15. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, ikiwa ni ya Jumatano tarehe ni 4 mwezi ni wa Januari mwaka wa 2023 nalo jina langu Harrison Kamau. Naitwa Kennes Bwire. Kama u unajua uh, kwamba si rahisi kusikia kwamba wanasiasa kutoka chama kimoja wameshindwa kukubaliana kuhusiana na jambo la kumchagua spika. Uh, najua labda macho yako yanaelekea hapa Marekani, ambapo <laughs> historia inayowekwa, baada ya miaka mia moja, na kweli inavyosema, eh, ni kwamba sio jambo la kawaida sana. Wapi utasikia chama kimeshindwa kumchagua spika? Uh, ni hali ya siasa, siasa kule, zinaendelea kule, kule kwetu. Kwanza, kabla spika kuchaguliwa, kunakuwa na vikao usiku na mchana. Lazima apatikane mtu, hata kama hela zitatolewa chini, chini ya maji, lakini ikubaliwe kwamba tunampeleka nani. Kamao akumbusha siku moja katika bunge la Uganda, kulikuwa na mvurugano, anachaguliwe spika nani? Si spika Mseveni alienda bungeni, akakaa pale mwenyewe kuangalia, na ikapigwa kura ya kuinua mkono. Basi ni mambo ya VOA Express leo hii, tukiwa tunakuandalia mengi tu, na kati ya mambo ambayo tumekuandalia tuna suala la kuondolewa kwa ruzuku au pendekezo la kuondolewa kwa ruzuku uh, katika uh, ada za shule, baadhi ya shule za serikali nchini Kenya na vilevile vile, huko Uganda nasikia kuna mambo bwire huko Uganda, wanapeleka wanajeshi DRC. Unajua Afrika Mashariki imekuwa ni DRC mwaka mzima, mwaka uliopita DRC. Sasa Uganda wanapeleka wanajeshi, lakini mtoto wa Mseveni anasema wanajeshi watakwenda kule, lakini sio kupigana na kundi lolote la waasi, kulinda raia. Basi hayo na mengine mengi yakiwemo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na vilevile vile swala la teknolojia yote utapata ndani ya VOA Express, kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Lakini kwanza kabisa naona tuanzie nchini Kenya, tunapotazama swala hilo la shule. Ni kwamba pendekezo limetolewa ambapo huenda ruzuku ambayo inatolewa na serikali na inayozuia wazazi kulipa fedha nyingi shuleni au pengine kutolipa, sasa huenda wakarejea tena katika mfumo wa kuingia ya mfukoni na kuwalipia watoto wao na hasa wale wa shule za bweni. Kwa hakika ni jambo ambalo limezua mjadala mkubwa, baadhi wakisema kwamba haiwezekani kwa mazingira ya kisasa ya kiuchumi na pia wengine wanasema, utawala mpya, hatukutarajia mambo yatafanyika hivo. Kwa hivyo ni jambo ambalo linatazamwa kwa karibu, kuonekana linachukua mwelekeo upi, na kwa sababu sitaki lilitazame peke yangu, ninaye Oleresere akiwa kule Narok Transmara nchini Kenya. Kwanza kabisa wewe, unachukuliaje suala hili la kuondolewa kwa ruzuku za shule kwa wazazi nchini Kenya? Uh, umechukuliaje wewe? Kwa upande wangu nyangu, mimi naona isiwa serikali wanaweza kutoa hizo pesa hizo ruzuku, kwa kweli wazazi watapitia hali ngumu, ingawala ninaona serikali wana nia mzuri kwa sababu, ikiwa wana lengo ya kupunguza madeni i ambayo serikali wanakopa kutoka nchi za nje, bila shaka ninajua baada ya miaka moja nenda ikawa uchumi wa Kenya itaregea mahali mzuri, ningawana kwa, kwa sasa hizi inajua ya kwamba mimi kama