vya, vya, vya waalimu wazazi na serikali hakuja kuwa na ule mwafaka eh, wa kuweza kuwasiliana ili kujua kwamba kweli hili jambo la kufutilia eh, eh, shule za bweni kweli ni jambo ambalo linafaa ama ni jambo ambalo halifai. Lakini pia kumalizia hapa, lazima niseme ya kwamba maneno haya pia wakati mwingine yanachukulia uh, mkondo wa kisiasa. Maanake lazima niseme dade mwenyekiti ya kwamba eh, rais eh, daktari William Samoei Ruto hivi karibuni alikuwa amesema ya kwamba uh, wazazi wanapaswa kuwa karibu na watoto, kuchangia maendeleo yao. Kwa hivyo pengine huenda ikawa, kukawa mtu kwenye serikali ambaye aliyesikia hivyo akaanza mswada huu bila kuwa na eh, bila kuwasiliana kwa njia inayofaa kwa wadau wanaohusika, yaani walimu, wazazi na vyama vya walimu, kuweza kuamua ya kwamba jambo hili la kupitilia uh, shule za bweni ni jambo ambalo linafaa ama uh, ni jambo ambalo halifai. Shukrani sana Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York kilichopo katika jiji la New York hapa nchini Marekani kwa maelezo yako na mtazamo wako kuhusiana na hali ya kisiasa iliyopo hapa Marekani, hali kadhalika kule nchini Kenya. Na katika mwendelezo basi wa suala hili, kwenye laini ya simu pia ninaye Peter Mukabi. Yeye ni mtangazaji wa Sasa Redio iliyoko Bungoma, ni magharibi mwa Kenya. Peter, tunafahamu kwamba serikali ya Kenya kupitia katibu wa kudumu katika wizara ya elimu Belio Kipsang ametangaza Januari 2023 serikali ya Rais William Ruto itasitisha shule za msingi za bweni. Nini mtazamo wako wa kiuandishi hapa? Jambo hili uh, litakata upande ama pande zote mbili, uh, pakubwa Aswa tukiangazia kiserikali, serikali ilikuja ikaingilia kuamua kwamba haya mashule ya mabweni yasikuwepo katika shule za msingi. Kisa na maana ni kwamba serikali kwa ki, u, tukiwa katika ile mtazamo wa kiuandishi, sisi kama wanahabari mara nyingi tumekuwa kule mashinani, haswa kuna utovu wa wanafunzi wa, wa, wa, eh, kitabia ambayo imekuwepo aswa katika shule za upili lakini hapa tunakuja kuangalia swa utovu huu wa kinidhamu, mbona imekuwa katika shule za upili sasa? Kukuja kufuatilia e, imekuja kubainika ya kwamba katika shule za msingi unapata kwamba e, watoto hawa wakati ambapo wanakuzwa na waalimu hawa kielimu haswa wengi wao hawapati nafasi ya kupata elimu ya mzazi. Kwa hivyo wazazi wengi labda wanaonana na watoto wao mwisho wa mwaka ama labda shule e, zikifungwa. Kwa hivyo hawana muda haswa kabisa, wanashughulikia mambo zao za kibinafsi, na sasa unapata mwalimu ndiye anacheza nafasi ambayo inaonekana ni kubwa hapa. Sasa ile e, tabia ya kimsingi ambayo ni ya mzazi haipo kwa watoto wao, kwa hivyo wanajilea kwa tabia za kilimwengu ambayo labda wanafunzi labda mmoja ametoka kwa mfano Mombasa, ametoka labda e, maeneo ya kwingine lakini wamekutana mahali pamoja. Sasa wanabadilishana tabia na ni tabia labda ambayo haipendezi. Kwa hivyo unapata kwamba wanakuza hii tabia, alafu wanaondoka nayo, wanaenda nayo katika shule za upili, kisha unapata kuna utovu unatokea mashule, kuchomwa na kadhalika. Kwa hapa huoni kama wazazi wanaingiliwa uhuru wao wa kufanya maamuzi ndani ya familia zao? Serikali inajaribu kuhakikisha kwamba inanyorosha hawa uh, uh, inanyorosha hii tabia kwa kuhakikisha kwamba dawa tu ya kufanya mzazi awe karibu na mtoto wake ni kupiga marafuku mabweni haya ili isikuwepo ndio mtoto awe na muda wa kurudi nyumbani kukutana na mzazi mtoto, yani mzazi wake, ili awe anajifunza mambo kadha wa kadha ya kimsingi, kwa sababu tunaelewa kwamba kielimu ni kwamba e, mwalimu ana nafasi ya asilimia thalathini peke yake ya kusaidia huyu