The hits. Kutoka Studio 15 hii ni VOA Express. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ya Disemba 19, ni matangazo ya VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC na hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Tunakukaribisha e, tukifungua juma hili kwa kuanza na matangazo haya mengi tumewaandalia siku hii ya leo, lakini kwenye studio hapa siko peke yangu, niko na mwenzangu hapa Patrick Ndwimana. Kwa pamoja tutawaletea mengi tu. Uh, tunarejelea uh, kombe la dunia fainali jana, wenye kufurahi wamefurahi, wenye kulia wamelia. Basi tutakuwa pamoja na uh, mjumbe wetu maalum huko Katar, Sandey Shomari atatupa tu mengi kuhusu mtizamo wa hawa na wale vilevile, huko Tanzania ligongo suala mm -hmm. la, la ukatili wa kijinsia bado ni changamoto huko Tanzania naam. Hasa wadau wanasema kwamba uh, suala la ndoa kuvunjika au kuwa na mahusiano mabaya katika ndoa ndilo linachangia zaidi ukatili wa kijinsia nchini humo Tanzania. Tutaangalia masuala hayo, tunakusihi uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu, lakini vilevile tutagusia yale ambayo tunayaona kwamba hivi sasa yanatamba, e, kwenye mitandao mbalimbali mbali ya kijamii. Na moja kwa moja tuanzie kule nchini Qatar. E, kama unavyojua, kombe la dunia la 2022 limekamilika hapo jana kwa timu ya Argentina kutoa ubingwa huo wa dunia ikiwa ni mara yao ya tatu. Eh, kwa maana hiyo jezi zao hivi sasa zitakuwa zina nyota tatu, na kwa mara ya kwanza Lionel Messi amefanikiwa kupata eh, lile kombe la dunia. Tunasema ameweka tiki katika moja ya kitu ambavyo wadadisi, watu wa soka walikuwa wanasema ah, anakosa Yeah. Subira ya vuta heri, subira ya vuta heri na subiri kweli kweli. Na amepata uh, kombe la dunia akiwa na umri wa miaka 35. Ikumbukwe kwamba kwa hili ni kombe lake la dunia la tano. Amefika fainali uh, mwaka 2014, lakini ku, kulinyakua ilikuwa ni Shida shida, na shughuli kwelikweli. E, na hata yule jana amelipata kwa shughuli kubwa kwelikweli baada ya kutokwa na kijasho, wanasema kijasho chembamba, naamini na ule mchezo <laughs> <laughs> <laughs> E, tukifuatilia habari zinavyokwenda kadri siku zinavyozidi kwenda tutakuja kusikia kwamba kuna watu pengine wamepata magonjwa, hata wengine kupoteza maisha. Hauwezekani mchezo wa namna ambao ulikuwa una Presha ya la, hali ya juu kabisa lakini kwangu mchezo wa jana ilikuwa mm. ni haki sawa. mm -hmm. Timu zote kabisa zimeonyesha uh, uhodari ujuzi, ushindani mkubwa sana, maanake huyu akiweka bao mwingine anarudisha huyu akiweka bao alafu uh, vigogo wawili mm -hmm. kwanza kijana, kigogo, kijana, huyo kijana kigogo <laughs> Kilian Mbappe Kilian Mbappe yeah. alafu na kigogo ki kigogo mkongwe mkongwe. <laughs> <laughs> Alafu sasa wote wanacheza timu moja ya Paris Saint-Germain, lakini jana walikuwa hata kusalimiana, wasalimiani, hawasalimiani na ni jambo ambalo pengine tutapata kujua. Mimi nilikuwa nasubiri kuona labda baada ya ya kupewa nini hii mataji tofauti, baada ya ku uh, uh, Messi akipewa uh, kuwa mchezaji bora alafu na Mbappe kuwa uh, mfungaji bora mfungaji bora, labda pale wange, wangefanya ile fair play uh, kama vile uh, maake urafiki tu. Na mimi wakati wanapiga zile picha nilitarajia kwamba watasalimiana, itakuwa kuna picha sawa ya wachezaji wa Argentina ambaye mm -hmm, mchezaji mmoja wa Argentina