Kumekucha Afrika, kumekucha Afrika. Desemba 23 mwaka 2022, imetumia saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka Washington DC, jiji kuu la Marekani. Ni matumaini yetu msikilizaji, kwamba umeamka salama. Karibu kwa matangazo haya. Mimi ni Kenneth Bwire na mimi ni Harrison Kamau, nikukaribisha kwenye matangazo ya alfajiri yanayosikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Nuru FM ya Iringa Tanzania, Voice of Muhabara ya Kampala, UBC vilevile ya Uganda, Radio Soleil na RTGL za Butembo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Vilevile tunapatikana kupitia www.voaswahili.com. miongoni mwa tulionayo asubuhi hii ni kwamba mashirika ya kutetea haki za kibinadamu yanataka mahakama maalum kuundwa ili kuwafungulia mashtaka wahusika wote wa vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati ambao wanaungana kule porini tuwana wale ambao wanawasimamia wana na wao njo chanzo ya haya mambo yote ambayo iko natendeka. Hatujui kama shaba yao ni nini. Katika taarifa nyingine, kamati maalum inayochunguza makamishna wa tume ya uchaguzi ya Kenya IDC Imeelezwa namna makamishona wanne hao walivyolipiwa hoteli na kuandaliwa kikao na waandishi wa habari kupinga matokeo ya kura za urais. Ni miongoni mwa mengi ya yale utakayoyasikia katika matangazo haya ya nusu saa. Habari za dunia zinasomwa na Harrison Kamau. White House Alhamisi imesema kwamba kampuni binafsi ya kijeshi ya Wagner ya Russia imepeleka shehena ya silaha nchini Ukraine kutoka Korea Kaskazini ili kusaidia kuboresha vikosi vya Russia, hatua inayoashiria kupanuka kwa jukumu lake kwenye vita hivyo. Hata hivyo, mmiliki wa kampuni hiyo, Yevgeny Prigozhin, amekanusha madai hayo, akisema ni uzushi na uvumi. Msemaji wa Baraza la Usalama wa Taifa kwa White House, John Kirby, amesema kwamba kampuni hiyo inazunguka kote ulimwenguni ikitafuta silaha ili kusaidia jeshi la Rusia kwenye operesheni zake nchini Ukraine. Ripoti za upelekaji wa silaha zilitolewa kwa mara ya kwanza na shirika la habari la Reuters. Kampuni ya Wagner ilibuniwa 2014 baada ya Rusia kujichukulia peninsula ya Krimea nchini Ukraine. Prigozhin, ambaye ni rafiki mkubwa wa rais wa Rusia Vladimir Putin, amesema Kirby ana mazoea ya kutoa taarifa zisizo sahihi. Wagonjwa wazee nchini China Alhamisi walionekana kwenye foleni hospitalini kuu katika miji tofauti kote nchini wakati wimbi jipya la maambukizi ya COVID-19 likiendelea kusambaa. Wataalam wa afya wanasema kwamba virusi hivyo vinasambaa kwa haraka kote nchini na imekuwa vigumu kufuatilia takwimu kutokana na kuondolewa kwa kanuni za kuzuia maambukizi. Washington mapema wiki hii imeomba Beijing kushirikiana data zake na ma za maambukizi ya China yanaathiri ulimwengu wote. Idadi kubwa ya wazee nchini China hawajapokea chanjo kamili za COVID, swala linalowacha kwenye hali hatari. Hata hivyo, kutokana na kanuni mpya za serikali, vifo vingi haviripotiwi kwamba vimetokana na COVID. Mwanahabari mmoja wa AFP amesema kwamba alishuhudia wagonjwa kadhaa wakiwa na mitungi ya oksijen nje ya wodi za hospitali. Na serikali ya Uganda imesema kwamba imepokea zaidi ya dozi elfu tano za chanjo ya majaribio