Sada. O, hata hadii doorosha lodakakalesidahdo Hujambo, msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo haya ya leo tarehe 16 Disemba mwaka 2022. Jina langu ni Patrick Ndwimana. Mimi naitwa mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia Radio Free Africa RFA, ambayo inasikika kote nchini Tanzania, eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi. Matangazo haya yanasikika pia kupitia Radio Citizen kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu voaswahili.com. Karibuni. Leo katika mjadala wetu wa live talk tunaangazia kombe la dunia ambalo linafika ukingoni Jumapili katika mchezo wa fainali kati ya Ufaransa na Argentina. Wasikilizaji wanabashiri nini? Nampa Mfaransa kipaumbele kwa sababu mpira aliyoupiga hata kwa Moroko inaonekana amezamilia kuchukua kombe. Ni kwa ubashiri wangu kombe la dunia linaenda Argentina, Argentina. Katika taarifa nyingine, rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma ametangaza na mshitaki rais Cyril Ramaphosa kutokana na ripoti ya afya iliyovuja inayohusiana na kesi ya rushwa ya silaha mwaka 199. Jumuika nasi hadi mwisho wa kipindi, lakini kwanza Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma Ametangaza na mshitaki rais Cyril Ramafosa kutokana na ripoti ya afya iliyovuja inayohusiana na kesi ya rushwa ya silaha ya mwaka 1990. Tangazo hilo ambalo limetolewa usiku wa kuamkia leo linajiri wakati chama tawala cha African National Congress ANC kikianza kongamano leo Ijumaa ambalo linatarajiwa kumchagua tena Ramafosa kama kiongozi wa chama, ambaye mwenyewe anakabiliwa na kashfa kubwa ya fedha. Zuma alitangaza kuwa ameanzisha mashtaka binafsi jana Alhamis dhidi ya Ramaphosa akimtuhumu kuwa alisaidia katika kuvujisha waraka wa siri wa matibabu kuhusu Zuma kwa vyombo vya habari. Kesi hiyo inahusiana na kampeni ya muda mrefu ya Zuma, lakini hadi sasa haikufanikiwa kumwondoa mwendesha mashtaka Billy Downer ambaye anamfuatilia rais huyo wa zamani kwa tuhuma za rushwa zinazohusiana na mkataba wa ununuzi wa silaha mwaka 1990. Burkina Faso leo Ijumaa imemwita balozi wake nchini Ghana ili kulalamika dhidi ya madai kwamba taifa hilo limewaalika mamluki wa Rasia, wizara ya mambo ya nje imeeleza rais. Wa Ghana Nana Akufo Addo Jumatano aliishutumu nchi jirani ya Burkina Faso kufikia makubaliano ya kupeleka nchini humo mamluki kutoka kundi la Moscow la Wagner na kuyataja kuwa ya kuhuzunisha sana. Madai hayo yalikuwa mazito na yasiyo sahihi, chanzo cha serikali ya Burkina Faso kimeliambia shirika la habari la AFP na kuongeza kuwa balozi wa Burkina Faso mjini Accra ameitwa kwa mashauriano. Miji kadhaa ya Ukraine ikiwemo mji mkuu wa Kiev imeshambuliwa mapema leo Ijumaa na msururu wa makombora ya Rusia, maafisa wamesema, na kusababisha kukatika kwa maji na umeme katika maeneo mengi meya wa mji wa Kiev Vitali Klishiko amesema kwenye mitandao ya kijamii, kutokana na uharibifu wa miundo mbinu ya nishati, kuna tatizo la usambazaji wa maji katika maeneo yote ya mji mkuu. Klishiko amesema milipuko ilitokea katika wilaya kadhaa za mji mkuu na kuwaonya wakazi kutoondoka kwenye makazi hayo wakati mashambulizi yakiendelea. Mji wa pili mkubwa wa Ukrain Khakiv nao umeripoti kukatika kwa umeme. Meya wa mji huo Igor Terkov ameandika kwenye Telegram, Khakiv haina umeme. Katika tukio jingine, jengo la makazi katika mji wa kusini mwa Ukrain Krigrig umeshambuliwa leo na kombora la Rasia ambalo limeua watu wawili na kujeruhi wengine watano. Gavana wa jimbo Valentin Reznichenko amesema. Maafisa wa mji mkuu wa Malaysia wa Kuala Lumpur wanasema maporomoko ya ardhini ambayo yametokea mapema Ijumaa asubuhi yameua watu kumi na wanane wakiwemo watoto Maafisa wamesema watu kumi na saba wametoweka katika kambi isiyo na leseni katika shamba katika jimbo la Selangor linalopatikana na mji mkuu Kuala Lumpur. Maporomoko ya ardhi hutokea mara kwa mara huko Malaysia baada ya mvua kubwa, lakini hapakuwa na mvua kubwa katika siku za karibuni. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa Gerard Dahmane amesema watu kumi wakiwemo watoto watano wenye umri wa miaka mitatu hadi kumi na mitano wamefariki baada ya moto kuzuka leo Ijumaa asubuhi kwenye majengo la makazi katika mtaa wa Volks Anevele karibu na mji wa Lyon. Dahmane amesema chanzo cha moto huo hakijulikani. Amesema kuna sababu kadhaa za ajali hiyo na uchunguzi utaanzishwa, na kuongeza kwamba aliwasiliana na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron juu ya tukio hilo. Karibu wafanyakazi 180 wazimamoto walikuwa kwenye eneo la tukio. Moto huo ulitokea Ijumaa alfajiri katika jengo la makazi la ghorofa saba. Maafisa nchini Ufaransa leo Ijumaa wamesema takriban maafisa wa polisi elfu kumi na wanne watakuwa kazini kote nchini Jumaapili kuhakikisha usalama unaimarishwa wakati timu ya Ufaransa le blon itakapomenyana na Argentina katika fainali ya kombe la dunia. Operesheni hiyo ya usalama iliyowasilishwa rasmi leo kwa waziri wa mambo ya ndani Gerard Dahmani itashuhudia mkusanyiko wa vikosi vya usalama mjini Paris ambako umati mkubwa unatarajiwa iwapo Ifaransa itashinda. Barabara ya Champs Elysee ilikuwa eneo la sherehe kubwa wakati wa ushindi wa awali wa Ufaransa wa kombe la dunia mwaka 1998 na mwaka 2018, ambapo watu laki sita walishangilia na kucheza muziki sehemu hiyo miaka minne iliyopita. Barabara hiyo itafungwa Jumapili na maafisa 2750 watakuwa karibu na eneo hilo. Polisi watakuwa makini kukabiliana na watu wanaofanya vurugu. Ni baada ya wafuasi 40 wa siasa kali za mrengo wa kulia kukamatwa Jumatano jioni walipojaribu kuungana na umati wa watu waliokuwa na furaha baada ya Ufaransa kuishinda Moroko katika nusu fainali. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayansi. Nam, baada ya kuzifuata habari za dunia na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, sasa tunaingia kwenye mjadala wetu wa live talk. Live talk leo inaangazia michezo ya fainali ya kombe la dunia, Morocco ikipambana na Croatia Jumamosi kuwania nafasi ya tatu na siku ya Jumapili Ufaransa mtetezi wa kombe la dunia mwaka 2018 inamenyana na Argentina ya Lionel Messi pamoja na wachambuzi tutamulika zaidi michuano hiyo ya jumamosi na Jumapili. Je, Ufaransa itanyakua taji hilo mara mbili mfululizo? Argentina itaibuka mshindi baada ya zaidi ya miongo mitatu? Basi hayo ndio tutajadili na wenzetu ambao tunasubiri kuwapata kwenye laini ya simu. Hapa studio mko nami Patrick Ndwimana, lakini vilevile niko na mwenzangu, mimi naitwa Idi Ligongo na kama kawaida tunakushukuru e, msikilizaji na tunakusihi uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo haya ambapo kama alivyoeleza mwenzangu patrick nduwimana tunaangalia e, kukamilika ama tunakamilisha kamilisha michuano ya kombe la dunia sande simba shomari mwanahabari wetu ambaye yuko kule qatar yupo tayari kabisa halikadhalika josephat kioko mwanahabari wetu wa mombasa nchini kenya na georgi njogopa wote wapo tayari kabisa kwa ajili ya kuporomoshia matirio ama yale ambayo yanaonekana uh, yatajitokeza pengine ya katika mchezo huo. Sande Shomari, tukianza na wewe e, tupe hali halisi ya uh, maandalizi ya kuelekea mchezo wa Jumapili, maanake japokuwa kesho kuna mchezo ule wa kutafuta mshindi wa tatu, watu wanaosubiri kwa hamu kubwa mchezo wa fainali ni kweli kabisa ili ligongo na Patrick, na hali ilivyo hapa, ni maandalizi ya kombe la dunia na maandalizi ya fainali ambayo mashabiki wa Argentina wamevamia kwa wingi eneo hili eneo hili, na mashabiki wengi sana kutoka Argentina, hali kadhalika kutoka maeneo mengine ya dunia. Kwa mfano kule Bangladesh, India, wapo washabiki wengi sana wanaounga mkono timu ya Argentina lakini vile vile kama mnaofahamu washabiki wa Ufaransa shughuli ya kushabikia pia wanaijua. Hapo hapa na kweli maangalizi hasa kwa upande wa usalama, polisi wapo kutosha wengi, na eneo hili hili napate kulishuhudia kila siku ya Mungu, watu wakiwa usiku wako macho, ndio mchana hapo watu wanatulia sana, lakini usiku ndio shughuli zinaamka. Kwa hiyo kama saa hizi maeneo yote yako standby, watu wanakwenda kwenye kusherekea ugonjea kusubiri na kuona mambo yatakavyokuwa. Kitu ambacho nimeshuhudia kikubwa zaidi ni kwamba wengi wa hawa washabiki wa Argentina ambao ni wa kutoka nchi mbalimbali, jina la Messi liko midomoni mwao kila siku ya Mungu. Kitu ambacho wanataka kukiona ni Messi kuondoka na kombe, na kila mmoja ambaye nimehojiana naye, vipi, unavutiwa na nini na timu ya Argentina? Na sasa sisi tunataka kuona Messi kapata vikombe vingi tukizingatia kwamba ndiye anamaliza, tunaona ni bora na kitu na wana upenzi na ufuasi mkubwa sana kwa Messi. Kuna Mfaransa mmoja pia, nilimkuta dada mmoja ambaye alikuwa amepiga jezi za Ufaransa. Yeye yeah, akasema kwamba hana wasiwasi wowote kwamba timu yao ni nzuri sana kuliko Lionel Messi ya Argentina, ingawa wengi wanasema Argentina ni timu nzuri, lakini akawa anaeleza kwamba Mbappe ni mtoto mwenye kipaji kikubwa, na anaona wazi kabisa kwamba watavunja rekodi ile ya Brazil waliofanya sitini na mbili angalau watarudia ile rekodi ambayo ijaonekana kwa muda mrefu ya kuweza kuchukua kombe hili eh, kwa mara nyingine tena kwa mfululizo. Sante Shomari. Eh, kabla ya dimba kama hili eh, mtanange kabisa ambao utakuwa ni mkali kwelikweli, eh, huwa ah, makocha wa timu wanazungumza ah, kabla ya mchezo je, kuna chochote eh, upande wa Didier Deschamps au huyu mkufunzi wa Argentina kuna lolote ambao wamezungumza kabla ya mtanange wa Jumapili? Makocha hawa kuzungumza ni lazima eh, na ni kwamba kwa ujumla wote hivi sasa wamejiandaa eh, kujiandaa kwamba kazi iliyoko mbele yao ni kubwa sana. Didier Deschamps hivi sasa anachoangalia ni kwamba kuna baadhi ya wachezaji kama ulivyosikia wanaumwa kwenye ile timu ya Ufaransa. Kwa hiyo wao wanajaribu kuona kwamba wanatumai pengine wachezaji hao wataweza kushiriki mechi ya Jumapili kutegemea na hali yao, lakini pia ni kwamba kikosi chake kimejiandaa Eh, kwa mchezaji huu hali kadhalika, kwa upande wa Argentina, kitu ambacho alikuwa na wasiwasi nacho kocha alichoulizwa ni kuhusiana na Messi, ambaye alionekana anaondoka uwanjani amejishika paja, na ikaonekana hakufanya mazoezi siku ya Alhamisi. Kwa hiyo watu wakawa na wasiwasi, nini ambacho kinaendelea kwa upande huu, lakini kocha alichoweza ni kwamba Messi na baadhi wa chizangi, ya wachezaji ambao walicheza ile mechi ya nusu fainali, ilikuwa nzito sana kwao, kwa hiyo kwa walipewa nafasi ya kupumzika waweze kupona lakini vilevile wanapewa nafasi ya kufanya mazoezi mepesi. Mazoezi mepesi ni kwamba wanaenda tu kwenye jimu hawaji uwanjani, lakini akasema kwamba hali ya Messi hana wasiwasi naye, kwamba ataweza kushiriki mechi inayofata ya Jumapili na kwamba wako tayari kwa mechi hiyo kwa namna yoyote. Asante sana Sunday Simba Shomari kwa maelezo hayo. Labda tuje kwako kwa Georgi Njogopa, kwa jicho la kiwanahabari mchezo huu wa Jumapili, kwako unauonaje? Utakwenda katika mazingira gani? Au upepo unaweza ukenda kuvuma eh, kwa Argentina ama Ufaransa? Hidi uh, limemsikiliza sana kwa umakini kabisa alivyojaribu kudadasa mambo uh, wengi wakitaraji kwamba Kroatia na Moroko pengine wangekutana, lakini bahati mbaya hayo tunayozungumza sasa kwamba fainali hii kwa mara ya kwanza bingwa mtetezi anaingia ana katika fainali uh, na Argentina uh, kama alivyozungumzwa kwamba Messi anataka kuacha rekodi. Kwa hivyo mchezo kidogo unatizama katika mazingira kidogo ya kuvutia mosi. Uh, watu wakidhani Ronaldo na Messi wangeendelea kuchuana katika hatua hii, lakini Messi mpaka amechomoza katika fainali. Ndo kama ataondoka na ndoo, basi atakuwa amevunja rekodi yake. Kwayo mazungumzo hapa yamegawanyika katika pande hizo mbili. Mosi, watu mashabiki kwanza wa Messi wenyewe wanajaribu kutizama mpira huu wakisema, Messi lazima aondoke na ndoa ili aweze kuweka rekodi, lakini Ufaransa ni timu ambayo ina rekodi kubwa sana, na watu wanasema kwamba uh, wachezaji wake wengi nyota hawajajitokeza katika michuano hii, kina Conte kama watano wanne hivi, lakini mpaka dakika hii bado wamechomozwa katika fainali. Kwa hivyo ukipiga mahesabu anasema Ufaransa