hadi aha fikrada ahaa midda ah duwelka ah. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inatangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza Ninayekukaribisha katika matangazo haya, na, na mimi jina langu Harrison Kamau. Leo ikiwa ni Jumaa Januari 6 mwaka 2023 tunasikika kupitia Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia wimbi la masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Vilevile tunasikika kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com karibuni Katika matangazo yetu hivi sasa ambayo yanajumuisha live talk ya VOA Swahili kila Ijumaa, tunazungumzia mchakato wa upigaji kura kumpata spika wa bunge Marekani, ambapo mpaka hivi ninavyozungumza hatma haijulikani. Je, tathmini ya mchambuzi iko vipi? Basi katika taarifa nyingine, mawakili wa Tunisia wasitisha kazi zao ili kulalamikia kodi mpya iliyowekwa kwa huduma za kisheria ikiwa kama sehemu ya bajeti mwaka huu wa 2025 na tatu wakati taifa hilo liking'ang'ana na hali ngumu ya kiuchumi. Basi, msikilizaji, jumuika nasi katika matangazo haya ambayo yatakuwa ni ya muda wa saa nzima. Dakika thelathini za kwanza zitakuwa zikisikika kwa njia ya redio pamoja na internet, na dakika thelathini zijazo zitakuwa zikisikika kwa njia ya internet pekee. Lakini kwanza Harrison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, na zifuatazo ni habari za dunia. Wizara ya ulinzi ya Uingereza imesema leo kwamba wapiganaji kutoka jamhuri ya watu wa Luhansk na Donetsk nchini Ukraine waliunganishwa rasmi Disemba 31 na jeshi la Rusia linalopigana nchini humo. Luhansk na Donetsk ni mikoa ambayo imetambuliwa kimataifa kuwa sehemu ya Ukraine. Rusia inadai kwamba mikoa hiyo ni sehemu ya taifa lake kutokana na kura ya maoni iliyopigwa Septemba 22. Ripoti zimeongeza, tangu 2014 Rasia imekuwa ikidhibiti maeneo hayo japo sio moja kwa moja. Wizara hiyo kupitia ujumbe wa Twitter imesema kwamba hata kabla ya uvamizi wa Rasia wa Februari mwaka jana, maeneo hayo tayari yalikuwa yanatumia fedha nyingi za Rasia. Wakati huo huo, Marekani imesema kwamba itatumia magari 50 maalum ya kivita aina ya Bradley nchini Ukraine, ikiwa kama sehemu ya duru mpya ya msaada wa kijeshi kwa Kiev kwa mujibu wa maafisa wawili wa ulinzi wa, wa Marekani waliozungumza na Sauti ya Amerika. Mwili wa mwanaharakati wa haki za wapenzi wa jinsia mmoja nchini Kenya, Edwin Chiloba, umepatikana ndani ya sanduku lililoachwa kando ya barabara kwenye kaunti ya Uasin Gishu kaskazini magharibi mwa nchi. Dereva mmoja wa pikipiki ameambia shirika la habari la AP kwamba gari ambalo halikuwa na nambari za usajili lilionekana likiangusha sanduku hilo. Baadaye polisi walithibitisha kwamba mwili huo ulikuwa wake Chiloba ambaye pia alikuwa mwanamitindo, bila kuelezea kilichosababisha kifo chake. Shirika la kimataifa linalotetea haki za wapenzi wa jinsia moja LGBTQ la Human Dignity Trust limesema kwamba Kenya hairuhusu mapenzi ya jinsia moja kati ya wanaume na kwamba anayepatikana huenda akapewa hukumu ya hadi miaka kumi na minne jela. Katika miaka ya karibuni kumekuwa na madai ya unyanyasaji dhidi ya watu wa LGBTQ nchini humo. Baadhi ya mashambulizi yameripotiwa kwenye kambi ya wakimbizi ya Kakuma. Wachambuzi wa maswala ya kijasusi kutoka Umoja wa Mataifa wameshuhudia harakati zinazokuwa kufanywa na waasi wa M23 katika baadhi ya maeneo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambayo kundi hilo lilibidi kuondoka. Hayo ni kwa mujibu wa nyaraka za ndani za Umoja wa Mataifa ambazo pia zilisema kuna dalili kwamba kundi hilo lenye silaha limeteka maeneo mengine matokeo hayo yanaashiria kuendelea kutokuwa na uhakika kuhusu hali halisi ya mzozo kati ya waasi na wanajeshi wa serikali katika jimbo la Kivu Kaskazini. Kundi la M23 lilikusudiwa kuondoka eneo la Kibumba kufikia Disemba 23 kama sehemu ya makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyosimamiwa na viongozi wa Afrika wa Mashariki. Hata hivyo, ripoti ya siri kutoka kituo cha uchambuzi wa misheni ya pamoja ya kitengo cha ujasusi cha Umoja wa Mataifa ilisema kujiondoa kabisa bado hakujadhibitishwa na kwamba harakati zinazoshukiwa zinazohusishwa na M23 bado zinaonekana katika eneo hilo. Ripoti hiyo inaangazia kipindi hadi Januari 3. Pia iliangazia mifano ya M23 kutoa eneo jipya mahali pengine. Takriban watu 450,000 walilazimika kukimbia makazi yao mwaka jana katika mashambulizi mapya yaliyofanywa na kundi la waasi linaloongozwa na kabila la