dhidi ya virusi vya ebola aina ya Sudan ambavyo vimesababisha vifo vya watu hamsini wa nchini humo. Waziri wa afya Jane Ruth Aseng amewaambia waandishi wa habari kwamba mashauriano ya kitaalam duniani yatafanyika Januari kumi na mbili ili kuamua siku ambayo utoaji wa chanjo hiyo ya majaribio utaanza. Kenneth Bwire ana anaripoti kamili. Tangazo la serikali ya Uganda limetolewa siku moja kabla ya shirika la afya duniani WHO kutangaza kwamba Uganda haina maambukizi ya virusi vya ebola baada ya maambukizi mapya kutoripotiwa ndani ya siku 42. Watu 142 wameambukizwa virusi vya ebola na watu 56 wamefariki tangu mwezi Septemba, mlipuko wa virusi hivyo ulipotangazwa. Aina ya ebola ya Sudan isiyokuwa na chanjo ni tofauti na aina ya Zaire ambayo imekuwa ikitokea Kongo katika miaka ya hivi karibuni mlipuko wa Ebola aina ya Sudan ambao umetokea nchini Uganda ni wa kwanza baada ya miongo kadhaa. Na aina tatu ya chanjo ya majaribio imetolewa na taasisi ya chanjo ya sabini nchini Marekani, chuo kikuu cha Oxford na Marek. Waziri wa afya Uganda amesema kwamba chanjo itatolewa kwa hiari na kwamba haitatolewa kwa sababu nyingine isipokuwa ya majaribio. Virusi vya Ebola husambaa kutoka kwa mgonjwa hadi kwa mtu mwingine kupitia majimaji ya mwili kama jasho. Shirika la Afya Duniani limesema kwamba asilimia 40 ya wagonjwa wa ebola aina ya sudan wanafariki. Unaendelea kusikiliza kumekucha Afrika Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Idara ya kitaifa ya hesabu ya watu hapa Marekani imesema Alhamisi kwamba idadi ya watu hapa nchini iliongezeka kwa watu milioni moja nukta mbili. Hiyo ina maana kwamba sasa Marekani ina jumla ya watu milioni 333.2. Ongezeko kubwa likisemekana ni kutokana na wahamiaji. Takwimu zinasema kwamba watu wanaoingia Marekani kila mwaka imevuka ile ya wale wanaoondoka kwa milioni moja. Takwimu pia zimeonyesha kwamba watoto takriban elfu mia mbili arobaini na tano zaidi wamezaliwa ikilinganishwa na idadi ya vifo katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Baadhi ya majimbo kama vile California, New York, Oregon na Washington yanasemekana kupoteza wakazi waliohamia kwenye majimbo mengine. Jimbo la Puerto Rico linaripotiwa kupoteza takriban wakazi elfu arobaini kutokana na uhamiaji au idadi ya vifo iliyopita ile ya uzazi. Mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Marekani amesema kwamba Marekani inatathmini kuongeza vikwazo kwa utawala wa Taliban wa Afghanistan kutokana na hatua ya kusitisha masomo kwa vyuo vikuu kwa wasichana. Karen Deka ambaye ni mkuu wa diplomasia wa Marekani kwenye taifa hilo la Asia kusini ametoa onyo hilo Jumatano baada ya watawala wa Kiislamu kusema wanasitisha masomo ya wasichana kwenye taasisi za elimu ya juu za umma na binafsi. Deka ameasema hawa wakati akizungumza na wanahabari kwa njia ya video kutoka mji mkuu wa Katar wa Doha, ambako Marekani pamoja na mataifa kadhaa ya Magharibi yalifungua ofisi za kibalozi za Afghanistan Afistan tangu Agosti elfu mbili ishirini na moja pale Taliban ilipochukua uongozi nchini humo. Jumuiya ya kimataifa kufikia sasa haijatambua utawala wa Taliban wenye wanaume pekee kutokana