hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc karibu kwenye matangazo yetu leo ikiwa ni jumatano disemba 14 mwaka wa 2022 jina langu harizon kamau na mimi ni Kennes Bwire. Tunasikika kupitia redio zetu washirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Racombo na Ghana, DRC, KFM Songea Tanzania, Redio Jambo Ituri, Redio Maniema DRC, Redio Sasa Bungoma Kenya, Sauti ya Mwananchi Nakuru Kenya, bila kusahau UBC Redio Kampala Uganda, miongoni mwa redio nyingine nyingi washirika wetu. Vilevile vile, tunasikika kupitia VOA swahili.com Kwenye habari zetu hivi leo, wakimbizi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaoishi Rwanda wameanza maandamano kupinga ukatili wanaopitia ndugu zao waliobaki DRC. Baadhi yao wanasemaji kuhusu hali katika taifa lao. Wandugu wetu wanakosa amani, wandugu wetu wanatatizwa kila mahali, kila pembe yote wanatatizwa sana. Tunataka government ya Kongo na communaute international waongee watusaidie kwa kutosha ile magrupe ya arme na kurudisha amani ili turudi kwetu Kongo. Katika taarifa nyingine, baadhi ya wabunge wa upinzani wa nchini Kenya wanalalamikia juhudi za rais za kubuni ofisi rasmi ya kiongozi wa upinzani kupitia bungeni, ambayo wanataja kuwa njia ya mkato. Ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu Kennes Bwire. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amesema kwamba Marekani inafurahishwa na juhudi zinazochukuliwa na rais wa Angola Joao Lourenco katika kutatua mgogoro wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin amehudhuria mkutano huo uliofanyika pembeni mwa mkutano wa viongozi wa Afrika unaoendelea hapa Washington DC. Kulingana na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Prince, Blinken, Lloyd na Lorenso wamejadiliana pia kuhusu ushirikiano wa kiuchumi na usalama nchini Angola, kabla ya Blinken kukutana na marais wa Niger, Somalia na Jibuti katika kikao kilichoangazia maswala ya usalama. Mkutano kati ya rais wa Niger Mohammed Bazum, Hassan Sheikh Mohamud wa Somalia, Ismail Omar Gule, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken na waziri wa ulinzi Lloyd Austin Vilevile vile umeangazia utawala bora, ukuaji wa uchumi, usalama na haki za kibinadamu. Watu 144 wamethibitishwa kufariki na wengine kadhaa kujeruhiwa kufuatia mafuriko yaliyotokea sehemu mbalimbali katika mji mkuu wa Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Waziri mkuu wa DRC Jean Michel Lukonde amesema kwamba maafisa wanaendelea kutafuta miili zaidi ya watu wanaoaminika kufariki katika mafuriko hayo. Karibu watu milioni kumi na mbili wanaishi katika mitaa iliyo karibu na mji wa Kinshasa ambayo imekumbwa na mafuriko. Nyumba kadhaa zimesombwa na maji na barabara kuharibiwa kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa. Watu watano wa familia moja akiwemo mtoto wa kike mwenye umri wa miaka tisa ni miongoni mwa waliofariki. Ongezeko la mashambulizi pamoja na kuchomwa moto kwa ofisi za tume ya uchaguzi ya taifa INEC kwenye takriban majimbo matano imepelekea kuongezeka hofu kwamba uchaguzi mkuu wa mwaka ujao elfu mbili ishirini na tatu huenda ukajawa na vurugu. Mtaalamu wa maswala ya usalama Mike Ejofor anasema matukio mbalimbali mbali ya mashambulizi yanaweza kuongezeka wakati kampeni za uchaguzi zikiendelea. Mwandishi wetu wa Lagos Collins Atohangbe anaripoti zaidi. Akijibu ongezeko la