msasi nitapitia hali ngumu, lakini kwa muda mfupi, kwa muda wa miaka moja sasa hivi ni mwanzo wa mwaka na ambapo wanafunzi wanatarajiwa kuingia na kurudi shuleni. Je, mazingira ya kiuchumi yakoje? Na kwa hakika ni jambo ambalo linawezekana moja kwa moja iwapo litaidhinishwa, wazazi wana wako katika hali ya kumudu hatua hiyo mpya. Unajua, kupitia saa hizi ile hali iko hapa nchini Kenya, mambo ya njaa ni mingi, halafu mambo ya hii ugonjwa ambayo ilikuwa anaitwa Covid 19. Halafu shida kubwa sana ikiwa ni mambo ya ufisadi, inaweza kumalizwa hapa Kenya, bila shaka, kila kitu itakuwa sawa, kwa sababu hiyo ndio ni najua ni ugonjwa kubwa ambayo ina, inafanya hata uchumi wa Kenya inaenda chini sana. Kwa sasa hivi ninaweza kusema wazazi wengi hawata wa, mudu kulipa hii gharama ya shule. Kwa hivyo ninajua ya kwamba wazazi wataumia sana. Asanti sana Olelesere, ukiwa kule Transmara Narok, fikisha salamu zetu pia na pia. Uh, muendelee kusikiliza VOA Express tunapoendelea kuangalia hali ilivyo kamao. Yani kila kitu Kenya kilikuwa kimewekewa ruzuku ni hmm, mataifa mengi yanaruzuku wakati huu eh, hasa basi, baada ya janga la corona, ni mataifa mengi kote ulimwenguni hali ngumu basi, hmm. Kama unatafutiwa shemeji, lakini unaambiwa ni mwamba sasa. Shemeji atakapofika ukileta mchezo mchezo nyumbani, jua rivana rivani right? Anakuwa amekuletea mwamba, usijigonge gonge tu mwamba, uweze angushe Mambo safi sana, napenda utunzi wake yule Mupani. mm -hmm. Kibao kizuri sana Mwamba ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sasa tuelekee nchini Uganda. Kuna nini ile Uganda? Mtoto wa Mseveni unajua amezoea kutuma ujumbe wa twiti kila mara, na mara nyingi twiti zake zinakuwa zinazua hisia mbalimbali mbali na tofauti. Kuna mpango wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kutuma wanajeshi DRC. Nchi nyingi zimeanza kutuma, Burundi ishatuma, Kenya ishatuma. Uh, Sudani Kusini ishatuma. Sasa Uganda imesubiriwa, Rwanda iliambiwa isitume. Iliambiwa na DRC kwamba inashukiwa kwamba ni mhusika katika mgogoro huo, kwa hivyo DRC ikisema, hapana hatutaki wanajeshi kutoka Rwanda. Tanzania ipo kimya lakini wanajeshi wake tayari wapo nchini humo chini ya jeshi la Umoja wa Mataifa. Sasa Uganda ndiyo inapeleka karibu wanajeshi elfu moja. Walitangaza mipango hiyo mwishoni mwa mwaka uliopita, japo haijatuma. Na mtoto wa Mseveni ambaye alipewa madaraka hivi juzi ni Jenerali Muhozi Kainerugava, na yeye ndi anasimamia shughuli maalumu za jeshi, ikiwemo eh, shughuli kama hii ya kwenda DRC. Yeye ndiye msimamizi, hiyo ni shughuli maalumu ya jeshi. Kaandika kwenye ujumbe wa Twitter kwamba ndio wanajeshi wa Uganda wanaenda DRC, lakini hawaendi kupigana na kundi la M23, wanaenda kuwalinda raia wa DRC. Mzozo wa DRC ni M23. Sasa raia wa DRC wanasema subiri kidogo, hapa mnajaribu kusema nini? Kwamba hamkuji kuondoa hawa na utusumbua, mnakuja kutulinda? Sasa hilo ndio limezua mz... mgumzo kubwa ndani ya DRC na kuanza kuuliza maswali kuhusiana na ujumbe wanaotoa Mtoto wa Mseveni, Mhozi Kangaba Dadi Sale, ni mmoja rawa raia wa DRC, mtoto