Nam, yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kilichoruka mapema wiki hii. Kwa Undani hii leo tunaangazia siasa za Afrika Kusini. Rais Cyril Ramaphosa akiwa amechaguliwa kuwa mwenyekiti wa chama kinachotawala ANC, lakini ana mzigo mzito wa kusafisha jina lake kutokana na uchunguzi wa utakatishaji wa fedha. Sehemu ya pili, tunaangazia hali ngumu ya maisha msimu huu wa sherehe za Krismasi. Mimi naitwa Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. Cyril Ramafosa, rais wa Afrika Kusini, amechaguliwa wiki hii kuwa mwenyekiti wa chama kinachotawala cha African National Congress, ANC. Ramafosa amechaguliwa kuendelea kuongoza ANC siku chache baada ya kunusurika kura ya kutokuwa na imani naye bungeni. Anaandamwa na kashfa ya utakatishaji wa pesa. Ripoti ya kwanza kutaka achunguzwe zaidi imezimwa na bunge lenye wabunge wengi wa chama anachoongoza. Katika uchaguzi wa chama alikuwa anakabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa aliyekuwa waziri wake wa afya Zweli Mkize, ambaye vile vile alitimuliwa kutoka baraza la mawaziri kutokana na sakata ya ufisadi. Na wote wamekana kabisa madai yanayoandama. Kuchaguliwa kwa Ramafosa ni tabasamu, lakini tabasamu hiyo inafikira chungu nzima akilini mwake pamoja na wafuasi wake kwa sababu bado anachunguzwa na polisi, ofisi ya ushuru na benki kuu kuhusiana na madai ya utakatishaji wa pesa baada ya kuibwa dola elfu mia tano themanini zilizokuwa zimefichwa kwa kiti shambani mwake na akakosa kuripoti wizi huo kwa mamlaka husika. Kamati ya wataalam wa sheria iliyoteuliwa na spika wa bunge ilisema katika ripoti yake kwamba Ramafosa ana kesi ya kujibu na kwamba huenda alivunja sheria za kupambana na ufisadi pamoja na katiba, lakini bunge lilitupilia mbali ripoti hiyo na kumsafisha Ramafosa. Amekanusha kabisa kufanya kosa lolote. Amepata ushindi mkubwa wa kuongoza chama cha ANC ikilinganishwa na ushindi aliyopata mwaka elfu mbili kumi na saba. Ushindi huo unamuweka katika nafasi nzuri ya kugombea mhula wa pili wa urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na nne. Lakini je, sakata inayomwandama ni mawimbi ya kisiasa ya kupita ama yatakayomwondoa madarakani ilivyokuwa na watangulizi wake? Peter Bigenda ni mchambuzi wa siasa za Afrika Kusini, yupo Johannesburg. hatuelewi hasa kilichopelekea yeye kuwa na kiasi kama kile katika shamba lake au katika nyumba yake, kwa sababu kwa mujibu wa sheria za hapa Afrika Kusini hairuhusiwi mtu yeyote yule kuwa na kiwango kama kile ndani ya nyumba. Sasa wachunguzi hawasemi kwamba rais aliiba pesa, ama rais ni mtakatishaji wa pesa, la hasha. Rais ni mfanyabiashara maarufu hapa Afrika ya Kusini, ni kati ya watu tajiri Afrika ya Kusini, hilo linafahamika. Na mmoja wa wateja wake ambaye asili yake ni Sudani alithibitisha kwamba alipokuja kwenye mnada katika shamba lake alikuwa na kiasi kikubwa cha dola e, aliweza kupata ruhusa ya kuingia nazo hapa nchini. Sasa kosa lake hasa rais huyu ni kwamba kwa nini mara baada ya kupokea ile pesa hakuipeleka benki kupitia vyombo maalum kwa mfano, kile kinachofahamika hapa kama Benki Kuu ya Taifa, yaani Reserve Bank of South Africa. Wale wapinzani wake, sio kwamba wanampinga huku wao wakiwa ni sasi, hawako sasi, kwa sababu wote wako kambi ya aliyekuwa rais wa zamani wa Afrika Kusini, ndugu Jacob Zuma, ambaye chini ya uongozi wake mashirika mengi ya kitaifa yaliibiwa, fedha nyingi ziliibiwa na yameporomoka mashirika hayo, kwa