hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika, amerika. moja kwa moja kutoka washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harizon kamao Bunge la Israel leo limepitisha mswada wenye utata utakaorejesha mwanasiasa wa siku nyingi Benjamin Netanyahu kwenye wadhifa wa waziri mkuu kufuatia ushindi wake kwenye uchaguzi wa Novemba mosi. Netanyahu alipata nafasi ya kuunda serikali inayoungwa mkono na vyama vya orthodox vya kiyahudi pamoja na vile vya mrengo wa kulia Wachambuzi wanasema kwamba Netanyahu Alhamisi atawasilisha bungeni serikali yenye msimamo mkali zaidi wa kulia kwenye historia ya Israel. Mswada so, uliopitishwa mapema leo na bunge unaruhusu mtu yeyote aliyepatikana na hatia bila kupewa kifungo cha jela kupewa nafasi ya kuhudumu kwenye baraza la mawaziri. Kabla ya sheria hiyo kupitishwa, kulikuwa na wasiwasi iwapo Ayedeli ambaye ni mshirika kutoka chama cha Kiorthodox cha Shaz angeweza kuhudumu serikalini kutokana na kuwa aliwahi kushtakiwa kwa kukwepa kulipa kodi. Sheria ya pili iliyopitishwa pia inaruhusu mawaziri wawili kuhudumu kwenye ofisi mmoja. Waziri wa sheria wa Korea Kusini Han Dong-hoon amesema mapema leo kwamba rais wa zamani Lee Myung-bak amepata msamaha wa rais kutokana na kifungo cha miaka 17 jela alichopewa baada ya kupatikana na hatia ya ufisadi. Li alikuwa miongoni mwa watu elfu moja mia tatu waliopewa msamaha ikiwa kama sehemu ya kuleta umoja wa kitaifa kupitia maridhiano na kuvumiliana. Waziri huo wa ametoa taarifa hizo kwa wanahabari muda mfupi baada ya kikao cha rais na baraza lake la mawaziri. Li mwenye umri wa miaka 81, Juni aliachiliwa kutoka jela kwa muda kutokana na hali yake ya afya, ambako alikuwa anatumikia kifungo cha miaka 17 kutokana na tuhuma za kupokea hongo pamoja na kuvuja fedha za umma. Kiongozi huo kwa kifupi, ni kama alikuwa amepewa kifungo cha maisha, kwa kuwa angetoka jela wakati akiwa na umri wa miaka 95. Li ambaye pia alikuwa mkurugenzi mkuu wa kampuni ya magari ya Hyundai alifunguliwa mashtaka 16 ya jinai mwaka 2018 wakati hukumi yake ikitolewa 2020. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Shirika la Umoja wa Mataifa la kushughulikia wakimbizi UNHCR, Jumanne, limeomba msaada wa kimataifa katika kutoa kuokoa waislamu wa, wa Rohingya waliokwama baharini. Taarifa zinasema kwamba takriban ishirini miongoni mwao wamekufa huku mamia wakitua Indonesia baada ya kukwama kwa wiki kadhaa kwenye bahari Hindi. UNHCR imesema kwamba karibu wa Rohingya mia tano wamewasili Indonesia ndani ya wiki sita zilizopita, huku wengine wengi wakikosa kufika hata baada ya kuumba msaada. Shirika hilo limeongeza kusema kwamba huenda elfu mbili na ishirini na mbili ukawa mwaka mbaya zaidi kwa watu wa kabila la Rohingya ndani ya karibu mwongo mmoja. Wakati wengi wao wakijaribu kutorokea hali ngumu kwenye kambi za wakimbizi nchini Bangladesh, watu 180 wanahofiwa kuangamia mapema mwezi huu baada ya boti yao kuzama baharini, kwa mujibu wa ripoti kutoka mashirika ya kutetea haki za binadamu. Waziri wa mambo ya kigeni wa Urusi, Sergei Lavrov ameambia chombo cha habari cha serikali kwamba ni juu ya serikali ya Ukraine kuamua kusitishwa kwa mapigano nchini humo. Chombo cha habari cha TASS kimemnukuu Lavrov akisema kwamba Ukraine ina uwezo wa kusimamisha vita hivyo visivyo na maana mara moja. Lavrov amesema kwamba Ukraine inafahamu vyema mapendekezo ya Rusia, ikiwemo