Watutsi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mawakili wa Tunisia wamesitisha kazi zao ili kulalamikia dhidi ya kodi mpya iliyowekwa kwa huduma za kisheria ikiwa ni sehemu ya bajeti ya mwaka huu wa 2023 ambayo inataka kuongeza mapato kwa hazina ya taifa hilo lenye upungufu mkubwa wa fedha wakiongozwa na mkuu wa chama cha mawakili Hatem Mizou, mawakili walikusanyika nje ya mahakama moja mjini Tunis pamoja na maeneo mengine baada ya chama hicho kutoa wito wa siku ya hasira. Bajeti ya taifa iliyozinduliwa wiki iliyopita inaweka kodi mpya ili kupunguza nakisi ya nchi hiyo kufikia karibu asilimia tano ya pato jumla la taifa wakati ikisubiri mkopo wa kimataifa miongoni mwa hatua hizo ni kuongezeka kwa kodi kwenye ada za kisheria kutoka asilimia 13 hadi 19. Mizou alisema katika hotuba yake kwamba sheria hiyo mpya itasaidia kuwafanya raia wa taifa hilo kuwa maskini hata zaidi. Mwanamke mmoja wa Australia mapema leo amefikishwa mbele ya mahakama kwa mashtaka ya kubaki na kuingia kwenye eneo linalodhibitiwa na kundi la kigaidi la Islamic State nchini Syria. Polisi wanasema kwamba Mariam Rad mwaka wa 2014 aliamua kusafiri hadi mashariki ya kati ili kuungana na mumewe licha ya kufahamu kwamba alikuwa akijihusisha kwenye shughuli za kigaidi. Rad alirejeshwa Australia akiwa na watoto wake Oktoba mwaka jana kutoka kwenye kambi ya wafungwa inayomilikiwa na, na wakurdi nchini Siria ili kufunguliwa mashtaka. Hatua hiyo ni kufuatia uchunguzi uliofanywa na polisi wa New South Wales pamoja na wale wa serikali kuu ya Australia. Arada amefikishwa kwenye mahakama ya mji wa Griffith iliyoko takriban kilomita 600 magharibi mwa Sydney, wakati ikiaminika kwamba mume wake aliaga dunia 2018. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mwanasiasa wa mrengo wa kushoto George Rodriguez amekula kiapo kwa muhula watatu wa mwaka mmoja kama spika wa bunge la Venezuela wakati upinzani uliogawanyika wa taifa hilo la Amerika Kusini ukimwondoa Juan Guaido kama mkuu wa bunge linaloungwa mkono na mataifa ya kigeni Alhamisi. Katika mkutano kupitia mtandao, wajumbe wa upinzani walimwondoa Guaido kama mkuu wa bunge la uhamishoni na hivyo kufikisha kikomo serikali yake ya mpito. Upinzani umewateua mawakili watatu wakiongozwa na Dinora Feguera kuongoza vyama vya upinzani uhamishoni. Guaido alitambuliwa kama kiongozi halali wa Venezuela na serikali hamsini ikiwemo Marekani baada ya uchaguzi wa elfu mbili kumi na nane ulioshindwa na rais Nicolas Maduro, lakini akapuzilia mbali madai ya udanganyifu. Marekani imesema wiki hii bado haijatambua Maduro kama rais halali wa Venezuela, na upinzani nchini Venezuela bado unadhibiti baadhi ya rasilimali za nchi hiyo katika nchi za nje. Kushindwa kwa Guaido kumng'oa Maduro kumsababisha uungwaji mkono wake kwa umma kupungua hata nyumbani. Maelfu ya raia wa Korea Kaskazini waliujaza uwanja mkubwa wa michezo wa Pyongyang katika siku ya Mei ili kuunga mkono chama tawala cha, cha wafanyakazi na kiongozi wao Kim Jong Un. Televisheni ya kitaifa ilitangaza tukio hilo mapema leo, na ni kawaida kwa vyombo vya habari vya Korea Kaskazini kuripoti habari siku moja baada ya tukio kutokea. Kim Jong Un wonekana, hakuonekana uwanjani na waziri mkuu Kim Tok Hun alikuwa kiongozi mwandamizi akitazama umati mkubwa uliobeba mabango yenye kauli mbiu ya kusifu kiongozi wao na sera za taifa. Maafisa wa Korea Kaskazini kwa kawaida huandaa maandamano makubwa kama hayo mjini Pyongyang katika wiki ya kwanza ya mwaka mpya. na mvua kubwa kutokana na kimbunga kaskazini mwa jimbo la California Alhamisi zimesababisha vifo vya watu wawili, akiwemo mtoto aliyekufa baada ya nyumba yao kuangukiwa na mti. Hali hiyo ya hewa pia imesababisha maelfu ya wa watu kubaki bila umeme, pamoja na mafuriko kwenye maeneo yaliyopo karibu na ufukwe. Kimbunga hicho kilichopewa jina la Pineapple Express kilianzia Hawaii kuelekea ufukwe wa magharibi wa Marekani, wakati kikizunguka na kusababisha upepo unaofahamika kama bomb cyclone. Mji wa San Francisco ulishuhudia upepo wenye kasi ya zaidi ya kilomita 160 kwa saa, huku zaidi ya safari sabini za ndege zikisitishwa. Kwenye eneo la Santa Cruz, kusini mwa San Francisco, mawimbi yenye urefu wa hadi mita saba na nusu yaligonga nyumba za watu kwenye mji wa Kapitola ulioko karibu na bahari. Nam, karibu kusikiliza Live Talk ya VOA Swahili kutoka hapa Washington DC, kipindi unachokipata kila Ijumaa kikiangazia masuala mbalimbali ya kijamii, kisiasa, kiuchumi na mengineyo. Katika