Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Nam, hujakosea msikilizaji wetu, ni matangazo ya VOA Express hewani. ni saa mbili na nusu asubuhi hapa Washington DC, sawa na tisa na nusu mchana Afrika ya kati na kumi na nusu alasiri kule Afrika Mashariki. Hapa Washington DC kibaridi ni kikali kwelikweli lakini uh, hatuna budi ya kuchapa uh, kazi pamoja na mazingira hayo ya kibaridi kibaridi studio. Mko nami Patrick Ndwimana, lakini niko vile vile na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Karibu katika dakika 30 za VOA Express, tuna mengi ya kukueleza wewe kijana na ulimwengu kwa jumla na mambo mengi yanayohusiana pia na hayo yakiambatana na burudani ya muziki. Tutakuwa na habari muhimu za dunia, hali kadhalika tutakuwa na ushirikishaji wako wewe msikilizaji kupitia kipengele cha barazani, ambapo tulikuuliza kupitia mtandao wetu wa Facebook, nini timu ya Morocco inapaswa kufanya ili ifuzu fainali ya kombe la dunia ambapo inacheza hii leo ikichuana na Ufaransa. Basi maoni yako lukuki, msikilizaji, pia tutakukaribisha uweze kushiriki kutoa maoni yako vilevile, tuna swali ambalo pia tuliliuliza kupitia mtandao wetu wa Facebook kuhusiana na ukeketaji OK unaodaiwa kugeuka suala la biashara Tanzania. Maoni nayo yako mengi, tutakuwa na yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii ni miongoni mwa mengineyo. Mkamiti, tumezungumzia moroko tayari. Moroko imekwisha andika historia, imekuwa ni timu ya kwanza ya Afrika kuingia uh, ngazi ya nusu fainali baada ya kuiondoa uh, timu ya uh, <coughs> kuiondoa timu ya uh, uh, ilikuwa ni siku ya Jumamosi pale uh, Moroko iliandika historia kwa kuingia nusu fainali, na leo wanachuana na timu ya Ufaransa. Ufaransa ambayo inashikilia kombe hilo la dunia mwaka 2018 tutaangalia leo Moroko atafanya nini na tutaendelea kumtafuta Um, ripota wetu maalum kule Qatar, uh, iwapo mawasiliano turuhusu, Sunday Shomari atuambie nini hasa anakiona upande wa maandalizi, sababu mkamiti um, tunaarifiwa kwamba mashabiki wa Moroko ni wengi kabisa, wengi wengi, mm -hmm. wamejielekeza huko Qatar kuishangilia na kuiunga mkono timu yao, wakiona itafanya nini. Ilikuwa nikisema Moroko Uh, imeingia nusu fainali baada ya kuishinda portigo bao moja kwa sufuri portigo ya Cristiano Ronaldo. Je, leo wataweza kufanya maajabu mengine? Sababu wamekwisha andika historia, tutaona yapi yatatokea kuanzia saa nane mchana hapa Marekani, itakuwa ni saa nne usiku Afrika Mashariki. bila shaka mashabiki wengi wa Afrika mm -hmm. wanasubiri kwa hamu kuona mchezo kati ya Moroko na Ufaransa utakwenda vipi. Mm -hmm. Haya basi, mashabiki hao wakae chonjo wakati huo utakapofika, na kama nilivyosema mengi yameandikwa uh, kwa wasikilizaji wetu kuhusiana na mchezo huu, wakisema kwamba wacheze tu bila ya hofu, kwani watakuwa uwanjani, wacheze vizuri. Kuna msikilizaji mwingine kabla ya kufika kipengele hicho, Brian Jerry yeye, yeah, anasema Wamoroko wanawakilisha bara la Afrika kwa namna kubwa sana bila kujali rangi wala mitazamo mingine ya kidini. Tukifika wakati huo, msikilizaji, tutakueleza mengi. Basi kwa sasa, hebu tukupe kwanza kionjo cha muziki. Davido anakuambia aye Basi ni Davido huyo na kibao cha aye ndani ya VOA