Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Assalamu alaikum msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ni muda mwingine ambao tunakukaribisha katika matangazo ya VOA Express. kama umesahau, leo ni tarehe ishirini, siku tano tu zimesalia eh, kabla ya kuadhibisha ile sikukuu ya Crismas na tutakuwa tumebakiza siku chache kukamilisha mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili kalenda kama vile inaonekana imekwisha, lakini bado haijakwisha. Mambo mengine huwa yanatokea katika dakika za mwisho. Kumbuka, Argentina ilikuwa inaongoza goli mbili kwa bila mpaka dakika thamanini na ngapi, thamanini, mfano sabini na tisa sabini na tisa, mm, eh, na ngapi, na mambo yakabadilika. Kwa hiyo usidhani kwamba umemaliza mambo bado hayajakwisha. Mimi naitwa Idi Ligongo. E, na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Express leo uh, tuna mambo mbalimbali mbali kuhusu vijana kama kawaida. Uh, vijana na kilimo, Ligongo, uh, wanasema vijana wanasema kilimo ndio uh, uti wa mgongo wa uchumi katika nchi zetu za Afrika, lakini wanahimiza hamasisha vijana kuwekeza katika sekta hiyo, lakini wanakutana na changamoto. Tutajua changamoto yenyewe ni ipi lakini vile vile katika Express huko Kenya, wataalamu wa afya wanasema kwamba serikali haiwekezi vya kutosha, haiweki pesa nyingi za kutosha katika sekta ya afya. Kwa vile, kwa hivyo wadau wa afya wanatoa ushauri kwa serikali weza kuwekeza zaidi katika sekta ya afya. Lakini vile vile mengine, tuna mambo mengine kuzungumzia kwenye naam, katika e, swala lingine unajua, Patrick, ni kwamba vijana wanaelezwa kwamba wapo ambao wanataka kujitoa kuingia kwenye kilimo kwa sababu utakumbuka watu wamekuwa wakisema vijana watafute kujiajiri, na sehemu mojawapo ambayo wengi hawaiangalii ni swala la kilimo lakini wanasema bado changamoto ziko pale pale, kama vile kufanya biashara nyingine yoyote ile au kufanya chochote kile ambacho kinaweza kuingizia kipato, changamoto zipo pale pale. Tutaangalia hilo eh, na vilevile tutakuwa tuna mengi tu eh, kama swali letu la leo ilivyo kama kawaida eh, mambo ya mitindo ya maisha ama lifestyle. Kikubwa msikilizaji, endelea kuwa nami na mwenzangu hapa Patrick Ndwimana mpaka mwisho wa matangazo haya. Sasa tuanze kwenye hiki. So, hili swala la kilimo Patrick, kuna ripoti moja inaeleza kwamba pamoja na serikali nyingi za Afrika kushawishi vijana kujiingiza kwenye kilimo, ikiona kwamba ni eneo ambalo vijana wengi hawaingii kwa sababu wanapuuza, wanapuuza, nafikiri labda ni watu wazima ndio wanatakiwa, wazee mm -hmm. kujihusisha na kilimo, watu wa kule vijijini kabisa mm -hmm. Sasa wanasema kwamba pamoja na kwamba watu wanatakiwa, vijana waj... wanashawishiwa bado kuna changamoto kubwa, kwa sababu hali sasa hivi imebadilika, na hali yenyewe imekubadilika. Wameeleza suala la kwanza ni kuongezeka kwa idadi ya watu, kwa hiyo mahitaji ya ardhi yamekuwa makubwa mengi. Kwa hiyo gharama ya kuhitaji ardhi iwe kuinunua ama kuikodisha ni kubwa mno. Kilimo kiko tofauti na kilimo cha wakati ule, sio kilimo tena cha kutegemea a, mvua, mvua eh, lazima uwe na mfumo wa umwagiliaji, unahitaji pesa Kilimo mfumo wa kisasa. mfumo wa kisasa sio kilimo tena cha kutegemea jembe mjembe