Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Karibu karibu karibu, msikilizaji katika VOA Express. Kama ulivyosikia msikilizaji, kingoma hicho basi, kinakuambia na kuashiria kwamba umefika wakati wa kusikiliza VOA Express. Sogea yeah, karibu ya redio yako kwenye gari yako, ongeza sauti zaidi pale upate vitu moto moto kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, nikiwa nimekusha jina tele kama pishi la unga Haya, <laughs> <ito sande> <laughs> <laughs> kutoka pishi la mchele mpaka pishi la unga, ndio mambo ya eh, elfu <laughs> mbili na ishirini na tatu <laughs> ah, sawa ni mkamiti kibayasi, kama alivyonitambulisha Sande Shomari. Tupo pamoja katika VOA Express ikiandamana na muziki. Bila shaka utakuwa upo tayari kabisa kupata burudani ya muziki zinazogusa wasanii kutoka pembe zote za dunia. Mama Amina kutoka kwa Mario akishirikiana na Show Majozi pia tutakuletea kibao hicho hali kadhalika tutakuwa naye kibao hichi kinaitwa mbona kutoka kwake David Lutalo tutakusomea swali la leo ambayo linasomeka katika mwaka elfu mbili ishirini na tatu nini ungependa kuona kusikia na hata kusoma katika matangazo yetu ya VOA swahili tunashukuru sana msikilizaji kwa mchango wako uliotuandikia pale hali kadhalika katika kipengele cha barazani tumekuandikia Wakati matamasha na sherehe zikiendelea, je, usalama wako unazingatiwa pia? Msikilizaji umetumia muda wako kutuandikia kile ambacho ungependa kuona kinazingatiwa katika matamasha na sherehe zinapofanyika, maana usalama sande, ni swala muhimu haswa. Vilevile msikilizaji, tunakupatia habari muhimu za dunia, na bila ya kupoteza wakati, muda unakimbia kweli kweli, tuingie kule jijini Dar es Salaam, Tanzania bila shaka mkamiti umeeleza yote hayo vizuri kabisa. Basi moja kwa moja, linalojiri au yanayoendelea kuzungumzwa huko nchini Tanzania ni Rais wa Jamhuri ya Muungano wa nchi hiyo Tanzania, Samia Suluhu Hassan, hii leo amezungumza na kusema kwamba ameondoa rasmi tangazo la kuzuia mikutano ya hadhara na vilevile vile. si hivyo tu, amezungumzia kuhusu suala muhimu ambalo Watanzania wakizungumza la katiba kwamba ataunda kamati maalum kwa ajili ya kushauri kuhusu marekebisho ya katiba mpya na njia bora ya kuliendea jambo hilo, na akisitiza mchakato huo utakuwa wakistaarabu ili kupata katiba bora ya Watanzania. Sasa basi, kutokana na hilo e, nimezungumza na e, mwanasheria wa katiba nchini Tanzania Alex Mgongolwa. Alex, kwanza kabisa tueleze kwamba swala hili wewe ukiwa ni mdao mkubwa wa katiba umelipokea vipi kama mwanasheria? Mimi kwa kweli nimepokea kauli hiyo kwa furaha kubwa, na kama kila mmoja anavyojua kwamba katiba tuliokuwa nayo ni ya mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba, na hapa katikati kumekuwa na mabadiliko mengi sana ya kiuchumi, ya kijamii, ya ya kiuchumi ya kijamii ya kiutamaduni ambayo yamekuwa yanahitajika sana kuwepo kwenye katiba, na kumekuwa na malalamiko kadhaa kutokana na utendaji wa katiba hii ambayo ni ya siku nyingi kidogo, pamoja na mabadiliko ambayo yameji, yame, ya, yamefanyiwa kwenye hiyo katiba lakini bado haitoshelezi ile misingi hasa ya kutengenezwa kwa katiba kwa mwaka sabini, kwa ule mwaka wa sabini na saba, sasa hivi haipo kwa kiasi