amepata tuzo ya mchezaji kijana a uh, bora ehe, alafu kipa wa Argentina amepata kama kipa bora, kipa bora, na Messi naye ni mchezaji bora wa michuano. Sasa nilitegemea watakapopiga picha ile ya wachezaji wote wa Argentina kutakuwa kuna picha ya Paris Saint-Germain yani ya Messi na Kylian Mbappe e, kama mfungaji bora na mchezaji bora wa michuano, lakini hiyo picha haikuwepo hai alafu Kylian Mbappe ilionekana japokuwa, uh, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kajitahidi kumwambia Haya, haya ndiyo mambo ya mchezo. mm -hmm. kuna kushinda na kushindwa. mm -hmm. na mmefanya vizuri, mmefanya juhudi, maanake mmejituma kila kitu. Hata kuna video nimeona alikuwa inatambaa kwenye mitandao ya kijamii, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron aliwakuta wachezaji wake kule kwenye chumba cha kubadilishia, mm. akawambia jamani, hata kwamba tumeshinda, mmejituma ya kutosha, mimi mm. nafurahi na nawapongeza. mm. Lakini Kilian Mbappe na wenzake inaonekana kwamba walikuwa nataka kabisa kuli, kulichukua kombe kwa sababu Patrick, kufika fainali ya kombe la dunia ni shughuli kubwa. Kwanza shughuli kufuzu wa tu kufika katika uh, eneo lile ni shughuli kubwa. Tusiongee mengi sana, sande Shomari tunaye kwenye laini ya simu. sande Shomari, uh, shughuli ni pevu kulikweli. Hebu tueleze sasa, eh, hali kwanza ilikuwaje kabla ya mchezo wa jana muda mfupi, eh, tupe mazingira yaliyokuwepo, namna wakati mchezo unachezwa na baada ya mchezo. Asalamu alaikum, Idi na mwenzako Patrick Ndwimana. Kwa hakika, uh, jana Idi, jiji hili lilikuwa limegubikwa na watu wengi kupita kiasi. Ni kitu ambacho Idi, eh, wakati tunaelekea uwanjani kupanda treni, tumezoea kwamba matreni hapa ni kama hapa Washington, unaingia kwenye treni, unapanga fulani, unaingia ndani, unaondoka. Lakini hali haikuwa hivyo jana Idi, baada ya kufika kwenye kituo cha treni masaa matatu kabla ya mechi yenyewe tuliambiwa kwamba huwezi kuingia, inabidi usubiri nje mpaka uko ndani chini watu wakipungua, ndio wewe uingie. Na muda wa kusubiri tuliambiwa ni saa moja nzima. Sasa hii saa moja nzima ukipoteza pale ni kama unachelewa uwanjani, kwa hiyo ilibidi kutafuta uba na vitu vingine. Lakini pia usafiri wa uba, unaingia kwenye uba, unakuta magari foleni ni nyingi kweli kweli, kwa hiyo mimi nafikiri kipindi ketu tunazungumza kwamba watu wamepungua hapa mjini baada ya kuingia kwenye nusu fainali lakini kumbe kwenye fainali wamerudi watu wengine wapya kabisa. Kwa hiyo mji ulikuwa umefurika hidi, na kwa kifupi, tumetuma video kwenye tanda wetu wa Facebook ambapo watu walikuwa wanakanyagana namna ya kuingia kwenye hizi lifti ili kuingia kwenye kituo cha treni. Yani watu walikuwa wanagombania kuingia mle ndani, na kuna wakina mama, kuna watoto. Unaweza kuona mle kwenye ile video, watoto wanalia, akina mama wanapiga kelele kwa sababu wanakanyagwa na kubanwa. Ilikuwa ni hatari Yani, hao ya watu walikuwa wanakwenda kwenye mpira, walikuwa ni wengi mno kupita hata uwezo wa haya matreni kuchukua watu, na haya matreni, hili sio kama unakaa dakika ishirini kusubiri, ni dakika mbili tu, kila baada ya dakika mbili kuna treni. Kwa hiyo hali ilikuwa ni tete kweli kweli kuelekea kwenye uwanja wa mpira. Sande Shomari, tupeleke sasa katika uh, uwanja mchezo ule wa jana. Binafsi mimi sijawahi kushuhudia