na msikilizaji, karibu katika VOA Express ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Leo ni Disemba 30 mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili. Ni VOA Express, kipindi cha mwisho cha mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, lakini Jumatatu tutakuwa tuna kipindi kingine cha VOA Express na yes. Na mimi jina langu ni Harrison Kamau, ikiwa kabisa ndio tunaelekea karibu kabisa kukamilisha mwaka, lakini VOA Express bado inabaki kuwa kipindi ambacho wewe unakipenda kinachoangalia mambo na maswala mbalimbali. Japo leo naona kwamba uh, story ambayo inatawala kabisa ni ya taanzia tu au ya kumuomboleza gwiji wa spoti na ninamzungumzia Pele ambaye najua kwa hakika, labda kwa njia moja au nyingine umesikia kuhusu kifo chake. Tutakizungumzia kwa kina tu muda usio mrefu. Kando na hilo, tutaangalia baadhi ya mambo ambayo tuliwapa au kupitia swali tulilouliza hapo jana. Tutaangalia baadhi ya mambo mengine yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii. Mziki pia unakuwa ni sehemu ya VOA Express miongoni mwa mengine mengi, na ikiwa Ijumaa kama ilivyoada, kutakuwa na jicho letu ambalo muda usio mrefu tutakueleza linamulika upande upi, lakini mm -hmm. moja kwa moja mkamiti, tuelekee kwenye mambo au masuala ya Pele. Nalo jina langu ni Harrison Kamau. Haswa kama ulivyosema hapo awali ni kwamba ulimwengu unaomboleza kifo cha mwanasoka mashuhuri katika mchezo wa soka ulimwenguni, ambaye alifariki Alhamis jana hiyo ikiwa ni Disemba 29. Eh, Pele amefariki akiwa na umri wa miaka themanini na mbili. Alipasua sana kwenye eneo la soka duniani akiwa kijana eh, aliyefunga mabao na kuiongoza timu yake ya taifa uh, ya Brazil kwa kutoa mataji matatu kwenye kombe la dunia. Basi kumekuwa kuna maoni tofauti tofauti kutoka kwa mashabiki wafuatiliaji wa soka, na pengine kabla ya kuwakaribisha pia um, wasikilizaji wetu na wafuatiliaji wa soka duniani ambao wapo kwenye laini ya simu, hebu kwanza tusikilize uh, huyu ni mmoja kati ya wakazi wa jimbo la New York hapa nchini Marekani, Jonathan Perez akimwelezea uh, uh, Pele. haijalishi wanakwenda umbali gani, kila wanapofanikiwa huwa wakilinganishwa naye. Kwa hivyo yeye ni hadithi tu ya mchezo, na inasikitisha sana kwamba amepita na kuaga dunia. Haswa basi, namna anavyosema Jonathan kwamba amekulia maisha ame yake kwenye soka ni kwamba uh, huko New York Pele alisaidia kubadilisha mandhari ya soka ya, ya, eh, katika New York Cosmos ambayo ni klabu ya soka ya New York, eh, na ambao hata wao pia kwenye taarifa yao wameelezea kusikitishwa kwao na kifo cha Pele na mchango alioutoa, uh, wakati timu hiyo ikiwa inasifika huko New York na vile vile katika laini ya simu pia tuna wasikilizaji ambao wapo uh, kutoka sehemu mbalimbali mbali. tuna wasikilizaji wafuatiliaji wa michezo vijana, wana michezo huko nchini Tanzania. Tunaye eh, Eric ambaye naye pia yupo tayari. Ambrose yupo tayari hivi sasa kutueleza kwamba ni namna gani alivyomfahamu Pele na anamkumbuka Pele kwa kipi hasa katika maisha yake? Okay. karibu sana