magaalooyinka ku yaala guud ahaan dalka ukrain ayaa waxaa ku dhacay Hii ni idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo yetu ya leo. Ni Alhamis, Disemba 29 mwaka huu wa Tunasikika kupitia redio zetu shirika za FM ikiwemo RFA kwenye eneo zima la maziwa makuu na redio Citizen kote nchini Kenya. Vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu voaswahili.com. Kwenye matangazo yetu hivi leo, nini ni baadhi ya maoni ya wachambuzi baada ya mawaziri kadhaa kwenye serikali ya DRC kujiuzulu wakimuunga mkono kiongozi wa upinzani Mois Katumbi kwenye uchaguzi mkuu mwaka ujao. Mimi binafsi nawaza ya kuwa wale watu walikuwa wakijua ya kuwa wakati watatia government mpya, kwa sababu Mois Katumbi ametoka, yafaa watu wake watoke, hawako tena mstari mmoja na rais Felix. Na katika taarifa nyingine, chama cha madaktari nchini Kenya kinatishia mgomo mapema mwakani iwapo serikali nchini humo haitatimiza ahadi ilizotoa hapo awali. Basi ni baadhi tu ya vidokezo vya yale tuliyokuandalia kwenye matangazo yetu hivi leo, lakini kwanza, Mkamiti Kibayasi hapa anatupa habari za kimataifa. Rasia iliishambulia Ukraini kwa makombora leo Alhamis, ikiwa ni pamoja na yale yaliyolenga mji mkuu Kiev pamoja na mji wa Kharkiv. Jeshi la Ukraine limesema limepiga makombora hamsini na manne kati ya sitini na tisa yaliyorushwa na Rasia. Shambulizi hilo lilisababisha ving'ora vya uvamizi wa anga kote nchini na maafisa wa Ukraini walisema mifumo ya ulinzi wa anga iliweza kuangusha makombora yanayoingia. Meya wa Kakiv, Ihor Terakov, aliripoti milipuko katika mji wake na kusema kwamba mamlaka zinabaini kilichopigwa na iwapo kulikuwa na majeruhi wowote. Lori la mizigo liligongana na basi kwenye barabara kuu karibu na Seoul leo Alhamis na kusababisha moto ulioua takriban watu watano na kwa jeruhi wengine thelathini na saba. Maafisa walisema haikujulikana mara moja nini kilisababisha ajali hiyo. Shirika la kitaifa la zimamoto lilisema katika taarifa kwamba watu watatu kati ya waliojeruhiwa walikuwa katika hali mbaya, huku wengine thelathini na nne wakijeruhiwa waki. Picha za awali za TV zilionyesha moshi mwingi mweusi ukitoka kwenye handaki hilo, lakini maafisa wa zimamoto walisema baadaye kwamba wako karibu kuuzima moto huo. Ofisi inayoshughulika na masuala ya umma katika shirika la zimamoto haikuweza kuthibitisha mara moja watu watano waliofariki walitoka kwenye gari lipi. Kiongozi mkongwe wa Israel Benjamin Netanyahu anatarajiwa kurejea madarakani leo baada ya kipindi kifupi cha upinzani akiongoza kile wachambuzi wanachokiita serikali ya mrengo wa kulia zaidi katika historia ya nchi hiyo. Netanyahu mwenye umri wa miaka sabini na mitatu ambaye anapambana na na mashtaka ya ufisadi mahakamani tayari alihudumu kama waziri mkuu kwa muda mrefu kuliko mtu yoyote katika historia ya Israel, ikiwa ni pamoja na kutoka mwaka elfu mbili na tisa hadi mwaka elfu mbili na ishirini na moja na kipindi cha miaka mitatu iliyopita mwishoni mwa miaka ya 1990. Netanyahu aliondolewa madarakani hapo Juni 2021, na muungano wa mrengo wa kushoto, wanasiasa wa mrengo wa kati na vyama vya kiarabu vinavyoongozwa na Naftali Bennett na mtangazaji