Nam barabara kabisa, msikilizaji, karibu kwenye VOA Express hapa ndani ya studio nambari 15, mjini Washington DC. Tayari mimi nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu. Jina anaitwa Sandey Shomari. Ndani ya nyumba hii ya studio siko peke yangu kibaridi kibaridi kikali sana kimeanza mapema. Naam, ikifikia pale Januari bana, nakumbuka nilipokuja hii nchi, ukija kunichukua pale uwanjani Sande eh, nilisema na hii ni dunia gani nimekuja jameni! Yani unatoka unafikiria ya mtu amefungua friji ile imeenda negative. Sasa nikaambiwa ndio. Mm, Januari ndio kilele chake. Na hii nayo imeanza mapema, vifo vimeripotiwa New York. Uh, nimeambiwa hata njia hazipitiki. mm-hmm. imeanguka ile ya barafu yenyewe. Jina langu Kenneth Bwire, msikilizaji kwenye express hii. Leo tunakupakulia mengi tu hayo, nilikuwa ni kueleza tu wasiwasi wangu kwamba kwa kwetu Afrika Mashariki tumebarikiwa bwana, yani hali ya hewa nzuri. Bila shaka, unaamka asubuhi asubuhi unasikia kibaridi, ikifika saa moja asubuhi hivi ba shatoa yosweta ukashaweka kando, yani ni safi hapo, humu ha, ndani. Kama hutumii joto, basi unatumia kile cha kupuliza hewa ndio uwe hai. Hali ni tete kwelikweli, ni baridi, lakini karibu kutoka Katar. Asante. Aita <laughs> Katari, ehe. <laughs> ulikuwa kule Katari, Katari sio mchezo, sio Katari eh, uh, hali ilikuwa mzuri, upepo mm. mzuri, kama wanavyosema hali hewa si mbaya mmhm. Basi mambo yalikuwa mazuri kwenye VOA Express. Msikilizaji, hii leo tuna mengi tu ya kukupakulia yakiwemo, gavana wa Nairobi anayesema ukitaka kupiga kelele, pigia kwako, na kama sauti ya kwako ni ya juu, basi nitafunga hivyo vinavyofanya upige kelele kama wewe umefungua kanisa hakikisha sauti haifiki mbali. Kama umefungua baa na burudani hakikisha husumbui wala ambao hawataki kusikia hiyo burudani ya kwako, na usipeleke mahala watu wanaishi. Bila shaka tutambulika pia kule nchini Tanzania. Aa, serikali imetoa masharti mapya ya wasafiri na kuangalia hali eh, ya ongezeko la maambukizi ya COVID, bila kusahau bunge la Israel leo limepitisha mswada wenye utata. mm. Mm. Mm. Okay, DRC tutakuwa na fursa wewe msikilizaji utwambie hisia zako kuhusiana na tume kuu ya uchaguzi ambao imeanza kuwasajili wapiga kura. Uchaguzi ni mwaka ujao elfu mbili ishirini na tatu. Karibu. Bila shaka. Tuanzie Nairobi. Tuanzie Nairobi, mambo yakoje? Gavana Johnson Sakaja anasema kwamba kuna watu ambao wameenda katika makao ya watu, yani wameacha sehemu za kufanya biashara mjini wamefungua baa na sehemu za vileo na burudani katika makao ya watu kule vitongojini. Uh, wamefikisha huduma karibu na watu, lakini ile huduma karibu na watu imekuja na kelele yake, Sande Shomari, kwamba mziki unachapwa usiku, kelele zinachapwa, anayekuja burudani akimaliza, gari lake akiachilia, unajua kuna wale watu wana magari huku nyuma, exos ikipiga kelele, utaamka <laughs> bila kujali Sema tafunga hizo zote kwa sababu wanapiga kelele, lakini viongozi wa Nairobi wanasema hutafunga hilo. Hata akiwemo naibu wa rais anasema hapana, hapo ni kuwapeleka mbio wafanyabiashara ambao waliokuchagua. Mike Sonko naye aliyekuwa gavana anasema usipochunga tuna kuondoa ofisini. Sakaja anasema hapana, makao ya watu ni makao ya watu. Je, wakazi wa Nairobi wanaosumbuliwa na ule