Express na baadaye kidogo, basi msikilizaji, tutamshirikisha kijana ili kuweza kuzungumzia hapa Washington DC. Kama unavyofahamu, basi kuna mkutano mkubwa unaendelea ambao umewashirikisha viongozi wa Afrika, lakini kama tulivyosema awali, huwezi kuacha VOA Express katika siku hizi zote bila kuzungumzia kile kinachoendelea kule Doha, Qatar hususan ukizingatia siku hizi za mwisho mwisho ambapo ah, timu zilikuwa kwanza zilikuwa nne, sasa <laughs> bado ziko <laughs> zinazidi kupungua. Tabu tawasikia wafuasi kidogo wanasema nini kwanza, <laughs> kabla sijarudi tena. Naam, uh, washabiki huko Qatar, uh, wakishangilia eh, ushindi jana wa Argentina dhidi ya Croatia. Mkamiti, um, uh, sijui kwamba walifuatilia mchezo wa jana kati ya Argentina na Croatia. Messi kaandika tena rekodi katika michuano ya kombe la dunia. mm -hmm. kafunga bao moja la penalty, lakini vilevile kafanya kile wanasema assist assist, katoa pasi nzuri sana kabisa kwa mchezaji mwenzake alvarez ambaye kapachika mabao mawili kwa sufuri jana croatia mm. walikuwa wanasema croatia huenda kaibana sawasawa sawa argentina lakini jana argentina wameweza kuipiga vibaya kuichabanga croatia mabao matatu kwa sufuri lakini hayo yakiendelea mimi macho yangu masikio na pengine <laughs> wanamichezo <laughs> wengine watakuwa na mimi swala sasa hapa tunaangalia moroko na ufaransa kila mmoja hususan hasa bara la Afrika linaiombea Moroko iweze kushinda ili iende kupambana na Argentina. Hiyo itakuwa siku ya tarehe 18 kwa... ya kawaida. Tayari Moroko kuingia nusu fainali. Ehe, tayari nani, nani pale atakayeweza kuchukua hilo kombe la ushindi. Hapa kuna baadhi ya wasikilizaji wana, wameandika tunaiombea Moroko kwa udina uvumba iweze kushinda, lakini kumbuka pia hata katika timu ya Ufaransa kuna Waafrika wengine ambao wanaiwakilisha Ufaransa kwa hiyo sasa hapo Apo, kazi ipo wa, kubwa lakini wa, wa, watu wao wanazungumzia kwenye mitandao ya wa kijamii wakipigapiga nini hii pale kidogo kidogo wanasema aseme mchuano wa Moroko leo na Ufaransa eti mm, zitakuwa ni timu mbili za Afrika, lakini hapana, sio hivyo e. Uh, wale hata kwamba ni asili yao ni, ni Waafrika, wale wachezaji wa timu ya taifa ya Ufaransa ni Wafaransa, wanawakilisha bendera ya Ufaransa e, lakini vilevile kuna hata wengine ni asili yao ni kutoka nchi za kiarabu kama vile Moroko na kwingineko, mm, Algeria lakini leo hata tumeona kwenye mitandao ya kijamii wakisema kuna raia wa Ufaransa wenye asili ya Moroko hawajui leo watashangilia timu ipi? <laughs> <laughs> Basi eh, eh, mambo hapo ni mambo. Tunaiombea Moroko iweze kufanya vizuri iweze kumshinda Mfaransa ili iende ikapambane na Argentina na hatimaye sio tu kupambana hivi hivi iibuke kidedea iweze kuchukua, kuchukua kombe la dunia elfu mbili na ishirini na mbili libaki Afrika. Ndicho tunachokiombea timu ya Moroko, wachezaji wa, wa Moroko. Ndiyo. Uh, mambo yote sasa hivi yanazungumziwa kuhusu Moroko, wachezaji wake wanaombewa kila kona, wakitakiwa wafanye vyema, na bila shaka basi mchezo utakuwa mzuri na sote tupo tayari kabisa. Ikiwa ni saa nane kamili mchana hapa uh, Washington DC, kule Afrika mashariki itakuwa ni saa nne usiku na Afrika ya kati itakuwa ni saa tatu. Kila mtu atakuwa