wa zamani wa habari wa televisheni Yair Lapid. Haikumchukua muda mrefu kurudi. Kufuatia ushindi wake wa uchaguzi wa Novemba mosi, Netanyahu aliingia katika mazungumzo na vyama vya ultraorthodox na vya mrengo mkali wa kulia. Mtaalamu mkuu wa magonjwa ya mlipuko nchini China alitoa onyo hii leo juu ya kuenea kwa kesi za COVID-19 kote nchini China wakati wa likizo ya mwaka mpya. Sandey Shomari anaisoma ripoti hii. Wu Zonyu, mtaalamu mkuu wa magonjwa katika kituo cha udhibiti wa magonjwa cha China, aliwaambia waandishi wa habari katika mkutano mfupi kwamba kesi za maambukizi huko Beijing, Tianjin na jiji kuu la China Chengdu zimepita kilele, lakini alisema maeneo ya mashambani yanayozunguka miji mikubwa huenda yakakumbwa na ongezeko, hasa wakati wa likizo ya mwaka mpya wa Luna, wakati idadi kubwa ya watu watasafiri kurudi katika miji yao kwa mikusanyiko ya kifamilia. China ikirudisha nyuma vikwazo vyake vingi vya janga mapema mwezi huu, ikiruhusu virusi kuenea haraka katika nchi ambayo ilikuwa imeona maambukizi machache tangu kuzuka kwa mlipuko wa awali katika jiji la Wuhan. Kuongezeka kwa, kwa kasi kwa maambukizi kumesababisha hatua za nchi kadhaa kuamuru vipimo vya COVID-19 kwa abiria wake wanaowasili kutoka China, ikionyesha wasiwasi wa ulimwengu kwamba aina mpya zinaweza kuibuka katika milipuko hii inayoendelea. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA hapa Washington DC. Maafisa wa ofisi ya mwendesha mashtaka ya Burkina Faso wanasema wanafanya uchunguzi kutokana na jaribio jipya la kuvuruga utulivu wa taifa hilo la Afrika Magharibi lililoongozwa na afisa mwandamizi anayeheshimiwa nchini humo. Mwendesha mashtaka alisema katika taarifa Jumatano kwamba ushahidi wa kwanza ulianza kuchunguzwa baada ya kupatikana taarifa kutoka kwa mfichiwa siri imedhihirisha kwamba wanajeshi walikuwa wanajiandaa kuvuruga taasisi za serikali, moja kati ya nchi maskini zaidi duniani. Bukina Faso tayari imeshuhudia mapinduzi mawili yaliyofanywa na maafisa wa jeshi wasioridhika mwaka huu ambayo yameliweka jeshi madarakani. Miongoni mwa waliopanga njama hizo ni afisa mkuu wa sita katika jeshi Charles Neboa na sajenti Adama Traore, kulingana na mficho wa siri aliyenukuliwa katika taarifa hiyo. Kosovo imefungua tena mpaka na Serbia baada ya kizuizi kilichosababisha kufungwa kwake kuondolewa. Rais wa Serbia amesema vizuizi vingine vya barabarani vya Waserbia kaskazini mwa Kosovo pia vitaondolewa kuanzia hii leo. Hatua hiyo huenda ikaondoa mvutano wa wiki kadhaa kati ya Kosovo na Serbia ambao ulisababisha hofu kubwa ya mapigano mapya katika eneo la Balkan. Kosovo ni jimbo la zamani la Serbia na Belgrade haitambui tangazo lake la uhuru la mwaka elfu mbili na nane. Wapiganaji wanaoongozwa na wakurdi nchini Siria wamesema hii leo kuwa wameanzisha mashambulizi dhidi ya wapiganaji wa kundi la Islamic State IS, siku chache baada ya watu wenye silaha za kijihadi kufanya mashambulizi mabaya gerezani. Wapiganaji sita wa kikurdi waliuawa Jumaatatu wakati wanamgambo wa IS waliposhambulia majengo mjini Raqqa, mji mkuu wa zamani wa kundi hilo la kijihadi nchini Siria, katika juhudi za kuwaachilia huru