la mkono mno, mkono kupiga mkono pa, wanasema hapana, inabidi uwe na vifaa kama vile matrekta ambayo vile vile kama ni kukodisha au kununua, yani kwa mikopo ya benki ehe, kwa hiyo wanasema bado mazingira yako ya magumu mno kwa vijana. Sasa nimezungumza hapa na Daktari Neema. Eh, Daktari Neema huyu anapatikana katika kile chuo kikuu cha Makumira kule nchini Tanzania katika mji wa Arusha. Ah, nikataka kujua kile ambacho anakiona, eh, Daktari Neema Mturo, nini ambacho vijana wanatakiwa kufanya? Maanake anaona kwamba ndiyo changamoto hizo zipo, lakini bado vijana, kuna sababu kubwa ama kuna nafasi kubwa wanaweza kuwajibika shida ni kwamba kijana akishasoma anaona kwamba kazi ya kilimo sio, lakini kumbe kilimo watu wanaendelea, watu ni wasomi ni maprofesa wanajishughulisha na kilimo. Lakini tukija upande wa pili, pia yawezekana, pia kutokana na kwamba miaka ya nyuma huko tulikuwa wachache tunajua. Sasa hivi sensa ya sasa hivi tumeongezeka, tumekuwa wengi zaidi. Sasa na ardhi ni ile ile ardhi haiongezeki, ila sisi tunazidi kuongezeka. Sasa ardhi ambayo ipo ni ile ardhi ambayo haina rutuba sana, ni ardhi ambayo ni mapori ambayo pia yanahitaji gharama. Sasa yawezekana kijana akifikiria, mimi na usomi wangu huu nianze kupambana na hayo mapori kufyeka mpaka kulima. Umesikia maneno anayozungumza hayo, kwamba mapori ndiyo yapo, lakini ni gharama, na vijana wanaona kwamba shida, wanaona kama vile bado wana ile hali ya kwamba mimi nimesoma, kwanini kupambana nime? nakwenda <laughs> kwenye mapori <laughs>. Lakini nafikiri kuna suluhu hapo, kuna suluhu, watu wakikaa pamoja, suluhu naeza likapatikana kabisa, suluhu inaweza ikapatikana na watu wakaona namna gani kile kitu ambacho kinasumbua watu wengi kinaweza kikatatuliwa. Sasa nikamuuliza nini kifanyike. Mimi nadhani serikali iwatreni vijana na vyuo vikuu wawe na kozi ambazo zinahusiana na masuala ya kujiajiri, kikiwemo kilimo na shughuli zingine. Yaani hiyo kozi iwe ni compulsory kwa mwanafunzi yoyote yule. Hata kama tunasema kwamba ardhi ni kidogo, lakini bado kuna mapori pia yapo, japokuwa ya ni ule uoga wa kuona kwamba haya mapori hayana ardhi. Lakini sasa hawa wanafunzi tukiwapa elimu wakiwa vyuoni, tukiwasistiza sana sana sana, neneni mkafanye hiki, tukiwapa mbinu mbalimbali, wana uwezo kufanya vizuri ni vile, kwa sababu vyo vyetu vingi havijihusishi kabisa na masuala ya entrepreneurship. Mtu akitoa kozi ni tu kwa hiyo mwanafunzi, ile elimu ya vitendo watu wote anaweka kichwani, mimi nikimaliza nikaajiliwe. Sasa ile dhana ya kujitegemea haipo. Wafundishe sio lazima uajiliwe, ukitoka uende ukatafute kazi mwenyewe ya kujiajili, kikiwepo na hicho kilimo. Haya, huyo ndiyo Daktari Neema Mturo anayoyazungumza hayo. Patrick, bila shaka uh, ushauri wake uh unazo ukazingatiwa, na ukizingatiwa, uh, tatizo hili litapatiwa uh, suluhu uh, maridhawa mm -hmm. Uh, basi tupumzike kidogo na kibao hiki cha CK buy now, um, baadaye tuje na maswala ya afya huko Kenya. <mulia> Buy Buy now. Mm -hmm. Bye now. Bye now. <laughs> Lakini sio kununua sasa, sasa sasa, Sasa Sasa sasa sasa Kiingereza kigumu sa. Buy buy buy now, now sasa hivi. Sasa hivi. Yeah. Now, ukisema mtu akasema nunua. Nunua hivi. hivi hivi, hivi. hivi. lakini