Hujambo msikilizaji wa VOA Express mahala popote pale unapotusikiliza, karibu katika dakika thelathini za matangazo haya ambayo yanakujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kuanzia muda kama huu ambapo ni saa kumi na nusu jioni kule Afrika Mashariki, sawa na saa tisa na nusu alasiri Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa mbili na nusu asubuhi. Bila shaka upo na wakati mzuri kabisa kujumuika nasi ili kukueleza yale yanayoendelea katika ulimwengu wa vijana, ulimwengu wa kisasa, ulimwengu wa kizazi kipya. Jina langu ni mkamiti Kibayasi. Mimi jina langu ni idi Ligongo. Ninakukaribisha leo ikiwa ni siku muhimu kwa wapenzi wa soka, kwani nusu fainali ya kwanza ya kombe la dunia ndiyo inaanza. Jess, ni luka Modric ama lionel Messi? Tutajua baadaye. Shukrani sana basi, ndani ya hayo pia tutaangalia lile tamasha la Nairobi Festival ambalo linaelezewa ni la kipekee kuwahi kutokea. Gavana wa Nairobi Johnson Sakaja ameeleza mengi kuhusiana na tamasha hilo. Tutakuwa na kipengele cha barazani ambacho tumekuuliza kuhusu michuano ya kombe la dunia inayoendelea hivi sasa huko Doha, Qatar. Pia tuna maoni yako we msikilizaji, na tutakushirikisha katika laini ya simu. Vilevile vile, kumbuka VOA Express bila ya muziki bado haijakamilika. Tunagusa muziki kutoka pande zote za dunia. Basi na moja kwa moja bila ya kupoteza wakati, hebu tushuke katika jiji la Nairobi nchini Kenya, ambapo tamasha la Nairobi Festival kama nilivyosema linashika kasi kweli kweli. Tamasha hili ambalo limeanza jana litaendelea hadi Disemba 16. Sita. Eh, ambapo lengo kuu ni kuonyesha na kusherekea vibe ya jiji la Nairobi. Vijana ndio wamepewa umuhimu mkubwa wa kushiriki katika tamasha hili, ni kulingana na gavana wa Nairobi, Johnson Sakaja. Amesema hili ni tamasha ambalo linatoa fursa kwanza kwa wakenya wote Alafu vijana pia ni muhimu kushiriki, licha tu ya kwamba kutakuwa kuna vyakula vya aina mbalimbali ndani ya tamasha hilo aa, watakuwa pia wanaonyesha maswala ya utamaduni. Pia ni fursa kwa vijana kuonyesha vipaji vyao, kuonyesha ujasiriamali wao na ubunifu wao katika maisha yao ya kila siku. Basi ni naye Okelo Walter, yeye ni mkazi huko jijini Nairobi, Kenya. Okelo, habari za jioni hapo ulipo? Nashukuru Mkamiti, habari za kwako huko Washington. Washington hapa hali ni shwari kabisa, kuna kibaridi asubuhi ya, ya leo lakini tunamshukuru Mungu tupo na wewe katika laini ya simu sasa kuzungumza na kujua kile ambacho kinaendelea kwa upande wa vijana kwenye tamasha hili la Nairobi Festival. Tamasha hili kwa upande wako unadhani litafungua fursa uh, zipi kama kijana ili kuweza kusonga mbele na maisha ya kila siku? Kwanza Mkamiti, nashukuru na kama kijana anayeishi jiji kuu la Nairobi, e, ilikuwa ni tamasha ilianza jana mpaka tarehe kumi na sita ikifunguliwa na gavana wetu wa jiji kuu Johnson Sakaja, na alipokuwa akiifungua jana alitupatia nafasi za kujionyesha ama kujitambua sisi kama vijana wa Nairobi, inaitwa Creating Nairobi a Creative Hub. Kwa