kikubwa. Dunia imesonga mbele sana kuzitafsiri hizo kanuni za haki za binadamu katika namna tofauti tofauti, lakini pia kumekuwa na haki za kiuchumi ambazo na zenyewe zimejitokeza katika namna tofauti tofauti. Na pengine Alex, ni kwa nini basi kamati ya wataalam ni jambo muhimu pengine unafikiri kwenye jambo kama hili ukiwa kama mwanasheria tuambie. Kwangu mimi ninaloliona kama mwanasheria ni kwamba kusiwe kuna dhana potofu zinazoamini kwamba watu wote tunaweza tukaitengeneza katiba hiyo ikawa kwa namna tunayoitaka kitakachofanyika. Au kwa mujibu wa, wa tafiti mbalimbali za za, za kitaalamu ni kwamba kuwe na ushiriki wa wananchi wote kwa kwa, kwa ujumla, toa maoni yao wanavyotaka lakini lazima kuwe kuna kamati ya wataalamu ambao hao watachambua kile ambacho mtu wa kawaida asiyejua sheria anakisema, kikae vipi ili tuweze kulinda maslahi yake. Sasa hayo hufanyika kwa uadilifu mkubwa sana na wanataaluma, wataaluma. Hiyo sasa hivi uh, sheria za katiba zimekwenda mbele sana, na tunajua kwamba wapo wataalamu wengi wa kutosha. Lakini katika misingi hiyo miwili niliyoisema nilidhani kwamba nitafarijika sana nitakapoona ushiriki wa watu na wa kiasi kikubwa, lakini kamati ile ya wataalamu ndio itakayokuwa muhimu. Asante sana, mwanasheria wa katiba nchini Tanzania Alex Mgongolwa, kuzungumza na Sauti ya america VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na yeye Mgongolwa anazungumza kutoka pale Dar es Salaam nchini Tanzania. Mkamiti kama ulivyosema, ni kibao chake, si mwingine Alvin Smith akishirikiana na Bwiza Si. Ah, tura jana bebi, tura jana haswa. Shukrani sana wanamuziki kutoka Burundi, basi tuna thamini mchango wenu ndani ya VOA Express, na kutoka kibao hicho kutoka kwa Alvin Smith akishirikiana na Bwiza tunaendelea na kipengele kingine ndani ya VOE Express. Unajua Sande Shomari, siku hizi mm-hmm. vijana wana wanahamasishwa sana, wanapewa ujuzi eh? kadri wataalam wanavyoona kwamba kijana huyu anaonyesha kwamba anataka ana talanta ya aina hii, kuimba, basi atapelekwa kule kwa wale wanaohusika na kuimba, aende akapikwe aka ili aweze kuwa mwimbaji bora. hmm. Unataka eh, wewe ni mshonaji, utapelekwa huko. We unapenda mambo ya mavazi, vipodozi, utapelekwa kule. Sasa kinachoendelea hivi sasa mm -hmm. Makamu Rais wa Chama cha Ubunifu wa Fasheni Tanzania, namzungumzia Sia Aidarus Hamsini akishirikiana na taasisi yake ya Fashion Association of Tanzania. Hivi sasa, basi kwa takriban miaka miwili wamekuwa wakiwaandaa waki vijana ambao wanaonyesha kwamba wanania wana talanta yakutaka kuingia katika masuala ya ubunifu wa mitindo, pamoja na umodo wanaoandaa vizuri vijana hawa na kuhakikisha kwamba baada ya muda fulani wanaweza kusimama wenyewe na wao wakawasaidia vijana wengine no. Kwa sababu unajua tena, watu wakishakuwa tayari ni wakubwa mahala fulani, basi wanaendelea kuwa wakubwa na umri nao pia unaenda, kwa hiyo hawawezi kuwa kila wakati unakimbizana na mambo ya teknolojia, unakua mambo yanayotokea kila siku. Ehe, hivi no. Ndivyo wanavyofanya. Asia Aidarus hamsini na chama chake cha Fashion Association of Tanzania anaelezea namna anavyowasaidia vijana hawa kuingia katika fani wanazozitaka. Uh, kusema kweli kwa Tanzania mimi ndio ni designer