mashambulizi ya vurugu katika vichuo vya tume ya uchaguzi INEC, mtaalam wa masuala ya usalama na pia mkuu wa zamani wa idara ya usalama wa nchi DSS, Mike Ejiofor anasema hivi ndivyo ilivyokuwa kabla ya uchaguzi wa mwaka 2015 wakati Boko Haram ilianzisha vurugu katika eneo la kaskazini mashariki mwa nchi. Ejiofor anasema kwamba mashambulizi ya wakati huu yana weza kuongezeka kabla ya uchaguzi wakati kampeni za uchaguzi zikiendelea katika jimbo la Imo, ambako afisi za INEC zilivamiwa na magaidi Jumatatu na mapolisi wawili waliokuwa kazini waliuawa. Gavana Hope Uzodimma anasema vurugu hizi ni kazi za wanasiasa. Ni takribani siku sabini na mbili kupiga kura. Mpaka sasa polisi imeweza kuwakamata watu wawili kati ya wale waliokuwa wakijaribu kushambulia afisi ya INEC, kuwaua baadhi ya majambazi na kukamata magari yao tano na bunduki sita. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Nilinsatohenge kwa Sauti ya Amerika, Washington. Unasikiliza habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika VOM. Karibu nchi sabini na taasisi kadhaa zimeahidi msaada wa zaidi ya dola bilioni moja kwa ajili ya Ukraine ili kusaidia katika kukarabati miundo mbinu ambayo imeharibiwa kutokana na mashambulizi ya makombora ya Russia. Uharibifu huo umepelekea kukatika kwa huduma ya umeme na maji kwa mamilioni ya watu wa Ukraine, huku msimu wa baridi kali ukiwa umeanza. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Catherine Colonna amesema kwamba pesa hizo zimetolewa kutoka kwa wahisani wapya na kwa nia njema na wala sio mkopo. Amesema kwamba msaada huo utaanza kutumika katika muda wa siku chache zijazo, ili kuimarisha mifumo muhimu. Karibu dola milioni mia nne zitatumika kutengeneza mfumo wa nishati wa Ukrain ambao Rasha imekuwa ikilenga zaidi kwa makombora. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski aliambia viongozi wa G7 kwamba nchi yake ilihitaji msaada wa kifedha usiopungua dola milioni mia nane arobaini na nne. Rais wa Afrika Kusini Siri Ramafosa amenusurika kura ya kutokuwa na imani na utawala wake baada ya bunge la nchi hiyo kuikataa ripoti ya wataalam waliokuwa wakichunguza madai ya utakatishaji wa fedha dhidi yake. Bunge la Afrika Kusini limetupilia mbali ripoti ya jopo la wataalam wa kisheria ambayo tathmini yake ya awali inasema kwamba huenda Ramafosa alikiuka maadili kwa kuficha pesa katika shamba lake. Ramafosa amekuwa akichunguzwa kutokana na madai kwamba hakuripoti kwa polisi wizi wa kiasi cha dola milioni nne uliotokea shambani mwake mwaka elfu mbili ishirini. Ramaphosa amesisitiza kwamba pesa hizo hazikuwa za umma bali zilikuwa zake baada ya kuuza nyati kwa mfanyabiashara kutoka Sudan. Wabunge mia mbili kumi na wanne wamepiga kura ya kuzima ripoti hiyo, mia moja arobaini na wanane kuunga mkono na wawili wakasusia kupiga kura. Wabunge wanne kutoka chama kinachotawala cha African National Congress ANC akiwemo aliyekuwa mke wa rais wa zamani Jacob Zuma Dlamini Zuma wamepiga kura ya kuunga ripoti ya wataalam wa sheria kinyume na matakwa ya kamati kuu ya chama hicho. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti america washington dc kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba viongozi wa vyama vya upinzani nchini kenya wanamshutumu rais william ruto kwa kupenyeza kisiri mapendekezo ya kufanyia marekebisho ya katiba kupitia mchakato wa bunge ili kuunda ofisi ya kiongozi rasmi wa upinzani viongozi hao wanasisitiza kuwa ruta alipinga marekebisho sawia ya katiba kupitia kura ya maamuzi maarufu kama BBI, kabla ya tupidiwe mbali na mahakama kwa sababu anazozifahamu na hawezi kugeuka na kurejesha marekebisho yaliyokuwa ameyapinga awali. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, basi anatuarifu zaidi. Rais Ruto na kiongozi wa upinzani Raila Odinga wakiwa wanahudhuria mkutano wa takriban viongozi 50 wa nchi za bara la Afrika kwa mwaliko wa Rais wa Marekani Joe Biden kuanzia Jumanne wiki hii jijini Washington DC, Marekani. Nyumbani wameacha mjadala unaoendelea baada ya Ruto kuwasilisha mapendekezo kadhaa ya kufanyia katiba ya Kenya marekebisho. Mnamo Desemba tarehe tisa, Rais Ruto aliwasilisha maombi kwenye bunge la Kenya kulitaka kurekebisha sura ya tisa ya katiba na kuunda afisi ya kiongozi rasmi wa upinzani nchini Kenya kupitia mabadiliko ya kisheria ili kuwezesha kiongozi huyo kuwa na mamlaka ya kisheria kutathmini utendakazi wa serikali yake. Miongoni mwa mapendekezo kadha wa kadha yaliyokuwa yakijadiliwa na wabunge wa upinzani, kama vile kiongozi huyo wa upinzani kuwa na mamlaka makubwa, ikiwa ni pamoja na kutoa hotuba ya kila mwaka kwa bunge, kuwa na uhuru wa kuwateua watu kwa tume za serikali pamoja na kupata ufadhili wa kifedha mshahara na marupurupu mengine ya afisi yake kutoka kwa serikali na wafadhili wengine kuwezesha utekelezaji wa majukumu ya afisi hiyo. Viongozi wa upinzani wanamshutumu Bwana Ruto kwa kupenyeza kisiri mapendekezo hayo ya kufanyia katiba marekebisho kupitia mchakato wa Bunge, huku wakisisitiza kuwa alipinga sana marekebisho sawia ya katiba kupitia kura ya maamuzi maarufu kama BBI ya, yaliyoungwa mkono na rais mstaafu Uhuru Kenyatta na Raila Odinga kabla ya tupiliwa mbali na mahakama ya juu, hivyo hawezi kugeuka na kurejesha marekebisho yaliyokuwa yameyapinga, anavyoeleza James Orengo, gavana wa jimbo la Siaya na wakili wa Odinga. Otiende Amolo, mbunge wa eneo bunge la Rarieda na wakili nchini Kenya, anaeleza kuwa ufanyikaji wowote wa marekebisho ya kisheria lazima yaangaliwe kwa umakinifu. Hata hivyo, rais Ruto ametetea mapendekezo hayo, akiyataja kwa njia mwafaka ya kuupa upinzani nguvu zinazohitajika na mamlaka ya kisheria kukosoa kupendekeza na hata kutathmini utendakazi wa serikali yake, na kupuzilia mbali dhana kuwa ana njama fiche kudhaifisha nguvu za vyama vya upinzani nchini Kenya. wale wanatukosoa watukosoe kwa kwa amani, hatuna shida sisi, hatuogopi kukumbushwa sisi, hatuogopi kuambiwa ile imeenda kombo, ndio turekebishe kwa manufaa ya Wakenya wote. Jumatatu, kupitia ujumbe kwenye mtandao wa Twitter, Odinga amemshutumu Ruto kwa kutokuwa mkweli kwa kuonekana kutetea marekebisho ya katiba wakati huu, wakati amezunguka nchi akipinga mapendekezo ya BBI kama yanayopania kubuni nafasi za wanasiasa wachache. Je, mapendekezo ya Ruto ni njama fiche kudhaifisha nguvu za vyama vya upinzani nchini Kenya? Mark Bichache, mfuatiliaji wa siasa za Kenya, anaeleza ni, ni mbinu. Mwafaka ya kuhakikisha kwamba Raila Odinga atakuwa ametulia na Martha Karua pia atakuwa ametulia, kwa sababu wakipewa uh, uh, nafasi ya, ya, ya kupewa uh, magari, kupewa maofisi, kupewa nafasi ya kufanya kazi zao za upinzani, watakuwa na hofu uh, ya kupinga serikali zaidi. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Mahakama ya Hong Kong imeahirisha kesi ya usalama dhidi ya mmiliki mkubwa wa vyombo vya habari mjini humo Jimmy Lai, wakati utawala wa Beijing haujafanya maamuzi iwapo wakili kutoka nje ya nchi anaweza kumwakilisha mahakamani. Lai mwenye umri wa miaka sabini na tano atalazimika kusubiri kwa muda wa miezi tisa zaidi kwa kesi yake kuanza kusikilizwa baada ya jaji wa mahakama kuu Estato kutangaza tarehe mpya ya kusikilizwa kwa kesi hiyo kuanzia mwezi Septemba mwaka ujao. Lai amekuwa akiziliwa na polisi tangu Desemba mwaka elfu mbili ishirini kutokana na mashtaka mawili ya kushirikiana na nchi za nje na shitaka jingine la kushirikiana na nguvu za nje. Alikaa na mashtaka dhidi yake mnamo mwezi Agosti. Anakabiliwa na adhabu ya kifungo cha maisha jela endapo atapatikana na hatia. na rais wa Marekani Joe Biden amesaini mswada unaoruhusu ndoa ya jinsia moja nchini Marekani na kuwa sheria. Maelfu ya watu wamehudhuria hafla ya kusainiwa kwa sheria hiyo iliyofanyika White House na inayodhihirisha kwamba ndoa za jinsia moja sasa zinakubaliwa nchini Marekani. Biden amesema kwamba sheria hiyo inalinda upendo na kupiga marufuku aina yoyote ya chuki na kwamba ni muhimu kwa kila Marekani. Wabunge kutoka vyama vyote vya kisiasa walihudhuria hafla hiyo pamoja na mke wa Rais Biden, Jill Biden, na makamu Rais Kamala Harris pamoja na mume wake Doug Emhoff, kiongozi wa walio wengi katika bunge la Seneti Chuck Schumer ambaye bintu wake na mke wake wanatarajiwa kupata mtoto miezi michache ijayo, alihudhuria sherehe hiyo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Wakimbizi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaoishi kwenye kambi mbalimbali mbali za wakimbizi nchini Rwanda wameendelea kufanya maandamano kulaani kile wanachosema ni mauaji yanayofanyiwa ndugu zao mashariki mwa DRC. Wakimbizi hao wamekuwa wakiishi Rwanda kwa takriban miaka 29 sasa. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera ana ripoti zaidi. Maandamano hayo yanayoendelea yameanzia kwenye kambi ya Kigeme kwenye wilaya Nyamagabe katika jimbo la kusini mwa Rwanda, na leo yameendelea kwenye kambi ya Mahama iliyoko mashariki mwa nchi karibu na mpaka wake na Tanzania. Kwenye kambi hizo mbili, mamia kwa maelfu ya wakimbizi walionekana wakibeba mabango yenye maandishi kadhaa kama vile, tumechoka na mauaji ya kimbali waliofanyiwa ndugu zetu waliobaki nyumbani Kongo. Mengine yalikuwa na maandishi yasemayo kwamba jamii ya kimataifa haipaswi kukaa kimya huku mauaji ya ndugu zao yakiendelea. Baadhi ya wakimbizi hawo wakapaza sauti zao: wandugu wetu wanakosa amani. Wandugu wetu wanatatizwa kila mahali, kila pembe yote wanatatizwa sana. Tunataka government ya Congo na communaute international waongee watusaidie kwa kutosha ile magroupe arme, na kwa kurudisha amani ili turudi kwetu Congo. Kwenye vako vanangaika sana vako wananyeshewa na mvula, jua kusema watabauwa juni kabila fulani habayue kama wanakufa kunini habako muvita habako mmaprotisie me banakufa kuvinye. Habayue tunaomba guverinema ya Congo ile vita zeziko kule za kila mtu mwanakwa na, na masiramu pori babaitishe sira zitiliwe chini komsana sie tupate amani mu Congo. Bibwana Lisale ni mkimbizi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema alikimbilia Rwanda mwaka elfu mbili na kumi na mbili baada ya familia ya mume wake ambaye pia ni raia wa Congo mwenye