sababu kuna zile tamasha, kuna pali pa fashion, kuna pali pa art, tred music, chakula cha watu wa Nairobi utapata. Kuna zile magari Nairobi zinaitwa matatu matri ama nganya, ile gari tofauti na tauni zingine, kwa hivyo kwa kifupi creative festival ni kutupatia nafasi sisi kama vijana kuonyesha ule utamaduni wetu wa Nairobi. Unajua, Nairobi una, ina utamaduni tofauti kushinda kuliko miji zote, nadhani dunia mzima. Nairobi ina unairobi wake ndani yake. Sasa Sakaja ya wewe, kwa upande wako unafikiri, uh, fursa hii utaitumia vipi kama kijana ili kuweza kuonyesha jamii ndani ya mii, uh, andania jiji la Nairobi nje na hata kimataifa kuhusiana na kipaji chako pengine hakijulikani ama uzoefu wako kama kijana katika kujikwamua kutoka hali moja ya maisha kwenda nyingine. Eh, kwa kweli gavana wetu alipofungua tamasha hili alitupatia nafasi mimi kama kijana, nikiwa na fursa yangu na kitu ambayo naweza fanya kwa jamii ama kile natambua nina fursa ya kwenda pale na kutafuta nafasi na pia mimi nijionyeshe kwa wale vijana wenzangu wa Nairobi kuwa hata mimi naweza, si lazima kwa ofisi, kwa sababu kwa ile kamasha utapata, kuna wale wana, wanaweza kupika chakula, kuna wale wanaweza kuimba, kuna wale wanaweza kuperform kama wasanii, kuna pia kile kitengo cha film and documentary, dokumentari zote za Nairobi mm, ziko pale, kwa hivyo kama kijana lazima utaangalia pale akili na mwili na mawazo yako yanaweza ingia na ya kufanya unaweza fanya kitu kwa jamii ya Nairobi. Shukrani sana, Okelo Walter, kijana wa jiji la Nairobi, akielezea kuhusu Nairobi Festival, ambapo takriban filamu na makala kumi na sita zilizotengenezwa Aa, na wasanii wa ndani nazungumzia wasanii nchini Kenya zinaonyeshwa katika tamasha hili la Nairobi Festival. Basi kila laheri, kijana wa Nairobi na jamii ya watu mbalimbali wanaoishi huko Nairobi. Unasikiliza VOA Express kutoka Washington DC. Haya uh, basi msikilizaji ni Rema Namakula huyu eh, unaweza ukasema mzazi mwenzie Eddy Kenzo alipotea kwelikweli katika hizi nyanja uh, za muziki hapa, akiwa na the band anakuambia give me love ni kibao kitamu kabisa kutoka kule pande za Uganda. Ukiwa Kampala pale naamini mambo yanakwenda, hata kama uko kwenye bodaboda. Unajua Kampala unaweza kakuta ndio mji mkuu wa bodaboda Afrika Mashariki. Umeshaona mm -hmm, umeshaonawe bodaboda za Kampala taxi <laughs> <laughs> zinatembea kwa wingi, utafikiri vile sisimizi ama siafu, ndio mm -hmm, usafiri wa umma huo, usafiri ulio rahisi kwa kila mkazi aliyepo katika eneo hilo linalohusika kwa wakati huo naam basi tunasonga mbele na moja kwa moja tunaelekea kule uh, qatar 2022 namaanisha kombe la dunia ambapo hii leo michezo ile ya kutafuta kuta tiketi ya kwenda kucheza fainali hapo siku ya desemba 18 inapigwa leo mchezo wa kwanza utakuwa ni wa argentina na croatia hapo kesho E, Ufaransa uso kwa uso na Moroco. Presha iko juu kwelikweli kwa mashabiki wa soka duniani kote manake, e, tukifanya mchezo tunaweza kwa tukakuta kwamba fainali ya, ya mwaka elfu