na tuhuma za ukiukwaji wa haki za binadamu na hasa dhidi ya wanawake. <mulia> Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, VOA, baada ya habari za dunia ambazo zimesomwa na Harrison Kamau. Sasa tusikilize ripoti kutoka kwa waandishi wetu, ambapo tunaanzia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo mashirika ya kutetea haki za kibinadamu mashariki mwa nchi hiyo yanataka jumuiya ya kimataifa pamoja na serikali ya DRC kuunda mahakama maalum ili kufuatilia na kuwahukumu makamanda wote wa waasi pamoja na wapiganaji wanaohusika katika mapigano ya kila mara mashariki mwa DRC ambayo wamepelekea vifo vya watu wengi na uharibifu mkubwa wa mali huku raia wa Kongo wakikimbilia nchi jirani kama wakimbizi. Osteri Malivika ana ripoti kamili. Amuri Kizito ni mtetezi wa haki za binadamu na mmoja wa viongozi wa kanisa moja mjini Bunia mkoani Ituri. Asema makundi mengi ya waasi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imekuwa ikisaidiwa na wanasiasa na hata na viongozi wasioonekana ama kujulikana, ambao wanahitajika kwenda mahakamani kwa vitendo vya uhalifu wa kivita, hasa mkoani Ituri. Wanasema kila mara kusema, no hakuna kundi mbaya, kiongozi ndio anakuwa mbaya. Tunajua ya kwamba wakati ambao wanaungana kule porini wana mtu wana wale ambao wanawasimamia wana na wao ndio chanzo ya haya mambo yote ambayo iko natendeka. Hatujui kama shaba yao ni nini, kumaliza watu, kumaliza watoto. Basi tutasema watoto walikuwa na makosa nao gani? Hakuna makosa ambao watoto waliwafanyizie. Mashirika ya kiraia kwa upande wao wakiomba makundi yote liyo shiriki mazungumzo ya Nairobi siku zilizopita, kuwaonea huruma wananchi wasiokuwa na hatia, hasa watoto na wanawake. Tiu kitenge ni mkazi wa Bunia inabidi wa prendre conscience na upendo ya mwingine yao, wajua ya kwamba kitu ambacho wiko wanaifanya hawaifanye kwa faida ya, ya, ya mwingine ama kwa ajili ya, ya kusaidia. Hiyo yote wiko wanafanya wiko wanaua na wana kuharibisha mwingine, ningelibidi wa prendre conscience na wao wapate kuangalia koma kusaidia mwingine aituri kwa sababu mwingine aituri imechoka sana. Wao wakamanda wangeweza kuwakadree watu wao na kujua ya kwamba jiunge sote kwa, a, kwa, kwa mpango wa amani. Wanawake wakisema kitendo cha hivi majuzi kilichopelekea wasi kuwaua watoto wasiokuwa na hatia ni kitendo cha kuadhibiwa, kwani haiwezekani watu kuuawa hasa watoto wasiokuwa na hatia, akisema sifa Kavira usalama ma, maagi tusanjao Akuenda hata kule, kwa sababu viko naua kule watu sana, watoto. Viko na wakatakata, banakata bakichwa, abatu banatembea naye, njo tushanjaogopa juu kifo, mm. Eh, tusha kifo kabisa, iko mbaya, tushaogopa sana kuponafaa, bavayaji kifo kabisa, tunaogopa mm msimamo huo unajiri siku chache baada ya watu wenye silaha kuwaua watoto zaidi ya saba katika kijiji cha Anghade wilayani Mahagi, kilometa mia mbili na hamsini kaskazini mwa mji wa Bunia. Wakati mkoa wa Ituri unaongozwa na gavana wa kijeshi Lik Malembe, na kama mauaji inaongezeka, ina, ina hiyo iko uh, nini awa watu wa etat de siege hawataki kutoka tena ku madaraka askari ambao wametiliwa hapo. Vile vile eneo linalodhibitiwa na waasi wa M23, wakaazi wakilalamikia vitendo vingi vya ukiukaji wa haki za binadamu ikiwemo mauaji ya watu, watu kupigwa fimbo ama kufungwa kwa tuhuma kwamba wanashirikiana na serikali ya Kinjasa. Mapigano kati ya M23 ikiendelea na makundi mengine ya waasi eneo la Shonyi Bwito. Woser malivika, sauti America, Goma. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Harison ni Kamao anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Ripoti zinasema kwamba utengenezaji silaha wa Israel unakuwa kwa haraka, hasa baada ya kuzuka kwa vita vya Rasia nchini Ukraine pamoja na tishio la kijeshi la Iran kote Mashariki ya Kati na kwingineko. Kampuni ya kutengeneza silaha ya Israel ya Rafael hivi karibuni ilitia saini makubaliano na ile ya Marekani ya Lockheed Martin ya kufanya majaribio ya kutengeneza mfumo wa kunasa silaha za angani kwa kutumia miale ya lesa, ikiwa teknolojia ya silaha ya karibuni kutumika nchini humo. Mauzo ya silaha ya Israel yameripotiwa kuongezeka kwa asilimia thelathini mwaka jana, idadi ikikisiwa kuongezeka mwaka ujao. Mchambuzi wa maswala ya kiusalama wa Israel Yosi Melman amesema kwamba ongezeko kubwa la uagizaji wa silaha kutoka Israel limepelekewa na vita vya Ukraine. na maafisa wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa wameiomba jumuiya ya kimataifa kutuma kikosi maalum nchini Haiti kama hatua ya kurejesha hali ya kawaida kwenye taifa hilo la Caribbean ambako ukosefu wa usalama umefika kwenye viwango vya kutisha. Wakati akiwasilisha ya hoja yake mbele ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, naibu katibu mkuu Amina J. Muhamed amesema kwamba ingawa kulikuwa na matumaini mwaka mmoja uliopita wa mageuzi ya kisiasa, udhabiti na maendeleo, ifikapo mwishoni mwa mwaka elfu mbili ishirini na mbili, Haiti imeendelea kugubikwa na kiwango kikubwa cha mzozo usiotarajiwa na kutia wasiwasi mkubwa sana. Akiripoti kwa baraza hilo kwa njia ya video kutoka Haiti, mkuu wa ofisi ya pamoja ya Umoja wa Mataifa nchini humo Helen Lalime ametoa takwimu za kutisha. Katika mwezi Novemba pekee mauaji 280 yameripotiwa, wakati mengine 1200 yakiripotiwa mwaka huu ikiwa idadi imeongezeka mara mbili ukilinganishwa na mwaka uliopita. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tume maalum iliyoundwa kuchunguza makamishna wanne wa tume huru ya uchaguzi nchini Kenya IBC imeambiwa kwamba makamishna hao walikuwa wanashirikiana na, na maafisa wa ngazi ya juu serikalini akiwemo mkurugenzi mkuu wa muungano wa Azimio Raila Odinga Rafael Tuju ili kulazimisha duru ya pili ya uchaguzi mkuu kufanyika. Makamishina hao wanachunguzwa kutokana na mwenendo wao baada ya kukataa matokeo ya uchaguzi wa rais uliompa ushindi William Ruto, namna yalivyotangazwa na mwenyekiti wa IBC wa fula Chebukati. Kenneth Bwire ameripoti zaidi. Tume hiyo imeambiwa kwamba kikao cha makamishina wanne wa IBC kukataa matokeo ya uchaguzi wa urais wa mwezi Agosti walichoandaa katika hoteli ya Serena jijini Nairobi kililipiwa na watu waliokuwa na ushawishi mkubwa serikalini na katika muungano wa aliyekuwa mgombea wa urais Raila Odinga. Vilevile vile, walilipiwa hoteli ambapo walikuwa wanaishi