wa kwanza ambaye nimeanza kukusanya wabunifu chipkizi kuwapandisha kwenye jukwaa la Lady Red na jukwaa la kanga za kale. Kwa hiyo kusema kweli, tumewasaidia sana kupata chance kuonyesha vipaji vyao na kupata publicity, kiasi kwamba mpaka sasa hivi tumepata designers wengi vijana ambao wengi wamekuwa mastaa hata nikikutajia unaweza ukawajua, na wao sasa hivi pia wanaendeleza fani ambayo mimi nilikuwa nafanya. Yani kama kwa mfano, ilikuwa nasaidia vijana waweze kupata hiyo uh, kupata majukwaa ya kupanda. Sasa hivi vijana wao wanafanya majukwaa ya kusaidia vijana wenzi wao, na pia tuna Swahili Fashion Week ambayo inatayarishwa na mwenyekiti wangu wa Fashion Association of Tanzania, pia nayo inasaidia sana kupata vijana kupata chansi ya kupanda kwenye majukwaa na kuonyesha vipaji vyao na kupata awadi mbalimbali. Umefungua tawi hili kwa tanzania pekee. Je, una mpango pengine wa kufungua katika nchi nyingine jirani na tanzania pamoja na hapa nchini Marekani ambapo ndio imekuwa sehemu kubwa ya makazi yako? Kwa kweli, sijafikiria kwa sababu kufanya na, nafanya ushauri of course kwa fashion designer wa dunia nzima, wanantafuta. Lakini kusema nafungua tena chama sehemu nyingine, umri nao unakwenda. Kwa hiyo mimi nimekuwa kama mama wa kuadvise vijana sasa hivi. Shukrani sana, Asia Aidarus hamsini aa, kujumuika nasi na kutueleza kile ambacho unakifanya katika kusaidia vijana wanaochipukia, wanaopenda, wanaonyesha moyo kuingia katika masuala ya ubunifu wa mitindo pamoja na mavazi. Katika habari za dunia, miili ishirini na nane iligundulika kaskazini magharibi mwa Burkina Faso mwishoni mwa wiki serikali imesema, ikieleza uchunguzi unaendelea huku uvumi ukiongezeka kuhusu nani huenda kahusika. Mashambulizi yanayolenga vikosi vya usalama na raia yameongezeka katika miezi ya karibuni, hasa katika mikoa ya kaskazini na mashariki inayopakana na Mali na Niger ambayo pia inapambana na wanajihadi. Serikali ilifahamishwa kuhusu tukio la Nouna Wakati wa usiku wa Disemba 30 hadi 31, taarifa ya serikali ilisema Jumatatu jioni. Ripoti za awali zinaonyesha watu 28 waliuawa, ilisema, na kuongeza kuwa uchunguzi umefunguliwa na kusihi kuwepo na utulivu. Maafisa wa Ukrain wamesema Jumanne mashambulizi ya hivi karibuni kutoka kwa makombora na silaha za Rasia yaliyopiga mji wa Ruskivka mashariki mwa mkoa wa Donetski pamoja na Kakiv kaskazini mashariki mwa Ukraine na nadin... Pro Petrov, kusini mashariki mwa nchi hiyo. Zelensky alisema wakati wa hotuba yake kwa njia ya video Jumatatu usiku kwamba serikali yake ina taarifa kwamba Russia inapanga shambulio la muda mrefu na ndege zisizo na rubani za Shahed ambazo imetumia katika miezi ya karibuni kufanya mashambulizi katika maeneo kote Ukraine. Zelensky amesema Russia inaweza kubashiri uchovu wa watu wetu, ulinzi wetu wa anga, sekta yetu ya nishati, huku wale wanaohusika katika kuilinda Ukraini dhidi ya mashambulizi ya angani. Vikosi vya Rusia vilifanya mashambulizi ya anga katika maeneo kadhaa nchini Ukrain usiku wa kuamkia leo Jumanne, huku rais wa Ukrain Volodimir Zelenski akionya kuwa Rusia inaweza kuongeza matumizi ya ndege zisizo na rubani zilizotengenezwa na Iran. China ilipinga masharti mapya ya upimaji wa