Kumekucha Afrika! Hii ni kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Karibu kwenye matangazo yetu, ikiwa leo ni Jumanne Disemba 13. Jina langu Harizon Kamau, na mimi ni Kennes Bwire. Tunasikika kupitia redio zetu washirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu ikiwemo Redio RFM Kisangani, Redio Jambo Ituri, Redio Semliki Beni, sasa Redio Bungoma Kenya, Sayare Redio Eldoret Kenya na UBC Redio Kampala Uganda miongoni mwa nyingine nyingi. Vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibu kwenye habari zetu hivi leo, shirika la Umoja wa Mataifa la kilimo na chakula FAO lazindua mradi mpya wa kuhifadhi data za ardhi kwa njia ya kidijitali barani Afrika. Je, wataalam wanasema faida yake ni nini? Lazima tuchukue teknolojia kuhakikisha tumetumia ardhi yetu, tumepanga ardhi yetu kwa njia inayotakiwa. Siku hizi si lazima msorovea aweze kuzunguka tu na mguu kuna madroni na na nini vinarusha tu na kuweza kuchukua mipaka vile na sasa, hii hatuwezi kosa, kwa tunachukua ile mipaka halisi. Katika taarifa nyingine, baadhi ya mataifa ya Afrika Magharibi yanadai kuwa wavuvi haramu kutoka China wanapelekea kupungua samaki kwenye eneo hilo. Hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu Kenis Bwire. Marekani imetangaza msaada wa dola bilioni 55 kwa nchi za Afrika ndani ya kipindi cha miaka mitatu ijayo. Tangazo hilo limetolewa wakati rais wa Marekani Joe Biden akijitayarisha kuwa mwenyeji wa viongozi wa nchi za Afrika kuanzia leo Jumanne hapa Washington DC. Biden atafanya majadiliano na kundi ndogo la viongozi wa Afrika kuhusu chaguzi zitakazofanyika mwaka 2023 na demokrasia barani Afrika. Mshauri wa usalama wa taifa katika ikulu ya White House Jake Sullivan amesema kwamba Marekani inaleta rasilimali mezani wakati wa kongamano hilo, akiongezea kwamba Marekani ina nia ya dhati kulisaidia bara la Afrika kuliko nchi nyingine. Biden atawakaribisha kwa chakula cha jioni takriban viongozi hamsini wa Afrika, ambapo anatarajiwa kutangaza wanachama wa Afrika katika muungano wa nchi ishirini tajiri zaidi duniani. Biden pia ameahidi kuongoza juhudi za Afrika kuwa na mwanachama wa kudumu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Biden vilevile atateua mjumbe maalum kufuatilia utekelezaji wa mambo yatakayojadiliwa katika kongamano hilo. Afisa wa ujasusi wa Libya anayeshutumiwa kutengeneza bomu lililotumika kuangusha ndege ya Panam na kuua watu mia mbili hamsini na tisa waliokuwa ndani ya ndege na kumi na mmoja wakiwa chini katika anga ya Lokabi, Scotland amefikishwa mahakamani mjini Washington, Marekani. Abu Agila Muhammad Masud K al Marim anashutumiwa kwa uhalifu huo mwaka 1988 ambao umetajwa kuwa tukio la kigaidi la kimataifa. Wizara ya sheria ya Marekani ilitangaza Jumapili kwamba Masud alikuwa amekamatwa miaka miwili baada ya kufunguliwa mashtaka yanayohusiana na shambulizi hilo. Maafisa wengine wa ujasusi wa Libya wamefunguliwa mashtaka nchini Marekani kwa kushiriki katika tukio hilo, lakini Masud amekuwa wa kwanza kufikishwa katika mahakama maha ya Marekani kuhusiana na kesi hiyo. Ndege iliyokuwa inaelekea New York ililipuka chini ya saa moja baada ya kupaa kutoka London Desemba 21 mwaka 1988 ilikuwa imebeba raia kutoka nchi ishirini na moja. Waliofariki miongoni mwao, walikuwa wa Marekani mia moja tisini. Rais wa Tunisia Kais Saied amesema kwamba uchaguzi wa bunge utakaofanyika