mtoto kukua, lakini asilimia sabini ni ya mzazi ambayo watoto wengi wanakosa. Kwa hivyo unapata hii asilimia sabini inachukuliwa kwa ubaya, kwani hao watoto wanaamua kucheza nayo kinamna yao, ambayo inafaa ikuwa nafasi ya mzazi. Kwa hivyo, hiyo nafasi watoto wenyewe wanaanza kubatika na mawazo pale shuleni nini nini, kwa hivyo inajengeka ndani yao, na unajua hiyo ni foundation, msingi ni foundation. Wazazi wenyewe wamepokea vipi uh, matamshi haya kutoka kwa huyu Belio Kipsang? Wazazi wengi wanalalamika, wanadai kwamba ni kama wameanza ku, o, kukoseshwa. Sasa ni kama watakuwa wanakoseshwa amani ile, yani muda ya kuketi chini, badala ya kufikiria kutafuta pesa, kwa sababu ya hali ngumu ya kimaisha. Sasa huu muda ambao wanapewa aa, ya kukaa na hawa watoto, ni kama sasa itaharibu mipango yao, itabidi etu warudi back to the drawing board, kuanza kujipanga upya, ambayo wazazi wengi hawafurahishwi nayo kabisa. Tuchungulie kwa upande mwingine pia. E, serikali kabla ya kuongea haya ilifaa ifikirie pia, kuna watoto ambao wako pale katika yale mabweni, kwa sababu moja, hawana wazazi, ni mayatima, na ya pili, hawa ni watoto labda walikosa wenyewe wako tu kule mitaani, kwa hivyo wameletwa pale kukakale kat katika zile bodi ili ama kama rescue center, na kama rescue rescue center ili waweze kupata elimu yao. Sasa hapa ndio serikali pia ilifaa iangalie kabla ya kufanya maamuzi hayo ya kupiga mabweni eh, katika shule ya msingi marufuku yasikuwepo. Swali inafaa tujiulize, je, hawa ambao hawana wazazi hawana makwao watakuwa wanaelekea wapi? hapo ndipo serikali haijatujibu ama kutuambia ambayo inafaa ifanywe. Na tukizidi kusonga mbele kuangalia hali ilivyo huko nchini Kenya, ni kwamba wiki hii kiongozi mkuu wa upinzani Kenya, Raila Odinga, na wafuasi wake wengine walianza mikutano ya hadhara dhidi ya utawala wa Rais William Ruto, wakishutumu kwa kushindwa kurejesha chini gharama za maisha, vilevile kuwafukuza kazi kwa lazima makamishna wale wa IEBC, miongoni mwa shutuma hizo. Katika jicho la uandishi raia, wanazungumzia vipi matukio haya? Aa, ni kwamba wakati huu unajua wa, walisema kwamba wanangojea wanaazimio, walisema kwamba wanangojea siku mia moja ya uongozi wa William Ruto ndiposa waanze kumkosoa lakini eh, kwa sababu ya zile kejeli kejeli nyingi na kadhalika, ndiposa mikutano hizi zimeanza kuandaliwa, ambayo walibadilisha. Ilikuwa kwanza tuwaanze maandamano, lakini wakabadilisha kuiweka kwamba ikuwe kama consultative, yani ya kuzungumza kwa pamoja kimaoni, halafu waone hatua gani ambao watachukua. Kwa hivyo, uh, wananchi kwa wamechukulia kwamba haswa wale wana azimio Eh, pakubwa ambao ni tuseme karibu milioni sita nukta tisa ambao walipiga kura eh, kumchagua, ah, kutaka bwana Raila Odinga na wale milioni saba upande ule mwingine. Kwa hivyo, ah, tofauti ya elfu mia mbili hivi. Kwa hivyo, unapata kwamba ni lazima, ah, kwamba hawa wanasema kwamba wasikilizwe, eh, kwa sababu moja, eh, bwana William Ruto alisema kwamba atabadilisha E, atajaribu bei ya unga irudi kwa shilingi mia moja ambayo kwa sasa ninavyozungumza, bado iko kwa shilingi mia mbili na kumi kuendelea. Akasema kwamba atahakikisha kwamba e, maisha gharama ya maisha inarudi chini, lakini hayo tayari imekataa haijarudi chini, siku ndio hizo zinazidi kuenda aya. Akakuja na jambo lingine kwamba katika kampeni zake atahakikisha kwamba kuna kile kinaitwa Hustler Fund, pesa za mikopo ya mahasla, lakini akasema kwamba pesa hizo watapata bure, lakini kwa sasa lazima utakuwa unalipia riba ya kiasi fulani ili uweze kupata. Shukrani sana Peter Mukabi, mtangazaji