COVID-19 kwa wasafiri wa China ambayo yamewekwa na nchi kadhaa, ikisema hatua hizo hazina msingi wa kisayansi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, Mao Ning, aliwaambia waandishi wa habari katika mkutano kwamba China inaweza kuanzisha hatua za kukabiliana nazo kwa kuzingatia kanuni ya usawa. China imeshuhudia ongezeko la maambukizi ya COVID-19 huku serikali nyingine zikiikosoa China kwa kutokuwa wazi kuhusu takwimu zake za maambukizi. Unajua, lazima hapa tunapokuwa kila siku kwenye barazani, tunaingia kwenye mada hii muhimu ya barazani, tukiangalia mambo mengi ambayo yanakuwa yanajiri maeneo mbalimbali. Na leo basi kwenye barazani, mkamiti, kama tulivyouliza, tumesema kwamba e, wakati wa matamasha na sherehe, je, usalama wako wewe unazingatiwa? Tumeshuhudia mkamiti, kule Uganda kwenye tamasha wamekanyagana watu, watoto wengi wamefariki kutokana na ule mkanyagano, watu kuwa wengi kupita kiasi kwenye eneo moja. Hii ni kulingana na ripoti ya polisi, ya watoto polisi wengi ndio waliofariki. Mm. No. Lakini pia kuna habari zingine zinazokanganyana kwamba si watoto peke yake, hata kuna watu ambao ni watu wazima ambao mm -hmm. hawakuthibitishwa ama kuelezwa bayana, bila shaka. Mm. Basi kwenye swali letu a barazani, ndio maoni yako yanapewa nafasi. Msikilizaji wewe, ndio utuambie sisi nini ambacho unafikiri eh, kutokana na swali hili. Basi moja kwa moja tunaungana naye Muhamed Salimudinya kutoka kule nchini Tanzania. Karibu sana, tuambie uko wapi, halafu tupe maoni yako kwenye View Express. Ah, kwanza tumwambie Muhamed huyo, heri ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu bila shaka. Mm-hmm. Tunatusikia Muhamed <laughs> Asante sana kwa majina, Muhamed Salim Binya kutoka Kondoa Baura, makao makuu ya Tanzania, mji wa Dodoma. Moja kwa moja anaingia katika mjadala wenu ambao umeuweka hapo mezani, hapo studio za VOA Swahili. uh -huh. Uh, kusema ukweli, suala la matamasha katika usalama wa watu tuseme ni, yani ni yeye binadamu mwenyewe anapaswa kuwa ajilinde kwanza mwenyewe, ndio uweze kulindwa. Maana usipojilinda we mwenyewe, mwishowe anaweza eka kutokea majanga ambayo uwe, ambayo hukuweza kutarajia. Kwa hiyo usalama unapewa uanze kujiwekea we mwenyewe, ndio usalama mwingine unafuata. Labda Mohamed hapo ungetupatia unge na sisi siri usalama unavyojiwekea mwenyewe, unajiwekea vipi? Yaani usalama huo, maanake upo katika katika tamasha, ni mbinu gani unazotakiwa kuzifanya, kama kama raia wa kawaida, mtazamaji ambao umekwenda kuangalia tukio fulani uh, labda anaweza kuzungumzia hapo katika usalama, labda wewe mwenyewe kitu cha kufanya hapo ni kufuata zile taratibu utakazo zikuta pale uhum. Taratibu zilizowekwa pale unabidi uzifuate, kama utozifuata, ukizikengeuka, basi mengine anaweza akakukuta. Sawa, basi Mohamed, sisi tunashukuru sana kwa mchango wako aa, na muda wako wa kuwa nasi katika VOA Express. Tunakutakia kila la heri, siku njema hapo ulipo naendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington. Bila shaka bila shaka tuendelea na VOA Express baada ya kupata s si... hayo maoni ya msikilizaji kwa njia ya simu. Um, Mkamiti, tuangalie kwa upande mwingine pale kwenye Facebook, wengi wametuma maoni yao. Basi