mchezo ambao nimekuwa na pressure uh, toka nizaliwe kwa kuangalia mchezo wa soka kama jana. Kuna wakati nilikuwa na nasikia mwili kama unatetemeka hivi, hata mimi nilipata nilipata joto mwili kabisa sana. Shumari, mwili ulikuwa unatetemeka hivi kwa sababu nilikuwa nashindwa kuelewa nini ambacho kinatokea kwa sababu sijawahi kuona mchezo wa vile. Alafu mimi nakumbuka nilituma ujumbe nikamwambia mtu, game is over. Mm, kumbe Kylian Mbappe Kylian Mbappe haja Kylian Mbappe karibu dakika sa, sabini na, na nane mm. hajapata hata fursa moja, moja lakini fursa moja tu aliyopata kitu ndani akaitumia, baada dakika moja, alafu huwezi kuamini mpira wa jana dakika ya 80 na 81 na dakika moja, moja. Yani moja katikati ni dakika moja na, na nusu Dakika moja hey, na nusu, dakika moja na nusu, kati ya goli la, la, ra, ra, ra, la Rais Macron alisimama mm. kushangilia hey, na kabla hajakaa mm. goli lingine. Sasa hivi hizi ndio historia ambazo tunazisema kwamba kombe hili la dunia la mwaka huu lilikuwa la kushangaza, lenye mambo mengi na limeweka historia nyingi. Hata Waholanzi wa mnakumbuka, arudisha magoli mawili dhidi ya Argentina, lakini zilikuwa dakika saba. Leo ni dakika moja, mabao mawili yamepatikana. Halafu pia imepigwa hattrick, jamani! Mechi hii imeweka historia, mchezaji amepiga hattrick kwenye kombe la dunia. Halafu kibaya zaidi, huyo aliweka hattrick, timu yake imefungwa. Ni mauchungu ya namna gani? Ndio maana Mbappe alikuwa na uchungu mkali sana, jamani. Vile vile hii ni mechi ya tatu ya kombe la dunia kucheza kupiga penati, yani miaka yote hakujawa na penati, ni mara tatu, na hii ndio ya tatu. Hii imekuja na vitu vingi sana, rais wa nchi amekuja Macron. Kama nakumbuka, Croatia alifika fanai, rais wao yule wa zamani mwanamke naye alikwenda matokeo yake timu imeshindwa. Kwa hiyo hidi na kushauri, ukiwa rais ndugu yangu na pato, msiende kwenye uwanja wa mpira kama timu zote zinacheza. Sande mchezo umeendelea, mimi hali ile ambavyo ilivyokuwa inakwenda nikaamini kabisa kwamba Ufaransa baada ya kupata lile goli la pili la kusawazisha uh, hmm. kwenye mchezo kuna kitu wanaita nitumie lugha hii ya Kiingereza momentum shift, maana yake ni kwamba hmm. nguvu ya mchezo yote ikawa imeenda, imeenda Ufaransa kwa Ufaransa na, na, Argentina wakawa mbende mbende, yani wamelainika kabisa, na nikawa naamini kabisa kwamba hali jinsi ilivyo kuna uwezekano mkubwa uh, Ufaransa wakapata bao, maanake dakika za nane zilizo za nyongeza nikajua basi, mm, pale Ufaransa anaenda kutoa ubingwa kwa hali ya kushangaza pena, tunaingia kwenye dakika za nyongeza, cha kushangaza Lionel Messi naye anafunga goli katika namna ambayo tunajua, tatu mbili zikiwa zimesalia dakika tano kukamilika mchezo, mchezo, Kilian Mbappe nji ya kumi na nane anapata mpira anapiga shuti kwelikweli, mchezaji wa Argentina ambaye ni profesional kabisa, unashindwa kuelewa inakuwaje anaruka vile na mkono anatoa nafasi ya penalti. Kweli jana, wale wachezaji wote, Idi, walikuwa na presha kubwa isiyo ya kawaida kila mtu alikuwa anajaribu kufanya lolote liwalo, azuie kwa nguvu zake zote na apate nafasi ya kufunga kwa nguvu zake zote. Na katika hali kama hiyo Idi, kunapokuwa na presha, wewe mtazamaji roho yako iko juu vile, je, huyo anayecheza yukoje? Kama unakumbuka Kylian Mbappe aliyojiwa