takriban dakika 45 zijazo, utakuwa nami Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na Harrison Kamau katika kuendesha mada inayohusu mchakato wa upigaji kura kumpata spika wa Baraza la Wawakilishi Marekani. Wewe msikilizaji, unaweza kushiriki kwa kutupigia simu ukitumia namba yetu ya studio. Kama upo nje ya Marekani, unaanza na plus 1 202 619 3151. Narudia tena, kama upo nje ya Marekani, unaanza na plus 1 202 619 3151. Shukran kwa kusikiliza VOA Swahili. Wabunge wa bunge jipya la 118 Marekani muda mfupi ujao wataingia bungeni kuendelea na mchakato wa upigaji kura ili kumpata spika wa bunge. Kwa ufupi, nafasi ya spika bado kitendawili kwani hakuna mgombea yeyote anayefikisha kura 218 zinazohitajika. Mchakato huu wa upigaji kura unafuatia baada ya uchaguzi wa katikati ya muhula uliofanyika Novemba mwaka jana wa 2022 ambapo Warepublican walishinda viti na kupata udhibiti wa bunge. Ili kufahamu mchakato huu na demokrasia ya Marekani, katika laini ya simu ninao wachambuzi wa siasa Marekani na kimataifa. Miongoni mwao ni Fulbert na Mwamba kutoka jimbo la Maryland hapa Marekani, Amin Mwidau kutoka Canada, Chacha Nyegoti Chacha kutoka Nairobi, Kenya, na Timothy Sadera kutoka jimbo la Georgia hapa Marekani. Bila shaka, nyote wasikilizaji, washiriki, mnanisikia vyema hapo mlipo. Nam basi, bila ya kupoteza wakati, nianze kwako, a, Fulbert na Mwamba. Muda mfupi ujao wabunge wataanza mwendelezo wa upigaji kura ikiwa e ni siku ya nne hii leo ili kufanikisha kumpata spika wa bunge. Nini tathmini yako katika upigaji kura huu ulioweka historia ya Marekani? Utathmini uh, wangu ni kuwa uh, chama cha Republican eh, kina shughuli ambazo wanataka waangalie kabla hawajaanzisha uh, bunge kuendelea na michakato yake mingine miswada mbalimbali, na pia kuona ni lengo amba, ambazo wanazo wa, wakati huu hawa uh, wa, wa bunge ishirini wa bunge na wawakilishi wanasema waliomba wapewe haki ya kumtoa spika na amekubali makati kwa atawapa haki hiyo kwa ha, m, hata mmoja akiogesha mswada wa kumtoa spika kazini atakubali, lakini haya yote ambao wamepewa hawajakubali, hawaja linalotakikana ni pengine wa, waje na jina mpya la mwania kiti cha spika, na huyo mwania mpya akikubalika na pande zote mbili, ndivyo waendelee mbele. Uh, ni neno jambo la kihistoria mchakato kuwa mrefu hivi, mm -hmm. na hatuwezi kujua ni mawasiliano gani waliofanya jana jioni, ilikuwa leo asubuhi wakutane kwenye njia ya zoom na waelewane kabla hawajakuja, lakini hiyo habari haijatoka, sababu hawajaitoa hiyo habari kiwaziwazi. Sawa basi, ni vyema swali hili hili pia tupate tathmini ya kila mmoja wenu, na kwa upande wako Mwidao, una mtazamo gani kuhusiana na mchakato huu? Asante dada Mkamiti, mimi ninachoona ni kwamba huu ni mwendelezo wa mvutano wa wanachama wa, wa, wa Republican Party ambao ulianza tangu kuingia kwenye ile Congress, wale kundi la, la Tea Party. Hawa ni wachu watu wenye siasa ya mvuto wa wa, wa, wa, wa, mrengo wa, mkali zaidi katika Republican Party na baadaye ikaja hizi Freedom Caucus. Kwa hiyo hmm, ndani ya Hey, Republican Party kuna wale wahafidhina ambao ni traditional uh, conservatives alafu kuna wale Freedom Caucus alafu kuna wale Tea Party remnants. Sasa hii tunachokiona tuna sisi ni mvutano wa kujua, kujua, kutaka kujua hatima ya, ya chama kitaendelea gani haswa, kwa masuala ya kisera, kwa sababu wengi wao wenye kupinga ni watu ishirini lakini wote walioshikilia ni kwamba Ha, kuwe na mabadiliko ya ya jinsi ya ugawanyaji wa, wa viti katika komitii mbalimbali za, za, za Republican, za, za Congress na vile vile wawe na sauti ya kuweza kuweka marekebisho ya aina yoyote ya kisera ambayo atakuwa ameletwa bungeni. Kwa hiyo, jambo hili ni jambo ambalo ninaona baada ya muda fulani hivi bila shaka watakuwa ni wenye kulisawazisha kwa sababu, kama ni kweli walikuwa hawamtaki huyu nani uh, Kevin Makasi, basi pengine wangechagua jina lingine, ama kungetokea mtu mwingine yeyote ambaye mwenye uwezo wa kukubalika ama baadhi yao wangejiondoa na Hakim Jeffries wa Democratic Party akashinda akawa ndio speaker spika, okay. Lakini uh, mwidau, tuta, tuta baadaye kidogo tutarejea huku, kwa sababu pia tumeshuhudia wa Republican wakiongeza waki majina kadha wa kadha ambao wamekuwa ni wapinzani kwa McCarthy. Hebu kwanza tupate tathmini kutoka kwa Sadera. Tathmini yako inaangazia wapi katika mchakato huu? Uh, makweli tathmini yangu yaangazia yang, haswa katika mchakato uliopo sasa hivi waenda raundi