Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inatangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Haujambo msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza. mimi ni Mkamiti Kibayasi na mimi jina langu Harizon Kamau. Karibu katika leo, Jumane, 27, matangazo yetu ya jioni leo ikiwa ni Jumanne Desemba 27 mwaka 2022. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Basi tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Ripoti tulizo nazo hivi sasa: baada ya kumaliza siku mia moja madarakani, Rais William Ruto wa Kenya anawasihi wananchi wake kuwa na subra katika kuboresha uchumi na maisha ya Wakenya. Wale wanajaribu kuniharakisha mimi, nataka niwaambie, mosmos, polepole, wacha tupange kwanza uchumi wa Kenya iwe on the right footing. We cannot continue kujenga uchumi wetu tukitumia tukikopa pesa. Na katika taarifa nyingine, msemaji wa jeshi la Kongo huko Kivu Kaskazini, anawaonya waasi wasitisha mapigano, kwani jeshi la Kongo halitarudi nyuma. Wajue kwamba njia hawataipata, tuko tayari iwe chochote ambacho kitafanyika, tuko tayari kwa kuwasaga na kuwarudisha ambako walitoka, kama hawapendi kuheshimu matokeo ya mkutano ya maraisi ya uko Luanda. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza namkaribisha Harison Kamau akusomee habari muhimu za dunia. Bunge la Israel leo limepitisha mswada wenye utata utakaorejesha mwanasiasa wa siku nyingi Benjamin Netanyahu kwenye wadhifa wa waziri mkuu kufuatia ushindi wake kwenye uchaguzi wa Novemba mosi. Netanyahu alipata nafasi ya kuunda serikali inaungwa mkono na vyama vya Orthodox vya Kiyahudi pamoja na vile vya mrengo wa kulia. Wachambuzi wanasema kwamba Netanyahu Alhamisi atawasilisha bungeni serikali yenye msimamo mkali zaidi wa kulia kwenye historia ya Israel. Mswada uliopitishwa mapema leo na bunge unaruhusu mtu yeyote aliyepatikana na hatia bila kupewa kifungo cha jela kupewa nafasi ya kuhudumu kwenye baraza la mawaziri. Kabla ya sheria hiyo kupitishwa, kulikuwa na wasiwasi iwapo Ael Deli ambaye ni mshirika kutoka chama cha kiorthodox cha Shas angeweza kuhudumu serikalini kutokana na kuwa aliwahi kushtakiwa kwa kukwepa kulipa kodi. Sheria ya pili iliyopitishwa pia inaruhusu mawaziri wawili kuhudumu kwenye ofisi moja. Waziri wa mambo ya kigeni wa Rusia Sergei Lavrov ameambia chombo cha habari cha serikali kwamba ni juu ya serikali ya Ukraine kuamua kusitisha kwa mapigano nchini humo. Chombo cha habari cha TASS kimemnukuu Lavrov akisema kwamba Ukraine ina uwezo wa kusimamisha vita hivyo visivyo na maana mara moja. Lavrov amesema kwamba Ukraine inafahamu vyema mapendekezo ya Rusia, ikiwemo kuondoa vitisho dhidi yake kutokana na maeneo iliyojichukulia. Hata hivyo, jumuiya ya kimataifa imepinga vikali hatua ya rasia ya kujinyakulia maeneo ya Ukraine ya Donetsk, Luhansk, Kason na Zaporizhia. Lavrov amesema kwamba iwapo Ukraine haitaheshimu matakwa ya rasia, basi suala hilo uh, litasuluhishwa lita lita kijeshi. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema kwamba rasia ina uwezo wa kusimamisha mapigano mara moja kwa kuondoa vikosi vyake kwa kuheshimu tena utaifa wake pamoja na uhuru na hadhi ya kieneo. Wafanyakazi wa misaada wanasema kwamba ukame mkubwa nchini Somalia umewaadhiri zaidi wasichana na wanawake ambao wako kwenye hatari ya manyanyaso ya kijinsia pamoja na kuzuiliwa kuendelea na masomo. Wanawake na wasichana wanalazimika kutembea mwendo mrefu wakitafuta maji au kuhudhuria masomo, suala ambalo linawaweka kwenye mazingira hatarishi. Visa kama hivyo ni vya kawaida kwenye kambi ya wakimbizi iliyoko nchini humo, ambayo ina familia zaidi ya elfu mbili. Wanawake kadhaa na wasichana katika kambi mmoja ya wakimbizi nchini humo walizungumza na wanahabari wakitaka kusimulia hadithi zao kuhusu kushambuliwa au hofu walionayo kwa ajili ya watoto wao. Wafanyakazi wa, wafanyakazi wa misaada wamethibitisha kuwepo kwa visa vingi vya ukatili wa kijinsia nchini Somalia na shirika la ndege la serikali ya Ethiopia, Ethiopian Airlines limetangaza kuanza tena safari kuelekea Mekele, mji mkuu wa mkoa wa Tigray. Tangazo hilo limetolewa wakati mkataba wa amani, Afrika, Bwire, wa amani uliosimamiwa na Umoja wa Afrika ukiendelea kutekelezwa. Kenneth Bwire anasoma ripoti ya mwandishi wa VOA Mohamed Yusuf akiwa Nairobi, Kenya. Shirika la Ethiopian Airlines limesema kwamba litafanya safari za kila siku kuanzia Jumatano wiki hii na kwamba idadi ya safari itaongezeka kulingana na idadi ya wasafiri. Shirika hilo lilisitisha safari zake kuelekea Tigrei wiki chache baada ya kuanza vita mwezi Novemba mwaka 2020 kati ya wanajeshi wa serikali kuu ya Ethiopia na TPLF. Mkurugenzi wa Ethiopian Airlines Mesfin Tassum amesema katika taarifa kwamba kuanza tena kwa safari hizo ni hatua itakayosaidia kuziunganisha familia na kuwezesha biashara. Uchunguzi uliofanywa na kituo cha televisheni cha CNN ulifichua kwamba shirika hilo la ndege lilikuwa likisafirisha wanajeshi na silaha kupambana na waasi wa Tigrei, madai ambayo shirika hilo lilikanusha likisema kwamba picha iliyokuwa imechapishwa katika habari hiyo kama ushahidi ilikuwa imefanyiwa ukarabati. Safari hizo zinaanza siku moja baada ya maafisa wa serikali ya Ethiopia wakiongozwa na spika wa bunge Tagese Chafodulo kuwasili mji mkuu wa Mekele eneo la Tigrei kwa mara ya kwanza kuendelea na mchakato wa kutekeleza mkataba wa amani uliosainiwa mwezi Novemba. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Rais wa Taiwan Tsai Ing-wen amesema kwamba serikali yake itaongeza muda wa lazima wa kuhudumu kwenye jeshi kwa raia wake kutoka miezi minne hadi mwaka mmoja ifikapo 2024 kutokana na tishio linaloendelea kuongezeka kutoka kwa China inayodai kumiliki kisiwa hicho kinachojitawala kidemokrasia. Hatua hiyo inaonekana kuchukuliwa kwa wakati, imetangazwa wakati China ikiendelea kutoa shinikizo la jeshi kidiplomasia na kiuchumi kwa Taiwan ikubali msimamo wake, wakati ikiendelea kufanya mazoezi ya kijeshi ya anga ya karibu kila siku karibu na kisiwa hicho kwa takriban miaka mitatu sasa. Sai ametoa tangazo hilo baada ya mkutano na maafisa wa ngazi ya juu kwenye Baraza la Kitaifa la Usalama, akisema kwamba ingawa taifa lake linazingatia amani, ni vyema liweze kujilinda kiongozi huyo ameongeza kusema kwamba mfumo wa kijeshi ulioko pamoja na mafunzo kwa wanajeshi