kutoka Sasa Redio iliyoko Bungoma, huko magharibi mwa Kenya na msikilizaji unaendelea kusikiliza kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Na sasa basi, jicho la kiuandishi katika kipindi hiki cha kwa undani linaelekea mpaka hule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, kwa mwandishi wa habari German Hassan Kiamwere. Yeye anapatikana huko mashariki mwa DRC ambapo tunafahamu kwamba mapigano yanaendelea na hali tete ya usalama bado ipo juu. German, mpaka hivi sasa, tueleze kile kinachoendelea katika mapigano haya ambayo yanahusisha kundi la waasi la M23 na vikosi vya serikali ya Kongo nam yaani hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hali ni tete tu, wakati makundi yenye silaha inakabiliana na majeshi ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini huko katika wilaya ya Ruchuru, Ruchuru ni wilaya moja inayopatikana katika mkoa ya Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na ina raia wengi kabisa, kabila nyingi, kabila Wahunde, Wahutu pia pamoja na kabila la Wanande na huku ndipo waasi wa M ishirini na tatu wamechukua maeneo nyingi, vijiji nyingi zimekuwa mikononi mwa waasi wa M ishirini na tatu na kwa muda muda kwa muda kunashuhudiwa na mapambano kati ya waasi wa M ishirini na tatu pamoja na majeshi ya taifa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, lakini kwa muda huu mapambano yaonekana kuwa imesimama kwa muda na wale wanaopigana sasa kwa na waasi wa m ishirini na tatu na waasi wengine wa maimai mai, ambayo pia wamesema kwamba ni wazalendo na wamejitwika mzigo wa kusema kuwa watapigana na hao waasi wa m ishirini na tatu hadi hapo watahakikisha kama vijiji vyote vilivyokuwa mikononi mwao vimerejea katika mikono yao pamoja na majeshi ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na kwa sasa waasi uh, wa m ishirini na tatu wameshukua kwa vitendo vyingi kabisa kama ubakaji pamoja na ukiukaji wa haki wa binadamu. Na hapo karibuni uh, wataalam wa Umoja wa Mataifa waliweza kushuhudia na kuhakikisha kwamba kundi hilo la waasi kutoka Jamhuri ya, ya Rwanda limehusika na mauaji ya watu zaidi ya mia moja thelathini salasi, na moja uh, wakati duru za serikali zimesema kuwa ni watu mia mbili thelathini na mbili ndio wameuliwa kinyama na waasi wa M ishirini na tatu ikiwa wao pia wame, walikuwa wakitangaza kwamba wamesitisha vita lakini kitendo ambacho wakaaji bado wanaendelea kushangani kuona wanajihusisha sasa na mauaji ya wananchi wasiokuwa na hatia katika uh, eneo ya kishishe kishishe ni eneo moja inayopatikana katika wilaya ya ruchuru german hassan na unapopata fursa ya kuzungumza na raia wa kawaida wasiokuwa na hatia kuhusiana na hali ilivyo huko. Nini hasa kilio chao? Kilio chao ni kuona jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kuwajia kwa msaada, kudhibiti na kuwafukuza hao waasi wa M ishirini na tatu ambao bado wanaendelea kujihami. Wao wanasema kwamba watasindikiza jeshi la FARDC hadi hapo watahakikishia kuwa usalama umerejea na maeneo ambayo ilikuwa ikidhibitiwa na hao waasi imeweza e, kurejea katika mikono ya majeshi ya taifa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kilio kyao kabisa ni kuona jeshi la Kongo kudhibiti na kufungua vita dhidi ya hao waasi. Wao kabisa, mazungumzo na waasi hao hawapendi kabisa, wanaomba vita dhidi ya waasi, waondoke kwa nguvu kuliko kuingia katika njia ma, ya mazungumzo, kwa sababu wamesema wamechoshwa na mazungumzo isiyokuwa na uh, isiyokuwa na matokeo mazuri. Na wamesema kwamba hawatakubali kabisa wa, kikundi hiki cha waasi wa M23 kuingia katika jeshi la