hivi sasa ni saa tatu kamili saa za afrika mashariki saa mbili ya afrika ya kati hapa washington saa saba za mchana zifuatazo habari za dunia msomaji sandei shomari mmoja wa wafungwa wa muda mrefu zaidi kutoka Palestina nchini Israel leo ameachiliwa kutoka jela baada ya kumaliza kifungo cha miaka 40 kufuatia kupatikana na hatia ya utekaji nyara na mauaji wa mwanajeshi wa Israel. Karim Yunis alikaribishwa nyumbani na mamia ya watu kwenye kijiji cha kaskazini cha Ara. Wakati akihutubia waliomkaribisha, Yunis amesema kwamba anajivunia kuwa mmoja wa watu waliojitolea kwa ajili ya Palestina na kwamba wapo tayari kuendelea kujitoa kwa ajili ya masilahi ya watu wa Palestina yunis alipewa kifungo baada ya kupatikana na hatia ya kumuua abraham brumberg kwenye eneo lililokuwa likaliwa kimabavu la mlima golan hapo mwaka 1983 kabla ya kuachiliwa kwake waziri wa mambo ya ndani wa israel arye deri kupitia barua rasmi alisema kwamba yunis anafaa kupokonywa uraia wake ili kuweka onyo kwa wale wanaojihusisha na vitendo vya uhalifu maafisa wa Lebanon, wamesema kwamba mahakama ya kijeshi imefungua mashtaka dhidi ya watu saba kutokana na shambulizi la mwezi uliopita lilosababisha kifo cha mlinda amani wa Ireland baada ya kundi la wakazi wenye wa silaha kuvamia msafara wake na kufyatua risasi. Shambulizi hilo lilitokea karibu na mji wa Al Akbia, kusini mwa Lebnan, kwenye kituo cha kutoa misaada wa kundi la Hezbola ambao limekanusha kushiriki kwenye tukio hilo. Shambulizi hilo lilisababisha kifo cha Sain Runi mwenye umri wa miaka 24 kutoka mji wa Newtown Cunningham, Ireland, huku mwenzake Sean Kearney mwenye umri wa miaka 22 alijeruhiwa na kupelekwa kwa ndege nchini kwake kupata matibabu. Mwishoni mwa Desemba, jeshi la Lebnan alikamata mshukiwa mmoja kwa ushirikiano na Hezbola, kwa mujibu wa taarifa kutoka kundi hilo, likiongeza kwamba mtu huyo sio mwanachama wake. Afisa mmoja wa mahakama anayefuatilia uchunguzi wa tukio hilo amesema kwamba mshukiwa huyo pamoja na watu wengine sita wamefunguliwa mashitaka. Endelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC, kupitia 175 FM, Nairobi, Kenya. Wagonjwa wengi, wengi wao wazee, kwenye vitanda vya wagonjwa nje ya wodi hospitali, baadhi wakiwa na mitungi ya oxygen, wengine wakiwa wamekaa kwenye viti vya magurudumu katika mji mkuu wa China, Beijing, kutokana na wimbi jipya la maambukizi ya Covid 19. Hospitali ya Chuiyangliu mashariki wa mji huo mapema leo ilikuwa imefurika wagonjwa wapya, huku vitanda vyote vimejaa wagonjwa, wakati magari ya kubeba wagonjwa yakiendelea kuleta wagonjwa zaidi. Madaktari na wauguzi wameonekana wakijitahidi kuchukua tahadhari za wagonjwa na uasili, huku wakishughulikia kesi za, za dharura zaidi. Wimbi jipya la maambukizi nchini China inahusishwa na kulegezwa kwa kanuni kali za kuzuia maambukizi mwezi uliopita, baada ya shughuli za kawaida kufungwa kwa karibu miaka mitatu. Kufungwa kwa usafiri, biashara pamoja na shule kuliathiri kwa kiasi kikubwa uchumi wa taifa hilo na kupelekea maandamano makubwa yanayoweza kulinganishwa na yale yaliyoshuhudiwa katika miaka ya 80. Hali hiyo imejitokeza wakati Umoja wa Ulaya ukipendekeza kwamba mataifa ya wanachama yaweke kanuni za upimaji wa covid kwa wasafiri wanaotokea China. Na utawala wa Talibani wa Afghanistan Alhamisi umesema kwamba vikosi vyake maalum vimeua wanamgambo 11 kutoka kundi la Islamic State huku