kwenye maoni ya Facebook, mimi moja kwa moja nianza naye Mkamiti. Um, anaitwa huyu Andrea John au AJ, anatoka Sound Media Team kule Chato, Tanzania anasema kusema kweli, sherehe inapaswa kujilinda wewe mwenyewe kwanza, ndipo ulindwe. Anasema amani natokana na wote mliopo kwenye sherehe, mkiwa wote watulivu na burudani itakwenda vizuri. Omari Rashid Charles yeye, yeah, ameandika mara nyingi wanaoandaa wanaangalia masilahi yao sio usalama wako, hiyo iko wazi kabisa. Tunakuja kushtuka ikishatokea, lakini mara nyingi sio wa kuchukua tahadhari kabisa, tunafanya vitu kwa mazoea. Mm-hmm. Haya. Kaisi Musa Kaisi yuko Dar es Salaam Tanzania, anasema katika matamasha mengi usalama huo unakuwa mdogo sana, watu wa rika tofauti hujumuika kwa pamoja na kupelekea matatizo kujitokeza. anasema haya. Basi huyu si mwingine, anajiita Kao. Yeye anasema kwamba swala la usalama ni muhimu kuzingatiwa, kwani waandaaji wengi huwa wanafanya vitu kwa kuangalia maslahi yao kwanza. Naye ee, kamate DJ Mix kutoka kule Kipese DRC anasema kwa kweli hapa kwetu usalama unaonekana kwamba ni mdogo sana. Nasema, ngatiwi, kaino, no kuha, sana. Na anasema hauzingatiwi. Serikali inaonekana kuwa haijihusishi sana na mambo kama hayo ya starehe na sherehe mbalimbali. Ndiyo maoni yako wewe msikilizaji, na tunaheshimu na tumeyasoma kama ambavyo ulivyotuandikia. Haya, tunakushukuru sana msikilizaji. Ah, basi ni kama hivyo walivyosema sande huo hmm. mwangalifu na wengine wanadai kwamba ni waandaji hawaangalii maslahi ya watazamaji au wanaokwenda. mm -hmm. Basi ni maoni mseto, lakini yote Gila heri shaka. Tunashukuru kwa mchango wako, tupate burudani ya muziki. Muziki tunakwenda kama navyosema, express bila muziki hujasikia magurudumu. Ni Mario anashirikiana naye shoo Majozi kutoka Afrika Kusini na bonte Smith wakwambia mama Amina pata vitu <laughs> <laughs> Ayia bo, ayia bo. Mama amin na moyo wangu. Unauminya, unauminya sana, chibu, na wangu sana jamani, taratibu unasikia malalamiko hayo. Mkamiti anasikia anasikia haya <laughs> Basi ndivyo <laughs> mambo yanavyokwenda ndani ya VOE Express. Unajua Sunday mm -hmm. Kuna mengi yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii lakini mengi, mengi ni yale ambayo pia naweza kusema pia yanajirudia kwa sababu tukio bado linaendelea kwa upande mm -hmm. wangu hapa nikiangalia kwenye Twitter naona tu ni picha hizi ambazo bado wanaendelea kumwomboleza Pele, mchezaji mahiri duniani anayezungumziwa, ambaye alifariki Alhamis iliyopita kutokana na, na maradhi ya saratani huko Brazil, ambapo dunia bado inaendelea kuomboleza. Familia yake bado inaendelea kuomboleza na kumlilia kwa kumpoteza mpendwa wao. Sawa kabisa mengi, mkamiti, kama ulivyosema, yanajiri na kuvuma kwelikweli. Mkamiti utafahamu, hivi karibuni, uh, timu ya Saudi Arabia Alnasr uh -huh. Ilimsaini mchezaji hatari mwenye kutamba mwenye makeke duniani kwa pesa ndefu sana ambayo inazungumzwa kwelikweli. uh -huh. Uh, sasa Alnasr wametoa tena kitu kingine cha kuwashutusha watu. uh -huh. Hii ni klabu nyingine ta Alhilal uh -huh. Imeenda kutoa kitu, ikatoa jezi Afyo, <laughs> jezi yao <ya> lochoa, <laughs> wamemweka la Lionel Messi pale, namba kumi me wanakwambia hii klabu wanauza jezi