wa ziada hazitoshi kukabiliana na tishio la kijeshi la China, na hasa iwapo itafanya mashambulizi ya ghafla. Shirika la Umoja wa Mataifa la kushughulikia wakimbizi UNHCR Jumanne limeomba msaada wa kimataifa katika kuokoa Waislamu wa Rohingya waliokwama baharini. Taarifa zinasema kwamba takriban ishirini miongoni mwao wamekufa huku mamia wakiwasili Indonesia baada ya kukwama kwa wiki kadhaa kwenye bahari Hindi. UNHCR inasema kwamba karibu wa Rohingya mia tano wamewasili Indonesia ndani ya wiki sita zilizopita huku wengine wengi wakishindwa kufika hata baada ya kuomba msaada. Shirika hilo limeongeza kusema kwamba huenda 2022 ukawa mwaka mbaya zaidi kwa watu wa kabila la Rohingya ndani ya karibu mwongo mmoja, wakati wengi wao wakijaribu kutorokea hali ngumu kwenye kambi za wakimbizi nchini Bangladesh. Watu 180 wanahofiwa kuangamia mapema mwezi huu baada ya boti yao kuzama baharini, kwa mujibu wa ripoti kutoka mashirika ya kutetea haki za binadamu. Na waziri wa sheria wa Korea Kusini Han Dong Hoon amesema mapema leo kwamba rais wa zamani Lee Myung-bak amepata msamaha wa rais kutokana na kifungo cha miaka kumi na saba jela alichopewa baada ya kupatikana na hatia ya ufisadi. Lee alikuwa miongoni mwa watu elfu moja mia tatu aliopewa msamaha akiwa kama sehemu au ikiwa kama sehemu ya kuleta umoja wa kitaifa kupitia maridhiano na kuvumiliana. Waziri huo ametoa taarifa hizo kwa wanahabari muda mfupi baada ya kikao cha rais na baraza lake la mawaziri. Lee mwenye umri wa miaka themanini na moja Juni aliachiliwa kutoka jela kwa muda kutokana na hali yake ya afya, ambapo alikuwa anatumikia kifungo cha miaka kumi na saba kutokana na tuhuma za kupokea hongo pamoja na kufuja fedha za umma. Kiongozi huo kwa uf, kifupi ni kama alikuwa amepewa kifungo cha maisha kwa kuwa angetoka jela wakati akiwa na umri wa miaka tisaini na tano. <muchos> Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Habari kuu ni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo jeshi la Congo linasema waasi wa M 23 wamekiuka mikataba ya Angola na kuanza kwa mara nyingine kushambulia jeshi linaloitii serikali katika baadhi ya vijiji huko wilayani Masisi na kusababisha wakazi katika eneo hilo kuhama nyumba zao. Taarifa zaidi anaisoma Auster Malivika kutoka Goma. Luteni Kanali Njike, msemaji wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FARDC Kivu Kaskazini, asema kwa sasa wanasikitishwa kuona kwamba waasi wa M23 wameendelea na mashambulizi dhidi ya jeshi la serikali kwenye vijiji vya Kalake, Karuli, Kisimba ya kwanza Kisimba ya pili kama tembe vinavyopatikana kilometa tano na Kalenga ikiwa ni kilometa nane na Kilolirwe wilayani Masisi kaskazini magharibi mwa mji wa Goma siku chache baada ya waasi hao kutangaza kurudi nyuma katika mji wa Kibumba kilometa ishirini na tano na Goma na kuacha eneo hilo katika mikono ya kikosi kutoka Afrika Mashariki wakiwa ni wanajeshi kutoka Kenya kama ao wamedanganya kwamba wametoka Kibumba, unasikia kisha, wameleta jeshi lao huku ngambo ya Masisi, wavunje wapate njia, wajue kwamba njia hawataipata. Tuko tayari, iwe chochote ambayo kitafanyika, tuko tayari kwa kuwasaga na kuwarudisha