general wa wa Mseveni, tena anasema hiyo yenye inafanyikana kukweli na lakini yaiko hiyo njoo ilisikilizikiwa East African Community, Luanda na Nairobi, na inaonyesha kama kabisa kunafanana hakuna hiyo mapendo ya kumaliza vita hakuna hiyo mapendo kabisa ya kuonesha kama Congo banakua kuisaidia. Nafikiria kama Uganda tukafata hiyo nguvu ya mtoto general wa Museveni, manake Uganda aikue kabisa kusaidia Congo uh, kumalizana ababa terorista na baba jambazi. Haya amesema Muhoozi, kwamba katika makubaliano ya Jumuiya ya Afrika Mashariki Uh, jeshi ambalo limeitwa EACRF East African Community Regional Force in Eastern DRC, mpangilio ni kwamba jeshi hilo litakuwa na jukumu kubwa la kulinda raia wa DRC na miradi ya maendeleo. Mojawapo ya wa miradi ya maendeleo ni ujenzi wa barabara ambao unaongozwa na jeshi na, na, na Uganda chini ya utawala wa Rais Yoweri Museveni. Hivyo Muhoza ameendelea kuandika kwamba Tutafanya kazi na ndugu zetu wa DRC na Rwanda. Sasa hilo ndio limeleta gumzo kubwa kwamba tutafanya kazi na ndugu zetu wa DRC na Rwanda kuhakikisha kwamba kuna usalama na kuna utulivu ndani ya DRC. Shida mi nafikiria kama ni kumusinji kabisa ya uh, nenye kila mtu anatafuta. Tunajua kama uh, Uganda inatafuta interest yake na Kongo iko na interest yake. Ni kusema kama uh, kwa hii wakati Kongo iko napenda ipate amani sivile, na ipate batu ba kuisaidia juu bapigani na baterorista, na inaonekana kama uh, Uganda ayo inatendea amoya na wateroriste ngambo moja, natembelela na Kongo ngambo ingine. mm -hmm. Sasa Kamau, ilifikiriwa kwamba jeshi la UPDF na wanajeshi wengine wa jumuiya ya Afrika Mashariki kuingia DRC watakwenda kupigana na makundi ya waasi yakiwemo m 23 na ADF. Kwa sasa UPDF inapambana na ADF, japo kuna ripoti ya Umoja wa Mataifa ambayo itolewa Desemba ikieleza kwamba ADF limepanuka zaidi licha ya makombora ya jeshi la Uganda UPDF na katika sehemu ya Ituri sehemu ya Rwenzori na sehemu zingine ambazo mawasi wapo DRC na kundi la M23 ndilo gumzo kubwa ambalo inadaiwa linaungwa mkono na Rwanda, madai ambayo Rwanda imekataa. Sasa bado wanasubiri kuona namna usalama utarejea DRC na iwapo makundi haya kweli yataondoka. Ni mzozo wa miaka mingi. Kweli kabisa, tunatumai na imani yetu ni kwamba amani itapatikana DRC. Ni VOA Express, jiji kuu la Marekani. Tunasikika kupitia redio zetu shirika zikiwemo redio Rakombu na Gana DRC, RTG Arid Butembo na vilevile redio Muungano Oicha DRC miongoni mwa nyingine. Basi sasa tupate habari za kimataifa. Paundi ya Misri imepungua hadi 25.9 kwa dola kimarekani ya kimarekani mapema leo, hatua yake kubwa zaidi ya siku moja tangu benki kuu iliporuhusu kushuka kwa asilimia 14.5 Oktoba 27, 27, kulingana na data ya Refinitive ilikuwa karibu 24.7 kwa dola wakati wa ufunguzi wa siku ya biashara. Bank Misri inayomilikiwa na serikali imesema katika taarifa yake mapema leo kwamba ilikuwa ikitoa vyeti vya akiba vya mwaka mmoja na kurudisha faida ya asilimia 25, hatua ambayo mara nyingi inaonyesha kuwa benki kuu inapanga kushuka kwa dhamani kubadilika kwa sarafu imekuwa hitaji kuu la shirika