la Lionel Messi. Sasa hapo, ndugu yangu, watu imewashtusha kwa sababu hawa jamaa wa Al Hilali mm -hmm. ni kwa sababu gani wamefanya hivyo? mm -hmm. ni wapinzani wakubwa wa Al Nassr Aha. E, sasa wanataka kuonyesha kama, kama nyinyi imemchukua Ronaldo basi mm. sisi tutamchukua Messi, unanielewa <laughs> lakini sasa ukweli unabaki kwamba kweli Messi atakwenda kucheza katika hiyo timu uko Saudi Arabia <laughs> na alini wamezungumza naye e. Sasa hapo sasa uwezi kujua, kila mtu anajiuliza hii kitu vipi? Sasa hiyo kuzungumza, si unajua siku hizi kuna mambo ya mitandao ya chapchap mm -hmm. chap. Kwa hiyo hapo sasa tusubiri watakavyosema, kweli nimezungumza naye au la, la wamempa lakini... hela kumsaini ama la, mm -hmm. tujue, lakini kwa sasa jamaa hii jezi wanaiuza kwelikweli, siwezi kudanganya. Imejaa kwenye maduka yao jezi jezi ya Messi. Na na ni, inapata wateja vibaya mno vibaya mno, hatari. Mashindano ya Messi na Ronaldo naona hayaishi, uh, bado yanapambana tu, kazi iko haya. Basi naona muda nao pia unakwenda Naam, wakati moja unakimbia kwingineko pia, Mkamiti um, umeweza kuona taarifa kutoka wizara ya mambo ya nje ya China, nayo inasambaa kweli kweli mm -hmm. wakizungumza kwamba wanapinga kuanzisha hatua za kukabiliana na zile maswala ya covid. Kama unavyokumbuka, masharti ya covid yameanza kuwa kwa wasafiri mm -hmm. wanaoelekea China, kwa hiyo wanasema hizi kanuni, wao kwa upande wao, wanasema hazina msingi wa kisayansi. Huyu ni msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China anaitwa Maoning mm -hmm. Amezungumza na waandishi wa habari huko China kwenye mkutano, akitaka kwamba hizi kanuni wanasema hazina usawa kwasababu mm -hmm. kwa nini tu China wao ikiwe masharti kwenye kusafiri kwa sababu <laughs> ya maongezeko ya covid 19. Kwa hiyo imekuwa ikipiga kwelikweli huko kwenye uh, vyombo vya habari, Mkamiti. Haya, basi natuangalia upande wa swali la leo. Tumeuliza mwaka elfu mbili ishirini na tatu nini ungependa kuona katika matangazo yetu ya VOA Swahili ikiwemo pia kusikia na kusoma. Andrea John amesema yeye anapenda kuona vipindi, lakini pia katika salamu za Christmas na mwaka mpya na Pasaka, ongezeni muda wa kusoma salamu zenu. Ndio maoni yake Andrea John huyo, bila shaka Kamate DJ Mix ya Kipesi anasema napenda kusikia habari ya usalama wa mashariki ya DRC e, zikitangazwa pia kusikia mara uh, redio Tumaini ya Kipesi kitajwa kama shirika kwani inahusika kila mara, anasema. Ali Shabani anasema angependa kusikia habari zaidi za vijijini, haswa kuhusu kilimo na changamoto zake, kwa sababu asilimia kubwa wa Tanzania wanaishi huko vijijini. Haya, bila shaka vijijini tunaendelea kumakisha, tunafika bila kusahau matai Santa akitaka kusema kwamba mwongee na Rais paul Kagame kuhusiana na masuala ya Kongo. Anasema bila shaka eh, ujumbe umefika wa kila mmoja alituma maoni yake. Asanteni sana, tutayafanyia kazi bila shaka. Haya, Mkamiti naona tayari majuzi anatuambia muda umekwisha, tumalize malizi hapa. Studio upande wa pili saida Hamduni moja kwa moja pale kwenye vyombo huku, ndani ya studio nikiwa na mwenzangu, naitwa mkamiti Kibayasi moja kwa moja, basi sande Shomari naitwa tupate vitu na kwaheri kwa sasa, usikose vipindi vingine.