ambako walitoka, kama hawapendi kuheshimu matokeo ya mkutano ya marais ya huko Luanda mapigano ambayo imepelekea wakazi wa vijiji vya Kalenga kukimbilia mji wa Sake unaopatikana kwenye kilometa 25 kaskazini mwa mji wa Goma wakiwa na watoto, godoro, mbuzi na nguruwe, wakihofia maisha yao. Kalenga, nilianza kimbia depuis jana na leo nituko <coughs> <coughs> mentkausktuane jomana tuko tunakimbia nakimbia juu ya M23 natusumbua sana kabisa. nko nakamata bati nabakata makichwa ewanara aweziona jomana. E, nabona batu banayara mubarabara make, hakuna mutu mwenya, nabakira karenga wote banatoka. Wakuu wa jeshi wakiomba wakazi kuwa watulivu na kuwa jeshi lipo kikazi kusimamisha harakati za M23 kuendelea kushambulia ngome zake. Juhudi zetu kupata waasi wa M23 zimeshindikana, ila waasi wa M23 siku zilizopita walitahadharisha shambulizi lolote kutoka kwa makundi ya waasi ama kutoka kwa makundi mengine, hata kwa jeshi la serikali. Makundi ya waasi wazalendo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nayo na ikisema haitakubali M23 kuendelea na mashambulizi yake dhidi ya wazazi wao wakati huu wa maandalizi ya mwaka mpya wanawake na watoto wakiendelea kukimbia nyumba zao. Oser Malivika, Sauti ya Amerika. Na Rais wa Kenya William Ruto ambaye ameadhimisha siku mia moja madarakani Alhamisi iliyopita kulingana na utafiti wa Infotrak, ameshindwa kutimiza sehemu kubwa ya ahadi za kampeni za uchaguzi alizotoa kwa Wakenya licha ya kupata asilimia hamsini na mbili nukta moja ya imani ya raia wa nchi hiyo. Ili kupata taarifa zaidi tunajiunga na mwandishi wetu Kenneth Wandera kutoka Nairobi. Nimeona wanakazana wanajaribu kutukosoa, hiyo ni mzuri, wametupatia maks hapo, hiyo ni sawa. So, tunaendelea namna hiyo, furaha yangu ni... Kwa mujibu wa shirika hilo la utafiti nchini Kenya lilochapisha takwimu zake Jumanne jijini Nairobi, Rais Ruto amepata tu asilimia 49.2 katika utekelezaji wa ahadi za kiuchumi alizotoa wakati wa kampeni za uchaguzi, utendakazi wake ukikadiriwa kuwa duni, kinyume na ahadi alizotoa kwa, ali kwa raia wa Kenya. Utafiti huu uliofanywa kati ya Desemba tarehe 21 na Desemba tarehe 22 unaonyesha kuwa katika kipindi cha siku 100 imekuwa madarakani, Ruto ameshindwa kufanya bei ya chakula kuwa nafuu na kupatikana kwa urahisi kwa raia wa Kenya. Aidha, bwana Ruto ameshindwa kupunguza gharama ya maisha na kuboresha maisha ya watu wa kipato cha chini, lakini badala yake serikali yake imeondoa ruzuku kwa bidhaa za kimsingi na pia kushindwa kutekeleza kwa haraka sera za utoshelevu wa chakula ili kuwaepusha raia wa Kenya na ukame. Angela Ambitho, afisa mkuu mtendaji wa shirika hilo la utafiti, ambaye pia anaonyesha kuwa utawala wa rais Ruto umetekeleza visivyo ahadi zinazohusu utoshelevu wa chakula kama nguzo kuu ya uchumi wa Kenya katika siku zake mia moja za kwanza madarakani. Ameeleza kuwa Rais Ruto anahitaji kushughulikia upunguzaji wa gharama ya maisha na kufanya chakula kupatikana kwa urahisi, kwani ndiyo masuala yanayomkumba mwananchi wa kawaida He Amepokezwa asilimia 57.2 kwa kutimiza ahadi ya kuteua majaji sita wa mahakama ya rufaa ndani ya siku saba baada ya kuapishwa. Kwa