wengine saba wakikamatwa kwenye msako wa usiku kucha kwenye maandaki ya kundi hilo. Msemaji wa Taliban Zabihula Majahid kupitia taarifa amesema kwamba wanamgambo hao walihusika katika shambulizi la hivi karibuni kwenye hoteli mmoja maarufu na wafanyabiashara kutoka China kwenye mji mkuu wa Kabul pamoja na kwenye ubalozi wa Pakistan. Shambulizi la kujitoa mhanga pia lilifanywa kwenye uwanja wa ndege wa kijeshi mjini humo. Mujahidi ameongeza kusema kwamba miongoni mwa watu waliouwawa na wapiganaji ni wapiganaji wa ISIS kutoka mataifa ya kigeni, na kwamba mtandao wa kundi hilo pia ilitumika katika kuleta wapiganaji wa ISIS Horosan nchini Afghanistan. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Kwa heri, kwa sasa, sikiliza kipindi cha Kwa Undani. Kwa undani hii leo tunaangazia mvutano unaoendelea katika bunge la Marekani kuhusiana na uchaguzi wa spika, ambapo kwa muda wa zaidi ya miaka mia moja Warepublican wameshindwa kumchagua spika kwa safari moja baada ya kuchukua uongozi wa baraza la wawakilishi. Sehemu ya pili, tunaangazia juhudi za kutafuta amani ya kudumu Tigrei, Ethiopia. Mimi naitwa Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. Warepublican hawajaelewana kuhusu mmoja wao wanayestahili kumuunga mkono na kumchagua kuwa spika wa baraza la wawakilishi la Marekani. Kinyang'anyiro ni kati ya wagombea watatu: mdemokrat Hakim Jeffries anayewakilisha New York, m Republican Kevin McCarthy wa California na m Republican mwenzake Andy Biggs wa Arizona. Warepublican wana idadi kubwa ya wawakilishi katika baraza la wawakilishi lakini mgawanyiko unadhihirika baada ya kuwasilisha wagombea wawili kujaza nafasi ya spika, na hivyo basi wameshindwa kujaza nafasi hiyo baada ya kura kupigwa mara zaidi ya sita, shughuli ambayo ilianza Jumanne, Januari tatu. Vikao viliahirishwa Jumatano saa mbili usiku saa za Washington DC na waakilishi watarejea tena bungeni kupiga kura mara ya saba leo mchana saa za hapa Washington DC. Hii ni mara ya kumi na tano katika historia ya Marekani ambapo uchaguzi wa spika haukufanikiwa katika raundi ya kwanza. Mara ya mwisho uchaguzi wa spika ulichukua muda mrefu zaidi kupata mshindi ilikuwa mwaka 1855, miaka 167 mia iliyopita. Ilichukua miezi miwili kumpata spika baada ya mvutano kati ya wabunge. Makathi, ambaye alijiondoa kwenye kinyang'anyiro cha spika mwaka elfu mbili kumi na tano aliposhindwa kuwashawishi wanachama wake wenye mrengo mkali, hajakata tamaa, japo hakuna matumaini ya kumpata spika hadi wakati tunapoandaa kipindi hiki. Profesa George Kakoti ni mhadhiri wa sheria katika Chuo Kikuu cha Tennessee hapa Marekani. Ni vigumu kuelewa kinachoendelea sasa hivi kwa kuwa hakujawahi kutokea mfano wa kitu kama hiki kwa zaidi ya miaka mia ambapo watu wa chama ambacho kiko madarakani wanamzuia uh, kiongozi wao anayetaka kuwa spika uh, kuweza kuchukua nafasi hiyo. Wanachofanya hapa ni kitu kinaita kuspoila kwa sababu hawana uwezo wa kumweka wanaomtaka wao, lakini hawa wana kura za kumzuia wasiemtaka kuchukua hiyo nafasi, ambaye ni huyo bwana Kevin McCarthy. Wanataka kuiumbisha nafasi ya spika kwa sababu wana madai ambao wanataka kwamba uh, wasiporidhika na, na kazi ya spika, mtu yoyote, mojawapo katika hilo baraza la wawakilishi anaweza akaitisha kura ya kutokuwa na imani na huyo uh, spika, na hivyo kutia kazi ya spika sasa ikawa ngumu, kwa sababu kazi yake sasa, badala ya kuwa na