Yes, madha, wa hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Redio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali nchini Rwanda. Ninayekukaribisha hii leo ni mimi mkamiti Kibayasi. Katika matangazo yetu ya hivi sasa, tunakuletea kipindi maalum cha kusherekea Christmas. Lakini kwanza tunakusomea habari muhimu za dunia. Msomaji wako hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Mamilioni ya wa Wamarekani wamelazimika kufutilia mbali mipango ya kusherekea siku kuu ya Krismasi pamoja na familia na marafiki kutokana na baridi kali kuwahi kushuhudiwa baada ya miongo kadhaa nchini humo, huku maafisa wa serikali katika majimbo mengi wakiwashauri watu kubaki nyumbani. Upepo mkali na theluji katika miji kuanzia kaskazini hadi kusini mwa Marekani zimesababisha usafiri wa ndege kuwa ngumu na usafiri wa magari na mashirika ya ndege kufuta karibu safari 57 za ndege siku ya Ijumaa peke yake. Hali hii ya hewa ambayo ni nadra na hutokea mara moja katika kizazi, kulingana na utabiri wa hali ya hewa, imeathiri majimbo 26 ya Marekani kutokana na upepo mkali wa baridi unaokwenda masafa ya kilomita mia moja kwa saa hadi kufika mpaka wa Mexico upande wa kusini ambao kawaida haushuhudii hali ya baridi Hali hii imesababisha pia mafuriko na theluji nyingi katika majimbo ya kaskazini na baridi kugandisha maji inakumba majimbo ya mashariki na kuathiri watu milioni mia mbili arobaini hapa Marekani, ikiwa ni karibu theluthi mbili ya wakazi wote. Watu kumi na mbili wanaripotiwa wamefariki kutokana na baridi kali, huku miji ikifunga vitu, ikifungua vituo maalum kwa ajili ya watu wasio na makazi wanaoishi barabarani. Watu 9 wamefariki na 40 kujeruhiwa katika mji wa Boksburg, mashariki mwa Johannesburg, Afrika ya Kusini, wakati tenki ya mafuta ilipolipuka hii leo. Tenki hiyo ilikuwa inasafirisha petroli iliyopanga ilipogonga daraja karibu na hospitali na makazi ya watu katika mji huo. Maafisa wa idara ya dharura wanasema ajali ilitokea saa moja asubuhi hii leo, na kusema wazimamoto walipofika kuzima moto, lakini kwa bahati mbaya tenka ikalipuka. Kati ya watu 40 waliojeruhiwa, 19 wako katika hali mahututi na wazimamoto sita wamejeruhiwa kidogo. Karibu watu 11 mina wameuawa katika mapigano yanayoendelea kati ya waarabu na makundi ya watu wasio waarabu katika jimbo la Darfur mashariki ya Sudan. Mashahidi wanasema mapigano yalianza Jumatano, karibu kilomita 20 kutoka mji mkuu wa jimbo la Darfur kusini ya Nyala, ambako wafugaji wa Kiarabu walipambana na walimaji wa kabila la wachache la Daju na watu wa makabila mengine. Lakini haijulikani nini kilichosababisha ghasia hizo mpya na hakuna ishara kwamba zitamalizika karibuni, maafisa wanasema. Daktari mmoja katika hospitali kuu ya Nyala ameliambia shirika la AFP kwamba mbali na watu 11 waliofariki kuna wengine 20 walotibiwa kutokana na majeraha ya silaha. Msemaji wa shirika la kuratibu shughuli za wakimbizi na walopoteza makazi huko Darfur, Adam Regal, anasema huenda idadi ya vifo ikaongezeka kwa vile mapigano yanaendelea. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Viongozi wa Taliban nchini Afghanistan wameamrisha mashirika yasiyo ya kiserikali ya ndani ya nchi na ya kimataifa kusitisha kuwatumia wanawake katika kazi zao baada ya kutokea malalamiko kuhusu nguo wanazovaa. Wizara ya uchumi imearifu shirika la habari la AFP kwamba kumekuwepo na malalamiko kuhusiana na wanawake kutoheshimu mavazi ya Kiislamu, hasa kuvaa hijabu na kanuni nyinginezo kuhusiana na wanawake wanaofanya kazi katika mashirika ya kitaifa na kimataifa hya yes, siyo ya serikali. Taarifa imeshauri mashirika hayo kusitisha kazi za wanawake mara moja hadi kutolewa taarifa mpya. Maafisa wanaofuatilia kesi ya, wa, ya mshambuliaji mzungu mwenye umri wa miaka 69 aliyevamia kituo cha utamaduni cha wakazi wa kikud amesema kwamba amewaambia wapelelezi yeye ni mbaguzi wa rangi, na wanasema kwamba mashtaka ya ubaguzi yameongezwa kwenye orodha ya mashtaka yanayomkabili. Watu watatu waliuliwa na watatu kujeruhiwa wakati mshambuliaji huyo aliposhambulia maduka na kituo hicho katika mtaa wa kumi mjini Paris, mtaa wenye wakazi wa watu wa Kikurd. Shambulio hilo limesababisha maandamano makubwa hii leo ya kupinga ubaguzi mjini Paris, ambaye ambayo alizuiliwa na baada ya kuzuka kwa ghasia na. Uturuki imekiri hii leo kwamba uvamizi wa Rusia nchini Ukraine hautamalizika kwa urahisi licha ya Ankara kurudi ya juhudi zake za kupanga mazungumzo ya amani kati ya Kiev na Moscow. Uturuki ambayo ni mwanachama wa NATO yenye uhusiano mzuri wa pande zote mbili imejiweka katika hali ya kutopendelea upande wote na kujaribu kutafuta njia za kusitisha mapigano bila ya kufanikiwa hadi hivi sasa. Waziri wa ulinzi wa Uturuki, Hulusu Makara, amewaambia waandishi wa habari katika mkutano wa mwisho wa mwaka kwamba licha ya juhudi hizo zote inaonekana vita hivyo vinavyoendelea kwa miezi kumi hivi sasa havitamalizika kwa urahisi. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington. Helo, helo na heri njema katika mkesha huu wa Krismasi, nikiamini kwamba umejiandaa vilivyo ukiwa na jamaa na marafiki kukaribisha Krismasi. Hapa studioni hali ipo shwari, pia nakukaribisha kwa takriban dakika ishirini za kipindi maalum cha kukaribisha Krismasi kwa muziki na ujumbe mwafaka kwa ajili ya sherehe hizo. Jina langu Harizon kama <muchasana> Hapa Washington DC hali ya hewa ni baridi baridi, wanasema ni winter, ni msimu wa baridi, wakati baadhi ya sehemu nyingine pia za nchi zikiwa na theluji. Lakini ilo walizuii wala kabisa kukatiza sherehe za Krismasi hata kidogo, tunaendelea kusherehekea tu. Hali nchini Kenya na kwingine kwa Afrika anaambiwa kwamba shamra shamra tayari zimeanza kunoga, ukiwa wakati muhimu sana kwa Wakristo, kama anavyosema mchungaji Daniel Watako wa kanisa la kianglikana parokia ya Subukia kaunti ya Nakuru nchini Kenya. Asante, mimi naitwa uh, uh, Reverend Daniel Wataku Mweyuli, mchungaji wa Subukia Parish ni Nakuru. Asanti sana Reverend. Wakati huu wa Krismasi ambapo kwa kweli ulimwengu wote unasherehekea sikukuu hii muhimu, na sasa wewe kama mchungaji, kwanza kabisa, wakati kama huu unapofika, tunajua kwamba una maana kubwa kwako na kwa waumini wako. Labda pengine tukianza tu, ni maneno yapi ambayo unapenda sana kuyazungumzia kutoka Bibilia wakati kama huu huui? Kwanza i wawote, Merry Christmas. Eh, na hapa Kenya pia tunapenda kusema bahati wakati huu ambapo ni, ni wakati wa Krismasi. Tunaangazia sana sana kuzaliwa kwake Yesu Kristu. Uh, tunaangazia uh, uh, na hiyo inaonekana katika wakati huu. Um, tutapenda kuangazia sana, sana sana kuhusu uh, kuzaliwa kwake Yesu Kristo ambayo yanapatikana katika uh, the, the, the uh, the, the ni kama vile Matthew, Book of John unaelezea, um, kuhusu Matthew, um, Matthew, and jinsi ambavyo Yesu aliweza adi, uh, kuzaliwa. Na mchungaji, wakati huu wa msimu wa sikukuu, labda kidogo utueleze shughuli ambazo mnakuwa nazo uh, na kuwahudumia waumini, labda kuna kuwatembelea, kutoa zawadi kwao, yeah, nini hasa kinachofanyika wakati huu wa msimu wa Krismasi kwa, kwa, kwa kusherekea kuzaliwa kwa Yesu Kristo? Mara nyingi kama Wakristo ni wakati wakati mu, aa, ni muhimu sana wachu kwa Mkristo yeyote yule, kwa sababu kuja kwake Yesu tunaserebeta au tunafurahia na tunasherehekea kuzaliwa kwake yetu kuki, na kuna mambo ambayo huandamana pamoja na kuzaliwa kwake Yesu Kristo na kama vile ilivyo desturi ya sisi wa Afrika, wakati mtoto wamezaliwa huwa mara nyingi wakati, wakati, wakati wa kufurahia nani, wakati wa kufurahi pia ni wakati pia wa kusameheana, kwa sababu mtoto akizaliwa kila mtu anafurahia anafurahi. Yule, uh, yule mgenu, sisi tunapenda kumiza mgenu kwa so hivyo, tunafurahia na wakati katika huo hiyo furaha uh, tunakula pamoja, kula uh, uh, pamoja. Kuna exchange of peace, uh, kuna wale watu ambao pengine hawajiwezi, kuna wale wengine pengine wamefunduziwa hapa na pale, na tunaweza pia kuwa msaada ili wakati wewe unafurahia, naye jirani yako pia anaweza kufurahia kama jinsi ambavyo uh, wewe unafurahia na pia twakumbuka wale wasiojiweza. Tunakumbuka vile wale ambao wana upungufu hapa, wana hapa na pale, na pale wow. Uh, na tunaweza kuwa msaada kwa wao vilevile kama Wakristo. Na ilivyo desturi yetu uh, huwa tunaandaa eh, ushirika meza uh, uh, ya Bwana au uh, ushirika mtakatifu. Na katika huu ushirika mtakatifu um, kuna um, mara mbili au tatu ambazo uh, mara mbili ambazo uh, hasa zinashiriki katika meza yake Bwana. Kipindi kimoja ambacho hatunaandaa uh, uh, meza ya Bwana ni wakati wa kuzaliwa kwake Yesu Kristo, na hasa katika msimu wa Ista huku pingine pia ndio huwa lakini hiizimbili abaa. Kwa hivyo pia wale ambao ni waponge, wengine hawawezi kupita pale kanisani pia tunaweza tunaandaa meza yake Bwana hata kwa wale ambao ni wagonjwa, ambao ni waumini wa Unaendelea kusikiliza kipindi maalum cha mkesho wa Krismasi kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Naona kwamba kuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu, meri krismasi, unapojitambulisha na kujumuika nasi. Kwa, kwa majina, mimi ni mzee Wazunga, natoka maeneo ya Chemasiri Teso. Kanisa iko Chemasiri Teso inaitwa Transformational Center hapa Chemasiri Uh, sasa hivi Bwana Onzuga, wakati wa Krismasi ndio huu umefika, tunapoingia kwenye Krismasi je, uh, kwanza kabisa, ina maana gani kwako wewe kama muumini wa Kikristo? Krismasi ni siku ya kufurahi, kusherekea na wenzenyu, kukula ile kitu kidogo iko na wenzako, alafu ya pili unapeana zawadi kwa wale wasiojiweza. For example, kuna watoto ambao ofas anapeleke ile kitu wanaweza kula, wanapeleka hiyo nguo. Mimi Krismas wangu ni iwo na labda pengine nikuulize, labda Wakristo ni wengi, kuna watu ambao sio Wakristo na wangetaka kujua, Wakristo wale wa Protestanti, kuna Wakristo wale wa Katholiki na wengineo. Je, Wakristo wote wanachukulia krismasi kwa njia iliyo sawa? kwao krismasi ni moja? wengi wao oh, wanachukua wa, krismasi kitofauti sana, kwa sababu kama Waislamu, Katholiki, Wakatholiki ama Waislamu hawa wanachukua siku ya Krismasi kri kri kri kama siku ambayo Yesu alizaliwa, lakini ukiona kama wa wa wa Islamu, most of them hawatambui siku ya Krismasi kri kwa sababu ya kwamba wanafanya wa wa wa wa wa hivi hawa wanasema Yesu hakuzali akuzaliwa. Yani ni tofauti sana kwa Kristo na kanisa zingine, zingine. Ninajua kwamba wakati wa Krismasi unahusisha mambo mengi ya kununua zawadi kama ulivyosema, kutembelea marafiki na mambo kama hayo ya sherehe. Sijui mazingira ya kiuchumi yakoje wakati wa Krismasi ya mwaka huu kwako, unaona hali ikoje ya kiuchumi? Hey, ndugu yangu, mwaka huu Krismasi kiuchumi imekuwa mbaya sana, kwa sababu maisha imepanda sana, maisha imeenda juu sana sana. Mimi huku Wateso huku Chamasiri maisha imepanda kwa kila mtu analia. For example hii krismasi mimi naona ya kwamba itakuwa mzuri kwangu kwa sababu mafuta mafuta imepanda, unga imepanda. Sisi huku Kenya tunanua unanua unga shilingi mia mbili na mafuta ya mboga unanua lita tatu unanua more than 600 na maisha imekuwa ngumu, viti imepanda. Sherehe ya hii mwaka itakuwa ita tofauti sana ta na sherehe zingine. Basi, kwa kifupi, ningetaka waambie Merry Christmas baadhi ya waumini wenzako wawili watatu, na uanze kwa kuambia Merry Christmas na kuwataja, ukiendelea hivyo wawili watatu, waeleze Merry Christmas na uyataje majina yako. Oh, Merry Christmas. Merry Christmas kwa wakenya wote Merry Christmas kwa wangu wakazi wote wa, wa, wa Chamasiri. Merry Christmas kwa Wakatoliki. Uh, Merry Christmas kwa Waislamu. Alafu Merry Christmas kwa mamaangu, Mama Lona, hata akiwa Chamasiri. Merry Christmas kwa Injinia Pita Murunga, akiwa kwa Ngaro. Merry Christmas kwa Kebeje Moses. Merry Christmas kwa Koshem Jojo Kamega, rofi wa Tarbo na mashabiki wote Kenya nzima. Merry Christmas kwao. Mambo safi kabisa hapa Washington DC, tukiendelea kukaribisha kwenye Krismasi. Mimi nawe tunaendelea kufurahia na kujumuisha wote, hasa wanaoshughulikia ama kusherehekea Krismasi kokote walipo ulimwenguni, kwa nyimbo za kupendeza za Krismasi na ujumbe mwafaka kwenye laili ya simu naona msikilizaji mwingine naye atajitambulisha. Karibu tena kwenye kipindi maalum cha Krismasi. Sema ulipo na jina lako na uendelee kutoa ujumbe, na pia uamkwe wawili watatu na uwapenda wakati huu wamkesha Krismasi. Uh, kwa majina anaitwa Sofia Wairimu Nzumia na mtoka katika kanisa la Rivers of Joy uh, Community Church Texas, Dallas, Texas. Asante sana Sofia, wakati huu tukiingia Krismasi, wewe kama Mkristo labda pengine ina maana gani kwako? Uh, Krismasi ni siku ya kukumbuka kuzaliwa kwa kwa Kristo, siku ambayo tunakumbuka amba, uh, siku ambayo Yesu Kristo alizaliwa na tunasherehekea kwa sababu tuna- tunajua ya kwamba alikuja na akazaliwa aka, aka ili tukaweze ku kubadilisha maisha yetu na kumjua yeye, na akakuja pia akakufa, akasulubiwa ili tuweze kuokolewa, na tuna, tuna siku ya uh, Krismasi tunasherekea tuna uh, yeye kuja kwetu and uh, alikuja kwa njia ya unyenyekevu, alikuja kutufunza kukua humble, you know? That is what we talked yesterday at church. Alikuja ili kwa njia ya unyenyekevu, na ndio maana tuna tunamsherekea yeah. Uh, Sophie wewe, umesema uko Texas, ikiwa na maana yeah, wewe ni Mkenya aliyeko Marekani. Sasa labda pengine utueleze tofauti ya Krismasi Marekani na Kenya kama ilivyozoeleka. Wewe unaweza ukasema kuna tofauti fulani fulani, uh, namna sherehe zinavyoendeshwa Marekani na Kenya. Um, Marekani Krismasi uh, haisherekewi sana Krismasi uh, huko uh, uh, Marekani huwa zinaitwa holidays, it is just like holidays but uh, Kenya Christmas huwa ina- inaanza inaanzangwa mapema, watu husherekea, watu wanza ku, ku, ku, ku, ku prepare kwenda manyumbani mashamba you know, kukutana uh, na familia but Marekani familia nyingi hazina familia zao hapa so kwamba uh, Krismasi um, sana sana huwa haisherekei sana so uh, yeah. Kuna utamaduni wa kupokezana zawadi wakati wa Krismasi wewe, mm-hmm. na rafiki zako mlionao Marekani hapa, na pia jamii labda, pengine nyinyi wenyewe mna huo utamaduni wa kupokezana zawadi ya yeah, tuko na huo utamaduni, hata sasa tuko nao, tunajipanga uh, wale ambao tuko nao kanisani marafiki kupokezana mazawadi ndio huwa tunaziita Secret Santa. Yeah. Ukumbuke baadhi ya wale ambao mnaabudu nao la Texas, na vilevile vile kama unawale ungetaka kuwakumbuka Kenya, wote waambie Merry Christmas, na ukiwataja majina yao wachache tu. ah, ningetaka kukumbuka kwanza kanisa langu la like kitambo walikuwa wanaitwa wali wenye wanaitwa Gospel Community Church pale Kiamunyi. Uh, washirika wote ninawawishi Merry Christmas. Ningependa kumuishi Christmas Hilda akiwa pale Kiamonyi, Julia akiwa pale Kiamonyi na ma, na familia zetu wote wakiwa Machakos upande uh, uh, wa, wa, wa mume wangu tunawawishi Merry Christmas. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa kipindi maalum cha Krismasi kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harizon Kamau, nikikutakia Krismasi njema popote ulipo. Endelea kufurahia wewe na jamaa pamoja na marafiki popote ulipo. Merry Christmas. Nam, asante sana Harrison Kamau, kwa muziki huo mzuri wa hua kwaya za Krismasi bila shaka, watu wanajitayarisha kila sehemu za dunia. Hapa Marekani na Canada wakipatikana na changamoto kubwa kutokana na baridi kali, huko Afrika Mashariki tunasikia kuna joto kali kwelikweli. Kwa hivyo tunawatakia wasikilizaji wetu Krismasi ya kheri na mwisho wa mwaka mpya. Na sasa kabla ya kuondoka hapa, na kusomeni mukhtasar wa habari. Mamilioni wa Marekani wamelazimika kufutilia mbali mipango yao ya kusherekea sikukuu ya Krismasi kutokana na baridi kali kuwahi kushuhudiwa baada ya miongo kadhaa, huku maafisa wa serikali katika majimbo mengi wakishauri watu kubaki nyumbani kutokana na baridi kali. Upepo mkali na theluji katika miji kuanzia kaskazini hadi kusini mwa Marekani zimesababisha usafiri wa ndege kuwa ngumu na mashirika ya ndege kufuta karibu safari elfu nane za ndege jana na hii leo. Watu tisa wamefariki na arobaini kujeruhiwa katika mji wa Boksburg mashariki ya Johannesburg wakati tenki ya mafuta lilipolipuka hii leo. Tenki hiyo ilikuwa inasafirisha petroli ilipogonga daraja karibu na hospitali na makazi ya watu katika mji huo. Maafisa wa idara ya dharura wanasema watu wengine 40 walijeruhiwa, 19 kati yao wako katika hali mahututi, na wazima moto sita walijeruhiwa kidogo. Karibu watu 11 wameuawa katika mapigano yanaendelea kati ya Waarabu na makundi ya watu wasio Waarabu katika jimbo la Darfur mashariki ya Sudan. Mashahidi wanasema mapigano yalianza Jumatano, karibu kilomita 20 kutoka mji mkuu wa jimbo la Darfur kusini wa Nyala, ambako wafugaji wa Kiarabu walipambana na no walimaji wa kabila la wachache la Daju na watu wa makabila mengine, lakini haijajulikana wazi nini kilichosababisha ghasia hizo mpya na haku una ishara kwamba zitamalizika karibuni, kulingana na maafisa wa jimbo hilo. Maandamano makubwa yamejitokeza huko Paris leo na kulazimisha polisi kuyasitisha baada ya mtu mshambuliaji mzungu mwenye umri wa miaka sitini na tisa kuwaua watu, watu watatu na kwa jeruhi watatu katika mtaa wa kumi mjini Paris, makazi ya watu wa Kikurdi. Mtu huyo aliyevamia kituo cha utamaduni cha wakazi wa Kikurdi kwanza amewaambia pelelezi hii leo kwamba yeye ni mbaguzi wa rangi, na hivyo mwendesha mashtaka ameongeza kwenye orodha ya mashtaka yake swala la ubaguzi katika kesi itakaosikilizwa na kutaka saa ishirini na nne zaidi kukamatwa kwa mtu huyo. Na Uturuki imekiri hi leo kwamba uvamizi wa Rusia nchini Ukraine hautamalizika kwa urahisi licha Ankara kurudia juhudi za kupanga mazungumzo ya amani kati ya Kiev na Moscow. Mwisho wa habari za dunia kutoka, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo haya, mimi ni Mkamiti Kibayasi, ninawatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.