kurejesha shughuli za bandari Mombasa kutoka Naivasha amepata asilimia 60, na kwa ujumla Ruto amepata uunguaji mkono na raia wa Kenya kwa asilimia 52.1 kwa utendakazi wake kwa kipindi amekuwa madarakani, lakini anawataka raia wa Kenya kumpa muda zaidi kutimiza hadi zote alizotoa kwa raia wa Kenya. Wale wanajaribu kuniharakisha mimi, nataka niwaambie mosmos, polepole, wacha tupange kwanza uchumi wa Kenya iwe on the right footing. We cannot continue kujenga uchumi wetu tukitumia, tukikopa pesa Wataalamu wa uchumi wameeleza kuwa kazi nzito zaidi inayomkabili Rais Ruto ni kushughulikia mrundiko wa madeni, kupunguza mzigo wa mishahara ya sekta ya umma, ukosefu wa ajira, tatizo la chakula na kupunguza gharama ya maisha. Charles Karisa, mtaalamu wa uchumi nchini Kenya, anaeleza. hajaangazia sana sana eria ambayo ni muhimu sana sana sana. A, amesema hivi karibuni kwamba hataangazia ruzuku ama subsidy. Na ukiangalia serikali iliyopita ilikuwa inaangazia sana sana subsidy katika bei muhimu, kwa mfano bei ya mahindi, bei ya, ya ya fuel. Ikiwa hataangazia some of these factors, unakuta kwamba bado maisha ya mwananchi wa kawaida yatazidi kuwa magumu zaidi. Ruwaza ya utekelezaji wa ahadi za Rais Ruto imeegemea vigezo tano: Kilimo, uchumi wa biashara ndogondogo na zakati, nyumba na makazi, huduma ya afya, na mahimizo ya uchumi kidijitali na bunifu. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Leo katika kipindi maalum cha dunia ya wanawake tunaangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyotokea kwa upande wa wanawake mwaka huu wa 2022. Fuatana naye Khadija Riyami akikudokezea yale ambayo yamejiri kuanzia hapa Marekani na kwingineko duniani, na pia waandishi wetu wa Tanzania, Kenya na DRC watamulika baadhi ya matukio ambayo yamejitokeza katika maeneo hayo. Mwaka 2022 ulikuwa na mambo mengi ya kufurahisha na kusikitisha Hasa ikizingatiwa mataifa mengi ulimwenguni yalikuwa ndiyo yanatoka kwenye kipindi kirefu cha janga la COVID-19 ambalo kwa takriban miaka miwili lilibadili maisha na mwenendo wa watu wengi ulimwenguni, hasa wanawake ambao wana mchango mkubwa katika familia, jamii na taifa kwa jumla. Mwaka huu ulianza kwa matumaini makubwa hapa nchini Marekani, pale mwanamke wa kwanza mweusi judge Ketanji Brown Jackson alipoapishwa Juni 30 kuchukua nafasi ya mmoja wa majaji wa mahakama ya juu hapa nchini. Hili lilikuwa jambo ambalo limekuwa likisubiriwa na wengi kuona kuwa mwanamke mweusi naye anaweza kukaa katika kiti cha mahakama ya juu Marekani. Hili ni tukio la kihistoria hasa kizingatio wanawake takriban bilioni mbili nukta nne kote ulimwenguni walio katika umri wa kufanya kazi hawana uwezo wa fursa za kiuchumi na katika nchi mia moja sabini na nane na wanakumbana na vikwazo vya kisheria ambavyo vinawazuia kushiriki kikamilifu katika masuala ya uchumi. Hii ni kwa mujibu wa ripoti ya Benki ya Dunia ya mwezi Machi mwaka huu ambayo iliangalia jinsi wanawake wasivyokuwa na haki sawa za kiuchumi kama ilivyo kwa wanaume. Kwa hiyo ukweli unabaki pale pale kuwa bado wanawake wana kazi kubwa iliyobaki kufanywa, ili kufikia baadhi ya malengo na kupunguza mapungufu mengi wanayokabiliana