mikakati ya kupitisha sheria, atakuwa anajaribu muda wote kutetea nafasi aliyokuwa nayo. Mwaka elfu mbili kumi na tano McCarthy alilazimika kujiondoa katika kinyang'anyiro kama hiki, ni chama cha Republican kutokuwa na imani naye kwamba atafanya namna kinavyotaka, ama ni kwa sababu kuna mrengo mwingine wenye sera kali, wanaona kwamba makati hata egemea wanavyotaka wao na watafanya labda wanavyofurahia. Wademokrat hawa wenye mrengo wa kulia wana wasiwasi kwamba yeye atakuwa moderate, yani atakuwa kwamba anaweza akashawishika na miswada au mawazo ya upande wa dem wa Demokrat kuna hawa watu wa siasa kali ambao wanadhani demokrat ni maadui wao na ni wapinzani wao, kwa hiyo hawataki namna yote ya ushirikiano na upande wa pili. Kwa bahati mbaya, hawana wingi wa kura wa kuweza kufanya wanachotaka, tofauti na ilivyotegemewa kwamba uchaguzi huu, chama cha, cha Republicans kingeshinda kwa kwa wingi kubwa sana. Kwa hiyo sasa, bahati mbaya japo hawa ni kama kumi kumi na tano hivyo hawa zidi ishirini, lakini sasa chama cha makati cha Republican kwa bahati mbaya ki, kina kura mia mbili ishirini na mbili na mkasi anahitaji kura mia mbili kumi na nane ili aweze kuchaguliwa kuwa spika. Kwa, kwa hiyo hawa watu wakizuia hizo kura na demokrati wasipompigia huyo makati kama hivi sasa ambavyo wamekuwa wao wakimpigia mtu mwingine yote isipokuwa yeye, basi hata sijui hii itaishia wapi. Mvutano unaendelea ndani ya chama cha Republican, majibizano ya kisiasa yanaendelea huku hali ya sintofahamu ikikaribia. McCarthy anakumbana na msukumo mkubwa kutoka kwa Republican wanaomuunga mkono pamoja na wa Democrat kutafuta kura za kutosha, au ajiondoe kwenye kinyang'anyiro hicho. Wawakilishi waliochaguliwa katika uchaguzi wa kati ya muhula hawajaapishwa, kamati hazijaundwa, wasimamizi wa kamati hawajaapishwa, na hivyo shughuli zote za baraza la wawakilishi zimekwama. Wa Republican wanaompinga wanaonekana kutolegeza msimamo na wanaendelea kupata wanaowaunga mkono kutoka kwa kambi ya Makathi. Katika duru ya kwanza ya upigaji kura, Republican Biggs anayempinga Makathi alipata kura kumi. Aliongeza kura zaidi katika duru ya pili na kupata kura kumi na tisa, akapata kura ishirini katika duru ya tatu, ya nne, tano na sita. Makathi alipata kura mia mbili na tatu katika duru ya kwanza na ya pili, kura mia mbili na mbili duru ya tatu, kura mia mbili na moja duru ya nne, ya tano na sita. Kura za mdemokrati Hakim Jeffries hazijabadilika mia mbili kumi na mbili. Mshindi anastahili kupata kura 218. Wabunge wanarudi tena Capitol dhuhuri saa za Washington DC kumtafuta atakayewaongoza katika mijadala ya shughuli zao, lakini safari inaonekana kwamba bado ni ndefu. Hakuna upande unaonekana kulegeza msimamo. Idadi kubwa wa Republican huenda wasiwepo bungeni kesho Ijumaa Januari 6, kumbukumbu kumbu, ya siku ambayo wafuasi waliyekuwa Rais Donald Trump walivamia bunge wakipinga ushindi wa Joe Biden. Mvutano mrefu ndani ya chama cha Republican na kukosa kumchagua spika kwa haraka bila shaka ni dhihirisho ya hali isiyo thabiti ya demokrasia nchini Marekani baada ya kuvamiwa kwa bunge na wafuasi wa Trump miaka miwili iliyopita. Spika anayeondoka Nancy Pelosi, mwakilishi wa California ameandika ujumbe wa Twitter kwamba wabunge wote kwa jumla wana jukumu la kuhakikisha kwamba baraza la wakilishi linaheshimiwa. Pelosi ameandika kwamba tabia inayoonyeshwa na Republican katika