Hii ni VOA Express, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tarehe ikiwa ni 29 mwezini wa Disemba mwaka wa 2022 ukiwa katika nyakati zake za jioni kabisa. Mwaka unaelekea mbio kabisa kumalizika. Jina langu Harizon kama Uli. bila shaka bila shaka, mimi pia nimekushajaa tele, msikilizaji, ndani ya nyumba ya studio kama pichi la mchele langu. Jina ni Sunday Shomari, moja kwa moja niko standby, wanasema kuangusha vitu vizito vizito kutoka hapa kwenye VOA Express msikilizaji na leo katika Express tumekuandalia mambo mengi mengi mengi chungu nzima, baadhi yakiwa ni yatandao kwenye mitandao ya kijamii, tukiwa pia vilevile na swali la leo barazani muziki na vilevile tunaangalia swala la je, wapenzi wawili wakiishi pamoja kwa muda fulani inakuwa kwamba wale ni kama wanandoa, wanachukuliwa hivyo na sheria kwamba hivi kwamba mmoja anaweza akaridhi mali ya mwingine, au labda wakitengana wanagawana mali. Tutaangalia pia hilo ndani ya VOA Express. Bila shaka, bila shaka, tutaangalia hilo, lakini vilevile tutaangalia kuhusu wazee. Kama wazee, je, wanaheshimiwa vipi? Wazee wanapata changamoto, tumejionea hasa matukio kadhaa huko nchini Tanzania ya wazee kuitwa wachawi. Kulikoni na wazee hawa wanasaidiwa vipi? Tutaangalia e, wataalam wa sheria wanasemaje kuhusu hilo. Naam, kweli kabisa, hayo na mengi. Kwangu tu nakuomba ubaki pale, tusafiri pamoja ndani ya VOA Express na bila kupoteza wakati, sande Ah, swala la wazee naona kwamba umeliguzia, imekuaje hali ya wazee? Nini kimetokea tena, mwaka unapokaribia unapokaribia kumalizika? Um, kama mwaka unapokaribia kumalizika, nchi ya Tanzania, tunaweza kusema kwamba imeshuhudia matukio mengi tu kama au ya wazee kushambuliwa. Na wazee hawa wanashambuliwa kisa na maana, kama au ni kwamba tu kutokana na jinsi wanavyoonekana katika mwonekano wa sura zao, macho yao kwa mekundu, wengine wanaambiwa kwamba uh, huyu mzee ni mchawi au huyu mzee ni mshirikina. Sasa kulikoni kwa nini dunia ya leo inajiuliza kamao, pamoja na elimu wanayotolewa, pamoja nam. na yote tunayafahamu mm -hmm. inafikiaje mpaka wazee watu kuwafanyia vitendo vya namna hiyo, hasa ukizingatia kwamba waliofanya vitendo hivi sio tu watu wa mitaani. Hii imeingia pia kwa mtu ambaye ni kiongozi wa serikali, diwani huko Tabora, kwa mfano miezi kadhaa iliyopita alifanya kitendo kama hicho kwao. Nafikiri pia mwaka huu tutakwenda tukizungumza kwamba swala hili kwa Tanzania linahitaji kufanyiwa kazi, na kwa nini ifikie huko? Kwa hiyo kama huko tia kufuatilia swala hili la vikongwe e, na wazee kuwa hatarini nchini humo na kutokana na haya matukio mengi ambayo tumeyashuhudia mezungumza na mwanasheria wa chama cha wanawake mkoani Tanga, tuko naye hapa. Mwanasheria huyu anaitwa Mwana Idi Kombo, pia yeye ndio naibu mea wa mkoa wa Tanga. Sasa Mwana Idi, kwa tathmini yako, kinategemea kufanyika nini? Kwa sababu tayari kuna elimu, watu wameelimishwa, na pengine ni kifanyike zaidi kuondoa tatizo hili Tanzania. Nadhani elimu imeshatoka sana. Tukisema tunawapa elimu watu, uelewa wanao, isipokuwa tu ni kiburi ambacho mtu anaona anaweza akafanya, na kwa vile hachukulii hatua za kisheria kitu pekee ambacho mi naona kwamba kitakuwa ni suluhisho ni kuhakikisha kwamba wale wote