ayaa sheega in nidamyada difaaca hawada hegan la geliyay dadweinaha Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Patrick Ndwimana. Mimi naitwa mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni. Ni Jumatano, tarehe 14 Disemba mwaka 2022. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Kati, ikiwemo redio Citizen nchini Kenya na redio Free Africa inayosikika nchini in Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa mafupi. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu voaswahili.com. Katika ripoti zetu leo, raia wawili wa Ethiopia waishtaki kampuni ya Facebook katika mahakama kuu ya Kenya wakiitaka kampuni hiyo kuwalipa fidia, kuliko anasema kwamba mitandao ya jamii vilevile imetumika nchini Ethiopia kuwadhalilisha, wengine wao wakiwa wako hapa Kenya, lakini wanapata zile ujumbe za chuki wakiwa nchini kenya. Na katika taarifa nyingine kwenye makala yetu ya afya, tunaangazia magonjwa yanayohusiana na hisia yanatibika kwa maana ya, ya kwanza ni kumpa mtu utambuzi wa kujielewa kwamba ana tatizo. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti tutakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Maafisa wa Ukraine wamesema Jumatano shambulizi la Rasia dhidi ya mji mkuu wa Ukraine Kiev kwa kutumia ndege zisizo na rubani zilizotengenezwa Iran liliharibu majengo mawili ya utawala. Meya wa mji mkuu Vitali Klitschko aliripoti milipuko katika wilaya ya Shechenski katikati mwa Kiev. Haijabainika mara moja kama kulikuwa na majeruhi wowote. Jeshi la Ukraine limesema ulinzi wake wa anga ulitungua ndege kumi na tatu zisizo na rubani aina ya Shahed, aina ile ile ambayo Russia imetumia kupiga maeneo yaliyolengwa katika mashambulizi yaliyosambaa kwenye miji mingi ya Ukraine. Shambulizi nyingine kubwa la ndege zisizo na rubani dhidi ya Kyiv, ni dhahiri kwamba jeshi la Russia linahisi kujiamini tu wakati wa kushambulia miji yenye amani, wizara ya ulinzi ya Ukraine iliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter. Umoja wa Ulaya uliongeza vikwazo dhidi ya Irani wiki hii kwa jukumu lake la kutengeneza na kusambaza ndege zisizo na rubani ambazo Rusia inatumia katika vita vyake nchini Ukraine. Wakati huo mkuu wa ofisi ya rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema Ukraine na Rusia zilifanya mabadilishano ya wafungwa ambayo ilijumuisha wanajeshi sitini na wanne wa Ukraine waliopigana katika mikoa ya mashariki ya Donetski na Luhanski. Andrew Yermak aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba mabadilishano hayo ni pamoja na raia mmoja wa Marekani swed morekezi. Taasisi ya juu ya afya nchini China imesema Jumatano kiwango halisi cha maambukizi ya virusi vya korona nchini humo sasa hakiwezekani kufuatiliwa, huku maafisa wakionya visa vinaongezeka kwa kasi mjini Beijing baada ya serikali kuachana ghafla na sera zake za zero covid. Uamuzi wa Beijing wa kufuta upimaji wa watu wengi na karantini baada ya karibu miaka mitatu ya kujaribu kuondoa virusi vya korona umesababisha kushuka kwa maambukizi yaliyoripotiwa rasmi ambayo yalifikia kiwango cha juu kabisa mwezi uliopita pekee, lakini idadi hiyo haionyeshi tena uhalisia kwa sababu upimaji hauhitajiki tena kwa sehemu kubwa ya nchi. Kamisheni ya kitaifa ya afya ya China, NHC, ilikiri Jumatano watu wengi wenye dalili hawashiriki tena katika upimaji, kwa hivyo haiwezekani kufahamu kwa usahihi idadi halisi ya watu walioambukizwa, NHC ilisema katika taarifa yake. Viongozi wa China wameazimia kusonga mbele, licha ya kwamba nchi hiyo inakabiliwa na ongezeko la visa ambavyo wataalam wanahofia kuwa