sio Ah. Mambo ya kesho hayapo. Hamna. Ngoma <laughs> sasa hivi. Yani, <laughs> <laughs> twende huko Kenya Ligongo, kama nilivyodokeza, ni kwamba wataalamu wa afya wanasema kwamba serikali haiwekezi pesa za kutosha katika sekta ya afya yani, wanasema, katika bajeti yake ya kila mwaka bado pesa hazitoshi, na hasa hali hii ina athiri zaidi ile sera ya kutoa huduma msingi kwa wananchi wa Kenya au ile huduma ya afya ya bure kwa wananchi wote, wanasema universal healthcare kama wanavyohitaja huko Kenya. mm -hmm. Basi hii ni ripoti ambayo imechapishwa na gazeti la Nation walipozungumza na wataalamu wa afya. Uh, basi kutaka kujua kwamba kweli hili lipo, serikali ya Kenya haiwekezi vya kutosha, nimezungumza na daktari eh, Atela Dev, Devji. Huyu ni katibu mkuu wa chama cha madaktari huko Kenya eh, anavyosema kwamba anakubaliana na kitu wataalamu wa afya walichosema wali kwamba serikali kweli haijawekeza vya kutosha japokuwa kuna matangazo yaliyotolewa kwamba serikali za Afrika zinahitajika angalau kuwekeza asilimia kumi na tano ya bajeti zao katika sekta ya afya. Kwa hiyo anakubaliana na walichozungumza wataalamu wa afya, na anasema nini serikali natakiwa kufanya nini serikali inatakiwa kufanya. Tumsikilize. ai kama daktari akwepo, na aweze kutibu kaa kuwa na mgonjwa, lazima kuwepo na dawa. Tukiangalia hizi kaunti zote ambayo zinanunua dawa katika KEMSA wako na deni ya takribani bilioni mia mbili ambao wajalipwa. Kwa hivyo utaenda katika hospitali za kaunti na ukose dawa, utakosa daktari, na ukose dawa, na ukose wa kitu cha nne pia ni kuwa kuna ile infrastructure, lazima kuwe na laba ambao zinafanya kazi. Kwa hivyo ili tukuwe na ile coverage ili, ili tukuwe na afya msingi ambayo kila mtu anasaidika, lazima serikali ipatie kipaumbele ile mambo ya bajeti. Tukiangalia mambo ya Abuja Declaration ambayo ilifanyiwa miaka elfu mbili na moja, ilisema kuwa kila uh, nchi ambayo au, au, iko katika Afrika lazima ijitolee asilimia kumi na tano ya bajeti yao ya mwaka katika afya. Ukiangalia mwaka uliopita bajeti ya afya katika nchi uh, yetu ya Kenya ilikuwa asilimia nne asilimia nne peke yake. Kwa hivyo kuna ile mahitaji ambayo serikali inafaa iongeze pesa ya afya karibu asilimia kumi na moja jo wananchi waweze kupata afya na waweze kupata matibabu jinsi ilivyotakikana angalau asilimia kumi na moja ya bajeti ya serikali lazima ipelekwe kwenye sekta ya afya hapo, mm. labda mambo yanaweza kuwa kawa sawasawa ya sawa, na sio tu kwenye uh, mambo ya dawa na nini, lakini kuna miundombinu pia lazima, mm. kwenda maabara na nini, vifaa vya kutosha, sio kama ripoti hii inasema. Kuna watu wanakwenda, wanaandikiwa dawa, alafu wanapokwenda kwenye hospitali za umma zile dawa hazipo inabidi ukazitafute kwenye maduka uh, ya watu binafsi uh, mm -hmm. yani ni, ni changamoto kubwa kabisa lakini uh, Dr. Atela uh, devge anasema iwapo serikali itawekeza angalau asilimia kumi na moja ya bajeti yake mambo yatakuwa sawa basi muda mfupi tuendo kwenye habari za dunia Miji kote nchini China inachukua hatua za haraka kuweka vitanda vya hospitali na kujenga kliniki za uchunguzi wa homa siku ya Jumanne, wakati maafisa wakiripoti vifo vingine vitano, na wasiwasi wa kimataifa ulioongezeka kuhusu