inataka kufanya maajabu. Hey, Josphat Kioko, uh, Ufaransa katika mchezo wake na Morocco japokuwa uh, walishinda mchezo, lakini Morocco walipata nafasi nyingi sana, japokuwa hawakuweza kusawazisha uh, ilivyo, uh, na walimiliki mpira, alafu katika mchuano kati ya Argentina na Croatia watu walikuwa wanasubiri au kutegemea kuona kwamba huenda Argentina ikawa na kibarua kigumu, sababu ya mchezo, mfumo wa kucheza wa Croatia ambao, e, ni mfumo wa kuziwia na kufanya mashambulizi hapa na pale na kumiliki mpira. Je, yeah, vipi wewe mtazamo wako uh, fainali hii ya uh, uh, Jumapili? Naona ni fursa nyingine ya wachezaji wanao uwezo wa kufunga mabao zaidi, kwa mfano eh, Mbappe eh, Olivier Giroud na pia Messi mwenyewe upande wa Argentina. Upiku kila mmoja anajaribu kung'ara zaidi na kuongezea mabao, kwa sababu hapo ndio tutapata mshindi, mfungaji wa mabao mengi zaidi, na pia huenda nyota wa mchezo eh, FIFA mwaka huu akatoka katika hizi timu mbili, wataamua wanaochagua. Ninavyoona ni, ni mechi fainali itakuwa ni kali, kwa sababu walioingia wote wana historia ya kucheza vizuri, wote wana historia pia ya kutoa kombe hili. Tofauti kinyume kabisa na Croatia iliyokuwa inajaribu kulitoa mara ya kwanza, na Moroko iliyokuwa pia inajaribu kuingia fainali kwa mara ya kwanza, wote wakaishia fainali. Sasa kwa sababu hawa wawili washaondoka na wameingia wale waliotaraji kwamba huenda mmoja wao akashinda kombe hili, utakuwa ni mchuano mkali sana, na ni kati ya bara uropa na hii ngine ni amerika kusini. Nafikiri nafikiri kuna Argentina wanakotoka. Uh, ni fursa nyingine, pia ni fursa nyingine, tujue nani atakayemrithi E, Luka Modric kwa sababu walipokuwa Urusi mwaka elfu mbili kumi na nane yeye ndiye ee, alikuwa nyota kwa michuano yote ya kombe la dunia. Sasa safari hatujui atakuwa ni nani, huenda akawa katika hizi timu mbili ama ikawa pia ametoka katika timu ambayo tayari ishaondoka, hatujui lakini ni mchezo ambao utakuwa na mnato mkubwa sana kwa watazamaji mapenzi wa kandanda. Kioko huwa anapenda kutabiri lakini, naona mara hii amejizuia kufanya utabiri. <laughs> na mimi Kioko, siku nyingi sana nilikwambia, kombe la dunia hili, mimi nilivyoona mechi za mwanzo zile, nikasema mimi nitaanza kutabiri baada ya uh, tarehe kumi na nane. Hapo ukiniuliza utabiri, ndio naweza nikatabiri, lakini kutabiri kabla, hapana. <laughs> Ligongo, tunawaambia kuna msikilizaji kwenye line ya simu ninao marafiki zangu, nina marafiki wengi sana, niliwaambia Argentina kupigwa na Saudi Arabia katika mechi ya kupungua dimba kwao ni ishara ya <laughs> Argentina kwenda mbali, sawa. Basi kwa mimi nikifuatilia, ah, dimba la dunia Ujerumani, uh -huh. na Kioko, Kioko subiri Marajimu kidogo, samani kidogo, lakini moja akashinda kombe. Haya, uh, tunamsikilizaji kwenye line ya simu. Halo, uh, Asante sana. Eh, karibu karibu. Ni... Aha. Uh -huh. Ni Ochieng ni, ni George nikiwa hapa Kakamega magharibi mwa Kenya, mimi kwa kweli hili kombe la dunia ambalo linafa, linafanyika Qatar e, limekuwa la kufana zaidi licha ya zile changamoto ambazo maybe timu za Afrika imekuwa ikikumbana nazo. Na ukiangalia timu kama Morocco ambayo ni timu kutoka Afrika e, imefanya vyema kabisa, japo wao wenyewe ukiangalia mienendo yao na, na vile wanavyojipenda hawahisi ya kwamba wao ni Waafrika, lakini e, kwa vile ramani ya Afrika ilishawaweka ndani na tukawa ndani e, hata wakijaribu kujitenga bado tuko nao. Na timu hizi kama timu, kuna baadhi za zile timu za Afrika ambazo tulitarajia ifanye mazuri zaidi kama Ghana, unakuta ya kwamba haikufanya vizuri, lakini pia inatupatia changamoto na inatuelimisha kwamba timu zetu za Afrika zinastahili kutia bidii zaidi ili kuhakikisha kwamba katika World Cup, ama kombe la dunia ambayo litakuja eh, waweze kufanya vyema zaidi na waweze pia kufikia viwango vya timu za Ulaya na timu nyinginezo nyingi. Asante sana ni Ochieng George nikiwa hapa Kakamega magharibi. Ochieng, uh, labda kabla wewe utabiri wako kwa fainali ya Jumapili unabashiri nini? mimi uh, naona uh, maybe Argentina uh, lakini kwa, kwa hizo timu ambazo zinacheza Jumapili uh -huh. japo hakuna uh, uh, timu ambaye ninaunga mkono moja kwa moja hapo lakini natakia yeyote ushindi kwa sababu mimi timu yangu kama Brazil, mimi ni sapota mkubwa wa timu ya Brazil na unakuta Brazil ilishaondolewa kwa... ilishaondolewa pale. Sasa nabaki hapo katikati. Sasa natakia Sa timu yeyote ushindi pale, uh, rafiki yangu chieng george. <laughs> Ya, yes. ndugu yangu Patrick hapa amekuuliza swali swali swali moja rahisi sana <laughs> unatabiri nani na anakuwa bingwa? <laughs> na una, unaona Bwana Ed Ligongo, mm -hmm. kwa sasa siwezi tabiri kwa sababu ingekuwa ni timu yangu ninaye unga mkono ndiye inacheza, hey, basi ningeitabiri, lakini kwa vile timu yangu ya <laughs> Brazil lishaondolewa, mm. natakia yote ushindi. Haya, asante sana uchangio kwa kueleza haya <laughs> ni <laughs> <laughs> <laughs> ngoma kali, ngoma, <laughs> ngoma, ngoma ngumu kweli <laughs> kwelikweli <Ngoma> <laughs> <Ngoma ngumu kwenye. hazim> na kila sasa sande labda tukirejea kwako Aa, kuna habari ambazo labda si rasmi eh, kwamba kuna hali ya ugonjwa ugonjwa ndani ya kambi ya timu ya Ufaransa. Hebu tueleze nyinyi wana habari mlioko hapo Katar, nini ambacho mmekisikia ama mmeelezwa kama ni rasmi uh, na mambo yako vipi? Maanake ya Lionel Messi ni swala ambayo limekuwa linawaulizwa sana, hata baada ya mchezo ule na wakati wa mchezo alikuwa akishikilia sana msuli wake. Je, hali iko vipi ligongo, kama wanavyosema swala lao ni Messi, lilikuwa linatia wasiwasi, lakini kocha amewatoa wasiwasi e, washabiki wa Lionel Messi na kusema kwamba yuko sawa lakini pia kama wanavyokumbuka wakati wa mechi ya Ufaransa ilitamkwa kwamba kuna wachezaji wana ugonjwa. Ugonjwa huu umetokea wapi na nini kinachoendelea kijulikana, lakini mwanzo kabisa wakati wa mechi yao ya nusu fainali wachezaji wawili, lakini sasa hivi wachezaji wawili wengine tena wamepata kuugua, wakitaja kuwa ni Rafael Verane na Ibrahima Konate, huyu mmoja wa beki wakali sana kutoka