nayo katika maeneo ambayo yamejikita zaidi katika mfumo dume, hasa ukiangalia suala la mwanya wa malipo, ambapo mara nyingi kwa kazi hiyo hiyo mwanaume analipwa zaidi kuliko mwanamke. Mwaka huu haujakuwa tofauti kwa upande wa wanawake na wasichana. Changamoto ni zile zile mm, na mapambano yao bado yanaendelea, lakini wanachoweza kusema kwa kadri miaka inavyokwenda, wanahisi wanapata mafanikio, ingawa si makubwa sana, lakini yanaonekana kila mahali. Na sasa basi tusikie yale ambayo waandishi wetu wanaripoti hali ilivyo huko Afrika Mashariki, na tuanzie nchini Kenya ambako mwaka huu walifanya uchaguzi mkuu na idadi kubwa ya wanawake waligombea nafasi mbalimbali mbali. Huba Abdi kutoka Nairobi anatupasha zaidi. Agosti 8, Kenya ilishiriki uchaguzi uliokuwa na ushindani mkali huku hofu ikitawala. Kati ya walioshiriki uchaguzi huu ni wanawake ambao pia walijitosa kuwania nyadhifa mbalimbali mbali. Shirika la kutetea haki za kibinadamu lilishinikiza serikali kuhakikishia Wakenya usalama wao wakati wa uchaguzi, hasa wanawake ambao ndio waathirika wa kuwa, machafuko yanapotokea. Wakati mwingi uh, wamama wanaathirika kwa sababu wao sana sana wanapata wanabakwa, wamama wanapata hata kuchapwa kwa, wakati mwingi wanapata mambo mengi ambayo yanawaathiri yana sana sana ambayo yana yana, yana yanatatiza maisha ya, ya kina mama. Wakati huu hadithi za kuhuzunisha za wale walionusurika katika juhudi zao za kupata haki ziliipa taifa taswira mbovu. Zaina Kombo, wakili nchini Kenya, anasema waathirika wanaobeba makovu ya unyanyasaji wa kingono unaohusiana na uchaguzi, baadhi yao hawajapata haki. Kuna watu wamekuwa vilema sasa hivi kwa sababu ya uchaguzi hata hii eh, ya juzi ya, ya 2017 eh, bado kuna wale waliumia na mpaka leo haki zao hazijapatikana kari. Na katika masuala yanayofungamana na ukosefu wa dawa za uzazi wa mpango, wanawake na vijana nchini humo wanakabiliwa na hatari kubwa ya kupata mimba zisizotarajiwa ikilinganishwa na wanawake wa umri wa juu. Programu ya Tiko katika mitaa mabanda ilianzisha programu inayolenga kuwasaidia wanawake na vijana kujipanga. Hata hivyo matumizi ya uzazi wa mpango miongoni mwa vijana bado uko chini. Changamoto kama mwanamke kama ujapanga uzazi ni mingi sana juan. Mimi kama mama mdogo, young mother, nilipata mimba kwanza nikiwa shule nikatoa. Sikuwa nimepanga uzazi, sikuwa najua kuhusu kupanga uzazi by then then after that nikapata mtoto shule kupanga uzazi. Mbali na hayo, ushirikishwaji wa kijinsia unazidi kuwa muhimu katika ulimwengu wa kisasa na kubadilisha mazungumzo kuhusu jukumu la wanawake katika uhifadhi. Nancy Githaiga, mkurugenzi wa shirika la wanyama pori Kenya, anasema idadi ya wanawake wanaosukuma gurudumu la kutetea uhifadhi ni chache na kuwa sauti za wanawake zinahitajika. Na hizo ndizo taarifa zilizogonga habari hapa nchini Kenya mwaka huu. Mimi ni Huba Abdi. Na sasa basi, tuelekee huko nchini Tanzania, ambapo mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali anatuelezea jinsi kinamama walivyoendelea kupambana na maslahi mapana ili waweze kujikwamua kiuchumi, usawa wa jinsia na mapambano ambayo imekithiri ya ukatili dhidi