na walikuwa wanafanya mikutano na mkurugenzi mkuu wa muungano wa Raila Odinga wa Azimio, Rafael Tuju pamoja na katibu mkuu wa chama cha Kanu Nick Salat. Kanu ni chama katika muungano wa Azimio. Video za CCTV zinaonyesha makamishina Juliana Cherera, Francis Wanderi, Justus Nyang'aya na Irene Masit wakiingia kwenye hoteli waliokuwa wakiishi wakitumia mlango wa nyuma ambapo magari yanaegeshwa. Mfanyakazi wa hoteli hiyo Simon Ngila ameambia tume ya uchunguzi kwamba alikuwa amepokea maagizo kutofuatilia zaidi kuhusu stakabadhi za makamishina hao. So for your hotel, there Uh, tume hiyo imeambiwa kwamba kikao na waandishi wa habari katika hoteli ya Serena kililipiwa na mtu anayeitwa Edwin Ngonga Ongwe kabla ya kulipia hoteli na kwamba malipo yalifanyika saa mbili usiku, siku ambayo matokeo rasmi ya kura za urais yalitangazwa. Ongwe alikataa kusema watu waliokuwa wamepangiwa kuhutubia waandishi wa habari na kuambia wafanyakazi wa hoteli kwamba walikuwa watu muhimu kabla ya makamishina wa IEBC kujitokeza na kuhutubia waandishi wa habari wakipinga matokeo ya uchaguzi yaliyokuwa yakitangazwa na mwenyekiti wa IEBC Wafula Chebukati. Rekodi za hoteli zinaonyesha kwamba Tuju na Nick Salat walikuwa wakiwatembelea makamishina hao hotelini magari ya makamishina hao waliopewa na IEBC yalionekana katika hoteli waliokuwa wanakamu. Wakili wa makamishina hao, hata hivyo, ameelezea kukasirishwa na hatua ya kutolewa video ya kamishina hao kuonyesha mienendo yao, na hata majibizano yakatokea wakati wa kikao. It, it, stop. Mkurugenzi mkuu wa IBC Marjan-Marjan ameambia tume hiyo ya uchunguzi kwamba makamishina wawili kati ya wanne wanaochunguzwa Irene Marsit na Francis Wanderi walikuwa wamepewa jukumu la kusimamia usalama katika ukumbi wa Bomas. Vurugu zilitokea, baadhi ya watu walionekana wakiwa na rungu na maswali kuulizwa namna maafisa wa usalama walivyowaruhusu kuingia kwenye ukumbi huo na rungu. Marijani vilevile amesema kwamba alishituka kuona makamishina wanne wakihutubia waandishi wa habari katika hoteli ya Serena na kujitenga na matokeo ya kura za urais, wakati walikuwa wameshiriki katika kila hatua ya kujumulisha matokeo hadi dakika ya mwisho mshindi alipojulikana, ya matokeo yakionyesha kwamba kulikuwa na tofauti ya kura elfu mia mbili thelathini na tatu. Kati ya Dr. William Ruto na Raila Odinga. Vikao vya uchunguzi vitaendelea mwaka ujao. Umoja wa Afrika na Jumuiya ya Kiuchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS, wamekosoa jaribio la mapinduzi nchini Gambia. Rais wa Gambia amesema kwamba wamekamata wanajeshi wanne waliopanga njama ya kupindua serikali ya Adama Barrow. Wataalamu wa masuala ya wa usalama wanasema kwamba jaribio hilo la mapinduzi linatokana na ukosefu wa kufanyika mabadiliko katika mfumo wa usalama katika nchi hiyo ndogo ya Afrika Magharibi. Kennes Bwire anaisoma ripoti kamili. Taarifa ya serikali ya Gambia imesema kwamba baadhi ya wanajeshi walikuwa wamepanga kupindua serikali iliyochaguliwa kwa njia ya demokrasia. Mchambuzi wa siasa za Gambia, Sait Matijo, amesema kwamba raia wa Gambia wana wasiwasi kutokana na hali ngumu ya maisha nchini humo na uchumi