haina vifaa vya kudhibiti. Mamilioni ya wazee walio katika mazingira magumu bado hawajapatiwa chanjo yoyote, na hospitali zisizo na fedha hazina rasilimali za kukabiliana na wimbi la wagonjwa walioambukizwa. Raia wawili wa Ethiopia wamewasilisha kesi dhidi ya kampuni mama ya Facebook ya Meta kuhusiana na matamshi ya chuki wanayosema yaliruhu, yaliruhusiwa na hata kuhamasishwa kwenye mitandao ya kijamii huku kukiwa na matamshi makali kuhusu mzozo mbaya wa nchi yao wa Tigrei. Mtafiti wa zamani wa haki za binadamu wa Amnesty International Fiseha Tekle ni mmoja wa walalamikaji katika kesi iliyowasilishwa Jumatano, na mwingine ni mtoto wa profesa wa chuo kikuu Merang Amare ambaye aliuawa wiki kadhaa baada ya machapisho kwenye Facebook kuchochea ghasia ya dhidi yake. Kesi hiyo iliwasilishwa katika nchi jirani ya Kenya, makazi ya shughuli za kiwango cha maudhui ya jukwaa hilo zinazohusiana na Ethiopia. Kesi hiyo inadai kuwa Meta haijaajiri wasimamizi wanaoangalia maudhui vya kutosha, kwamba inatumia njia ambayo inatoa kipaumbele kwa maudhui ya chuki na kwamba inafanya kazi polepole pole zaidi kwa migogoro barani Afrika kuliko mahala pengine ulimwenguni. Kesi hiyo ambayo pia inaungwa mkono na taasisi ya kisheria nchini Kenya ya Katiba Institute inataka kuundwa kwa mfuko wa dola bilioni 1.6 kwa waathirika wa matamshi ya chuki. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, Felix Tshisekedi anasema atakatisha ziara yake nchini Marekani, ambako anahudhuria mkutano wa viongozi wa Marekani na Afrika, baada ya mafuriko nchini Kongo katika mji mkuu Kinshasa kuua zaidi ya watu mia moja na ishirini. Meri Mgawe anaisoma ripoti hii. Katika tweet Bwana Tshisekedi anasema atarejea nyumbani Alhamisi baada ya mkutano wake na Rais Joe Biden. Siku tatu za maombolezo zimetangazwa na rais ameziambia idara za serikali kuzisaidia familia zilizoathiriwa kuanza kuijenga tena miundombinu katika mkutano na waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken. Katika mkutano huo Rais Chisekedi alilaumu mafuriko hayo kwa mabadiliko ya hali ya hewa, shirika la habari la AFP limeripoti. Maafisa wa DRC wamesema sehemu kubwa ya uharibifu uliotokea kwenye nyumba ni zile ambazo zilijengwa bila kupata vibali rasmi. Miaka mitatu iliyopita mafuriko na maporomoko ya ardhi yalisababisha watu thelathini na mbili kupoteza maisha ndani na kuzunguka mji mkuu wa Kinshasa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Uchumi wa India unaelezea ukuaji wa kasi zaidi miongoni mwa mataifa makubwa kiuchumi, yanayouweka katika mkondo wa kuwa watatu kwa ukubwa duniani kabla ya mwisho wa muongo huu, kulingana na utabiri wa kifedha. Wakati kampuni zinarekodi ukuaji mkubwa wa kutoa nyongeza ya mishahara, kuna wimbi la matumaini kati ya wataalam. India inatarajiwa kukua kwa karibu asilimia saba mwaka huu licha ya msukosuko wa kiuchumi uliosababishwa na vita vya Rusia nchini Ukraine. Kasi hiyo huenda ikaendelea na kuisaidia kuzipiku kujapan na Ujerumani kuwa nchi ya tatu kwa uchumi mkubwa duniani kulingana na utabiri wa hivi karibuni wa kampuni ya uwekezaji yenye makao yake mjini New York, Morgan Stanley na SNP Global. unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Daktari wasanii wa muziki wa rap na mwanasoka ni miongoni mwa takriban raia wawili wa Iran ambao wana hatari ya kunyongwa wakati Teheran ikitumia adhabu ya kifo kama mbinu ya vitisho kuzima maandamano. Makundi ya haki za binadamu yanasema mauaji hayo katika wiki iliyopita ya Mohsen Shekari na Majidreza Ranavad, wote wakiwa na umri wa miaka ishirini na mitatu na watu