la fedha la kimataifa IMF, ambalo liliidhinisha mfuko wa uokoaji wa, wa kifedha kwa miezi 46 wa dola bilioni 3 ,1 mwezi Oktoba nchini humo. Waziri mkuu wa Japan Fumio Kishida Jumatano aliahidi kuimarisha ushirikiano wa nchi yake na Marekani chini ya sera mpya ya ulinzi ya Japan ambayo inaachana na msimamo wake wa kujilinda pekee kutokana na mvutano unaongezeka wa kikanda. Kishida akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari baada ya kuzuru Ise Shrine katikati mwa Japan alisema atazuru Washington kwa mazungumzo na rais Joe Biden ili kusisitiza nguvu ya muungano wa Japan na Marekani na kuangazia ushirikiano wa karibu zaidi kati ya nchi hizo chini ya mikakati mpya usalama na ulinzi wa Japan. Wizara ya ulinzi ya Uingereza imesema mapema leo kwamba shambulio la Ukraine kwenye kambi ya jeshi katika mji unaodhibitiwa na Rasia mashariki mwa Ukraine huenda lilichochewa na Rasia kuhifadhi silaha karibu na mahali wanajeshi hao walipokuwa wanakaa. Kwa kuzingatia ukubwa wa uharibifu, kuna uwezekano ya wa kweli kwamba makombora yalikuwa yakihifadhiwa karibu na makazi ya askari, ambayo yalilipuka wakati wa mgomo na kusababisha milipuko ya pili, wizara imeandika kwenye tathmini yake ya kila siku. Wizara ya ulinzi Uingereza imeongeza kuwa Rasia ilikuwa na historia ya kuhifadhi makombora isivyo salama kabla ya kuanza uvamizi wake nchini Ukrain, lakini tukio hilo linaangazia jinsi vitendo visivyo vya kitaalam vinachangia kiwango cha juu cha majeruhi wa Rasia. Na mabomu mawili yaliyokuwa yametegwa kwenye magari yaliyolipuliwa na wanamgambo wa Al-Shababu yaliyoua watu wasiopungua wa kumi na kubomoa nyumba kadhaa katika eneo la kati la Somalia la Hiran siku ya Jumatano. Wanamgambo wanaungwa mkono na serikali wamesema kikundi kinachoshirikiana na alqaida cha al-shababu kimekuwa kikiendesha uasi dhidi ya serikali ya Somalia tangu mwaka 2007. Walifukuzwa kutoka Hiran mwaka jana na vikosi vya serikali na wanamgambo wa shirika wa eneo hilo linalojulikana kama Makawisli, lakini wameendelea kufanya mashambulizi <coughs> na akuambia miondoko ni ya kutoka kule Uganda Sheba wakiwa na Daddy Andre, wanasema hii rekodi mara ya kwanza sana <laughs> iliimbwa na jamaa anaitwa Fred Sebata, mm -hmm. Fred Sebata aliimba na Sheba Sheba, wanasemaje, wanasemaje sasa sasa sasa, rekodi ya kitambo kidogo, Sheba kakiwa kadogo na sasa. La muhimu ni tufahamu wanasema so, tu, <laughs> eh, nini changi, nini tu chimuli change change, aha chimuli Chang'e. Plawa. Oh, sasa ka... ni ni. Si kama maua maua, maua ah, maua yangu. Maua langu eh. Uh-huh. Lakini safi sana mambo. Sasa na hii ngashu imekunda remix ya Sheba na Daddy. Sawasawa basi, nikiashiria kamili kwamba umefika wakati wa barazani, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ambapo tuliuliza ni eneo gani unadhani wanawake wanastahili kuwezeshwa zaidi Afrika Mashariki kwa upande wa uongozi. Maoni yametumwa mengi, lakini kwenye laini ya simu tunaye msikilizaji kwanza. Nitampa nafasi. Karibu sana kwenye VOA Express, sema jina, eneo unakotokea na uendelee na mchango wako. Karibu