kuchagua spika haina heshima na haistahili katika bunge la Marekani na kwamba ni lazima wafungue bunge na kuruhusu shughuli zake kuendelea wa Republican wanaompinga McCarthy ni wanachama wenye siasa kali za mrengo wa Donald Trump, japo Trump alitangaza kumuunga mkono McCarthy. Uongozi wa rais aliyepita Donald Trump, nadhani kwa kiwango kikubwa ulileta tafani ndani ya chama cha Republican na ikasababisha kuwepo na kundi fulani ambapo liko yani tuseme ni extremist upande wa kulia ambao hawasi wapenzi wa suluhu, na kwa historia ya siasa za Marekani hasa katika bunge, bila kuwa na aina fulani ya suluhu, ni ni vigumu sana kuweza kupasisha miswada yoyote na ambayo inakuja kuwa sheria. Sasa hili si doa kwa chama cha Republican, ni doa kwa wa Marekani tuseme, kwa mfumo wa serikali ya Marekani, kwamba kuna watu wa wachache wanaweza wakajumbisha mhimili wa wa serikali, kwa sababu fahamu kwamba hakuna kinachoendelea, hakuna mswada wowote unaoweza kupendekezwa na ukapasishwa bila haya mabaraza yote mawili ya bunge la Marekani kupasisha. Sasa hivi hii bunge la baraza la wawakilishi la haliwezi kuchukua hatua nyingine yoyote mpaka spika awe ameshika nafasi. Kwa hiyo sasa hivi hawaapishwi hawa wa, wengine wapya, hakuna kitakachoendelea mpaka spika awe sasa ameshakuwa spika na akaweza kuteua kamati na kuwaapisha hawa wabunge wa, wa wapya. Mwakilishi wa Colorado, -Republican Ken Buck amesema kwamba hawezi kumhimiza McCarthy kujiondoa kwenye kinyang'anyiro hicho na kwamba amemwambia atafute namna ya kupata uungwaji mkono ili achaguliwe kuwa spika. Wasiomuunga mkono hata hivyo wanasisitiza kwamba watampinga hadi mwisho na wananuia kupata kiti cha spika. Wachambuzi wanasema kwamba hali ya kuchanganyikiwa ndani ya baraza la wawakilishi la Marekani ni ishara ya hali ngumu kwa Republican katika kuendesha bunge ambalo wana idadi kubwa ya wawakilishi ikilinganishwa na wademokrat, lakini chama chao kinaonekana kugawanyika. Endapo hili litatokea, haitakuwa mara ya kwanza kwa wrepublican kuvutana wenyewe kwa wenyewe. Mwaka elfu mbili kumi na moja, spika wa hamsini na tatu mrepublican John Bohner alikuwa na wakati mgumu kuongoza kundi la warepublican waliokuwa waasi na kupelekea shughuli za serikali kufungwa mara kadhaa. Kwa sababu hiyo, alilazimika kustaafu mapema. Wachambuzi wa siasa za Marekani wanasema kwamba Warepublican wanaofuata siasa za sera za Donald Trump za Make America Great Again wanataka kuzipa umaarufu sera hizo na wanataka kuchukua kila hatua kumzuia McCarthy kuwa spika. McCarthy anahitaji karibu kura kumi na mbili za Warepublican kuwa spika ili kupata kura hizo, Makathi anaripotiwa kwamba amekubali matakwa ya warepublican wenye msimamo huru wanaotaka mabadiliko yatakayowapa ushawishi mkubwa ndani ya chama. Kundi la kampeni la Makathi limetishia kutofadhili kampeni za chama katika majimbo yanayompinga. Baadhi ya warepublican wamesema kwamba wapo tayari kupiga kura usiku na mchana, wiki baada ya wiki, na hata miezi, kuzuia Makathi kuwaspika Upinzani kama huu ulionekana mwaka elfu mbili kumi na tano wakati alipolazimika kujiondoa kwenye kinyang'anyiro cha spika baada ya kushindwa kuwashawishi wa Republican wenye siasa za mrengo mkali. Kulingana na katiba ya Marekani, spika na anashikilia nafasi ya tatu baada ya rais katika utawala wa nchi. Kwa jinsi ambavyo kura walizokuwa nazo, chama cha Republican ni kura chache tu ambao