Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unaposikiliza matangazo ya VOA Swahili. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandei Shomari, nikukaribisha leo Ijumaa, Desemba 23 mwaka 2022 ambapo tunasikika kupitia Radio Free Africa ambayo inasikia kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Radio Citizen inayosikia kote nchini Kenya. Vilevile usisahau kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni katika matangazo yetu ya hivi sasa, ambayo yatakuwa ni ya saa nzima, ambapo dakika 30 za mwanzo zinasikika kote kwa njia ya redio na vilevile mtandao wa internet na dakika 30 za mwisho ni kwa njia ya internet pekee. Ni Live Talk ya VOA Swahili kila Ijumaa. Leo basi tunazungumzia maandalizi ya sherehe za Krismas 2022. Je, ni namna gani ulivyojipanga kusherekea sikukuu hii? Hivi ndivyo baadhi yenu mnavyoeleza. Kwa upande wangu hapa mjini Mombasa, watu wengi wanafurahia, watu wengi wanamiminika katika maduka mbalimbali mbali hapa kununua bidhaa nyingi, lakini swala kubwa hapa linalotatiza wengi na wanalalamikia ni kwamba ni gharama ya juu bidhaa nyingi zinazouzwa na katika taarifa nyingine, rais wa Russia Vladimir Putin Alhamisi alisema kwamba Russia inataka kukomesha vita nchini Ukraine na kwamba bila shaka hilo litahusisha suluhu ya kidiplomasia. Nam, kwa taarifa hizo na nyinginezo, tega sikio hivi sasa, tukianza na habari za dunia zinasomwa na Sande Shomari. Katika habari za dunia, ili kuhamasisha msimu wa sherehe, meya wa mji mkuu wa Zimbabwe Harare hivi karibuni aliwasha taa za Krismas katikati ya jiji hilo, lakini kwa wengi, tukio hilo lilikuwa ni ukumbusho wa mambo mawili wanayotamani lakini hawawezi kuyapata, umeme na kipindi cha likizo ya furaha. Hata meya Jacob Mafume hakuonekana kuwa na imani kwamba mji mkuu utashuhudia Krismasi iliyong'aa taa. Tunatumai umeme utaendelea kuwepo wakati wa msimu wa sikukuu, alisema katika taarifa katika hafla ya kuasha taa ya mti wa Krismas, ambayo miaka ya nyuma imekuwa na hali ya furaha. Angalau leo tunao umeme na tunatumai kuwa kwenda mbele taa hazitazimika, alisema. Huku tishio la COVID-19 likiwa linapungua, Zimbabwe imelegeza vikwazo vya usafiri na mikusanyiko ya watu lakini hali nzuri ya likizo isiyo na mvuto hainui nchi hiyo ambayo pia inakabiliana na mfumuko wa juu wa bei za vyakula ulimwenguni. Bei za vyakula zimepandwa ulimwenguni kutokana na vita vya Ukraine na wazimbabwe wameathirika vibaya sana. Taifa hili la kusini mwa Afrika lenye watu wapatao milioni 15 ndilo linaloongoza kwa mfumuko wa bei za chakula duniani kwa asilimia 321 kulingana na taarifa ya usalama wa chakula ya benki ya dunia ya mwezi Desemba. Kuchagula tena kwa Rais Cyril Ramaphosa kama kiongozi wa chama tawala cha Afrika ya Kusini kumeimarisha madaraka yake, lakini wapinzani wake wakubwa katika kamati yake mpya ya utendaji wanapendekeza kwamba mwelekeo wa nchi kuelekea kwenye mageuzi yanayohitajika sana utasalia kwa mgumu. Ramaphosa alichaguliwa tena na kumfungulia njia ya kuwania muhula wa pili mwaka 2024, siku ya Jumatatu, katika kura ya wanachama wa African National Congress ANC, ambayo pia ilichagua wajumbe wapya wa mkutano wa halmashauri kuu ya taifa ya chama hicho NEC. Upigaji kura huo ambao ulioweka kando baadhi ya wamawaziri na wengine katika kambi ya kumpinga Ramaphosa ambayo ina uhusiano na Jacob Zuma, ambayo pamoja na rais huyo wa zamani aliyejiingiza katika kupambana na madai ya ufisadi ambayo anayakanusha aliungana na waziri wa zamani wa afya Zweli Mkize. Rais wa Russia Vladimir Putin alisema siku ya Alhamisi kwamba Russia inataka kukomesha vita nchini Ukraine na kwamba bila shaka hilo litahusisha suluhu ya kidiplomasia. Putin alitoa maoni hayo siku moja baada ya rais wa marekani joe Biden kumkaribisha rais wa Ukraine volodimir Zelenski katika ikulu ya Marekani na kumwahidi kuendelea kumuunga mkono bila kutetereka. Lengo letu sio kuzungusha gurudumu la mzozo wa kijeshi, lakini kinyume na hivyo kumaliza vita hivi, putin alisema. Tutajitahidi kulimaliza hili mapema iwezekanavyo, itakuwa bora zaidi, bila shaka. Naye msemaji wa ikulu ya Marekani, John Kirby, alisema Putin hajaonyesha dalili zozote kwamba yuko tayari kufanya mazungumzo ya kukomesha vita vilivyoanza wakati Moscow ilipotuma wanajeshi nchini Ukraine Februari 24. Kinyume kabisa na hivyo, Kirby aliwaambia waandishi wa habari wakati wa mkutano wa mtandaoni, kila kitu anachofanya Putin ardhini na angani kinaonyesha mtu anayetaka kuendelea kuwadhuru watu wa Ukraine na kuzidisha vita. Umeendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kampuni ya Shell ililipa dola milioni 15.9 kwa jamii mbali mbalimbali nchini Nigeria ambazo ziliathiriwa na kuvuja kwa mafuta kutoka kwenye bomba na kampuni hiyo katika jimbo la Niger Delta. Taarifa ya pamoja ya kampuni na kitengo cha Uholanzi cha Friends of the Earth kilieleza fidia ni matukio ya mahakama ya Uholanzi iliyofikishwa mahakamani na Friends of the Earth, ambapo kampuni tanzi ya Shell nchini Nigeria ya SPDC mwaka jana iligundulika ilihusika na kumwagika mafuta na kuamriwa kuwalipa wakulima waliopata hasara fedha hizo zilizonufaisha jamii za Uruma Goi na Ikot Daudo nchini Nigeria ambazo zimeathiriwa na mwagikaji mara nne wa mafuta uliotokea kati ya mwaka elfu mbili na nne na elfu mbili na saba. Na theluji kubwa imenyesha kaskazini magharibi mwa Japan na kuwachochea maafisa wa hali ya hewa kuwataka wakazi kuwa katika hali ya tahadhari kwa ajili ya dhoruba ya majira