usumbufu kwa mabano kama Edgar wanasemaje? Wananchi wanakokaa kunahitaji kuwa na utulivu, lakini pia lazima tukumbuke kwamba hawa wenzetu pia wako katika pirika za kutafuta kila kitu kimaisha, na huenda hiyo ni baadhi ya biashara ambayo waliona itaweza kuwazalia tonge. Na ni jambo zuri gavana anavyosema kwamba kelele mahali ambapo watu wanaishi haifai, ni ukweli Asichukue hatua ya kuzifunga zile baa ama ve, ve nini vituo vya ulezi ama vya kustarehe, bali awape ilani ama onyo, awambie kwamba sauti haifai kuenda juu sana, ili waanze kuwasumbua wengine pale, au awape hadi wakati fulani, asime kwamba labda tuanze kutumia zile vituo burudani kuanzia saa kumi na moja mpaka kitu saa tatu ama saa nne usiku. Alafu kuanzia pale hatutaki kusikia kelele. mm. Yani sanda ametoka mm. kazini shift ya usiku unafika nyumbani asubuhi, ndio unaanza kulala, unasikia kanisa la Bwire pale ama msikiti mahali ama dini fulani, ndio sasa wanaweka vipaza sauti wanamwomba Mwenyezi Mungu. Haya, pia wanasema ndiyo, imani za watu hazistahili kuguzwa, lakini unapomwomba Mwenyezi Mungu nawe fikiria kwamba kuna mtu mahali anataka ustaarabu wake, anataka kimya. Kuna mtoto hataki kelele. Kuna hospitali hapo karibu ina wagonjwa. Sasa je, hawa nao tuwashughulikie namna gani? Anaendelea kusema Edgar. Kuna watu na madhehebu mbalimbali na siku zao za kuabudu tofauti. Mfano, utapata kuna Waislamu wanaabudu siku ya Ijumaa, wataamka mapema alfajiri kwenda kupiga swala zao, na pia wametumia hizo, lakini utapata kuna wengine hawana, na kuna wengine wakati huo ndiyo ameingia chumbani atakupumzika. Kwa hivyo akisikia kelele kama hiyo, ina, inam- inamwamsha, inamkosesha amani. Kwa hivyo pia na kanisa ma ni iwapo ningepewa nafasi ya kumshauri gavana, ningemwambia kwamba hawaelekeza ha, waambie kwamba tuniwapa kwamba mnaweza kutumia vyombo vya muziki, lakini sauti isiwe ya kuenda zaidi ya mita hamsini ama mia moja. Haya ni mvutano ambao utakuwepo, utaendelea. Nimekuwa nauliza mwenzangu Silvanus Karemera akiwa Rwanda, nikamuuliza swala kama hili, lilikuwa Rwanda lilizua mjadala likwendaje? Akaniambia, sikiliza, Kagame kasema kama unafungua kanisa ama eneo la burudani na hujaweka kizuizi cha sauti, yani soundproof hmm, funga na akaniambia leo leo kwamba kila mtu anayefungua kanisa ameweka sound. Fanya biashara zako, wamwabudu mwenyezi Mungu, lakini sauti isisumbue wale ambao hawapo sehemu ya mpango wako. Edgar Wandera ametoa maoni yake kama mkazi wa Nairobi. Wekesa mbona penda nashangaa, hey! <laughs> <laughs> Wandera Wandera mi. <laughs> ni Edgar Wekesa mwelekezo wangu amenisaidia sana yeah. tasaida hamduni yeah. mm, tunaenda burudani unauliza lugha gani? ni ganini ya Tanga kule. Hapana, Sibiri bwana, vipi wewe hii unakwenda pa kule Magharibi mwa Afrika Nigeria? Huyu si mwingine ni mtaalamu ambaye wanamuita wanamwita Flavor, unamjua wewe, Sibiri? Mm. Nimeona ukicheza cheza nikajua hii ni miondoka ya Tanga hii. <laughs> Express, msikilizaji unasikia kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Bwire Kenesi hapa jina la kwangu na shirikiana na Simba Shomari. Kibao kinaitwa Game Changer. Sasa, Kenesi Bwire, tuelekee huko Tanzania ambapo, kama unaofahamu Kenesi, kumekuwa na, na tetesi za watu kugua au ah, watu kionekana kugua. Ee, na