asili ya Rwanda kufanyiwa mashambulizi huku akihusishwa na Rwanda. Mi nazaliwa Kisangani, minaoa bwana wa Mutusi wa Masisi. Ni shida nie tuko nayo juu, na sisi tunakosa amani kwetu hivi. Miaka yote nyetu tuko nayo hapa, mui mungambi hatu yafika katana, ni vomoya kufika Goma juu ya kuogopa. Ni kwetu njo tunazaliwa, lakini tunaogopa kufika na watoto wetu hawawezi fika tuko wakongomani, bwana iko mkongomani na mie niko mkongomani tena. Hakuna na siku moja nitaacha bwana yangu kusema juu iko nasema ya Kinyarwanda, siwezi mwacha na siku moja tena, na mtoto yangu na watoto wangu. Mi nazalala nao na bwana yangu watoto saba, bote niko nao. Rwanda imepokea wakimbizi kutoka DRC kwa vipindi tofauti, lakini ni mara ya kwanza yakitokea maandamano ya aina hii. Hii ni kutokana na hali kuendelea kuharibika mashariki mwa DRC kutokana na vita vinavyoendelea kati ya kunda mwishi na tatu na serikali ya Kinshasa ambayo inaelemu Rwanda kuunga mkono waasi hao. Rwanda kwa upande mwingine inaelemu Kinshasa kushikiana kundi la wapiganaji wa kihutu wa FDLR ambalo Rwanda inalaumu kukimbilia mashariki mwa DRC baada ya kufanya mauaji ya kimbari nchini Rwanda mwaka 94. —Silvanus Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. anaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc sasa moja kwa moja tuelekee katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo serikali imeidhinisha kwa pamoja mafunzo ya kijeshi kwa wanafunzi wa vyuo vikuu kote nchini ambao watalazimika kutumikia taifa bila kushurutishwa mafunzo hayo yataanza mwanzoni mwa mwaka ujao katika vyuo vyote kutoka kinshasa biobe malenga anatujuza zaidi Waziri wa elimu ya juu na vyuo vikuu mchini Kongo Mheshimiwa Mwindo Zangi Butondo, mbele ya vyombo vya habari alisema kuwa tayari maandalizi ya wanafunzi kwa mafunzo ya kijeshi yameshakamilika na itaanza mwaka ujao kama ilivyopangwa kwenye kalenda ya shule. Tumefanya mkutano na wakuu wa jeshi na tumeshapata maoni ya wizara ya ulinzi pia, na hii itakuwa programu ya mwezi mmoja. Kutakuwa na sehemu ya kinadharia ya masaa tisini na tatu na sehemu ya mafunzo ya vitendo vya masaa sabini. Katika sehemu ya kinadharia itatubidi kuwapa wanafunzi kidato cha kwanza katika maswala ya kijiografia na siasa ya nchi. Lazima wajue vitisho kwa nchi yetu, mahadili na halama zake. Waziri Zange ameongeza kuwa ni wale tu watakaoonyesha wito wa kutumikia kwa yari yao chini ya bendera ya taifa ndio watakaoelekezwa vituoni kupata mafunzo zaidi ya kijeshi. hata hivyo Upande wa jeshi meja jenerali Ausikao na mafunzo Auguste Mbamba amesema kuwa kuna uhitaji wa vijana na wanavyuo kujua namna ya kutetea nchi yao. Leo hii serikali ndiyo imepitisha sera ya ulinzi ya DRC, na katika sera hii pia kuna kipengele kinachoathiri uzalendo wa vijana, na uzalendo huu unaendana na mafunzo ya kijeshi. Vijana wetu wanatakiwa wawe na mafunzo ya kijeshi ili wajue namna ya kulinda nchi yao. Hii ni fursa nzuri kwa vijana ili kutetea nchi yetu na Mheshimiwa Waziri amesema hivi punde bodi zote za elimu wameamua ili wanafunzi wetu wapate maandalizi ya mafunzo ya kijeshi. Japo serikali imesema kwamba nia yao ni kufunza vijana tu kuelewa na kuwa na uzalendo, lakini wachambuzi wa siasa hapa nchini wanasema kuwa serikali ya DRC imetambua kuwa kuna mapungufu katika jeshi lake na kwamba huenda vijana hao wakatumiwa siku za usoni kama jeshi. Elu