kule klabu ya Liverpool na wamfahamu. Kwa hiyo ni kama hawataweza kucheza itakuwa ni pigo kila aina fulani kwa timu hiyo, lakini kitu ambacho kinazungumza ni kwamba kuna vile ni kama vile unavyopata homa au unavyopata aina fulani ya kiji, kiji, kiji, kirusi kwamba kimeingia kwenye kambi. Sasa ni kitu gani halisi hakijatajwa, kama ni ugonjwa wa aina gani, labda ni covid au sio covid, hiyo haijathibitishwa. Lakini kocha alichothibitisha ni kwamba wachezaji wengine wa wawili sasa jumla wachezaji wa, wa nne ambao wanaugua lakini anasema kwamba katika, unajua unapokuwa na ugonjwa ambao ni kama vile wa kuambukiza kama huo, lazima watu mjiweke kando. Kwa hiyo anasema zile hatua za social distance, watu kukaa mbali kwa wachezaji, zimechukuliwa na hatua zote muhimu za kuhakikisha kwamba pengine hawa wanaugua wasije wakaambukiza wengine wakaongezeka wengi zaidi, zimechukuliwa kwenye kambi hiyo. Na alianza ule Rabiot na yeye alikuwa na uh, kama vile wanasema hawakueleza vizuri, lakini yeye alikuwa anaumwa uh, Uh, alikuwa na dalili au ishara ambazo mm -hmm. zinaweza kuwa ni Covid au flu. Na hata uh, mchezo uliopita hakucheza hakucheza, halafu haku uh, uh, uh, uh, uh, Varane na Konate kama wapo pale mm. na wao ndio wafunga mlango walinzi wa, wa, wa kubwa Ufaransa, basi mm -hmm. kutakuwa na kazi kubwa uh, kwenye lani ya simu, yupo msikilizaji. Halo, mimi kwa majina ni Lapa Nikikete kutoka Sango Malatisi, wilaya ya Bungoma, kaunti ya Bungoma, mimi kwangu ninasema na muna hivi kwa sababu nilikuwa mufasi wa Seneko, lakini kwa bahati mbaya kaondolewa haraka. Lakini kwa upande wa timu za nje, nilikuwa tu mufasi wa Acembina, na mimi nasema Acembina itashinda. Haya basi sawa, shukrani, asante. <laughs> <laughs> yeye ameshaweka wazi kwamba <laughs> e, Argentina itashinda e, katika kuelekea kukamilisha e, michuano hii ya kombe la dunia. George Njogopa, hebu tueleze sasa, a, kwa homa ya kuelekea siku ya Jumapili. Eh, wewe kama mwana habari za michezo unaona a, homa yake ina ukubwa gani ukilinganisha pengine na homa ya fainali ya mwaka elfu mbili na kumi na nane? George Njogopa, naona. Eh, diyo, na e, nauliza kwamba ukiangalia kwa jicho la mwanahabari <laughs> fainali ya Jumapili unaiona iko vipi homa yake, ukilinganisha na ile fainali ya a, elfu mbili na kumi na nane kati ya Ufaransa na Croatia na hii ya Argentina na Ufaransa. Uh, Idi bana, kombe la dunia siku zote ni kombe lenye msisimko mkubwa, ni kombe ambalo alitakiwa hata kulinganishwa. Uh, kwa maana hiyo ni kombe ambalo lina- lita hisia kubwa sana, lakini kwa mara hii kuna uh, mtu alitaja alim, asimtaja mbapi hapo na Messi na wachezaji ambao wanacheza timu moja hawa ambao wana, wanajuana kwa hiyo fainali hii najaribu kutengeneza historia ya aina yake sababu Mbappe hajakuchukua hata ile Ballon d'Or. Messi kachukua mara kadhaa, yeah. Je, uh, Mbappe akichukua kombe hili na mchango wake mkubwa katika kombe hilo la dunia atapewa nafasi gani katika kuchukua ile ndoo ile Ballon d'Or ile ndo. Na Messi kama atachukua je, yeah, ataendelea kuweka rekodi nyingine ya kuchukua Ballon d'Or kwa hivyo ni kombe ambalo lina msisimko wa aina yake, hauwezi kuwekea rekodi yoyote. Kwa hivyo ukitizama hata wanahabari wanavyoandika, wanajaribu kuweka tahadhari kabisa katika kujua kwamba hili ni kombe nzito sana, fainali hii ni nzito sana. Kwa maana hiyo basi, kila mtu anajaribu kuchungulia Mbappe, Messi, Mbappe, Messi, baada ya Ronaldo kuondoka. Uh, asante sana Georgi uh, Njogopa. Uh, tukija kwako Kioko, mpaka hivi sasa hii michuano ambayo, uh, imefanyika, tathmini yako kufika mpaka hapa kwenye fainali ni Argentina? Walikwenda kwenye michuano hii wakiwa miongoni mwa timu ambazo zilitajwa zinaweza zikachukua ubingwa, hata Ufaransa nayo. Kwa hiyo wabashiri wengi hawakuwa mbali sana, japokuwa timu ya Brazil ilikuwa imepewa nafasi kubwa sana kutokana na ubora wa wachezaji wake. Tathmini yako iko vipi kwa kifupi tu kabla ya kukamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya? Ikiangalia Ufaransa iliyopiga Moroko, na Moroko ilikuwa imepiga Uhispania na ikapiga Ureno ya Cristiano Ronaldo, basi kuna uwezekano, sitaki kuita nafasi lakini bahati kubwa itakuendea Ufaransa, maana kama watatotea kwa mbeini tena Asante sana uh, Josephat Kyoko kwa kutueleza uh, hayo yote kwa kipindi hiki, vilevile uh, vile, uh, sande Simba Shomari, mwanahabari wetu ambaye bado yupo nchini Qatar uh, kwa ajili ya kutuletea yale ambayo yamekuwa yakijitokeza uh, hali kadhalika Georgi Njogopa na wasikilizaji wetu wale ambao mmetuletea namba zenu za simu uh, katika ukurasa wetu wa Facebook lakini vilevile vile, e, nyie ambayo mmetoa maoni yenu. E, kwa maana hiyo mtaendelea kuwa nasi katika sehemu ya pili, na kwa hapa hivi sasa tuseme tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya ya Live Talk, e, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na mwenzangu hapa Patrick Nduwimana. Tunakusihi uwe nasi katika sehemu ya pili. Kwa wale ambao mnatusikiliza kupitia redio, shukran kwa kuwa nasi na jioni njema. Nam, sasa tunaingia kwenye sehemu ya pili ya LiveTalk, tukipatikana moja kwa moja kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Uh, kama mlivyosikia ni kwamba tunaangazia uh, fainali ya kombe la dunia huko Qatar. Uh, macho ya washabiki kutoka pembe nne za dunia w yote yameelekezwa kwenye mchezo wa Jumapili kati ya Ufaransa, mtetezi wa kombe la dunia mwaka 2018 akimenyana na uh, Argentina ya Lionel Messi. Lakini vile vile Jumamosi kuna ile wanasema wanaita ni fainali ndogo ambayo itakuwa uh, itakutanisha uh, timu ya Moroco na uh, timu ya Kroasia ya uh, uh, uh, Modric. Uh, Sande Shomari, uh, labda kidogo tuzungumzie kuhusu fainali ya Jumamosi, fainali ndogo ya Jumamosi, uh, Moroco na Kroasia. Moroco uh, tayari wamekwisha andika historia Uh, alafu uh, nini kinasubiriwa Jumamosi na tuliona kwamba Moroko kabisa kataa, wanashabikiwa na washabiki wana, wa wengi mno. Ni kweli kabisa, Patrick Nduima, na hiyo unaiita fanali ndogo, mechi ya kugombea mshindi wa tatu. Ikiwa Moroko