ya baridi leo Jumaa theluji imeendelea kunyesha kwenye pwani katika bahari ya Japan kwenye maeneo ya kaskazini na magharibi katika nchi hiyo tangu Desemba 17 na kuua watu wa nane, na kujeruhi wengine dazeni katika hadi ilipofika leo Ijumaa asubuhi kwa mujibu wa kituo cha umma cha, cha utangazaji nchini Japan NHK. Maeneo ya vijijini huko Hokaido Japan imeshuhudia mita moja na sentimita sitini na moja za theluji. Kituo cha treni cha Saporo nchini Japan kimesema kitasitisha safari za treni zinazounganisha mji mkubwa wa Hokaido wa Saporo. Maafisa wa hali ya hewa wamewataka wakazi kuwa katika tahadhari kubwa na kutofanya shughuli zozote nje ya nyumba mpaka Jumatatu Desemba 26, wakati theluthi kubwa sana huenda ikavuruga usafiri na kusababisha umeme katika na msikilizaji, karibu katika Live Talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Ni kipindi ambacho kujia kila Ijumaa, kinazungumzia masuala mbalimbali yanayokugusa wewe msikilizaji, maswala ya kisiasa, kijamii, kiuchumi na mengineyo. Leo hii basi katika Live Talk ya disemba 23, mwaka huu wa 2022, tunazungumzia maandalizi ya sikukuu ya Krismasi ambayo itakuwa ni Jumapili hapa studio, mimi ni Mkamiti Kibayasi, ninashirikiana na mwenzangu Sandey Shumari. Kwa pamoja basi tutasukuma gurudumu hili la Live Talk mpaka pale mwisho tutakapokueleza hapa ndio tunakamilisha Live Talk. Lakini vilevile vile, hatuko peke yetu. Kutakuwa na washiriki ambao ni Eliakim Kisaka kutoka Mombasa kule nchini Kenya. Hali kadhalika tutakuwa na Padri Leonardo Amadori wa kanisa Katoliki parokia ya Ulongoni Tanzania, na vilevile vile, tutakuwa na mchungaji Gogo kutoka Tarime huko Tanzania. Haya basi, uh, washiriki, shukran kwa kujumuika nasi katika live talk hivi sasa, na kama nilivyosema, tunazungumzia Christmas na maandalizi yake katika sikukuu hii ambayo hutokea mara moja kwa mwaka, ni sikukuu adimu, lakini si wote wanaofahamu Krismas ni kitu gani, ina maana gani kwao, umuhimu wake ni nini katika jamii au katika familia wanazoishi. Nianze na Padri Leonardo Amadori, wewe ni Mkatoliki na ni vyema basi ukatufungua macho, masikio kwa kutupa muktasari tu hasa Krismas ina maana gani kwa Wakristo? Asante sana. Kwanza ningependa kutoka Tanzania e, ni mshukuru Mungu ambaye ametujalia anatujalia hata mwaka huu kuadhimisha Krismasi ishirini na mbili katika hali ya amani na utulivu. Tuna hali ya furaha, ingawa hali ya ukame kidogo umeathiri kidogo hali yetu ya uchumi e, krismasi Kabla hata ya kufafanua Krismasi ni nini, basi niseme kwamba kuna aina mbili ya waumini wanaoadhimisha Krismasi. Kuna waumini ambao wanajitahidi kuadhimisha Krismasi kiimani, lakini kuna kundi la pili ambalo ni kundi kubwa siku hizi katika kanisa Katoliki ambao wanaadhimisha sikukuu ya Krismasi kijamii tu Niseme kiutamaduni, nataka kusema mbali zaidi, kipagane. E, kundi la kwatu utawakuta kanisani, wapo katika hali ya kutafakari fumbo la mafumbo, ndiyo Krismasi, fumbo la Mungu kuwa Emmanuel, maana yake kuwa Mungu pamoja nasi, Mungu aliyejimwilisha katika nafsi ya Yesu wa Nazareti, wanatafakari maneno ya malaika, ninakupasha habari njema ya furaha, kwa sababu leo katika mji wa Bethlehemu amezaliwa kwa ajili yenu Mwokozi. Hiyo ndiyo kiini cha Christmas. Nikiendelea kidogo kunukuu kidogo kutoka injili ya Yohane, nina, nina nukuu: hakuna mtu aliyemwona Mungu kamwe, mwana pekee aliye katika kifua cha baba unaelewa kwamba Kristo ni nafsi ya pili ya Utatu Mtakatifu aliye katika kifua cha Baba. Huyo ndiye aliyemfunua Mungu, ndiye aliyekuwa aliyekuja hapa duniani kwa ajili ya kutopasha habari juu ya Mungu. Hilo ni kundi la kwanza, lakini kuna kundi la pili ambao, et, seme wanaadhimisha wana krismas kipagani. Samani sana ni kama tukio la kijamii kama Utawaona watu wa kijamaa kwenye kwenye, kwenye masupermarket, wapo wanaishia kwenye shopping kufanya manunuzi, wanaremba nyumba zao, wataa na rangi mbalimbali za rangi mbalimbali na vitambaa vitambaa vinavyometameta meta, kula kula, vyakula na, na, na kunywa vinywaji vya aina aina, hii ni Christmas -hi ya kipagani Krismasi ya ya ya wane wafanya biashara. Bahati mbaya, Krismasi hii imeteka nyara, mtuseme nini? Krismasi ya namna imetekwa nyara na wafanya biashara, bahati mbaya. Ndio ningesema kwa neno moja e, awa wanaadhimisha Sikukuu ya Krismasi sio ujio wa Kristo katika maisha yao, ni tofauti. Krismasi maana yake yale mazingira, mazingira, madoido, madoido, lakini hawamkaribishi Kristo katika maisha yao. Kwa maneno mengine, Kristo hazaliwi kwa ajili yao, ni kwa sababu hakuzaliwa ndani yao, na kwa sababu hageuzi maisha yao. Kwa hivyo, wanaweza wakaimba, Kristo akazaliwa, Mwokozi kazaliwa, tuimbe aleluya, lakini ni maneno matupu kwa sababu hawakumruhusu azaliwe ndani yao, na hawakumruhusu awaokoe, kwa sababu Yesu maana yake e, mwokozi. awakumruhusu Yesu afanye kazi ndani yao, awatoe katika hali ya dhambi, awatoe katika hali ya wasi Nashukuru mm -hmm. nashukuru sana mm -hmm. Padri Amadori mm -hmm. na kwa kuwa yeah, pia tunaye Mchungaji Igogo kutoka Tarime. Uh, bila shaka nikupe fursa na wewe uh, siku ya Christmas kama ulivyomsikia uh, Padri Amadori ameelezea maswala ya maswa kiimani, kitamaduni, mila na desturi. Kwa upande wako Mchungaji Igogo, Christmas unaielezea kama ni siku gani? Uh, asante sana uh... Nashukuru ndugu mtangazaji. Uh, mimi ni Pastor Gogo kutoka Tarime, Rebu katika kanisa la uh, Christmas. Uh, tunaposema Christmas tunaongea juu ya muunganiko wa maneno mawili Christ, ambayo ina maana ya