wanaofanya vitendo hivyo vya ukatili dhidi ya wazee wachukuliwe hatua, kwa sababu itakuwa ni mfano kwa wengine, kwa sababu matukio yamekuwa ni mengi ya kusikitisha, ya kuhuzunisha, lakini mwisho wa siku sisi wote ambao tunajiita vijana wa sasa hivi tutakuja kuwa wazee na sisi. Kwa hiyo tukisema, na hiyo tukisema tunaendeleza kizazi cha aina hiyo, ina maana hata na sisi wenyewe tutakuja kuwa ni wahanga wa matukio yanayofanana na hayo. Sasa Mwanaidi, kwa upande mwingine, kisheria zaidi, hawa wazee ambao wamekutana na changa na changamoto na mazingira kama haya wanaweza kusaidiwa vipi? Ukweli ni kwamba zipo sehemu ambazo za wazee za kulelewa, lakini pia jambo kubwa la muhimu zaidi, kila mwenye ambaye na mzee ana wajibu wa kumtunza kama ambavyo tunawatunzaga watoto wetu na kuwaelewa na kuhakikisha kwamba hapati madhara. Ni vile vile ambapo tunatakiwa kwa, kwa wazee hawa walinde kwa maana kwamba kila mzee umwone ni mzazi wako, ni ni, ni ni ni ndugu yako, ni jamaa yako, ambayo unapaswa kuzilinda haki zake kama mzee, lakini kama binadamu. Maana yake mwisho wa siku tunavunja haki ya mzee, lakini mwisho wa siku tunavunja utu na heshima kama binadamu wa kawaida. Utu na heshima kamao, kama anavyozungumza mwana ili Kombo. Asante sana kuzungumza nasi, mwanasheria huyo wa chama cha wanawake wanasheria mkoani Tanga, hali kadhalika ni naibu meya wa mkoa huo kwamba swala hili linahitaji kufanyika zaidi tuweze kuwapa kwa heshima na kuwapa utu wazee wetu. Wazee wetu watakiwa kuthaminiwa, kutunzwa na kupewa heshima yao. Bila shaka basi, msikilizaji, ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. na kutia moyo, kukata tamaa mwiko, tolele mama, ikibidi mnagombea fito. Penda hela, usiziabudu, usivukwe na utu. Roho yako sio ya chuma, usiachewe na kutu. Sheria mtumeno lakini haichani viki. Mawe ya meva na mkaa bado umebaki. Pesa hainunui furaha, ufukara unanunua nini? Sikia mambo hayo, kamao, upenda hela, lakini hela usiabudu. Huyo si mwingine, ni mtanzania huyo, Mwana FA wanamwita bado mzee wa upo upo, ambaye vile vile ni mbunge kule nchini Tanzania nia muhamed mwin juma huyo au mwana fa akishirikiana nani hapo yuko na maua sana huyu ni dada ambaye ni rapa mzuri kwa tanzania hali kadhalika mzee wa kazi Harmonize. Na wakati anazungumza na wananchi anaangusha mistari kama anavyoangusha kwenye ngoma. Yani, nashangaa so, kwani hotuba yake, ya, ya kisanii, kweli. Ningetamani sana kuisikia hotuba yake, bila shaka itabidi mtafute siku moja, kwani hotuba kweli, lakini basi <laughs> <laughs> tukiondoka, kwa hayo ya muziki huo mkali zaidi, tunaelekea kule nchini Kenya ambapo kuna swala ambalo tulikuwa tumelitokeza pale mwanzoni, tukasema kwamba uh, ni swala linaohusiana na sheria za kukaa pamoja au wanandoa au, wapenzi na inatokana na uamuzi wa mahakama kuu kitengo cha familia, uh, katika mji wa Mombasa nchini Kenya, ambapo kuna kesi moja imefanywa uh, uamuzi wake kukawa kwamba kuna um, Uh, mwanamke alikuwa amemshtaki au kushtaki kifo cha mtu ama mwanaume waliishi na yeye, akidai kwamba kwa kwamba waliishi na yeye ana haki ya kurithi mali zake, lakini kukawa kuna wapinzani wake wakasema, hamjaoana rasmi. Lakini mahakama imetupilia imetupili hayo yote, akisema kwamba kwa kuwa walikaanisha