atafanikisha hii itakuwa tena inaingia kwenye vitabu vya historia bila shaka, kwa sababu hakuna timu ya Afrika imewahi kuwania nafasi hiyo ya tatu. Kwa hiyo Patrick, timu hii kama unavyofahamu, ina washabiki wengi mno, wana lile jeshi jekundu, bila kusahau wako na wazazi wao ambao wako hapa. Kwa hiyo kwa hakika inapewa nafasi muhimu sana katika timu ya Morocco na Simba wao Atlas. Ukiangalia katika mechi yao ya makundi walikuwa na timu hii ya Croatia, wakatoka sare ya bila kwa bila kwa hiyo ni timu ambayo tayari wamekusha pambana nayo, wanaifahamu, na ni kwamba kwa ujumla wanapewa nafasi kwamba wanaweza kufanya chochote hapa, hasa kuzingatia kwamba kama unavyosema Croatia, timu yao imekuwa mara nyingi ikikaa nyuma kuzuia eh, uwezo wa kuzuia mzuri wanao, lakini mashambulizi yao ni ya kushtukiza na kurudisha, lakini sio kwamba wamekuwa watu wa kwenda direct moja kwa moja na kufanya mashambulizi eh, ya kufunga magoli. Kwaio nafasi inaonekana kama ipo kwa walau timu hii ya Afrika kuweka rekodi ya kuchukua eh, hii nafasi ya tatu. Kwa hiyo watazamaji na wachambuzi hapa wanasema kwamba pamoja na yote yaliyoko, hii ndiyo fainali ya timu ya Simba wa Atlas ya Moroko hii ndio fainali yao. Kwa hiyo kwa kweli tutarajie makubwa, hasa kizingatia kwamba kama anavyosema, wana washabiki wengi sana ambao wamekuja hapa kuwapa sapoti na kuwaunga mkono kiasi kwamba jezi zao kwenye maduka zilisha kuisha tangu nusu fainali, tangu robo fainali, zikaetwa zingine zikaisha tena kwa hiyo kuna nafasi kubwa sana kwa Moroko kuandika historia hapa kwa Afrika. Kioko ulisita kabisa ku, ku, ku, kutabiri mchuano wa, wa Argentina na, na, na Ufaransa, lakini eh, bila shaka huu wa Moroko na Croatia una, una cha kuzungumza sababu, uh, ulivyoona uh, walivyocheza na, na Ufaransa katika nusu finali, Moroko walifanya vizuri japokuwa hawaku hawakuweza ku, kusawazisha kuweza kufunga maba, mabao na japokuwa walipata na fursa nyingi sana. Mimi narudi pale pale kusema kwamba Morocco kuondoa timu ya Hispania na ikaondoa Portugal kisha katika mchezo <coughs> wa nusu fainali na Ufaransa wakawatatiza sana, hata wakamiliki mpira kiwango kikubwa, wakakosa bahati ya kufunga bao, ni ishara kwamba katika mchezo wa kutafuta mshindi wa tatu wanakwenda kufanya vizuri zaidi na karata yangu inaweza nikairusha kwa Morocco kwa sababu inacheza na timu ishafika mbele yao kuesha. Na mara nyingi kama timu imeshindwa ime, ime kuingia fainali, ama nusu fainali imeshindwa kuingia fainali na nafasi ya kucheza kutafuta mshindi wa tatu, timu kubwa ama iliyo najuu zaidi inakuwa imevunjika moyo kuliko timu ambayo inaweka historia. Kumbuka Morocco hapo, historia kumbuka hapo walikuwa wanaweka kuingia nusu fainali. Sasa zile nguvu zao za kuondoa Hispania na kuondoa Ureno kisha waponea kidogo kuingia fainali, naona watakuwa na fursa nzuri sana ya kupiga Kroatia na kuchukua nishani au medali ya shaba. Asante uh, Josephat Kioko kwa kueleza hayo, sande. Sasa hebu tupe uh, picha kamili hapo uh, hivi sasa kwa sababu watu wengi wanataka kujua E, je, kuna tofauti yoyote hivi sasa ambapo mchezo huo wa fainali maanake mwanzo karibu timu zote zilikuwepo, kwa hiyo mashabiki kutoka sehemu mbalimbali e, lazima watakuwa walikuwa wengi kweli kweli. Je, kuna hali yoyote ya kupungua watu hapo e, na kuonekana zaidi ni rangi za Ufaransa na e, Argentina, au bado kuna watu wengine ambao wanaonekana hawafungamani na upande wowote yule kama jinsi alivyoeleza hapa Ocheng George kwamba yeye hafungamani na sehemu yoyote. Je, kuna watu ambao wanaonekana wamefika hapo Qatar, lakini hawana eh, uhusiano na Argentina wala uhusiano na Ufaransa, lakini wamekuja kuangalia boli? Na na Patrick, ni kwamba watu wapo hapa wa kila aina. Nikianza na sehemu yako ya mwisho, ni kwamba watu wapo wa kila aina. Kuna wasiofungamana na upande wowote kuna wanaofungamana na Ufaransa, kuna wanaofungamana na Argentina, na kuna ambao kama vile alivyosema Kioko timu zao zilitolewa au alivyosema huyo mchezaji wetu wa Ken George, baada ya timu zao kutolewa, sasa hawana timu nyingine yoyote. Atakayeshinda kwao hakuna shida, bora liende. Lakini ukiangalia kwa ujumla wake, jinsi tulivyoingia kwenye jiji hili, watu walikuwa wameingia kwa wingi mno. E, hivi sasa kuna kupungua kidogo kwa idadi ya watu tofauti na ilivyokuwa tunashuhudia siku za mwanzo za wakati wa makundi, lakini hidi, kama wewe ukitua hapa leo hii huwezi kushuhudia, uwezi kufikiri kama kuna watu wote wamepungua. Yani yale makundi ya watu katika eneo kama hili la Kivu yamejaa, yanakwenda mbele na nyuma. Ukienda kwenye matraini, metro stations makundi bado yapo ya watu wengi tu ambao wanapita na kupanda na kushuka. Tofauti ni kwamba sasa hivi utaona lile vibe la kuona labda washabiki wa Kameruni, washabiki wa Ghana, washabiki wa, wa nchi nyingi tofauti. Utabakiwa labda na watu ambao utaona kule na bendera za Croatia, bendera za Ufaransa na bendera za Argentina. Ila kwa nchi za mashariki ya kati, kwa nchi za watu, kwa mfano kutoka Dubai, kutoka Oman, wako wengi sana hapa ambao wote walikuja kuunga mkono Morocco. hao sio kwamba wameondoka, hao wanaendelea kuja na nakuondoka, wanapishana kwa sababu kama kutoka Saudi Arabia, wengi wao nimeuliza na kuongea nao, wanaendesha gari. Wanatangaza nchi zao. Washabiki wengine wako nchi zingine tofauti kama vile Jordan. Kuna bendera nyingi sana za Jordan. Kuna bendera za nchi mbalimbali za Mashariki ya Kati ambazo ziko hapa lakini lengo moja tu kumuunga mkono Moroko na waliokuwepo baadhi wachache wameondoka, lakini wengine bado wanakuja kwa ajili tu ya mechi ya fainali. Kwa hiyo ama kwa hakika bado eh, kuna lile vibe la kusema kwamba ni kubwa, ingawa idadi yake inapungua kidogo na pale mwanzo, lakini bado kuna, kuna vumbi nyingi la kusherekea hii shughuli. Asante sana Sande Shomari. Uh, na wasikilizaji vile vile wanaendelea kuonesha misimamo uh, yao uh, ligongo. mm -hmm. Uh, tumsikilize huyu uh, anasema nini, unaongea uh, na Amos ambao tokea kijiji cha Kambasingu ilayani Tilima, mkoani Simiyu kuhusu ili kombe la