sana. Asante sana. Jina langu naitwa Idi Mundi Mkonde kwa Mkulu we Momba Tanzania. Sasa mada leo inasema ni eneo gani unadhani wanawake wanastahili kuwezeshwa zaidi Afrika mashariki kwa upande wa uongozi. Mimi kwa mtazamo wangu naona maeneo yote kuanzia urais na kuendelea, wanawake wanafaa wakiwezeshwa maeneo yote. Mfano halisi hapa Tanzania tuna rais ambaye ni mwanamke, lakini anaongoza nchi vizuri. Pia atasikika wabunge, naye anaongoza vizuri sana, ili bunge letu la, la, la Tanzania. Sasa ukisema manake wanawake kuwe maeneo En, eneo moja inakuwa unanyanya, inakuwa ni unyanyasaji wa kijinsia. Kwa hiyo wanafaa kuongoza kwenye maeneo yote, kuanzia urahisi mpaka ngazi ya chini haya. Naam, naam, naam kabisa. Asante sana kwa mchango wako ndani ya VOA Express vilevile. Ah, vile kuna mchango na maoni mengi. Unasikia pia, kama kamaanza walivyosema kwamba si nafasi moja tu mwanamke anastahili kuwa anapewa nafasi ya kuongoza, lakini mwanamke apewe kila nafasi ikiwezekana, we mwanaume uto halafu hakuwa na nafasi ya kuongoza katika sehemu mbalimbali za nchi kutoka juu katika uongozi wa urais, idara zingine, wizara, vitengo mbalimbali mbali, kwamba kwake yeye anapotazama anaona mwanamke anafanya vizuri katika sehemu zote za uongozi kweli namwona, Andrea John AJ anasema ni kutoka kule Sound Media kutoka Chato, Tanzania, anasema mimi naona kuwawezesha haisaidii, kwani Mungu huwa anateua yeye. Mwanamke akigombea uongozi akishinda, basi uwezesho kwake labda ni kumpa ushirikiano tu kwa namna zote. Nathan McMillan hajasema yupo wapi, lakini ana mtazamo ambao karibu ni swali, lakini si swali. Anauliza hivi, mbona mwanamke anadhaniwa kuwa mdhaifu ili hali shule tunasoma pamoja tunasoma hitimu kwa shahada zote, tuko sawa. Kazi pia tunafanya pamoja, kwangu kwake. Nathan anasema la kuzingatia zaidi ni usawa tu. Kweli kabisa, maoni ni mengi na washukuru wengi walioshiriki, kina Jimi Ke, Abdu Sakuru, Uh, Shaldon Ngatuni, Ngasa Charles Muturi, Konye Robert, miongoni mwa wengine wengi. Lakini mwendelee kuchangia hmm, tu kupitia VOA Express, maanake maoni yenu kwa kweli tunayadhamini, na mwendelee kuandika ujumbe na kusikiliza VOA Express popote mlipo Girl, I'm crazy for you nani uyu. Zuchu rekodi nzuri sana ndani ya VOA ndio <laughs> mambo yani. Namna show yeah, show eh haikwendi bila kibao hapa VOA Express Washington DC. Kuna pikipiki ambazo piki sasa zinaanza kutengenezwa ambao zinatumia umeme. Watu wanataka kuachana na haya masuala ya mafuta, sijui inatokana na masuala ya Russia na Ukraine ama, ama nitafuta ni, ni namna ya, ya ku, kuongeza faida. Aa, kuleta faida na pamoja na kupambana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa, sio Harisoni kama wameangazia haya sana kuhusiana na hizi pikipiki ambazo zinatumia umeme, tusikilize. Kenya ambayo ni nchi inaongoza kiuchumi katika Afrika Mashariki imechukua miradi ya kutegemea pikipiki zinazotumia umeme ikiwa ni mojawapo ya juhudi zake za kugeukia nishati mbadala na kuchukua nafasi ya mbele katika kanda hiyo kama kitovu cha teknolojia ya usafiri usiozalisha