mbovu, lakini hawaungi mkono hatua ya jeshi kujihusisha na siasa za nchi hiyo. Kuna uh, course... mambo mengi ambayo raia wa Gambia wanawasiwasi nayo, lakini kulingana na la uchunguzi, wengi wao hawataki mapinduzi ya kijeshi. Ni jambo la kushangaza kwamba jaribio la mapinduzi lilikuwa linaongozwa na afisa wa ngazi ya copro. Kuna watu wanaohoji kujua kama huenda ilikuwa tu njama. Wanajeshi wanne wamekamatwa, na jeshi limesema kwa mbali na watafuta wahusika wengine watatu. Rais wa Gambia Adama Baro alichaguliwa madarakani Desemba mwaka elfu mbili ishirini na moja baada ya kushinda kiongozi wa kimabavu Yahya Jame ambaye alikuwa ametawala nchi hiyo kwa muda wa miaka ishirini na mbili. Majaribio ya mapinduzi ya kijeshi yamekuwa akitokea sana katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Jame aliingia madarakani mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne kupitia mapinduzi ya kijeshi na amezuia jaribio la mapinduzi mara kadhaa. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na saba wanajeshi wa nane waliokuwa na uhusiano na rais wa zamani walijaribu kupindua serikali ya Baro. Jo anasema kwamba ukosefu wa mabadiliko katika mfumo wa usalama wa taifa hilo ndiyo sababu kubwa ya visa vya mapinduzi ya kijeshi. <tipulary> in uh, is... watu wana maswali mengi kuhusiana na mwendo wa kujikokota wa kuleta mabadiliko katika mfumo wa usalama swala so, lingine linahusu idara ya haki, kwa sababu kuna kazi nyingi za kufanya katika idara hiyo. Mataifa ya Afrika Magharibi yameshuhudia mapinduzi ya kijeshi na majaribio ya mapinduzi hayo katika muda wa miaka miwili. Mapinduzi yametokea Guini, Mali na Burkina Faso, huku Guini Bissau ikizima jaribio la mapinduzi Februari mwaka huu. Wachambuzi pia wamehusisha mapinduzi hayo na kuongezeka kwa ufisadi, hali mbaya ya uchumi na matumizi mabaya ya madaraka. VOA Mitaani. Nasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Unavyofahamu, sasa tupo katika shamra shamra matayarisho ya Krismasi, na tuingie sasa mitaani huko Mombasa, ambapo mwandishi wetu Salma Mohammed amezungumza na wakazi kuhusu maandalizi ya sherehe za Krismasi mwaka huu 2022. Hisia maoni yao, matarajio ni yapi? Katika maisha lazima uelewe posesoni yako, mahali ambapo upo, kwa sababu usiponjielewa hata yule ambao utakuwa unamweleza kama ni mamangu. Kama sahii nimeambia, niliongea na mamangu na walikuwa wanitamani sana niwe nyumbani, lakini kwa kwa sababu maisha sahii yako juu, vitu viko gali, gharama ya, ya maisha taweza ile ngarama ya maisha ambao tulikuwa zamani, thamani saii twawezalipa mara mbili. Nikaona nikapendelea, nikaona niwafa, niwapatie kitu ambao itawawezesha kukaa vizuri siku hiyo ya Christmas. Kitu ya muhimu zaidi ni vile wajue upendo, si wazazi wangu peke yangu, hata wale ambao tutakuwa na wao karibu hapa, ambao wana uwezo, nitajaribu ni vipi watakaa wakumbuke kwamba wanapendwa pia wao. Krismasi ya sasa sioni ikiwa nzuri ukilinganisha na miaka ambayo imepita. Mwanzo tumetokea kwenye kipindi cha korona, tumeingia kwenye kampeni, alafu sasa serikali yenyewe haijatoa pesa kwa mitaani hizi wanaita eh, aslafand shilingi mia tano itakusaidia nini