dunia, mimi na nampa Mfaransa um, kipaumbele kwa sababu mpira aliyoupiga hata kwa Moroko inaonekana amedhamiria, ah, kuchukua kombe. Kwa hiyo mahususi kabisa mimi ninavyojua kombe la dunia, kusema ukweli, timu zilikuwa zimejipanga zote. Ukiangalia kila timu iliyokuwa inacheza ilikuwa inaonyesha umaridadi na umakini wa kufanya kila ambacho ametekeleza kwa kocha kwa hiyo ni jambo la kumshukuru na kushukuru zote timu zilizoshiriki. Haya basi, uh, huyo tayari amekwisha uh, ipa nafasi au na fasi, bahati uh, timu ya ya Ufaransa. mm-hmm. Uh, jokopa uh, tunaomba tu uzungumzie kidogo uh, hii fainali ndogo kati ya, ya, ya Morocco na Croatia na uh, tupe tu mtazamo wako. Kwanza, kabla sijazungumzani kwana msikiza sande, uh -huh. ametamka mara mbili vibe. <coughs> vibe vibe vibe paribu, uh -huh. uh, <laughs> o, mchezo, lakini ya safari ni ngumu sana kwa kutizama, mchezo wengi walitaraji kwamba Morocco ingeenda katika fainali, lakini kulingana na maelezo yaliyotolewa katikati, kuna baadhi ya watu wamevunjika moyo namna kauli zilizotolewa na Morocco kwamba taki kwenda huko mbali sana, lakini Moroko na Croatia ni mpira ambao unafanana sana. Unafanana kwa kiwango cha kusakata kabumbu, wanapeleka mipira mbele, wanarudisha nyuma, wanakaba na kujaribu kutafuta nafasi ya kufunga. Na kwa maana hiyo, naitizama fainali ya safari kati ya Moroko, a, Moroko na Croatia tata mshindi wa tatu ni fainali ambayo tatume neno fainali kwa sababu wote wameenda fainali hawa. Uh, ni fainali kidogo ya kusisimua na mtu ambaye anaweza kubashiri atakuwa mgango wa kienyeji ambaye amebobea kujua kwamba anafanya nini. Kwa hivyo kwa maana hiyo, moroko na kurasia hatujui nale ataibuka na, na ushindi katika mchezo huo. Kwa maoni yangu mimi nadhani ni swala kusubiri michezo hii. Naona simu ya George Njogopa itakuwa eh, imedondoka. eh, eh, basi moja kwa moja sisi tuelekee kuangazia wasikilizaji wetu ambao wametuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Naam, naanza naye huyu, si mwingine ni Mandela Mushi. Mandela Mushi anasema anapatikana kule Nairobi, Kenya soko la isli anasema tuko pamoja na ni ngumu kutabiri mawazo malemi wa kasekese tanganyika katavi tanzania anasema kombe linakwenda argentina sayenda magesha anasema anatoka kule shibaranga geita tanzania kwa upande wake yeye ye anaona ni vigumu sana kutabiri mshindi kulingana na ubora wa kila kikosi ulivyo kikubwa ni dakika tisini Um, au 120 ndizo zitakazoamua nani awe bingwa wa dunia. Zakaria Nyerere huyu ni yule mjukuu wa baba wa taifa Nyerere yeye yuko kule Butiama. Anasema naona mshindi ni Argentina kwa maana tangu awali wanajituma sana. Hapo sasa ndio tutaona nani mkali. Kila la heri kwao, uh, kwao yetu yamebaki macho na kufuatilia kwa kina mchezo huo. Amosi wa Mbahu anasema yeye kwake anampa anam nafasi Ufaransa kuchukua ubingwa wa kombe la dunia. E, Masanja Deus kutoka Geita Tanzania anasema Argentina ndiye bingwa wa kombe la dunia, sababu dalili ya mvua ni mawingu tayari na dalili zishaonekana e, kwamba Argentina wanashinda ali Mrangi Gikiri Mresa anasema yeye ni mdau asiyechuja wala saluni Mabibo vina Dar es Salaam Tanzania, anasema kombe la dunia anaona Ufaransa wanabeba eh, kwa mara nyingine tena ubingwa. Salumu Nyoba wa Ngongo la Mboto, Majohe, chuo cha Dar es Salaam Tanzania, hmm. Gongo la Mboto hii kama, eh, eh, eh, kama Ufaransa wakicheza kama walivyocheza jana basi wasahau kutetea ubingwa huo. Nafikiri alikuwa namaanisha mchezo wao na Moroko maana mm -hmm, Argentina wako vizuri sana kwenye safu yao ya ushambuliaji. Huyu hapa si mwingine ni Amosi Wambahua. Amosi, tumeshasoma ujumbe wako, basi niende kukamata ujumbe wake. Huyu ni Mnomte Nahima Ezekiel. E, anasema usija ukafikiria mbali wakati ukweli upo e, ni kwamba Ufaransa ndiyo itakayochukua kombe la dunia. Huyu nahimana Ezekiel bila shaka ni kutoka kule Burundi. Sasa tuende kule DRC, tunamwona huyu shukuru mbole Darius kutoka Lubumbashi. Naona Ufaransa wana bahati ya kuwa washindi wa, wa kombe hili kwa mara ya pili mfululizo. Haya, anasema Ufaransa na wakifanya hivyo, watakuwa wameweka historia, maanake hii haijatokea muda mrefu kwelikweli, maanake kuingia tu kwenye kombe, kuingia tu kwenye fainali kama bingwa mtetezi wameirejesha rekodi ya mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nane katika mashindano ambayo yalifanyika kule nchini Ufaransa. Brazil walienda kama bingwa mtetezi baada ya kutoa ubingwa wa dunia mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nne wakiwa hapa Marekani. Enzi hizo timu hiyo ikiongozwa na kina Romario, akina Bebeto, e, Ronaldo de lima wenye wanakuambia Ronaldo orijinal, wakati huo akiwa ni kijana wa umri wa miaka kumi na saba. E, aliteuliwa kucheza kombe la dunia akiwa e, pamoja e, ameweka ile rekodi ya a, Pele. Pele naye alichaguliwa akiwa bwana mdogo sana kwenda kwenye e, kombe la dunia. Kwa hiyo rekodi hiyo ipo hivyo inashikiliwa hivyo e, katika kombe la dunia kwao. Tusubiri kuona kama Ufaransa yenyewe inaweza kuwa tofauti kidogo na Brazil, ambayo Brazil ilifungwa goli tatu kwa bila, kama unakumbuka Zinedine Zidane akitupia goli mbili. Sasa je, wenyewe Ufaransa watakuwa tofauti? 