uamuzi wa kushangaza wa Beijing kuruhusu virusi hivyo kusambaa. China mwezi huu ilianza kuondoa masharti yake makali ya kupambana na janga la COVID ya zero COVID ya kufunga shughuli za umma na upimaji baada ya maandamano dhidi ya masharti hayo ya kuzuia kuenea virusi katika kipindi ambacho miaka mitatu iliyopita, lakini kwa gharama kubwa kwa jamii na taifa la pili kwa uchumi mkubwa duniani. Mkuu wa kampuni ya taifa ya bomba la mafuta ya Transneft ya Russia ameliambia shirika la televisheni la Russia 24 kwamba wamepokea maombi kutoka Poland na Ujerumani ya kununua mafuta mwaka 2023. Aliongeza kusema kuwa usafirishaji mafuta kupitia bomba la kusini la Druzhba unatarajiwa kuanza kazi mwaka ujao. Umoja wa Ulaya umeahidi kusitisha ununuzi wa mafuta ya Rusia kupitia njia ya baharini kuanzia disemba 5. Licha ya shinikizo kutoka nchi za magharibi, India imeendelea kuwa imara katika ushirikiano wake na Rusia. Ilikataa kulaani vita vya Ukraine na kutojiunga na vikwazo vya magharibi dhidi ya Moscow. Hata hivyo, wachambuzi wanasema hilo halijaathiri wala haliwezi kuathiri uhusiano unaokuwa wa India na Marekani. Katika ziara yake mjini Moscow mwezi uliopita, waziri wa mambo ya nje wa India Subrahmanyam Jaishankar alisema New Delhi itaimarisha uhusiano wa kiuchumi na mashirika wake wa vita baridi. E, wauguzi nchini Uingereza waligoma Jumanne kwa mara ya pili katika kipindi cha wiki moja, huku wakidai malipo bora ili kuendana na kupanda kwa gharama za maisha. Mgomo huo unahusisha hadi wauguzi laki moja kutoka chama cha wauguzi cha chuo cha uuguzi cha Royal ambacho kilisema kitaipa serikali saa 48 baada ya Jumanne kujibu madai yake au kukabiliwa na mgomo mwingine mwezi ujao. Chama hicho kinaomba nyongeza ambayo inaongeza malipo kwa asilimia tano juu ya mfumko wa bei, idadi ambayo serikali inasema haiwezi kuimudu. <coughs> grand mot pau, Kofi Olomide, Kofi Olomide, le grand mot pau, le roi de la forêt. Na kitu chake mbembe, mbembe. <laughs> Sauti hiyo naweza kumuondoa nyoka. Aha. Uh -huh. Anasema kumuondoa nyoka wapi? Wanasema kumuondoa nyoka shimoni au pangoni. Pangoni. <laughs> <laughs> Kuna bwana mmoja alikuwa ananichekesha, ananiambia bwana, uh, katika watu ambao wana ubunifu na akili ya hali ya juu, huyu Kofi mmoja wapo kwa sababu kama ukiangalia Uh, muziki wake huwa anakusanya vijana wenye sauti kali kweli kweli, wanapiga, wanaimba, wanaimba, wanaimba wanambawanaimba afu anakuambia tu eh, anakuja na maneno mawili matatu, maneno mawili matatu, amemaliza kazi. Amemaliza au anataja majina, akina migongo <laughs> anataja majina kina nani, amemaliza kazi <laughs> na akija kwenye densi, anapiga densi kidogo, lakini unajua pale kusema utajwe, unatoa kitu fulani sasa watu wanashindwa kuelewa, kwa nini inakuaje? Tena yani wanaoimba, ila ni ile ngoma kali kabisa ni wengine, lakini yeye ana, lakini unasikia Koffi Olomide. The boss of the boss. The boss of the boss. <laughs> Aya, barazani kwenye, kwenye barazani, hapa barazani tumezungumzia kwamba, je, unaona umuhimu wote kuhusiana na watu katika mshikamano kwa ajili ya maendeleo katika eneo uliopo. Kuna msikilizaji kwenye line ya simu, karibu na tueleze kile ambacho unakiona kipo. Uh, ki, kwa majina naitwa