ya kumi na mbili mm -hmm. kwa hivyo tunachoona ni kwamba sasa wanavyojaribu kuwa, wa, nitende kuwahimiza wale wenzao ili waweze kukubaliana kama vile mwenzangu amesema mm -hmm. A, kama kweli itakuwa ni vigumu, wale ambao wanakataa wale ishirini hao ndio lengo kuu, na maana yake hizi ni siasa ya wale ambao wanamlaumu Bwana Makadhi kwa sababu yeye ni upande wake, mkuu wake ni, ni kama vile bwana Trump. Na pia tunaona ya kwamba mvuto uliopo, wengine wanasema hapana, hastahili, hakustahili kuchaguliwa. Kwa hivyo huo mwondoko ambao tunauelekea sasa hivi, uh, naona ya kwamba bado hata hii raundi ya kumi na mbili sioni kama itafanikiwa kwa upande wangu, maanake kuna mm -hmm. mazito ambayo yanaendelea kujitokeza haswa anakubali na kisha jana Bwana Makadhi alisema waliokuwa wamekubaliana pale mwanzoni sasa hayapo. Kwa hivyo unaona pale, ule mwanya wa kutokubalika bado upo. Wengine yale maswali wanayotaka wajibiwe, Bwana Makadhi naye anaonekana ya kwamba hataunga mkono. Kwa hivyo wanademokrati wanakaa pale upande ule mwingine waone tu kitakachoendelea. Hacha kiendelee na, hmm. Na kwako Chacha Nyaigoti Chacha, kulingana na mitazamo ya washiriki wa awali, kwa upande wako unatoa tathmini gani kuhusiana na mchakato huu wa kumpata spika wa baraza la wawakilishi hapa Marekani? Chacha Nyaigoti Chacha. Na ni na kusikia mtaka, ni mchakato ni mchakato ambao unatoa hisia ya kutokuwa na chama ambacho kwanza kina umoja unaowaunganisha wabunge wote kwa ujumla, na ndio maana kuna mpasuko, lakini huu mpasuko ni mpasuko ambao unaletwa na matendo ambayo yamekuwepo katika chama cha Republicans kuanzia utawala wa Donald Trump na baadhi ya hawa, mfano Kevin McCarthy mwenyewe ni mtu ambaye amekuwa na msimamo wa kutokereka; mara anamuunga mkono kwa dhati mtazamo wa uh, uh, Trump na mara anakuwa ni mtu ambaye anatarajia kwamba ataungwa mkono na watu wengine hata ambao hawamuungi Trump mkono waivu, naona, ni ukumili. Kwa hivyo mimi ninaona ni demokrasia, ni ukweli kwamba wanaendelea kupiga kura sasa, wanaenda awamu ya kumi na mbili, lakini sidhani Kevin McCarthy ataweza kupata huu husika, na ninafikiria labda chama cha Republican kinahitaji kujistahili na kurudi nyuma na kutafakari kuona kama wanaweza kutoa mtu mwingine ambaye ataweza kuwa na mvuto kwa wanachama hao wa Congress waweze kumchagua kwa mara moja au mbili, sio mm -hmm. Wanaenda awamu kumi na mbili. Uh, asanti sana Profesa Chacha Kamau hapa, lakini bado nabaki kwako. Sasa wewe nataka uwe na mtazamo wa kimataifa, uko nje ya Marekani. Mchakato huu unapotazamwa na jicho la kimataifa, unaona kama unafunza ulimwengu nini nini? Unifu, ulimwengu wa nje ya Marekani unajifunza na mchakato huu, unajifunza ukomavu wa, wa, wa, wa kidemokrasia, au labda udhaifu wa kisiasa, yes babo wa kidemokrasia, kwa sababu kila mtu anayepata kuwa nia anapewa nafasi. Lakini pia ni mojawapo ya yale mambo ambayo yanatokea wakati unatoa uhuru mwingi kwa watu, kwa sababu chama cha Republican kimeshindwa kuwashinikiza uh, wabunge wa wao wa Congress kuwa na umoja ambao wanaweza kukubaliana awali kabla ya kwenda katika chemba, kabla ya kwenda bungeni ili wafahamu hakika kwamba wana watu wa kumwezesha Kevin McCarthy kuwa spika, na kama Kevin spika hana watu hao, basi wao wametangua na kuelewa kwamba watahitaji mgombea mwingine ambaye atakubalika. Naam, uh, nije kwako Sadera, iwapo Kevin McCarthy atashindwa kupata kura mia mbili kumi na nane ambazo zinahitajika ili kuweza uh, kuidhinishwa kwa mbunge kuwa spika wa bunge bado hayuko nje ya kinyang'anyiro. Ina maana kwamba anaweza bado kuendelea kuwepo katika uh, boksi la upigaji kura, na ndio maana bado yupo mpaka katika raundi hii ya kumi na mbili eh. Sasa basi, uh, ni juhudi gani ambazo uh, McCarthy anatakiwa kuzifanya ili kuhakikisha kwamba anapata hizo kura mia mbili kumi na nane kwamba uh, bwana makazi sasa hivi lengo lake ni kuwapata wale ishirini wanaompinga um, wana um, kwa hivyo uh, kulikufikia jana jioni, baada ya ule uamuzi wa ile kura za kumi na moja, raundi ya kumi na moja, ilikubalika ya kwamba na wengi wameapa, haswa tukiona kama yule mwakilishi wa kutoka Colorado na pia sasa hivi na yule mbae, uh, ana yule mpingamizi wake mkuu ambaye anaonekana kupendelewa na wengi. Kwa hivyo itabidi sasa waweze kuwavutia kuwa na lengo lililokuu haswa katika mkutano waliokuwa nao leo asubuhi ni kwamba uliokuwa kwenye Zoom, ni kwamba waweze kuwashawishi, na wakiwashawishi sioni kama bado watapata zile kura sita