wamewazidi Democrats, kwa hiyo wanahitaji kura karibu za kila mwanachama uh, au mbunge wa chama cha Republican. Sasa hawa watu wanaojiita House Freedom uh, ina maana hata kama atapita sasa akawa spika, lakini kwa kweli huo speaker wake utakuwa unalimbishwa sana, na ujue kwamba bahati mbaya hakuna kinacho, kama nilivyosema mwanzo, hakuna kinachoendelea mpaka mabaraza ma yote mawili aweze kupasisha mswada wa aina yeyote. Sasa hii hali ikiendelea na inatia doa kwa huu mfumo wa demokrasia ambao Marekani imekuwa ikisifia kwamba ndio mfano kwa mataifa mengine. Hizi siasa alizoleta Trump zimemvuka yeye sasa, na zimekuwa ni uh, siasa kali kuliko yeye mwenyewe, na unaweza ukaanzisha jambo alafu baadaye ukashindwa kulidhibiti. Kwa hiyo sasa hivi nguvu za, za Trump uh, kisiasa alizokuwa nazo sasa sio kama alizokuwa nazo siku za nyuma. Kwa hiyo, na ushawishi wake sio mkubwa kama ilivyokuwa siku za nyuma, kwa sababu siku za nyuma angewaambia tu nyamazeni, fanya hizi, wale wote wange, wangetii. Sasa kuna wengine ambao mpaka sasa hivi, lakini huwa kuna kuna siasa za ndani huko, kuna majadiliano ya ndani huko, na makazi amejaribu kukubali kila aina ya masharti ambayo yalikuwa yamewekwa na lile kundi, ili aweze kumpitisha lakini inaonekana kwamba lile kundi bado halijaridhika na bado hawamwamini huyu Makati. Sasa katika siku mbili hizi sidhani kama huo msimamo wa imani itabadilika. Makati anaweza shirikiana na wademokrat wakampa kura anazotaka, wanao uwezo wa kufanya hivyo. Ndio ee, waki, waki, sasa yeye itabidi tena akae nao kitako, uh, wakubaliane kwamba watampa hizo kura. Lakini ujue vile vile ina maana kwamba katika siku za usoni husoni, hata ikitokea jambo wao mademokrat, kama hawalitaki wasipo wasipompigia kura itakuwa tena hakuna kilichopita, kwa sababu wale watu wa House Freedom Caucus watakuwa bila shaka tena wa hii itawachafua, kama itabidi kura zake apate upande wa Democrat. Kwa hiyo hali haijawahi kutokea kinamna hiyo, lakini kwa historia ya ya ya, ya baraza la mawakilishi kulikuwa na utaratibu wa suluhu tuseme, ya kwamba okay, mimi nitapitisha ili ili, jambo lako nami lakini jambo langu liko njiani, linakuja, itabidi na wewe e, uliunge mkono. Kwa hiyo huu utaratibu huko siku nyingi wa kuridhiana, tuseme kupata maridhiano, ili shughuli za bunge uh, ziendelee. Lakini katika hizi zama hizi kumekuwa na mgawanyiko mkali sana, ambayo nadhani unafanya hili jambo kuwa gumu. Na ujue sasa hivi hii hali ikiendelea, za mademocrats wanafurahia kwa sababu inaleta tas, taswira mbaya kwa wananchi kuhusu chama hiki cha Republican. Kuna uwezekano wote huyu mdemokrat ambaye amemwakilisha kivyovyote tu wa Republican sita wakampigia kura na akafikisha hizo mia mbili kumi na nane maanake ana mia mbili kumi na mbili Hilo linaweza kutokea, akimahesabu kimahesabu, ndio linaweza kutokea. Sasa lakini hao Republican wao ndio wameshinda, ndio wana wana viti vingi kwa hiyo nadhani kwao kwamba washindwa kwa kumpata spika miongoni mwao mpaka wamchukue spika kutoka kwenye chama ambacho kina kina viti vichache. Sina uhakika kwa kweli iwapo mrepublican McCarthy atawashawishi wa republican na kupata kura mia mbili kumi na tatu, kura moja zaidi ya mdemokrat. Hakim Jeffries anaweza kuwashawishi wa republican waliosalia na kutompigia mgombea yeyote kura, kando na kusema tu kwamba wapo bungeni na hivyo kuibuka mshindi. Mbinu hii inakubalika katika