Ambrose, ukiwa kisi nchini Kenya, karibu sana kwenye V Express. Sasa kwako wewe, unamkumbukaje Pele? Nam, tunashukuru na sana mwanzo kwa nafasi hii, pia tumeshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuwa aliyemuumba huyo Pele ndiye amemtoa na alilaze roho yake mahali pema E, kwanza ni kwamba ukweli Pele amekuwa galacha katika ulimwengu wa soka, ameafanya mengi. Tukiangazia Ma maisha yake ya awali yalivyokuwa duni, hakuwa ni mtu fakiri sana, maskini wa kutajika, lakini baadaye amekuja katika ulimwengu wa soka, amefua mambo na kuwa nakuwa galacha hasa e, na wengine wa siku hizi kama vile Ronaldo, kama vile Messi, ambao nawafi kama, kama vile Sadio Mane ambao kwa hakika ni wa kutajika, lakini jambo muhimu sana ana mambo ya soka, huyu Pele amewafanya mengi ni yale ya kuwa, kwa mfano amefanya kuwa balozi na Umoja wa Mataifa na hasa, na e, hasa shirika lake la kuwasaidia, hasa alipokuwa katika kule waziri wa michezo. Amewafanya mengi katika taifa lake, vilevile amepigana ame na ufisadi katika taifa lake la Brazil, lakini mno ni kwamba kuwakumbuka wale wasiojiweza na maana kuwa mbali ya kuyafanya mengi kama mtu binafsi eh, kuwa na ndoto yake na kuhifadhi na kuwa nayo kwa muda mrefu, lakini huee, baada ya mambo ya michezo amekuwa anaangazia utu sana wa binadamu hasa vijana huko. Hivyo basi tamkafa sana, lakini tuseme kwamba na hawa wengine kama siku hizi wawakumbuke maslahi ya wengine, sio tu nao, baada ya kuwafikia na ambao ameyapigania maishani, lakini wakumbuke wengine bila kumsahau huyu wetu wa mafrika sajomane yale anafanya katika taifa lake. Hivyo ni eh, kwamba eh, tumshukuru Mwenyezi Mungu kwa nafasi ya kuwa na Pele yale yote ambaye ameyafanya maishani. Tumshukuru na hasa alifanya majini wa soka mm -hmm katika ulimwenguni Asanti sana Ambros Ogumbo, ukiwa Kisii nchini Kenya, ukiwa kama shabiki wa soka na pia anayemkumbuka vizuri mchezaji huyo gwiji na Pele aliyeaga dunia hapo jana Alhamisi. Haya basi <mucho> kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiendelea tu na taarifa za kumwomboleza au kumkumbuka gwiji wa michezo ya spoti Pele, ambaye alifariki hapo jana akiwa na umri wa miaka themanini na mitatu umri wa miaka themanini na mbili. Basi um, Harrison, unafahamu kama tulivyosema kwamba ulimwengu mzima umeguswa na kifo chake, na huko mjini London taa katika uwanja wa Wembley zimewashwa kwa rangi uh, za bendera ya Brazil, njano na kijani, kwa heshima ya Pele eh? Basi uh, kama unavyofahamu kwamba Pele pia uh, mbali na maisha yake ya baada ya soka, aliteuliwa uh, na shirika la Umoja wa Mataifa uh, linalofuatilia masuala ya elimu, sayansi na utamaduni uh, lilimteua Pele kama bingwa wa michezo wa UNESCO kwa kile ilichosema ni dhamira yake bora ya kukuza michezo na kusaidia watoto wasiojiweza. Basi vilevile vile, uh, katika laini ya simu hivi sasa tunaye msikilizaji ambaye ni kijana mfuatiliaji wa soka na mcheza soka. Karibu, hutuambie jina lako na ni namna gani kifo hiki cha Pele kilivyokugusa kama kijana. Naitwa Victor Izaki kutoka Mwanza, Tanzania. Kabla