Bernard Samike, uh, natokea Geita lakini kwa sasa nipo Kahama nchini uh, Tanzania. uh, kiujumla vitu ambavyo mmeweza kuuliza kwangu, mimi kwenye jamii ninashirikiana na jamii ambayo inanizunguka uh, kwa kutoa motisha kubwa na kuona kwamba ni namna gani ambavyo tuweze kusaidizana kwa namna moja ama nyingine kwa ajili ya kuleta maendeleo kwa mtu mmoja mmoja ama kwa taifa kwa ujumla. Kwa hiyo kitu pekee ambacho kinaniwia na kinanipa nguvu zaidi ni kuweka uzalendo kwanza, kwa jamii inayonizunguka pamoja na taifa, kuona ni hali gani ambavyo tunasukuma uchumi wa nchi na uchumi wa mtu mmoja mmoja kiujumla, ili kusudi tuone ni namna gani ambavyo tunaupeleka uchumi wa dunia kwa ajili ya uchumi wa juu zaidi. Shukrani sana Bernard Samike kwa mchango um, wako. Sasa tuyasome maoni ya wa wasikilizaji. Nianze na huyu Asmani Nyongesa, yeye anasema ni muhimu lakini wengi wanategemea serikali badala wao wenyewe kuwa serikali. Malimao Ramadhani shija Shija anasema kwamba yeye anaona umuhimu upo kabisa na lazima eh, hali hiyo ifanyiwe kazi. Marco Nyanda wakati ya Ikinda, Izumba, Lunguya, Msalala, Kahama, Tanzania anasema mimi nilipo, uhamasishaji ni mkubwa mno kwa maendeleo. Watu tumeelimika kwa elimu kutolewa mara kwa mara. Musa Zuberi Kabumaya anasema haswa, kuna umuhimu mkubwa, maana hakuna maendeleo yasiyo na hamasa na mshikamano. Huyu Edwin Silali anasema ni suala la msingi kwa kuafiki maendeleo. Uh, huyu hapa mwingine tumeshamsoma. Asman Nyongesa anaandika ujumbe ama ujumbe, eh, tofauti tofauti. Niende kwake, Zabroni Chiloya anasema umuhimu lazima uwepo na ufanyiwe kazi. Haya basi ni baadhi ya maoni ya wasikilizaji kwenye mada ya, yetu ya leo kwenye barazani moja kwa moja. Tuende kwenye muziki wa leo wa Express, bila muziki katika kile kipengele cha muziki music of the day, mm -hmm. Tunaongana naye nani, huyu anaitwa, akishirikiana miki... eh, eh. aki na kusa hili mm. jina Sykes, ni jina kubwa sana, kubwa sana pale eh. Tanzania mm huu -hmm. E, uko ulipigania pigania uhuru wa Ua... Tanganyika. Sikiliza ngoma hii, huyu m misifa, huyu jamaa anapenda sifa huyo <laughs> <laughs> la jina la, la, eh, Mr. Misifa anakwambia sasa hii sijui ni dudu -du ama ni dodo, manake kuna vitu vingine du, <laughs> ligooninaswali oh. Hapo ah. mm -hmm. Uh, huyu Mr. Misifa mm. Uh, alizungumza na Lionel Richie sababu, unaona kuna mistari All night long aamo na wakati wa mashindano ya Olympic mm -hmm. Mwaka no. uh, na 1982 kama sijakosea uh, au thamanini na sita hivi ali alip, ye ndio alikuwa mwimbaji wa siku hiyo wakati wana, wakati Carl Lewis anavuma mm-hmm. kwenye mita mia moja uh, ule mwanariadha wa hapa Marekani ambaye alichukua uh, medhali nyingi za dhahabu kwenye uh, mbio za mita mia moja mm. Huu mwimbo naukumbuka uh, Lionel Rich ndio alifungua pale na wimbo huu All Night Long. O, ongera sana. Ilikuwa, ilikuwa ni, usiku, usiku mrefu kweli kabisa. E, ongera sana. Mimi wakati huo hata sijui chochote kinachoendelea. Mimi nilikujua hai inabidi niende masjala ama niende maktaba. Haya, <laughs> tunaendelea na mambo ya wasanii. Ehe, uh -huh, tunaendelea na mambo ya wasanii. Kutokana na tofauti za maisha zinazo uh, shuhudiwa baina ya wasanii, uh, inaonekana kwamba umezinduliwa huu