wengi wakiwa na wasiwasi kama vipi wanapata Covid ya malala, lakini tunakumbuka kwamba kulikuwa na matangazo ya ongezeko kama tulivyotangaza kwenye swali letu la leo. Kuna matangazo ya ongezeko la ugonjwa wa Covid. Sasa basi, nini ambacho e, wananchi hao wanatakiwa kufanya, na pengine wale ambao wanaugua na na kujiona wanapata homa na kuanza kuugua, nini ambacho wanatakiwa kufanya, hali iko vipi? Na basi nimejaribu kufuatilia hapa na kuzungumza na Daktari Zulhu Nuhu ye yuko stali ya Bombo kule Tanga na kwanza kutaka kujua kwake yeye dokta anavyoona wagonjwa wanaokuja hali ilivyo, hali ya homa iko vipi mpaka sasa. Mengi yanaweza kusemwa kuhusiana na homa ambazo zinawapata watu hapa na pale. Kwanza tuelewe, kwanza homa inaweza ikasababishwa na vitu vingi sana, sio ugonjwa mmoja. Homa inaweza ikasababishwa na malaria. Uh, wadudu wa aina yoyote naweza kuathiri mapafu, tumbo au sehemu yote ya mwili kwa hiyo matatizo ya homa yanaweza katokea sehemu yoyote na muda wowote na kwa mtu yoyote, ila kuna kipindi unaweza kukuta kwamba kuna matatizo mengi yanatokea kwa wakati fulani. Kwa mfano kama hali za hewa zikibadilika, unaweza kukuta kuna tatizo moja linatokea zaidi kuliko jingine. Kwa hiyo homa huwa zinaendaga kwa mtindo huo. Haya, daktari anasema kama homa zinakwenda kwa mtando huu. Nakushukuru daktari, kwamba kila homa sio lazima iwe COVID kama unavyozungumza, lakini pia tunaangalia kwamba kuna masharti ambayo yamezungumzwa hapa, tunazungumza siku zilizopita kuonekana maambukizi kwamba ya virusi yamekuwa yakiongezeka kule nchini Tanzania, na pengine pia kutangazwa masharti ya usafiri. Na pengine wewe kwa upande wako, hali hiyo ya ugonjwa wa COVID kwa ujumla, ukizungumzia hali ya COVID iko vipi? Kwanza tuelewe kwanza tangu COVID imetokea mwaka elfu mbili kumi na tisa haijawahi kuondoka, na COVID imekuwa inahusishwa sana kama aina fulani ya seasonal flu, maana ya kwamba kuna kipindi ambapo kunakuwa kuna waves ambazo kuna wagonjwa wengi wa COVID wanatokea na kuna kipindi ambapo inakuwa inapungua kwa kiasi fulani. Na kwa mfano kwa nchi kama hapa Tanzania, wizara huwa inakuwa ina iko katika continuous surveillance kwa maana ya kwamba kunakuwa kuna vituo maalum na watu ambao wako uh, pale kwa ajili ya kupima wagonjwa muda wote. Kwa hiyo inapotokea kwamba kuna homa ambazo zimeongezeka ambazo hazijulikani zina sababu gani, mara nyingi hawa wagonjwa wanapokuja hospitali huwa tunachukua sampo, na moja wapo ya sampo ambazo tunachukua ni za COVID na huwa tunawapima na wizara wao inaturudishia majibu lakini juu ya hapo, kama ikitokea kwamba kuna wagonjwa wengi wa COVID mara nyingi huwa wizara inatoa matamko wawe na wawe waangalifu zaidi, kwa maana ya kwamba kuongeza zile namna za kujikinga, kwani tuelewe kwamba ugonjwa wa COVID haujawahi kuondoka na muda mwingi unakuwa huko na wagonjwa wanakuwepo kwa namna moja ama nyingine. Kenneth Bwire, unaambiwa hmm, ugonjwa huu watu wafahamu, haujawahi kuondoka. Lakini mbona watu wengine wakiambiwa kwamba kuna ugonjwa wanakimbia wana? <laughs> <laughs> wanaona kama utaataki kabisa uzungumzie hiyo kitu kabisa kabisa. Hata wengine wanafungiwa kwa nyumba mm -hmm China, mam hali iliyoko China inasikitisha e, lakini tujue tu kwamba wanasema hatua wa hii imekuja