akasema yeye kila mchezo anaocheza roho yake inakuwa na wasiwasi, anakuwa nervous, anasema mpaka akiingia uwanjani anasema lazima afanye kitu. Sasa huyo ni mchezaji Idi, yuko na hali hii wewe mtazamaji ulikuwa unatepatepe. Kuna mtu nimeongea naye anasema, mshabiki jana alikufa Kamilia hapo, uh, mara tatu akafufuka mara tatu wa Argentina. Sasa Sande, hebu tupe picha kamili ya hapo mara baada ya ushindi, maanake tunaona kwamba Argentina walifanya ile paredi kupita mitaa mbalimbali ya jiji la Doha. E, kuonyesha hmm, kombe lile na ubingwa wao, na jiji la Buenos Aires. Sidhani kama leo watu wameenda kazini, maanake kwenye ule uwanja wao mashuhuri kabisa watu maelfu ya watu walijitokeza e, na kushangilia na kikubwa me, Lionel Messi ameingia kwenye ile hadhi kubwa ambayo alikuwa anasubiriwa kuifanya kule Argentina. Tupe picha kamili ya hivi sasa, hali ikoje ilivyokuwa usiku baada ya ushindi hidi baada ya ushindi pale uwanjani, kama uliona ile video ndotuma, watu waliokuwa wakitoka uwanjani, wakubwa kwa wadogo, kwa watoto, walikuwa wakiimba Messi, halafu kuna wimbo wao mwingine kule Argentina, unaitwa mchacha kitu fulani muchacha, na walikuwa wanawimba huo wimbo kwa nguvu zao zote. Halafu ilikuwa njia ya kuelekea metro, eh, unafata mstari kwa sababu watu ni wengi sana kwao, wameka mstari wanaita kama nyoka, snake style. mnazunguka kawa dakika ishirini nzima kabla mjafika metro, ambayo iko tu jirani na nyinyi hapo lakini hiyo ni wanasema ni control watu wengi. Sasa pale ilikuwa ni nyimbo tu zinaimbwa idi kuanzia wiki na baba, watoto, wasichana. Halafu kuingia kwenye metro sasa. Hawa jamaa Argentina wa Argentina, sio mchezo washabiki wao, ndugu yangu. Walikuwa na yale matarumbeta kama mavuvu zela. Wanayapiga yale mavuvu zela, halafu wanakimbia pale katikati na kupiga ngoma. Halafu upande huku wa kushoto na kulia kumejaa watu, tafikiri kuna maandamano sijui ya kufanya kitu gani. Kwa hiyo kwenye metro tena wakati wa kurudi kulikuwa kumejaa sana, na mlemle mle ndani ya metro ilikuwa ni shangwe tupu. Yani wanasema lile, waswahili wanakwambia wadar salama vibe, lile vibe la kule lilikuwa sio la kawaida. Wale walikuwa wanaimba tu, alafu kuna watu wa metro nao wamekuja na mbinu sikuizi za kukumbukwa, sijui wanataka like, si kwenye mafacebook. Metro mmoja kaa anaimbisha watu, Mexico, Argentina, this way, Mexico home <laughs> Sande Shomari, basi sisi tushukuru sana kwa kutueleza hali halisi ya hapo Qatar. E, na tuekuwa tunakamilisha yale ambayo yamejitokeza. E, Lionel Messi vilevile vile ametangaza kwamba ataendelea na timu ya taifa. Imekuwa tofauti na watu walivyotarajia kwamba pengine angestaafu. Anasema really? bado anataka kuendelea kucheza timu ya taifa E, akiwa kama bingwa. Kwa hiyo tusubiri e, tumuone tuta, tutarajia kumwona Lionel Messi pengine mpaka pale atakapo staafu soka rasmi, kwa sababu sasa hivi hana haja ya kusema kwamba jamani ye bora kwa... ustaafu huu na kombe la dunia. Hata Roger Milla alishiriki kombe la dunia akiwa na miaka arobaini naam, na alifunga mabao e e moja kwa e moja. Tuelekee katika e habari za dunia. Utawala wa kijeshi mjini Kiivi leo Jumatatu umesema mji huo mkuu wa Ukraine umeshambuliwa na ndege zisizo na rubani za Rusia saa chache baada ya rais Volodimir Zelenski kutoa wito wake mpya kwa washirika wa Ukraine