98 hapo 98 hapo eh, e, mambo yalikuwa ni magumu kweli kweli wakati huo. Nakumbuka kuna kitu kimetokea kwa Ronaldo, Ronaldo naye alipata kuugua kama sijui, akapatwa na kiwewe fulani hivi, baadaye ilikuja kutolewa ripoti, na ni moja kati ya habari ambayo, uh, baadaye sana ilikuja kuelezwa hali halisi kwamba kumbe Ronaldo alikuwa anaumwa kabisa na kocha alishamwondoa kwenye e, ile orodha wa ya wachezaji watakaocheza. Sasa baadaye akawaambia wenzake kwamba bwana, mi naweza nikarudi nika kabidisababu nika ya ushindani alikuwa <coughs> na hamu kabisa ya kushinda mechi. Na unajua wakati ule ndo Ronaldo hii ndiyo timu mwenyewe, mwenyewe, mwenyewe. Ameibeba mm uh -hmm. -huh. e, maanake nahodha hapa alikuwa ni Kafu. E, kama unakumbuka kulikuwa kuna wakali wengine kama wakina Roberto Carlos na wengineo ambao Brazil ilikuwa moto kwelikweli ya mwaka tisini na nane. Sasa je, sasa e, Ufaransa wao watafanya tofauti? Tusubiri hiyo Jumapili Sunday, tuje kwako sasa, tuangalie hii hali ya rekodi hizi ambazo tumezigusia gusia hapa e, kuelekea kwenye mchezo huu wa fainali. Huwa ni nadra sana kwa timu ama bingwa mtetezi kufika hata fainali ama kuchukua tena ubingwa, kwa rekodi hizi, kwa mazingira yaliyopo, ili ni kombe la dunia la mwisho kwa lake Lionel Messi. Messi ameshatangaza rasmi kwamba Jumapili, e, yeye na kombe la dunia imekuwa itakuwa basi tena, hata hatujui pengine inawezekana hata hata timu ya taifa akatangaza kwamba mimi basi e, endapo labda atatoa ubingwa au kutotoa ubingwa kwa mazingira ambayo yapo hapo, wachambuzi wa soka wa hapo wanaizungumziaje kwenye e, hii timu, kwa kuangalia mazingira hayo mawili ya historia, aa, namna timu zinavyotaka, kwa sababu timu hii ya Argentina ambayo ilifungwa na Ufaransa katika michuano ya 2018 wachezaji ambao bado wapo kwenye ile timu ni wachache sana hasa ukiangalia kikosi cha kwanza, pengine ni wachezaji wawili tu Lionel Messi na Otamendi mkonao hapo Katari ili ligongo, ni kwamba kila ambacho wachambuzi wanaangalia ni kazi iliyopo kubwa kwa kocha Didier Deschamps wa Ufaransa. Kama ambavyo umezungumzia za rekodi yeye, atakuwa anasema ni kocha wa nne katika historia ya Ufaransa e, kupata kufika fainali na kulibeba kombe back to back, yani heo, akalichukua yeo akachukua tena, kufuatia hatua hiyo kwa sababu anasema anapata hatua ya kocha mwingine Vittorio Pozzo ambaye alifanya kwa upande wa Italia mwaka 34 na 38. Sasa leo hii Ufaransa wanaangalia kama itawezekana chini ya Deschamps kupata ushindi wa pili mfululizo wa kulinda kuja duniani kama kombe mtetezi, halafu uje uondoke nalo, na alishinda yu, yu, kombe, yu, kombe Sande. Ikumbuke kwamba alishinda kombe akiwa mchezaji vilevile mwaka 98 sasa angalia rekodi ambazo anazidi kuziweka, kwa hiyo ni kwamba ni shampu uh, anatafuta rekodi kubwa sana e, katika uhosia wake au katika historia yake ya kikazi. Kwa hiyo ni jambo ambalo linaangaliwa kwa makini sana, lakini pia mtakumbuka kwamba wanasema hichi kikosi cha Ufaransa na kikosi cha Argentina mmevitaja tayari, kwa vikosi jinsi vinavyotofautiana. Kwa hiyo hapa pia wanaangalia Argentina anapokuja wakiwa wanaongozwa na Messi, wanasema Messi, unajua hapa sio tu kwamba anaangalia pengine kuondoka na kombe, ambao ni historia kubwa sana kwenye maisha yake, lakini pia anaangalia kwamba kama kiongozi timu hii, yeye sasa ndio anaangaliwa yeye yani, ndio anawaelekeza hao vijana nini waweze kukifanya. Kwa hiyo kwa ujumla, ni kwamba inaonekana kwa upande wa Argentina kuna nafasi, hasa ukizingatia kwamba Messi na vijana wake wana ile mentality ya kuja kutafuta ushindi na mentality ambayo kocha yupo na wao wenyewe wanaweza kumsikiliza Messi na kujua namna ya kufanya wakiwa na Messi na hata kama Messi hayupo wao kama timu wanajua ni kitu gani cha kufanya. Kwa hiyo nafikiri ni kitu ambacho kwa timu zote mbili tunaangalia historia ya kipekee kabisa ambayo wachambuzi wanasema tutaizungumza siku ya Jumatatu baada ya bingwa kujulikana. Maana kama unavyojua pia, Argentina nao wamesha ubingwa huu mara mbili sasa, wote hawa na Ufaransa wanakaa katika hali ambayo wanafanana kwa namna moja kwamba kila mtu ameshakamata mara mbili, lakini Argentina sio kwa kufuatana, lakini hivi sasa wao huu ni wakati ambapo watamuaga Messi lakini Messi ataagwa vipi? Kuna kijiji wanasema huko hawamsikia Argentina, kijiji kizima kinaweza tangaza kwamba Messi ndio mwokozi na wanamtegemea ailinde na kuiongoza timu yake kuondoka na ile kombe. Kwa hiyo kwa ujumla, kuna kazi kubwa sana ambayo eh, inaziangalia hizi timu mbili kuandika historia kwenye kombe la dunia ambalo ni la kipekee sana, kama ambavyo mmeshuhudia mengi akifanyika hapa. Ee, Njogopa, bila shaka najua wewe huwa unafuatilia michezo kwa makini ka, sana kabisa na kwa kina. Ee, huu ni wakati wa kufanya kile tunasema evaluation. Ee, upande wako uh, kombe hili la dunia la Qatar uh, kuandaliwa kwa mara ya kwanza na nchi kutoka Mashariki ya Kati. Hebu tueleze wewe kwa jicho lako kama mchambuzi mwanamichezo uh, <coughs> Kipi kimekuvutia na labda wapi unaona kulikuwa uh, na kasoro fulani? nam jogopa naona hatumpati e, Kioko, labda tuje kwako uh, nini ambacho uh, unakiona sasa kwenye a, mazingira haya ambayo tupo hivi sasa, e, tathmini yako kiujumla kwa michuano hii ambayo kwa kweli Qatar ilikuwa inanyoshoa kidole kwa mambo mengi tu e, ya maandalizi e, hasa wale wafanyakazi ambao ni wahamiaji, lakini namna ya kufanya mambo ambayo kwa namna moja manyingine yalikuwa anaonekana kama ni ukiukwaji wa haki za binadamu. Je, tathmini yako ya waandaaji unaionaje? Kwa maoni yangu, Qatar imefaulu kufanikisha uandaaji wa dimba la kombe la dunia, kwa sababu ulimwengu mzima umekuwa katika miji ya nchi hiyo kushuhudia michuano ya kombe la dunia, na ikiwa ni mara ya kwanza kuandaliwa kwa sehemu hizo, basi imepiga hatua sana, na hakujatokea vituko vibaya kama vile tusha shuhudia miaka ya kitambo zamani, wakati wa mashindano kama haya ama Olimpiki ikifanyika, waandishi wa habari wa magharibi kidogo. Hata kabla ya michezo hii kuanza, hata mwaka jana, ukiwa bado mwaka mmoja, walikuwa wanaandika taarifa ambazo zinakosoa Katari sana na, na, nadhani walikuwa wanaegemea sana nchi e, zao kwamba ni kama wengine hawakufurahi Katari ikiandaa hicho. Pia nimekishuhudia kupitia vyombo vya habari na Moroko kutoka Afrika na kufika katika nafasi ya nne bora pia ni hatua moja kubwa ambayo Afrika imepiga. Kumbuka, mimi nazungumza nikiwa Afrika kwa <laughs> hivyo ninasema Moroko wamepeleka ushabiki wa Afrika mbali sana. Si ajabu kwamba FIFA na waandishi wa michezo wataipa Moroko timu bora zaidi ya mashindano ya mwaka huu. Upande wa timu timu bora pia ni shukuru timu kama Saudi Arabia wao pia naona wanastahili kikombe FIFA wasiwe na uchoyo bwana, wampatie saudia kikombe kwa sababu <laughs> ya kupiga Argentina, itabidi na Cameron wapewe sababu, kioko Japani. <laughs> <laughs> Eh, pia imekwenda mbali kabisa kuhakikisha wamepata alama tatu dhidi