huko Tanzania baada ya Falme za Kiarabu UAE kutangaza mm. kuchia safari ya ndege kwa abiria kutoka Tanzania, Kenya, Ethiopia, Nigeria na kuongeza vikwazo vya usafiri kwa ndege kutoka Uganda na Ghana kuanzia siku ya juu ya Krismasi tarehe ishirini na tano Sasa ndio makosa mm. Kwa kia vikwazo Kumaliza ugonjwa, bunge la Israel leo limepitisha mswada wenye utata utakaorejesha mwanasiasa wa siku nyingi Benjamin Netanyahu kwenye wadhifa wa waziri mkuu Kufuatia ushindi wake wenye uchaguzi wa Novemba mosi, Netanyahu alipata nafasi ya kuunda serikali inayoungwa mkono na vyama vya, vya orthodox vya kiyahudi pamoja na vile vya mrengo wa kulia wachambuzi wanasema kwamba Netanyahu Alhamisi atawasilisha bungeni serikali yenye msimamo mkali zaidi wa upande wa kulia kwenye historia ya Israel. Mswada uliopitishwa mapema leo na bunge na ruhusu mtu yeyote aliyepatikana na hatia bila kupewa kifungo cha jela kupewa nafasi ya kuhudumu kwenye baraza la mawaziri na kabla ya sheria hiyo kupitishwa, nafasi ya kuhudumu kabla ya sheria hiyo kupitishwa, kulikuwa na wasiwasi wapo Ariel Deli ambaye ni mshirika kutoka chama cha Orthodox angeweza kuhudumu serikalini kutokana na kwamba aliwai kushtakiwa kwa kukwepa kulipa kodi kukuli. Rais wa Taiwan, Tsai Ing-wen, amesema kwamba serikali yake itaongeza muda wa lazima wa kuhudumu kwenye jeshi kwa raia wake kutoka miezi minne hadi mwaka mmoja ifikapo mwaka 2024 kutokana na tishio linaloendelea kuongezeka kutoka kwa China inayodai kumiliki kisiwa hicho kinachojitawala kidemokrasia. Hatua hiyo inayoonekana kuchukuliwa kwa wakati imetangazwa wakati China ikiendelea kutoa shinikizo la kijeshi, kidiplomasia na kiuchumi kwa Taiwan kubali msimamo wake, wakati ikiendelea kufanya mazoezi ya kijeshi ya anga ya karibu kila siku karibu na kisiwa hicho kwa takriban miaka mitatu sasa. Waziri wa mambo nje wa Rusia Sergei Lavrov ameambia chombo cha habari cha serikali kwamba ni juu ya serikali ya Ukraine kuamua kusitisha kwa mapigano nchini humo. Chombo cha habari cha TAS kimemnukuu Lavrov akisema kwamba Ukraine ina uwezo wa kusimamisha vita hivyo visivyo na maana mara moja. Lavrov amesema kwamba Ukraine inafahamu vyema mapendekezo ya Rusia, ikiwemo kuondoa vitisho dhidi yake kutokana na maeneo iliyojinyakulia. hata hivyo Jumuiya ya kimataifa imepinga vikali hatua ya Rusia ya kujinyakulia maeneo ya Ukraine, Donetsk, Luhansk, Kherson na Zaporizia. na idadi ya vifo kutokana na mvua kubwa wakati wa Krismasi kusini mwa Ufilipino imeongezeka hadi 13, wakati mamlaka zikisema mapema leo kwamba watu 23 wanaendelea kutafutwa huku viwango vya maji kutokana na mafuriko vikiendelea kushuka, idara ya kushughulikia dharura imesema kwamba vifo vingi vilisababishwa na mafuriko baada ya mvua za siku mbili kutatiza sherehe za Krismasi na kupelekea zaidi ya wakazi 45 kuchukua hifadhi kwenye vituo maalum. mambo hayo msikilizaji, hiyo inaitwa eh. Umeshaona ngoma zikilia nd eh. kama vile mdundiko wa Tanzania kule Dar es eh. Dar es Salaam au kule Tanga na ngoma yao nyingine pia ambayo inaitwa mdumange inad <laughs> <laughs> lakini hii ngoma ukichanganya pamoja eh, ni yale mambo ya amapiano ya Afrika ya kusini ambayo imetamba sana na huyu mm, ni bibie Nandi Princess mm, of Africa, ndio maana amekufanya