ambazo walikosa jana. Kwa hivyo, uh, kura, na, ha, kwa hivyo zile kura alipata mia mbili na hakufikisha mia mbili kumi na nane Kwa hivyo zile kura ishirini hizo ndizo za muhimu haswa, wale viongozi wao sasa wale kokas wale uh, viongozi wa makundi haya yote ya kushawishi lazima sasa wanaenda kwa umbali kujaribu kuwashawishi hao wengine, na na uhakika ya kwamba pesa nyingi zitatumika katika hali ya kuwaomba ili waweze kuhatalia mtazamo wao. Jana tuliona mwingine ambaye hata kwa kuharibu kura aliamua ya kwamba ampigie rais wa zamani Trump eti awe spika. Kwa hivyo, unaona wakiweza kumshawishi kama yule, amepata kura moja pale. Lakini upande ule mwingine bwana Jeffrey aa, ana matumaini makubwa ya kwamba wakishindwa, basi mwisho wakienda raundi kadhaa basi wataweza kuamua wote kwa mmoja, kama mmeshindwa kumchagua makadhi na mmeshindwa kutupa mwingine, basi Demokrati waweze kuchukua uongozi. Asante sana uh, swali hili nalielekeza kwake Profesa Namwamba, ningetaka utueleze hapa. Kuna swala la rais aliyeondoka madarakani Donald Trump katika siasa za chama cha Republicans. Sasa hapa unawaona ushawishi wake kama una lolote uh, ambacho tunaweza tukasema kwamba hali iliyoko inasababishwa na ushawishi au mwingilio wa Trump, japo sio moja kwa moja. Hili ni la ajabu kidogo kwa sababu Rais Trump ndio ana ushawishi kwenye chama cha Republican, na hawa ishirini ambao wamekuwa wapinzani ndani ya Republican ni watu wa Trump. Lakini wakati huu Trump amesema wamteue Makati, wamchague Makati, lakini hawa ishirini wamesema hawataki. Kwa hivyo hata kusema ati jina la Trump liko pale haisaidii. Kwa hivyo ndivyo, Trump ana ushawishi, lakini katika huu mchakato wakati huu Uh, ushawishi wa Trump hausaidii, na tukiangalia upande wa Demokrat, mimi nitasema waziwazi vi, uh, vita vya panzi, furaha ya kunguru. Kwa hivyo wale wanaangalia tu pale, wakingojea wale panzi wakimaliza vita, ndiyo kunguru wamue Uh, mambo mengi yanasemekana kukwama hadi pale spika atakapopatikana. Akisha apishwa, ndio basi, wengine wataapishwa, na kwa hivyo ina maana kwamba shughuli nyingi za serikali zimesimama, na pia miswada ambayo inatakiwa kuendelezwa haiwezi. Yani hakuna chochote kinachoendelea sasa hivi. uh, Amin Mwidau, katika ngazi au nyanja za kimataifa, Kanada ikiwa nchi jirani na Marekani, wakati mchakato huu unapochukua muda mrefu, unaona kama unakwamisha juhudi zipi au ushirikiano upi wa kimataifa? Ah, uh, asante ndugu Harrison. Nafikiri kwa kwa masuala ya kimataifa sera kubwa zaidi za pelekwa na upande wa executive, yani upande wa uraisi. Aa, na, na hii Congress huja wakati kunapokuwa kuna mikataba ambayo lazima ipitishwe, na kama tu, tunavyotambua kabla Congress uh, hii mpya kuanza, ile wali, iliyopita ili walihakikisha kwamba budget ya mwaka ile imepitishwa, ile debt ceiling. Kwa hiyo nafikiri maswala ya kisera ya kinchi hayaathiriki lakini, kitu ambacho kwamba kwenye kuathirika ni, ni sifa ya Marekani ni kwamba kuyaonekana kwa kama ambapo kuna mvutano na na kutoelewana kwa viongozi, na hii ya ina ina hailete sura nzuri haswa katika nyakati ambazo kuna vita kama vile Ukraine, ambapo kwa siku za, za, mbe, za mbeleni pengine kutakuwa na maombi ya usaidizi na masuala mengine ya mashirika kama vile NATO lakini bila shaka sura zinazoletwa katika ulimwengu si sura nzuri za za uongozi haswa Marekani ikiwa yenye kutaka kuwa mbele katika masuala ya, ya, ya utawala wa, wa, wa kilimwengu kama vile ni kama ni mmoja ya superpowers zilizobakia katika, katika ulimwengu kwa sasa naam. Uh, uh, sadera leo ni Januari sita ambapo taifa la Marekani Uh, na wabunge kwa jumla wanaadhimisha miaka miwili tangu tukio la Januari sita ambapo bunge lilishambuliwa na wafuasi wa rais wa zamani Donald Trump. Uh, wakati huu mchakato unaendelea na kuwa na sintofahamu ya hapa na pale. Kwa mtazamo wako, unadhani kwamba hili pengine linachangia kufanya uh, Kevin McCarthy ashindwe uh, kupata kura zinazostahiki ndani ya chama chake kuweza uh, kushika uongozi? Kwa kweli uh, jambo hili linachangia kwa, kwa upana mkubwa. Tukumbuke ya kwamba bwana Makazi uh, wakati jambo hili lilikuwa likiendelea alikuwa kwenye simu akimwongelesha Rais Trump ili aweze kuita msaada na watu awasimamishe uh, waandamanaji wasije wakavamia na kuharibu mali, lakini uh, bwana Makazi alipoitwa kwenye bunge ili aweze kuulizwa maswali kama shahidi, alikataa na jambo hilo limempata kuwa ni kiongozi ambaye haadimiki kwa sasa. Kwa hivyo wengi wanamlaumu na wanasema