wanamgambo wenzao wali fungwa gerezani huko. Wapiganaji wa kundi la kidemokrasia la Syria wanaongozwa na Wakurdi wamesema mashambulizi hayo yaliyopewa jina la operesheni Al Jazira Thunderbolt yanalenga kuwaondoa watu wenye silaha wa IS kutoka maeneo ambayo yalikuwa chanzo cha mashambulizi ya kigaidi ya hivi karibuni. Takriban watu 19 waliuawa na wengine wengi wanahofiwa kufariki katika ajali ya moto kwenye kasino ya Kambodia, maafisa walisema, huku mwokoaji akielezea jinsi waathiriwa walivyojirusha kutoka kwenye ukingo katika harakati za kukimbia moto huo. Moto katika hoteli ya Grand Diamond City kasino huko Poipet, kaskazini magharibi mwa Kambodia karibu na mpaka wa Thailand, ulizuka Jumatano usiku. Video ilionyesha jengo hilo likiteketea kwa moto huku wazimamoto wakiangaika kuzuia moto huo na waokoaji wakijaribu kuwaokoa watu kutoka kwenye eneo la kingo zinazoungua. Chanzo katika wizara ya mambo ya nje ya Thailand kilisema wamekuwa wakishirikiana kwa karibu sana na maafisa wa Kambodia, ikiwa ni pamoja na kutuma magari ya zimamoto kutoka upande wa Thailand. Maafisa wa Thailand katika mkoa jirani wa Sao Keo walisema zaidi ya waathiriwa hamsini wamelazwa hospitalini. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi lioni kwamba madaktari nchini Kenya wameitisha kushiriki kwa dharura mazungumzo yenye tija na serikali za majimbo ili kutatua mzozo unaozunguka utekelezwaji wa mkataba wa makubaliano kati ya mwaka elfu mbili kumi na saba na elfu mbili ishirini na moja uliolenga kutatua uhaba wa madaktari miongoni mwa matatizo mengine. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatuarifu zaidi. Ili kusitisha ufanyikaji wa mgomo wa madaktari kote nchini Kenya kuanzia Januari tarehe 6 mwaka ujao, serikali za majimbo 47 zimelazimika kuingia katika mazungumzo ya dharura na madaktari hao kuondoa zogo hilo linalozunguka kigugumizi cha utekelezaji wa mkataba wa makubaliano wa mwaka 2017 hadi mwaka 2021 ulioazimia kutatua uhaba wa madaktari, kuweka nyongeza ya mishahara na kuimarisha mazingira yao ya kazi, kuwapandisha vyo madaktari na kuwezesha upatikanaji wa vifaa hitajika vya matibabu na utekelezaji wa mfumo wa bima ya afya pamoja na hakikisho la kuwawezesha madaktari hao wanaohudumu chini ya mpango wa afya kwa wote kuajiriwa kama ilivyokubaliwa katika makubaliano ya pamoja ya mwaka 2017. The CBA 2017-2021 to be implemented in total. Katika mazungumzo ya Jumatano kati ya baraza la magavana linaloongozwa na mwenyekiti wa kamati ya afya na gavana wa jimbo la Tharaka Nithi Mudho Minjuki na mwenzake wa Nairobi Johnson Sakaja ambaye pia ndiye mwenyekiti wa kamati ya leba na wawakilishi wa chama cha madaktari wamekubaliana kuanza hatua za haraka za mazungumzo kutatua zogo hilo kabla ya tarehe 1 Januari, ili kukamilisha majadiliano juu ya mfumo wa utekelezaji wa mkataba huo na vilevile uingiaji vile upya na ukamilishaji wa makubaliano mapya, mkataba wa makubaliano wa mwaka 2021-2025. Maudhui yaliyokithiri katika mazungumzo ya Jumatano ni pamoja na majadiliano ya kina kuhusu uingiaji upya wa mazungumzo kuhusu mkataba huo wa pamoja wa 2021 hadi 2025, mfumo wa utekelezaji kamili wa mkataba wa 2017 hadi 2021, kiasi cha nyongeza mshahara wa kiwango cha chini, utatuzi wa swala la ucheleweshaji wa malipo ya mishahara na marupurupu kwa madaktari, ukosefu wa vifaa hitajika kazini, mafunzo baada ya kuhitimu na kupandishwa cheo kwa madaktari, mikopo ya magari na rehani za nyumba ajira ya madaktari kwa masharti ya kudumu na pensheni, miongoni mwa maswala mengine. Tela, katibu mkuu wa muungano wa madaktari nchini Kenya, KMPDU, tuambia madaktari: ndio tumeanza mazungumzo, na katika kila ishu ambayo tuko nayo if the employer ambayo hapa ni serikali ya ugatuzi na serikali ya national, wako na imani kuwa hawataki tuende mgomo, basi mahitaji ambayo tumekuwa tukitaka zitatekelezwa, tupatie urahisi kufanya kazi katika hospitali za kaunti na hospitali za umma zote nchini. Daktari Atela aidha anaeleza kuwa nishati serikali kuu na serikali za majimbo zitoe mwafaka wa zogo hili, ili kuboresha sekta ya afya, la sivyo watasusia kazi na kuanza maandamano kote nchini. Waziri wa afya Susan Wafula awali amewasihi madaktari kuendelea kushiriki mazungumzo yenye tija na kuondoa wasiwasi uliopo wakati huu wa sikukuu, kwani kuwapo kwa mgomo kutaathiri sana shughuli za afya nchini Kenya. Kened Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Mawaziri watatu kwenye serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao ni kutoka chama cha kiongozi wa upinzani Moise Katumbi wamejiondoa serikalini muda mfupi baada yake kutangaza kwamba atagombea urais kwenye uchaguzi mkuu mwaka ujao. Kufuatia hatua hiyo, nimezungumza na Bili Imani ambaye ni mchambuzi wa maswala kisi ya kisiasa nchini humo, na hapa anaanza kwa kueleza alivyoichukulia hiyo hatua. Ni hatua ambayo tunafikia makati yote, tunaenda uchaguzi. Kuna wale ambao walikuwa ndani ya vyama kwa ajili ya kuongoza nchi, wanafika muda yenyii wakipenda kutoka kuuongozi, na wanapenda watu ambao walituma ndani ya government watoke. Mimi binafsi nawaza ya kuwa wale watu walikuwa wakijua ya kuwa wakati watatia government mpya kwa sababu Moisi Katumbi ametoka, walijua ya kuwa wanaweza kufukuzwa kazi, njo wanasema watoke kwa mbele. Hiyo mimi naiona sawa, ni kukimbia mbele, si kwamba waliyafanya hayo kujiuzulu kwa kutaka kwao. DRC ina vyama vingi sana vya kisiasa vya upinzani. Unaona kama Moisi Katumbi, kwa sababu anaonekana ni mmoja wa wagombea ambaye ana nguvu, unaona kama ameanza kujiandaa labda kutengeneza muungano mkubwa ambao utaipinga serikali wakati wa uchaguzi ndiyo. Hiyo ndiyo haja ya Moise Katumbi, lakini ninaoga ya kuwa asiafikie hayo, kwa sababu rais Felix eh, Tshisekedi naye eko anaunga hiyo muungano ya kwake. Nyinyi tunaita inyo sacre, wanabunge wana wengi ndani, ambao wanaingia ili atayarishe uchaguzi wa el... makumi mbili na tatu. Vipande vyote vimejiandaa na wazo lifata Uh, gisi mkwege na Fayulu na Matata Mponyo walisema nao wanaanza kujiandaa. Na tukiangalia swala la usalama mashariki mwa Kongo, tunajua kwamba vita vinaendelea kati ya serikali na makundi ya waasi uh, unaona kama hali iliyoko itaadhiri shughuli za kampeni kuelekea kwenye uchaguzi mwaka ujao? Uh, ni shida sana kuandaa uchaguzi huko, kwa sababu wale watu ambao wanatumika mwa hiyo kikundi yenyi naandaa uchaguzi wanakuwa nao na shida ya usalama wala, na ndio pale ambapo mimi niko naona ya kuwa wale, wana, wale ambao huko wanatoka kwa kusema wanachana na, na Rais Felix, mimi siko nawaunga mkono. Kuna jambo ambalo linapaswa kuunga wakongomani wote pasi, pasi moja. Tukikamata hiyo ngambo ambayo kuna fujo, na tujiunge pamoja tuinyanganye kwanza ku mikono ya wale ambao wanaizingatia isiyokuwa halali. Utakumbuka ya kuwa miaka ilipita kwa hii uchaguzi ambao ilitupatia rais Felix ngambo ya beni kule Butembo kulikuwa tena hiyo hiyo shida ya uchaguzi, kwa sababu ya hiyo usalama mdogo. Na kwa hii muda ambao tunasikia hako tukifika kwa hiyo siku ya uchaguzi, kama hakuyakuwa usalama, basi nayo inayofaa ni shida kabisa kwa uchaguzi. Ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa, Bili Imani, akizungumza nasi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika mfululizo wa makala zetu za mwishoni mwa mwaka, matukio mengi ya Afrika mwaka 2022 yalitawala zaidi ya Afrika Magharibi kutokana na ukosefu wa usalama na mapinduzi ya kijeshi. Vyombo vya habari viliangazia pia vita vya waasi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokana na shutuma kwamba nchi jirani zinahusika na mgogoro huo, huku kwa mara ya kwanza Jumuiya ya Afrika Mashariki ikiweka mkakati wa kusuluhisha mgogoro huo wa DRC. Kusini mwa Afrika nako kulikuwa na majanga ambayo yalitawala vyombo vya habari, huku nchi za Afrika kaskazini ambazo ziko kwenye muungano wa nchi za Kiarabu zikikutana lakini bila kufikia makubaliano. Matokeo ya uchaguzi katika nchi zote zilizoandaa zoezi hilo yalikataliwa na upinzani kwa sababu tofauti. Yafuatayo ni matukio muhimu ya Afrika mwaka huu wa 2022 kama inavyoripotiwa na Kenneth Bwire. Mwaka elfu mbili ishirini na mbili umekuwa wenye misukosuko mbalimbali katika mataifa kadhaa ya Afrika, kuanzia y kuongezeka kwa gharama ya maisha kwa sababu ya kushuka kwa uchumi kwa kiwango kikubwa baada ya janga la virusi vya korona mpaka uvamizi wa Urusi nchini Ukraine, hatua ambayo imechangia sana katika usafirishaji wa nafaka kama vile ngano, mafuta ya kupikia na kupanda kwa bei ya petroli na bidhaa zake. Nchi za Afrika tayari zilikuwa na matatizo ya ndani na ziliathirika pakubwa, lakini pia juhudi za kidiplomasia zilichukuliwa na mataifa ya Afrika kujiondoa kwenye matatizo. Algeria ilikuwa mwenyeji wa kongamano la nchi za Kiarabu, lakini baadhi ya viongozi hawakuhudhuria, ikiwa ni ishara za mpasuko katika ulimwengu wa Kiarabu. Algeria ni nchi kubwa ya Kiarabu barani Afrika na imekosoa sana makubaliano maarufu ya Abraham na ilivunja uhusiano wa karibu kati ya Moroko na Israel baada ya Israeli kufungua ubalozi wake mjini Rabat. Miongoni mwa yaliyojadiliwa ni namna ya kusuluhisha migogoro kati ya nchi za kiarabu na Israel, min ajli daamil kadiyati falastinia. Uchaguzi mkuu wa Angola uliofanyika mwezi Agosti uliishia mahakamani, majaji katika mahakama ya katiba wakitupilia mbali kesi ya kupinga ushindi uliompa mhula wa pili madarakani Rais Joao Lourenco na chama chake cha Movement for Liberation of Angola, MPLA. Tume ya uchaguzi ilitangaza ushindi wa Lorencio na kuendeleza miongo mitatu ya utawala wa chama cha MPLA baada ya chama hicho kupata ushindi wa asilimia hamsini na moja. Chama cha National Union for the Total Independence of Angola UNITA kikiongozwa na Alberto Costa Junior kilipinga matokeo hayo yaliyokipatia asilimia arobaini na nne ya kura zote zilizopigwa. Costa Junior alidai kwamba kulikuwa na wizi mkubwa wa kura na kuishutumu tume ya uchaguzi ambayo inaongozwa na watu waliochaguliwa na chama cha MPLA kwa udanganyifu huo, ikiwemo madai ya wafu kupiga kura. UNITA ikidai kwamba hakuna mshindi aliyekuwa amepatikana katika duru ya kwanza ya uchaguzi, madai ambayo yaliungwa mkono na shirika la kiraia la Mdei. Uamuzi wa mahakama ya katiba ulikuwa wa mwisho na hauwezi kupingwa mahala popote, na hivyo kufungua njia kwa Lorencio kuapishwa Paz Demokrasia. Utata kuhusiana na matokeo ya uchaguzi pia ulitokea nchini Kenya. Mwanasiasa wa upinzani wa muda mrefu Raila Odinga alipinga matokeo ya uchaguzi yaliyomtangaza Daktari William Ruto mshindi wa uchaguzi huo. Tofauti na Angola, tume ya uchaguzi ya Kenya iligawanyika dakika za mwisho kabla ya mwenyekiti wake wa fula Chebukati kutangaza matokeo rasmi. Ruto alimshinda Odinga baada ya kupata asilimia hamsini nukta tano ya kura zilizopigwa makamishina wanne wa tume ya uchaguzi wakiongozwa na naibu mwenyekiti Juliana Cherera walijitenga na matokeo yaliyotangazwa, wakidai kwamba yalikuwa yanajumulishwa kwa njia ya, ya siri. Odinga aliwasilisha kesi mahakamani na baadaye kesi hiyo kutupiliwa mbali na majaji wote, wakisema kesi haikuwa na ushahidi wowote. Kinachoendelea sasa ni makamishina waliopinga matokeo hayo kuchunguzwa kutokana na madai kwamba walikuwa wakishirikiana na maafisa wa serikali na muungano wa Raila Odinga kuhujumu uchaguzi huo. Matukio ya mapinduzi ya serikali yaliyoanza mwaka elfu mbili ishirini katika nchi za Afrika Magharibi bado yameendelea mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili, Septemba thelathini, wanajeshi walimpindua rais wa wa Burkina Faso, kiongozi wa muda Paul Henry Sandogo Damiba wakidai kwamba alikuwa ameshindwa kukabiliana na ukosefu wa usalama nchini humo kutokana na mashambulizi ya kila mara yanayofanywa na makundi ya Kiislamu. Damiba alikuwa amekaa madarakani kwa muda wa miezi nane baada ya kupindua serikali ya Roch Marc Christian Kabore aliyetawala nchi hiyo kwa miaka sita. Burkina Faso sasa inaongozwa na Kapteni Ibrahim Traore mwenye umri wa miaka thelathini na nne. Baada ya mapinduzi hayo, jaribio la mapinduzi lilizimwa nchini Mali. Serikali ambayo iliingia madarakani Agosti mwaka elfu mbili ishirini baada ya kutekeleza mapinduzi ilidai kwamba kulikuwa na njama za nchi za magharibi kuipindua. Jaribio la mapinduzi lilifeli nchini Guinea Bisau kumwondoa rais Umaru Sisoko Embalo, sawa na nchini Gambia ambapo wanajeshi wanne waliripotiwa kukamatwa na wengine kadhaa kuchunguzwa baada ya kujaribu kupindua utawala wa rais Adama Baro, huku Umoja wa Afrika na Jumuiya ya Kiuchumi ya Afrika Magharibi Ekoas wakishitumu tukio hilo. Nchini Senegal, serikali ilifikia makubaliano na kundi la waasi la Kasamanse na kumaliza mgogoro wa muda mrefu zaidi ya Afrika ulioanza mwaka elfu moja mia tisa themanini na mbili. Makubaliano hayo pia yalihusisha makundi ya waasi ya Chad baada ya mazungumzo yaliyofanyika mjini Doha kwa usimamizi wa Qatar. mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili mapigano yameendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, makundi ya waasi yakipigana na wanajeshi wa serikali, huku raia wakiuawa na maelfu kukoseshwa makazi. Kundi la waasi la emu ishirini na tatu limesababisha mgogoro wa kidiplomasia kati ya DRC na Rwanda huku Uganda nayo na ikitajwa kwenye mgogoro huo. DRC imeshutumu Rwanda kwa kuwaunga mkono waasi hao na kuwapa silaha. Mara kadhaa Rwanda imekana madai hayo, lakini imepokea shinikizo kutoka kwa Marekani, Ufaransa, Ujerumani, Ubelgiji, miongoni mwa nchi nyingine, pamoja na mashirika ya kutetea haki za kibinadamu, kutakiwa kuacha kuwaunga mkono waasi hao. Majibizano makali yalitokea kati ya rais wa DRC Felix Tshisekedi na rais wa Rwanda Paul Kagame kuhusu vita mashariki mwa DRC, huku raia wa DRC wakiandamana hadi kwenye mpaka wa DRC na Rwanda. Juhudi za kidiplomasia zikiongozwa na aliyekuwa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta pamoja na rais wa Angola zilifanikiwa kuwakusanya viongozi wa makundi kadhaa ya waasi mjini Nairobi, Kenya, na kukubaliana kuacha mapigano. Jumuiya ya Afrika Mashariki ilituma wanajeshi mashariki mwa DRC wakiongozwa na kamanda kutoka Kenya, Jenerali Jeff Nyaga. Waasi wa M23 hatimaye walikubali kuondoka sehemu walizokuwa wameshikilia. Diplomasia ilifanikiwa katika kusitisha vita vya Ethiopia, kati ya wanajeshi wa serikali na no wapiganaji wa Tigrei. Pande zinazohasimiana zilikubaliana kusitisha vita kabisa baada ya mapigano ya miaka miwili katika mazungumzo yaliyofanyika Afrika Kusini. Mapigano hayo yalisababisha vifo vya maelfu ya watu, mazungumzo yaliyoongozwa na mjumbe wa Umoja wa Afrika Olusegun Obasanjo. Mfumuko wa bei ulipanda na kufikia asilimia 21.47 nchini Nigeria, kiwango ambacho hakijawahi kutokea kwa muda wa miaka kumi na saba. Asilimia 63 ya watu wote Nigeria wameripotiwa kuwa maskini katika nchi hiyo, mzalishaji mkubwa wa mafuta duniani na taifa la Afrika lenye idadi kubwa ya watu. Waandamanaji walijitokeza barabarani kulalamikia hali ngumu ya maisha nchini Sierra Leone na kutaka Rais Julius Bayo kujiuzulu akisema ameshindwa kujenga uchumi wa nchi hiyo. Maandamano hayo yalipelekea vifo vya watu 21 na maafisa wa polisi sita. Gharama ya juu ya maisha ilipelekea serikali ya Senegal kutangaza ruzuku ya dola milioni 762 ili kukabiliana na kuongezeka kwa bei ya vitu muhimu. Ghana ililazimika kukopa dola bilioni tatu kutoka shirika la fedha ulimwenguni, IMF, baada ya sarafu ya Ghana kuanguka kabisa kwa thamani dhidi ya dola, huku mfumuko wa bei ukifikia asilimia 40. Makundi yenye ya silaha yameongezeka nchini Mali, ambayo uhusiano wake na Ufaransa uliharibika zaidi mwaka huu na kuifanya Ufaransa kujiondoa Mali katika ushirikiano wa kulinda usalama katika kanda ya Sahel. Utawala wa kijeshi wa Mali uliwakamata na kuwazuia wanajeshi 48 wa Ivory Coast na kuharibu uhusiano kati ya nchi hizo mbili kiasi cha Ivory Coast kuwaondoa wanajeshi wake kutoka kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa. Maandamano yalitokea mjini Bamako kuikashifu Ufaransa huku yakisifu Rasia. Utawala wa Mali unashirikiana na kundi la mamuluki kutoka Rusia la Wagner kukabiliana na makundi ya wapiganaji nchini humo. Nchi 35 za Afrika hazikushiriki kushiriki katika kura ya kuiwajibisha Russia kutokana na uvamizi wake nchini Ukraini, ikiwa ni mojawapo ya dalili za Russia kuimarisha uwepo wake Afrika. Wanajeshi wa Ufaransa wameondoka Mali na kuingia Niger, ambayo sasa ndiyo kambi yake ya kusaidia kiusalama eneo la Sahel. Tutembeze bakuli, ndiyo heshima. Tukishakopa tunapiga makofi. Madeni, madeni, madeni Nchini Tanzania mwaka huu umekuwa wa mjadala mkubwa kuhusu kuongezeka kwa deni la taifa na kufikia trilioni 91, huku serikali ikiendelea kukopa. Rais Samia Suluhu Hassan amekosolewa sana kwa kukopa kiasi cha kutokea mvutano ndani ya chama chake kinachotawala cha CCM nchini Tanzania. Aliyekuwa spika Job Ndugai alilazimika kujiuzulu baada ya kukosoa hadharani utawala wa Rais Suluhu Hassan, akisema kwamba nchi ilikuwa inapigwa mnada na kuongeza kukopa kila mara. Mjadala mkubwa Tanzania ni kwamba nchi inakopa, lakini mabadiliko ya kiuchumi katika maisha ya raia wa kawaida wa Tanzania hayaonekani kwa njia yoyote. Kwa vyovyote, tutakopa, tutaangalia njia rahisi, njia zitakazotufaa za kukopa, ni lazima tutakopa. Na tunapoingia mwaka elfu mbili ishirini na tatu, nchi kadhaa za Afrika zinajitayarisha kwa uchaguzi mkuu. Mhula wa uongozi wa Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo unamalizika na inabidi atafute tena idhini ya wa wapiga kura. Ushindani mkali unatarajiwa katika nchi hiyo ya pili kwa ukubwa Afrika na yenye utajiri mkubwa wa madini, lakini raia wake wengi ni maskini na wanakabiliwa na ukosefu wa usalama. Kampeni zinaendelea Nigeria, maswala makuu yakiwa uchumi na usalama. Rais Mahamadu Buhari anamaliza mhula wake wa pili madarakani mwezi Mei. Kuna ishara kwamba huenda rais Macky Sall wa Senegal akatangaza kugombea muhula wa tatu madarakani katika uchaguzi wa mwaka ujao. Julius Maada Bio wa Sierra Leone na George Weah wa Liberia pia watagombea urais kwa mara nyingine katika uchaguzi wa mwaka ujao. Mimi ni Kenneth Bwire na kutakia mwaka 2023 uliojaa furaha, baraka na mafanikio tele. Basi tupate muktasari wa habari. Rasia iliishambulia Ukrain kwa makombora hii leo, ikiwa ni pamoja na yale yaliyolenga mji mkuu Kiv pamoja na mji wa Kharkiv. Jeshi la Ukrain limesema limepiga makombora hamsini na nne kati ya sitini na tisa yaliyorushwa na Rasia. Lori la mizigo liligongana na basi kwenye barabara kuu karibu na Seul hii leo na kusababisha moto uliouwa takriban watu watano na kujeruhi wengine thelathini na saba, maafisa wameeleza kiongozi mkongwe wa israel benjamin netanyahu anatarajiwa kurejea madarakani leo baada ya kipindi kifupi cha upinzani akiongoza kile wachambuzi wanachokiita serikali ya mrengo wa kulia zaidi katika historia ya nchi hiyo mwisho muktasar wa habari Hapo ndipo ndofika mwisho wa matangazo yetu leo, wote waliofanikisha basi, na jina langu ni Harison Kamau nikikutakia wakati mwema, popote ulipo, kwa heri ya kuonana.