mbili na kumi na nne inarejea elfu mbili na kumi na nane inarejea tena mm -hmm. E, kule nchini Rusia maanake ilikuwa ni baina ya Ufaransa na Croatia. Sasa endapo zitafuzwa ama kufunga e, wapinzani wao hii leo na hapo kesho Croatia pamoja na Ufaransa zinaweza karejea katika kombe la dunia la fainali, lakini vilevile inaweza kuwa fainali ya kwanza kabisa kwa timu ya Afrika, e, endapo Moroko itaifunga Ufaransa. Na halikadhalika, e, tutajua kama atacheza na Argentina au Croatia. Historia itakuwa imeandikwa hapo. Lakini mchezo huu wa Argentina na Croatia kwa hapa uh, Washington DC itakuwa ni saa nane kamili, saa nane kamili mchana. naam na kule Afrika Mashariki nadhani itakuwa majira ya saa tatu saa nne usiku usi. Kwa hiyo e, wale ambao wanatarajia kwenda kazini kesho <laughs> kazi mtanange, <laughs> Sunday, simba, Shumari, Sunday, tuelezi, uh -huh. kazi kwao manake, kama mtanange utaenda mpaka dakika za nyongeza, basi shughuli ipo. Tujiunge moja kwa moja na Sandey Simba Shomari ambaye yuko Katar. Sandey, hebu tueleze joto la mchezo wa leo ulikoje hapo uh, Katar? idi ligongo na mkamiti kibayasi, kwanza, asalamu As alaikum kutoka hapa Doha Eh, hali ilivyo ama kwa hakika, eh, joto joto linazidi kuongezeka sana tu eh, hasa ukizingatia kwamba hidi nikupa eh, taarifa kumekusha wasili wapenzi wapatao thelathini na tano elfu kutoka kule Argentina, kwa mujibu wa ubalozi wa nchi hiyo ambao tayari wamekusha ingia mjini kuendeleza lile joto la kuwasukuma Uh, watu wa Kroeshia katika mechi hii, lakini vile vile katika eneo maarufu sana hapa mjini idi hii na mkamiti la suku wa kif kumekuwa na tambo za kila aina, tambo ambazo nafikiri kwa wale wapenzi wa soka, kwa mfano kwa kule Tanzania, wanaziona wakati wa Simba na Yanga. Nilikuwa pale jana usiku, watu hawakulala. Kwa kawaida pale panakuwa panachangamka kuanzia baada ya mechi saa nne za usiku mpaka saa kumi alfajiri. Sasa alipofika saa sita pale walianza tambo, vijana wanaomuunga wana mkono Messi wanaimba Messi, na wale wasiomuunga mkono Messi wanasema where is Messi, wanaimba Messi? Messi yuko wapi yani, wakiwa wanamaanisha kwamba kesho Messi atafichwa kwenye mfuko au leo hii Messi atafichwa kwenye mfuko kwenye, kwenye mechi saa nne usiku, maana saa za hapa na saa za Afrika Mashariki ni sawa sawa, kwa hiyo joto ili ni kali sana la ile mechi mpaka dakika hii tunapozungumza. Asante sana, asante Shomari, kwa kutupa yale ambayo yanaendelea hapo. Maanake naona na muda wetu unakimbia kwelikweli. Tutaendelea kusubiri kuangazia nini ambacho kitajitokeza, na moja kwa moja tuelekee basi katika habari za dunia. Bunge la Afrika Kusini leo Jumanne linajadili iwapo litaanzisha utaratibu wa kumwondoa madarakani rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa kufuatia kashfa inayomkabili Ramaphosa ambaye alipigiwa upatu kuwa mtu anayepita anayepiga vita ufisadi baada ya utawala wa mtangulizi wake Jacob Zuma uliokumbwa na ufisadi. Anakabiliwa na tuhuma kwamba alijaribu kuficha uwizi mkubwa wa pesa katika shamba lake la kifahari. Matokeo ya uchunguzi wa jopo huru, ambayo yalisema rais anaweza kuwa na hatia ya kiukaji mkubwa wa utovu wa nidhamu, yatagubika kikao maalum cha bunge mjini Cape Town. Rusia Jumanne imetupilia mbali mpango wa amani wa rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski ambao unapendekeza kuondolewa kwa wanajeshi wa Rusia, ikisema Kiev inahitaji kukubali ukweli kuhusu maeneo yanayokaliwa na Rusia. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amesema ukweli huo ni kuhusu maeneo manne ya Ukraine ambayo ilitangaza mwezi Septemba kuwa maeneo huru chini ya udhibiti wa Rusia, hatua ambayo Umoja wa Mataifa ulilaani kuwa si halali. Ufaransa leo Jumanne imewaleta pamoja wafadhili wa, wa kimataifa katika mkutano unaolenga kuisaidia Ukraine kukabiliana na mashambulizi ya Russia dhidi ya miundombinu ya nchi hiyo. Mkutano huo unajumuisha wawakilishi wa serikali pamoja na makampuni na mashirika misaada, kwa lengo la kuipa Ukraine fedha na vifaa vinavyohitajika, ili kuimarisha miundombinu yake kama vile umeme na nishati, kuendelea kufanya kazi licha ya mashambulizi ya Russia. Mkutano huo unafuatia ule wa jana Jumatatu wa viongozi wa mataifa ya G7 ambao waliahidi kuisaidia Ukraini kukidhi mahitaji yake ya dharura kwa ajili ya vifaa vya kijeshi pamoja na ulinzi. Jeshi la China leo Jumanne limesema wanajeshi wa India walivuka kinyume cha sheria mpaka unaozaniwa katika milima ya Himalaya na kuwazuia wanajeshi wa China wanaolinda mpaka na kuchochea mvutano mpya wiki iliyopita. Tukio la Disemba 9 linaonekana kuwa mba, mbaya zaidi kwenye mpaka kati ya mataifa hayo ya Asia yenye silaha za nyuklia tangu mwaka 2020 ambapo wanajeshi ishirini wa India na wanne wa China walifariki katika mapigano. Msemaji wa jeshi la China amesema wanajeshi wa China waliwazuia wanajeshi wa India ambao walivuka kinyume cha sheria eneo ambalo lipo chini ya udhibiti wa China. anaitwa Otile Brown anakwambia Terminator. Ndivyo mambo yanavyokwenda ndani ya VOA Express leo, ikiwa ni siku ya Jumanne, ni Disemba 13 mwaka huu wa 2022. Haya basi, ni fursa sasa ya kuangalia kipengele cha barazani ambacho tumekuuliza kupitia mtandao wetu wa Facebook. Michuano ya kombe la dunia inayoendelea huko Qatar, Doha, unatabiri nini wakati nusu fainali ndiyo inaangaziwa siku hii ya leo. Basi kuna maoni mengi kutoka kwako, kwa wewe msikilizaji, lakini katika laini ya simu tunaye Mtu Pesa Mwanambuke. Habari ya Katavi, Mwanambuke? Katavi kwema, dadangu Jaria, uzima huko Amerika. Amina kabisa, tupo salama. Nimefurahi kusikia sauti yako siku ya leo. Haya basi, tupe maoni yako, utabiri wako nini, unachodhani kitatokea Majina naitwa Mtupesa Mwanambuke, mda wote napatikana ndani ya Misisi Mpimbe, Katavi, Tanzania. Mimi kwa utabiri wangu, kwanza hapa nilipo, najivunia kwa timu ya Moroko kutinga hatua ya nusu fainali uh -huh. kikubwa sana sana, mimi naiombea dua njema kwa Mwenyezi Mungu ili iweze kufanya vyema, iingie kwenye hatua ya fainali, iweze kuchukua