gesi chafu. Basi mfumo mpya wa kubadilisha betri kwenye vituo vya kuweka chaji unaokoa muda na utakuwa muhimu kwa wamiliki karibu milioni moja wa pikipiki kwa ajili ya biashara. Mfumo huo pia unaokoa fedha kwa wamiliki wa pikipiki kwa kuwa betri zinabaki kuwa mali ya wamiliki wa maduka, kwani ni mojawapo ya chombo kilichogali kabisa kwenye pikipiki. Steve Juma ambaye ni mmoja wa wanzilishi wa kampuni ya pikipiki za umeme ya Ikoboda ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba haina faida yoyote kwa wamiliki wa pikipiki kununua betri kwa kuwa itasababisha gharama kuongezeka maradufu kwa muktadha wa kifedha kwa wateja hawa ni kwamba wanabidi kutumia mapato yao, na hivyo hawaweki akiba ya kutosha. Na njia pekee ya kuongeza mapato ni kupunguza gharama za utendaji kazi. Ndiyo maana tulianza kutafuta pikipiki zenye kutumia umeme. Kwa bahati mbaya, tulizozipata zimetengenezwa China na hazifai kutumika kwenye soko la Afrika tumejitahidi tuwezavyo kupata bidhaa zinazoweza kutumika hapa baada ya kukarabati mara tatu tulifanikiwa kukidhi mahitaji yetu na tumepata chombo ambacho kinaturidhisha sisi kama kampuni na mteja wetu kampuni ya EcoBoda kwa sasa ina pikipiki za umeme 50 za majaribio barabarani ikiwa na mpango wa kuongeza hadi elfu moja kufikia mwisho wa mwaka 2023 kila moja ikiwa na gharama ya takriban dola za Kimarekani ikiwa karibu sawa na bei ya pikipiki inayotumia Piki mafuta kutokana na kuondolewa kwa gharama ya betri. Joe Hascroft ni mwanzilishi wa kampuni ya usafiri wa pikipiki Piki za umeme ya Arkwright Nasema nishati ya Kenya ambayo ni ya kutegemewa na ambayo takriban asilimia 95 ni safi kutokana na nguvu za maji na iliyotanda kote nchini ni muhimu katika ukuaji wa sekta yake, really um, 120... sekta hii ingali changa kwa hakika. Kwa wakati huu tunaweka pikipiki 150 barabarani, tunalenga kuwa na takriban 250 kufikia mwishoni mwa mwaka. Mwishowe tunalenga kutengeneza pikipiki elfu moja kufikia mwisho wa mwaka. Mwaka mwaka ujao tunalenga kutengeneza kati ya pikipiki elfu sita hadi elfu saba zitakazotumia umeme pamoja na skuta ndogo za kutumiwa na watu binafsi takriban elfu tatu hadi nne jijini Nairobi mwaka ujao. Takwimu za Benki Kuu ya Dunia zinaonyesha kwamba umeme wa Kenya una uwezo wa kuchaji betri za pikipiki milioni mbili kila siku, na huduma hiyo ya umeme inapatikana katika karibu asilimia 75 ya nchi hiyo, ambapo kwa Nairobi kuna zaidi ya kiwango hicho. Arizona Kamau, VOA teknolojia. Mm. mafanikio yaje yanaelekea pia kwenye magari nasikia. Uh, kweli kabisa na... mm. uh, mm. Milikuwa... zinazotumika mm -hmm. mm -hmm. kutengeneza za kudumu na zinazoweza kutumika kwa magari zinatoka kule kama Kongo, kwa mfano mm -hmm. Anasema sasa kupatikana wingi wa kutosha wa kuunda gari za kutosha ulimwenguni itakuwa ni changamoto. Kwa sababu hiyo, mimi nafikiria kuna siku itakuja, batri ya gari lako inakufa njiani, ukienda kwa mekanik unamuuliza bei unaambiwa bei ambayo inashinda gari lenyewe. Haya <laughs> ndio mambo ya teknolojia. Labda pia kutaingia magari yanayotumia jua, mwanga wa jua, basi