kanuni za bunge la Marekani, ambapo mshindi anastahili kuwa tu na idadi kubwa ya kura, ili mradi wawakilishi wengine waseme tu kwamba wapo bungeni wakati wa upigaji kura bila kumpigia mpinzani yeyote. hii ndiyo mbinu ambayo Nancy Pelosi na Bohna walitumia kuchaguliwa kuwa spika, waliposhindwa kupata kura mia mbili kumi na nane za moja kwa moja zinazohitajika. Mrepublican mmoja Victoria Spartz wa Indiana alipiga kura ya kuwa tu bungeni bila ya kuunga mgombea yeyote, lakini kura hiyo haikumsaidia Makasi. Badala yake kura zake zilipungua. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani kutoka Sauti Amerika, VOA. Muda si mrefu unarejea na, na sehemu ya pili. Hii ni sehemu ya pili ya kwa undani kutoka Sauti Amerika, VOA. Naungana sasa na mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi ambayo ameangazia zaidi juhudi zinazochukuliwa kurejesha amani ya kudumu Tigray, Ethiopia. Eneo la Tigray nchini Ethiopia ambalo limekumbwa na vita kwa miaka miwili iliyopita huenda hatimaye likatazamia amani ya muda mrefu baada ya vikosi vya Eritria, wahusika wakuu katika vita, kuanza kuondoka kwenye uwanja wa vita. Uamuzi wa Eritria kuondoka Tigray ulifikiwa wiki iliyopita baada ya ujumbe wa maafisa wa serikali ya Ethiopia kwa mara ya kwanza kuzuru Mekele, mji mkuu wa eneo hilo tangu kusainiwa kwa makubaliano ya kusitisha mapigano. Makubaliano hayo yalitiwa saini na serikali ya Ethiopia na chama cha Tigray People's Liberation Front TPLF, lakini Eritria ambayo ilikuwa imeegemea upande wa serikali ya Ethiopia katika vita hivyo haikuwa imetia saini, jambo ambalo limekuwa mzozo wa jinsi ya kuwapokonya silaha TPLF. Kujiondoa kwa Eritria hakukuwa wazi, lakini vyanzo vinasema kwamba wanajeshi hao walionekana wakivuka kurudi Eritria kupitia Sheraro, mojawapo ya miji ambayo Waeritria walikuwa wakishambulia mara kwa mara wakati vita vilipoanza. Lakini hatua hii haikuweza kurahisisha uzalimishaji wa silaha nzito na TPLF kwa jeshi la ulinzi la taifa la Ethiopia, sehemu ya masharti kwenye makubaliano. Majadiliano ya jinsi hayo yatafanyika, yalifanyika katika mkutano kati ya viongozi wa Ethiopia na wale wa TPLF. Mraithi Mutiga ni mkurugenzi kwenye shirika la kutatua mizozo la International Crisis Group barani Afrika. Maafu ambayo imetokeza kwa wale ambao wameweza kukufa kwenye hii vita wamekuwa wengi, pengine hata kuliko vita yoyote nyingine eh, duniani. So ni vizuri sana kuona kuwa uh, at least wananchi kule Northern Ethiopia wamepata nafuu. Uh, ni vizuri kuona kuwa kumekuwa na mazungumzo, lakini tukumbuke kwamba huu ulikuwa ni mzozo wa kisiasa na yale ambayo yaliwapeleka kupigana bado hayajatatuliwa. aj so ni muhimu sana at least sasa wanazungumza, uh, lakini ni muhimu kuwa waendelee na, na hizi um, uh, uh, uh, uh, uh, uh, uh, mazungumzo hadi wapate mkataba ambao unaweza uh, suluhisha vita uh, tangu vita ianze Uh, wanahabari hawajakubaliwa kuingia kule, uh, Tigray uh, na sana sana nchi ya Eritrea uh, kwa kimsingi ni nchi ambayo haipendi sana kucommunicate. Yani ni nchi ambayo um, inapenda kukaa kwenye siri kuoperate uh, uh, kwa kisiri so ni vigumu kusema kuwa kama hizi report ambazo zinaindikiti kuwa wameanza kuondoka ni za ukweli. Tangu wiki iliyopita wakati pande husika zilikuwa zikiafikiana kuhusu uzalimishaji wa silaha, huduma muhimu zilianza tena. Mkurugenzi mtendaji wa kampuni na umilikiwa na serikali Ethio Telecom alisema