kuondoa vitisho dhidi yake kutokana na maeneo iliyojichukulia hata hivyo jumuiya ya kimataifa imepinga vikali hatua ya rasia ya kujinyakulia maeneo ya ukraine, ya donetsk luhansk kherson na zaporisia lavrov amesema kwamba iwapo ukraine haitaheshimu matakwa ya rasia basi swala hilo alitasuluhishwa au litasuluhishwa na jeshi lake rais wa ukraine volodymyr zelensky amesema kwamba rasia ina uwezo wa kusimamisha mapigano mara mmoja kwa kuondoa vikosi vyake na kuheshimu tena utaifa wake pamoja na uhuru na hadhi ya kieneo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napokaribisha kwenye kipindi cha kwa undani ndani katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Karibu msikilizaji pote pale ulipo, tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi na kupa maelezo kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Kwa undani hii leo takuwa nami Sandey Shumari. Leo katika sehemu ya kwanza tunamulika siku 100 madarakani za Rais Samuel Ruto wa Kenya. Nini changamoto zake, mafanikio na kinachotarajiwa na katika sehemu ya pili tutamulika siasa za uko Israel baada ya mwanasiasa mkongwe Benjamin Netanyahu kurudi madarakani kuunda serikali. Rais wa Kenya William Ruto ametimiza siku mia moja madarakani. Utafiti ambao umefanywa na shirika la Infotrack unaonyesha kwamba asilimia 52.1 ya Wakenya wanafurahishwa na utendakazi wake. Hata hivyo, ni asilimia 49.2 pekee wanaofurahishwa na namna anavyoshughulikia swala la ukuaji wa uchumi wa nchi hiyo yenye uchumi mkubwa Afrika ya Mashariki. Utafiti wa Infotrack ulifanyika kati ya Desemba 21 na 22 mwaka huu wa 2022. Nimezungumza na mchambuzi wa siasa na mwanasheria Bob Mkangi, anaeleza tathmini yake juu ya utawala wa William Ruto. Asante uh, sana nadhani na, na, kama eh, ulivyouliza kuna yote matatu eh, kuna changamoto, kuna yale ambayo ameweza kufaulu Uh, na ku, kuna mengine eh, kimombo anasema the good, the bad, and the ugly. Kuna mengine pia eh, pengine um, haya kutarajiwa, lakini yamo na pengine siku zinavyozidi uh, zina, uh, kusonga mbele ndipo utaweza kujua kama uh, ni, ni, ni, ni, ni mambo ambayo ni chanya eh, kwa uh, uongozi wake na kwa Wakenya kwa jumla ama ni, ni hasi. Kwa hivyo ni mambo ambayo pengine hayakutegemewa, lakini yameibuka na tutaweza kupata tathmini yake e, tukizidi e, kupata uzoefu uzo, lakini kwa kwa mazuri nadhani kuna ama yale mema tunaweza kusema amefanikisha. Kuna yale e, moja kwa moja alikuwa ameahidi kwamba atakuwa amefanikisha kiapo kipindi cha ndani ya kipindi cha siku mia moja, na kuna mengi, hata alianza tu baada ya kula kiapo chake rasmi, tuseme kama lile suala la uapishaji rasmi kwa majaji sita katika koti ama mahakama ya rufaa ambayo eh, rais mstaafu uhuru uh, uh, uh, uh, uh, uh, kenyatta alikuwa amekataa kuwaapisha na yeye eh, akaahidi kwamba atafanya hivyo eh, pindi eh, atakapokula kiapo chake na hicho alifanya uh, kuna mambo ya usimamizi eh, na uwajibishaji eh, wa Uh, uh, idara kama huduma ya polisi kwamba aliweza kukabidhi vyombo vya usimamizi wa eh, pesa ama hela za matumizi za uh, eh, huduma hiyo ama idara hiyo, eh, kwa um, inspekta mkuu wa polisi, inspector general eh, kwa hivyo, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa njia moja au nyingine kuweza kuipa taasisi hiyo uhuru ambao inapaswa kuwa nao kuweza kufanya kazi yake bila kuingiliwa na maswala ya kisiasa. Lakini pia pamoja na haya mafanikio