itakuwa fadhali, lakini huku kwetu sasa, nusu ya mwaka jua alipo, basi mm, kutakuwa na mabetri hawe hao tena unayosema ya kuhifadhi lakini... tutembee tu kwa mguu <laughs> basi itakuwa tutapata afya, lakini ndio hali ilivyo katika maswala ya teknolojia haya. Ah, kuna maswala ambayo yanazungumziwa zaidi kwenye mitandao ya kijamii sana tu, naam, na mmojawapo na, labda tuingie nchini Kenya. Sikukuu zimeisha za mwaka mpya na Krismasi kama ilivyo kila mwaka. Mm. Sasa leo taarifa kuu mm. ni wale wale tena wasafiri, wanalalamika wakiomba serikali ataisaidie. Kifanya ni... usafiri. Kurudi, kurudi mijini tena mm. na no, baada ya kula sikukuu vizuri wanasema oh, nauli imeongezewa hi e, tunakandamizwa, ni vizuri mm. kwamba bei zitengenezwe. Mimi mm. nimesubiri gari hapa kwa masaa zaidi ya sita mm. na nilikuwa nimepanga kufika mapema si, lakini wakati wa sikukuu hakukuwa na malalamishi sasa. Kinachoelezewa ni kwamba kila mwaka mm. Januari na Disemba inakuwa ni kama miezi miwili imepitana, ni kama katikati kuna kitu kinakosa. Hauamini kwamba wiki iliyopita tulikuwa Disemba kwa sababu Januari inapoingia hali inabadilika, malalamishi yanakuwa mapya. Uh, mambo ya fedha, kila mtu analalamika kuhusu fedha. Lakini Disemba inakuwa ni vigumu watu kulalamikia fedha, hata walipisha Lakin... ina, sasa inakuwa kila, imekuwa ni kama utamaduni sasa, nafikiri kuna mikora mahali, mbona upandishe nauli hiyo siku, yani, mafuta yanapanda hiyo siku? No, wasafiri wakiwa wengi, wengi, wengi wa wa ah, anyway, <laughs> kijamii, sisi tunaopenda mpira tunafuatilia sana Twitter. Twitter inatuambia kwamba linalotamba zaidi kote duniani sasa ni timu moja inaitwa Newcastle hii timu ilikalia Arsenali jana sana kiasi kwamba kulikuwa na sare, lakini wataalamu wa mpira wakiwemo kina Sande Shomari alikuwa ananiambia refera alishindwa kuongoza hiyo timu vizuri. Sitasema kwamba kulikuwa na maoneo, tuyaache hapo mm na tukipenda kumaliza Vue Express tuangalie swali tulilouliza, tuliulizaje: Rais wa Tanzania aruhusu mikutano ya kisiasa ya hadhara ilikuwa imepigwa marufuku. Je, nini maoni yako? David Sechenga anasema yeye, yako wagumu tunadumu, Muheza, Tanga, Tanzania: hili ni jambo jema kwa kuwa lipo katika ilani ya katiba. Kufanya mikutano ya hadhara ni haki ya wanasiasa. William Isongalimu anasema, huko kule Ushirombo, anasema mimi nampongeza sana rais wetu wa Tanzania, Mama Samia Suluhu, kwa kuruhusu mikutano ya vyama vya ya kisiasa. Tena. Mathia Muhale wa Dongobesh, Manyara, Tanzania anasema, aliyepiga marufuku alikuwa hajaangalia uvunjivu wa amani. Kwa hiyo huyu rais anatumia akili vizuri kuondoa marufuku hiyo. Lopez X. Brown, kutoka DRC, anasema, ameona kama atakuzidiwa na kundi la wapinzani basi ndio maana akafanya hivyo. Tunamaliza na Paul Thomas Ngweso anasema, Samia anaonyesha kuwa yeye ni mwaminifu wa demokrasia katika nchi yetu ya Tanzania. Nakamilisha Express kwa leo. Kamau, umeweka tai vizuri, unaenda mkutano wa bodi vipi? Nashukuru, mambo <laughs> na na ni mengi tu. Yupo Sumate. Kamau mwelekezi wetu amekuwa Saida Hamdun, asante.