kwa zaidi ya miaka mitano, basi ana haki ya kurithi mali. Sasa swali ibuka ni je, wapenzi wawili wakiishi tu mradi wameishi kwa muda wa miaka mitano pamoja mm -hmm, ikifika kwamba basi wanarithi mali ama inakuwa ni kama mwana ndoa au mke au mme wa mtu basi pale panakuwa kuna utata, kwa sababu kuna mapenzi na mahusiano ya aina nyingi sana Mbusha, na kuangalia wananchi wanasema nini na hasa hata vijana wanaoelekea kwenye mahusiano ama waliokuwa wenye mahusiano. Hapa nataka kusikia maoni yake David Ntonja akiwa Nairobi. Je, wewe sasa uamuzi huu umechukulia vipi kama kijana na pia mtu ambaye yuko labda kwenye ndoa changa tu au mahusiano? Eh, nafikiria kwa kwa kwa mfumo wa sheria ni mzuri kwa sababu ya kuheshimu haki za kinandanda lakini kufatilia mila znakamandoni za Kiafrika na ashua Kenya wamzi huo utakuwa na masiko, kwa sababu kuna wale a, a, a, kuna njia ambazo zinakufanya mtu kutambuliwa kuwa wameoana wawili kuhi, kama mke na mume, lakini kuishi kama mtu kwa miaka kwa muda fulani tu sio jambo la kufanya mtu kuwa mwanandoa wanandoa wawili hao kwa sababu ukifuata kama wale wengine wetu, wale ni Islamu ama Wakristo, ukienda kwa kwa ndoa za Kikristo inasemekana ufunge ndoa kwenye kanisa na upate ili ukie umefunga ndoa rasmi. Lakini ukiangaliwa msimu huu, nafikiria unafikiria mahakama, kulingana na vile hali imekuwa Kenya saa hii, watu wengi wameishi bila kufunga ndoa rasmi lakini labda pengine unaona kama litalete mvutano au unaona kama kutakuwa na mtafaruku wa kijamii. Uh, maswala kama haya yakiwa kwamba mtu ana haki tu kirahisi rahisi. Hivyo unaonaje hapo Ntonja? Ni jambo ambalo litaleta utata, kwa sababu hata mahakama zenyewe zitakuwa na kitu nyingi za kushughulikia kutokana na jambo hilo, kwa sababu ukiangalia katika potepote sheria ambapo tamko la mahakama ni sheria, hivyo ndivyo hali ya sheria mfumo wa sheria huko kote duniani. Hivyo tamko la la mahakama imekuwa ni sheria, na kama hiyo imetamkwa na mahakama imekuwa ya sheria. Hivyo basi kila mtu ambaye anaishi kwa kwa mahusiano ya kimapenzi, kitokea jambo lolote, atoa wale wana mali mingi, ule mwenye kuishi kinyume na na tamaduni na sheria za ndoa. Haya sasa Unaona, Sande, mambo yalivyo pale. mm -hmm. Na unaona jamaa anasema pale, labda mtafaruku utaingia, manake kuna wale watatumia labda kesi hiyo ama maamuzi hayo kusema kwamba wanahitaji mali licha ya kwamba labda hawajaolewa rasmi, lakini itategemea maoni na hali uh, zinaenda tofauti uh, mtu kwa mtu. Unajua hatuwezi ukasema kwamba eh, ni jambo litatokea kwa kila mmoja. Ni mambo tu yalivyo ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea vizuri kabisa na naona wakati umewadia wa habari za kimataifa. Maafisa wa ofisi ya mwendesha mashtaka ya Burkina Faso anasema wanafanya uchunguzi kutokana na jaribio jipya la kuvuruga utulivu wa taifa hilo la Afrika Magharibi lililoongozwa na afisa mwandamizi anayeheshimiwa nchini. Mwendesha mashtaka alisema katika taarifa ya Jumatano jioni kwamba ushahidi wa kwanza ulioanza kuchunguzwa baada ya kupatikana taarifa kutoka kwa mfichua siri imedhihirisha kwamba wanajeshi walikuwa wanajiandaa kuvuruga taasisi za serikali. Moja kati ya nchi maskini zaidi duniani, Burkina Faso tayari imeshuhudia mapinduzi mawili