unayoyaeleza, eh, kuna swala moja ambalo pia ningependa ugusie. Ah, kuna swala ambalo wale waliokuwa wanamuunga mkono wakati wa kampeni wamesema kwamba alizungumza sana kuhusu kuwasaidia wale walio chini, bottom up politics, kama alivyokizitaja wewe mwenyewe. Imeonekana kama kuna changamoto, wali watu hawaoni kama wako upande wake au yuko upande wao katika siku hizi mia moja za kwanza. Unasemaje kwenye hilo, tathmini yako? Kuna kuna pande mbili kwa hilo, kuna kwa sababu hilo pia aliweza kulihusisha na hii uh, ama huu mfuko wa hasla, yani hasla fund uh, ambayo alisema kwamba itakuwa ndio mfuko rasmi ambao eh, walio chini na hasa eh, uh, wajasiri mali E, wadogo wadogo ama wa hali ya chini aa, wataweza kupokea e, e, kitaji ama e, tuseme capital ya kuwezesha kufanya kazi zao na kuendesha biashara zao, na hilo aliweza ku, kulifanya na e, hii hafla fan e, inaweza ku, e, ama inaendelea ku, ku, ku, kutekelezwa, watu wanapokea mikopo. Kwa hivyo kuna hiyo njia moja ambayo alisema e, pakubwa kwake, na tukumbuke kauli mbiu yake ilikuwa ndio bottom up, lakini pia hustler, kuwasaidia hustler na na kuwasaidia, sio kwa kuwapatia tu eh, eh, tuseme tu hizi arms yani tu zawadi, lakini mikopo, ili waweze kufanya kazi na kujiajiri na kuwaajiri wengine. Kwa hivyo kwa hiyo njia moja, na kama tunavyozidi kutathmini, eh, kama huu eh, mkakati utakuwa uh, Uh, na, na, na, na, na, na, na mazao au la eh, ni jambo ambalo amelitekeleza, lakini kwa upande mwingine, kama ulivyouliza, kuna suala la maisha ya, ya kila siku ya kila Mkenya yn yaani, ili linahusisha suala la gharama ya maisha uh, hilo pia Wakenya wengi na wale ambao eh, maisha yamekuwa eh, ni ghali sana, gharama ya maisha imekuwa niko juu sana na Wakenya wengi walikuwa wanatarajia kwamba tukimalizia eh, kipindi cha siku mia moja za kwanza eh, bei za haswa eh, vyakula na bidhaa zinginezo muhimu katika maisha ya kila siku ya kila Mkenya ah, itakuwa zimerudi chini. Bei ya kama eh, vyakula kama unga wa, wa, wa ugali ama sima ah, mafuta ya kupikia Uh, mafuta ya petroli na mafuta ya taa na bei ya mambo kama hayo mitashi uh, ambayo watu wanatumia katika uh, shughuli zao za kila siku nyumbani na katika biashara zao kwamba bei itakuwa imerudi chini, lakini eh, e, ndio aliweza kutangaza kwamba atatumia njia za uh, eh, kama eh, uongozi wa hapo alafu, hapo halafu hapo, hapo kabla ulio natumia Uh, yani, hizi supplement e, kwamba yeye anataka kutumia njia ambayo pengine itachukua muda, lakini itaweza kutatua hili swala la mfumuko um, wa bei, na kwamba baadhi ya hizi e, bidhaa zimepanda bei e, ama zimepanda juu uh, kwa kiwango kwamba Mkenya wa kawaida hawezi kujigharamia e, ku, ku, kuji ama kujimudu hilo, e, halijatokea ila na dukuduku kwamba bei za kama mfuko ya unga hivi inarudi chini, lakini sio katika kile kiwango ambacho Wakenya walikuwa wametegemea, na hilo pia likahusishwa na swala la hizi GMOs kwamba tunakumbuka swala la kwanza yeye eh, na akitumia baraza la mawaziri la, la eh, rais aliyestaafu kabla mawaziri ambayo yeye aliwateua kuwapishwa rasmi la kwanza walilofanya, nadhani mkutano wao wa kwanza wa pili, kama baraza ye akiwa mwenyekiti kikatiba, waliweza kuhalalisha vyakula vya GMO hapa nchini, na ni suala ambalo lilikuwa limeharamishwa na, na, na, na baraza lenyewe mwaka wa elfu mbili e, kumi na mbili. Kwa hivyo hilo, kama ilivyotaja, kuna yale ambayo alikuwa hayatarajiwi e, na yalijitokeza