Gabuendwa ni Profesa na mchambuzi wa siasa hapa mchini. Nafikiri ndio nia ni, ni yani kukuwa kama ametambua uh, kwamba jeshi lake jeshi letu la Congo bwana Rais Chisekedi lina upungufu lina mapungufu mengi, na kusema kweli ataanzisha watu waelewe kwamba lazima kulinda mpaka ya nchi, lazima kulinda masilahi ya nchi. Nafikiri hapo itakuwa kama ni jeshi ambalo kesho linaweza lika kuwa jeshi ambalo limejengwa kiitikadi na tatizo kubwa la Kongo ni itikadi mpango wa kuwapa elimu na mafunzo ya jeshi kwa wanafunzi wa vyuo vikuu ni wa mara ya kwanza kabisa nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na unakuja wakati huu eneo la mashariki mwa nchi hiyo inakumbwa na migogoro ya mara kwa mara pamoja na vita kati ya waasi wa M23 na jeshi la serikali la Kongo Biobe Malinga, Sauti ya Amerika Kinchasa, DRC kwomekuucha. Afrika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Washington DC, mambo yanakwenda vizuri kabisa. Kumbuka kwamba tunapatikana kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika mashariki na maziwa makuu. Hapa basi, kidogo tujiburudishe asubuhi ya leo. Bye. Unananita na penzi ni papase kama gita sevi na ndavi tamu mama sita, ila weni number one katika moyo wangu, na usije kuniacha, penzi liwe chungu kwa utamu, ni nionje ni onje ni rambe lako asali kwa mtukufu na kama Chila anasema watakiliwe na wewe na itabidi wazoe amani upendo raha na mama pene nibarikiwe ni kulinde, namwomba Mola nisaidie usiku na mchana kuangalie mama mia roho ya Tanzania na kama kazi endele nami nakuaminia ya Croatia hatimaye imeondolewa na wale vigogo wa Argentina tatu bila, katika michuano ya kombe la dunia inayoendelea huko Qatar. Na sasa leo hii tunatarajia basi kuona mambo yatakuwaje kati ya Moroko na Ufaransa. Lakini hali inapoendelea na timu hizo zikianza kujitokeza na umaarufu wake, mambo yakoje na yalikuwaje wakati au pia baada ya mechi hiyo, hebu tuungane naye Sande Shomari ili atuarifu zaidi hali ilivyo na taswira huko Qatar. Kweli Harison Kamau, ni kwamba mchezo huu ulitarajiwa kwamba utakuwa na upinzani mkali, hasa ukizingatia historia ya Croatia kuwaangusha vigogo wengi wa soka baada ya kuitoa Brazil eh, katika robo fainali iliyokuwa ngumu sana hadi kwa matuta. Lakini kinyume na matarajio ya washabiki wa Croatia na wachambuzi wengine wa soka, Argentina ilikuja na moto mkali sana na kuonyesha mchezo wa hali ya juu ikiongoza na Lionel Messi akionyesha kwamba yeye ni kwa nini ameitwa goat greatest of all times kwa kupachika bao moja safi na kutoa asisti kwenye mabao mengine mawili. Ama kwa hakika, Messi na Argentina wameonyesha uwezo mkubwa sana ambao wengi pengine hawakufikiri mchezo huu wangeweza kushinda magoli mengi kiasi hiki katika nusu fainali na timu ambayo mara ya mwisho kama wote tunakumbuka bao ilicheza fainali. Timu hii kwa kweli ni timu ambayo inaweza ikasemekana ni ya juu sana, kwa sababu kufika kiwango hicho imefika mara tatu mfululizo, na pia kama ulivyotaja ni timu ambayo imewahi kushinda uh, mwaka wa elfu moja tisamia sabini na nane, uh, elfu moja tisamia themanini na sita, vilevile hapo zamani mwaka elfu moja tisamia thelathini, mwaka elfu moja tisamia tisaini na elfu mbili kumi na nne. Sasa timu hii tunapozungumza, ikizingatiwa leo tena Morocco anaingia pale na Ufaransa, uh, unaona labda kuna hofu fulani ambayo watarajia wengi wangetaka labda timu fulani leo