kabla ya kuanza kumzungumzia Edson Arantes do Nascimento maarufu kama Pele, mmoja kati ya magwiji waliowahi kutokea katika tasnia ya mpira wa miguu, sio tu Brazili maeneo ya Minasi, hapana, na Afrika na dunia nzima kwa ujumla. Na nashukuru, nashukuru kwanza kwa kukaribishwa katika mdahalo wa kumzungumzia gwiji mmoja kati ya magwiji wa mipira ambayo walishawai kutokea duniani. Ukimzungumzia Pele kwanza, ni lazima umheshimu kwa kwa alichokifanya katika mpira, ameutendea nini mpira. Na hata wakati anachaguliwa kuwa waziri wa michezo pale Brazili mwaka tisini na tano uliona alichokifanya pale Brazili. kwa hiyo Tume, tumefanikiwa kuwashuhudia watu wengi ambao ni maarufu na wamecheza mpira katika mafanikio, lakini ukimzungumzia Pele unakuwa umejenga saiko ambayo ni tofauti na mtazamo wa watu wengine na ni tofauti na, na ni, ni moja kati ya wachezaji ambao wamepatikana duniani ambao ni tofauti, au unaweza ukasema wametokea kwenye sayari nyingine kwa, ma, kwa maana ya mafanikio aliyoyapata kwa maana alivyosaidia katika tofauti tu na mpira, nje ya mpira alikuwa ni very humble. Socialize, ni mtu ambaye ni, ni ni mtu wa kujishusha pamoja na kuwa dunia inamheshimu na mafanikio yake yote aliyofanya kwa timu ya taifa ya Brazili, Santos klabu yake pamoja na New York Cosmos lakini alikuwa ni very humble na ni mara chache sana kumwona ambaye ni mtu anayependa show off. Hapana, hakuwa mtu wa hivyo lakini ameutendea mpira kitu ambacho hatutaweza kukisahau kwa vizazi na vizazi. Japo tulifanikiwa kuwashuhudia maguji wengi kama wakina Diego Armando Maradona, akina Mateus, akina Pushkash, lakini Pele ni dunia tofauti kabisa katika upande wa michezo na upande wa kijamii, kwa sababu licha ya kuwa mtu maarufu, licha ya kuwa ni mtu ambaye amejitolea sana katika mpira, lakini pia alikuwa ni mtu ambaye ni very humble, very social na ni mtu ambaye ana, ana, kwa uswahilini tunasema anajichanganya kwa maeneo yote pasina kujali cheo chake <coughs> Asante sana. Tunapoendelea kumwenzi na kuangalia maisha yake Pele ndani ya VOA Express hivi leo, kwanza kabisa tupate habari za kimataifa. Mashahidi kadhaa wameiambia shirika la habari la Reuters kwamba wanajeshi wa Eritrea walioshirikiana na vikosi vya serikali kwenye vita vya Tigrei wameondoka kwenye miji ya Shire na Aksom na kuelekea kwenye mpaka. Hatua hiyo ni kufuatia mkataba wa amani wa Novemba mbili kati ya serikali kuu ya Ethiopia na TPLF ambapo vikosi vya kigeni vilihitajika kuondoka Tigrei. Eritrea hata hivyo haikuwa kwenye mkataba huo, na kwa hivyo basi kubaki kwa vikosi vyake kwenye eneo hilo kulizua wasiwasi mkubwa na iwapo mkataba huo ungeheshimiwa mashabiki kama ulivyosikia hapo awali, wakandanda na dunia kwa ujumla wamepokea kwa njia tofauti habari za kifo cha gwiji wa mchezo huo Pele. Amekufa akiwa na umri wa miaka 82, na umaarufu wake ulitanda kupitia timu yake ya Brazil alipofunga magoli mengi akiwa kijana mdogo na kupelekea ushindi wake mara tatu kwenye kombe la Dunia. Pele ni mmoja wa wachezaji bora zaidi wa soka katika historia