na aliweza kuzua na amezua mjadala mkali sana hapa hapa nchini. E, e, kufikia kiwango kwamba hata um, e, e, e, Raila Odinga kiongozi wa, wa, wa, upande wa wa upinzani kwa sasa uh, aliweza kutoa taarifa uh, ambayo ilikuwa tuseme uh, na uzito mkubwa uh, wa kiasi kwamba uh, haya ni mambo ambayo serikali ya uh, Daktari William Samoe Ruto uh, Ina, inaendeshwa kwa njia ambayo ya katiba na Wakenya walikuwa hawatarajii mambo kama kama haya, hilo likienda kupingwa kwenye mahakama kuu Kenya e, na kupinduliwa au kubadilishwa kama ambavyo imeonekana, pengine hiyo ni mojawapo ya changamoto ambazo Rais Ruto amekutana nayo bila kutarajia. Na pengine wewe unavyoona kuelekea mbele hali itakuwa vipi, changamoto kama hizi ambazo amekutana nazo na vilevile vile, ukiacha mfumuko wa bei, kuna swala zima la ukame mkubwa sana mpaka sasa. Nini ambacho unakiona kwenye utawala wake na kazi zake kupambana mambo haya na jinsi yanavyopingwa na baadhi ya watu kutokana na maamuzi yake? Naam, kama nilivyotaja, kuna hilo suala la GMO. Hilo kwa kweli wengi hawako wanategemea e, kwamba uongozi wake utachukua mkondo kama huo, lakini haya mengine na haswa hili e, swala la kwamba changamoto ambayo atapitia ni, ni lazima serikali yake iwe tayari, ni kwamba kwa sababu wa Kenya tu amekuwa e, na uzoefu huo e, wa kuweza kuelekea kuwa na uzatiti na ujasiri wa kuelekea mahakamani e, endapo wanahisi kwamba serikali ama pengine rais anafanya ama anatekeleza majukumu yake e, e, kwa kukiuka katiba ama sheria nyinginezo. Kwa hivyo hilo nadhani uongozi wake, na hata manaake alikuwa naibu wa rais katika ule utawala ulio e, staafu kwa hivyo, anafahamu kwamba Wakenya endapo yeye atakuwa anafanya kitu ambacho akiambatani na mtu wa Kenya, wanahisi kwamba anavunja sheria a makatiba, watakuwa wanaelekea mahakamani na muda mwingi sana uh, utakuwa unatumika kumpinga eh, ye eh, mahakamani. Kwa hivyo hilo nadhani eh, litarajia lakini, haya ya GMO eh, pengine yeye ye, tu kwa sababu sio suala ambalo lilikuwa ni suala eh, la kipaumbele wakati wa kampeni. Ni eh, jambo ambalo liliwashika Wakenya, hata wale ambao wana mono uh, kwa, kwa, kwa mshangao eh, kasopani, kwa sababu gani ameweza kuchukua eh, hatua kama hii ya dharura kwa suala ambalo ni vizito na linapaswa kuwa na na na, na tathmini ya ya, ya ya kina, na lingine pia ambalo Wakenya pia wakutarajia ni suala hili la yeye kufanya mapendekezo ya katiba kuweza kubadilishwa uh, na, ili alifanywa kwa kutuma waraka uh, ma nyaraka rasmi kwa maspika wa vitengo vya bunge National Assembly na Senate, hapa. Kwa hivyo hilo pia, kwa sababu yeye wakati alikuwa anapinga Uh, uh, ule uh, mkakati wa BBI na, na, na mswada ambao BBI uh, ilikuwa imechapisha uh, alikuwa anataja na hata wakati wa kampeni kwamba yeye ataheshimu katiba hata fanya mabadiliko ya katiba na haswa kubadilisha katiba ili eh, kubuni eh, tuseme cheo ama wadhifa fulani, na Wakenya wanaona kwamba amefanya mapendekezo kwamba e, kuwe na, na, na uh, afisi rasmi wa kiongozi ama kinara wa, wa upinzani bungeni um, kwa hivyo hiki pia ama hili ni, ni kinyume cha kauli zake ambazo walikuwa anatumia wakati wa kampeni, na haswa hata hili swala la kubadilisha katiba, kwa sababu Wakenya wengi pia waliweza kumuunga mkono wakati ule wa BBI, maanake ndiye kiongozi wa kisiasa aliyejitokeza na kupinga hilo jaribio. Kwa hivyo Wakenya kuona eh, kwa kipindi cha sichozidi e, siku e, e, e, e, e, e, e, mia