Kristo, alafu mass kwa maana ya kusanyiko, na tunapokuwa tunaongea katika tunaingia katika maeneo haya tunaona uh, Christ, maana yake ni Krasti alafu mass ni kusanyiko. Kwa hiyo ma, na, na maana ya neno ili mass maana yake ni kwamba ni masia e, ikiwa ina maana ya kusanyiko na hili neno Christmas ex eh, oh, wanaipisha kama Xmas inakuwa na maana tofauti tofauti, lakini maana yake ni kwamba, kwa mfano tunaposoma, angalia hili neno la Christmas kwa Kiunani wanasema Christos kwa maana ya masia, na labda kwa maneno mengine zaidi ningesema tu kwamba uh, maneno um, ina maana kama tatu hivi kwamba eh, ex sacred maanake ni kwamba, nikitaf, manake ni kitakatifu uh, kwa hiyo Christmas maanake ni muunganiko hayo maneno mawili kama nilivyosema mm -hmm. Na maanake ni kwamba masia amezaliwa, mm -hmm. Sasa nilichokuwa nataka kuzungumza ni kwamba tukiingia kwa undani wa mambo um, neno Christmas kama sasa kama alivyosema Padre chimbuko uh, lake Uh, ni wakati ule ambapo uh, ninasoma katika uh, mapitio fulani hivi, kwa mara ya kwanza Krismasi ilisherekewa tarehe ishirini na tano mwezi wa kumi na mbili mia tatu thelathini na sita si hii ambayo ni common current era, unaona, wakati wa mtawala wa Rumi anayeitwa Constantino empara wa kwanza aliyekubali kuwa Mkristo kwa hivyo basi yule uh, papa aliyekuwa anaitwa Julius kwa huo, Kumba, tano, uh, wa kwanza kwa wakati huo akatangaza kwamba hiyo tarehe ishirini na tano mwezi wa kumi na mbili itakuwa kama sehemu ya kumbukumbu -kumbu ya kuzaliwa kwake Kristo. Lakini pia kulikuwa na sherehe nyingi ambazo zilitumiwa, kwa mfano, kulikuwa na mwingine anaitwa Yesu Yusto naye pia alisherehekewa kuzaliwa kwake ambayo ilikuwa ni kama Desemba sita hivi na Desemba nyingine pia kwa ajili ya sherehe za kipagani kama alivyosema padre lakini Yeah. Ndio, nashukuru uh, uh, mchungaji Igogo kutoka Tarime. Lakini sande, kama unavyofahamu pia tunaye uh, mshiriki mwingine ambaye yeye ni raia wa kawaida, ni muumini wa kawaida bwana mm. Bwana Eliakim Kisaka ambaye yuko kule nchini Kenya, Mombasa. Karibu kwenye live talk, na pengine wako, e, tarifa, kwa upande wako. Tumeshapata taarifa ya mkamiti vizuri sana kutoka mm -hmm. kwa mchungaji na kutoka kwa padri kuhusu maana halisi ya Christmas. Lakini pengine tuangalie kwa upande ule, e, kwako wewe Eliakim, hivi sasa unasherekea vipi, au unajitayarisha vipi matarajio yako kwenye shughuli hii ya Christmas inayokuja? Asante uh, sana, mimi uh, kama Eliakim nikiwa kutoka hapa mjini Mombasa, pwani ya Kenya, mimi kama mkristo ninapojiandaa uh, ninapokaribia uh, kusherekea um, Krismasi kwangu ni ku uh, kwa sababu na mwamini Mungu kupitia Kristo Yesu ni kufurahia kuzaliwa kwake ama ukumbushi wa kuzaliwa kwake, uh, kama yeye Kristo aliyekuja na kutukomboa. Kwa hivyo ninajiandaa nikiwa na furaha kama Mkristo kwamba ni vyema kulitambua, kumtambua huyu Kristo na umuhimu wake kama mimi Mkristo katika kuhakikisha kwamba uh, nina mwamini Mungu kupitia yeye ili kuendelea kumkumbuka ni jambo nzuri, kukumbuka kuzaliwa kwake. Pili, mimi ni, ninaingia, ni msimu huu wa Krismasi mwaka huu aa, nikiwa na furaha kubwa, kwa sababu ndio wiki ambayo vilevile vile, nitakuwa nina aa, pata jiko langu. Nitakuwa nafunga siku za maisha tarehe thelathini na moja mwisho tarehe thelathini na moja Desemba. Kwa hivyo ni wiki ambayo nitakuwa naingia msimu um, wa Krismasi na vilevile msimu vile, mpya katika maisha yangu. Kwa hivyo ndani yangu nina furaha sana. Asante sana Eliakim eh, Kisaka kutoka pale Mombasa, Kenya. Kwa hiyo baada ya kusikia, basi hebu tupate nafasi pia eh, ya kusikia wachezaji wengine wanasemaje. Unaendelea kusikiliza Live Talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Na hivi sasa basi, katika laini ya simu ninaye mshiriki mwingine ambaye amenitajia jina moja tu la Dorin. Haya Dorin, basi ni vyema ukipenda tupatie jina lako kamili na uniambie unapiga simu kutoka wapi hivi sasa. Dorin, naongea nikiwa Nairobi. Habari za Nairobi ni, Nairobi ni kwema. Ehe, basi tuambie, ikiwa wakati huu ndio jioni hii ya Ijumaa, vipi maandalizi yako kuelekea sikukuu ya Christmas? Kwa kweli maandalizi yangu si mazuri, tukilinganisha na mwaka uliopita. Kulikuwa nini uchumi kuwa juu sana, lakini hii mwaka uchumi iko juu sana, vitu zimepanda A upande wangu sijajitayarisha kabisa, kwa sababu uchumi iko juu, hakuna pesa, hakuna kazi, vitu mingi. So mi kwa, kwa upande wangu sijajitayarisha. Dorin, nasikia pembeni yako kuna mtoto hapo anapiga kelele. Hata kwa upande wa mtoto pia, ujaandaa kitu chochote cha kumfanya awe na furaha katika kusherekea sikuku hii ya mwisho wa mwaka ya Krismas? Kama mimi ni, ni mzazi niko na watoto wawili lakini upande wangu niko niko jobless, sina kazi. Haya mapato yenye mzee anapata ni kidogo, so kwa upande wangu hata watoto wenyewe sijawatayarisha, siko sawa. Si uchumi imetupeleka mbio. Shukrani sana Dorin Mico kutoka Nairobi, Kenya, kwa mchango wako na mtazamo wako kuhusiana na maandalizi ya sherehe za Christmas mwaka huu. Msikilizaji ah, bila shaka utakubaliana nami kwamba kila mtu anasherekea Christmas kadri ya uwezo aliyokuwa nao bila shaka ni kweli mkamiti. Kila mtu anasherekea kwa kadri ya uwezo wake, na ama kwa hakika tumemsikia eh, jinsi Eliakimu na alivyokuwa amesema amejiandaa. Sasa mm -hmm, nirudi kwake mchungaji Gogo. Tuko naye hapa Mchungaji Gogo, hebu tueleze, pengine tumeshasikia maelezo ya kiroho ya maandalizi ya Krismas, pengine upande mwingine, yale ambayo yanafanyika kanisani kwenye