taifa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakiwa na picha ya zamani ya FNDP yake Lora Kunda pamoja na kundi nyingine ambayo limeweza kumalizika hapo mbeleni. Na hao wamesema ikiwa jeshi la serikali ya Kongo takubali ma, mazungumzo, itakuwa Kuingiza sasa katika jeshi la Kongo waasi wengi ambao watakuwa na sura ya Wanyarwanda na wao ndio wapendi hiyo kabisa. Wanasema jeshi la Kongo lina nguvu zaidi, ila serikali ya Kongo wape vifaa ili kukabiliana na nguvu ya watu wa M23, kwa sababu wanaonekana kuwa tishio kwa maisha ya wananchi kupitia picha ambayo imepita hapo mbeleni kuwaua watu zaidi ya uh, mia mbili thelathini na mbili. Umezungumzia suala la ubakaji ambalo mara nyingi huwa linajitokeza pale inapotokea hali tete ya ukosefu wa usalama na mapigano yanapoendelea. Je, kwa wakati huu kuna makundi yoyote ya misaada ambayo yapo kusaidia wanawake na watoto ambao ndio huwa wanapata tabu sana ya suala hili la ubakaji pale inapotokea hali kama hii? Unajua, kuna mashirika mbalimbali mbali ambazo zime vitwika pia zimesema kwamba eh, kuna uhakika kwamba uh, ubakaji unaendeshwa. Unajua, hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuna uh, shirika kama Sofepadi na mashirika nyingine ambayo kabisa zimeweza kuhakikisha kwamba vitendo hivyo vimeweza uh, kutekelezwa na wasi wa M ishirini na tatu katika eneo hiyo ya Rutshuru na kando kando mwa uh, Kiwanja pia na Kiwanja ya kati na je, kuna mwangaza wote unaoonekana pengine mapigano haya yapo mbioni kusitishwa ili amani ya kudumu irejee nchini humo? Waasi wa M ishirini na tatu, nia uh, yao wamekuwa kama wamesitisha mapambano, lakini wanaongeza sasa idadi ya majeshi wao ili kukabiliana na jeshi la Kongo. Hao wana wanasiasa ambayo ni kusema kwamba hao ni oh, waerevu wanakuwa wakidanganya kila mara kuwa hawatapigana, lakini kila mara wakianza uchokozi upigana na majeshi ya taifa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kama ripoti ambayo nimesoma leo ni kwamba wameongeza pia idadi yao, na wao wamesema wataondoka kwenye ardhi ya Kongo, wataenda wapi? Na unaona wao tu wanakuwa hapo wakidanganya serikali ya Kongo kwamba wataasisha na wataondoka. Uh, ni kitu ambacho tu waasi hao wa M ishirini na tatu wanaendelea kudanganya serikali ya Kongo. Nashukuru sana uh, kwako ni German Hassan Kiawere kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo DRC ukielezea hali ya mapigano iliyopo mpaka hivi sasa. Shukrani sana, German Hassan Kiawere kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo DRC. Ni mwandishi wa kujitegemea huko mashariki mwa DRC. Na wakati huo wa basi, Umoja wa Ulaya umemwekea vikwazo mfanyabiashara wa dhahabu wa Ubelgiji, wakuu wa waasi na jeshi la Kongo na viongozi wa kisiasa kwa kuchochea mapigano pamoja na ukiukwaji wa haki za binadamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, siku ya Alhamis. Umoja wa Ulaya ulisema umeongeza watu wanane katika orodha yake ya vikwazo kutokana na ghasia katika eneo la mashariki lililokumbwa na mzozo. Pia imeongeza vikwazo vilivyopo dhidi ya wengine tisa. Watu hao 17 hivi sasa wanakabiliwa na hatua za kuzuiwa EU hadi Disemba mwaka 2023, ambayo inajumuisha marufuku ya kusafiri na kuzuia mali, baraza la EU limesema katika taarifa kwa vyombo vya habari. Watu wanane wapya walioorodheshwa ni pamoja na wanachama watano wa makundi yenye silaha ambayo ni ADF, Kodeko, FDLR, Maimai ya Katumba, M23, mwanachama wa jeshi la Kongo, mwanasiasa wa Kongo na mfanyabiashara wa Ubelgiji. Mpaka hapa ndio nakamilisha kipindi cha kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kunisikiliza.