ishindwe na nyingine ibaki ili mwishowe waonane na Argentina. Timu ya Moroko inajulikana kabisa kwamba inakumbana na kigogo cha soka. Hawa ni mabingwa watetezi Ufaransa, kama walivyoeleza, wana uzoefu mkubwa, wana mtu mtaalam anayeogopa anaitwa Mkiliani Mbape, huyu pamoja na kina Jirudi ni wachezaji ambao wana uwezo mkubwa sana wa kushambulia na kufunga magoli. Ukiangalia mashabiki wa Moroko, wengi nilikuwa nikizungumza nao walikuwa wanaomba wakutane na Croatia ikiwa wataweza kwenda fainali badala ya Argentina. Tulipozungumza mara ya mwisho, Sande, kabla ya mechi ya jana ya Croatia na Argentina ulinieleza kwamba mashabiki wengi sana kutoka Argentina walikuwa wameingia nchini humo. Sasa basi, kuanzia jana, wakati wa baada ya mechi hiyo hadi tunapozungumza sasa, tukisubiri mechi ya leo ya Ufaransa na Morocco, mashabiki wa Argentina walikuwaje, pamoja na wafuasi au wapenzi wa Argentina? Ama kwa hakika, kamao ilikuwa ni sawa na wale washabiki, naweza kusema kwa upande wa Tanzania, wanafahamu e, zile mbwembwe za timu za Simba na Yanga kwa mfano kwenye uwanja au kwenye eneo la suku wa kifu ambako washabiki wengi wanajaa pale, kama hao walikuwa wamejazana, washabiki wa Argentina wakishangilia na kuimba Messi tangu jana usiku kabla ya mechi ya leo. Tunapokaribia kukamilisha matangazo yetu asubuhi ya leo, basi hapa ni muktasari wa habari. Kwa muhtasari, ni kwamba waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amesema kwamba Marekani inafurahishwa na juhudi zinazochukuliwa na rais wa Angola katika kutatua mgogoro wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Blinken alihudhuria mkutano huo pamoja na waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin na mkutano umeangazia zaidi usalama pamoja na maendeleo ya kiuchumi. Watu mia moja arobaini na nne wamethibitishwa kufariki na wengine kadhaa kujeruhiwa kufuatia mafuriko yaliyotokea sehemu mbalimbali katika mji mkuu wa Kinshasa, jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Karibu watu milioni kumi na mbili wanaishi katika mitaa iliyo karibu na mji wa Kinshasa ambayo imekumbwa na mafuriko. Watu watano kutoka familia moja akiwemo mtoto wa kike mwenye umri wa miaka tisa ni miongoni mwa waliofariki. Karibu nchi sabini na taasisi kadhaa zimeahidi msaada wa zaidi ya dola bilioni moja kwa ajili ya Ukraine ili kusaidia katika kukarabati miundo mbinu ambayo imeharibiwa kutokana na mashambulizi ya makombora ya Rasia. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Catherine Colonna amesema kwamba pesa hizo zimetolewa kutoka kwa wahisani wapya na kwa nia njema, na wala siyo mkopo. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amenusurika kura ya kutokuwa na imani na utawala wake baada ya bunge la nchi hiyo kuikataa ripoti ya wataalam waliokuwa wakichunguza madai ya utakatishaji wa fedha dhidi yake. na Rais wa Marekani Joe Biden amesaini mswada unaoruhusu ndoa ya jinsia moja nchini Marekani na kuwa sheria. Biden amesema kwamba sheria hiyo inalinda upendo na kupiga marufuku aina yoyote ya chuki na kwamba ni muhimu kwa kila Mmarekani. Hapo basi ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hivi leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi ya dijeriani, produsa wetu Jumbe Hamza, jina langu Harison Kamau na hewani limeshirikiana naye Kennis Bwire, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo.