Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika ya Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington saa saba mchana. Zifuatazo habari za dunia, msomaji Sandei Shomari. Ili kuhamasisha msimu wa sherehe, meya wa jiji kuu la Zimbabwe Hari hivi karibuni aliwasha taa za Krismas katikati ya jiji, lakini kwa wengi tukio hilo lilikuwa ni ukumbushwa mambo mawili wanayotamani lakini hawawezi kuyapata: umeme na kipindi cha likizo chenye furaha hata meya Jakobu Mafume hakuonekana kuwa na imani kwamba mji mkuu huo utashuhudia krismas iliyong'aa. tunatumai umeme utaendelea kuwepo wakati wa msimu wa sikukuu, alisema katika taarifa. katika hafla ya kuwasha taa ya mti wa krismas ambayo miaka ya nyuma imekuwa na hali ya furaha. angalau leo tuna umeme na tunatumai kuwa kwenda mbele taa hazitazimika, alisema. Huku tishio la covid-19 likiwa linapungua Zimbabwe imelegeza masharti na vikwazo vya usafiri na mikusanyiko, lakini hali nzuri ya likizo isiyo na mvuto hainui nchi hiyo ambayo pia inakabiliana na mfumuko wa juu wa bei za vyakula ulimwenguni. Kuchaguliwa tena kwa ku Rais Cyril Ramaphosa kama kiongozi wa chama tawala cha Afrika Kusini kumeimarisha madaraka yake, lakini wapinzani wake wakubwa kwenye kamati yake mpya ya utendaji wanapendekeza kuwa mwelekeo wa nchi kuelekea kwenye mageuzi yanayohitajika sana utabakia kuwa mgumu. Ramafosa alichaguliwa tena na kumfungulia njia ya kuwania muhula wa pili wa uraisi mwaka 2024 siku ya Jumatatu, katika kura ya wanachama wa African National Congress ANC, ambayo pia ilichagua wajumbe wapya wa mkutano la mashauri kuu ya taifa ya chama hicho nek Upigaji kura huo uliweka kando baadhi ya mawaziri na wengine katika kambi ya kumpinga Ramafosa ambaye ina uhusiano na Jacob Zuma ambayo pamoja na rais huyo wa zamani alijiingiza katika kupambana na madai ya ufisadi ambayo anayakanusha. Aliungana na waziri wa zamani wa afya Zweli Mkize. Meendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 107.5fm na na Nairobi, Kenya. Rais wa Russia Vladimir Putin alisema siku Alhamisi kwamba Rusia inataka kukomesha vita nchini Ukraine na kwamba bila shaka hilo litahusisha suluhu ya kidiplomasia Putin alitoa maoni hayo siku moja baada ya rais wa Marekani Joe Biden kumkaribisha rais wa Ukrain Volodimir Zelenski katika ikulu ya Marekani na kumwahidi kuendelea kumuunga mkono bila kutetereka. Lengo letu sio kuzungusha gurudumu la mzozo wa kijeshi, lakini kinyume na hivyo kumaliza vita hivi, Putin alisema. Tutajitahidi kulimaliza hili mapema iwezekanavyo, itakuwa bora zaidi bila shaka. Naye msemaji wa ikulu ya marekani John Kirby alisema Putin hajaonyesha dalili zozote kwamba yuko tayari kufanya mazungumzo ya kukomesha vita vilivyoanza wakati Moscow ilipotumwa wanajeshi wake nchini Ukraine Februari 24. Kinyume kabisa na hivyo, Kirby aliwaambia waandishi wa habari wakati wa mkutano kwa njia ya mtandao, kila kitu anachofanya Putin ardhini na angani kinaonyesha mtu ambaye anataka kuendelea kuwadhuru watu wa Ukraine na kuzidisha vita. Na India imeanza kuwafanyia vipimo baadhi ya abiria wanaowasili kwa ndege za kimataifa kwa ajili ya COVID-19. Hatua hiyo inaanzishwa kwani China, jirani ya India, inakabiliwa na ongezeko la kesi za COVID-19. India imeamua kuwapima asilimia mbili ya abiria wanaowasili kwa ndege za kimataifa kulingana na ripoti ya gazeti la The Times of India. Wizara ya usafiri wa anga ya nchi hiyo imeshauri mashirika ya ndege kwamba wafanyakazi wao wana jukumu la kuwapeleka abiria waliochaguliwa kwenye vituo vya ndege ambako upimaji utafanyika. Na kampuni ya Shell italipa dola milioni 15.9 kwa jamii mbalimbali ni nchini Nigeria ambazo ziliathiriwa na kuvuja mafuta kwenye mabomba ya kampuni hiyo katika jimbo la Niger Delta. Taarifa ya pamoja ya kampuni hiyo na kitengo cha Uholanzi cha Friends of the Earth ilieleza fidia ni matokeo ya mahakama ya Uholanzi iliyofikishwa mahakamani na Friends of the Earth ambapo kampuni tanzu ya Shell nchini Nigeria ya SPDC mwaka jana iligundulika kuhusika na kumwagika mafuta na kuamriwa kuwalipa wakulima waliopata hasara. Fedha hizo zinanufaisha jamii za Huruma, Goi na Ikot nchini Nigeria. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari. Kwaheri kwa sasa. Karibu msikilizaji wetu kwa mara nyingine katika kipindi cha jukwaa la wanahabari ambacho huangazia habari muhimu zilizotokea katika nchi za Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Leo pamoja na wenzangu, tutaangazia azimio la Baraza la Usalama la Umoja Mataifa kuiondolea DRC marufuku ya kununua silaha, marufuku iliyowekwa mwaka wa 2003 kutokana na machafuko yaliyokuwa yakiendelea nchini humo. Tutatizama pia ziara waliofanya maafisa wa serikali ya Burundi nchini Rwanda washawishi wakimbizi wa Burundi kurejea nyumbani. Na huko Kenya, tutamulika matamshi ya mkuu wa polisi nchini humo, ambaye aliwataka maafisa wa polisi kutumia risasi za moto wanapokabiliana na wahalifu. Jukwaa la wanahabari, mko nami Patrick Ndwimana, lakini vile vile na washiriki wangu ambao ni Jean-Marie Vianechu Burundi kutoka mjini Kigali, na Huba Abdi kutoka huko Nairobi. Vile vile tutaendelea kuwatafuta wenzetu wa kule DRC. Ambatana na nasi hadi mwisho wa kipindi. nchi Burundi, nikianza nawe, kuna maafisa walijielekeza, uh, Rwanda, uh, Kigali, na kwenye kambi ya wakimbizi kule Mahama mapema wiki hii na kuzungumza na uh, wakimbizi wenyewe. Uh, je, wewe ulifuatilia ziara hiyo uh, hasa wa hao maafisa walikuwa wanawaambia nini uh, wakimbizi uh, walioko mjini Kigali na kule Mahama? Ni e, kweli kuna wajumbe wa serikali ya Burundi ambao waliwasili nchini Rwanda ili kufanya mazungumzo na wawakilishi wakimbizi wa Burundi ambao walikimbilia nchini Rwanda, na lengo muhimu hasa la ziara hiyo ya maafisa hao hao wajumbe hao wa serikali ya Burundi ilikuwa ni kuwahamasisha wakimbizi wa Burundi ili warejee makwao nchini Burundi. Wa, wakimbizi wa, wa Burundi walikimbilia wa wa nchini Rwanda warejee haraka nchini mwao Burundi, ili kwa maoni ya maafisa wa serikali ya Burundi, ili wakimbizi hao wa Burundi wa, pindi watakaporejea, waweze kujihusisha au kushiriki katika harakati za maendeleo ya taifa la Burundi, ikiwa ni miradi ya kiuchumi au miradi ya kijamii pamoja na raia wengine wa Burundi katika lengo la kuweza kuendeleza nchi ya Burundi. Lengo muhimu ilikuwa ni hilo. Na katika ujumbe wao, maafisa hao waliwaambia wakimbizi uh, ili waamini kwamba muda umewadia kurejea nyumbani. Waliwaambia kitu gani ambacho kipo Burundi na kinaweza kuwafanya wasisite kurudi nyumbani kwao? E, jambo muhimu ambalo liwalisisitiza wajumbe hao wa, wa serikali ya Burundi lilihusu usalama. Maafisa wa serikali ya Burundi waliwahakikishia wakimbizi wa Burundi waliokimbilia nchini Rwanda kwamba sasa usalama umekamilika nchini Burundi e, na kwamba wanaweza kuwasili katika hali ya amani na waweze kuendelea na shughuli zao bila matatizo yoyote. Wakataja kwamba sababu hizo au matatizo ya usalama ambayo waliwafanya wakimbie nchi yao sasa yamemalizika, na wanaweza kurejea katika nchi yao bila matatizo yoyote. Na wakimbizi uh, vipi walijibu? Wamekubali? Wakasema wako tayari kurudi nyumbani? Ilikuwa ni vigumu sana, kwa sababu ilionekana wakati wa mazungumzo kati ya pande hizo mbili, kati ya wakimbizi pamoja na maafisa wa serikali ya Burundi, ilikuwa ni vigumu sana pande hizo mbili kukubaliana kuhusu suala la usalama. Wakimbizi wa Burundi waliwafahamisha wajumbe wao wa, wa, wa, wa, wa serikali ya Burundi kwamba hali ya usalama ambayo inaajiri hadi sasa nchini Burundi haiwezi kuwaruhusu warejee wa nchini Burundi, wakitota na mifano ya hali ya usalama ambayo inaendelea kudidimia nchini Burundi, wakichukulia ripoti za mashirika ya kutetea haki za kibinadamu ambazo zina ripoti kila mara, watu ambao wameuawa, watu ambao wamenyanyaswa, watu ambao wanatendewa mate, mateso ya kila aina na watu ambao wanafungwa wakiolela kinyume cha sheria bila kufuata taratibu za kisheria. Hayo yote ni masuala ya usalama ambayo yaliwatia wasiwasi wakimbizi wa Burundi, na hadi pale wana, waka, wakataja kwamba wakichungu, wakichunguza hadi, a, maswala yote, ha bado wakati haujawadia kusema warejee nchini Burundi. Walitoa pia mfano wa wakimbizi ambao walirejea nchini Burundi na baadaye wakauawa na wengine waka wakanyanyaswa na wengine wakapotea, waka na hajulikani mahala walipo hadi sasa. Na matatizo yoyote au vitendo hivyo vyote vya unyanyasaji au mauaji mauaji vinatendwa na vyombo vina, vina, vina vya usalama nchini Burundi, na pamoja na vijana maarufu Imbonerakure, vijana wa chama tawala CNDD-FDD. Eh, Huba Abdi, najua Kenya ina hifadhi wakimbizi wengi sana kutoka nchi mbalimbali ikiwa ni Sudan, sudan Kusini, Ethiopia, hata kutoka DRC na Burundi. Je, uh, inapofikia mchakato huu wa serikali kuwataka wakimbizi warudi uh, nyumbani ukichukulia mfano hapo Kenya, je, kuna wash, kuwashurutisha wakimbizi kuna kuwashawishi? Sababu na viongozi wa Burundi wamesema wanataka kuisaidia serikali ya Rwanda kuipunguzia mzigo. Je, mkimbizi lazima ashurutishwe au mwenyewe ndio anaamua, wa anasema sasa hivi naona kwamba niko uh, ume na, kwa kwa ni kwa usalama umekamilika, naweza nikarudi nyumbani. Naam, kwa mkimbizi nadhani cha muhimu kwake ni kwamba usalama ambao haukukuwepo hapo awali na ukamlazimisha yeye kutorokea katika nchi jirani lazima ukuwepo, ndiposa naye aweze kufanya maamuzi ambayo yatampa ile mwelekeo kamili, wapo watarejea au hatarejea. Mfano hapa nchini Kenya, wale ambao tumetangamana na, na hata wako hapa jijini Nairobi, Baadhi yao tayari wameanza biashara, wengine wametangamana na kuoana na baadhi ya Wakenya. Kwa hivyo, baadhi yao wanasema kwamba ni vigumu wao kurejea nyumbani, kwa sababu kwanza kuna makovu ambayo bado yako moyoni mwao, yale ambayo waliyapitia. Wanasema hawawezi wakasahau, na kurejea nyumbani ni, ni sawa na kuanza kuchukua yale ambayo yalikuwa yamepita na wengine tayari kama walivyosema awali pia wameanza biashara hapa nchini Kenya na wanaona maisha kama sawa yanaendelea kuwa vizuri, ingawa wengine wanasema nyumbani ni nyumbani, na huenda siku moja basi hawana budi ila ya kurejea angalau kuangalia yale walioacha yako vipi na maisha yanaendelea vipi, kwa sababu licha ya kwamba walitoroka, unakuta kwamba familia nyingi zilitawanyika, unakuta mama mzazi hajui mwanawe yuko wapi, baba mzazi hajui mke wake au mama mzazi pia na unakuta kwamba wito unapotolewa kwamba wakimbizi warejee katika mataifa yao, kwa njia moja au nyingine nadhani ni kama ni, ni sawa na kusema kwamba ni kama kusameheana, kusahau yaliyopita na, na kujenga nchi. Lakini nilivyosema pia ni kwamba uh, inabidi mwenyewe aweze kujamulia iwapo anataka kurejea. Hiyo ni maamuzi yake mwenyewe. Hichi Burundi. Uh, katika mazungumzo hayo kati ya maafisa uh, wa Burundi na wakimbizi walikuwepo pia maafisa wa Rwanda. Je, maafisa wa Rwanda kuna lolote wamezungumzia kwamba tumechoka kuwapa hifadhi wakimbizi wa Burundi sasa, uh, kubali wito wa viongozi wa serikali ya Burundi mrudi nyumbani? Maafisa wa Rwanda ambao walishiriki katika mkutano huo kati ya wakimbizi ya, ya wakimbizi wa Burundi pamoja na, maafi, na maafisa wa serikali ambao walikuwa ziarani nchini Rwanda maafisa wa Rwanda hawakutaja kinagaubaga kwamba wana wanawashinikiza wana, wana wakimbizi hao wa Burundi kurejea. Kile ambacho walichotaja walisema kwamba ni vizuri ikiwa wakimbizi hao wanahisi kwamba wako tayari kurejea makwao kwa iari, kwa iari yao, serikali ya Rwanda iko tayari kuwasaidia kurejea makwao. Lakini vile vile serikali ya Rwanda imetaja kwamba kwa wale ambao watakuwa hawako tayari kurejea makwao nchini Burundi watasalia wata, wata, wata wata nchini Rwanda na wapewe usalama kama kawaida na walinde usalama wao kama kawaida bila matatizo yoyote. uba katika kauli tulizozisikia za wakimbizi wa Burundi uh, waliwaambia viongozi wa burundi kwamba uh, walipokimbia kila mtu alikimbia kivyake, hakumtaarifu mwenzake kwamba anakimbia, na siku ya kurudi nyumbani atarudi kwa hiari yake bila kumtaarifu mwengine atakapo hisi kwamba yuko salama. Unafikiri maelezo hayo ya wakimbizi uh, ni sahihi? Na kwa mtazamo wangu naona kwamba kidogo wapo sawa, wanasema hivyo mwanake kila mtu alikuwa akikimbilia nafsi yake panapotoroka, manake panapokuwa na vita kila mtu anakimbia, mara nyingi unakuta hata unamwacha mzazi wako. Lakini kwa upande mwingine pia nadhani itakuwa ni vizuri wao wenyewe kwa wenyewe kufanya mazungumzo, kushawishiana, maanake mmoja akirudi. Iko inaleta ile sifa nzuri, nadhani itakuwa vyema zaidi wapo. Ikiwa nilitoka kivi yangu, nijaribu kurudi na mwenzangu, maanake kwa wengi wanaona kwamba nchi haiwezi kajengwa na mtu mmoja. Wanaona kwamba ni heri nikarudi na mama yangu mzazi, yule shangazi yangu, ama yule yu mtu ambaye alikuwa jirani yangu, ndo tuweze kurudi pamoja katika taifa ambalo tulikimbia, ingawa tulikimbia kwa wakati ambao ulikuwa ni tofauti. Haya basi, tukiachana na uh, masuala hayo ya wa wakimbizi wa Burundi na serikali ya Burundi kuwataka warudi nyumbani, tuelekee huko Kenya. Huba Abdi, e, matamshi ya inspekta mkuu wa polisi mapema wiki hii Jafet Kome kuomba maafisa wa polisi kutumia risasi za moto wanapokabiliana na wahalifu yamezua gumzo kabisa kabisa, na hasa kupingwa vikali na mashirika yanayotetea haki za binadamu. Je, tuambie uliofuatilia taarifa habari hiyo uh, mkuu wa polisi kusema atoe tamko kama hilo hata kuungwa mkono na makamu rais ni kwa nini? Sasa nasema hilo hapa nchini Kenya, tunapofikia masuala ambayo yanafungamana na idara ya usalama uh, ni suala ambalo linaleta hisia mseto hapa nchini Kenya. Kwa upande mmoja kuna wale wanaokubali mia kwa mia kwamba kwa maafisa wa polisi hawana budi ila kutumia silaha zao wanapokabiliana na wahalifu. Kwa upande mwingine, utakuta kwamba wale hasa wanaoweka katika ile uh, kwamba wao ni watetezi wa haki za kibinadam, wataeleza kwamba maafisa wa polisi hawafai kutumia uh, silaha ama nguvu kupita kiasi wanapokabiliana na wahalifu. Lakini uh, kurudi ki, kidogo nyuma, kwa nini bwana bwana Koome alikuja na jambo hili wiki uh, iliyopita uh, maafisa kawa, uh, na na, uh, wa polisi walikuwa wakisafirisha ama walikuwa wakipatia usalama gari ambayo ilikuwa ikisafirisha pesa na ghafla walivamiwa na kuanza kupigwa. Bwana Koome akawa anaonekana mwenye hamaki na kusema kwamba bunduki sio kalamu, basi wanazimike kumtumia wanapokabiliana na wahalifu, na vilevile kukumbuka kwamba hapa nchini Kenya kuna suala la afisa wa polisi ambaye amefungulia mashtaka baada ya shirika la IPOA wakisema kwamba na kesi ya kujibu baada ya kuwaua vijana wawili katika mtaa wa Ikilii, katika kile ambacho pia kilizua hisia mseke nchini Kenya. Kuna wale walisema kwamba wahalifu wanapokupata wewe binafsi kwanza hawana huruma, na kwa hivyo walishikilia na kusimama na yule afisa wa polisi ambaye aliwaua wale vijana. Kwa upande mwingine, kuna wale wanasema sheria imechungwa na lazima, uh, sheria ifuate. Iwapo vijana walipatikana na hatia, basi washtakiwe. kwa hivyo swala la idara ya usalama hapa nchini Kenya inapitia mcheto kabisa. Watu wako naweza kusema tu isiii, maanake kwa upande mmoja kuna wale wanapendelea maafisa waweze kuendelea kulinda usalama, kwa upande mwingine wanaona kwamba uh, maafisa yakutumia nguvu kupita kiasi haifai. Lakini pia bwana Kome anasema sio maafisa wote ni wazuri, kuna wale wachache ambao pia Uh, hawana nidhamu na ndiposa, anasema kwamba wale hawana nidhamu watachukuliwa hatua, lakini pia alisema kwamba yuko tayari kusimama na afisa wa polisi ambao wameshitakiwa na shirika la ikoa chuburundi. Matamshi uh, hayo ya mkuu wa polisi Kenya, uh, kuna watu ambao wametafsiri kwamba alipowaambia maafisa wa polisi uh, watumie risasi za moto, yaani bunduki, wanapokabiliana na uhalifu, kuna watu wamechukulia hilo kwamba ametoa mfano ruhusa kwa maafisa wa polisi, unapokabiliana mhalifu, piga risasi, ua. E, una, unadhani una waliofikiria hivyo walikuwa na haki au wamekosea? Mi nafikiria wana haki ambao wanafikiria kwamba sasa, e, mkuu wa polisi wa Kenya amewaruhusu askari polisi kuweza kutatulia risasi wahalifu pindi wanakabiliana wana, wana nao. Mimi kwa maoni yangu nafikiri, na, na nikitizama kwa mtazamo wangu nafikiria labda uh, huyo mkuu wa polisi uh, amekwenda kinyume kidogo na sheria, hata ikiwa ni sheria ya Kenya na hata sheria ya kimataifa kwa sababu hivo ni kama vile ameruhusu hukumu ya kifo, ame wa, wa, wa askari polisi ku, ku, ku, na kuwapa fursa ya kuweza kuweza kuwashambulia kwa, kwa risasi za rashasha, risasi za moto wahalifu, pindi, ambapo, nao na hiyo ni kinyume cha sheria, kwa