moja amebadili nia na hata pendekezo ama baadhi ya mapendekezo anatoka kwake, ni mambo ambayo pengine anawashangaza Wakenya Kenya. Na kufikia hapa, ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Jina langu ni Sandey Shomari. Usiondoka kwenye redio yako, twende kwenye sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, na katika sehemu hii ya pili tunamulika siasa za Israel. Baada ya kipindi kirefu cha uchaguzi wa waziri mkuu nchini humo, hatimaye Netanyahu ameshinda tena, na leo bunge la Israel limepitisha sheria yenye utata itakayomrejesha mwanasiasa huyu wa siku nyingi madarakani kwenye wadhifa wake wa waziri mkuu. Hii ni kufuatia ushindi wake katika uchaguzi wa Novemba mosi. Netanyahu alipata mamlaka ya kuunda serikali inayoungwa mkono na vyama vya, vya orthodox vya kiyahudi pamoja na vile vya, vya mrengo wa kulia wachambuzi wanasema kwamba Netanyahu atawasilisha bungeni serikali yenye msimamo mkali zaidi wa kulia kwenye historia ya Israel. Nimezungumza na mchambuzi wa siasa Amin Mwidao kutoka Canada, na kwanza kutaka kujua tathmini yake kuhusu uongozi wa Israel kuelekea hivi sasa Netanyahu kuchukua madaraka. Uh, hii ni ishara ya kwamba kuna bado mgawanyiko mkubwa sana katika maoni ya wa Waisraeli kwenye suala la uongozi, kwa sababu kama tulivyoona katika kipindi cha zaidi ya miaka miwili ama miwili ama mmoja na nusu iliyopita, wa, wa Israeli wamekwenda kupiga kura mara nyingi sana na wakati wote ulikuwa hakuna mshindi wa moja kwa moja, na hivi kwa sasa. Uh, Benjamin Netanyahu ambaye atakuwa ni wa, uh, waziri mkuu aliongoza kwa muula mrefu zaidi, aregea madarakani bila kuwa na uongozi ama ufuasi wa moja kwa moja. Imembidi apate vyama vya mrengo wa kulia vitatu vishiriki na yeye pamoja na viwili vya kidini ili aweze kuunda serikali. Kwa hiyo bado mgawanyiko wa kisiasa uko mkali na tutegemee kwamba njia ya mbele inayokwenda ama atakofuatilia kutokana na baadhi ya mabadiliko ambayo ametarajia kuyafanya na aliyoyafanya, bado kutakuwa na ugumu sana katika utawala wa, wa muda unaokuja. Na kutokana na hiyo, inaonekana kama vile Netanyahu kwa kipande fulani amelazimika kukubaliana kwa kiasi kikubwa cha kushirikiana mamlaka na hawa wenzake ili kuweza kuunda serikali. Pengine kwa upande huo wa utawala kama wanavyosema, inaweza kuwa na changamoto. Nini ambacho kitarajiwe? kwa sababu kuna serikali mpya ambayo wanaitengeneza sasa. Kwanza kutakuwa na mabadiliko katika masuala ya ya sheria ambayo yame sheria imebidi ibadilishwe kuwaruhusu baadhi ya uh, washiriki wake wa vyama tofauti ambao walikuwa na mashtaka ama wengine ambao walikuwa wamehukumiwa katika masuala mbalimbali ya kodi na mengine ili waweze kuwa katika serikalini. Kwa hiyo huo ni mvunjiko wa utaratibu wa kidemokrasia katika nchi. Vile vile kuna, kuna baadhi ya ya makubaliano ya kikatiba ambayo kwamba yalikuwa ya yawekwe katika katiba ya yaruhusiwe kati, ya katika sheria ya Kiisraeli ya kulinda haki za wanawake ama kudhulumiwa kwa wanawake, sheria hiyo wameitolea wame mbali ambayo nafikiri ni hiyo itakuwa ni Istanbul Accord ambayo ilikuwa bunge likubali ili haki za wanawake zilindwe katika nchi litatolewa mbali. Vile vile kuna sheria ambazo kwamba zime- zimejaribu kuletwa ku, ku, na baadhi ya wafuasi wa wake wa vyama vingine vinaungana na yeye ambavyo vyataka mtu kupewa haki ya kukataa kutoa huduma kwa mtu ambaye ni tofauti na, na, na