kuisaidia kuimarisha ulinzi wa anga katika vita vyake dhidi ya uvamizi wa Rusia. Majeshi ya Ukraine yaliitungua ndege tisa zisizo na rubani zilizotengenezwa Iran, utawala wa kijeshi wa Kiivi umesema katika taarifa kwenye mtandao wa Telegram. Mpango wa Uingereza wa kupeleka wahamiaji nchini Rwanda ni halali, mahakama kuu ya London imeamua leo Jumatatu, lakini imeridhia changamoto ya kisheria za waomba hifadhi wa nane. Sera hiyo ambayo ilitangazwa mwezi Aprili itaruhusu Uingereza kupeleka maelfu ya wahamiaji huko Rwanda, ambao huwasili kwenye mwambao wake kutoka zaidi ya kilomita 6400. Akitangaza uamuzi wa mahakama hii leo, jaji Clive Lewis amesema ni halali kwa Uingereza kufanya mpango na serikali ya Rwanda kuwapelekea maombi waomba hifadhi nchini humo na maombi yao kupewa hifadhi yataamuliwa nchini humo. Uh, shirika la habari la serikali ya Iran IRNA leo Jumatatu limeripoti kwamba shambulio la kigaidi limeua wanajeshi wanne wa kikosi cha usalama cha Iran kusini mashariki mwa nchi. Wanajeshi hao wa kikosi cha the Islamic Revolutionary Guard waliuawa wa katika kitendo cha ugaidi kwenye eneo la Saravan katika jimbo la Sistan Baluchistan karibu na mpaka wa Pakistan. IRNA imesema eneo hilo ni mojawapo eneo maskini la Iran na makazi kwa wabaluchistan walio wachache ambao ni waumini wa Kiislamu wa dhehebu la Suni badala ya dhehebu la Shia lenye waumini wengi nchini Iran. Oh, aya basi eh, mambo hayo ya Mario eh, akiwa na Gazma wanakuambia mie mo <laughs> mambo matamu kabisa ndani ya VOA Express. Na wewe kama ni mshabiki wa soka, naamini unaweza ukawa hapo ulipo leo una furaha ama una huzuni kubwa sana, maana unajua kuna huzuni za jana zilikuwa ni huzuni mbili, huzuni ya kwanza wanasema kama ulikuwa unashabikia timu ya Ufaransa, lakini huzuni nyingine ambayo watu sasa hivi wanajifunika ukiangalia mitandao mbalimbali mbali ya kijamii, utaona watu wanapiga picha za Pele ameshikilia makombe matatu ya dunia. Hizi picha zinakuja ni kwa sababu hao ni wa mashabiki wa Cristiano Ronaldo. Mashabiki wa Cristiano Ronaldo, kwa utafiti uliofanyika, asilimia karibu tisini walikuwa wanataka kuona Ufaransa inashinda ili tu Messi asipate kombe la dunia. mm. ili mjadala ule wakati ya Cristiano Ronaldo na Messi nani zaidi? Uendelee na watu wawe na yale wanasema maoni ambayo yanaweza yakaleta mshiko. Lakini sasa hivi mshabiki wa Messi anakuambia tu mzee, huyu jamaa ana kila kitu mm -hmm. ana kombe la dunia eh, ana kombe la ubingwa wa barani kwao wa. Maanake watu walikuwa wanasema Ronaldo alikuwa anamzidi Messi kwa sababu alikuwa na ubingwa wa Ulaya sasa hivi Messi anasema mi nina ubingwa wa Amerika y Kusini, yani kopa Amerika, na nina ubingwa wa dunia. Kwa hiyo uh, uh, Mesi bado anaendelea ku-, ku, ku anaendelea kuwabingwa ku, kuwa bingwa, bingwa mm -hmm. zaidi kuliko kuliko Ronaldo. Yae, basi tukaangazie maswala ya ukatili wa kijinsia Patrick. Naam, ukatili wa kijinsia bado ni tatizo katika baadhi ya nchi, Tanzania ikiwa mojawapo. Afisa wa ustawi wa jamii Christina Mwambola kutoka huko Mwanza anasema suala la ndoa kuvunjika au kuwa na mahusiano mabaya katika ndoa linasababisha pia ukatili kwa watoto. Aa, ndoa zinapokuwa zimeharibika, tumejaribu kufanya utafiti kwa watoto, ukatili unapoletelea pale mahusiano ya wanandoa yanapokuwa ameisha, kwamba baba na mama wametengana, usalama wa watoto unakuwa umepungua, umekuwa mchache na asilimia kubwa pale watoto wanapokuwa wamebaki na baba. Ukatili ambao umekuwa ukiendelea sana katika nchi yetu ya Tanzania kwa sasa ni ukatili wa ubakaji ambao baba wazazi pia sasa hivi wamekuwa wakihusika katika swala la kubaka watoto wao. Sasa usalama tunaofanya kama austawi ni lazima nizingatie kwamba hata kama mtoto anaishi na baba, basi tusiwe na baba peke yake, awe na ndugu, awe ameoa, ndio naweza nikamkabidhi watoto, ama anaishi na dada ambao ni shangazi wa watoto, ambayo atakuwepo kwa ajili ya kuwalinda watoto. Nam Kristina anasema ili kukabiliana na hali hiyo, ustawi wa jamii umeunda mkakati wa kutembelea familia na kupita katika maeneo mbalimbali kutoa ushauri unaoweza kuokoa watoto kujikuta katika hali ya ukatili wa kijinsia kwa hiyo tunapita mashuleni, tunapita hata mtaani kwenda kuelimisha wazazi hasa wazazi wa kike na wa kiume wote kwa pamoja, jinsi ya kuwa kwamba wasiwe bize sana na maisha, kwa sababu tumeona tatizo pia lililopo ni wazazi kuwa bize sana na maisha, hawatekikea watoto, hawajui mtoto alitoka saa ngapi, mtoto amerudi saa ngapi, mtoto kala nini. Kwa hiyo tumekuwa tukizungumza na wazazi kwamba mjaribu kukaa karibu na watoto, mwafanye rafiki hasa na mama ili wawaamini waweze kuwaambia matatizo yao, kwa sababu asilimia kubwa hizi taarifa tunakuja kuzipata mashuleni kwa walimu. Naam, ni Kristina Mwambola ambaye alizungumza na mwenzetu Mary Mgawe. Eh, kutoka huko Mwanza, Tanzania. ligongo linapokuja mm, suala hili la kuvunjika kwa ndoa mm, au mahusiano mabaya ambayo yanachangia ukatili huu wa kijinsia, watoto ndio wanaathirika zaidi, ndio watoto wanaathirika zaidi, na ni jambo ambalo kama alivyokuwa akizungumzia hapa Christina Mwambola, changamoto ziko nyingi kuhakikisha kwamba masuala haya yanaondoka, eh, hasa kulinda vilevile vile, eh, haki za watoto kulinda usawi wao na kuhakikisha kwamba wanakuwa na maisha ambayo yatawafanya wawe ni watu wema kabisa katika jamii ambazo wanaishi. Kwa hiyo mambo ndio yanavyokwenda hivyo, na kama unayajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya VOA Express kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, uh, Washington DC, na moja kwa moja hivi sasa tuelekee katika kusikiliza ngoma. Huyu ni Rotimi eh, kule Tanzania wanamwita shemeji, kwa sababu ndiye mume wa Vanessa Mdee eh, msanii wa siku nyingi sana kule nchini Tanzania ambaye alitangaza kuachana na muziki na ameamia hapa Marekani. Hapa unakuambia make you say mkusa Rotimi. mm -hmm. Na kitu chake murua kabisa. Bila shaka wasikilizaji wetu meridhika na ngoma hiyo. <coughs> Basi moja kwa moja tupilie macho yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Idi Ligongo, mm -hmm. Elon Musk mmiliki, mm -hmm. uh, wa kampuni ya Twitter mm -hmm. uh, walikuwa anasema ni tajiri wa kwanza duniani, lakini amepikuliwa na huyu Mfaransa anaitwa Bernard Arnault Uh, huyu ambaye uh, yuko kwenye mambo ya mavazi, mambo ya perfume huko Ufaransa. Uh, sasa hivi Elon Musk ni tajiri anachukua nafasi ya pili duniani. Huyu kaitisha kura ya maoni, ndio kauliza watu, je wafuasi wake au wale ambao ni wale ambao wako kwenye wana akaunti kwenye Twitter watu milioni mia moja ishirini na mbili, watu wanaonifuatilia, je, nijiuzulu kama mkuu <laughs> wa