maandalizi ya Krismasi kwa upande wako na waumini wako ni yapi? Karibu sana Mchungaji. Amina, asante sana. Uh, kwa upande wangu uh, na kanisa uh, yanayotendeka katika uh, kanisa wakati huu kwa kweli uh, tuna tafakari kama tunavyosoma katika neno la Mungu uh, Mathayo moja ishirini na moja pale kusudi na lengo la Yesu kuzaliwa, uh, malaika akasema kwamba nawe utamzaa mwana, nawe utamwita jina lake Yesu, ndiye atakayewaokoa watu wake na dhambi zao. Kwa hiyo mimi na kanisa kwa kweli hili ni jambo kubwa na linatupa tafakari ya kwamba, je, kwa kuzaliwa kwake Yesu kunatusaidiaje? Na je, kama malaika alivyotabiri na kuleta maneno haya kwamba anayezaliwa ni yule mwokozi, je, maisha yetu na mahusiano yetu na Mungu tunayatengeneza vipi? Na ni namna gani ambavyo tunaendelea kumsogelea uh, Mungu kwa karibu, hasa kwa wakati ambapo ulimwengu mzima unashangilia na kusherekea kuzaliwa kwake Mwokozi kama tulivyosikia. Lakini cha muhimu zaidi ni kwamba tunaandaa maisha yetu, tuhakikishe kwa kwamba uh, kuzaliwa kwake Yesu kumeleta msaada na ukombozi katika maisha yetu. Asante um, Mchungaji Gogo, kama ulivyosema, tunafurahia sikukuu ya Krismas kwa nyimbo, kwa ibada e, hali kadhalika katika masuala ya kitamaduni na desturi, vyakula vitamu vyenye ladha tofauti, na sisi mila hapa studio shuka. tunakupa <laughs> msikilizaji muziki mm. mzuri katika maandalizi haya ya sherehe hizi za Krismas. Nasikia kitu hicho, mambo mazito hayo, msikilizaji, unayapata kupitia hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Lakini basi, kama alivyoeleza mchungaji, nirudi kwake Padri Leonardo Amadori, pengine tumesikia kwa mchungaji mm, kule Tarime, maandalizi yao, na pengine basi Padri Leonardo Amadori, tupe kwa kifupi tu yale maandalizi ambayo mnayafanya kwenye kanisa Katoliki wakati huu wa Christmas, yale maandalizi ibada, liturujia na kadhalika. Kwa kifupi tueleze yale ambayo yanaendelea. Karibu. Eh, mimi nitazungumza kuhusu maandalizi adilia machozi ya furaha a, a, akiwaza Mungu aliye mkuu ambaye amejifanya mdogo kwa ajili ya wanadamu, amejitwalia unyonge wetu sisi, katika mahubiri hasa ya kipindi cha, cha, cha Majilio na hasa ma, mahubiri ya juma hilo la mwisho tunakaza watu waamini waelewe kwamba sio shauri tu la kusema uh, miaka elfu mbili iliyopita amezaliwa Yesu um, Masia na kadhalika. Lakini kwako wewe, tukio hilo ina, ina kubadilisha. Maana yake sisi tunaamini kwamba Mungu amejifanya binadamu ili binadamu afanyike mwana wa Mungu. Hiyo ni injili, injili ya Yohane tutakayosoma sisi wa Katoliki katika misa ya tatu ya Christmas. Ile zawadi ya Christmas ni kufanywa kwa watoto wa Mungu. Alikuja katika nchi yake mwenyewe Israeli, na walio wake wengine au wakumkubali, wengine wamekataa, lakini wale waliomwamini, hao amewapa uwezo wa kufanyika watoto wa, wa, wa Mungu. Sisi tunajaribu ku, kuunda wakristo wetu kujisikia kwamba wanapendwa na Mungu, mpaka Mungu alikubali kujifanya binadamu. Nakumbuka nilipokuwa eh, mwanafunzi wa teolojia tulifundishwa kwamba Mungu angejifanya binadamu hata kama Adam asingalitenda dhambi, manake Mungu alijifanya mmoja wetu, hata mbali na mbali na dhambi. Kwa hivyo Mungu anakupenda Umewazwa, umetakwa, uliitwa kutoka hali ya kutokuwepo na kuingia katika hali ya kuwepo. Unapendwa, ujue hilo. Na kama imani hii itapenya ita maisha yako, utaona kwamba mambo yote itakuwa mepesi kwa, kwa, kwa sababu unajua Mungu ananipenda. Hata nikitenda dhambi Mungu ananipenda pamoja na madhaifu yangu, Mungu ananipenda pamoja na uasi wangu. Sisi tumejaribu kuwajenga Wakristo katika imani hii tukijua kwamba imani hii ina uwezo wa kumbadilisha. Asante sana Leonard Amadori, uh, Padri kutoka kanisa Katoliki parokia Ulongoni huko Tanzania. Halikadhalika ni kushukuru mchungaji Gogo kutoka Tarime, Tanzania pamoja na muumini wa Mungu Eliakim Kisaka kutoka Mombasa, Kenya kwa kuwa nasi sehemu ya kwanza live talk, ambayo tunazungumzia maandalizi ya sherehe za Christmas inayosherekewa Disemba 25 kila mwaka. Tutakuwa nanyi sehemu ya pili ya live Live talk, ambapo ni sekunde chache kutoka hivi sasa. Nakumbuka live talk sehemu ya pili itakuwa ikisikika kwa njia ya mtandao pekee. Mimi ni Mkamiti Kibayasi nikiwa na Sande Shomari, asante kuwa nasi. unaendelea kusikiliza Live Talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Ni sehemu ya pili ya Live Talk ambapo tunazungumzia maandalizi ya sherehe za Crismas mwaka huu wa 2022. Crismas ni Disemba 25. Basi washiriki katika laini ya simu ni pamoja na Padri Leonardo Amadori wa kanisa Katoliki, parokia ya Ulongoni, Tanzania. Muumini huyu ni Eliakim Kisaka kutoka pwani ya Mombasa, Kenya. Hali kadhalika tunaye mchungaji Igogo akiwa Tarime huko Tanzania, lakini kabla sijawakaribisha rasmi, tuendelee kuongea katika laini ya simu. ni na msikilizaji. Karibu msikilizaji, utupe maoni na mtazamo wako, namna ulivyojiandaa katika kusherekea sikukuu hii ya Krismas hapo siku ya Jumapili. Kwa majina naitwa Saenda Mabula Magesha, nikiwa hapa kijiji cha Shibalanga wilaya Nyangwale Ngwale mkoani Geta nchini Tanzania. Mimi kwa upande wangu swala la sikukuu ya Krisimasi niongee ni tu ule wazi, ni kwamba kwangu, wakati mwingine, kwanza, hainaga umuhimu, kwa sababu wanasema kwamba siku ya Krisimasi ni siku ambayo aliyozaliwa Yesu Kristo, na wamadhehebu mengi ya Kikristo huwa yanasherekea sikukuu hii ya Krisimasi, lakini kuna ba, kuna baadhi ya madhehebu, siku ya Krisimasi huwa inakuwa hainaga umuhimu, kwa sababu hata hata ndani ya maandiko hakuna fungu linalosema kwamba Yesu alizaliwa tarehe ishirini na tano mwezi wa kumi na mbili Hilo hakuna kwa sababu, ndio maana nimesema kwamba na mimi ni mojawapo napinga kwamba siku ya Krisimasi hainaga umuhimu kwangu na kwa baadhi ya watu na kwa baadhi ya madhehebu ambayo huwa tunafuata maandiko matakatifu ndani ya Biblia. Haya, msikilizaji Sayenda a, Magesha memsikia hapo, na sisi tumemsikia vile vile. Nirudi e, kwa kwenye swala hilo maalum kabisa. Nafikiri nielekeze kwa e, padi na mchungaji, mtuambie. Nafikiri mmemsikia Sayenda anaona hakuna muhimu wote usiku na kwa nini tarehe 25. Kwa hiyo nikukaribisha kwanza e, mchungaji Gogo, tueleze, unafikiri e, unamjibu nini mtu kama huyu, halafu nitakukaribisha padi Leonardo. Karibu, asante sana uh, mtangazaji ndugu Sande Shomari. Uh, mtu kama huyo nitamjibu tu kwamba uh, kama mapitio yangu pia na mimi nilivyopitia ni kwamba sikukuu kama hizi zilifanyika, na kama nilivyosema hapo awali kwamba sherehe kama hiyo, uh, ilisherekewa tarehe ishirini na tano mwezi wa kumi na mbili mia tatu thelathini na sita CE ni baada ya mfalme yule kumkubali Yesu, yule Konstantine, na baadaye papa aliyekuwepo kwa wakati ule akaamua kusema kwamba wakati huu tarehe ishirini na tano itakuwa ni maadhimisho kwa ajili ya kuzaliwa kwake kwa Yesu. Kwa hiyo tunaporudi katika uchunguzi wa maandiko na historia ni kwamba ndugu huyo aliyeongea, kwa kweli kama Biblia inavyosema kwamba Uh, kila mtu afanye kama alivyokusudia moyoni mwake, na pia mwenye imani uh, mwenye imani atafanya kulingana na imani aliyonayo. Lakini ninachotaka kusema ni kwamba uh, kuzaliwa kwa Yesu kuna umuhimu kwetu hata kama usipojua kwamba ni tarehe ishirini na tano Desemba, lakini ni kwamba Yesu amezaliwa, na tunasoma habari zake katika maandiko matakatifu, na kuzaliwa kwake ilikuwa ni kwa kazi maalum kwa ajili ya kuja kutuokoa. Kwa hiyo mtu kama huyo, mi nasema kwamba yeye ampende Yesu na ajiepushe tu na mabaya ya dunia hii, itakuwa tu na maana kuzaliwa kwake Yesu au itakuwa na maana kwake hata kama sio tarehe ishirini na tano. Asante sana mchungaji Igogo, basi nirudi kwako eh, padri Leonardo Amadori, uligusia hapa wakati fulani kwamba kuna kusherekea kipagani. Pengine utusaidie hapa kutueleza ulivyomsikia huyu msikilizaji na pengine unachotaka kutusaidia kumweleza na wengine ambao wanaamini kama yeye. Eh, mimi sina mawazo tofauti na mchungaji aliye aliyesema sasa hivi. Kwa kweli tunajua ishirini tarehe ishirini na tano mwezi Desemba sio tarehe ya kuzaliwa hatunayo, lakini tujue kwamba katika historia ya kanisa kanisa ina niseme inabatiza matukio ya kipagani na kuyafanya yawe matukio ya Kikristo. Kwa hivyo tunajua historia ya ya se ya jua lisiloshindika li, li na kadhalika, lakini tuseme kwamba kanisa lime- limeinjilisha tuseme matukio ya kipagani na kuyafanya matukio tuseme ya Kikristo. Muhimu sio kujua Yesu alizaliwa lini na Yesu alizaliwa wapi. Muhimu ni kwamba amezaliwa kwa ajili ya nini, yaani amezaliwa kwa ajili ya kwa lengo gani? Na lengo gani nimeli, nimeli nilifafanua kwa sentensi moja ambaye ni sentensi ya Injili ya Yohane, Mungu amefanyika binadamu ili binadamu niseme afanyike Mungu awezi ku, ku, ku, ku, tuseme nini, kushiriki tabia ya kimungu. Ndio maana tunasema kwamba Mkristo ni mwana wa Mungu sio apendi kujisikia mwana wa Mungu kwa sababu ni kitu kizuri ah, ndivyo halivyo na ana haki ya kurithi mali ya baba na mali ya baba tunajua ni mbingu una haki Mkristo ana haki ya kuingia mbinguni na kama haingii mbinguni kwa sababu ametupilia mbali hiyo haki yake hilo ndio jibu langu kwa huyo huyo jamaa aliyeleta swala hilo la tarehe ya kuzaliwa kwa Kristo. Naam, basi tunawashukuru uh, waumini wote wa dini kwa maelezo mliotupa, na sasa hebu tuangalie katika upande mwingine wa kijamii. Eliakim Kisaka, kama unavyosikia kuna matukio yale ambayo uh, Eliamin inaambiwa hayupo hivi sasa katika no, laini yes, ya simu, lakini akijaharibika kitu, unaona kwenye laini ya simu kuna kuna msikilizaji pia hapa naambiwa naye anataka kutoa mchango wake. Hebu tumsikize kisha nitarudi kwenu. naitwa Elisha Mlima au mtoto wa Mashi kutoka Mchato Geita. Elisha, habari za Geita na ni namna gani ambavyo umejipanga katika kusherekea sikukuu ya Krismas? E, mi habari ya Geita ni nzuri, mi nimejipanga kuisherekea hi sikukuu yaani kwa kukaa karibu na watu pamoja na kuepuka na magenge maarifu ambayo kwenye nani ili kukanao mbali, ili kusudi kuipanga ili ipite vizuri, na tuendeleze maisha ya- yaendelee. Tunatakiwa tu tuwe makini kwenye sikukuu hizi zinazozijazwa hizi, ili kusudi tupite vizuri. Elisha, nasikia hapo tayari shamra shamra za nyimbo za dini zimesha anza. Haya, hebu tuambie basi mazingira hayo uliopo, kuna vitu gani hasa? hapa Mwamatome, kinachoendelea ni wanakwaya ambao wapo wanaojiandaa kuipokea hiyo siku vizuri kabisa. Safi kabisa, msikilizaji. Basi tuendelea kusikiliza kipindi Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Na mkamiti naambiwa tayari hapa, wakati tunaendelea, kuna wengi wametua maoni yao kama unazungumza, lakini kuna wengine kwenye Facebook wana maoni yao mm -hmm. lakini wengi wanaendelea kupiga simu. Basi tuelekee kwenye lani ya simu nimsikize msikizaji huyu. Karibu Sauti ya Amerika, tuambie jina lako, mahali ulipo na maoni yako. Karibu. Asante. Mi kwa majina naitwa Sari Bunzari, Sari au maarufu wa waziri wa shida mpango wa gafla, wanapiga simu nikiwa maeneo ya Kaama, mkoani Shinyanga, Tanzania. Karibu. Asante sana. Mina kwanza nipongeze, nipongeze kwa kufikia tarehe kama ya leo tukiwa tunaelekea katika siku ambayo huwa inaandaliwa vizuri kabisa, kwa maana ya kwamba inapoitwa sikukuu, ina maana kila hata kama ni mtoto ambaye ameanza kutambaa huwa anajua kabisa kwamba sasa hivi hii siku imekaribia. Wayo, sasa. Kwa hiyo sasa, mimi kwa maandalizi yangu niseme wazi kwamba yako vizuri, kwa sababu yako vizuri kwa pande zote mbili. Nikiangalia sikukuu kama hii huwa inakuja E, e, katika familia sana sana huwa inakuja na wakati mgumu, maanake upande wa pili huwa ni shule zimefungwa lakini zikiwa ziko karibu kufunguliwa, na shule zinapokuwa ziko karibu kufunguliwa huwa nako kuna maandalizi kiasi kwamba ambao watakuja yawe na ukamilifu katika kutimiza kile ambacho mtoto au uh, mwanafunzi ambacho anachohitaji kwa wow, hiyo sasa pale unarudi sasa nyuma, pindi mimi nikiwa nasoma shule, kulikuwa tu tunaambiwa kwamba unapotoa hesabu, unaambiwa kwamba baki na moja kichwani. Hiyo moja kichwani inabaki kwa ajili ya kusimamia sasa haki za mtoto. Hata kama matumizi nitakayokuwa nimeandaa kwa ajili ya sikukuu yenyewe atakamilika, lakini lazima nibaki na hesabu ya kuandaa kumkamilishia mtoto naye kile ambacho atakuja akihitaji pale itakapokuja kufunguliwa shule. Kwa hiyo kiujumla maandalizi yako vizuri, yako vizuri tena. Nawakaribisha sana yu nawakaribisha na sana sana, sana sana, sana sana kwa maandalizi mlionayo. Sasa, Sali, tunashukuru kwa mwaliko huo, lakini katika sherehe hizi za Christmas huwa vilevile kuna maswala yale ambayo, kama tumeyasikia kutoka kwa waumini wa dini, wanasema matukio ya kipagani, eh, watu kupamba nyumba eh, miti ya Christmas na vitu kama hivyo. Kwa upande wako Sali, hivi uh, tukipata picha ya hapo unapoishi umeviweka vitu kama hivi, kuna mti ule Christmas umeupamba eh, umeweka zawadi pale kwa familia. Uh, Christmas kwako kwa un, unaionaje? Safi sana, hiyo ni swali zuri. Mimi kile ambacho nimekiandaa huwa naweka kumbukumbu kwa maana ya kwamba tarehe pale ambao huwa ni tarehe ya sikukuu, huwa napanda mti kwa maana ya kuweka kumbukumbu kwa mwaka fulani, na, na, na kuna miti baadhi ambayo tayari sasa hivi imekuwa, na kuna mti baadhi ambapo huwa naweka kama kumbukumbu kumbu, kwa maana ya kukumbushia kwamba mnakumbuka mwaka fulani, yaani unaieleza kama familia, nakumbuka mwaka fulani, huu mti ndio niliupanda. Kwa hivyo niseme hata kama sijapanda mti ambao huwa naisema kwamba kisa, lakini lazima nipande mti ambao utakuwa na kumbu, yaani nakumbukizi, hata kama kwenye familia unaionyesha hicho chote, huwa nakiandaa kwa sababu najua umuhimu wa siku kama hizi. Tunashukuru sana Sali Bunzali Sali. Kwa upande mwingine, huo ni utunzaji mzuri wa mazingira kwa sababu <laughs> miti na yenyewe, bila shaka utakuwa una miti mingi haswa. Basi tunafurahi kusikia hivyo, ambapo sikukuu hii sande, uh, watu huwa pia wanakaribishana kwenye majumba, kunakuwa kuna vyakula tofauti, kuna vinywaji <manyi> vya kila aina <manyi> e, watu kufungua zawadi, wanapeana zawadi, mzazi anampa mtoto, mtoto anampa anti E, vyakula vinagawana kwa majirani, vitu kama hivyo ni vitu ambavyo pengine kwa sisi hapa Marekani tunavikumbuka, tunavi tunavimisi. Vitu kama hivyo unaenda nyumba ya pili unapeleka sahani ya pilau. mm -hmm. E. <laughs> na vilevile kama hujafika unakaribishwa, kwamba saa sita mlo uko mezani pale. Haya basi, sali sisi tunashukuru sana kwa mchango wako, na sisi tunachangia kile ambacho tunakifanya hapa Marekani, ambapo katika baadhi ya majimbo kama kule Tenesi, uh, Krismas kwao pengine haitakuwa nzuri kihivyo, manake tayari theluji imesha anguka na hali ya hewa si nzuri, kwani sande kuna baadhi ya mashirika ya ndege yamesitisha safari za ndege kutoka sehemu moja kwenda nyingine kutokana na hali ya hewa hii ambayo imeathiri majimbo kadhaa hapa hapa nchini Marekani, lakini kwetu hapa... ni kali kwelikweli katika baadhi ya maeneo, kwa kweli kama unavyosema Mkamiti. mm -hmm. magari na kwama barabarani Yaani, theluji inapojaa barabarani hayo inakuwa ni tete kweli kweli katika maeneo ambayo wanakumbana hali hiyo. Kwa kweli na hapa Washington DC tumekuwa na mvua na kibaridi na tunatarajia baridi kuongezeka zaidi siku ya kesho Nnam, lakini Nnam haituzui kuwepo hapa studio 15 bila za vo swahili kukupatia wewe msikilizaji kile ambacho unastahili tunakupatia nzuri. Mkamiti, hatuna mm -hmm, theluji inayoanguka hapa DC kwa sasa. Haya basi, tupate burudani ya muziki manake, Krismasi ndio hivyo, unasherekea kwa nyimbo za muziki, vyakula, mavazi mazuri ya kuvutia. Lakini zaidi mavazi hayo yanakuwa na rangi nyekundu, nyeupe, ikimaanisha snow mm -hmm. <laughs> hey. Special, very special Christmas msikilizaji. Lady Antebellum huyo na kibao chake cha Christmas ikisindikiza ee. Basi matangazo haya live talk yanayokujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, uh, VOA mjini Washington DC, ee, tukiwa tunaendelea hapa kuangalia masuala yetu na kuangalia jinsi wewe msikilizaji eh, unavyosherehekea Christmas ya mwaka huu na yale ambayo unajiandaa kuyafanya Halika, hali kadhalika tukiwa na wachungaji na padri na mtu mwingine kuzungumza yale ambayo mnayofanya kila siku na umuhimu na maana mm -hmm. ya siku hii ya Krismas, kumwamini Mungu, kumpokea Mungu, kutumikia neno la Mungu ndilo muhimu, licha ya kwamba maisha ya kijamii pia nayo hey yanaenda, yanafuatia, biashara zinaongezeka katika sikukuu hizi. mm -hmm. Uh, sikukuu hizi za Christmas, kwani familia pia, kama alivyosema, zinaenda kununua zawadi, nguo, vyakula