dini yake ye mwenyewe kwa hiyo wale watu wenye siasa ya dini kali, ikiwa wana maduka wana biashara ama ni madoktari waweza wakasema hatutaki kukupa huduma hii ikiwa wewe hautoki ha katika dini ile ya wao. Kwa hiyo kutakuwa na u nini, uvunjikaji wa haki ama ukeukaji wa haki za wanadamu ambao wa wa utaleta sura mbaya katika Israeli, haswa vile inavyojulikana kwamba ni ni ni, ni shina la demokrasi katika Middle East na kutokana na hilo basi pengine unavyoona wewe ee, mvunjiko huu wa kidemokrasia pengine na haki za wanawake, athari yake kuelekea mbele, athari yake kuelekea mbele ni kwamba Israeli ni ni ni kisiwa katika bahari yenye yenye uadui mwingi katika Middle East, kwa maana wananchi nyingi ambazo kwamba ni waasimu wao na kwa hiyo na wafuasi wao wakubwa zaidi watu ambao kwamba wanaweze kuwasaidia kujaribu kuhakikisha kwamba Uh, serikali yao inazidi ku, ku, ku, kukaa ni Marekani. Sasa Marekani ni ni ni ni ni, ni super power ambayo kwamba ulimwengu mzima yaangaliwa na yaingilia mambo tofauti tofauti ya ukiukaji wa haki za kibinadamu na kujaribu kukemea masuala kama hayo. Sasa ikiwa mshiriki wake mkubwa katika katika magharibi ya kati kule ni Israeli na yakeuka uh, haki za binadamu basi kutakuwa na mgongano aidha baina ya Marekani na na na na na, na Israeli ama Marekani itashindwa ita sasa ku, kukemea watu wengine katika sehemu zingine za ulimwenguni, wakiwa wameleta wa, wa, wa sheria ama wakiwa na, mi, na utawala ambao utakuwa ni, ni tofauti ama kinyume na haki za binadamu kama vile vinavyopigiwa debe na Marekani na pia tumemsikia rais wa taifa hilo Isaac Herzog akizungumza siku ya Jumapili kwamba tishio lolote kwa haki za raia wa Israeli kulingana na utambulisho wao au maadili itakuwa kinyume na mila na demokrasia na maadili ya nchi. Pengine yeye, nafasi yake iko vipi kuendelea mbele sasa? Kwa kwa bahati nzuri ama mbaya, Israeli ni, ni, eh, ni parliamentary state. Wa, yani utawala wake ni waki, wa kibunge waki, kwa hiyo waziri mkuu ndio mwenye mwenye nguvu za utawala, na yule rais wa nchi ni ceremonial. Na vile vile pia Benjamin Netanyahu aliwahi kutamka kwamba baadhi ya sheria ambazo kwamba wale wafuasi wafuasi wa, wa vyama vingine ambao wameungana na yeye wanazozitaka hizo ni kinyume na na, na, na na tamaduni za za Kiisraeli kwa hiyo maneno yake lazima ya, yalingane ya na vitendo. Ikiwa zile sheria ambazo kwamba zitakuwa zinakwenda kinyume na kidemokrasia zitapita ndani ya bunge ya ya Israel, hizo zitakuwa ni sheria za nchi. Kwa hiyo yale anayosema yeye Netanyahu na anayosema Herzog ambaye ni rais wa Israeli, yatakuwa mbele za za kisheria, hayana msimamo wowote. Kwa hiyo umuhimu ni sisi kuangalia Je, hizi sheria zitapita katika bunge la Knesset na kama zikipita na zikikubalika kwamba ndo sheria za nchi, basi hiyo ndio itakokuwa sura mpya ya demokrasia na haki za binadamu katika nchi ile. Tumeona Netanyahu akikutana na kuzungumza, hali kadhalika na upande wa rais wa Uturuki. Pengine Uturuki hapa na nchi za jirani, nafasi yao iko vipi baada ya kuona Netanyahu amerudi madarakani? Katika katika Uturuki kwa kwa muda huo huu ambao huo wa kisasa imekuwa ni moja ya nchi ambayo kwamba yenye kujaribu kuwa katikati katika masuala ya diplomasia ya kimataifa, tukiona kama vile upande wa Russia na Ukraine wamejaribu kuingilia kati kujaribu kuleta suluhisho, na pia ni katika masuala ya Kiisraeli, wao wameingilia kati kwa