Jumamosi unaashiria mfumo mpya wa kisiasa uliobuniwa baada ya kujitwikwa mamlaka yote mwaka uliopita, lakini vyama vya upinzani vimepinga zoezi hilo vikisema kwamba vitasusia Harrison Kamau anasoma ripoti kamili. Kinyume na bunge la kuchaguliwa alilovunja kiongozi huo mwaka uliopita, hatua iliyotajwa na wakosoaji kuwa mapinduzi ya bunge, jipya litakuwa na nguvu chache kuku likichaguliwa chini ya sheria mpya inayopunguza majukumu ya vyama vya kisiasa. Sayed ambaye alijitwika mamlaka yote kabla ya kuvunja bunge Julai 2021 ametetea hatua hiyo akisema ni muhimu na inaendana na kura ya maoni iliyopigwa mapema mwaka huu ikitoa nguvu zaidi kwa katiba mpya. Kwenye soko lenye shughuli nyingi la Sidi Bari katika mji mkuu wa Tunis, watu wachache walionekana kukaribisha mradi wake mpya wa kisiasa unaopatia ofisi ya rais nguvu nyingi, wengi wao wakisema kwamba hawana nia ya kushiriki kwenye uchaguzi bunge wa Jumamosi. Baadhi wanasema kwamba bunge linalobuniwa halina uwezo na kwamba wanaowania wanakimbizana na hela tu. Lazabosita mwenye umri wa miaka hamsini na minne ambaye ni mfanyabiashara kwenye soko hilo anasema kwamba bado rais atabaki kuwa mwenye mamlaka yote. Tunisia ina jumla ya maeneo bunge 161 yatakaopigiwa kura kwenye uchaguzi wa Jumamosi. Unasikiliza habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika VOM. Viongozi wa nchi saba wametangaza msaada wao wa, wa dhati na wenye mshikamano kwa Ukraine ikiwemo wa mahitaji ya haraka ya kijeshi na vifaa vya ulinzi ili kuendelea kupambana na uvamizi wa Russia. Taarifa iliyotolewa na White House imesema kwamba nchi saba tajiri zaidi duniani zimekemea hatua ya Russia kuendelea kuishambulia Ukraine na kusababisha hali mbaya ya kibinadamu kwa kulenga mifumo muhimu hasa nishati na maji katika miji kadhaa ya Ukraine. Nchi hizo zimetaja mashambulizi hayo ya kiholela kuwa uhalifu wa kivita na kuwashutumu wanaofanikisha vita vya Putin nchini Ukraine wanavyosema vinatekelezwa kinyume cha sheria. Taarifa hiyo imetolewa siku moja kabla ya kongamano la nchi saba tajiri duniani G7 litakalofanyika mjini Paris, Ufaransa, na lenye lengo la kupanga namna ya kujenga upya Ukrain. Rais wa Ukrain, Volodimir Zelenski, amehudhuria mkutano kwa njia ya video. Kansela wa Ujerumani, Olaf Scholz, ambaye ndiye rais wa muungano wa G7, amesema watahakikisha kwamba uchumi wa Ukrain unaimarika na kujenga upya nchi hiyo kutumia mpango uliotumiwa na Marekani kujenga upya Ulaya baada ya vita vya pili vya dunia. Rais wa Rusia Vladimir Putin hatahutubia waandishi wa habari kama ilivyo kawaida yake kila mwisho wa mwaka, ikiwa ni mara ya kwanza kutofanya hivyo katika muda wa mwongo mzima. Kwa kawaida kikao cha Putin na waandishi wa habari huchukua saa kadhaa na kimekuwa sehemu ya shughuli za Putin katika kalenda yake ya kila mwaka ambapo huwa anajibu maswali kutoka kwa waandishi wa habari wa ndani na wa kimataifa. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amewambia waandishi wa habari kwamba kikao hicho cha habari cha kufunga mwaka hakitafanyika. Peskov hata hivyo, amesema kwamba Putin amekuwa akizungumza na waandishi wa habari kila mara, ikiwemo anapotembelewa na viongozi kutoka nchi nyingine na kwamba kiongozi huyo wa Russia atapata fursa nyingine ya kuzungumza na waandishi wa habari. Peskov hajasema sababu ambazo zimepelekea kikao cha mwaka huu kutofanyika. Vita vya Rasia nchini Ukrain vimeingia mwezi wa kumi, na utawala wa Putin unakabiliwa na ukosoaji mkubwa kuhusiana na mkakati wake wa kivita baada ya wanajeshi wa Rasia kushindwa kudhibiti mji mkuu wa Ukrain wa Kiev na kulazimishwa kuondoka mji wa Kherson, licha ya kuongeza idadi ya wanajeshi nchini Ukrain, huku ikihojiwa iwapo wanajeshi waliosajiliwa walipokea mafunzo ya kutosha. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo ni kwamba shirika la chakula na kilimo duniani chini ya mwavuli wa umoja wa mataifa fao limeanzisha mchakato wa kufadhili na kuhifadhi upya data za ardhi barani afrika kupitia mfumo wa kidijitali hatua hii inalenga kutatua mizozo mingi ya ardhi ambayo imekuwa ikishuhudiwa barani afrika hali inayolemaza fursa mbalimbali za kilimo na ujasiriamali FAO pamoja na washirika wengine wamekongamana mjini Mombasa kushirikiana na katika mataifa tofauti ya Afrika kwenye mikakati mipya ya kuboresha sekta ya ardhi na kilimo, kama anavyoripoti mwenzetu Salma Mohamed. Mizozo ya ardhi imekuwa chanzo cha masaibu mengi yanayokumba familia nyingi barani Afrika, hasa kwa watu wenye elimu ya chini. S mimi nadhulumiwa na fukuzwa, nyumba yangu imevunjwa. Mfano ni familia hizi katika eneo la Kilifi, pwani ya Kenya, ambao walifurushwa na mabwenyenye kutoka kwenye ardhi walioishi kwa miaka mingi. Mimi nimekuwa niko na ndani ya nyumba na wajukuu wangu ja kupigwa makofi nikatolewa nje. Nilipata sana kwa mshangao nilipoamshwa saa kumi na moja kuwa kunabomolewa na nilipokuja kujaribu kuuliza ile oda, sikuweza kupewa sababu maalum. Shirika la chakula na kilimo duniani FAO limeanzisha kampeni mpya ya kushirikisha nchi tofauti za Afrika na kuwapa mwongozi wa jinsi vipi watafanyia kazi teknolojia mpya katika kufaidika na masuala ya ardhi hii ikihusisha kuna kili na kuhifadhi upya data za umiliki wa ardhi kwa kutumia teknolojia ili kudhibiti na kuboresha sekta hiyo muhimu. Husna Mbarak ni afisa katika shirika la chakula na kilimo nchini Kenya, FAO. lazima tuchukue teknolojia kuhakikisha tumetumia ardhi yetu, tumepanga ardhi yetu kwa njia inayotakiwa. Siku hizi si lazima msorovea aweze kuzunguka tu na mguu kuna madrone na nini vinarushwa tu na kuweza kuchukua mipaka vile hivyo, na sasa hii hatuwezi kosa, kwa tunachukua ile mipaka halisi. So kwa nini tusiweze kupanga ardhi yetu hivyo, kujua tuna nini katika ardhi yetu hapa? Na tukipanga hivyo kumaanisha tutaweza ku, kuadvise vile rasilimali za nchi resources zitaweza tumika na pia tunaweza zigawanyaje katika nchi. Shirika hilo la kimataifa limetengeza mfumo maalum wa kiteknolojia ambapo nchi husika zitatumia kama mwongozo Baadhi ya vipengele ambavyo FAO inatilia mkazo ufanyiwa mabadiliko kupitia mfumo huo mpya ni katika kuandaa na kupeanwa kwa vyeti vya ardhi, kutumia teknolojia mpya ya uzalishaji chakula na uchimbaji wa madini. Sisi kama shirika la Umoja wa Mataifa tuko hapa ku support ama kuweza kushirikiana na serikali kwa hizo taaluma. So ni serikali, ni jukumu la serikali kuweza kubeba hizo systems na kuweza kuziadopt kwa njia inayotakiwa na, na kuweza kuzitumia maswala ya uzalishaji na maswala ya kilimo na chakula na mengine. Takwimu zinaonyesha kuwa asilimia themanini ya watu barani Afrika wanategemea kilimo, ingawa wachache kati yao wamegundua mbinu za kisasa za ukulima zinazosababisha uzalishaji bora. Salma Mohammed, VOA, Mombasa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Kenneth