ya Ujerumani na Ujerumani ikachangiwa kutoka na timu kama vile Japani. Kwa hivyo yale yani nimeshuhudia mimi ni kwamba mambo yamekwenda vizuri katika uandaji na pia moroko kwenda mbali, naona kama rais wa FIFA anapendekeza pia moroko iandae michuano ya klabu bingwa duniani mwaka unaokuja, na tunaona kwamba leo unajua, e, rais wa FIFA ametangaza michuano ijayo ya elfu mbili na ishirini na sita, Gianni Infantino e, ametangaza kwamba idadi ya timu zitaongezeka kutokuwa kuna makundi kumi na sita na katika kila kundi kutokuwa kuna timu tatu, timu mbili za juu zinafuzu kwenda hatua ya mtoano. Kwa hiyo ni mwanya mwingine ambao utaonyesha kipute hiki kinaenda kuwa kikubwa zaidi katika mwaka ujao huo ama michuano ujao ambayo itafanyika hapa Marekani, Mexico na Canada. Haya, mapokezi yako vipi Sande Shomari ligongo? Mapokezi nazungumzia ni mapokezi ya Infantino, mapokezi gani? Mapokezi ya kuongezeka kwa idadi ya timu ambazo zinaenda kushiriki kombe la dunia Nafikiri hili hili swali limepokelewa vizuri sana sana na timu za Afrika, hasa kwa sababu, kama unafahamu, nafasi ya timu za Afrika siku zote kwa wachambuzi wamekuwa kizungumza, inakuwaje zinakuwa timu tatu tu? Baadaye tukatoka timu tatu tukaingia timu tano. Sasa timu tano tuongeze zaidi, basi angalau tupate nafasi na sisi kuonekana kwamba tunaweza kikubwa zaidi. Pia ulichofurahi ni kwamba timu zitapata nafasi na pengine tutaona na kushuhudia makubwa zaidi yatunayoshuhudia hapa, kwa sababu kama mlivyoona katika moja ya makundi yetu, tumeona timu ya Afrika imeweza kuongoza kundi, timu ya Morocco, sio tu kushinda kwenda kwenye, kwenye raundi, lakini imeongoza kundi. Kwa hiyo nafikiri ni kitu ambacho tunatakiwa uh, ni kitu cha kujivunia, na wachambuzi wa soka waona kwamba ni kuongezeka kwa ushindani katika kombe hili la dunia na vilevile kuongezeka kwa fursa kwa nchi nyingi zaidi kuweza kuja na kushiriki kwenye kombe hili ambazo pengine huko nyuma zilikuwa hazipate nafasi na tumejionea maajabu ambayo yamefanywa tu si na Saudi Arabia bali na vijana wa Japan Blue Samurai na hali kadhalika Korea ya Kusini, ikionyesha kwamba pia bara ya Asia nalo mpira upo sio upande mmoja tu. Na asante, labda uh, upande wa wachambuzi mbalimbali, waandishi wa habari ambao wako hapo, kuhusu uh, maandalizi yenyewe uh, Qatar ilivyoandaa kombe hili wanasema nini? Kuna wanasifu, kuna kile ambacho labda wanakemea. Ni kwamba eh, kama alivyozungumza Kioko kwa ujumla wake, kabla ya michezo hii wachambuzi wengi walikuwa naona kwamba hapa eh, kulikuwa na habari nyingi sana za kukosoa eneo hili katika masuala ya maandalizi eh, hasa kuangalia kuhusiana na haki za wafanyakazi na mambo ya unywaji pombe na vitu kama hivyo lakini kwa hivi sasa wengi wa wachambuzi walioko hapa na waandishi, ukiwauliza wanakwambia kwamba wameona kombe lenye mafanikio ya aina ya juu sana la mwaka huu la, la dunia. Kwanza kabisa wanasema lina kipekee kwa sababu ukiangalia kama unakwenda kwenye timu au unakwenda kwenye kuangalia michuano, mji huu unakuruhusu kutokana na, na miundombinu yake, ni miundombinu mizuri sana kwamba unaweza kwenda mechi moja asubuhi kipindi kile mechi za, za makundi na jioni au mchana ukaenda mechi moja na usiku kwenda mechi ya pili, kitu ambacho hakijashuhudiwa katika makombe mengine. Usafiri uko mzuri mno na wamejipanga mno katika masuala hayo, usafiri kwa mfano. Halafu pia kuna wafanyakazi wengi sana wa kutosha, kama ulivyosema kwamba unapokuwa na maandalizi ya watu wengi kama hao unahitaji namna ya kuwahudumia. Kwa hiyo kumekuwa na ile opportunity ya kuleta wafanyakazi kutoka maeneo mbalimbali ya Afrika ambao tunaofahamu. Ukienda kwenye maeneo yote ya matreni, utakutana na ma security kutoka Kenya wengi sana, vijana wa Kenya, wa Kenya wako hapa. Wanazungumza Kiswahili, wanazungumza Kiingereza. Kuna wengine ambao wametoka nchi za Kiarabu, wanazungumza Kiarabu. Kwa hiyo unakuta kwamba katika upande wa kuwasaidia wageni kuelewa waende wapi na ndio maana ikatoka ule mzee maarufu wa nje ya uwanja wa metro this way. Kwa sababu wewe hivi unapofika kituo cha treni, Uwezi kujua uende wapi, si unajua, uh, si uh, uh, na uh, na okay, naenda huku. Na ukifika kule ndani ukishuka tu kwenye eni moja, kabla aungalisha nyingine, mtu mwingine anakuonyesha. Kwa hiyo <laughs> kuna maandalizi ambao wanakuja hapa kuweza kuelewa kwenda kwenye njia mbalimbali ukija mbali. Kwa upande wa mahoteli kwa mfano yako mengi na mahoteli, gharama za sasa zimekuwa ziko juu sana, lakini kama mnawafahamu, kuna wengine ambao wamechukua hostel, wengine wamechukua camps wameenda kukaa, ambako unapata pengine bei ya nafuu zaidi. Kuna wengine nyumba za Airbnb zimepatikana, wameweza kukaa kule. Ingawa hivi sita kudanganya, kuna ambao wamekutana na changamoto, kwa sababu alipoandikisha jina lake kwenye hoteli amekuta sivyo ilivyoandikwa au mwingine anasema nimekuja na kaka yangu kwa mfano hivi nimekuja na swali nimechukua na mdogo wangu lakini jamaa anasema kwenye orodha ya majina huyu bwana hatunaye kwenye jina lake kwa hiyo wanajikuta sasa wanakwama wafanye nini inabidi wakatafute mahali pengine na kama ukienda mahali pengine hoteli zilikuwa zinakwenda mpaka dala mia tisa kwa siku moja na hoteli hiyo ukiangalia katika hela za kawaida ni hoteli ya dala mia moja hamsini sasa hapo ndipo changamoto zime, zimejitokeza katika masuala hayo ya kutafuta mjeli kutafuta makazi, na nana kadhalika, lakini kwa upande mwingine naam, sande, naona muda wetu bwana umekimbia kulikweli. Tukamilishe na tukushukuru sana kwa yote ambayo umetuletea kutoka hapo Qatar. Ni kushukuru vilevile Josephat Kioko na George Njogopa kwa wote ambao mmeshiriki vile vile, mliotuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, tulioongea uh, nao kwa njia ya simu. Mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu Patrick Ndwimana kutoka hapa Washington DC. Shukran kwa kuwa nasi, na tukutane tena siku nyingine eh, katika kuangazia mambo mbalimbali mbali mbali ndani ya Live Talk, lakini kila la heri Argentina, kila la heri Ufaransa.