mfano shirika la ndege la Afrika Kusini, shirika la umeme kampuni inayotengeneza silaha za kivita na mengineyo. Kwa hiyo sinadhani kwamba pamoja na uchunguzi unaoendelea bado ana ushawishi mkubwa. ANC inajulikana katika kufukia-fukia mambo pale ambapo kiongozi wake anajikuta katika hali ya utata. Kwa hiyo kulingana na kwamba ba, bado ameshikilia hatamu hiyo, moja ni faida kwake, eh hajahujumu uchumi kama wale wenzake waliomtangulia. Viongozi wa Afrika Kusini wamekuwa wakiondoka madarakani kutokana na sakata za ufisadi tangu alipoondoka Nelson Mandela. Thabo Mbeki aliondoka madarakani akihusishwa na sakata ya ufisadi ya kujaribu kumficha Jacob Zuma, wakati huo akiwa waziri aliyekuwa anaandamwa na sakata hiyo. Galema Montlante naye aliondoka akihusishwa na sakata ya ufisadi wa dola milioni kumi na tatu. Jacobo Zuma alilazimika kuondoka kutokana na sakata ya ufisadi ya ununuzi wa silaha uliopelekea Afrika Kusini kupoteza mabilioni ya dola. Nikize naye anayetaka kumwondoa Ramafosa katika chama cha ANC alijiuzulu kutokana na kashfa ya ufisadi kuhusiana na pesa za kupambana na korona. Chama cha ANC kimekuwa madarakani tangu kumalizika kwa utawala wa mzungu mwaka 1994 na kina matumaini kuendelea kutawala nchi hiyo yenye uchumi mkubwa zaidi ya Afrika baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2024. Ukusanyaji wa maoni hata hivyo unaonyesha kwamba umaarufu wa ANC umepungua kwa kiasi kikubwa kutokana na sakata hizi za ufisadi, ukosefu wa ajira kwa wengi wa raia wa Afrika Kusini na huduma mbovu kwa raia wa nchi hiyo. Je, chama cha ANC kina mgombea mwingine anayeweza kutegemewa kando na Cyril Ramaphosa? Je, kunaye msafi asiyekuwa na doa la ufisadi ambaye wapiga kura wanatafuta? Ni ngumu sana, ni ngumu kumtaja ambaye ni msafi katika chama, kwa sababu mgawanyiko katika chama hiki haujaanza leo. Mgawanyiko ulikuwepo hata kabla ya Mandela. Chama hiki kwa kweli kimejaa watu wenye uroho, uroho wa madaraka watu ambao wanapenda sana zaidi kujilimbikizia mali na sio kwa manufaa ya wananchi. Moja ya sababu inayopelekea haya yote tunayoyashuhudia kwa sasa hivi ni mfumo walionao, ambao nadhani una kasoro, mfumo wa uwakilishi wa, wa vyama, kwamba chama kilipata kura kiasi gani na hivyo eh, yanapigwa mahesabu kulingana na mia za kura ulizopata basi wabunge watakaowakilisha chama chako bungeni ni idadi hii na ni wabunge wanaomchagua rais. Utakuta kwamba wanasiasa hawawajibiki moja kwa moja kwa wananchi wao, wanawajibika kwa chama kilichowapendekeza ama chama kilichowachagua, na hivi unakuta kwamba wanasiasa hapa hawana hamu hasa ya kuwatumikia wananchi kwa kweli. Mimi binafsi naweza nikasema hilo, labda kidogo, naweza nikasema ndugu Paulo Mashatile sidhani kama ana doa lolote. Huyo ndugu Paul Mashatile amechaguliwa kuwa naibu wa kiongozi wa chama cha ANC, anakuwa katika nafasi ya mbele kuuchukua uongozi endapo Ramaphosa atalazimika kung'atuka, kama joto la kisiasa litamzidi. Watu wa karibu sana na Ramafosa wameshinda viti vingi katika uongozi wa chama hicho, ikiwemo katibu mkuu na mwenyekiti wa chama kitaifa. Lakini hakuna mgombea yeyote kutoka mkoa wa Kwazulu Natal, ngome ya kisiasa ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo Jacob Zuma, ameshinda nafasi yoyote ya uongozi wa juu wa chama. Aliyekuwa mke wa Jacob Zuma nikosazana Dalamin Zuma aliongoza wabunge waliopiga kura ya kutaka Ramaphosa afunguliwe mashtaka. Je, ANC kimepoteza umaarufu kwa Zulu Natal, mkoa