na Krismas? Wajua mpaka tuenjoi, biashara sasahivi imekuwa ngumu hapo kwangu, sijui wenzangu. Na kusafirisha mizigo, sema upatie mteja kutoka Tanzania ukifika wakwambia lete, ukifika wambua mzigo elfu mbili mia tano kwa roli moja ya mabeshit mitumba gena zangu kwengine kakubaliwa, ndio mizigo ilifika jana. Haya, hapo utapata nini wewe? kuna transport, kuna nye ununua, kuna yawe wataka kutumia, kuna pesa kabisa. Ni mimi hivi chenye nalilia, nione nimefika tu, hiyo Christmas watoto wamekunywa chai basi lakini, mambo ya vazi, sijui kununua vitu vipya, uongo ume, uchumi umepanda jusi, inaona watabaki na hiyo mitumba yao yenye wanavaa kila siku, si kwa sababu utaka nataka, lakini uwezo uongo nime, pale nilipofikia li, haiwezekani. Yaani, chenye naombapo ni Mungu aninusuru na familia yangu, nifike hiyo siku nishukuru Mungu mi siku muhimu sana kwangu, ntachijavusha sheria yangu nimeipanga kutoka ishirini na nne kanisani, kutoka kanisani ibada sio kuba, lakini basi watu waone kuna different nimefanya. Mwanangu nimepeleke kwote kule wanaotaka siku hiyo, maana siku muhimu kwangu katika imani yangu. Nalivyozaliwa na wazazi wangu, nimekuwa nikijua Krismas siku ya sherehe, tunapeana hata zawadi, ndio siku yaani ya furaha kwa kila mmoja. Hali ni ngumu lakini haijalishi, maana siku yetu tunajitolea kile kidogo kidogo unacho, basi unashirikiana wanao, wapenzi wako, watu wako unaowapenda. Ndio siku yetu hiyo, ni Krismas. Tunaifurahia Krismas, mimi nitasherekea tu kam kama kawaida lakini muhimu sana, nikiwa niko mzima, chochote kile nitakuwa nacho ndicho ambacho nitaenjoi na hicho lakini serafandi bana, hapana, haisaidii. Kama utakuwa umejipanga kivyengine, msawa, utaenjoi. Lakini kama utakuwa hujajipanga wategemea hiyo pesa mia tano, hainunui kitu. Hiyo ni kama mifuko miwili ya unga tuwasima bila hata mboga Nsima hiyo bila mboga yani haisaidii. Hii 500 kulingana na vitu vile ambavyo vimepanda, na sisi ni watu ambao hatuna kazi, alisema hasa rafandi tatoka. Basi tulikuwa tunaona pengine ni kwanza 5000 kuendelea, kumbe ni 500. Hata kulipa kwenyewe 500 na kuwabalaa, kama sisi wenyewe tukifanya hicho kibarua, wapata chini ya 500, utalipa deni uliochukua hasa rafandi ama, uta utaangalia kula. Mimi mfanya biashara ndukani hapa lakini bando mambo hajakuwa mazuri, hakujachangamka maanake. Watu wenyewe sasa hivi vyakula, watu huwa wanachukua stok kama mchele, wanachukua kama mafuta ya uto, yaani kuna vitu vingi, lakini sasa hivi ukiangalia hamna mwenye amefanya hiyo shopping ya nyumbani. Alafu watu wajua, watu vile huwa wakisafiri wakitoka huko mbara, wakija kama huku kwetu Mombasa wanakuja ndio sisi, ambapo tunapata ile, tunapata wageni ndio biashara inakuwa nzuri. Lakini sasa hivi watu hawana pesa, hawasafiri sasa hivi kutoka mitaani. Sasa tusikilize muhtasari wa habari na Harrison Kamau. White House Alhamisi imesema kwamba kampuni binafsi ya kijeshi ya Wagner ya Rusia imepeleka shehena ya silaha nchini Ukraine kutoka Korea Kaskazini ili kusaidia kuboresha vikosi vya Rusia, hatua inayoashiria kupanua jukumu lake kwenye vita hivyo. Hata hivyo, mmiliki wa kampuni hiyo Yevgeni Prigozin amekanusha