roi, neongo, ame roho ikachemka, nasimama, unagongagonga amepiga kitu kikali sana, hongera. Nikaona ndio kama kitu umezoea. Nandi yuko vizuri, hichi kitu amepiga vizuri kwa sababu, ile ukiangalia hizi mm, nyimbo za mapiano Afrika kusini zimekuwa sasa zinachukua ukaundo wa bara zima la Afrika na kuliteka kwa namna moja ama nyingine. Sasa naye amekuja na, na staili yake akiimba kidege katika wimbo wake Mchumba, ameichanganya vizuri sana. VOA Express Barazani tunajadiliana na wewe msikilizaji, tunapata maoni yako, unatupa fikra kufahamu zaidi kinachoendelea katika hii jamii yetu tunayoishi, na tunakuwa na mjadala, wewe na mimi na Sande. Leo tunazungumzia kuhusiana ongezeko la maambukizi ya virusi vya covid nchini Tanzania. Tukataka kujua maoni yako wewe msikilizaji: je, tahadhari gani ichukuliwe kwa nchi hiyo na mataifa jirani kuhakikisha kwamba haya maambukizi ya covid hatukimbii sio, lakini tunakabiliana shaka nayo tunayamaliza. Wanasemaje wasikilizaji? Sande, wasikilizaji wameongea sana, Bwire, wako wengi kwenye mtandao wetu wa Facebook vile kwenye laini ya simu. Mm, eh, tunaye Maalimao Ramadhani, karibu VOA Express utueleze eh, kwa upande wako eh, unavyoji au uh, unachofanya baada ya taarifa hii, karibu sana. Asante sana kwa majina, anaitwa uh, Malimaa ramazani aameitaume uh, uh, la Malimaa uh, Ramazani nawakiisha uh, pande za Tanganyika, mkoa wa Katavi, Tanzania. Mimi kwa upande wangu, huwa maambukizi kweli Tanzania yapo ya ya Covid yapo sana mengi tu ambayo yamezua naona, lakini tahadhari tunachukua tutaangazia kwenye vyombo vya habari, tahadhari ameshatupa kwamba io tunawaosha mkono safi na chanjo ya unakwenda na watu wana mjua wanasikizwa ili wafanyaji waende kwenye vituo, ili kwa ajili ya kwamba wapate chanjo ya COVID naona. Kwa hiyo ili tunajikinga, ndo hivyo walivyotwambia serikali ya hii Rais Samia Suluhu Hassan walivyotwambia wa tujikinge na vyombo vya habari visikiliza, hivyo tujitahidi, wanaiki kama sisi hapa kwa watachukua hatua kujikinga na kwa hatua hiyo ambayo nimejielezea mm hapo -hmm. Umesema unaitwa Malimao e. E, Malimao Ramadani au e, dume la mista <laughs> Malimao e, Ramadani dume dume la Malimao Ramadani kitwende <laughs> e kunaniita mau jamaa, ana majina mengi. Ramadhani umezungumza vizuri sana, tunakushukuru eh? Poa poa, la muhimu kasema kuhusu mm, chanjo. Najua si kwamba ukidungwa chanjo hutaambukizwa, lakini endapo utaambukizwa, madhara yake hayatakuwa makubwa sana, yaani ni kama tu ukiwa na malaria unapokuwa umemeza dawa, na utamsikia <coughs> hmm? bado Ramadani kwenye line ah ya simu nafikiri amemwondoa mm, ah, Maluba Jisena anasema yeye ni wamaja Kabondo Kahama, Tanzania, kwamba watanzania tuwe makini kwa virusi, tutumie chanjo, ila tupeleke e, tupelekee, tupeleleze iko sahihi chanjo. Ikiwa sahihi tuitumie, tujikinge ugonjwa huu. Ya, sahihi, chanjo iko sahihi. Kaka mm, ana, ana, ana maswali kujua kwamba kweli hii chanjo hii <laughs> Ni kama daktari alivyosema, huo ugonjwa haujawahi kuondoka. Kwa hiyo ikikaa kwenye vichwa vya watu kujua kama haujawahi kuondoka, basi waendelee kujikinga. Lakini pia anaendelea kumwambia hapa, Arnold Mbega anasema tunaamini sera za hayati Magufuli kuhusu kujivukiza, miksa ya tangawizi, ndimu na kadhalika. Kwa hiyo watu