wa kwanza kuuawa kutokana na maandamano hayo, yalizua malalamiko hasa wakati Ranavad aliponyongwa hadharani badala ya kufungwa jela, lakini wanaharakati wanamu onya kuwa mauaji zaidi bila shaka yatafuata bila hatua kali za kimataifa, huku watu kadhaa zaidi wakiwa tayari wamehukumiwa kifo kutokana na maandamano hayo na idadi kama hiyo kushtakiwa kwa uhalifu ambao unaweza kuwafanya wanyongwe. Vinginevyo, gharama ya kisiasa ya mauaji hayo itaongezeka kwa kiasi kikubwa. tutakabiliwa na mauaji ya watu wengi, alisema Mahmud Amiri Mogadam mkurugenzi wa shirika la haki za binadamu la Iran lenye makao yake nchini Norway aliwashutumu viongozi wa Iran kwa kutumia mauaji kueneza hofu miongoni mwa watu na kuokoa utawala kutokana na maandamano ya nchi nzima. <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Katika habari kuu leo, tunamulika mkutano kati ya viongozi wa Afrika na Marekani unaoendelea hapa Washington DC. Rais wa Komoro Azali, ambaye anashiriki mkutano huo, ametoa wito kwa Marekani kuongeza msaada wake kwa Komoro na ushirikiano, ili nchi hiyo ifikie malengo ya kuwa nchi yenye uchumi wa kati ifikapo mwaka wa elfu mbili na thelathini. Abdu Shakur Abud ametuandalia ripoti ifuatayo. Mkutano huu wa pili kati ya viongozi wa Afrika na Marekani unafunguliwa rasmi hii leo, ambapo Rais Joe Biden atazungumzia sera zake kuelekea nchi za Afrika na jinsi ushirikiano unabidi kuwa kwa maslahi ya pande zote, akihimiza zaidi juu ya uwekezaji, biashara, amani na usalama na kuwawezesha vijana na wanawake. Hata hivyo, uwekezaji katika teknolojia na teknohama inachukua nafasi kubwa vilevile vile kwenye mazungumzo, ambapo makampuni makuu ya Marekani kama vile Microsoft na Facebook yana lengo ya kusaidia wabunifu wa Afrika kuanzisha makampuni yao na kurahisisha kupatikana mawasiliano ya mitandao katika bara hilo viongozi wa Afrika waliofika hapa karibu 50 wana matumaini kwamba mkutano huu utaweza kuhakikisha kuna mwendelezo wa matokeo thabiti kwenye mazungumzo hayo. Nilizungumza jana na Rais Azali Asumani wa Komoro, ambaye miongoni mwa matarajio mengi, anasema anadhani Marekani itajihusisha zaidi barani humo kwa maslahi ya pande zote. Matarajio yetu ni sawa na mataifa mengine ya Afrika kutaka kuona kuna ushirikiano mzuri, lakini inabidi kwanza sisi wa Komoro tunabidi kujitolea zaidi kwa mipango na malengo yetu ili tuweze kupata washirika wa, wa kweli kuweza kuleta maendeleo na kubadilisha hali zetu upande wa uchumi na maendeleo. Hii ni nafasi muhimu kwetu sisi kuwepo hapa ili kuzungumza na washirika wa pande zote kutusaidia katika mipango yetu ya maendeleo kuelekea mwaka elfu mbili na thelathini. Hapo jana kulikuwepo na vikao vingi juu ya masuala mbalimbali, ambapo mawaziri wa Marekani wamekuwa wakikutana na viongozi wa Afrika. Katika kikao juu ya amani na usalama, waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin amewaambia viongozi wa Afrika kwamba kile wanachotaka ni kufahamu kile kilicho muhimu kwa viongozi hao. As we approach things on the continent, as... tunaposhughulikia mambo katika bara hilo tunashughulika kwa njia sawa na jinsi tunavyofanya kwingineko kitu cha kwanza daima tunapendelea kufanya kulingana na maoni ya kiwango cha wizara ni kujenga ushirikiano uliosahihi ambao utawezesha kuhamasisha utulivu na usalama. Tunapojenga uhusiano wetu, tunataka kusikiliza, tunataka kusikiliza kile kilicho muhimu kwa viongozi katika nchi zenu na katika kanda zenu, na tunataka kufahamu kilicho muhimu kwako wewe, na kuendelea mbele, tunataka kuhakikisha tunafanya mambo kujenga na kuwezesha vikosi vyetu