madai hayo akisema uzushi na ni uvumi. Msemaji wa baraza la usalama wa taifa kwa hithou John Kirby amesema kwamba kampuni hiyo inazunguka kote ulimwenguni ikitafuta silaha ili kulisaidia jeshi la rasia. Wagonjwa wazee nchini China Alhamisi wameonekana kwenye foleni katika hospitali kuu kwenye miji tofauti nchini humo wakati wimbi jipya la maambukizi ya covid-19 likiendelea kusambaa kwa haraka. Wataalamu wa afya wanasema kwamba virusi hivyo vinasambaa kwa haraka kote nchini na imekuwa vigumu kufuatilia takwimu kutokana na kuondolewa kwa kanuni za kuzuia maambukizi. Washington mapema wiki hii imeomba Beijing kushirikiana na data zake za maambukizi, ikisema kwamba china, wa maambukizi ya China yanaathiri ulimwengu wote. Serikali ya Uganda imesema kwamba imepokea zaidi ya dozi elfu tano za chanjo ya majaribio dhidi ya virusi vya Ebola aina ya Sudan ambavyo vimesababisha vifo vya watu hamsini wa nchini humo. Waziri wa afya Jane Ruth amewaambia wanahabari kwamba mashauriano ya kitaalam duniani yanafanyika Januari kumi na mbili ili kuamua siku ambao utoaji wa chanjo hiyo ya majaribio utaanza. Idara ya kitaifa ya hesabu ya watu hapa Marekani imesema Alhamisi kwamba idadi ya watu hapa nchini iliongezeka kwa watu milioni 1.2. Hiyo ina maana kwamba sasa Marekani ina jumla ya watu milioni 333.2. Ongezeko kubwa likisemekana ni kutokana na wahamiaji. Takwimu zinasema kwamba watu wanaoingia Marekani kila mwaka imevuka ile ya wale wanaondoka kwa milioni moja. Takwimu pia zimeonyesha kwamba watoto takriban elfu 245 zaidi wamezaliwa ikilinganishwa na idadi ya vifo katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Marekani amesema kwamba Marekani inatathmini kuongeza vikwazo kwa utawala wa Taliban wa Afghanistan kutokana na hatua ya kusitisha masomo ya vyuo vikuu kwa wasichana. Karen Deka ambaye ni mkuu wa diplomasia ya Marekani kwenye taifa hilo la Asia kusini ametoa onyo hilo Jumaatano baada ya watawala wa Kiislamu kusema watasitisha masomo hayo mara moja. Ripoti zinasema kwamba utengenezaji wa silaha wa Israel unakuwa kwa haraka hasa baada ya kuzuka kwa vita vya Rusia nchini Ukrain pamoja na tishio la kijeshi la Iran kote mashariki ya kati na kwingineko. Kampuni ya kutengeneza silaha ya Israel ya Rafael hivi karibuni ilitia saini makubaliano na ile ya Marekani ya Lockheed Martin ya kufanya majaribio na kutengeneza silaha. Maafisa wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa ameomba jumuiya ya kimataifa kutuma kikosi maalum nchini Haiti kama hatua ya kurejesha hali ya kawaida kwenye taifa hilo la Caribbean ambako ukosefu wa usalama umefika kwenye viwango vya kutisha wakati akiwasilisha ya hoja yake mbele ya baraza la usalama la umoja wa mataifa naibu katibu mkuu Amina J Mohamed amesema kwamba ingawa kulikuwa na matumaini mwaka mmoja uliopita wa mageuzi ya kisiasa, uthabiti na maendeleo, ifikapo mwisho wa mwaka 2022 Haiti imeendelea kugubikwa na kiwango kikubwa cha mzozo usiotarajiwa. Muhtasari wa habari unakamilisha Kumekucha Afrika. Mwelekezo wa matangazo amekuwa Jumbe Hamza, Hewani nimeshirikiana na Harison Kamau. Jina langu ni Kennes Bwire. Uwe na Ijumaa tulivu.