simu zilipigwa Jumatano baada ya zaidi ya mwaka mmoja wa kutokuwepo kwa mawasiliano. Kuanzishwa upya kwa huduma za mawasiliano mjini Mekele kumewezesha matawi sitini na moja benki kuanza kutoa huduma tena. Shirika la utangazaji la Ethiopia linalomilikiwa na serikali limnukuu mkurugenzi huyo. Ujumbe Ethiopia, wa ngazi wa juu wa serikali Ethiopia ukiongozwa na spika wa bunge Jumatatu ya wiki iliyopita uliwasili Mekele katika kile ya viongozi wa TPLF walisema ni ziara ya kihistoria katika makubaliano ya amani ya kumaliza vita vya miaka miwili katika taifa hilo la upembe wa Afrika. Baada ya kuwasili Mekele, ujumbe wa serikali wa zaidi ya wa wawakilishi hamsini na viongozi wa Tigrey walifanya majadiliano juu ya masuala mbalimbali mbali muhimu yanayohusiana misaada ya kibinadamu, huduma za msingi, biashara na uondoaji wa vikosi vya Eritrea na vilevile vile vya Amuhara. Ziara yao huko Tigrey ilijiri siku chache baada ya maafisa wa eneo la Ethiopia na Tigrey kukubaliana kuupa Umoja wa Afrika ufikiaji kamili wa kuthibitisha na kufuatilia mchakato wa utekelezaji na kusimamia kumalizika kwa mzozo huo wa miaka miwili. Maafisa wa TPLF wamekuwa wakishutumu serikali ya Eritria kwa kujaribu kukwamisha mchakato wa amani na kuitaka serikali ya Abi Ahmed kuzingatia masharti ya makubaliano ya amani kuhusiana na kuondoa majeshi ya kigeni na yasiyo ya shirikisho Adisababa. Na viongozi wa TPLF wameng'amua wame kuwa ni muhimu wazungumze wa uh, ile Um, uh, path ambao wa walikuwa wamechukua zamani ya kujaribu kutatua huu mzozo wa kisiasa kwenye uh, li, li, le, le, lengo la uh, kivita. Wote wameng'amua wame kuwa wamelipa kiasi kikubwa sana hakuna mwenye ameweza kushinda mwingine kabisa. So um, kwa sasa tuna matumaini kuwa wataweza kujaribu kusuluhisha um, uh, tofauti zao, lakini bado vile nili, nilisema awali um, uh, differences zao si si kidogo. So ni muhimu sana especially African Union na the panel of the wise uh, ambayo inaongozwa na uh, Olusegun Obasanjo um, uh, Pumzile wa kutoka Uh, South Africa na Kenyatta wajaribu kuendeleza hivi haya mazungumzo. Mzozo ambao umekuwa kule Tigray umepata attention nyingi, lakini kuna mizozo nyingine kule Ethiopia. At least ni nafuu kubwa sana, kwa sababu uh, hii ni vita ambayo imekuwa na maafa makubwa sana. Ni, ni, ni nafuu kubwa kwa, uh, kwa sasa ime- uh, watu wameacha kupigana, lakini Ethiopia lazima iwe na Um, uh, wakubali kufanya ile national dialogue ambayo tayari wamesema wameashiria wataanza. Ni muhimu wajaribu kuendeleza hiyo national dialogue ndio waweze kutatua yale, uh, um, tofauti kubwa yaliyomo kati ya maeneo mengineo, including ile kubwa ambayo inaitwa Oromia uh, uh, eneo la Amhara eneo la Tigrai wote wajaribu kusuluhisha, lakini wasuluhishe kwenye meza ya mazungumzo na si kwa vita. Maelfu ya Waethiopia wamepoteza maisha katika vita vya miaka miwili na mamilioni ya wengine kuyama makazi yao, wengine wakikimbilia nchi jirani ya Sudan, huku wengine wakiachwa na mahitaji makubwa ya misaada ya kibinadamu. Ukatili uliofanywa na pande zote mbili wakati wa vita vya miaka miwili ikiwa ni pamoja na mauaji ya wafanyikazi wa misaada umenakiliwa na mashirika mbalimbali mbali ya haki za binadamu katika wito wao wa kutaka kuhasiriwa kutendewa haki. Taarifa yake Jason Nyakundi inakamilisha kwa undani. Mwelekezi wa kipindi amekuwa Saida Hamdun. Jina langu ni Kenneth Bwire, ni kutakie usiku mtulivu.