vya usalama really Mbali na mkutano huo waziri wa mambo ya nchi za nje Antony Blinken amekuwa akizungumza na viongozi mmoja mmoja juu ya ushirikiano kati ya nchi hizo. Kama vile jana alikutana na rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kwanza kabisa alitoa rambirambi kutokana na watu karibu mia mbili waliofariki kufuatia mafuriko makubwa katika mji mkuu wa Kinshasa, na hapo kuwapatia nafasi kuzungumzia athari za mabadiliko ya hali ya hewa na jambo jingine rais Chisekedi amemwomba Blinken ni kuishinikiza Rwanda kuhusiana na mapigano mashariki mwa nchi yake. Waziri wa mambo ya nchi za nje hali kadhalika alikuwa na mazungumzo na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed na rais wa Somalia Hassan Sheikh Mohamed na kuzungumzia swala la ukame kufuatia ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa iliyotolewa jana kuhusu hatari za njaa katika pembe ya Afrika na alikuwa na nafasi ya kuzungumza na rais wa Senegal Maki Sal ambaye ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika kwa mwaka huu na kuzungumzia pendekezo la Marekani kutaka Afrika kujiunga na kundi la G20 na kupata kiti cha kudumu kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Rais Maki Sall ameipongeza Marekani kwa mapendekezo hayo na amesema anatarajia mapendekezo hayo yatakubaliwa na mataifa mengine. Abdu Shakur Abud, Sauti Amerika. Tukitoka hapa Washington, tuelekee huko Nairobi, Kenya. Raia wawili wa Ethiopia leo Jumatano wameishtaki kampuni ya Meta inayomiliki mtandao wa Facebook katika mahakama kuu ya Kenya wakitaka walipwe fidia ya shilingi bilioni 250 waathiriwa ujumbe wa uchuki, wa chuki na vurugu katika mtandao wa Facebook wakati wa vita vya Tigrey nchini Ethiopia. Waethiopia hao wanadai kuwa Meta ilishindwa kushughulikia masuala muhimu ya usalama katika mtandao wake huo na haikuwahi kudhibiti ujumbe wa uchochezi uliochapishwa kwenye Facebook na hivyo kuchochea mzozo ulioua maelfu ya watu katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Ethiopia. Mwandishi wetu wa na Nairobi, Kennedy Wandera, anatuarifu zaidi. Watafiti wa Ethiopia Abraham Mereg na Fiseha Tekle na kundi la kiraia la kutetea katiba nchini Kenya Maarufu kama Katiba Institute, katika kesi yake iliyowasilishwa katika mahakama kuu nchini Kenya Jumatano, wanaishtumu kampuni hiyo ya Meta inayomiliki mtandao wa Facebook kwa ukiukaji mkubwa wa katiba ya Kenya wakati wa kuendesha shughuli zake nchini Kenya, mashariki na kusini mwa Afrika, kwa kuchangia vurugu kupitia machapisho ya chuki katika mtandao wake wa Facebook, wakati serikali ya waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed imekuwa ikipambana na waasi wapiganaji wenye silaha kali wa kundi la Tigray People's Liberation Front, TPLF, kwenye anza Novemba tarehe tatu mwaka elfu mbili na ishirini, wakati waasi hao wa TPLF waliposhambulia kambi ya kijeshi ya Tigrey kaskazini mwa Ethiopia, katika mzozo unaoripotiwa kusababisha vifo vya maelfu ya watu na kuzuka mzozo mkubwa wa hali ya kibinadamu nchini humo. Mereg Tekle na Katiba Institute kupitia hati za viapo mahakamani humo, wanaitaka kampuni hiyo iwajibike kwa kuchangia kupotezwa maisha, kuhamishwa kwa familia, kudhalilisha watu binafsi, na uharibifu mkubwa katika jamii kwa kushindwa kuzuia machapisho ya maudhui ya uchochezi na chuki kupitia mtandao wake wa Facebook, wakati ina uwezo wa kudhibiti machapisho hayo. Anavyoeleza Dudley Ochiel, wakili wa Katiba Institute, wanasema kwamba mitandao ya jamii vilevile imetumika vile nchini Ethiopia kuwadhalilisha wengine wao wakiwa wako hapa Kenya lakini