waendelee anasema kujivukiza. Dikoamb anasema kinga ziko, chanjo ziko, tena COVID jameni! Basi tupate chanjo vizuri tu, sawa kabisa. Express bila muziki haijasukuma gurudumu lake, msikilizaji, kama unavyokwambia hapa, Shat B na kitu chake Ishari. Hii ni ngoma ambayo Bwira naipenda sana. Hebu tusikie hichi kitu ambacho kimetengenezwa vizuri kabisa. Asante sana msikilizaji, ni kitu maridhawa kabisa hicho kutoka kule nchini Rwanda. Msikilizaji, mwanamuziki anaitwa Sate b na kibao chake Ishari. Ni kuwa anazungumza hapa na producer Saida, anaambia huyu kijana kule Rwanda amechachamaa kweli kweli, yuko vizuri. Na si hichi tu, ana kibao kingine, unakikumbuka Bwili, kinaitwa Monamur. <laughs> mambo yake huyu ni mazuri, anapiga mambo ya mapenzi, mambo ya starehe, mambo ya nini mm. Yuko vizuri. Mm. Nilikuwa najaribu kusikiliza karibu na Kinyarwanda na Kinyankole. Uh -huh. Kinya vinakaribiana, ni lugha za Kibantu. Uh -huh. So, ningeweza kusikia maneno mawili mawili matatu, matatu, sababu naelewa Kiganda na Kinyankole kidogo. Uh -huh. ma <laughs> <laughs> <Tatu, laughs> mawili matatu ndani ya yeah. dakika kumi na tano pakua oh, aya yeah. Basi, bila shaka hayo ni maoni ya Bwire lakini atayafafanua baadaye <laughs> tunakumbuka kwamba ligi sasa zimerejea, ligi kubwa duniani zimerejea Kennes si Bwire na jana Boxing Day tumeshuhudia mechi nyingi kwelikweli, kweli zikipigwa kule kwenye Premier League yeah, muhimu Uingereza mm. na washabiki wa soka Afrika ya Mashariki baada ya kuzizimuliwa amesema mm. umezizimua Kombe la Dunia wanaendelea kuangalia yanayojiri baada ya Kombe la Dunia. Sasa basi tuangalie, je, Bwire, mm. wachambuzi wanasema nini? Ruth Rege ni mchambuzi wa soka kule nchini Kenya. Tumezungumza naye Ruth. Hebu tuambie yale ambayo umeyaona baada ya ligi hizi kurejea, ligi kuu kubwa zimeanza ulimwenguni, Uingereza. E, kule tumeshuhudia mechi nyingi za Desemba 26, siku ya boxing day. Pengine nini ambacho unakiona kwa mashabiki wa soka nchini Kenya na afrika mashariki kurejea kwa ligi hizi walivyopokea? Natumai, kwanza kabisa shukran kwa nafasi hii na nchini Kenya siku zote kuna mashabiki ambao wanafuatilia soka ya Uingereza, watu wengi sana, na wamekuwa wakisubiria kwa hamu na damu. Kumbuka kwamba timu ya Arsenal hakuna ambaye alitarajia kwamba ifikapo mwishoni mwa mwaka huu watakuwa bado kileleni kwenye jedwali la ligi kuu ya Uingereza. Kwa hiyo yani, ni, ni, ni kitu ambacho Wakenya wamepotea kwa kishindo kikubwa na ni kitu ambacho imekuwa kisubiria sana Lakini pia ukiangalia kombe la dunia, ilikuwa na msisimko mkubwa. Watu walikuwa wakifuatilia, wengine walikuwa wakivunjika nyoyo, uh, timu zao zikiweza kubandiliwa nje ya kombe hilo kwa so, hiyo ni Wakenya mapokeo kama upokezi makubwa na na kwa sasa sasa, tumeweza kurejea kwa ile, ile hali ya kawaida. Tayari tumesahau kombe la dunia, tumeweza kurejea kuweza kuanza kuangazia timu za Uingereza wanachezaje, wale wachezaji ambao walikuwa wanafanya vizuri katika kombe la dunia, je, wakirejea kwenye timu zao wanafanyaje? Lakini unaangalia pia baadhi ya wachezaji ambao wanacheza kwenye kombe la dunia ama kwenye timu zao za nyumbani huwa hawafanyi vizuri, lakini sikapo kwa timu zao za Uingereza ama zile ambazo wanacheza soka kulipwa siku nyingi