Bwiri anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Serikali ya Iran imetangaza kumnyonga mtu wa pili ambaye alihusishwa na maandamano ambayo yamekumba sehemu zote za nchi hiyo kuanzia mwezi Septemba, kufuatia kifo cha mwanamke aliyekuwa anazuiliwa na polisi kwa kutofunika nywele zake kwa hijabu. Shirika la habari la Mizan ambalo linamilikiwa na wizara ya sheria ya Iran limesema kwamba Majidreza Rahnavad amenyongwa kwenye kreni ya ujenzi katika mji wa Mashhad, ikiwa ni onyo kwa wengine wanaoshiriki maandamano hayo. Rahnavad anashutumiwa kwa kuwachoma kisu hadi kufa maafisa wawili wa usalama mwezi uliopita, baada ya kukasirishwa na ripoti kwamba maafisa wa usalama walikuwa wakiwaua waandamanaji. Maandamano yalianza kote nchini Iran baada ya mwanamke Mahsa Amin mwenye umri wa miaka ishirini na mbili kufariki akiwa mikononi mwa polisi. Wanaharakati wamesema kwamba Iran imewahukumu kifo darzeni ya watu baada ya kesi zao kusikilizwa bila kufuatiliwa na umma wala waandishi wa habari. Watu mia nne themanini na nane wameuawa katika maandamano ya Iran ambayo yameingia mwezi wa tatu. Watetezi wa haki za kibiniadamu nchini Iran wamesema kwamba watu elfu kumi na nane mia mbili wamekamatwa na kuzuiliwa mtu wa kwanza aliyehukumiwa kifo kutokana na maandamano hayo alinyungwa wiki iliyopita. Na jumla ya wavuti 55 ambazo zimekuwa zikionyesha michuano ya kandanda ya kombe la dunia inayoendelea Qatar bila kuwa na idhini imefungwa na mamlaka nchini Marekani. Wizara ya sheria imesema kwamba hatua ya kufunga wavuti hizo imechukuliwa baada ya mwakilishi wa shirikisho la kandanda duniani FIFA kutambua wavuti ambazo zinatumika kuonyesha mashindano haya ya mpira bila idhini ya shirikisho hilo. Shirikisho la kandanda FIFA ndilo lenye haki miliki za mashindano ya kombe la dunia ambayo yamefikia hatua ya nusu fainali. Mjumbe maalum wa wizara ya usalama wa ndani ya Marekani, James Harris, amesema kwamba japo watu wengi huenda wanaimani kwamba wavuti kama hizo sio tishio kubwa, ukiukwaji wa haki miliki ni tishio kubwa kwa ukuaji wa uchumi na kwamba athari zake za zinaweza kuchangia kutokea kwa aina tofauti za uhalifu. Wizara ya sheria ya Marekani hata hivyo, haijataja wavuti ambazo zimefungwa, lakini imesema kwamba watakaotembelea wavuti hizo wataelekezwa kwa wavuti tofauti kwa maelezo zaidi. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, VOM. Makundi ya kutetea mazingira yanasema kwamba meli za wavuvi kutoka China zinapunguza kwa haraka akiba ya samaki Afrika Magharibi, na hasa miongoni mwa jamii za wavuvi kwenye Guba ya Gini. Mataifa ya guba hiyo mwaka huu yameshirikiana katika kupambana na uvuvi haramu. Henry Wilkins ameandika ripoti ifuatayo kutoka Benin na inasomwa na Harrison Kamau. Jamii za wavuvi kwenye guba ya Guini zinasemekana kuumizwa na uvuvi haramu wa samaki. Taasisi ya Afrika Kusini inayoshughulikia masomo ya kiusalama imesema kwamba eneo hilo la Afrika Magharibi huenda linapoteza zaidi ya dola bilioni mbili kila mwaka kupitia uvuvi haramu na hasa kutoka kwa boti za wavuvi za China. Mvuvi Godfrey Gebedevi kutoka Benin anasema kwamba imekuwa vigumu kwake kulisha binti yake pamoja na mke wake ambaye ni mjamzito. Kwa wakati huu tunaumia sana, idadi ya samaki tunaopata sasa ni ndogo. Mambo ni tofauti kabisa na yalivyokuwa awali. Tayatoshuko Mabenoit ni kiongozi wa kijamii mjini Grand Popo