kikombe uh -huh. laklol Haya, nashukuru basi, mtu pesa mwana mbuke. Lakini pembeni hapo, nimesikia kuna mtu mwingine anaongea. Uh, kuna mtu hapa anaongea, najua tena bana hapa, hapa, hapa, hapa ni shida yani. Mimi kikubwa sana sana, mm. timu ya ya Moroko naipa kula iweze ku, ku, ku, kufika fainali na iweze kuchukua kikombe, maana ukiangalia timu za Afrika mm. imebaki Moroko ndo inabeba ma, nyuzo zote za, za Waafrika ah, ni kweli kabisa, macho masikio maombi ya Waafrika duniani kote popote pale walipo ah, uwe bara la Afrika ama unaishi katika bara ya nji ya Afrika kwa u kiwa tu una vinasaba vya Kiafrika basi nadhani kwa njia moja au nyingine, kila mmoja anaiombea Moroko iweze kufanya vyema. Idi, naona ulikuwa unacheka pale baada ya mtu pesa mtambalike, mm. uh, pembeni pale kulikuwa kuna lugha mama yeah, pale kuna lugha mama pale, ulikuwa unasikia kabisa Kisukuma kile. E, mwabeja, mwabeja sana <laughs> <laughs> haya basi, uh, tumefurahi na tumeshukuru kupokea maoni ya mtu pesa mwanambuke kutoka Katavi nchini Tanzania. Lakini kija katika maoni kwa njia ya maandishi ni kutoka kwa Zakaria Nyerere, yeye anapatikana butia mamara huko Tanzania. Ameandika kwamba yeye anatabiri kuwa Argentina watafika fainali na kuchuana na kuchukua kombe pia. Morocco wakijitahidi wanaweza wakatinga mpaka fainali. Yohana Nyenza kutoka Kimara, Dar es Salaam anasema, natabiri watapata ushindi dhidi ya wa wapinzani wao. Hajasema ni nani, lakini yeye ndo utabiri wake. Huo ni utabiri kabisa wa wale ambao wanaitwa wapiga ramli feki <laughs> <laughs> Wambugu Theuri yeye ajasema pia anatoka wapi. Anasema juu hakuna timu ya Afrika. Nakutaki, natakia timu ya Ufaransa ushindi mkubwa. Haya, huyu hapa ni Masanzu Jinkulu, anasema Moroko inafanya miujiza ya kutinga fainali katika steji ya mbele inayokuja, na, na mabingwa watetezi watapigwa. Mjisando Daga, yeye anatokea Ruhumbo Nyika, anaandika kwamba anatamani sana kombe lichezewe nchini mwake Tanzania hmm. Anaomba rais wa FIFA wapeleke kombe kule Tanzania. Namkumbusha tu eh, pale Qatar ametumia bilioni mia mbili hmm. dola za Kimarekani, lakini idi wewe unaonaje mtazamo wake jisandu, anaomba kwamba kombe liende likachezewe Tanzania, ardhi ya Tanzania, na mi ndo namwambia hivi He -he. Ya Kataru wametumia dola bilioni mia mbili kuandaa michuano hiyo. Kwa hiyo Koyo, kila laheri katika utabiri wake ama ushauri wake kwa <coughs> Tanzania, kwa maana hiyo, unafikiri kwamba <laughs> kama likifanikiwa kam, kam, kam kufanyika Tanzania litatumia mm. <laughs> dola ngapi? <laughs> tupo na VOA Express. Kitendawili tunakuachia wewe msikilizaji. Shukrani sana kwa maoni yako msikilizaji. Tupate burudani ya muziki <mulia> E, mambo haya si mchezo kabisa, katika ile miondoko ya dance hall. Tena jana nilikuwa namwangalia mm -hmm. uh, Sean Paul katika moja ya documentary ya ile television ama kituo cha habari cha Vice, wakionyesha namna utengenezaji wa ule wimbo wake ambao ulimtambulisha, unaitwa Get Busy. Eh, sasa jinsi wanavyotamka