wa pili kwa ukubwa, sawa na kwa ukuaji wa uchumi? Kuna mambo mawili hapa, hii nchi, ubaguzi wa rangi upo na bado, ubaguzi wa kikabila upo, yale yaliyotokea bungeni Kosazana Dlamini Zuma ni kati ya wanachama wa chama cha African National Congress na hivi, katika bunge kulikuwa na baadhi ya wabunge ambao walijitokeza kumpinga waziwazi wa Jamhuri ya, ya Afrika ya Kusini walijitokeza hawa, walimtuma ndo Kosazana Zuma kutokana na uzito alionao katika chama awe kama chambo, kwamba akisimama pale na kusema kwamba ninaunga mkono ripoti iliyotolewa na jopo la majaji hawa, basi wale wabunge wengine ambao wanaegemea upande wa Kwazulu Natalia anakotoka rais wa zamani ndugu Jacob Zuma ambaye alikuwa ni mume wake, basi wangeweza kujitokeza kwa nguvu na hivi e, ripoti ile ingeweza kupitishwa na mara baada ya kupitishwa basi utaratibu mzima wa kuweza kumwondoa madarakani rais ndugu Siril la Maposa ungeweza kuanza mara moja, lakini alichokifanya nadhani, binafsi nahisi kwamba kwa sasa hivi atakuwa anajutia, kwa sababu mpaka dakika hii aliyekuwa ana kaimu katibu mkuu um, wa chama ndugu Paulo Mashatile ameshamwandikia barua ya kumshtaki kwenye kamati ya nidhamu ya chama Lile jopo la wabunge wanaompinga ndugu Siri la Maposa, akiwemo aliyekuwa mkuu wa mkoa wa Kesho ya Kaskazini, alimweka mbele kama chambo ili aweze kutokana na ushawishi pengine alionao. Ingawa kwa kweli naweza nikasema kwamba Lamini Zuma kwa sasa hivi hana ushawishi kwa kweli mkubwa, ana ushawishi mdogo kwa sababu mara baada ya aliyekuwa mume wake kuondoka madarakani ushawishi wake umefungua sana. Sa sababu ya pili e, hawa ndugu zee kutoka katika mkoa wa, e, wa, wa Kwazulu Natali kuto kupata nafasi katika zile nafasi za juu kabisa za chama saba, hawakuwa wamejiunga niseme e, hii kambi ya ndugu zweli Mkize, walikuwa kwa kweli hawajijipanga vizuri anayegombea uongozi katika chama cha African National Congress huwa hajitokezi waziwazi wazi na, na pengine labda kwenda katika ofisi za chama na kuomba fomu na kujaza. Matawi yanakupendekeza, yakisha kupendekeza, ni heali yako kusema hapana au ndio. Sasa kambi hii ya Zweli Mkize ilitokea baada ya kuona kwamba hakuna mpinzani rasmi kushindana na rais aliyepo sasa hivi. Halafu hawa wa ndugu zetu wa Kwazulu Natali ni wa kabila, naweza nikakuambia kwamba kwa kweli wana mbegu ya ukabila, wana mbegu ya ukabila hawa ndugu zetu. Kwa hiyo hilo nalo, haya makabila mengine ya mikoa mingine minane iliyobaki ya Afrika Kusini, hasa katika jamii ya watu weusi wanaona kwamba endapo tutawaruhusu hawa watu kushika hatamu zaidi, basi wanaweza wakatunyanyasa. Ukiangalia ni kweli, mkoa una idadi ya matawi mengi kuliko mkoa mwingine wowote hapa Afrika Kusini, lakini inashangaza kwamba kwa nini sasa wasiwezi kupata walau angalau nafasi moja kati kati ya hizo nafasi saba. Ni kutokana na hiyo hofu iliyopo kwamba wao wanajiona kwamba ni wao na hawa waliobaki wa mikoa minane. Sasa wa, unakuwa ni upinzani usio rasmi, kwamba hawa wote wanajiunga dhidi ya kabila moja la Wazulu wanaotoka mkoa wa Kwazulu Natali kwa. Alafu kosa lingine walizofanya ni ile kumuweka mbele zaidi ndugu Jacob Zuma, pamoja na makosa aliyofanya, lakini waliendelea kuhoji kwamba ndugu Zuma hajafanya kosa lolote lile. Swala ambalo kwa kweli liliwashangaza wengi kwamba eh, mahakama imemkuta na hatia halafu bado baadhi ya wanachama na walio wengi katika mkoa wake waliendelea kumuunga mkono. Hii pia nadhani imepelekea eh, kuporomoka katika kuwa na ushawishi zaidi na hasa katika mikoa mingi. Ni Peter Bigemba , mchambuzi wa siasa za Afrika Kusini, akiwa Johannesburg, Afrika Kusini, akikamilisha sehemu ya kwanza kwa undani ambayo imeangazia siasa za Afrika Kusini na mawimbi ya siasa yanayomzunguka Rais Cyril Ramaphosa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 2024. Sehemu ya pili inakuja baada ya mapumziko mafupi. Hii ni Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Unasikiliza kwa undani kutoka sauti ya Amerika VOA, kila sehemu ya dunia. Sasa ni matayarisho ya sherehe za Krismasi juma pili hii, basi waandishi wenzangu Amina wa Chombo na Salma Muhammad wakiwa Mombasa wameandaa ripoti ifuatayo inayoangazia hali ngumu ya maisha nchini Kenya wakati wa maandalizi na sherehe zenyewe. Shukran wenzetu kutoka Washington. Ni msimu wa sherehe kama kawaida mwisho wa mwaka huwa kuna pilika pilika nyingi, na familia nyingi huwa ziko mbioni kujitayarisha na kusherekea sherehe za Krismasi na vile vile kupokea mwaka mpya, lakini ripoti mpya inasema kwamba hilo huenda lisifanyike. Kuna mambo mengi ambayo yametendeka, kama vile mfumuko wa bei za bidhaa, tumetoka kwa uchaguzi, kumekuwa na janga la korona. Kwa hivyo watu wengi visasa, maisha yao yamebadilika. Ukiangalia majumbani watu wamepunguza jinsi wanavyokula chakula. Hilo pia linatarajiwa kushuhudiwa katika msimu huu, watu kupunguza vile vile matumizi yao ya fedha katika mambo mengi, ikiwa ni vyakula, kujivinjari ama kununua pia mavazi ya kusherekea Krismasi. Ripoti mpya aidha inasema kwamba familia nyingi za Kenya zinatarajiwa kutumia asilimia kumi na saba chini ya sherehe za Krismasi mwaka huu ikilinganishwa na mwaka elfu mbili ishirini na moja, ikiwa ni data mpya kutoka World Remit. Naam, utafiti huo ambao unaonyesha katika mataifa kumi na nne kwa mwaka elfu mbili ishirini na moja na elfu mbili ishirini na mbili ongezeko la gharama za matumizi wakati wa krismasi huwa mara nyingi inachangiwa na vyakula kama ulivyosema na vilevile vile sherehe lakini kutokana na hayo ni kwamba hali itakuwa tofauti. Kama watu walikuwa wakitumia mbuzi mzima kwa sherehe, basi huenda wakala mguu mmoja ili kuhakikisha kwamba sherehe hizo zinaelekea ama kufanyika, ili mradi tu zipite. Ripoti ya shirika la kitaifa la takwimu nchini Kenya inaonyesha kwamba kiwango cha gharama za maisha kilipanda na hadi asilimia 9.6 mwezi Novemba mwaka huu, kutokana na bei za juu za bidhaa za vyakula, mafuta na kawi. Na mbali na vyakula pia Wakenya wanatarajiwa kulipa bili za juu za stima kwa kuwa ruzuku ambayo imewe, ilikuwa imewekwa na serikali ya Jubilii mwaka huu wa 2022 Januari inaisha mwishoni mwa mwezi huu wa Disemba. Hivyo basi eh, kaimu mkurugenzi wa Kenya Power Geoffrey Muli anasema kwamba ruzuku ya asilimia kumi na tano ambayo ilikuwa imewekwa inatarajiwa kuisha Disemba thelathini na moja. Na mbali na kupanda kwa bei za vyakula, pia Wakenya wanatarajiwa kulipa bili za juu za stima kutokana na kwamba ruzuku ambayo ilikuwa imewekwa na serikali ya Jubilii Januari ishirini ishirini na mbili itaisha mwishoni mwa mwezi huu wa Disemba. Na haya yamezungumzwa na mkurugenzi kaimu mkurugenzi mkuu wa Kenya Power Bwana Geoffrey Muli anasema kwamba ilikuwa ni ruzuku tu ya mwaka mmoja e, kumbuka ruzuku hizi zilitolewa kutokana na kuwepo kwa e, kupiga jeki ukuaji wa uchumi kutokana na hali ya COVID-19 ambayo ilikuwa imepiga uh, uchumi wa taifa hili na pia vilevile vile, uh, wa Kenya na wakati huo huo pia gharama za huduma za kifedha kupitia simu za mkono na benki eh, imepanda baada ya benki kuu ya Kenya kurejesha ada za kuhamisha pesa eh, kati ya akaunti za benki na simu za mkono, ingawa hatua hiyo inakuwa ni afueni kwa benki, ni pigo kwa raia ambao wamekuwa wakifurahia ada nafuu Kuanzia Machi 16, elfu mbili na ishirini wakati ambapo eh, ilikuwa ni COVID, eh, COVID ilikuwa imechacha mwaka elfu mbili na ishirini na hivi sasa ni kwamba wanasema kwamba maisha yameanza kurudi na kwamba Wakenya waweze kugharamia kila ada watakokuwa wanatumia katika simu zao hadi katika akaunti za benki. Nam, kwa undani tumebainisha uh, kwamba wananchi na pia vilevile vile vile wafanyabiashara wanazungumzia hali ngumu hivi sasa. Kama kawaida, huwa wakati kama huu wafanyabiashara haswa huwa wanapata mapato mengi kutokana na watu kwenda kununua mavazi, kununua vyakula, lakini kinyume na hayo watu sasa hivi wanalalamika kwamba biashara zimeshuka, na hata jinsi watu wanavyokwenda dukani kutumia fedha kiwango chake, pia utaona kwamba wamefanya bajeti katika matumizi yao. Lakini kuna mchumi atatuzungumzia swala hili, ni vipi kama taifa, hali hii itaendelea kuwa vipi na wananchi pia wanafaa kutarajia nini? Nikitupia jicho tu ripoti ya World Bank ambayo ni toleo la 26 mapema mwezi huu, imesema kwamba uchumi wa Kenya uliendelea kuimarika kutokana na janga hili mwaka elfu mbili na ishirini na mbili huku pato halisi la taifa yani GDP ikiongezeka kwa asilimia sita mwaka baada ya mwaka katika nusu ya kwanza ya mwaka elfu mbili ishirini na mbili kutokana na ongezeko uh, kubwa la huduma na viwanda. Afueni hii ilizimwa na mtikisiko wa bei za bidhaa duniani, ukame wa muda mrefu wa kikanda, hali ya wasiwasi katika kipindi cha kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Uh, toleo hili la ishirini na sita linabainisha kwamba ukame unaendelea na ongezeko la gharama za maisha zimeathiri Wakenya wengi. Sekta ya kilimo ilipungua kwa asilimia moja nukta tano katika miezi sita ya kwanza ya mwaka huu A, pamoja na sekta hiyo kuchangia karibu asilimia moja chini ya tano hali ambayo ilipungua katika ukuaji wa pato la taifa kwa asilimia sufuri nukta tatu. Utafiti wa hivi majuzi unaonyesha kuongezeka kwa uhaba wa chakula, hali iliyokithiri zaidi katika maeneo ya vijijini ambapo majumba mengi yalipunguza matumizi ya chakula mnamo Juni mwaka elfu mbili na ishirini na mbili hadi kufikia sasa. Na kama ilivyodokeza hapo awali uh, wananchi wanalalamika sana kuhusiana na hali ilivyo ngumu kwa hivi sasa kupelekea wao kuangazia msimu wa sherehe katika hali ambayo sio ya kawaida. Tuwasikie wanasemaje? Mwanzo tumetokea kwenye kipindi cha korona, tumeingia kwenye kampeni, alafu sasa serikali yenyewe haijatoa pesa wa mitaani hizi wanaita, eh, asila fund, shilingi mia tano itakusaidia nini na Krismas? Wajua mpaka tuenjoi. Biashara sasahivi imekuwa ngumu, hapo kwangu, sijui wenzangu, na kusafirisha mizigo, sema upate mteja kutoka Tanzania, ukifika wakuambia lete, ukifika wambua mzigo elfu mbili mia tano kwa roli moja ya bababeshit -ba -ba -ba mitumba gena zangu kwengine, kakubaliwa ndo mzigo mfika jana. Haya, hapo utapata nini wewe? kuna transport, kuna nye ununua, kuna yeye anataka kutumia, kuna pesa kabisa. Ni mimi hivi chenye nalilia, nione nimefika tu hiyo Christmas, watoto wamekunywa chai. Basi lakini, mambo ya vazi, sijui kununua vitu vipya, uongo. Uchumi umepanda jusi, inaona watabaki na hiyo mitumba yao yenye wanavaa wana kila siku, si kwa sababu kutaka nataka, lakini uwezo uongo nime, pale nilipofikia li, haiwezekani. Yaani chenye naombapo ni Mungu aninusuru na familia yangu, nifike hiyo siku nishukuru Mungu mimi ni baadhi ya raia na vilevile wafanyi biashara nchini Kenya wakizungumzia hali ngumu ya uchumi msimu huu wa sherehe za Krismasi na kukaribisha mwaka mpya wa elfu mbili ishirini na tatu. Nam uh, vilevile msikilizaji, utaona kwamba katika ripoti hiyo ya World Remit nasema kwamba uh, kati ya yale mambo ambayo huenda yakapunguzwa Uh, katika kufanya sherehe hizi ni pamoja na zawadi. Kumbuka wakati wa msimu huu familia nyingi hupenda sana kupeana zawadi, uh, na vilevile kuweka mapambo ili kuonyesha kwamba uh, watu wanasherekea uh, Christmas. Ukienda katika maduka ya jumla utapata kwamba miti ya Christmas imerembeshwa na ni baadhi ya uh, bidhaa ambazo huwa zinauza sana msimu huu, lakini kwamba raia wengi wameamua kupunguza. Je, wanauchumi wanazungumzia kuhusiana na hali hii ya kupanda kwa gharama za maisha na mfumuko wa bei za bidhaa msimu huu wa sherehe. Hapa ni David Mahanu. Kama kule nyuma desturi ilivyokuwa, wakati kama huu watu ambao wanatoka bara huwa wameshaondoka, wa wameshaenda tayari kwa ajili ya kusherekea siku kuu, lakini sasa hivi mambo ni tofauti. Unapata ya kuwa town bado watu ni wengi. Uh, watu wengi wanasema wakati huu watasherehekea tu Mombasa, hawataenda nyumbani uh, kwao, kwa sababu ya bei ghali ya usafiri. Unajua mafuta imekuwa ghali vile, uh, vile vile vyakula vimekuwa ghali, mambo ya wanafunzi kurudi shuleni hapo karibu mwaka mwaka mpya, mwezi wa Januari kurudi shule. Kipi kifanyike? Serikali, tuliona kwamba walisema kwamba zile ruzuku kulikuwa zimewekwa katika bidhaa zingempa gharama kubwa mwananchi kwa saizi, kitu ambacho kinaweza kuokoa mwananchi wa kawaida ni hiyo mambo ya ya, ya rusuku hiyo ya kuweza kupeana eh, hiyo kindi itaweza kusaidia wananchi, ili mafuta yaweze kurudi chini bidhaa. Unajua mafuta inachangia mambo mengi sana, inafanya bei ya bidhaa inaenda juu kwa sababu ya usafiri. Wananchi watarajie nini mwaka unavyoanza? na mengi ili kuweza kujisaidia na kujipanga katika mwaka huu unaokuja, tunaweza kuona na kuweza kurudisha bei ya unga hata, unajua katika Kenya unga wa wa ugali, hiyo ndio chakula cha watu wengi. Inasemekana serikali ina mipango ya ja kuweza kusaidia kuweza kurudisha bei chini. Hili ni jambo ambalo watu wanalitazamia kwa kwa ukubwa sana, wana- wanaona iwapo serikali itaweza kutimiza itaweza kusaidia. Lingine ni watu wanamtegemea Mungu kwa sababu, mvua iwapo mvua itakuja ile tunaita ita, hiyo uh, mvua itasaidia kwa vyakula vyakula, uh, na mboga vilevile, especially mahindi ya miezi mitatu na mboga itakuwa kwa wingi, nyanya zitakuwa, na hiyo vile vile itaweza kusaidia kurudisha uh, chini pei ya, ya bidhaa. Lakini kwa saa hizi kila mtu ni kufunga mkanda tu, kile ulivyo nacho usikule ukamaliza. David Mahanu mchanganuzi huyo wa masuala ya kiuchumi, ikiwa ndo anatufikishia kikomo cha kipindi chetu cha kwa undani, kutoka Mombasa. Tuwarudishe kwa wenzetu studio za Washington. Asante Salma Muhammad na Amina Chombo. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Asante msikilizaji kwa kusikiliza kwa Undani. na hayo alikuwa ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kisikika mapema wiki hii, na kabla ya kukamilisha matangazo haya, na waacha na kibao hiki cha muziki.