ambao ni mji mdogo wa uvuvi nchini Benin karibu na mpaka wa Togo. Anasema kwamba nyumba nyingi zimeachwa tupu baada ya wakazi kuhamia kwenye sehemu nyingine wakitafuta ajira. Baadhi ya mbinu zinazotumiwa kwenye bahari ni kuvua samaki ambao hawajakomaa. Hiyo ndiyo sababu kubwa ya kupungua kwa samaki. Ni vyema iwapo tutaweza kukomesha hilo kuna wavuvi wanaotumia nyavu zenye mashimo madogo na hivyo kusababisha upungufu mkubwa wa samaki. Shirika la haki za mazingira linasema kwamba boti haramu za wavuvi nchini Ghana hutumia bendera za taifa hilo, lakini asilimia 90 zinamilikiwa na Wachina china. Steven Trent ni afisa kutoka shirika hilo. There is an kuna shinikizo kubwa la kuwepo na uwazi kwa hatua za msingi. Kwa mfano, kila gari lina nambari yake ya usajili. Kinachohitajika ni kutoa nambari za usajili kwa boti hizo ndogo za wavuvi, ili kuwaondoa watu ambao wanaiba samaki kutoka kwa watu maskini zaidi ulimwenguni. China imekuwa ikikanusha kuhusika na uvuvi haramu wakati mwaka uliopita ikichapisha ripoti kwenye gazeti linalomilikiwa na serikali la Global Times na kudai kwamba tuhuma hizo ni uvumi kutoka kwenye vyombo vya habari vya magharibi na kuongeza kwamba Beijing imeimarisha uangalizi kwenye boti zake za uvuvi baharini. Benin, Ghana na Togo mapema mwaka huu walikubaliana kufanya doria za pamoja huku pia wakishirikiana taarifa kwa msaada wa idara ya kudhibiti uvuvi ya Ulaya, EFKA, kupitia kituo kilichoko Akra, Gana. Hata hivyo, mkurugenzi wa idara hiyo Susan Steel anasema kwamba hatua zaidi zinahitajika kuchukuliwa. Anasema kwamba mojawapo ya hatua muhimu ni kuwajibisha au kuwajibishwa kwa wavuvi haramu. Kwake Bedevi, haja yake kubwa ni kulisha familia yake. Wavuvi wengine waliozungumza na VOA kutoka Benin wanasema kwamba doria za pamoja zinaonekana kusaidia kwa kuwa sasa kuna dalili za kuongezeka kwa idadi ya samaki baharini. Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Mambo yanakwenda vizuri kabisa. Kumbuka kwamba tunapatikana kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika mashariki na maziwa makuu. Hapa basi, kidogo tujiburudishe asubuhi ya leo. Najua ukiwa zumea, lazima wataniombea na sasa hivi macho yote yanaelekea kule Qatar kwenye kombe la dunia, ambapo sasa timu zinapoingia kwenye semifinali, macho yanaangalia hivi leo mpira kati ya Croatia na Argentina. Je, itakuwaje? Ili kufahamu zaidi, hebu tujue hali ilivyo, tukizungumza naye mwenzetu Sande Shomari ambaye sasa hivi yuko kule Doha, Qatar. Atueleze hali ilivyo. Ni kweli Kamau, asubuhi ya leo hapa Qatar kinachosubiriwa ni hii mechi kwa hamu kweli kweli. Tayari ubalozi wa Argentina umethibitisha kwamba umekusha pokea wageni wapya elfu thelathini na tano kutoka Argentina, na hawa vijana waliokuja wanasema kwamba waliopo hawatoshi. Wanakuja kuongeza nguvu ya kumuunga mkono Lionel Messi ambaye ni kijana wao, wanayesema mwaka huu ni wa kwake, maana tayari ameshagonga miaka thelathini na tano, amalize aondoke na kombe la dunia. Na Sunday, inaonekana kama timu ya Croatia imekuwa ndio dawa ya timu hizi kalikali kali. Kumbuka wamemzima Neymar, na sasa pia wameahidi kumzima Messi. Kama unavyosema, hebu kidogo tupe taswira ya timu hii ya Croatia. Mbona inakuwa kwamba inashamiri hivi, imekuwaje katika miaka ya nyuma kwenye mchezo ya, ya, ya kombe la dunia? Timu ya Croatia haijaanzia leo kufanya mambo mazuri timu hii, kama unakumbuka