yaliyofanywa na maafisa wa kijeshi wasioridhika mwaka huu ambao wamejiweka jeshi wamejiweka maikwele kwenye madaraka. Miongoni mwa waliopanga njama hizo ni afisa mkuu wa sita katika jeshi Charles Nobea na Sergenti Adama Traole, kulingana na mfichua siri aliyenukuliwa katika taarifa hiyo. Viongozi mkongwe wa Israel Benjamin Netanyahu anatarajiwa kurejea madarakani leo Alhamisi, baada ya kipindi kifupi cha upinzani akiongoza cha wachambuzi wanachokiita serikali ya mrengo wa kulia zaidi katika historia ya nchi hiyo. Netanyahu mwenye umri wa miaka 73 ambaye anapambana mashtaka ofisadi mahakamani tayari hudumu kama waziri mkuu kwa muda mrefu kuliko mti yoyote katika historia ya Israel, ikiwa ni pamoja na kutoka mwaka 9 hadi 21 na kipindi cha miaka mitatu iliyopita mwishoni mwa miaka ya 90. Rusia imeshambulia Ukraine kwa makombora ya leo Alhamisi, ikiwa ni pamoja na yale yaliyolenga mji mkuu wa Kyiv pamoja na mji wa Kharkiv. Jeshi la Ukraini limesema limepiga makombora 54 kati ya 69 yaliyorushwa na, na Rusia. Unyama usio na maana, haya ndiyo maneno pekee yanayoingia akilini kuona rasia ikirusha makombora mengine katika miji ya amani ya Ukraine kabla ya mwaka mpya, waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Dmytro Kuleba aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter. Haiwezekani kutoegemea upande wowote mbele ya uhalifu mkubwa kama huo wa kivita, kujifanya kutoegemea upande wowote ni sawa na kuchukua upande wa Rasia. Shambulio hilo lilisababisha ving'ora vya uvamizi wa anga kote nchini na maafisa wa Ukraine walisema mifumo ya ulinzi wa anga iliweza kuangusha makombora yanayoingia nchini. India imeimarisha ufuatiliaji na inaandaa mfumo wake wa afya kwa uwezekano wa kuongezeka kwa visa vya COVID-19 kufuatia ongezeko la maambukizi nchini humo. Wataalamu, hata hivyo, wana matumaini kwamba huku sehemu kubwa ya watu wake wakichanjwa au kupatikana virusi vya korona, India ambayo imeripoti idadi ya pili ya maambukizi duniani inaweza kuepuka wimbi jingine la hatari la janga hilo. Serikali imefanya iwe lazima kwa wasafiri wanaowasili kutoka China, Japan, Korea Kusini, Hong Kong na Thailand kutoa ripoti ya vipimo na kuagiza upimaji bila mpangilio wa asilimia mbili. Ama? Mambo mazito, mazito. Bizuri, mama, mambo ya kesho, eh? Na sisi wote tuna kwamba kesho inaleta mema kwetu hasa tunapozingatia kwamba mwaka mpya tunatarajia ikiwa kesho yetu, labda mema mazuri yatatufikia na tukiwa hapo hapo basi nikiashiria kamili kwamba wakati wa barazani umefika ambapo tuliuliza uh, mwaka huu wa umekuwaje kwako? Na je, una matarajio yapi kwa mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu? Kwenye laini ya simu tuna mmoja wa wasikilizaji wetu ambaye namkaribisha yeye, kwanza kabisa atueleze kuhusu mwaka huu umekuwaje na matarajio ya mwaka ujao, na ninataka kwanza kabisa uanze kwa jina lako na sehemu ulipo, kisha utoe ma mchango wako. Karibu kwa jina, mimi kwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kuingia mwaka elfu mbili na ishirini na tatu nime, nimejipanga kujenga nyumba nzuri ambayo ni ya, ya kifahari japokuwa sasa nitaenda kununua kuku za za kisasa ili kujiongezea kipato katika familia yangu. Maana yake kujipanga kwangu hivyo, ili kuonyesha uzalendo kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, tofauti kama kwamba kwa, kwa mwaka elfu mbili na ishiri na mbili nimeondoka yale malengo, nimekuwa sina, japokuwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu yale malengo nitayapanga kuku, kuku na kujipanga vizuri kabisa, ili kwa ajili kama kwamba nijiongezee kipato na familia yangu ili isije kusumbua kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Nafurahia sana kusikia mpango ulionao Mpelwa. Yani, kwa kweli ninakuombea pia upate kufanikiwa, kwa sababu naona kabisa umejipanga na mpango ulionao kabisa ni mpango wa kujiendeleza na pia kusaidia wengine. Maanake unaposema kuku, sasa naona kwamba utazalisha hata utajiri bila shaka. Hiyo inaitwa kujipanga, huu ndio kujipanga, na tunakutakia kila la heri katika mwaka ujao wa 2023. Asante sana kwa mchango wako na kuendelea kuwa uh, shabiki sugu wa VOA. Sisi pia hapa tunakupenda na kukutakia mwaka mpya na kando na mchango huo kwa njia ya simu. Naona pia kuna taarifa nyingi zimemiminika kupitia mtandao wa Facebook, Facebook michango imeingia kweli kweli. Na nitaanza naye oversia Fred Wanjoni, ndivyo anasema Wanjoni nafikiri uko kule Nairobi, maanake anasema yuko katika chuo kikuu cha Kenyatta. Anasema kwamba umekuwa mwaka mwema, isipokuwa kiwingu cha kura zisizo za kweli kwa uchaguzi wa uraisi hapa Kenya. Lakini mie na familia yangu tungalipo wazima kwa mkono wa neema zake Maulana. Nashukuru sana na kutarajia mwaka mpya utakuwa wenye mafanikio. Sawa kabisa. Mi nakutana na Eloi Bukuhi, yuko kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema kwamba anatumai kufuatana na vita vya uvamizi wa Rwanda mashariki ya DRC tunatarajia amani, anasema amani kwa mwaka ujao wa 2023, kuepukana na, na haya masuala ya vita. Sam Blessed yuko kule Bungoma, Kenya, anasema kwamba mwaka wa 2022 umekuwa mchanganyiko wa mafanikio na changamoto. Cha msingi ni kwamba niko buheri wa afya na matarajio yangu mwaka ujao ni pamoja na kuendelea kudumu katika afya nzuri, baraka za Mungu kwa jamii yangu na kupanuka kwa biashara yangu. Aya, basi ni wakati wa kupata kibao cha muziki msikilizaji Express. Bila muziki hujasukuma gurudumu, kama, kama unavyojua mwenyewe. Moja kwa moja basi tupate kitu safi kabisa hiyo siku hii ya leo, Yemi Alade. Akishirikiana naye Fino Pounds, hali kadhalika, wanakwambia dollars, wanakuja na kitu hicho. Msikilizaji pata vitu. so many people love me. So many people love me. Now I... Ni kweli kabisa kama unavyosema mwaka tunapoenda kukamilisha huu wa 2022 ulionekana kuwa mwaka wenye utata mwingi sana katika ulimwengu wa burudani na matukio mengi, ikiwa ni pamoja na umaarufu wa Will Smith katika tuzo za Oscar na tweet za Kanye West za zinazodaiwa kuwa na chuki dhidi ya Wahudi. Mwaka ulianza kwa ujasiri na mafanikio ya filamu ya Spider-Man No Way Home kabla ya kupoteza njia yake. Basi kweli ni mengi ambayo yametokea, inaonekana pia kwenye fani ya burudani ya, ya filamu kwanza hasa ni mengi ambayo ametokea, ikizingatiwa kwamba ndio tunatoka kwenye uh, janga la corona. Bila shaka na kama walivyosema, kofi maarufu la Will Smith alitasaulika mwaka mzima wa 2022 na itazungumzwa mpaka ndio na 2023 vile vile. Janga la COVID lilisababisha kucheleweshwa kwa uzalishaji wa filamu na kupunguzwa kwa asilimia 30 ya utoaji wa filamu kwenye kumbi za sinema, na pia kusababisha watu zaidi kutazama filamu na maudhui mengine ya sanaa kupitia mitandao kuliko ilivyotarajiwa. Mwandishi wa AAP, wa AP, Linzi Ba anasema kwamba maamuzi mengi yalifanywa Januari ambayo pia yalitoa athari kwa mwaka ule mzima wa elfu mbili na ishirini na mbili. Nakubaliana na, na, na nawe kabisa kabisa, asante. Lakini kweli mojawapo ya mshangao ulikuwa ni ile filamu ya Top Gun Maverick ambayo ilikuwa ni juu ya mauzo ama ilipata mauzo zaidi pamoja na ile ya Dr. Strange ya Marvel, ikiwa kwamba ni mfuatilizo wa filamu ya Black Panther, lakini baadhi ya matokeo yalikosolewa sana kwa kuwa ya kupata upendo kutoka kwa mashabiki kama ilivyotarajiwa bila shaka bila shaka. Kama au, ni mambo ambayo yamekuwa yakizungumzwa sana. Hiyo Top Maverick ilitamba kweli kweli. Black Panther mwaambiwa wakanda forever, hiyo kama au hatutasahau mwaka 2022 pamoja na kumkosa Chad Buzzwick, lakini sinema hii ilikuja tena kwa staili ambayo ilivutia wengi. Na mwezi Machi tumeshuhudia Hollywood ikishangaa sana wakati Will Smith alipoibuka na kofi la mwaka kumpiga mtangazaji Oscar, alikuwa, wa tuzo Oscar aliyekuwa wakati huo Chris Rock na kuwacha watazamaji wa kijawa na mshangao mkubwa. Lakini kufuatia ugomvi huo, taasisi ya filamu ilimpiga marufuku Smith kuhudhuria tuzo za Oscars au hafla nyingine yoyote ya Academy kwa miaka kumi. Baadaye, mwezi Novemba, Will Smith alizungumza Trevor Noah kwa kipindi cha The Daily Show kuhusu kumpiga kibao wa Chris Rock, akisema kwamba huo ulikuwa kweli usiku mbaya na wa kuumiza watu kamao. Story nyingine ambayo imeendelea kutanda na imetia fora sana ni ya rapa mjasiriamali ye yeah. Na ninamzungumzia yule aliyejulikana kama, kama Kanye West na kubadilisha jina, amejikuta kwenye vichwa vya habari mwaka huu sana baada ya uhusiano wake wa muda mfupi na mwanamitindo Julia Fox. West na mkewe Kim Kardashian walitangazwa kuwa wameachana kihalali mwezi Machi, na talaka yao kukamilika mwezi Novemba. Mwanamuziki yeye ama aliyejulikana kama Kanye West, aa, basi aliondolewa kama mwigizaji kwenye Grammys mwezi Aprili kutokana na tabia yake ya mtandaoni, na mara nyingi kwenye mitandao anaonekana akisema kusema kwamba yeye haombi msamaha kwa chochote, hajakosea, lakini anazungumza mambo yenye utata mara nyingi, mambo kuhusiana na Wayahudi, mambo kuhusiana na imani, mambo kuhusiana na kufichua baadhi ya mambo yanayoendelea kule Hollywood. Uh -huh. Lakini anasema kwamba hafichui. Nakumbuka kwamba kuna makampuni makubwa kama Adidas yaliyomuondoa katika udhamini wao. Yani, wakikata kabisa uhusiano na Kanye West. Kanye West. Ama yeye bila shaka hilo kama halitasahulika kabisa Uh, ni moja ya mambo tu mengi ambayo tutayakumbuka kwa mwaka huu wa 2022 katika burudani. Na jambo lingine kabla ya kumaliza ni kwamba nilizungumza, yeah. jana kwenye express mm-hmm. ni kwamba pia wasanii wengi, wengi wa nyumbani kule, wachekeshaji, wanamuziki wengi wanaonekana kufilisika na kuonekana kwenye mitandao ya kijamii wakichangisha fedha. Hilo pia limefanyika mwaka huu wa 2022 na, jana walitajwa kadhaa wakisema tusaidie, ili tuendelee kuishi maisha ya celebrity, maisha ya kifahari. Sasa sijui hapo nayo itakuwaje mwaka ujao. <laughs> ni baadhi tu ya mambo kwenye E. kuu la e, bila shaka ni mengi kama yanatanda kwenye mitandao ya kijamii lakini kubwa zaidi ni swala biashara, kama biashara ya kahawa na chai, lakini hasa chai kule Kenya. Inatabiriwa kwamba biashara ya chai itapungua hasa katika kusafirisha. Kenya inasafirishana chai nje ya Afrika ya Mashariki, lakini wanasema hivi sasa kwa mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba kutokana na haya mambo ya ukame, Kenya itakuwa na shida ya kusafirisha na usafirishaji utapungua. Anasema kwa mauzo yanaweza kuanguka kwa asilimia ishirini na mbili eh, kutokana na jinsi hali ya uzalishaji ilivyo. Na hii eh, asilimia mbili ya kushuka uzalishaji imetangazwa rasmi kule nchini Kenya kwamba inatokana na hali ilivyo eh, kwenye swala zima la kutokana na nini, ukame kamao. Na hawa ni Tea Board of Kenya, bodi ya chai nchini Kenya, imetangaza haya. Basi kuna washukiwa wawili wamewekwa mbaroni, wametiwa mbaroni, wame kule nchini Kenya, wa miaka 22 na 29. Namzungumzia Hassan Arafat na Dirangu mu, Muhuka na ni baada ya maana wameonekana na kwenye video wakati wa Christmas, wakimpa mtoto wa miaka mitatu wiski, wakampa akalewa yule mtoto akawa ako juu kabisa na ni hatia. Na baada ya Christmas, basi baada ya video kuenda kwenye mitandao ya kijamii basi maafisa ndio hao wa, wa usalama wamewakamata wame na sasa hivi wako ndani, watajibu mashtaka kwa kumpa mtoto mdogo pombe. Neymar, na naye anazungumzwa na Neymar. Neymar vipi? Neymar amerudi kwenye timu yake ya PSG kucheza mechi yake ya kwanza baada ya Kombe la Dunia, anakutana na kadi nyekundu kamao hii, ikiwa ni ya tano katika mechi zake Kisa na maana kama wanasema alikuwa kwenye eneo la penalti jamaa akajirusha, hii refa afikiri kwamba akaangushwa, kumbe hajiangushwa. Basi refa, refa akasema nimeyaona haya, moja kwa moja akamtwanga kadi nyekundu. Ni maana ye akawa na hasira kubwa, akaanza kubishana na refarii hatimaye kutolewa nje ya uwanja basi. Tunapomalizia swali la leo, je, ulipokeaje hatua ya viongozi wa Somalia kuungana kupambana na wapiganaji wa Alshabab? Bila shaka katika swala hilo, basi namwona Mashaka Estasahani, anasema hiki ni jambo jema kwa Somalia kuungana kwenye kupambana na kundi la Alshababu kuleta amani. Hali kadhalika Jais Bahati Lusambo kutoka Kulembea, Tanzania anasema chanzo kikubwa cha kuanzishwa kikundi hicho ni nini? Madai yao, huwezi kumaliza tatizo bila kushughulikia chanzo, wanze na chanzo kwanza. David Sechenga kutoka wagumu kule Muheza, Tanga, Tanzania, anasema hii ni hatua nzuri, ni hatua ya kufikia mafanikio ya kulisambaratisha kundi hili la al Shababu kama huu. Hali kadhalika, nikiangalia upande mwingine, namwona huyu Ibrahim Wasena anasema sijapokea kwa furaha. Kabla ya mauzi yao walikuwa wanataka kujua nani anaidhinisha Alshababu. Yawezekana wao na muungano ndio watafeli kwa sababu hawajui nguvu ya waasi. Itafikia wapi? Asanti sana kushiriki kwenye VOA Express hivi leo. Kwa upande wa pili tumekuwa naye Saida Hamdun mwelekezi wetu, naye ama aliyepanga akiwa Meri Mgawe, hapa studio nimekuwa Harrison Kamau, tukiwa naye Sande Shomari. Popote ulipo, tunakutakia wakati mwema kutoka Washington DC.