wanapata zile ujumbe za chuki wakiwa nchini Kenya. Kwa hivyo ndio maana tumekuja pamoja tukapeleka hiyo kesi kotini. Hivyo wanaitaka mahakama kuamuru kwamba Facebook lazima iache kukuza na kusambaza chuki, ipunguze uchochezi wa vurugu, iajiri wasimamizi wa kutosha kudhibiti maudhui, kuhudumia masoko ya lugha yanayosimamiwa na, na kitovu chake cha Nairobi, na vilevile kuweka mfuko wa fedha wa kulipa fidia ya shilingi bilioni 250 kwa waathiriwa wa ujumbe wa kuchochea chuki na vurugu katika mtandao wa Facebook wakati wa vita vya Tigray nchini Ethiopia kuwasilishwa kwa kesi hiyo katika mahakama ya Kenya kunatokana na misingi kwamba utumiaji wa kanuni za Facebook unafanyika nchini Kenya na maamuzi ya udhibiti wa maudhui yake yanayoathiri sehemu kubwa ya bara la Afrika kufanyika nchini Kenya. Lakini wakili wa mahakama kuu nchini Kenya, Dansan Omari, anaeleza tofauti. Iwapo koti ya Kenya itakubali kwamba ina uwezo wa kusikiza yale mambo, kitendo kilifanyika wapi? Ile Facebook mtandao ulionekana wapi? Kwa hivyo lazima kesi iweze kuwekwa pahali ambapo kosa lilifanyika kwa hivyo sitarajii kwamba ile kesi imeletwa vizuri katika taifa la Kenya. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Sasa tuungane na mwanamichezo wetu Idi Ligongo akituletea taarifa ya kina kuhusu michezo ya nusu fainali inayofanyika huko Katar, ni michezo ya kombe la dunia na muda mfupi ujao, Maroko wakikiputa na Ufaransa. Idi Ligongo, karibu. karibu Katar elfu mbili na ishirini na mbili. Messi ametangaza rasmi kwamba Jumapili utakuwa mchezo wake wa mwisho wa kombe la dunia. Licha ya hii kuwa ilitegemewa na kuwekwa wazi, inatoa picha kwa namna gani mchezo wa fainali utakavyokuwa kwake yeye na timu ya Argentina, wakati huu ambapo butoa fulani hivi linaendelea, baada ya Argentina kuilaza Kroshia goli tatu kwa sifuri kwenye uwanja wa Lusaili nchini Katar katika nusu fainali ya kwanza ya kombe la dunia. Mchezo wa jana umegeuka kuwa wa kihistoria kwa Lionel Messi na kuendeleza mjadala wa nafasi yake katika historia ya soka. Licha ya kufunga goli la kwanza kwa mkwaju wa penat, Messi alishiriki katika magoli mengine mawili ya Argentina ambayo yalifanya ubao wa magoli kuwa tatu kwa sifuri, jambo ambalo wengi hawakutegemea litawakuta Croatia ya wakongwe chini ya Luka Modric. Messi alitoa pasi ya mwisho kwa Julian Alvarez katika dakika 29 baada ya counter attack, na alipiga danganya toto moja kali kwa mlinzi wa Croatia ndani ya box na toa vipas kwa Alvarez aliyeandika goli la yaishe basi katika mchezo huo katika dakika ya 69. Kwa mchezo wa jana, Messi amevunja rekodi ya kuwa mfungaji bora kwa timu ya Argentina katika kombe la dunia kwa goli lake la 11, akimpita Gabriel Batistuta Batigol mwenye magoli kumi. Amefikia michezo 25 ya gwiji wa Ujerumani Lothar Matheus, na akicheza Jumapili itakuwa mchezo wake wa 26 na ataongoza kwa kushiriki michezo mingi zaidi ya kombe la dunia kuliko mtu yeyote swa hivi sasa pia amekuwa mchezaji wa kwanza wa kiume kuasisti katika michezo mitatu ya kombe moja la dunia toka mwaka 1966 na kwa sasa yupo sawa na Kylian Mbappe kwa magoli matano na asisti tatu na leo ndiyo siku ile ambayo bara lote la Afrika litataka kuona Moroko inamwadhibu mmoja wa mkoloni mkubwa barani humo, Ufaransa. Katika mchezo mwingine wa nusu fainali ya kombe la dunia, Moroko inaingia uwanjani kwa hadithi ambayo bado ni ngumu kuizungumzia kiuhakika kwamba itaifunga Ufaransa, licha ya kwamba imeshaonyesha uwezo wa kufanya hivyo baada ya kuongoza kundi F ikiwa na Croatia, ambayo bado ipo kwenye mashindano hayo, ikisubiri mchezo wa