mradi wa kuunganisha na muziki waliovuma miaka ya jana na wa kizazi kipya miaka ya jana <laughs> Sasa hapa, Alexi Webala ni produsa wa muziki na filamu eh, anayesimamia mradi huo kisanii, najulikana kama Smash Art Media. Anashughulika kwa harakati nyingi tu za, za sanaa kama msanii. Kuna mradi ambao ulikuwa tumeanza, mradi ambao ulikuwa nimeanza unaitwa Made in Magongo kuunganisha wasanii wa kizazi kipya na wasanii ambao walikuwa kuanzia mwanzo. Wasanii wale wa kitambo walikuwa na njia ambao aliziunda, mpaka sasa wasanii wa sasa wanaweza kufaidika na moja mbili tatu ambazo zilikuwa zimefanyika wakati ule. Ni vizuri sana kwa kuwa na platform ama kuwa na misingi ambayo inaweza tambulisha ni struggle gani ama ni, ni umuhimu gani wale walifanya, mpaka wa sasa wengine hata wajui, lakini pia wanafaidika, na pia inasaidia kwamba wao wasanii wanaweza kukutana kwa ile hali ya kwamba pia wanajuana na wanawezasaidiana kwa moja mbili, mpaka hata wale wasikilizaji wanaenjoy, kwa sababu ni kitu ambacho kimeundwa na watu wengi sana, na inapendeza, kwa sababu sanaa inaleta ile. Mziki ni kama therapy, na therapy ni, ni dawa. Na kwa sababu ya hiyo sasa, wasanii wa kizazi kipya, vijana vijana, ni wengi sana ambao wanafanya mziki kwa sasa, hawajajua sanaa kwa undani sana, na ndio sababu ya hii Made In Magongo ambao ni platform ambayo imekuja kwa sababu ya kuleta hiyo bridge. Hawa vijana ambao ni wasanii wanaweza faidika pakubwa sana, mpaka sasa hivi wanaanza kufaidika pakubwa, kwa sababu wanaweza kukutana na wale ambao walikuwa wanawasikia kama hao bado ni wadogo sana, na hata hao ndo wamefanya mpaka hao wakakuwa wasanii, na wanaweza kushirikiana kikazi. Na pia inasaidia hao vijana zaidi, kwa sababu hao vijana wa sasa wasipopata kazi ya kufanya wanatalanta kweli lakini wasipopata kazi wanaingilia mambo kama madawa ya kulevya, kwa sababu mwisho wa siku utapata tumepoteza vijana ambao walikuwa na talanta ama pia wamepotea kwa njia nyingine, pia wameweza kupoteza maisha tu kwa sababu ya kutamani kitu ambacho alikuwa akiwezi kukipata kwa sababu hakuwa na pesa ama hakuwa na kazi. E, mradi wenyewe kwa hivi sasa, kwa sababu tuna studio tunafanya kwa sasa, tunafanya muziki tunaofanya ule muziki ambao unaitwa kwa, kwa kimombo unaitwa cypher type ya music ambayo ile mdundo ukiwekwa, mtu anakuja na mtindo wake ambao anaweza kufanya na hiyo inamaanisha wasanii wanaweza kuwa ndani ya saifa, hata wasanii hamsini, ni vizazi tofauti tofauti ndani ya sanaa. Tumekuja na, na programu ambayo inaweza kuwahifadhi wote kwa pamoja, kwa project moja ambayo, baada ya hiyo audio kufanyika, iwe wimbo huo, inakuwa sasa tunafanya video ndio sasa inaweza kufikia mafans pale kwa YouTube na social media zingine zozote zile, na hawa wasanii wote wana fan base tofauti tofauti, na pia wale wakongwe ambao wamekuwa pale, wana fan base pia kubwa zaidi. Hata inakuwa rahisi sana kwa msanii ambao ni kijana wa sasa kuweza kufanya saifa moja ama mbili, na akaweza kutoboa kwa, kwa hii sanaa Haya, kuunganisha mm -hmm. wanamuziki waliovuma miaka ya kale, miaka iliyopita, miaka ya zamani na wale waliovuma miaka ya kisasa, Ligongo, katika pekuapekua pekua yangu uh, nimegundua kwamba lina rich mm -hmm. aliimba huu wimbo all night long mm -hmm. katika mashindano ya Olympic mm. ya mwaka 1984 <laughs> lazima tuwe E, 84. <laughs> Aya. Hongera sana. Na umri wa miaka kumi na mbili. Hongera mm. sana. Aya, yavumayo sana. mitandaoni Ligongo, unayo yapi yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii? Mimi bwana, naanza na bado tupo kwenye ile joto eh, joto la kombe la dunia sasa. Unaambiwa kuna picha moja ya Lionel Messi imevunja rekodi ya Twitter kwenye kupata likes unaambiwa imepata likes milioni mia, milioni 57 Mm -hmm. milioni 57 na saba. Na picha yenyewe ni ile tu ya Messi kwamba, yeah, alikuwa kama vile anamzomea anam, anam, anam ana, ana, ana uh, so, Mbappe Van Gaal mm -hmm. Van ah, eh, kocha Gaal wa Uholanzi mm -hmm. pale, mimi sikuelewa kilichoendelea, kulitokea nini Van Gaal kuelekea ule mchezo wa Argentina na Uholanzi uh, uh, uh, Van hal unajua, amekuwa akizungumza uh, sana, na unajua alikuwa alikuwa kocha wenu ule wa Manchester United. Anazungumza sana yule mzee, na yule mzee ana historia ndefu sana ya ku, watu wanadai kwamba huwa anachukia Argentina na wachezaji wa Argentina kwa sababu, hata kuna mchezaji mmoja kwanaitwa Rikelme aliwahi kumfundisha katika moja ya timu ambazo amemfundisha, akamzungumzia vibaya sana kwa hiyo Rikelme alikutana naye uso kwa uso katika mechi moja akapiga bao alafu ndo akaenda kushangilia kama ile style aliyopiga Messi ya kuonyesha kwamba endelea kupiga makelele yako. Sasa, baada ya kutoa ubingwa wa kombe la dunia watu wameitumia tena ile picha kwamba jamani haya nyinyi, mlikuwa mnaongea, mimi si nitakuja kupata kombe la dunia. Mm -hmm. Ili hapa ndio hii, watu wameilike mpaka milioni 57, imevunja rekodi ya Twitter hii. Tukisalia kwenye masuala ya soka ni kwamba timu ya taifa ya Ufaransa japo hmm. kuwamba, japo kuwa, kutu, tuwa, mm -hmm. la ligongo japokuwa haikuweza kutwaa kombe la dunia, lakini walipowasili jijini Paris kutokea huko Qatar walipokelewa kishujaa kabisa. Lakini jambo lingine la kusikitisha ni kwamba wale wachezaji wawili walioshindwa uh, zile penalti anaitwa Kingsley Coman na huyu Orlean Chouameni. Mm -hmm. Wamebezwa sana uh, katika mambo ya ubaguzi wa rangi kwenye mitandao ya kijamii kwa sababu walishindwa zile penalti. Hili ni jambo, ni jambo la kukemea kabisa. Unajua, aliwakuta vile, vile wachezaji weusi wa huko Uingereza Rashford, Sancho na Saka waliposhindwa mm -hmm. penalti katika fainali ya yeah, uh, Euro, Euro, mm -hmm. kati ya Uingereza na ilikuwa na Italia, Italia mm -hmm. haya ni mambo ya kukemea kabisa uh, kushindwa penalti ni jambo la kawaida kwa. Aha, nini uingize mambo ya ubaguzi wa rangi kwa, eti kwa sababu ni weusi? Kama hawangeshindwa penalti, labda Ufaransa ingechukua kombe. Ni mambo ambayo na huyo aliofunga magoli matatu yote alikuwa ni mtu wa rangi gani? Ni meusi, ambao wanaosema <laughs> kwa kwamba mkifungwa wewe ni wanatokea nje, lakini mkishinda ni wa huko. Haya, sisi tunakamilisha matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Mimi naitwa Ji Ligongo, mwenzangu ni Patrick Nduwima na upande wa pili alikuwa Saida Hamdun. Msimamizi wa matangazo ni Mary Mgawe. Tukutane tena kesho, tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya VOA Express, inshallah.