lukuki, vinawekwa kwenye meza no. Ni katika kusherekea sikukuu hii na vilevile vile, basi tusome maoni mawili matatu yako wewe msikilizaji uliyetuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Evaristi Ngurukizi, wewe huko Muleba, Tanzania, unasema Krismas ni baraka, imejiandaa sana kuipokea ili kumfurahisha Mungu. Haya, nakutana naye huyu David Sechenga Wagumu, Muheza, Tanga, Tanzania kule, wanasema waja leo warudi leo Anasema Krismas maana yake ni maadhimisho ya kuzaliwa si Yesu Kristo miaka elfu mbili iliyopita huko Bethlehem, Uyahudi. John Leonard anasema haina mshiko sana Krismas ya mwaka huu, kukosa mashiko au shamrashamra -shamra, na kuzidi kwa mfumuko wa bei kwa bidhaa husika, michele, nyama na kadhalika. Kwa hiyo Krismas haina mashiko kabisa kwa upande wa John. Haya, naye upande wake, Priscas Anaeli Sambaya akiwa Nzega, Tabora, Tanzania anasema kujipanga, nimejipanga kwenye mambo ya vyakula peke yake na kununulia ya familia nguo, lakini nimeshindwa kwa sababu hali ya uchumi sio nzuri kabisa. Nixon Mwamba yeye, yeah, anapatikana Kisii, Kenya, anasema elfu mbili ishirini na mbili Crismas ni ngumu sana, uchumi umeharibika, kazi hazipo, mateso tu ndio Crismas elfu mbili ishirini na mbili. Mako Nyanda yeye, yuko Shiganga Ntambi, kata ya Izumba, anasema kwa kweli nimejiandaa kwe, kuchinja mbuzi mnono katika siku kuu ya Krismas ili niweze kula na familia yangu ndugu jamaa na marafiki watakao kwepo siku hiyo pale. Huko Benezeti wa DRC, huko eneo la Durba, anasema amejiandaa vyema sana kwa Krismas, kwani ni patano la Mungu na mwanadamu kwani ni lazima tusherekee Krismas. Shukrani sana pia, bubariki kipenda. Hali kadhalika tunakushukuru wewe, unajiita mutuku kithuku. We, unapatikana wapi? Ujasema unapatikana Kenya. Shukran kwa mchango wako. Musa Mjengi unapatikana Dar es Salaam, unasema Krismas umejiandaa vyema na hali kadhalika. Na Vincent JJ, shukrani sana kwa mchango wako kusema kwamba Krismas mwaka huu haijawa vyema vile ulivyoitaka kutokana na uchumi kuwa mgumu. Sande, wow. Inaelekea hapa swala la uchumi pia limeingizwa lime mm -hmm. katika sherehe hizi za Krismasi, japokuwa tunatakiwa mm -hmm. tufuate tu, tu, tu, tu maamrisho ya Mwenyezi Mungu na kumtukuza Mungu mm -hmm. lakini na swala la fedha pia lime, eh <laughs> swala la kiuchumi limewagusa wengi, swala la kiuchumi kwamba unapokuwa mgumu, basi na sherehe zinaonekana kwamba nazo pia hazijaboreka kama wengine ambao wamekuwa wakizungumza kwenye Facebook. mm -hmm. Na vilevile kutokana na hiyo, nafikiri itupe swali hili e, kwa wachungaji hapa, mchungaji na padri e, padri Leonardo Amadori ukiwa na mchungaji Gogo, pengine mtueleze tu, nianze na padri Leonardo Amadori. Unapokuta watu waumini wanazungumza namna hii kwamba Krismas imekuwa ngumu kwa sababu hali ya uchumi ni mbaya, ni ngumu kwa okay. sababu fedha sina, ni ngumu kwa sababu siwezi watoto zawadi na kadhalika Pengine watu kama hawa Padri Leonardo, utawaambia nini na wazo lako juu ya hili hasa liko vipi? Ni kweli hali yenyewe ni, ni, ni kidogo ni, ni, ni tata kidogo kwa upande wa uchumi. Sasa hivi mbua haikunyesha, ilinyesha jana na juzi kidogo lakini u, haikunyesha kwa, kwa wakati wake. Kwa hivyo watu kwa kweli hawana pesa na uchumi kwa ujumla sio mzuri sana hapa Tanzania. Kwa hivyo mimi ninaviona watu ndio wanasema tutakula pilau na tutakula nyama kidogo, lakini hakuna shamra shamra. Kuna juzi nilipitia supermarket moja kwa zile kutafuta kitu, sio kwa ajili ya ya e mambo mengine. Nimeona kwamba watu walikuwa wachache wachache, ingawaje alama za Christmas kama mavazi ya babucheza -babu Father Christmas, lakini watu walikuwa wachache. Ina maana kwamba kwa kweli hali yenyewe basi ndivyo ilivyo. Basi tunapokea hata hii kama sehemu ya mapenzi ya Mungu. Mimi ninawaambia watu uki, uki, kama unafaulu kwa dimisha Christmas kiroho katika maana halisi basi, potelea mbali mambo ya nje, ni mambo ya kupita. Ridhika na kile kidogo ulicho nacho, umsifu Mungu kwamba amekuja kwako, amekuokoa. Hilo kwa, ni jambo kubwa zaidi kuliko hata kula vizuri na kunywa vizuri siku hiyo. Asante sana yeah. Padre Leonardo Madori, hali kadhalika niji kwako, mchungaji Gogo, swala kama hili ambalo umelishuhudia na wewe unasemaje, mm, kwa upande wako, kwa wale wanaozungumza kukatishwa tamaa na hali ya kiuchumi Uh, asante sana ndugu, uh, Sande Shomari, mtangazaji wetu wa VOA uh, kwa swali kulioliuliza uh, ninachotaka tu kuzungumza kwa watu ambao ni Wakristo na hata wasio Wakristo, kwamba kwa, kwa kweli mabadiliko yamekumba ulimwengu kwa hivi sasa, lakini tunaposherehekea na hasa kiini cha sherehe ni kuzaliwa kwake Yesu, nataka tu niseme kwamba Mungu abadiliki; tukimwamini tukimpenda basi atatusaidia kwa sababu haya ni mambo ya majira na nyakati tu yanapita, lakini labda pengine kwa neema ya Mungu Krismas no ya wakati mwingine wanaweza kujisikia vizuri, kwa sababu haitakuwa kama Krismas ya mwaka huu, Mungu akiwapa uzima. Lakini pia tunaporudi katika masuala ya kiroho, basi Biblia inasema kwamba Ufalme wa Mungu sio kula na kunywa. Wasisikitike sana kwamba uchumi umekuwa mbaya, kwa sababu wa kununua nguo mpya wao, labda pengine kununua mbuzi uh, na kadhalika. Lakini kula tunakula siku zote. Biblia inasema utauwa pamoja na kuridhika ni faida kubwa. Niombe tu kwamba wafarijike, kwa sababu Mungu bado anawapenda na uzima ni zaidi ya chakula au mavazi. Asante. Asante sana, naona muda na wenyewe pia unakimbia. Tuna takriban dakika saba. Tuje kwako Eliakim