yao. Katika kipindi cha mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, wanawake wa Tanzania wameendelea kupambania maslahi mapana ya wanawake katika kujikwamua kiuchumi usawa wa kijinsia na mapambano dhidi ya matukio ya kikatili. VOA jijini Dar es Salaam imezungumza na wanaharakati mbalimbali wa masuala ya jinsia ambao kimsingi wanaamini kwamba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili umekuwa na mafanikio zaidi kwa upande wa wanawake, hasa baada ya kurejeshwa kwa wizara inayohusiana na masuala ya wanawake. Dk Ave Maria Semakafu ni mwanaharakati kutoka taasisi ya Ulingo Tanzania. Kwa muda mrefu tumekuwa tukipambana kuhakikisha ushiriki sawa kati ya wanawake na wanaume kwenye ngazi za maamuzi e, na uwanda mzima wa uchumi. Tunashukuru alipoingia mheshimiwa rais, ombi letu la kwanza tulisema, tunaomba turudishie wizara yetu, na licha ya kwamba kabla hata ya kuondolewa kulikuwa na maboresho ambayo tulikuwa tunapendekeza yawepo, lakini afadhali ukiwa nacho nakwambia, afadhali moja pata shika kumi nenda rudi. Kukithiri kwa tatizo la rushwa ya ngono hapa nchini kumeilazimu Mtandao wa Jinsia Tanzania TGNP kuandaa kongamano lililotoka na tamko rasmi la mapambano dhidi ya rushwa ya ngono hapa nchini. Aidin Mashayo ni mwanachama wa chama cha wafanyakazi wa taasisi za elimu ya juu hapa nchini, akizungumzia tamko hilo dhidi ya rushwa ya ngono. Hili tamko leo la hii TGNP kwa kweli ni chachu kubwa ambayo itatuongezea sisi uweledi uh, mkubwa wa kuweza kutetea wanawake kwenye, kwenye, kwenye makazini. Kwa kweli, rushwa ya ngono ni tatizo ni tatizo kubwa sana hapa nchini kama jinsi ambavyo wamezungumza wana mtandao. Hata hivyo, chama cha wanahabari wanawake Tanzania, TAMWA, kwa upande wake kimesema mwaka elfu mbili na ishirini na mbili umekuwa mwaka wa matukio ya kikatili ya kutisha, hivyo kuitaka jamii wakiwemo viongozi wa dini kufanya kazi ya ziada kurejesha utu na maadili katika jamii ili kuzuia matukio hayo siku za usoni. Joyce Shebe ni mwenyekiti wa chama cha waandishi wa habari wanawake Tanzania TAMWA. Ili tuiepushe nchi yetu kwenye majanga kama haya ni lazima kwa pamoja tushikamane, tupambane ili tuweze kuelimisha watu na mwisho wa siku tuombe mamlaka husika pale ambapo mtu anabainika amefanya hivi vitendo basi sheria ichukue mkondo wake ili mwisho wa siku jamii iendelee kujifunza kwamba tukifanya hivi kuna sheria pia. Kimsingi kwa mujibu wa wachambuzi wa masuala ya jinsia Tanzania, mwaka 2022 pia umeshuhudia mageuzi makubwa kwa wanawake wengi kuteuliwa katika ngazi mbalimbali za uongozi wa juu, hususa na katika wizara nyeti kama ulinzi, TAMISEMI na afya huku wengine wakigombea katika nafasi mbali mbalimbali za uongozi nikiripotia vioi jijini Dar es Salaam. Mimi ni Dina Chahali. Matukio mengi yameshuhudiwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hata mashariki mwa taifa hilo ambapo wakazi hasa wanawake na wasichana wameendelea kukumbwa na madhila na athari za mapambano kati ya jeshi la FRDC na kundi la waasi la M23, huku makundi mengine yenye silaha nayo yakiendeleza mashambulizi mwandishi wetu wa Goma, Auster Malivika, anatupasha zaidi. Maake sio, tulikimbia