neno dance hall. Mm -hmm. Get <laughs> <laughs> <laughs> get busy. Eh, hey, get busy. Eh, haya, anaona Yemi Alade anaelekea huko, tunazidi tunazidi kusonga mbele katika mambo ya VOA Express TV sasa na moja kwa moja. E, tunakwenda kuangalia kama huna kazi e, katika yale ambayo yanaendelea kwa vijana mbalimbali e, mbali. Kutana hapa na Mwajuma Bendego, mkufunzi wa soka mwanamke, ambaye anapata riziki yake kupitia kufunza vijana wenzake soka wakiwemo wa kike na wa kiume, akiwa mkufunzi aliyefuzu kupata leseni. Kazi yake hii imekuwa na changamoto a, ila hizo a, ambazo yeye anazikabili na kulisongesha. Msikilize hapa huyu Mwajuma Bendego. Kuanza anza hii kazi nilipenda tangu nikiwa shule, na nilipomaliza tu nikajiunga na Moving the Goalpost club nikawa nachezea kule Kilifi tena kule... sheria ilikuwa lazima uwe na timu so, nilianza timu kule Kilifi, nikaiacha pale Mzongoloni then akili yangu kanaambia nirudi nyumbani sasa, nikuja nienue vipaji za nyumbani. Nikaanzisha timu golini pale, inaitwa Copa Coca-Cola na nashukuru ndio ilitoa vijana wawili ambao walikuwako waende South Africa mwaka wa 2010 ndio kulikuwa na World Cup lakini kwa sababu ya sababu ambazo hazikuepukika, wale vijana hawakuenda, so ile pia ikanipatia moyo ikanipatia moyo. Ndio sasa hivi na coach timu ya boys yaitwa New Force FC, na pia niko na wasichana kwa wale Queens. Na ile timu ambayo sasa inanipatia mimi chakula ama inanipatia mimi ajira, unga, ni kwa wale girls. So, naipenda sana kazi yangu. Changamoto zipo, kwa sababu wajua, katika jamii yetu sisi ni Waislamu, na pia kuna Waislamu na kuna wambea Una mtu hajui dini lakini yuajua sana kushinda yule mwingine. Sasa kulikuwa na changamoto za kwamba ana oh, huyu mwanamke bibi ya mtu kasi kujizungusha, sijui atulikwa nyumba yule, labda atafuta wanaume yule. Lakini mimi nilipatia moyo, kwa sababu familia yangu wenyewe ilikuwa wananisapoti na kazi yangu, na walikuwa na matunda yangu yenye na naleta kwa nyumba, kwa hivyo wananisapoti, na pia kuna baadhi ya majirani, marafiki ambao wananisapoti, ikanipatia courage. Dada pale ulipo Ukitaka kufaulu katika haya maisha, jaribu kufanya kazi ambayo mwanamke mwingine anakuwa changamoto kwake kufanya. Mimi sana sana nilikuwa napenda kufanya kazi ambayo mwanamke mwingine anajua hawezi fanya ama atafanya, lakini kuchelewa. Kwa hivyo kwangu ilikuwa advantage. Nikasema mimi nikiwa coach, kwanza the word coach ilikuwa inanipatia mimi nguvu. Mtu akitembea coaches coaches, hiyo ilikuwa kwa nani. I'm proud of it. So nikasema nawaambia wale wadada kule nje, coaching kama kupenda kandanda ni ajira pia kwa sababu sasa hivi mimi ikifika mwisho wa mwezi na mimi naangalia, naenda KCB na eh, naangalia KCB. Kwa hivyo, na mimi nami najua natoa shilingi kwa sababu ya, ya, ya kandanda. So, kazi ni kazi. Wamama tujitume, tufanyeni kazi ambazo tunajua hizi zitapatia zitatupatia sisi urahisi wa kupata shilingi, lakini tusikae tusi oh, mm -hmm, nimesikiliza mambo hayo mm -hmm. Eh, anaweka