Twitter yeah. Na jibu limekuja ndio, mm. jiuzulu, mm. asilimia mm. hamsini na saba ya wanaomfuatilia kwenye, kwenye Twitter Twitter. E, walishiriki kurahia maoni watu milioni kumi na saba asilimia hamsini na saba ya hawa wamesema jiuzulu, jiuzulu kabisa. E, sababu huyu uh, uh, uh, Elon Musk tangu amechukua umiliki wa Twitter kumekuwa na mambo mengi sana yeye alisema kwamba atatetea uhuru wa kutoa maoni, lakini kinachoonekana hivi, ameanza kufunga akaunti za wanahabari hapa Marekani mm. amefunga hata akaunti za uh, uh, washindani wa Twitter mm. uh, mfano anasema uh, baada ya mzozo mkubwa wa kisheria, bwana Musk alichukua udhibiti wa kampuni hiyo mwezi Oktoba kwa mkataba wa dola bilioni 44 lakini sasa hatua hii Uh, ya kusema kwamba ameitisha kura ya maoni inaajiri wakati Twitter ikisema itafunga akaunti ambazo zimeundwa ili tu kukuza majukwaa mengine ya mitandao ya kijamii hatua, hatua hiyo pia itaathiri akaunti zinazounganisha au zilizo na majina ya watumiaji kutoka kwa majukwaa kama vile Facebook, Instagram, Mastodon, Plus social mm -hmm. ya Donald Trump mm. tribel <tribele tribele> na zinginezo. Sasa, hmm. Watu wanajiuliza, uwe ulisema kwamba hivi watu watakuwa huru kutoa maoni yao, yao. Mbona wee tena ndo kwanza sasa? E, inaonekana hii labda imechangia alipoitisha kura hii ya maoni ya kuuliza watu je, ni jiuzulu kama mwenyekiti au mkurugenzi wa, wa Twitter. Watu wamejibu ndio jiuzulu. <laughs> Haya, hiyo ni moja bari, ya habari zilizovuma kwenye mitandao ya kijamii. Habari nyingine kutoka huko Kenya, kuna mweka hazina mmoja ni mwanamama ambaye alifariki uh, leo katika hospitali moja huko uh, Nairobi uh, baada ya ku, kunywa sumu. Alikuwa alitoroka uh, uh, nyumba yake siku tatu zilizopita. Uh, gazeti la Nation limeripoti, huyu mama anaitwa Elizabeth Mumbua mwenye umri wa miaka sitini alifariki muda mfupi baada ya kuwasili au kufikishwa kwenye hospitali hii ya Kangudo, kaunti ya uh, uh, kaunti ndogo ya Kangudo. Kisa na maana ni kwamba alikuwa alipitisha mlango wa nyuma mm. pesa za uh, watu wanaoshiriki kwenye benki moja huko uh, wanasema alipitisha nyuma pesa laki tatu shilingi za Kenya, akaona hali ngumu, kaamua kuji kujiua. Inatisha kweli kweli. Basi moja kwa moja, tuelekea katika swali ambalo tuliuliza kwamba Jumapili ni siku ya wahamiaji duniani. Je, nini kifanyike kuzuia watu kuhama kutafuta maisha bora katika nchi nyingine? E, Kapedo Shem kutoka Kenya anasema serikali iweke mikakati kuwapa kazi. Huyu hapa ni Julesi Mbirize Miruho, anasema hata hivyo Eh, hali hiyo ndiyo zinasababishwa, huku kwetu kuna maisha mabaya na hali inaleta, uh, ha, ha, inaleta mazingira ya watu kutoka kukimbia Afrika. Tuboreshe mazingira na mambo ya kwetu ili watu wasikimbie. Huyu anaitwa Machibaya Hambo Hambo au DJ Simba wa Bahi, Dodoma, Tanzania, anasema kila taifa la ulimwengu linatakiwa kukomesha njanja njanja za kisiasa zinazosababisha machafuko haya. Mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu ni Patrick Nduimana. Tunasema shukran za dhati kabisa, uh, kuwa nasi katika matangazo haya ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Uh, tunakuambia tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya VOA Express. Upande wa pili ni Aida Isa, msimamizi wa matangazo haya. Uh, simu nyingine ni Mary Mgawe. Shukran kwa kuwa nasi.