huo wanajitolea kwa hiyo ni ni kitu ambacho asuburia kuona. Je, wale wachezaji wale mastaa ambao walikuwa walifanya vizuri katika kombe la dunia, je, wataendelea na huo msururu wa matokeo mazuri? Je, wataendelea kuweza kusaidia timu zao kuweza kucheza vizuri? Ko, so ni jambo tu ambalo ntasema ni limepokelewa Kenya vizuri, na kuna mashabiki wazuri ama kuna mashabiki wengi ambao wanafuatilia uh, soka ya Uingereza kwa wengi sana. Bila shaka, bila shaka. Ruth Aregi kutoka kule Nairobi, Kenya, nashukuru sana kuzungumza nasi na kutoa mchango wake juu ya ligi hii. Kenneth Bwire, unasema mengi yanatamba kwenye mitandao na umeanzia na kutuelezea goli tatu, siju dakika kumi na tano tatu, kuelewi naongea kitu gani? Uh, hebu tueleze nini hichosemi, huelewi timu zote ambazo zilikuwa zinacheza ugenini mechi ya jana mm? Uh -huh, mechi za jana uh -huh, ni sara ilikuwa moja, Brentford na Tottenham, yes, ya mbili mbili Southampton, Brighton. Brighton ilikuwa ugenini ilishinda magoli, yeah. magoli matatu. mm. Newcastle na Leiste. Newcastle ilishinda ugenini magoli ugeni matatu. matatu kumbuka, ni tatu nazungumza. mm. Crystal Palace na Fulham, magoli matatu tatu. Fulham mm. ugenini mm. hapa kukaribu, kukaribika kidogo Everton na Wals, magoli mawili Wals mm. Liverpool ikaangukia ugenini, sio najua ni timu yako ya ugenini, mm. Sasa Asenali ilikuwa nyumbani. Mm -hmm. ilifunga Asenali magoli matatu nah. magoli matatu ndani ya dakika kumi na tano magoli matatu ndani ya dakika kumi na tano. Nimekuelewa na hilo ndio nilikuwa nasema buye, nimeshangaa jana naangalia matokeo mm. yeah. moja bila, najua ulikuwa na umeomba sana, sana Asenali ifungwe <laughs> baadaye nakuja kuangalia ala <laughs> matatu <laughs> yametoka wapi? Wenga alikuwepo alirudi, akakaa ndani ya uwanja kwao, akasaidia vijana wengi, ndio alikuwa anafanya hiyo kazi. Unakumbuka Wenga kazi ilikuwa inakaa ngumu sada anainama anapiga 90 degrees, yaani miguu na mgongo vinakutana at 90. Anageuka bench, anaangalia, anaona Nwankwo Kanu, mambo yanakwenda. Akimrejesha Nwankwo Kanu, unasikia tu mabao bao, glau, bao, tumeshinda <laughs> kwa sababu tunataka kuniambia ni kwamba imerudi ile Arsenal ile ya Wenger, ama hata labda itashinda ya Wenger. Haya, na nani mwingine? Umesema na trend uko umeona Nunes, aha, tida yake au watu wanamsema nini? ah kwamba alifanya kazi nzuri tu jana, okay. lakini watu walikini Liverpool... Liwa... pia wanamkosoa umomo kwamba anakosa sana magoli. Watu wa Liverpool ndio mnasema hiyo e. Sisi ambao si wa Liverpool tukiangalia mnaona kama anapambana e. Eh, lakini uh, mlitangaza kwamba mnaenda kumnunua kijana anaitwa nani? Gakpo, Gakpo kutoka Uholanzi, bila shaka ambaye alitamba sana kwenye kombe la dunia kwa hiyo huyo naye nae ana trendi kwamba anakwenda liwa mm. Tumezungumzia sana maswala ya Premier League kwa sababu jana tu ndio Premier League no, ndio ligi ambayo ilirejea, dunia yote ilikuwa inatazama Premier League, na la muhimu zaidi, dunia yote ilitazama Arsenal kwa sababu ndio ilikuwa mechi pekee na mechi ya mwisho mm. Kitu Bwire, mda unakimbia. Hapa studio akaanza na soka moja kwa moja. Umefurahi sana baada ya, ya ushindi. Mimi nawatakieni wote siku njema, naitwa Sunday Shamari, mwenzangu Kenneth Bwire, kwa heri kwa sasa.