ya kwamba yeye ni amewepo pale na bwana Trump, na pia alihusika katika kuunga mkono. Kama angeweza kujua, alikuwa na tamanio la kuweza kuwa kiongozi, alistahili afike kwenye kamati ya bunge ajibu maswali aliyokuwa nayo, aseme kama alijua wala hakujua. Lakini kwa jambo hilo wengi wanamuuliza sasa, wewe ikiwa uliunga mkono Uh, maandamano maanda, ambayo yalihasa yalisababisha vifo vya askari waliokuwa na walinda wengine pale kwenye bunge. Na je sasa akiingia katika utawala itakuwaje? Jambo la pili ambalo linamkashifu kabisa, linampata kwa sababu ya Januari sita ni kwamba uh, kuna wale ambao alijua na wao ndio walikuwa katika kile kikundi cha kwanza cha bwana Trump. Kwa hivyo walijua yanayoendelea na sasa hivi akanyamazia. Kwa hivyo wengi wanaona ya kwamba hata kuwa na mwelekeo wa kuiongoza nchi ama kuiunganisha, na ndipo unaona Republican pia wamegawanyika mm -hmm. Wanasema ya kwamba ikiwa huku, uh, hukuweza ku... Uh, ku, na, kuaminika wakati ule mwingine ije, sasa, tutaweza kukuamini. Sina, sina nia ya kukatiza. Samahani, sina nia ya kukatiza ni kwa sababu tumefika mwisho wa, wa sehemu ya kwanza ya, kwa, ya, ya live talk ambapo tunajiandaa kuingia kwenye sehemu ya pili. Wageni wetu wote nawasihi muendelee kubaki kwenye laini ya simu tutakapokuwa tukiendelea na mjadala, mjadala wetu kwa yule ambaye ameingia, unahusiana na uchaguzi wa spika au kutafuta spika hapa Marekani. Jina langu Harrison Kamau, na ninaye mkamiti kibayasi. Basi katika sekunde chache tu, tu tutaonana kwenye sehemu ya pili kwa njia ya mtandao wa www VOA swahili.com. Nam unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Ni Live Talk, kipindi ambacho kujia kila siku ya Ijumaa kikiangazia masuala mbalimbali mbali. Leo hii basi, tunaangazia mchakato wa upigaji kura wa kumpata spika wa baraza la wawakilishi hapa Marekani, ambapo katika laini ya simu tuna washiriki ambao ni wachambuzi wa siasa Marekani na kimataifa. Tunaye Chacha Nyegoti Chacha kutoka Nairobi, Kenya, Timothy Sadera kutoka Jimbo la Georgia hapa Marekani, tunaye Amin Mwidau kutoka Canada pamoja na Fulbert na Mwamba kutoka Jimbo la Maryland hapa Marekani. Studio anashirikiana na, na Harrison Kamau. Mimi ni mkamiti kibayasi. Asante sana basi, karibuni karibu kwenye sehemu ya pili. Nafikiri tukimaliza sehemu ya kwanza tukikamilisha kama sijakosea, Daktari Sadera ndio alikuwa kwenye mazungumzo, na kuna pointi ambaye kabisa ulikuwa unaielezea, ningekupa tu nafasi ukamalizia, kisha baadaye tutaelekea nchini Kenya kwake Chacha na Igoti. Chacha, endelea ambapo swali lilikuwa ni jambo siana, hilo la kuweza mm -hmm, kuhusika kwa bwana uh, Makati katika maandamano hayo na kwamba alikuwa pamoja na Bwana Rais Trump. Jambo hilo linamfunga kwa kwa umbali na wengi hawatamkubalia kwa hivyo, naona ya kwamba atazidi kuwa na kisungu mkuti hapa. Kwa hivyo tuone yatakayojiri sasa hivi watakapokutana. Asante sana, basi tuelekee nchini Kenya. Chacha Nyegoti Chacha, katika matukio mengi ya kisiasa kimataifa, yawe ni uchaguzi wa urais, mambo kama haya tunayoshuhudia ya kutafuta spika wa bunge na maswala kama hayo yamekuwa na ushindani mkubwa na wa karibu sana katika siku za karibuni. Inakuwa kwamba kupata mshindi sio rahisi, hata kwenye uchaguzi uliomalizika Kenya hivi karibuni haikuwi rahisi. Tumeona siasa za kule uh, uh, Israel pia zinakuwa zina mvutano na kwingine kwingi. Je, hili ni jambo linaashiria kwamba misimamo ya kisiasa ulimwenguni inabadilika hivi kwamba hali ya kufanya maamuzi yanaendelea kuwa magumu siku zinavyoendelea. Nini kinachotokea? Kwa sababu siku hizi hakuna uamuzi unaopatikana kwa urahisi moja kwa moja. Aa, mimi nafikiri ni mojawapo ya matatizo ya kisiasa kwamba wanasiasa wale ambao walikuwa na bashasha na mvuto uh, na ulimbo wa kuweza kuhakikisha kwamba viongozi, uongozi <laughs> wao unawavuta watu kuwaona kama ni viongozi ambao ni wakubalika kwa kila mtu unazidi kupotea kwa sababu kwanza watu wamejifanya wajuaji wengi. Mm-hmm, na ndio maana unaona kwa mfano yale yanayoendelea katika kongres ya Marekani, ni watu wengine wale kama ishirini wale ambao wanataka kumpatia huyu Kevin McCarthy masharti magumu, kwa mfano kumwambia basi wapewe uwezo au kuwe na sera ya kukubali kwamba akiwa mbunge mmoja kutoa mswada wa kusababisha kupigiwa kura ya kuondolewa madarakani spika. Nafikiri ni mojawapo ya mambo ambayo yanaonyesha kwamba kwanza watu wamejifanya wajuaji, hawataki kwenda pamoja kuhusu sera za chama, na nafikiri pia misimamo