Kisaka, nikupe Eliakim naambiwa laini yake ya, ya simu sio nzuri hivyo basi hayupo. Aa, katika dakika hizi saba zilizobaki, msikilizaji, tunakushukuru pia kwa kuwa na mchango wako katika VOA Swahili kipindi hiki cha Live Talk hivi sasa, na pia niwashukuru pia nyinyi uh, waumini ambao bado mpo nasi mpaka hivi sasa N ni wito gani wa Christmas? Mchungaji igogo ambao ungependa kuwatolea waumini wako, eh, wa, wa Tanzania kwa ujumla na ulimwengu unaokusikiliza hivi sasa katika Live Talk hii kuhusu maandalizi ya Christmas? Uh, wito wangu uh, kwa Watanzania wote na Wakristo kote ulimwenguni ni kwamba hebu wakati huu ukiwa watulivu na kumtegemea Mungu zaidi lakini pia kwa ajili ya kuomba ulinzi wa Mungu juu ya maisha yetu uh, heka heka, kwa sababu heka hizi zinapokuwa zinatendeka duniani kote, matukio mbalimbali pia hutokea. Kwa hiyo mi niombe tu kwamba waendelee kumwamini Mungu na kumtegemea Mungu katika hali zote, na kipindi hiki kipite salama, basi itakuwa ni baraka kwetu sote. Kwa hiyo wito wangu ni kwamba tuendelee kumsogelea Mungu zaidi nyakati hizi ambazo tunasherekea habari za kuzaliwa kwake Yesu Kristo bwana wetu. Na kwa upande wako Padri Leonardo Amadori, ni wito upi na ujumbe gani unaotoa kwa waumini wako wa Katoliki Tanzania na ulimwengu wanaposikiliza hivi sasa kipindi hiki? Lakini waamini kwamba wanapendwa na Mwenyezi Mungu, wanapendwa licha ya dhambi zao, licha ya madhaifu yao wanapendwa wana jinsi walivyo. Hiyo ni muhimu sana katika, katika kukabili matatizo na magumu ya maisha. Wanapendwa hata katika hali ya dhambi, wanapendwa hata ikiwa mara moja moja wanakuwa wana wapotevu, ila Mungu anasubiri wamrudie. Kwa hivyo kwa Krismas kwa ujumla, ningesema kwa, ninge eh, kwa kila Mkristo, fungua milango ya maisha yako, maana yake milango ya roho yako, umpe Kristo E, umpe mtoto Yesu, umpe Kristo mapokezi ya hali ya juu, umruhuso awe kweli Yesu katika maana awe kweli Mwokozi, akuokoe katika hali hasa ya utumwa wa dhambi. Hilo ndilo ninalo watakieni Watanzania wote, wasikilizaji wa Sauti ya Amerika, kwa moyo wangu wote, ninapotamka kama tulivyozoea, heri ya Krismasi, heri ya kuzaliwa kwake mwakozi wetu Yesu Kristo. Shukran. Na katika laini ya simu tunaye msikilizaji. Karibu msikilizaji, tutajie jina lako, unapiga simu kutoka wapi na ni namna gani ulivyojipanga katika kusherekea sikukuu hii ya Christmas? Kwa majina naitwa Abubari ikipenda natokea Mbesa, Tunduru, Tanzania. Kwa sasa nipo Luwingu. mimi binafsi <coughs> sasa ninamshukuru Mungu kuwa hai mpaka leo na pia Ninachoomba kitu cha kwanza, tuzingatie amani. Yale yote tunayoyafanya, kitu kikubwa amani. Amani ni nguzo ya taifa letu la Tanzania kukote na kwingineko kote, naomba waendelee kushikilia hii amani kwa. Pia ninawapongeza wale wote ambao watakaosherekea hii sikukuu, pamoja na mi nimo, lakini ninawapongeza sana. Nawaomba washerekee kwa amani, watulie, wasiwe na papalapapalo papal zozote zile na wasilete vurugu za aina yoyote vile, na pia inawaomba wao wametulia majumbani mwao, washirikie wakiwa majumbani mwao ile hali wakiwa na amani ya kutosha. Nimo na mimi ndani ndani, nimo. Ni hayo tu, ndugu mtangazaji. Shukrani sana msikilizaji kwa mchango wako nauito, na wito na yote uliyozungumza kuhusiana na maandalizi ya Crismas. Nasi hapa studio tunakutakia maandalizi mema ya sikukuu hii ya Crismas, Disemba 25. Shukrani pia kwako Padri Leonardo Amadori wa Kanisa Katoliki, parokia ya Ulongoni, Tanzania. Vilevile nakushukuru mchungaji Igogo ukiwa Tarime huko Tanzania, na awali tulikuwa na muumini wa Mungu uh, ni eliakim Kis saka kutoka Mombasa, Kenya. Hapa studio mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nimeshirikiana naye, na mkamiti ni wakati mwingine wa kusema asante sana wachezaji wetu na kuwatakia krismas njema kabisa, na mkamiti ni wakumbusha wasikilizaji kwamba mm, siku ya jumapili ya krismas tutakuwa na kipindi maalum kabisa cha salamu za krismas kwa hiyo wasikose kuungana nasi saa moja na nusu za jioni saa za Afrika Mashariki kuweza kupata salamu zao za Krismas na muziki safi kabisa wa kusindikiza wa Krismas haswa. Salamu hizo zitaandaliwa na wewe mwenyewe Sande Shomari, Sande Shaka. Basi mimi nikutakie heri ya no maandalizi ya Krismas hapo Desemba 25 mwaka huu 2022, bila shaka mkamiti. Nami nakushukuru sana, nikutakie pia wewe mwenzangu maandalizi mema ya Christmas, na wale wote ambao wanatusikiliza, nawatakie pia maandalizi mema ya Christmas ya mwaka huu 2022. Amani idumu. Pata burudani ya muziki Kuku leo sinapigwa radi. Radi. Radi. Radi. Radi Christmas. Siku moja Bethlehemu hey! Malaika tokea Mariamu hey! Akamwambia atapata bola hey! Kwa uwezo wa Roho Mtakatifu hey! Na hiyo bola ni ya kakijana na kakijana, hey! ya kakijana kataitwa Emanuel Mungu pamoja na sisi yeah. Dunia isije ikajapo tukifiki. <laughs> Mariamu kaita Yusufu kando yeah. Kamwambia baby we need to talk yeah. Yusufu kapaswa habari. Wacha yeah. Jamaa asikwe na stress. Yeah. Kwa sababu Mariamu ni bikira na tena ball sio yake, mm. Malaika tokea Yusufu yeah. akamwambia kijana relax hii mimba ni ya roho Mtakatifu, yeah. ikabidi Yusufu acheze chini chini akule njaro miezi tisa, mm. najuka kijana kalisaliwa, ndio maana leo hii tuna celebrate huku leo, sinapigwa radi vikima. Usi leo sinapigwa radi woo. ni Krisimas ikipamba sana, sema vitima Usaisikia wale mamajusi yeah. walikuwa watatu wajandesi yeah. Usiku wakacheki nyota. Nyota wakajua ni ya mfalume yeah. si wakaanza kuifuata moja kwa moja hadi Bedile.