kamao kombe la dunia la mwisho elfu mbili na kumi na nane kule hii ndio timu ilicheza fainali ya kombe la dunia. Timu hii ilipambana na Ufaransa. Na, na Ufaransa na wengine wanasema pengine tutarudia kuyaona yale yale elfu mbili na kumi na nane Croatia na Ufaransa wakacheza kombe la fainali. Timu hii ina vijana hatari sana kwenye timu yao ukiacha majina makubwa, lakini pia wana watu kwenye timu yao kina Perisic, eh, kina Kovacic, kina Luka Modric ni vijana ambao wana uwezo wa kumiliki mpira kweli kweli. Leo hii kwenye mechi hawataangalia mambo ya, neb, ya Messi peke yake. Hapana, wao wanasema wanapambana na Argentina nzima. Hawa watu wanaungwa mkono na Miss Croatia wa zamani yuko hapa mjini, Ivana Nos, ambaye kama unakumbuka kama ao ameleta maneno mengi kwenye mitandao ya kijamii, watu wakiona picha zake kwenye viwanja vya mpira akiwa na nguo ambazo zimeacha mabega wazi, ana watu wengi wanamuomba kupiga naye picha amekuwa ni chachu kwelikweli kwenye timu ya Croatia na wanasema watafanya vyema na kuwashangaza dunia tena. Sante, tunapoangalia upande wa Afrika kuna Moroko. Sasa je, ombi la moroko lingekuwa ni timu gani? maanake wee uko Doha, wanangetaka wangetaka Argentina iondoke ama wangetaka Croatia iondoke? wangetaka kukutana na nani kule mbele, tukifikiria kwamba au kuamini kwamba wataendelea E, kocha wa Morocco kamao Walid Regragui alipozungumza na waandishi wa habari kuhusu timu yake, kitu alichosema ni kwamba timu ya Morocco haikuja hapa tu kushiriki na kuondoka. Hapana, kitu ambacho wengi walikuwa hawafahamu, Morocco imekuja kupambana na kushinda, na ndiyo maana nasema imeweza kushinda mihimili mikubwa ya soka Ulaya. Ureno ni timu kubwa, Ubelgiji ni timu kubwa, Kroatia wenyewe, kama unakumbuka kamao, walikuwa kundi moja na Moroko na Moroko akakaa juu kwenye lile kundi kwa timu ya, ku, ya kwanza kwenye lile kundi F. Kwa hiyo Moroko anachozungumza hapa ni kwamba wana timu ambayo ina uwezo wa kupambana na mtu yoyote yule bila kujali jina lake. Tunapokaribia kukamilisha matangazo haya, anamkaribisha tena Kenis Bwire kwa muktasari wa habari. Kwa muhtasari, Marekani imetangaza msaada wa dola bilioni 55 kwa nchi za Afrika ndani ya kipindi cha miaka mitatu ijayo. Tangazo hilo limetolewa wakati rais Joe Biden anajitayarisha kuwa mwenyeji wa viongozi wa nchi za Afrika kuanzia leo Jumanne hapa Washington DC. Afisa wa ujasusi wa Libya anayeshutumiwa kutengeneza bomu lililotumika kuiangusha ndege ya Pan Am na kuwa watu 259 waliokuwa ndani ya ndege na kumi na mmoja wakiwa chini katika anga ya Lockerbie, Scotland, wamefikishwa mahakamani mjini Washington, Marekani. Viongozi wa nchi saba wametangaza msaada wao wa, wa dhati na wenye msimamo kwa Ukraine, ikiwemo mahitaji ya haraka ya kijeshi na vifaa vya ulinzi ili kuendelea kupambana na uvamizi wa Rusia. Na rais wa Rusia Vladimir Putin hatahutubia waandishi wa habari kama ilivyo kawaida kila mwisho wa mwaka, ikiwa ni mara ya kwanza kutofanya hivyo katika muda wa mwongo mzima. Vita vya Rasha nchini Ukraini vimeingia mwezi wa kumi, na utawala wa Putin unakabiliwa na ukosoaji mkubwa kuhusiana na mkakati wake wa kivita baada ya wanajeshi wa Rasha kushindwa kuudhibiti mji mkuu wa Kiev na kulazimishwa kuondoka mjini Carson, licha ya kuongeza idadi ya wanajeshi nchini Ukraine, huku ikihojiwa iwapo wanajeshi waliosajiliwa walipokea mafunzo ya kutosha. Basi hapo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi leo. Kwa niaba ya watu walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Edija Riami, produsa wetu Jumbe Hamza, jina langu Harizon Kamau na hewani nimeshirikiana naye Kennes Bwire, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo ulimwenguni. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Siku kumi na sita kati ya siku ya kimataifa ya kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake iliyoadhimishwa Novemba 25 na siku ya haki za binadamu iliyoadhimishwa Desemba kumi ni maalumu kwa ajili ya kuongeza uelewa wa unyanyasaji wa kijinsia na kutafuta njia bora ya kuzuia na kutokomeza mmoja kati ya wanawake na wasichana watatu wanakabiliwa na unyanyasaji wa kingono au kimwili katika maisha yao, na asilimia sabini ya wanawake wanapitia ukatili wa kijinsia katika mazingira ya kibinadamu, alisema waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken katika taarifa iliyoandikwa. Unyanyasaji wa kijinsia dhidi ya watu wenye uhusiano wa kimapenzi wa jinsia moja LGBTQI watu wenye ulemavu, watu wa jamii zilizotengwa za kikabila na rangi, wazee na watu wa jamii nyingine pia umeenea na hakuna haki inayotendeka kwa walionusurika, kwa mujibu wa Marekani. Hivi leo haki za wanawake kote ulimwenguni zimevamiwa, vuguvugu za kupinga misimamo ya wanawake na mashambulizi dhidi ya watetezi na wanaharakati wa haki za binadamu vinaongezeka katika mazingira ya migogoro na mizozo. Wanawake wanakabiliwa na ukatili wa kijinsia bila uwiano. Unyanyasaji wa kijinsia mitandaoni unaongezeka na kuzidisha aina zilizopo za unyanyasaji na kusababisha kuibuka upya. Sheria dhidi ya unyanyasaji majumbani zinadhoofishwa. Serikali zinatumia nguvu dhidi ya waandamanaji na wanyanyasaji wa kijinsia, wa mashirika ya kutetea haki za kibinadamu ya wanawake yanazidi kutengwa. Hata hivyo, unyanyasaji wa kijinsia unaweza kuzuilika. Vuguvugu thabiti na linalojitegemea la wanawake ndio kichocheo kimoja muhimu zaidi cha mabadiliko ya sera. Kwa hiyo ni muhimu zaidi kuliko hapo awali kuonyesha mshikamano na vuguvugu la kutetea haki za wanawake na watetezi kote ulimwenguni. Ni muhimu wanusurika wa ukatili wa kijinsia kuaminiwa na kusaidiwa. Tabia ambayo inaimarisha upendeleo na dhana potofu ambayo inaendeleza chuki dhidi ya wanawake kama vile uonevu kutoleana kutoleana maneno mabaya, unyanyasaji wa kijinsia mtandaoni na nje ya mtandao lazima vikatazwe. Ubabe mbaya wa kiume hautakiwi kuvumiliwa. Wakati huo huo, hifadhi, ushauri na msaada mwingine muhimu, ambao unaweza kuleta tofauti kati ya maisha na kifo, lazima viwepo kwa wanusurika wa ukatili wa kijinsia pia. Taratibu za ulinzi za kuzuia na kukabiliana na unyanyasaji vitisho na ubaguzi dhidi ya wanawake watetezi wa haki za binadamu lazima ziimarishwe. Ili kufanikisha yote haya, tunahitaji washirika wanawake na wanaume katika nafasi za kufanya maamuzi, na wanawake viongozi lazima walindwe vizuri wanapotetea mabadiliko. Unyanyasaji wa kijinsia mara nyingi unaonekana ni sawa katika jamii fulani. Hii inasababisha kushindwa kwa mamlaka kutambua na kuthamini haki za binadamu za wanawake na wasichana katika utofauti wao wote na kuto kujali wakati uhalifu huu unafanyika. Marekani ina nia ya dhati ya kuangazia unyanyasaji wa kijinsia na kufanya kazi na washirika wetu kuelekea kutokomeza. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <mulia>