mshindi wa tatu, Ubelgiji na Canada. Vilevile Moroko imetoa wababi wa soka wa Hispania katika raundi ya 16 na Ureno ya Cristiano Ronaldo katika robo fainali. Licha ya kuweka historia mpaka sasa ya kuwa timu ya kwanza ya Afrika kufika nusu fainali, inataka kusimika historia hii kwa kufika fainali kwa kumfunga bingwa mtetezi Ufaransa katika mchezo wa leo. Faransa yenyewe inataka kurejea kwenye fainali kama bingwa mtetezi na timu ya kwanza kuingia fainali mfululizo toka mwaka 1998 wakati Brazil ilivyofanya hivyo, lakini pia kuwa taifa la kwanza la Ulaya ya kufanya hivyo toka miaka 50 iliyopita. Shughuli ya leo itakuwa kwa marafiki wawili Kylian Mbappe na Ashraf Hakim ambao wote wanakipiga katika klabu ya PSG watakapokutana katika mchezo ambao haustahili kuchekeana. Ni hayo tu, mimi ni Idi Ligongo. Karibu mpenzi msikilizaji, katika makala hii ya afya, na hivi leo hapa studio naitwa Meri Mgawe, niko na Daktari Raymond mgeni kutoka Tanzania, na topiki yetu ya leo tunazungumzia kuhusu magonjwa ya haiba na hisia za kubadilika. Magonjwa ya, ya haiba personality disorders, ni magonjwa ambayo yanaonyesha hali ya utofauti katika namna ya mtu mienendo yanayohusiana uh, na namna anavyohusiana na jamii inayomzunguka, ambapo kwa namna moja yeye anaweza akaona si tatizo katika zile tabia, lakini wale wanaomzunguka wanaona ni tatizo. Na anapokuja kwenye haya magonjwa ya iba, kuna makundi mbalimbali makundi mbali. Uh, na kundi ambalo leo tunalizungumzia ni inaitwa ni uh, borderline personality disorder, kwamba magonjwa ya iba ya hisia ambazo zinapanda na kushuka au ule tunai tunasema ni changamoto katika usimamizi wa hisia kwa maana emotional instability. Ya kundi hili la magonjwa ya iba linahusianisha wale watu ambao hawana uwezo wa ustahimilivu wa hisia zao, yaani ni hisia zenye mawimbi ya kupanda na kushuka. Uh, na hili linachangia sana kwa ahiri katika maamuzi kwamba huyu mtu anapokuwa katika hali ya furaha anaweza akatumia sana pesa ovyo. Akiwa katika hali ya huzuni, pia anaweza akatumia vilezi kupitiliza. Lakini pia kundi hili e, kama ni mtu anakuwa na mahusiano, ni watu ambao mara nyingi mahusiano hao hayawi imara kwa sababu ya hisia zao zinapanda na kushuka. Akiwa katika hali ya huzuni, anaweza akavunja aka mahusiano yake anapokuwa na amerudi katika hali ya kawaida akatamani tena kurudi kwenye yale mahusiano ya awali ambayo aliyafanya. Sababu kwa zake hasa ni... nini? Ni Daktari, uh, sababu kubwa sana ya magonjwa haya au aina hii ya, ya magonjwa ya iba ni malezi. Uh, mtoto ambaye amekulia malezi ya uonevu ya manyanyaso mara nyingi anakuwa anapata asindiko katika hisia zake, kwa anapokuwa mkubwa zinajitokeza athari hizi katika namna anavyoweza kuhusiana na watu wengine. Magonjwa haya ya haiba na hisia za kubadilika yanatibika, yanatibika kwa maana ya, ya kwanza ni kumpa mtu utambuzi wa kujielewa kwamba anatatizo eh, lakini aina ya, ya pili ni kwa maana kumsaidia kuweza kubadilika kidogo, kwa maana adjustment ya personality kwamba anaweza akabadilika kidogo aweze kuendana na watu eh, na watu wengine na wakati mwingine uzuri au E, kwamba magonjwa haya hayana athari kubwa sana ya kuleta ile naita ile hali ya ukichaa, kwa maana mtu anaweza kusikia sauti ambazo wengine hawasikii e, au kupata maluelue. Watu anapata asiliko la kitabia laki lakini kusiko asiri hali ya mtu mpaka kuja kupata ukichaa. Yanawapata hasa watu wenye umri gani? Hii e, inaweza kundi kubwa ambalo inaweza likaathirika ni katika ngazi ya watu ambao ni, ni vijana, lakini pia uh, inapokuwa mtu ajalifahamu tatizo lake anaweza akaendelea