chonjo pale nini kuangalia, nini hasa kinachoendelea kina kutokea? Kumbuka michuano ya kombe la dunia ilianza tangu Novemba ishirini hivi, na sasa Desemba inaelekea ukingoni, ndio tuna fainali ni Jumapili. Mm -hmm. Kwa hiyo Jumapili atakuwa amejulikana mshindi wa kombe hili la dunia ni nani, lakini Argentina tayari anasubiri mshindi kati ya Moroko na Ufaransa. Ni, ni, nijisahishe tu, Novemba 18 ndiyo michuano ilianza, Novemba 20 ndio michuano ilianza yes, mpaka Disemba 18. Basi tupo pamoja, msikilizaji kukuhabarisha na kukuletea yale yanayoendelea huko. Hukufanikiwa kumpata Sandey Shomari, matatizo ya mawasiliano kati ya Washington na Qatar, lakini ndiyo hivyo tena, tutaendelea labda katika taarifa zetu za baadaye, lakini punde tunaingia kwenye habari za dunia. Uchumi wa India unaendelea unaelezea ukuaji wa kasi zaidi miongoni mwa mataifa makubwa kiuchumi, yanayoweka katika mkondo wa kuwa watatu kwa ukubwa duniani kabla ya mwisho wa mwongo huu, kulingana na utabiri wa kifedha. Wakati kampuni zina rekodi ukuaji mkubwa wa kutoa nyongeza ya mishahara, kuna wimbi la matumaini miongoni mwa wataalam. Jeshi la Marekani limezindua rasmi kikosi cha jeshi la anga za mbali nchini Korea Kusini leo Jumatano, hatua ambayo huenda ikaiwezesha Washington kufuatilia vyema wapinzani wake Korea Kaskazini, China na Rusia. Kuanzishwa kwa vikosi vya anga za juu vya Marekani Korea katika kambi ya jeshi la anga ya Osan karibu na Seul kumekuja baada ya Korea Kaskazini kufanyia majaribio makombora ya masafa marefu yenye uwezo wa nyuklia yaliyoundwa kuishambulia ya Marekani bara na washirika wake Korea Kusini na Japan katika miezi ya hivi karibuni. Taasisi ya juu ya afya nchini China imesema leo Jumatano kiwango halisi cha maambukizi ya virusi vya korona nchini humo sasa hakiwezekani kufuatiliwa, huku maafisa wakionya visa vinaongezeka kwa kasi mjini Beijing, baada ya serikali kuachana ghafla na sera yake ya sifuri covid. Uamuzi wa Beijing wa kufuta upimaji wa watu wengi na karantini baada ya karibu miaka mitatu ya kujaribu kuondoa virusi vya korona umesababisha uh, kuongezeka kwa maambukizi yaliyoripotiwa rasmi ambayo ilifikia kiwango cha juu kabisa mwezi uliopita, lakini idadi hiyo haionyeshi tena uhalisia kwa sababu upimaji hauhitajiki tena kwa sehemu kubwa ya nchi. Tume ya kitaifa ya afya ya China NHC ilikiri leo Jumatano na daktari, wasanii wa muziki wa rap na mwanasoka ni miongoni mwa takriban raia wawili wa Iran ambao wana hatari ya kunyongwa wakati Teheran ikitumia adhabu ya kifo kama mbinu ya vitisho kuzima maandamano. Makundi ya haki za binadamu yanasema mauaji hayo katika wiki iliyopita ya Mohsen Shekari na Majidreza Rahnavad, wote wakiwa na umri wa miaka 23 na watu wa kwanza kuuawa kutokana na maandamano hayo, alizua malalamiko hasa wakati Rahnavad Aliponyongwa hadharani badala ya kufungwa jela. Basi ani sameni kutoka kwa Mario akishirikiana na Ray Van. Mambo hayo yanayapata katika VOA Express, matangazo yanayokujia kutoka Jumatatu hadi Ijumaa kupitia studio zetu namba 15, hapa Washington DC. Haya, tukizidi kusonga mbele, mkutano um, kati ya Marekani na viongozi wa Afrika umeanza Jumanne hapa Washington DC kwa ajenda tofauti. Mada zilianzia kwenye mabadiliko ya hali ya hewa nishati hadi amani, usalama na utawala. Jukwaa maalum liliangazia vijana wa Kiafrika na jukwaa la diaspora. Takriban viongozi 50 walioalikwa na rais Joe Biden, kuanzia marais hadi mawaziri wakuu hadi mawaziri wa mambo ya nje na mkuu wa Umoja wa Afrika uwapo hapa Washington, basi hapa kwenye laini ya simu tunaye kijana Juma Isihaka, yeye anatokea Dar es Salaam Tanzania. Juma Isihaka, ni matarajio gani wewe kama kijana wa kiafrika unayo kutoka kwa viongozi hawa wa kiafrika ambao wamehudhuria mkutano huu ambao pia unaangazia hasa vijana wa kiafrika na namna ya kuweza kuongoza katika sekta mbalimbali, siasa, kilimo na kadhalika. Katika hiki sisi kama vijana nami kama mdau wa vijana, uh, kikubwa zaidi nilikuwa na, na, na, na, na, na tarajia hasa au vijana tunachokitarajia hasa ni kuona ushirikishwaji wa vijana katika majadiliano yao, watoke na maazimio ya utaratibu wa serikali za Afrika juu ya namna nzuri ya ushirikishwaji wa vijana. Vijana wengi wanashirikishwa kama kuwa madaraja ya ya ya ya ya, ya, ya, ya mafanikio ya makundi fulani ya marika fulani fulani, na badala ya vijana kushirikishwa katika shughuli ambazo wao wenyewe watakuja kuwa wanufaika nazo, miongoni mwa matarajio yangu ni watoke na msimamo utakaotengeneza utaratibu kwa mataifa mbalimbali juu ya namna ya kuwashirikisha vijana katika shughuli zitakazoleta maendeleo ya mataifa yao, moja, lakini zitakazowaletea maendeleo wao wenyewe. Hilo ni jambo la pili. Lakini lingine ninalolitarajia ni kuona uh, wakuu wa nchi wanatoka na msimamo kwamba kama ajenda ni kuwashirikisha vijana katika shughuli mbalimbali na tume, sasa hivi uh, ulimwengu mzima unamtazama kijana kuwa ndiyo msingi wa maendeleo nambari moja, itakayotafsiri uh, namna ya kumwandaa kijana kuwa yule tunayemtaka, au kuwa chachu ya maendeleo ya taifa, au kuwa chachu ya maendeleo ya ulimwengu. Namna ya kumwandaa kijana kupitia elimu, kwa maana taratibu, mifumo na mitaala katika Sani elimu zetu kwenye mataifa mbalimbali mbali, lazima iende ikatafsiri kile tunachokitarajia kwa kijana tunayemtarajia katika miaka kadhaa. Asante sana Juma Isihaka kwa mtazamo wako na kile ambacho kijana na vijana wote mnatarajia kutoka kwenye mkutano huu wa viongozi wa Afrika hapa Marekani. Na wakati huo basi, makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris yeye alihudhuria katika jukwaa hili la vijana likiangazia vijana wa Afrika pamoja na diaspora au ughaibuni, na hivi ndivyo alivyosema. I strongly believe that the creativity and ingenuity of Africa's young leaders will help us shape the future of the world. Anasema, ninaamini kwa dhati kwamba ubunifu na ustadi wa viongozi vijana wa Afrika utatusaidia kuunda mustakbali wa dunia na kwamba mawazo yao, mawazo yako, ubunifu na mipango yako itanufaisha dunia nzima. Utawala wa Biden na Harris unatarajia kuwa pale pale pamoja nanyi viongozi hawa vijana, wakijua kuwa ni cheche dhamira ya vijana ambayo itatusukuma na kutupeleka mbele. Makamu wa Rais alitangaza kuwa utawala huo utawekeza dola milioni mia moja zaidi ili kupanua mpango wa viongozi vijana wa Afrika na benki ya uagizaji bidhaa nje ya Marekani inaingia katika mkataba mpya wa maelewano ambao utasafisha njia ya dola bilioni moja katika ufadhili mpya wa kibiashara Barani Afrika. Barabara kabisa basi, uh, express bila muziki, hatujakamilisha kazi. Sasa tunaungana naye Chuks akishirikiana bien katika kitu chao hiki lucky now watu wa wapanani mina wauni kama naitande nitabaki hapa na wewe. Amani, amani moyoni, amani tangu kutie machoni likwona ndotoni ni kama ndoto yawavi, uko na mimi nitafuta chozi lakowe. Lakini au kibao murua sana uh, Jux akishirikiana na BN uh, BN kijana huyu wa sauti sol uh, naona siku hizi mkamiti mm. uh, anakuwa ana, uh, anashirikiana na wasanii wen, wenzie mm. kutoka Afrika Mashariki wakileta vitu motomoto, lakini pamoja na hivyo sio kwamba kolabo, lakini pamoja na hivyo sio kwamba amekwisha ondoka kwenye bendi ya uh, Sauti Sol mm. ile bendi ya Kenya ambayo uh, nayo pia ipo juu, ipo juu mm -hmm. Uh, lakini inaonekana bn siku hizi uh, huwa anafanya kolabo na wasanii wenzake kutoka Afrika Mashariki na ni jambo zuri tu sababu ushirikiano ni nguvu mm. ni katika kupanua bwigo wako wa muziki kujulikana zaidi na kujifunza mengi zaidi kutoka kwa wasanii wenzako. Basi haya yote msikilizaji, anakujia kutoka hapa VOA Express. Na tukiangalia kipengele kile cha barazani, nini timu ya Moroko inapaswa kufanya ili ifuzu fainali kombe la dunia baadaye hii leo? Raymond Lendiki Molel ameandika wanatakiwa waingie kwenye mchezo huo kwa nidhamu ya hali ya juu sana. Ufaransa ni timu yenye profile kubwa kimpira, lakini lolote linawezekana. Tusiwabeze Moroko, wanaweza kuishangaza dunia nzima usiku wa leo, akimaanisha huko Afrika, manake itakuwa ni saa nne usiku. Pia tukumbuke wamewatoa wa vigogo kama Ubelgiji, Uhispania na Ureno. Mkamiti, kuna huyu Brian Jerry amezungumzia mambo ambayo uh, sijui kama ni upotovu au nini, lakini ni mambo ambayo yanazungumziwa zaidi kwenye mitandao ya kijamii, labda ni watu wasioelewa au wanakwenda na hisia zao mm. Uh, yeye anasema ti wa Moroko wanawakilisha Waarabu bali si bara la Afrika. Hii si kweli kabisa. Moroko ni Waarabu lakini wanawakilisha bara la Afrika. E, kwa hiyo alikuwa anasema tena, anaitakia Moroko ishindwe, lakini eh, ni maoni yake, lakini tu watu waelewe kwamba ukienda kwenye ramani ya Afrika, Moroko utaiona pale. Afrika kuna uh, nchi za Kiarabu, lakini wote ni nchi wanachama wa Afrika, na leo Moroko anawakilisha bara la Afrika sababu kaenda kwenye kombe la dunia akiwakilisha bara la Afrika. Haya, namwona huyu Mcheke Muraya anasema ni kucheza tu, hawawezi kufuzu bila kucheza obi gogo gogo go. Yeye anapatikana Ifunda Iringa, amesema hapo ni kutumia mbinu tofauti tofauti ili kupata nafasi ya kumshinda mpinzani wake na kujinoa vilivyo, maana hakuna njia nyingine mbadala, ni kutumia ufundi tu wa kimchezo. Huyu Masunzu Jikulu yanasema uh, timu yetu ya Moroko inatakiwa ijitahidi, maana na Wafaransa sio wa mchezo. Vincent Makondeko yeye anapatikana Muleba, anasema wachezaji wa moroko wanapaswa kuweka ukuta uhakika, pia huko mbele wawepo washambuliaji wawili wenye spidi ya kukimbia kwa kasi kubwa sana. Haya, kwenye laini ya simu tuna msikilizaji, hebu tupate maoni yake. Naye karibu msikilizaji, tuambie jina lako, unapiga simu kutoka wapi, na nini maoni yako kuhusiana na lile swali la barazani tulilolibandika kwenye mtandao wetu asante. Mimi kwa majina anaitwa Sayenda Magula Magesha, nikiwa hapa Shibalanga wilaya Nyang'wale mkoani Geita nchini Tanzania. mimi mm -hmm. Kwa upande wangu, timu ya Moroko ili iweze kufuzu inapaswa icheze kwa nguvu na kwa juhudi kubwa sana, mona kwa sababu inavyoona timu ya Ufaransa ni timu nzuri ambayo ukienda nao timu zao inaweza ikamtoa, lakini na matui, timu ya timu yetu kutoka Afrika, timu ya Moroko inaweza ikafanya vizuri katika mchezo huu wa leo, lakini pia wakumbuke kucheza kwa juhudi kama vile walivyokuwa wanacheza kwenye mechi zile za nyuma. Wametoa kweli timu kubwa kubwa vidogo, na tulifanya matumaini kwamba timu, timu, timu, timu, timu, timu, timu ya Morocco, na kwa hiyo, hasa hasa timu yetu kutoka Afrika timu ya Morocco inaweza ikafika mbali. Kwa hiyo hasa hasa mimi naiombea sana timu yetu kutoka Afrika timu ya Morocco ili uweze kucheza vizuri, uweze kufuzu katika hatua ya fainali ya kombe la dunia. Asante sana Saienda, kwa mchango wako na maoni yako. Uh, kuhusiana na timu hii ya Moroko, hakika kama nilivyosema sekunde chache zilizopita, wamecheza na kuonyesha uchezaji bora katika mchezo wao na Ureno na Uhispania. mm -hmm. uh, yani uh, Moroko, na unajua hujashindwa katika michuano hawajashindwa, mm hata -hmm, katika michuano ya makundi hawajashindwa. Waligawa mara moja tu na na Croatia mm -hmm. Lakini iliyosalia yote waliondoa uh, waliondoa ubelgiji, wakaiondoa hispania kwa mikwaju ya penalti, waliishinda canada mabao mawili kwa moja. mm -hmm. Na baadaye robo fainali wakaiondoa portugal ambayo sio timu Uh, ni timu kubwa sababu ina wachezaji wazuri sana. Masunzo Jikulu, basi yeye mnatoka um, huko mkasi Yana, ameandika timu yetu ya Moroko inatakiwa jitahidi, maana nao Wafaransa sio wa mchezo, wanajua kucheza mchezo. Basi hapo maneno haya yaliyoandikwa kimichezo michezo yananifanya nimkumbuke uh, Idi Ligongo <laughs> na michezo na kipute, eh, kipute kimeputika na leo kitaputika leo. Haya basi, tuangalie yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii mm -hmm. Ni kwamba kulingana na ripoti hii ya Global Publishers kuna msichana mmoja wa miaka tisa aliyenusurika kifo mm -hmm. baada ya kumpiga mamba kwenye pua yake. Mtoto huyu mwenye umri wa miaka tisa amenusurika kifo kutokana na shambulio la mamba katika wilaya ya Chibuto katika jimbo la Gaza, ni kusini mwa Msumbiji chana huyo alikuwa akiogelea katika mto Limpopo wakati kisa hicho kilipotokea. Haya, ni maajabu maajabu kabisa yaliyotokea, na mtoto huyo kaponea chupuchupu chupu, sababu hei, mamba mm -hmm. kumpiga mamba alafu uh, mamba anakimbia ana, ana hakuzuru haku, haku, haku wala hakufanyininii Uh, ni, ni maajabu tu maajabu ya Mungu, maajabu ya Mungu. Basi kingine kinachovuma kwenye mitandao ya kijamii uh, kama tulivyosema kwenye swali la barazani ni kuhusiana tu na mtazamo huu wa timu ya Moroko itakavyoenda kuchuana na Ufaransa baadaye hii leo. Mengi yanazidi kuandikwa kwamba tunaitakia heri Moroko izidi kutamba na kutamba. Ni mengi lakini muda nao pia au turuhusu basi. Sina budi kukunja jamvi la VOA Express hivi sasa. Naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Patrick Nduimana.