baadhi anaweka bayana kabisa kile kitu ambacho watu wanaona kwamba akiwezekani ah, kwa mwanamke iye ameonyesha kwamba jamani, inawezekana kabisa. Ni Mwana Juma Bendego kutoka Mombasa nchini Kenya. Shukrani sana Amina Chombo, kupata fursa ya kuzungumza na Mwana Juma Bendego katika kama huna kazi. Na tukiangalia upande wa swali la leo Unafahamu hivi sasa basi, viongozi wa mataifa ya Afrika na au wawakilishi wao wako hapa mjini Washington kwa ajili ya mkutano wa takriban siku tatu, ambao unasimamiwa na serikali ya Marekani ya utawala wa Rais Joe Biden. Tumekuuliza, viongozi wa Afrika na Marekani wanakutana Washington DC kujadili maswada mbalimbali mbali, unadhani mambo gani muhimu yanastahili kuwekwa mwezani? Moja kwa moja basi, nianze kusoma ujumbe wa Li, Wilungula ehota mm-hmm. Huo unasema wanapatikana kule Malawi, umeandika kwamba kukamatwa kwa washirika wa mauaji yanayopatikana nchini DRC na kupelekwa kwa kesi ya Kagame huko ICC na uhalifu aliyoufanya nchini DRC na na mshirika wake Museveni ndiyo mambo makuu unayodhani yatakayojadiliwa. Efroni Gonzi anasema kwamba yeye wote e, watoe kipi kinachowezekana na kupunguza uhasama ya masuala yanayohusu kuleta migongano aina ya mbalimbali, e, vile msukumo wa kuleta vita. Padro Moshi wa Kotela Moshi Tanzania umeandika mambo muhimu, ni swala la amani kwa af, nchi za Afrika ambazo zimelemewa na matukio mengi yaliyotowesha amani baadhi ya maeneo kwenye bara hilo. Huyapa ni Eliudi Njagi anasema eh, jambo la kwanza ni vita kati ya M23 na serikali ya Congo. La pili ni maswala ya mara kwa mara ya ufujaji wa demokrasia. Ya tatu ukiukwaji wa hali ya hewa ya yani, anamaanisha mabadiliko ya hali ya hewa. Omari Rashid Charles amesema yeye kwa maneno yake, ameandika ya watu wache wasiendelee kututawala, watupe uhuru wetu na sisi tuwe tunajiamulia wenyewe mambo yetu. Uyapa, um, sisi, Kiev, tishu, ndiyo, ya ndani huyapa anaitwa biamis bmis ibni Swedi, msisikie vitisho vya Marekani, hivyo ndio itakuwa pointi yao kwamba Msiungane na Putin, lakini msikubaliane naye. Marekani hana huruma na sisi hata kidogo. Ndio maoni yake hayo. Shukrani sana wasikilizaji wote mlioshiriki katika swali la leo, na kuangazia tu juu juu kwa sekunde tu kwenye yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii ni kuhusiana na huo mchezo unaotarajiwa kufanyika baadaye wa nusu fainali huko Doha, Qatar, naam baina ya Argentina na Croatia, lakini vilevile kuna habari nyingine ambayo inavuma kuhusiana na kifo cha mwanahabari mwingine e, ambaye amekuwa akifanya shughuli zake katika kombe la dunia linaloendelea. Kumbuka Marekani, mwanahabari huyu e, yeye tayari mwili wake umefika, e, ambaye alikuwa ni mwanahabari wa kwanza kupoteza maisha kule, e, akiwa Doha Qatar katika ku ripoti kombe la dunia. Tunakamilisha matangazo ya VOA Express. Mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu ni Mkamiti Kibayasi, upande wa pili yupo Saida Mdun, msimamizi wa matangazo ni Mary Mgawe kutoka Washington DC. Shukran kwa kuwa nasi.