kuwa nalo ambalo katika umri mkubwa. Na je, mtu anapokuwa na ugonjwa huu wa haiba na hisia ya kubadilika anaweza kuwa hatarishi? Ni hatarishi sana, kwa sababu tunasema huyu mtu hisia zake zinapobadilika, akiwa ni mtu mwenye huzuni anaweza akafanya kanywa pombe kupitiliza au uh, akiwa ni mtu mwenye furaha anaweza akafanya matumizi ya ovyo ya pesa, lakini pia kundi hili ni la watu ambao wana, wanafanya maamuzi mengi pasipo kufikiri. E, kwa anaweza akafanya maamuzi kama ya kutumia pesa sana, ya kunywa vinywaji zaidi. E, kwa hiyo imeeta athari kubwa, la kimahusiano, la kiuchumi, hata pia kiafya na wakati mwingine lina waasi hata wanaweza wakapata sonona. Shukrani sana Dkt Raymond, mgeni kutoka Tanzania. Na hivi leo katika makala yetu tulikuwa tunazungumzia magonjwa ya haiba na hisia za kubadilika. Naitwa Meri Mgawe, hadi wakati mwingine tuonane tena, asante kwa nasi na huu ndio mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Patrick Nduimana na Mkamili Kibayasi na Aida Issa na msimamizi wa matangazo Khadija Riyami tunawageni kiwatakia usiku mwema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na mtazamo wa serikali ya Marekani. Athari za ukosefu wa usalama wa maji haziwezi kusisitizwa zaidi. Uhaba wa maji hupelekewa uzalishaji mdogo wa chakula na huenda ukapelekea kudumaa kwa uchumi pamoja na kupungua kwa jamii yenye afya isiyo na mazingira safi. Uhaba wa maji pia unaweza kupelekea migogoro ya kieneo au hata mapigano. Kwa hakika maji yanaweza kutumika kama silaha ya kivita kama ilivyoshuhudiwa nchini Ukraine, ambako mifupo ya maji pamoja na miundo mbinu mingine imeharibiwa na kuachwa raia wasio na hatia bila huduma muhimu, amesema naibu msimamizi wa shirika la marekani la misaada USAID, Isobel Coleman. Coleman amesema kwamba kupitia USAID, serikali ya Marekani imewekeza kwenye usalama wa maji kote ulimwenguni na hasa kwenye mataifa yenye uhaba mkubwa zaidi wa huduma hiyo tumewasaidia karibu watu milioni 60 kupata maji safi ya kunywa pamoja na wengine milioni 44 kupata mazingira safi zaidi ya nusu yao wakiwa wanawake na wasichana amesema Coleman. amesema kwamba kama shirika wanatambua kwamba uwekezaji wao ni lazima upanuke zaidi ili kuleta mabadiliko endelevu na ya kudumu watu bilioni mbili bado hawana uwezo wa kupata maji safi idadi kubwa ikiwa miongoni mwa watu maskini kwenye maeneo ya mashambani Mkakati wa kimataifa wa maji wa Marekani ni wa msingi katika kutekeleza mpango wa maji wa kimataifa wa White House uliobuniwa na Rais Joe Biden mwezi Juni. Chini ya mpango huo, serikali ya Marekani inalenga kuendeleza afya, ustawi, ustamihilivu kwenye maeneo yanayostahili zaidi. Hivi karibuni serikali ilizindua programu ya maji ulimwenguni ya mwaka 2022 hadi 2027. Kwa upande wake, USAID imesema kwamba Inalenga kuwafikia watu milioni 22 kwa kuwapa maji safi safi ya kunywa pamoja na mazingira safi, amesema Coleman. Programu hiyo inazilenga jamii ambazo hazijawahi kupata maji safi ya kunywa au mazingira safi. USAID itatekeleza mpango huo kwa kuimarisha uwezo wa taasisi pamoja na mashirika yanayotoa huduma za hali ya juu kwa usawa na zenye kustahimili athari za mabadiliko ya hali ya hewa, ameongeza Coleman. Uwekezaji wa aina hiyo hutoa mazingira ya kuzalisha chakula cha kulisha ulimwengu na kuhakikisha watu wanadumisha afya zao kulingana na Coleman. Unaimarisha demokrasia, ushirikiano na amani. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, USAID inalenga kushirikiana na wengine katika kuhakikisha ulimwengu wenye usalama wa maji. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani.