The hits kutoka studio 15. Hii ni VOA Express. Naam, msikilizaji, karibu katika VOA Express ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Ni saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, ikiwa ni sawa na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Hapa mjini Washington DC ni saa mbili na nusu asubuhi kibaridi kikali, lakini kule Afrika Mashariki na kati jioni, najua hali ya hewa ni nzuri. Twende pamoja nam uh, Patrick Nduwimana na Mkamiti uh, tumekuandalia uh, mambo kemu wa kemu kabisa uh, tukianzia huko Uganda. Kuna kasisi mmoja wa kanisa uh, la Uganda, Church of Uganda, ameeleza kwamba kuna ripoti wanazopokea kwamba kuna watoto wa shule wanaoshawishiwa Kujiungi, kujiingiza katika masuala ya kutenda uh, uh, ngono ya, ya watu wa jinsia moja au kuingia kwenye mambo ya ushoga. Tutaongea na <coughs> mwalimu au mhadhiri wa, wa chuo kikuu ambaye atazungumzia uh, kuhusu swala hilo na kutoa ushauri kwa waalimu uh, hata na wazazi. Hali kadhalika basi, tutakuwa naye mama wa mitindo kutoka Tanzania. Huyu ni Asia Aidarus 50 atatujuza ni namna gani aliweza kufahamu nguo zake ambazo ziliibiwa takriban miaka miwili iliyopita. Hali kadhalika katika VOA Express, tutakuwa na burudani ya muziki. Utamsikia Mbosso, tutakwenda kule sehemu nyingine tofauti, utamsikia Barnaba akishirikiana na Mario, hali kadhalika Jux akishirikiana nao na haya basi, tutakuwa na yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Swali la leo tutakuwa na swali la barazani. Je, unaona mazingira yaliyopo sasa yanavutia vijana kuingia katika kilimo? Majibu yako mengi na pia tutakushirikisha wewe msikilizaji, tupate maoni yako. Lakini moja kwa moja tuanzie kule swala hili lililotokea huko nchini Uganda, kwako Patrick. Naam mkamiti, ni kwamba kuna uh kasisi au askofu wa kanisa liitwalo Church of Uganda. Huyu anaitwa Stephen Kazimba. Uh, yeye amezungumzia kwamba viongozi wa dini wanapokea taarifa kutoka kwa wanafunzi au wazazi kwamba kuna wanafunzi wanaoshawishiwa uh, na watu ambao hawakuwataja kwa kuwapa pesa na vitu vingine vya kuwavutia ili wajihusishe katika mambo ya kutenda ngono ya jinsia moja au homosexuality kwa, kwa lugha ya Kiingereza. Kwa hiyo kasisi huyo ameiomba uh, serikali kuunda mfumo maalum wa kuweza kuchunguza ripoti hizi. Na hasa kuwaelezea wale ambao ni waathirika wa kitendo hiki kuweza kutoa uh, ripoti na kuwa, uh, kuwazungumzia hao ambao wanawaingiza wana katika uh, kitendo hicho. Basi moja kwa moja nilizungumza na Aida uh, Mtenyo. Huyu ni mhadhiri kwenye chuo kikuu huko Uganda. Eh, ambaye anafuatilia masuala ya, ya, ya kijamii eh, amesema kwamba anakubaliana na uh, taarifa hii ya kasisi eh, Stefan Kazimba. Anasema mambo haya yanafanyika, lakini chini chini, maanake hizo ripoti haziwezi zikatolewa kama hakuja kuwa na mwanafunzi yoyote ambaye ameathiriwa. Mambo kama haya yamekuwa yakijitokeza na yakikopwa sana, ukifikiria kwamba yanakopwa sana kwenye nchi ambazo si za Afrika mambo ya mahusiano ya jinsia moja yamekuwa ni