tulikimbiaka mubaya, mafugo tulitupaka munjia, matelavi tunatupa munjia, hata na hapa nilishapoteza mtoto. Komaheri gwenga Gwengaruye ni miongoni mwa mamia ya wanawake walioshuhudia matatizo ya kivita mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wilayani Ruchuru, na kupoteza mtoto na babaye, hadi sasa akiishi sindofahamu katika kambi ya Kanyaruchinya ipatikanayo kilometa tano kaskazini mwa muji wa Goma wilani Nyiragongo. Basi nikiambia emufentrua itusamehe tena itusamehe, irudie kwenye ilitokea. Basi tunamaliza teseka, inatutesa kama kuko chenye tulishaifanyizia. Basi tunaiomba huruma, itusaidie, irudie kwenye ilitokea. Kabasi bandugu, turudie muvyetu. Hali hii inashuhudiwa vilevile naye Dusenge Modestine kutoka kijiji cha Rugari ambako M ishirini na tatu inadhibiti hadi sasa, ikiwa eneo ambalo limeshuhudia uporaji wa mali pamoja na mauaji. Tulitokea kutoka Kisigari, Ruvumu, tuko hapa ya masasi, tulikimbia masasi ya M23, tunaishi kumateso, kurara mubaya, ukosa chakula watoto kugonja wanakosa chenye wanataka mbali na Kivu Kaskazini kama vile Kivu Kusini kuna hali mbaya ambayo vile vile wanaendelea kushuhudia wanawake. Mkoani Ituri wilani Jugu pamoja na Irumu eneo la Chabi watu wakitekwa, ama kuwa wanawasi wanaozaniwa kuwa ni ADF akisema Mari Ivet Msafiri mtetezi wa haki za akina mama mjini Bunia kwa ngambo ya ubakaji, ikiwa ngambo ya uwaji sehemu akuutakuta WDF wa wanaendelea kuua, wanaendelea kubeba watu sehemu ingine kule unakuta kama ni wajambazi sehemu ni mavurungano, pamoja na wengine kupata fursa ya kunusurika, kama Kasim Zara, raia wa Burundi, aliyekuwa mikononi mwa waasi wa ADF, lakini kaokolewa na jeshi la Congo FARDC, likisaidiwa na UPDF ya Uganda Waligombana, wakati waligombana, wale wa msituni wakakimbia, samsasi meu kapanda asp a sehemu moja m k bado niko hai njo hadi tukienda hewani. Wanawake wengi na watoto wanashindwa kusherekea sherehe za Krismas na mwaka mpya, kwani wako mbali na makazi yao katika kambi ama kuishi mbali na familia. Hoseni Malivika, Sauti Amerika, Goma. Hali haikuwa tofauti katika baadhi ya nchi za Rwanda, Uganda na Rwanda pamoja na Burundi. Wanawake pia katika nchi hizo walishuhudia kukumbwa na changamoto zisizo za kawaida ili kuwa katika hali ya kuona kuwa na mudu kujikimu kimaisha ili kuhudumia familia zao na wakati huo huo kuepukana na matatizo ya janga la Korona. Ni hayo tu tuliyokuandalia leo hii katika makala hii maalum ya wanawake kwa mwaka huu wa elfu mbili ishirini na mbili kwa upande wa redio, lakini mengi zaidi mtayapata katika matangazo yetu ya televisheni ya Duniani leo, ambapo waandishi wetu watawapasha yale ambayo hatukuyaangazia katika kipindi hiki maalum. Kwa niaba ya waandishi wetu, Huba Abdi akiwa Nairobi, Dina Chahali kutoka Dar es Salaam na Auster Malivika kutoka Goma. Kutoka hapa Washington, mimi ni mtangazaji wako Khadija Riami, na kutakia kheri ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu, nikikuombea uwe na baraka tele. Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo kwa siku ya leo. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, kwa niaba ya wote walioshiriki, tunakutakia siku njema.