sababu katika nchi zetu hizi za E, ukanda wa Afrika Mashariki mimi nadhani kwamba sheria za nchi zetu hukumu ya kifo ni kama vile iliondolewa. Iliondolewa kabisa katika sheria zetu, katika katiba za nchi zetu. Kwa hiyo sasa, itakuwa ni kinyume cha sheria za nchi zetu ikiwa ni sheria ya Kenya na ikiwa ni sheria ya Jumuiya ya Afrika Mashariki na hata sheria ya kimataifa. Mimi kwa maoni yangu naona kama ni kinyume cha sheria, hivyo ni kama kuwaruhusu wa polisi au askari polisi kuweza kutatua risasi kiholela jinsi wanafikiria bila mipangilio yoyote. Mi nafikiri kwamba hii ni kinyume cha sheria huba. Kuna watu wana, yeah. wameshangazwa na, na, na tamko la Inspekta mkuu wa polisi Kome sababu, uh, hapa nyuma tu uh, wiki za karibuni au miezi ya karibuni, rais mwenyewe Ruto alikivunja kile kitengo cha polisi polisi maalum ya kupambana na wahalifu ambacho kilishutumiwa kwa mauaji ya kiholela, alafu baadaye anakuja afisa mkuu wa polisi na kuungwa mkono na makamu rais Rigathi Gachagua, wakati rais mwenyewe alisema polisi kile kitengo walikuwa na wanaua raia wasio na hatia. Sasa leo mkuu wa polisi anasema unapokabiliana na wahalifu eh, piga risasi au tumia risasi za moto. Hapa watu wamechukuliaje eh, jambo hilo? Naam, tukizungumzia swala hili hasa upande wa wak leo, ambao ni watetezi wa haki za kibinadamu, wanasema kwamba haya ni matamishi ambayo yametolewa kwanza na rais ama kiongozi wa taifa, na upande mwingine inspekta mkuu wa polisi anaeleza kwamba bunduki sio kalamu na maafisa wa polisi wanakuwa hawana budi la kutumia wanapokabiliana na wahalifu. Kwa upande wa watetezi wa haki za kibinadamu, wanahoji kwamba haifai kwamba kiongozi ambaye ni wa mamlaka kama ya rais inaposema kwamba uh, kitengo maalum katika idara ya upelelezi ivunjwe katika kile ambacho alikitaja kama kusafisha makosa yaliyotekelezwa na idara hiyo, na kwa upande mwingine mkuu wa polisi anasema kwamba maafisa watumie silaha zao. Kwa hiyo wanasema hizi ni kauli ambazo zinakinzana, licha ya kwamba zinatoka kwa viongozi wakuu wa taifa la Kenya. Naona kwamba haiko sawa, maanake kwa upande mwingine hii inaonyesha kukusaidia katika kukabili yale mambo ambayo yalikuwa hapo awali. Uh, baada ya kusumbuka kabisa kwa mawasiliano, kuwasiliana na mwenzetu Hoster Malivika kule Goma, hatimaye amepatikana. Hoster Malivika, uh, mapema wiki hii baraza la usalama la Umoja Mataifa eh, lilichukua azimio la kuiondolea DRC marufuku ya kununua silaha. Sijui serikali ya DRC na wananchi kwa ujumla wamepokeaje hatua hiyo. Ni kwamba Rais mwenyewe Feli Chisekedi amehutubia baraza la mawaziri eh, katika mkutano kwamba Kongo imefanya mapigano makubwa, na wanasema kwamba wamefurahishwa na hatua ya baraza la umoja wa mataifa kuweza kuruhusu kwa mara nyingine Kongo kununua silaha. Anasema kwamba muda mrefu ilikuwa imeonekana kwamba umoja wa mataifa umekuwa ukiunga mkono sasa pande zinazocwangana na na, na serikali ya Kongo, kwa sababu ni kitu ambacho kilikuwa hakieleweki, wakati ambapo Kongo inavahamiwa inaandamwa na makundi ya waasi, lakini inaambiwa kwamba ikidumua silaha. Ndio kitu walikuwa wanajiuliza je, hili ah, baraza la Umoja wa Mataifa ndio linaunga mkono makundi ya uasi? Ndio sababu hawataki serikali iwe na nguvu ama la? Wakasema kwamba hii hatua ni hatua nzuri hata kwa, kwa baadhi ya wananchi hata watu wa upinzani wote wamefurahishwa na hii hatua ya Baraza la Umoja wa Mataifa kuruhusu kwa mara nyingine Kongo kuwa na silaha kwa sababu tangu hata utawala wa Kabila aliyoondoka miaka iliyopita, vilevile kulikuwa vikwazo vya Kongo kutununua silaha. Alafu Kongo ikiwa inaandamwa na makundi zaidi ya mia moja mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lakini inazuiliwa kupata silaha, ni kitu watu walikuwa wanajiuliza, je, kuna nini? na sasa hivi kulikuwa na silaha ambazo zilikuwa zimeagiziwa kutoka nchi za Ulaya zikazuiliwa katika uh, bahari ya Atlantic. Uh, hii ikaleta hasira kubwa, mpaka mashirika ya kiraia wananchi waliandamana hadi kwenye ubalozi wa Uingereza na hata Marekani kuomba kwamba hizi silaha lazima ziingie Kongo kwa sababu jeshi la Kongo limekuwa likishindwa kupigana kutokana na ukosefu wa, wa silaha nzuri na risasi. kwa hiyo Uh, wengine wanasema kwamba kuruhusu Kongo kuwa na silaha pengine hii itaweza kuongeza tena nguvu kwa jeshi la Kongo ili liweze kukabiliana na matatizo yake yanayopitia eneo la mashariki mwa mwa taifa hili. Je, katika kauli ya viongozi wa DRC wanasema kwamba sasa uh, wakati huu sasa baada ya kuruhusiwa tena kununua silaha kwa hiyo watatokomeza makundi yenye silaha mbalimbali mbali, hasa eneo la mashariki mwa DRC uh, wanasema kwamba jeshi la Kongo litaongeza nguvu. Hiyo amesema Patrick Muyaya, msemaji wa serikali, na hata waziri mkuu kama Lokonde mwenyewe ameandika kwenye kita yake kwamba hii ni ishara kubwa na hivi karibuni wataona kwamba Kongo itaongeza nguvu zake za kijeshi, kwa sababu hapa sasa serikali itajikita na kuweka bajeti kubwa katika jeshi na bajeti kubwa nyingine katika ununuzi wa silaha, kwa sababu Kongo hata helikopta za kijeshi ilikuwa haina helikopta za, za kijeshi za kutosha, silaha nyingi ambazo wanaweza kupigana nazo kama mataifa jirani ambazo silaha wanazo wakati Kongo ikitaka kununua hizo silaha wanakataa kwamba haiwezi kununua silaha alafu serikali ya Kongo hata mawaziri wa bunge wote wanasema kwamba hii basi katika mwaka mmoja ama miaka miwili Kongo yenyewe inunue silaha na kuikabidhi kwa, kwa jeshi lake hivi sasa lianzisha operesheni nzuri ambazo zinaweza kutokomeza makundi ya waasi kuliko kutegemea majeshi kutoka mataifa mengine. Kwa hiyo Kongo itapoanza ku, ku, kununua tena silaha uh, ilikuwa na silaha lakini hivi itakuwa inazinunua sasa rasmi uh, zile ambazo inazihitaji na nini uh, inaweza ikaanza ku, kupambana upande wake bila kutegemea majeshi kutoka nchi jirani. Wakati huu ndio Kongo ilikuwa na silaha lakini ni silaha zile za zamani. Angalia kwa mfano, hivi vifaru ni vifaru ambavyo vya mwaka wa elfu mia tisa themanini yani ni vifaru vya kale. Hizi silaha za kisasa ambazo utaona kwamba ziko katika nchi za Afrika Mashariki hazipo, hazipo koko. Alafu hii wanasema kwamba pengine sasa itapatia serikali hii yenyewe ilioke, iwe na nguvu na nguvu, hizo zitaweza kusaidia serikali, kwa sababu hata hivi sasa kuna vijana ambao wa walikubali kujiorodhesha katika jeshi kujiandikisha katika jeshi ao katika mafunzo. Kwa hiyo wataweza kutumikisha hizi silaha ambazo zinanunuliwa upya pamoja na risasi. Je, serikali haijabadili msimamo wake kuhusu kundi hili la M23? Kwa hivyo wameruhusiwa kununua silaha sasa, si uh, labda wanaweza wakasema hivi hata mazungumzo hamuna, ni, hakuna tena mazungumzo ni ni kupambana na hao waasi wa M23. Kuna kauli yoyote ambayo wali kauli ambayo wamezungumza baada ya hatua hiyo ya baraza la usalama la umoja Mataifa kuhusu eh, suala la waasi wa M ishirini na tatu, kwa kweli ni kwamba sasa hivi, kwanza serikali yenyewe haijasema lolote, lakini serikali inaendelea kusema kwamba wao wanafikiri wana, wana, wana, wana, wana, wana, wana utekelezwaji wa mikataba ya Rwanda pamoja na Nairobi, lakini mazungumzo kati yao na M ishirini na tatu hamna o, lakini mbunge wa karibu wa chama tawala anasema kwamba Eh, iwapo serikali itafanya haraka kuleta hizi silaha basi zinaweza kusaidia kupambana na watu wa M23. Kwa hiyo kusubiri tuone, eh, serikali ita, itasemaje kuhusu hili swala? Lakini serikali imeongeza kwamba kweli imeridhishwa na hatua ya baraza la Umoja wa Mataifa. Kile ambacho wamebaki ni kuhusu muhula wa MONUSCO ambao wako Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, kwamba bado u, baraza la Umoja wa Mataifa halikupana pendekezo Akusema MONUSCO wataondoka karibu kwa sababu kwa sasa wakati ambapo tunazungumza, kuna kikosi kutoka uh, nchi za Afrika Mashariki, kutoka Kenya ambao wako hapa Kivu Kaskazini, kutoka Burundi wako Luzii, Kivu Kusini, kutoka Uganda wako Beni pamoja na Ituri. Kwa hiyo wanasema kwamba hiki kikosi ingekuwa muhimu, zile pesa zinazokwenda kwenye Umoja Mataifa y yani MONUSCO zikiwekwa kwenye hiki kikosi, inaweza kuwa muhimu, kwa sababu wao ndio waafrika wanaweza kusaidia kupambana na makundi ya waasi mashariki mwa Kongo kuliko kutegemea hao wazungu kutoka MONUSCO ambao wengi hawawezi kwenda hata porini kupigana. Katika maamuzi yake, baraza hilo la usalama la Umoja wa Mataifa limeamua kuongeza uh, muda wa MONUSCO kwa kipindi cha mwaka mmoja kuendelea na shughuli zake DRC. Je, kuhusu hilo wananchi wa Kongo hasa hapo uh, Kivu kaskazini wamepokeaje hatua wa hiyo ya kuyo kuongezea muda wa uh, wanajeshi wa MONUSCO. Kwanza sehemu zote ambazo mimi inapatikana ni kwamba wengi wanasema kwamba wanajiuliza kwa nini baraza la Umoja wa Mataifa limeongezea MONUSCO muda. Wanasema uh, MONUSCO haijabadilisha chochote, imefanya zaidi ya miaka ishirini. Huu mwaka mmoja utaweza ku, ku, kubadilisha mambo ama kupatia MONUSCO nguvu? Wengine wanasema kwamba Guterres mwenyewe katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alisema kwamba MONUSCO haina nguvu ya kupambana na m ishirini na tatu. Sasa katika huu mwaka mmoja ndio MONUSCO itapata sasa nguvu? Hayo ndio maswali watu wanajiuliza, lakini wengi wanasema kwamba ni lazima MONUSCO iondoke alafu waache Waafrika wenyewe watatue matatizo yao hasa kupitia kikosi cha nchi za Afrika Mashariki ama Sabek, kwani wanasema MONUSCO imekuwa kama, imekuwa na upande mmoja, inaegemea, ina upande mmoja, na ni upande wa watu ambao Kongo inasema kwamba wanavamia uh, nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa wakitaja taifa la Rwanda na mataifa mengine ambayo ni hawataki kusema ni mataifa gani. Nam, jukwaa la wanahabari linakamilisha muda wake kwa sasa. Ni kushukuru Oster Malivika, nimshukuru pia Jean Marie Vianney Bruni kutoka kule Kigali, Rwanda, nimshukuru pia Huba Abdi kutoka kule Nairobi, Kenya, Patrick Ndwimana na wenzangu. Hatuna la ziada, tuna wageni, tukiwatakia usiku mwema.