ambaye aliweka jina la timu yake ya Santos kwenye ramani ya kimataifa. Timu za waokozi nchini Kambodia leo zimeendelea kutafuta manusura kwenye mabaki ya hoteli ya kasino, wakati idadi ya vifo kutokana na moto uliolazimisha baadhi ya watu kuruka kutoka kwenye madirisha ikifikia 25. Mamia ya watu wanaaminika kuwa ndani ya hoteli hiyo ya Grand Diamond City kwenye mji wa Poipet karibu na mpaka wa Thailand. Pale moto ulipozuka usiku wa kuamkia Alhamis, picha zilizowekwa kwenye mitandao ya kijamii zinaonyesha watu wakiwa kwenye madirisha pamoja na paa la jengo hilo wakijaribu kuokoa maisha yao. Rusia na Iran wote wameonya kuhusu hatari ya kutofufua mkataba wa nyuklia na Iran na mataifa ya magharibi. Hata hivyo mataifa hayo yameongeza kusema kwamba huenda mataifa hayo hayapo tayari kufufua mkataba huo kutokana na, na maandamano ya hivi karibuni kuhusu haki za binadamu nchini Iran, na pia kuhusu vita vya Rusia nchini Ukraini. Idara ya kimataifa ya nishati na atomiki yenye makao yake mjini Vienna kwa muda mrefu imeomba Iran kufichua maeneo matatu yanayodhaniwa kuwa na uranium. Endelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Kibao love for me ndio hivyo tena kinatuweka taratibu, kinatupa fursa ya kuangalia kipengele kingine ndani ya VOA Express ambacho ni jicho letu leo. Basi tunaye Lucy Patrick, yeye anatokea kule Mbeya, ambapo anaelezea jinsi gani kijana anaweza kutengeneza fursa zaidi katika kazi zake ili aweze kuaminiwa na kumfanya kijana awe bora kwa mwaka huu tunaotarajia kuona siku chache zijazo, mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu. Karibu Rusi. Nikiongelea katika maisha ya kazi ambayo ninaifanya, kitu ambacho nimejifunza kwanza ni kufanya kazi kwa bidii na kutotegemea watu wa kupigie pande, kwa sababu kama kitu unaweza kufanya vizuri na unaweza kufanya kwa uaminifu, hata ukiwa peke yako, hakuna mtu yoyote ambaye anaweza akakataa kazi yako. Ukifanya kwa ubora na kwa uaminifu, mtu nilijikita sana katika kuwa mwaminifu. Unapokuwa umepewa kazi, hata kama ni ndogo, hata kama watu wanaitharau, unaifanya kwa uaminifu. Usiripue tu kwa sababu ni kazi ambayo pengine hujapewa pesa, ama unaona ni kazi ambayo labda umepewa na mtu ambaye ana hadhi kwenye jamii au ni ya kawaida sana kwao. Unaweka juhudi kwenye vitu ambavyo unaviona ni vidogo hivyo hivyo ndo vinakunyanyua vinakutambulisha. Mtu anaposikiliza nasema, ah, sasa mbona hii kazi tumezoea kuona mtu anaifanya labda ni ya kawaida sana, lakini imefanywa kwa ubora wa hali ya juu. Kwao mimi, hizo juhudi nilifanya na zikanisaidia kunitambulisha kwa watu wengi ambao hakuna mtu aliyehusika kunipigia pande. Katika mwaka mpya unaoanza ishirini ishirini na tatu, una ushauri gani kwa vijana ili waweze kufanikiwa zaidi katika maeneo yao ya kazi? Kwao mimi, napenda pia kuwashauri watu wengine kwamba kazi unaoifanya kama ni ya kwako, imefanya vizuri hujafanya dhambi, hujamwibia mtu kitu chochote, umepata hiyo fursa kufanya, jua kwamba ni Mungu amekupa, ufanye kwa uaminifu. Fanya kitu kidogo kwa namna kubwa, hata kama ni kidogo. Kwa hiyo nawashauri pia watu uh, wajaribu ku, yaani, wajaribu yaani ku, ku, kuachana na yale maisha ya kuwategemea watu wakufanyie kitu, kuwanyenyekea watu. Na kila mtu unayekutana naye katika maisha yako ana sababu ya kwa nini nimekutana. Kwa hiyo hakikisha we unatimiza majukumu yako kwa huyo mtu kuliko tu kuangalia kwamba huyu mtu amenifanyia nini mimi. Tukiwa tunaumalizia mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili wewe kama kijana, kuna kitu gani ambacho umejifunza mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili na umenifundisha kwamba, lazima na mimi pia najitathmini, mimi je, ni rafiki mzuri ambaye mtu anaweza akasema mbele za watu akasema kwamba nilikutana na rafiki ambaye sio mnafiki. Yani, kabla sijaanza kuwatuhumu watu kwamba ni marafiki wanafiki, je, mimi ni rafiki wa aina gani? Kabla sijaanza kumtuhumu mtu kwamba hajanisaidia mimi, nimemsaidia nani? Ni vitu kama hivyo ambavyo pia nitasafiri navyo kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Naamini kwamba Mungu atakuwa mwema kwetu. Sante na heri ya mwaka mpya elfu mbili na ishirini na tatu. Haya basi, ni kusa huyo na kibao huba mambo mazuri kabisa ndani ya VOA Express dakika 30 hizi ambazo tumekuwa tukielezea maisha ya mchezaji maarufu wa soka Pele, ambapo umesikia uh, watu mbalimbali mbali, wakitoa reaction zao, maelezo yao, namna wanavyomfahamu, na namna na na atakavyoendelea kukumbukwa. Na mengi zaidi yanazidi kujitokeza kuhusiana na kifo cha Pele. Naam, kweli kabisa, wa kufuatia yake kufutia kufutia kifo hicho, yaani kuna watu wengi kwa kweli ambao wametoa rambirambi zao, watu watu mashuhuri ambao nawaona tu wametoa rambirambi zao kutoka kote au pembe zote za dunia, miongoni mwao wakiwa ni yule ambaye ni Rais, uh, waziri mkuu wa India Narendra Modi akiwa mmoja wa viongozi mashuhuri ambayo wametoa pole zao, akisema kwamba kifo cha Pele kweli hakiwezi kurudishwa tena na kwamba ni hasara kubwa sana kwa dunia, na vilevile, rais wa Marekani hapa Barack Obama ambaye anasema kwamba ulimwengu utamkumbuka kwa historia kama mmoja wa gwiji wa spoti na ambaye pia alitumia ushawishi wake kuunganisha dunia. Aliyekuwa rais wa zamani wa Marekani uh, Barack Obama pia hajachelewa amesema kwamba yeye atamkumbuka kama mchezaji aliyebadilisha namna spoti inavyoangaliwa au mchezo huu wa mipira unavyoangaliwa wa miguu unavyoangaliwa kote ulimwenguni. Mwingine ambaye pia hajachelewa kutoa rambirambi zake ni rais wa Argentina Alberto Fernandez, akisema kwamba ulimwengu umempoteza moja wapo wa wachezaji mashuhuri zaidi katika historia, na sema kwamba ulimwengu utafuata nyayo zake na kuinua hata hadhi za mchezo huo zaidi kabisa. Mwingine ambaye ajachelewa ni kapteni wa timu ya Argentina, Lionel Messi, ambaye amemwenzi mwenzake, akisema kwamba wataendeleza uh, spoti kama viwango alivyoweza kuweka Pele na hao tu ni baadhi ya viongozi wengi mashuhuri au pia wachezaji ambao wameendelea kutoa pole zao kutokana na kifo cha Pele. Na wakati huo wa huo huko nchini Brazil kwenyewe imetangaza siku tatu za maombolezo mjini Rio de Janeiro na kwenye uwanja wa Santos pamoja na uwanja maarufu wa Marakana, nyumbani kwa timu ya taifa ya Brazil, ambapo mishumaa imewashwa kuonyesha heshima kwa Pele ambaye ni mchezaji anayekubalika ulimwenguni. Alizaliwa Oktoba 23 mwaka 1940 huko kaskazini magharibi mwa Rio de Janeiro. Kwenye laini ya simu hivi sasa, basi tunaye msikilizaji Hasan. Hasan, naendelea, karibu sana kwenye Vyu Express. Hebu tueleze hali ikoje kuhusiana na ulivyochukulia kifo cha Pele, tu kwa kifupi, tunapoelekea kumaliza Vyu Express hivi leo, siijumia wanasoka Tanzania wamemzidi sana Pele kuwa mchezaji ambaye wakuigwa, watu wengi wametoa mfano kwa wachezaji wengi a Inaonekana kidogo kama tuna matatizo ya mawasiliano, lakini kidogo nimeshamsikia tu Hasan akisema akiwa Tanzania kwamba pia yeye na mashabiki wengi kutoka nchini Tanzania wanamuomboleza gujuu wa sporti. Nafikiri tutakomea hapo kwa sasa ndani ya VOA Express, tunapojiandaa kuelekea kuangalia masuala mengine yote kutoka VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Sasa hivi kidogo, hebu tuangalie katika swali la leo ambalo tuliuliza hapo jana kwenye mitandao ya kijamii. Aha, Hasani amerudi kwenye laini ya simu. Ndio, ndio. Oh, asante, asante, tumekupata sasa kwa njia iliyo mwafaka. Endelea sasa. Yaani, msiba kwetu umekuwa mzito kwelikweli, basi jumuiya anasoka maana amekuwa mchezaji ambaye wa kuigwa, kila mtu anamfuatilia Pele ndio so mfungaji, ana magoli mengi kuliko wanasoka wote duniani. Kwa hiyo imetusidikishia sana kwa kweli, kwa sisi wa Tanzania na nchi zingine, na pole sana kwao Brazili huko, umekuwa msiba mzito sana kwao. Ni namna gani basi unadhani um, Pele ataendelea kukumbukwa na nyinyi wanasoka mtaendelea kuenzi, uh, yale mliojifunza kutoka uh, kwa Pele enzi za uhai wake, enzi akiwa anasakata soka uwanjani? Nini ambacho mtaendelea kukienzi na kukifanyia, uh, pengine kukiboresha zaidi katika kizazi kijacho na kijacho? Ha, yani kinachoendeleza kuboresha katika kumwezi fundi wa mpira Pele ni uhodari wake, umahiri wake katika, akiwa uwanjani anacheza soka, alikuwa mchezaji ambaye yani ni mchezaji wa kuigwa kwa kweli. Yaani itabaki kumbukumbu milele na milele, vizazi na vizazi. Kumbukumbu yani, zake haziwezi aziweziika kwa kweli. Shukrani sana, tunakushukuru sana, uh, Hassan kwa mchango wako, na kama tulivyokueleza, msikilizaji, Pele amefariki kutokana na ugonjwa wa saratani na amefariki akiwa anazungukwa na wanafamilia yake wakiwemo pia watoto wake ambao pia walieleza masikitiko yao ya kuondokewa na baba yao kupitia kwenye mitandao mbalimbali mbali ya kijamii ikiwemo mtandao wa Twitter. Na sasa basi hebu tuangalie uh, kwenye swali la leo kile ambacho tulikuwa tulikuuliza wewe msikilizaji. mawaziri watatu wajiuzulu nafasi zao katika serikali na kujiunga na upinzani, je, hii inamaanisha nini katika siasa za DRC? Kuna maoni lukuki, lakini baadhi ambayo tutakusomea hivi sasa ni kutoka kwa Davidi Yatimizwe Rukitakita Mungwa amesema kwa sababu wanaojiita wafanya siasa DRC, wengi wao wanatafuta ajira tu. Kujiuzulu kwao inamaanisha wao hawataki kutumikia raia. Mwakani tutawapa fundisho kwenye uchaguzi wa DRC. Amani Kasali anasema kwamba wakufanya hivyo kwa, uh, kwa hiari yao wenyewe ni watu ambao wanaongozwa na akili za wengine. Bonny Mac James Itembia Itembiay ameandika kabla ya kutangaza uh, kujiuzulu kwao, siasa za DRC ni tofauti na nchi nyingine, yaani, mm -hmm, kujiuzulu kwao hakutabadilisha chochote kile. Jack Amerigo anasema haya yote yalitarajiwa pindi tu baada ya Mois Katumbi kujitoa katika muungano wa Sacred Union ambao uliwaleta pamoja vigogo wakuu wa kisiasa wakiwemo Rais Chisekedi, Jean Pere Pemba, Fredi Matungulu na wengineo. Kwa hivyo kwa kutangaza kwao haijashangaza watu. Emile Mwewa anasema Chisekedi inaonyesha kwamba hakufanya vyema hapo DRC, na sio kwamba kwa watu wote wanamkubali, ndio maana upinzani unakuwa mkubwa hivyo. Ahadi Fadhili Fidele anasema yuko kule Manyema DRC anasema: nawapenda sana wapasha habari wote wa VOA, nami kwa niaba yangu nasema asanti sana. Uh, Fidele, na sasa unasema kwamba mawaziri hawa watatu, kwa kujiuzulu kwao, wameona kama jambo hiyo haikuwafurahisha. Mimi ni shabiki wa VOA sugu, asanti sana Kamate DJ Mix kutoka Kipese unasema hiyo ndio demokrasia katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, na hao wanaunda upinzani utakaogombania urahisi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Sasa basi hapo ni kuangalia nini kitakachofuata. Na mwingine basi ambaye tunaye ni Germain Matumo Kabuya, yeye anatokea DRC ya mnaandika kwamba mawaziri hao wameonyesha wazi wazi wanatumikia cheo maana hawaangalii maslahi yao binafsi, ila wanaangalia masuala ya wananchi na demokrasia ya kweli vilevile. Tunaye huyu Raymond Lendiki Molel, yeye anasema kuna jambo limewakera ndani ya serikali ya Chisekedi, hivyo wameona bora wajiuzulu na kuhamia chama cha upinzani Siaga Enoki. Yeye ameandika kwa upande wake haoni sababu kwa hao mawaziri watatu kujiuzulu. Ni kwa nini wajiuzulu sasa na sio mwanzo? Basi wengine tu niwape shukran, ni kwamba mudekere Emanuel, shukran kwa kutoa mchango wako Emmanuel. Conas joisi Upendo, tunashukuru kwa mchango wako vilevile. Abande Nsela, tunakushukuru. Eric Otieno, asante pia kwa kuchangia kuhusiana na swala hili la mawaziri watatu wa DRC waliojiuzulu. Kweli kabisa. Tunapokamilisha VOA Express, pia tunamalizia na taarifa za tanzia, tunapomkumbuka uh, mwanahabari wa siku nyingi nchini Kenya, marehemu Catherine Kasavuli ambaye pia amefariki uh, dunia kutokana na saratani. Na miongoni mwa viongozi mashuhuri ambao wametoa rambirambi zao ni pamoja na Rais William Ruto nchini Kenya, na pia fani yote ya utangazaji sio tu Kenya bali Afrika ambako ali alikuwa amejulikana sana wakati wake akisoma habari. Na kwa hivyo pia hapa VOA tunatoa pole zetu kwa familia na jamii na rafiki za Catherine Kasavuli. Kutoka Washington, jina langu Harrison Kamau hapa studioni, nimekuwa naye hey, pamoja na wengine wote walioshiriki kuleta pamoja VOA Express hivi leo. Tunawatakia wakati mwema popote