sababu wao katika mstari wa mbele katika masuala ya nchi za Kiislamu haswa nchi za Middle East. Kwa hiyo nafikiri kuingilia kwao wao ama kushirikiana kwao wao na Israeli ni kujaribu kutafuta njia ambazo kwamba itakuwa ndio sababu ya kusuluhisha baadhi ya mambo ambayo pengine yatakuwa hayakubaliki katika kimataifa, kidiplomasia na katika masuala ya haki za binadamu. Japokuwa wao pia wana changamoto zao wenyewe. Na pengine unavyoona wewe binafsi kwa tathmini yako kurudi kwa Netanyahu kama ulivyomtaja ni mtu amekaa muda mrefu sana E, madarakani. Pamoja na madhila yote ambayo anayapitia, hii inaonyesha yeye ni mtu wa namna gani hasa, na pengine kwa upande wa Israel na uongozi wake, hii kuna kuna mambo mawili, kuna masuala ya, ya kinchi na kuna masuala yake yeye kibinafsi. Yeye mwenyewe kibinafsi alikuwa anapambana na, na kesi nyingi zilizomkumba zil, zil, zil, zil, baada ya tangu akiwa kwenye utawala mara ya mwisho na kabla ya kurudi swala. Kwa hiyo kuna suala moja ambalo kwamba nafikiri hilo ataka kulisawazisha, kwa sababu moja ya jambo ambalo wamelifanya yule ambaye ni spika wa Knesset sasa hivi ambaye anategemewa kuwa ni waziri wa wa haki za ama justice ama pengine waziri wa mambo nchi za nje ameashiria ya kwamba wataka kuleta sheria ya kupunguza miaka ya wale majaji katika Supreme Court, kwa hiyo kujaribu kupunguza kasi za majaji ambazo zimewaathiri wao. Hilo ni jambo la kwanza. Jambo la pili ni kwamba ile nchi inaonekana bado imegawanyika katikati kati, kwamba watu, kuna baadhi ya watu ambao kwamba wako na nachanyau na kuna wengine ambao kwamba hawako na yeye. Kwa hiyo mgawanyiko huu utaufanya Israeli iwe ni nchi yenye ku- kuyu, kuyu, kuyu, kuyu, kuyu, kuyu, kuyu, kuyu, kuyu, kuyumba yumba katika kipindi cha at least miaka miwili mitatu minne mpaka Netanyahu atakapoamua edha atakitena siasa ama atakaposhinda. Kwa kishindo lakini Netanyahu bado ana hamu kubwa ya kujiondolea mbali mashtaka ambayo amewekewa katika utawala wake ule uliopita, na hii pengine inaweza kuwa ni moja ya nguvu zinazomfanya aregee kwenye utawala. Na kwa maana hiyo basi, pengine hizi kesi tutaziona zikiendelea kurindima au pengine upande wa kesi utakuwa vipi? Sasa ikiwa watafaulu katika kuhakikisha kwamba wale majaji wakuu wa mahakama kuu ya nchi umri wao umeru, wa, wa, wa, wa kustaafu umepunguzwa kutoka sabini na tano mpaka sitini na tisa majaji wanne katika, katika majaji kumi na tano watakuwa wameondolewa, na wale wanne wakiondolewa, watakuwa na fursa ya kuweka majaji ambao watakuwa zaidi ni wenye mrengo pengine wa kilaini zaidi ambao waweza ukasababisha baadhi ya kesi zake na kesi za wafuasi wake zikaondolewa mbali. Kwa hiyo, tishio hilo litakapokuwa limeondoka, pengine atakuwa kama ana hamu ya utawala ataendelea, lakini kama hana hamu ya utawala aweza akampa nafasi mtu mwingine, kwa sababu wako vijana wenye kuchipukia kama huyu Levin ambaye ni speaker sasa wa Knesset ambaye anatarajiwa kuwa ni waziri wa mambo za nchi za nje ama waziri wa wa justice. Na kufikia hapa ndio tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo. Shukran sana mchambuzi wa siasa na mwanasheria wa katiba nchini Kenya Bob Mkangi, hali kadhalika mchambuzi wa siasa Profesa Chacha Nyaigoti na mchambuzi wa siasa za kikanda Amin Mwidau kutoka Canada, upande wa pili Aida Isa na wote walifanikisha matangazo haya. Jina langu ni Sandey Shomari na wageni wote alamsik.