nyingi sana, hasa katika shule uh, shule ambazo pia ni za jinsia moja. Mambo yamekuwa yakitokea na kwa chini chini, kweli kuna wale ambao mmoja wawili wamekuja wakitangaza kwamba mahusiano hayo yapo na, na wanapokuingiza ama mtoto yule mwathiriwa anapoingiza kwenye mahusiano kama hayo, huwa wanapewa hela nyingi, hasa ni vile tu labda baadhi ya shule hazijapata data za kutosha. Nam, je, wazazi, uh, waalimu wakuu wa shule wanatakiwa kufanya nini ili kuwaokoa wanafunzi katika uh, mambo haya ya kujihusisha na uh, kitendo hiki cha kufanya ngono ya jinsia moja au homosexuality? Aida Mtenyo hapa anatoa ushauri. Mimi pia naungana na viongozi wa dini viongozi wa shule, viongozi wa kijamii na hata wazazi ambao wako na watoto wao wazungumze na watoto wao, ili wawe wa, wa marafiki, ili watoto wawe na uwazi wa kuelezea nini ambacho kimeendelea katika shule zao. Maanake mtoto ni ubongo hafifu ambao anaweza kushahurika na, na chochote kile. Nam Aida Mtenyo, mhadhiri uh, katika chuo kikuu uh, huko Kabale, Uganda. Uh, ambaye amezungumzia kuhusu suala hili la watoto wanaoshawishiwa kujiingiza katika uh, kufanya tendo na watu wa jinsia moja. Basi tupumzike kidogo na Mbosso akishirikiana na Diamond na kitu cha yataniua. Haya basi, yataniua kibao hicho, katika miondoko hiyo ya amapiano <laughs> ni kutoka kwa Mbosso akishirikiana na Diamond Platinum vijana hawa kutoka kule nchini Tanzania. Upande mwingine, kuna mtu ana desi sana. <laughs> anasema naye amezamilia katika mambo yapi haya? <laughs> Basi baada ja, ya kibao hicho cha yataniua kinatupa fursa sasa ya kuendelea na vipengele vingine ndani ya VOA Express. Hapa juzi kati, basi kulikuwa kuna vipeperushi vinazunguka kwenye makundi mbalimbali mbali ya mitandao ya kijamii ikiwemo Instagram, WhatsApp na kadhalika, ambapo ujumbe unaoanza kusomeka ilikuwa ni wapenzi wangu, naitwa asi Aidarus 50 ni Tanzanian fashion designer, anaishi Houston, Texas. Naomba niwajulishe, niliibiwa begi langu baada ya kufanya show yangu ya Lady in Red 2018 Tanzania. Basi uh, Patrick, uh, kipeperushi hicho kama alivyosema kilikuwa kinaambatana na picha za nguo kadhaa ambazo zimevaliwa na mtu tofauti na picha nyingine, yeye mwenyewe Asia Aidarus 50 akiwa amevaa. Sasa basi, ni kwamba nguo hizi kama alivyosema anadai kwamba ziliibiwa mwaka 2018 lakini hapa juzi kati, kwa bahati nzuri, ameweza kufanikiwa kuziona zikivaliwa na mtu mwingine tofauti. Sikuishia hapo, ikabidi nimpigie simu yeye ya anakaa Houston katika jimbo la Texas hapa nchini Marekani kwa wakati huu. Asia ambaye ni maarufu kama mama wa mitindo na pia ni makamu rais wa taasisi ya fasheni Tanzania. Kwanza kabisa nikataka kujua ni jinsi gani alifanikiwa eh, kugundua kwamba hizi ni nguo zangu, na hivi ndivyo wanavyotueleza. Uh, naweza kusema kwamba mimi ni designer, ni fashion designer na nikitengeza kitu changu, hata mtu akikivaa nakijua kwamba hichi, hii ni design yangu, hii ni nguo yangu. Na mara nyingi huwa natengeza design yangu moja tu, huwa print inakuwa ina, hata mtu kama ataiga, basi haitakuja kama ninavyofanya mimi mwenyewe. Kwa hiyo nilipoteza begi 2018 Washington DC, nilikuwa na nimetoka Tanzania kufanya show ya Lady Red, na begi langu lilikuwa na nguo nyingi nyekundu. Kwa hiyo nikazichukua nguo zile baada ya show, nikaja nika Marekani, naishi Houston Texas. Nikaondoka Texas kwenda zangu Washington, kwa sababu nilikuwa na maonyesho ya mavazi kule. Kufika airport begi likapotea, nikapotea nika claim, na, nilikuwa na kwenye Delta Airlines lakini sikulipata, halijaonekana lile begi. Nilionekana kwenye kamera kwamba nilishuka pale li, kwenye mashini, lakini halijaonekana nani kalichukua kabla ya mimi sijashuka kutoka kwenye ndege. Kwa hiyo zile nguo mwisho nika, nika, nika give up, lakini niliathirika sana, kwa sababu ni mwenyewe, nilikuwa nishaweka tamaa kwamba nakwenda kufanya maonyesho na kupata income lakini bahati mbaya begi likapotea nikakata tamaa, nikasema basi namwachia Mungu. Lakini iko siku, kama ni haki yangu, Mwenyezi Mungu atanionyesha hizi nguo anazonani. na baada ya kupata mtihani huo wa kuibiwa au kupoteza matirio zako ambazo uh, ndizo zinakusaidia katika kipato chako cha siku hadi siku. Je, ni vipi umeathirika katika utendaji kazi wako? Niliathirika kwa sababu nilikata tiketi hapa kwenda zangu mpaka uh, Washington. Nilivyofika kule ikabidi sho nikaacha, ni sijafanya shoo. Kwa hiyo kwa, kwa, upande, kwa wakati ule niliathirika, ilibidi tena nianze upya kutafuta African prints nyingine na kununua na kuanza tena kushona. Kwa hiyo niliathirika kiasi fulani ingawa niliendeleza kazi zangu baadaye na nikajipa moyo na nikamwomba Mwenyezi Mungu aniondolee hiyo ayo mawazo, lakini nikajua iko siku nitakuja kumshika mtu atavaa ili nguo yangu. Haya, basi, ni Asia Aidarus 50 maarufu mama wa mitindo, ambaye pia ni makamu rais wa taasisi ya fasheni Tanzania, akielezea namna ambavyo alifanikiwa kugundua nguo ambazo zilipotea mwaka elfu mbili kumi na nane akiwa anaelekea kwenye fashion show. Unajua, mtu unapoibiwa, Patrick, mara nyingi inakuwa ina, inasumbua na pengine wale ambao wanakusubiri uwe ili uweze kuwaonyesha yale mavazi yako ama kile ambacho umekiandaa kwa njia moja au nyingine, wanaweza wakakuamini kweli au vipi? Huyu mtu kaja hapa, labda alikuwa bado hajajiandaa vizuri, halafu ukizingatia unatoka mbali, inasumbua kiafya, inasumbua maki na athiri kwa njia moja au nyingine shughuli ambazo unajihusisha nazo. Basi punde tunaingia kwenye habari za dunia. Iran, mahakama ya juu zaidi ya Iran imeamuru kusikilizwa upya kwa kesi ya kijana wa Kiirani aliyehukumiwa kifo kwa kushiriki maandamano ya kupinga kifo cha Mahsa Amini. Mahakama imesema leo Jumatano. Mahan Sadrat alikuwa mmoja wa takriban wa Irani kumi na wawili waliohukumiwa kifo baada ya kupatikana na hatia ya makosa ya kifo wakati wa maandamano yaliyozuka kufuatia kifo cha Amini akiwa kizuizini hapo Septemba 16. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski anatarajiwa kuzuru Marekani leo Jumatano katika ziara ya Whitehouse na kuhutubia kikao cha pamoja cha bunge kuhusu ajenda zake, huku ikiwa ni ziara yake ya kwanza inayojulikana nje ya Ukraine tangu Rusia ilipoanzisha uvamizi wake katika nchi yake Februari mwaka huu. Zelenski akituma ujumbe kwenye Twitter mapema leo Jumatano kwamba alikuwa njiani kuelekea Marekani kwa ajili ya kuimarisha uthabiti na uwezo wa ulinzi wa Ukraine. Bilionia Elon Musk amesema na mpango wa kubaki kama mkuu wa kampuni ya Twitter hadi atakapopata mtu anayestahili kuchukua nafasi hiyo. Tangazo la Musk linajiri baada ya mamilioni ya watumiaji wa Twitter kumtaka jiuzuri katika kura ya maoni isiyo ya kisayansi ambayo bilionia mwenyewe aliandaa na kuahidi kuitii, tangu achukue Twitter yenye makao yake makuu mjini San Francisco mwishoni mwa mwezi Oktoba. Kuingia kwa Mask kama mkurugenzi mtendaji kumeleta sheria na sera zilizotolewa haraka bila ya tathmini ya kina. Waziri wa mambo ya nje wa Iran leo amezungumza na mwenzake wa Saudi Arabia pembeni ya mkutano wa Jordan, katika mkutano wa ngazi ya juu kabisa ulioripotiwa kati ya maafisa kutoka mataifa hasimu tangu kukata uhusiano mwaka 2016. Nchi zinazoongoza katika mashariki ya kati zenye nguvu za Waislamu wa Kishia na Kisuni, Saudi Arabia na Iran zimekuwa katika pande zinazopingana za migogoro katika eneo hilo, ikiwa ni pamoja na Siria na Yemen. Iraq, imekuwa mwenyeji wa mikutano mitano kati ya maafisa wa Saudi Arabia na Iran toka mwaka jana katika jitihada za kupunguza hali ya wasiwasi ambayo ya mwisho ilikuwa mwezi Aprili. Murua kabisa, Barnaba akishirikiana na Mario. Uh, wimbo huu, um, Mkamiti, nimegundua kwamba mm. Kila tukiwa pamoja kwenye show mm. Huu uh, wimbo unakuja, unachezwa hapa <laughs> Marry me <laughs> anyway, tunaingia kwenye kipengele cha barazani na tuliuliza, je, unaona mazingira yaliyopo sasa yanavutia vijana kuingia katika kilimo? Uh, wamejibu uh, wasikilizaji uh, kwenye Facebook lakini vile vile kuna wale ambao wanataka kuchangia kwenye laini ya simu. Mm-hmm. Tayari naambiwa kuna msikilizaji kwenye laini ya simu, tumkaribishe aseme jina lake na jitambulishe yuko wapi. Karibu msikilizaji. uh, kwa majina anaitwa Bernard Samike, ni mkaazi wa Geita, lakini kwa sasa nipo Kahama nchini Tanzania. uh, kiujumla, moja kwa moja anajikita kwenye mada ambayo iliyopo mezani Uh, kuhusu masuala mazima ya kilimo kwa vijana kuangalia mazingira kama yatawapendeza, kwangu mimi uh, naona kwamba mazingira kwa muda mwingine hayawezi kutosheleza kijana kumshawishi kwa ajili ya kuingia kwenye kilimo moja kwa moja, lakini kwa muda mwingine kijana anaangalia hali ya hewa itakuwaje, kwa ajili ya yeye aingie kwenye kilimo rasmi ambacho yeye kitampa kipato kwa namna moja ama nyingine, lakini kiujumla, kwa sehemu niliyopo mimi hususan huku kijijini, ina maana vijana wengi wanaangalia hali ya hewa ipoje, lakini mwisho wa siku sasa wanaona kwamba hata pembejeo na masuala mengine ambayo serikali ama uh, sekta za uh, kilimo zinawatengenezea ina maana wanakuwa kama vile hawa- yani, wako na shida kubwa sana. Wanaangalia kwamba ni namna gani ambavyo serikali itatutengenezea sisi mazingira kwa ajili ya kupata kilimo kilicho bora kwa ajili ya kusaidia familia ambazo zinawazunguka pia. Benard Samike, shukrani sana. Nakumbuka Benard Samike, hata jana tulipozungumzia swala hili la kilimo na vijana, ambapo <laughs> vijana kwa anasema wanakabiliwa na changamoto ya uwezo wa kifedha ili kuweza kuwekeza katika kilimo. Benard Samike, uh, swala hili naonekana uh, linakugusa zaidi. Ni kwa nini? Uh, swala hili make uh, ukizungumzia kilimo ni uhai wa binadamu make kilimo ni kitu muhimu sana, maana usipolima hata wewe huna utakuwa na furaha na jinsi ambavyo unaendesha kipindi. Kwa hiyo kilimo ni chachu na cha, ni ni tanzu kubwa sana kwenye uhai wa binadamu, ndio maana kitu hiki kinanigusa kama ulivyozungumza kwamba vijana wengi hawapewi zile njia ambazo uh, zitawajenga wao kwa ajili ya kuingia kwenye, kwenye kilimo moja kwa moja, lakini nitoe tu wito kwa vijana ambao uh, wanategemea zaidi kupewa misaada. Saa zingine usitegemee sana msaada, fanya juhudi zako kwa ajili ya kujiingizia kipato kwa namna moja ama nyingine make ukingojea upewe msaada, msaada ule utausubiria sana na mwisho wa siku utakwama kwenye maswala yako ambayo wewe ulikuwa umeyatenga kwa ajili ya kuleta kipato kwenye familia. Shukrani sana Benard Samike. Uh, basi haraka haraka tusome uh, tu, mawili matatu ya wasikilizaji uh, nianze na huyu Eritie Abina Mwisho Babingwa kutoka kule Kamituga DRC. Anasema vijana wengi wamejihusisha na uchimbaji wa madini na hiyo imesababisha uhaba wa chakula. Sosten Mark anasema ya mazingira yapo ila siyo ya kudumu, kwa sababu tunatumia faida za muda mfupi kupata soko, kama vita vya vi Ukraine na Rusia. Wakati huo pembejeo nazo ni gharama kubwa. Paul Kamau Sinio anasema vijana wa sasa hawataki kujihusisha na kilimo, kwa kuwa wengi wanajihusisha na masuala ya mtandaoni, ambayo eh, inalipa na hatuamini nguvu nyingi. Unasikiliza VOA Express. Jux akishirikiana na Bien anakwambia kwa sababu upo na mimi sitopenda chozi lako we. Mm, yeah. Watu tumeumbwa wengi tofauti duniani. Yeah. tamazamwira ziwezifanye ni kuwache wenjiani no kuwa na amani, kwa sababu upo na mimi sitopenda chozi lako we. Haya basi, laki nao kutoka kwa Jux akishirikiana na BN. Ndivyo mambo haya taratibu ndani ya VOA Express. Tuangalie leo Jumatano maswala ya teknolojia yamekaa kwenye upande gani, baada ya matokeo ya kura maoni mitandaoni kuhitimisha kwamba mkurugenzi mtendaji wa Twitter namzungumzia Elon Musk anatakiwa kukaa pembeni na kumwachia shughuli nzima za uendeshaji wa kampuni hiyo mtu mwingine sasa. Basi Musk mwenyewe amesema atajiuzulu mara tu atakapopata mkurugenzi mtendaji mwingine wa Twitter kuchukua nafasi yake. Haya basi, ripoti hii hapa inasimuliwa na mwenzangu Patrick Nduimana. Elon Musk amesema Twitter taruhusu tu akaunti zilizo na tiki ya bluu kupiga kura kuhusu mabadiliko ya sera baada ya watumiaji wengi kumpigia kura ya kuachia ngazi kama mkurugenzi mtendaji wa kampuni hiyo. Wiki iliyopita, Musk alizindua kura ya maoni ya Twitter akiuliza ikiwa anafaa kujiuzulu kama mtendaji mkuu na asilimia 57.5 ya watumiaji walipiga kura ya ndio. Lakini amesema Twitter itabadilisha sheria zake ili watu wanaolipia usajili pekee ndio waweze kupiga kura kuhusu sera za kampuni hiyo. Musk amefanya kura nyingi zisizo za kisayansi kuhusu masuala makubwa yanaokabili moja ya jukwaa kubwa la mitandao ya kijamii ikiwa ni pamoja na kuwarejesha kazini waandishi wa habari ambao walikuwa wamewasimamisha kazi kwenye Twitter, hatua ambayo ilishutumiwa vikali na vyombo vya habari. Kura za maoni zimeongeza hali ya mtafaruku kwenye Twitter tangu Mask aliponunua kampuni hiyo kwa dola bilioni 44 mwishoni mwa mwezi Oktoba, na uwezekano wa kuachia mwelekeo wa kampuni hiyo mikononi mwa watumiaji wake. Miongoni mwa watumiaji hao ni watu waliorejeshwa hivi majuzi kwenye jukwaa chini ya Mask, watu ambao walikuwa wamepigwa marufuku kwa machapisho ya ubaguzi wa rangi au ambao walieneza habari potofu. A black eye from Musk. Imekuwa ni kama jicho jeusi kwa Musk, jicho jeusi kwa Tesla, na hali ya Twitter imekuwa mbaya. Nadhani kura hiya maoni ni uthibitisho zaidi wa kile anachohitaji kufanya, kuachia ngazi kama mkurugenzi mtendaji wa Twitter. Musk alinunua Twitter kwa dola bilioni 44 mwezi Oktoba mwaka huu baada ya awali kujaribu kujiondoa kwenye mkataba huo. Tangu kuchukua udhibiti, amekosolewa kwa mtazamo wake wa kudhibiti maudhui huku baadhi ya mashirika ya haki za raia yakimtuhumu kuchukua hatua ambazo zitaongeza matamshi ya chuki na habari potofu. Siku ya Jumaa alilaniwa na Umoja wa Mataifa na Umoja wa Ulaya, wa Ulaya kutokana na uamuzi wa Twitter wa kuwasimamisha kazi baadhi ya waandishi wa habari wanaoandika habari za kampuni hiyo ya mitandao ya kijamii . Pia amewafuta kazi takriban nusu ya wafanyakazi wa Twitter. Naam mkamiti, Elon Musk anatuchanganya kidogo mm -hmm. Elon Musk aitisha mwenyewe hii kura ya maoni kwenye mm -hmm. mitandao ya kijamii mm -hmm. uh, ilikuwa ni wiki iliyopita mm -hmm. na uh, watu zaidi ya milioni kumi mm -hmm. na saba walishiriki kura ya maoni, na asilimia hamsini na saba nukta tano nafikiri mm -hmm. walisema ndio, jiuzulu kwenye kuwa mkurugenzi mkuu au mkurugenzi mtendaji wa Twitter mm -hmm. na ye mwenyewe akasema wengi wakiamua hivyo, mimi na achiangazi sasa. Leo anabadili msimamo, anamsubiri sijui mtu mwingine ambaye atakuwa atakayefikia kiwango hicho atakayestahili kiwango chake nafasi hiyo. Haya <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> ndio mambo ya biashara na teknolojia unayoyapata kupitia VOA Express. Muda nao pia unakimbia, tuangalie basi kwenye swali la leo ambalo tulibandika kwenye mtandao wetu wa Facebook linasomeka, je, yeah. Nini mabunge ya Afrika Mashariki yanaweza kujifunza kutokana na hatua ya bunge la Marekani kumchunguza rais wa zamani Donald Trump na hatimaye kupendekeza afunguliwe mashtaka? Maoni yako mengi tutasoma kadri tuwezavyo. Haya, nikianza na Richard Kambale, yeye anapatikana Beni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, anasema, hakuna cha kupeana masomo hapa, kila nchi ina uongozi wake. Huyu mkola michael hakusema eh, yupo wapi? yeye anasema, hii ni siasa, hamna jipya kwa sababu Trump alitangaza kuwa kwa debe, hatutaki kuwa watumwa, kwani vitu vitafanywa na Marekani, ndivyo ndivyo tuvifanye. Jackson Owino yeye ameandika bado, Afrika kwa jumla hatujafika hatua kama hiyo. Mwafrika mkosefu ataanza kusema eti jamani yetu inaonekana, kisha jamii inayo kwa upuuzi wao italeta vitu kama hivyo, hakuna mtu atakayefunguliwa mashtaka. Uh, huyu Asman Nyongesa amezungumza kwamba Afrika Kusini ilimchukulia hatua rais Cyril Ramaphosa kwa kosa la ubadilifu. Aliyekuwa rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma, hatua zilichukuliwa dhidi yake. Hapa sijui anamaanisha nini. Nafikiri um, uh, hata hii taarifa yenyewe si kweli. Ramaphosa, kweli amekabiliwa na shutma ya kashfa ya kuficha, uh, pesa tathlim lakini hajachukuliwa hatua yoyote na bunge. Kwanza amechaguliwa tena kuwa kiongozi wa chama cha NC. Mohamed Charo yeye ameandika Afrika Mashariki, huwa mwenye kufuatilia kesi kama hiyo angeambiwa achane nayo ama achague mambo mawili, fedha ama maisha yake. Nam, hayo ni baadhi ya maoni ya wasikilizaji kwenye swali tuliouliza. Haraka, haraka Mkamiti, tuingie kwenye yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Mkamiti, masuala ya betting, masuala ya ku... <laughs> ni, ni kamari. Kamari, eh? Maanake kamari kuna habari ya huyu rapa wa hapa Marekani, Drake. Yeye alipinga kwamba alicheza betting au kamari, kwamba Argentina itachukua kombe la dunia na ni kweli Argentina alichukua kombe la dunia, lakini katika utaratibu wa hii betting au hii kamari yenyewe kulikuwa hakuna masuala ya kwenda kwenye muda wa nyongeza. Argentina ilitakiwa kushinda katika zile dakika tisini za mchezo, lakini aliyotokea ni kwamba mpaka uh, kuingia kwenye muda wa dakika za nyongeza walikuwa sare ya mabao matatu kwa matatu, wakaingia kwenye penalty, ndipo Argentina ikashinda. Kwa hiyo Drake kapoteza dola milioni moja. Mm -hmm. Na wakana ili hali Argentina ilishinda. <laughs> <laughs> Ndio masuala hayo. Haya basi. Kwa utaratibu wa betting hivyo uh, hivyo kwenye betting kuna mchezaji wa huko Uingereza anaitwa uh, Ivan Toni naye pia akajihusisha na, na masuala ya betting, ili hali uh, sheria za ligi ya Uingereza ya soka inakataza jambo hilo. Kwa hiyo huyu amechukuliwa hatua, sababu uh, amejihusisha zaidi na masuala haya ya kamari amepewa hadi Januari nne aweze kujieleza la sivyo atachukuliwa hatua. Na huyu Tony, Ivan Tony kwa sasa ndiye mshindani, um, aliyoshinda aliyofunga mabao mengi katika ligi ya huko Uingereza kwa nafasi na Hai, ya tatu akiwa na mabao kumi. Haya basi, VOA Express inakamilisha matangazo yake kwa leo. Hivi sasa mimi ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na naav. Patrick Ndwimana. Tunakutakia kila la kheri katika matangazo haya.