na sera za vyama zinazidi kutetereka na kuingiliwa na watu wengine ambao mawazo yao sio hata mawazo yanayoendeleza masilahi ya chama bali ni masilahi ya kibinafsi. Na kuhusu Kevin makazi, kwa mfano, mimi nafikiri hangefaa kuwa ndiye mteuliwa wa chama cha Republican kugombea huu spika, kufuatana na yale ambayo amekuwa akiyapenda tangu wakati wa utawala wa uh, uh, uongozi wa rais Trump, kwamba yeye tayari ana daftari nyingi na hivyo daftari zinamuonyesha kwamba hata kama atakuwa spika atakuwa spika mwadilifu ambaye atakuwa mzalendo kwa nchi yake. Yeye nafikiri ni wale watu ambao siku hizi tunaona kama ni wazalendo wa watu binafsi. Watu wengine wanafikiri kwa kuegemea na kupendelea misimamo na mrengo wa aliyekuwa rais Trump ndio uzalendo wa Marekani, na hili si jambo la kweli, na ndio maana Kevin McCarthy anazidi kupata matatizo sidhani hata hii raundi ya kumi na mbili ataweza kupata uh, wapiga kura wa kutosha ili kumpitisha awe spika wa Kongresi. Amini Mwida, ukiwa huko Kanada, hivi tunavyozungumza ni kwamba wabunge tayari wameingia bungeni, wanajipanga vyema ili kuanza mzunguko wa raundi ya kumi na mbili leo, ikiwa ni siku ya nne Uh, lakini jina la uh, Kevin McCarthy Republican bado liko juu ambapo mpaka jana usiku waliondoka akiwa na kura mia mbili pekee, bado hajatimiza kura mia mbili kumi na nane Lakini katika uh, mitandao tofauti kuna wengine wanaotoa mawazo kwamba pengine ni vyema uh, McCarthy akajitoa uh, katika kinyang'anyiro hiki. Kwa mtazamo wako je, iwapo McCarthy atajitoa ni mrepublican gani mwingine ambaye ataweza kuchukua haraka hizo kura mia mbili na kujiongezea nyingine ili kuweza kushinda kiti hiki? Ah, asante. Nafikiri kwa sasa tukiangalia ah, makasi katika kile chama chao, ana asilimia themanini na tano mpaka tisini ya wale wa, wanachama wa Republican Party wenye kumuunga mkono sasa yule na, asa, aliye karibu yake zaidi ni, ni yule leader wa majority katika chama chake ambaye ni representative Kalisi kutoka Louisiana. mm -hmm. Sasa kukubalika kwake yeye kwategemea na kukubalika kwake yeye na makasi yani, makasi ikibidi ajitoe basi itabidi amtambulishe nani ambaye kwamba yamuunga mkono ili yule mtu apate kuweza kupata u, u, u, nini uh, ufuasi wa kutosha wa kumwezesha kuwa ni spika. Bila hivyo, kutakuwa na mgawanyiko mkubwa zaidi ndani ya chama, kwa sababu tujue tu, tu, kwamba katika hii chama cha Republican kuna makundi matatu pale. Kuna yale makundi ya wale uh, freedom, uh, freedom caucus mm -hmm. Kuna wale traditional conservatives ambao ndio wengi zaidi na kuna hawa wengine ambao ni fringe members ambao wako katika wengine, baadhi yao waliokuja na, na, na tea parties. Kwa hiyo bila, bila shaka yoyote kwamba ambaye kwamba atakuwa tayari kuchaguliwa awe ni mtu ambaye kwamba atakuwa na ufuasi wa, wa wa nani wa Kevin Makasi, na kwa sasa ambaye aliyekaribu zaidi nafikiri miskadisi nam uh, nije kwako Sadera. Tunafahamu kwamba shughuli za nchi, miswada imekwama hivi sasa, haiwezi uh, kutiwa saini na rais mpaka pale ambapo uh, spika atakapopatikana na wabunge uh, wapya kuapishwa, na shughuli kuanza mji wa DC. Hali kadhalika shughuli zote pia zimekwama za kiserikali. Sasa basi, hali hii inaweza kuendelea kwa muda gani? Kuna kikomo chochote? Uh, mi jinsi inavyoona si kwamba uh, kuna kuna hali ambayo itaweza kufikiwa kwa hivi sasa. Tukumbuke jambo hili limewahi kujirudia uh, Bwana Makadhi amevunja rekodi kwamba Marekani tangu Marekani, nchi ya Marekani iwe nchi huru, hapa uh, sasa hivi uh, uchaguzi kama huu umefanyika sasa, kati ya miaka mia moja sitini na nne ni yani, yani mwaka moja sita nne hakujawahi kufanyika jambo kama hili. Kwa hivyo ioni ya kwamba wanasema ya kwamba jambo hili linaweza kuendelea na litakapoendelea basi, ni kumaanisha ya kwamba kufikia siku ya Jumatatu wafanyikazi hawatalipwa mshahara, wafanyikazi wa bunge hawatalipwa mshahara. Kwa hivyo inaonekana ya kwamba itasitisha mambo mengi, na tukumbuke ya kwamba wanabunge wanastahili kuapishwa ndiposa waanze kazi. Kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba hawana kiongozi bungeni, kwa hivyo hamna lolote ambalo litakaloweza kuendelea. Naam, asante sana. Unaendelea kusikiliza idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kipindi ni Live Talk kutoka hapa Washington DC, tukizungumzia siasa za Marekani hususan uchaguzi wa kumtafuta spika katika uh, bunge la wawakilishi hapa Marekani. Na kidogo tu kukueleza kwa taarifa msikilizaji, ambaye labda umejiunga au ambaye umeendelea kusikiliza, ni kwamba historia inajiweka hapa, kwa sababu tukio hili lilitokea miaka mia moja iliyopita mwaka elfu moja tisa mia ishirini na tatu. mm -hmm. Na, na sasa wachambuzi wa kisiasa wanasema hivi ama wanahistoria kwamba kuna maswala yanayofanana wakati huu na wakati ule miaka mia moja iliyopita. Kitu cha kwanza ilikuwa ni baada ya uchaguzi dhaifu au ushindi dhaifu wa katikati ya muhula wa chama cha Republican. Alafu kitu kingine ni kwamba maswala yaliyokuwa na utata wakati ule na sawa na wakati huu ni kwamba ni tofauti za kibinafsi za kisiasa na tofauti za kisera. Sasa basi, naenda kwake profesa Namwamba, hebu tueleze na kuna mmoja wetu ambaye ameguzia swala hilo, ni kwamba makadhi anapewa masharti mengi sana na wale wajumbe, ili mradi wampe kura za kupita iwapo basi atashawishika na kukubali baadhi ya masharti ama masharti mengi yaliyopewa, na mwishoye akaibuka kuwa ndio spika wa bunge, atakuwa spika mwenye uwezo kiasi gani? Atakuwa spika dhaifu? Au hata bunge lenyewe litakuwa na uwezo kiasi gani, ikizingatiwa kwamba sheria nyingi zimekunjwa kunjwa ili wakubaliane ni nani atakayekuwa spika? Wewe kwako, kwa maoni yako, unaona atakuwa kiongozi wa aina gani, uh, kama akiibuka kuwa spika atakuwa spika dhaifu. Nikisema spika dhaifu ni kuwa amekubali kila jambo lolote ambalo wale ishirini wameuliza, na mengi yanafanya afisi ya spika isiwe na nguvu kama huwa za kawaida, kwa sababu ukijaribu kumfurahisha kila mtu, iliyofanyika hapa ni kuwa kama bendera inayofuata upepo atajaribu kufurahisha kila mtu na kujaribu kufurahisha kila mtu, na ikumbukwe kuwa chama cha Republican wakati huu hakina mtu kwenye eh, ikulu ya White House. Ikulu ya White House iko kwa mikono ya Democrat na bunge la Senate pia lingali kwa mikono ya Democrat. Sasa hii ni bunge moja, bunge la wakilishi lakini miswada ya bunge la wawakilishi haiwezi kwenda mbele bila kukubaliana na bunge la seneti. Kwa hiyo yeye atakuwa anaw, anajaribu kufurahisha Republican, sio kufurahisha kila mtu, sio kufurahisha hata demokrasi akifurahisha migawanyo ya Republican, kuwa migawanyo hiyo itabebwa kwenye muhula huo wa miaka miwili na sioni, naona kwamba kutakuwa na mchafuko mwingi uh, upande wa chama cha Republican na kupitisha miswada yao pata kila mtu kuunga mkono itakuwa ni shida kubwa, sababu spika anatakiwa kuunganisha walio kwenye chama chake. Sio kama spika wa Kenya au Tanzania, kwako pande zote mbili huwa ni kiongozi wa chama chake katika hilo bunge. mm -hmm. Chacha Nyaigoti Chacha, uh, hili swali linakuja kwako na nitatumia neno dhaifu kama alivyotumia uh, mshiriki aliyemaliza kuzungumza. Mpaka wakati huu Republican wanaonekana wako wadhaifu, kwa sababu bado hawajajitokeza kumuunga mkono mtu ambaye ataweza kusimama kidedea, uh, na kuweza kupata kura zinazohitajika. Lakini kwa upande wa Democratic, tangu siku ya kwanza tumeona ni Hakim Jeffries ndiye aliyesimamishwa pale, na mpaka hivi tunavyozungumza ndiyo jina lake linalotokea katika uh, ubao wa wagombea katika mchakato huu unaoendelea. Sasa basi, a, tukiangalia katika siasa za kimataifa wale wanasiasa chipukizi eh, barani Afrika, Afrika Mashariki kwa ujumla wanapata somo gani kupitia mchakato huu unaofanyika hivi sasa hapa Marekani? Nafikiri somo ambalo tunaweza kusema wanapata ni kwamba haya mambo yanayotokea Afrika mara baada ya kupiga kura, chama kinachoshinda kinaanza kuwashawishi watu wa upinzani au waliokuwa wanapingana nao kuhama au kuendelea kuwa karibu na chama kilichoshinda, ni mojawapo ya njia ambazo zinaua demokrasia. Kwamba nafikiri watu eh, wa demokrat eh, katika bunge la Marekani, msimamo wao hasa kwa sasa hivi kuhusu hii kura ni msimamo unaoonyesha kwamba bado wanaweza kushikilia uh, mtazamo yao ya kichama na wakawa pamoja, na mshikamano wao umeweza kutoa sauti kubwa kwamba wataendelea kutoa kauli ambazo wote wataunga mkono kwa pamoja, na labda kama wangepewa nafasi nyingine kujitambulisha, labda watawashawishi hata hao wabunge wa Republican wengine kumuunga mkono huyu mgombea wa Demokrati, kwa hivyo sisi kama watu wa Afrika tunahitaji kukubaliana kwamba ili tuweze kujenga demokrasia, ni lazima vyama vyote viimarishwe. Hata chama ambacho kinashindwa kura kisianze kutetereka na kutetemeka na kuhama, au viongozi wake kuhama na kuanza kuunga mkono kile chama ambacho kimeshinda. Naam, asante sana kwa mchango wako kidogo. Naona pia ni vyema tuangalie kwenye mtandao wa Facebook. Uh, tuone mchango um, wa wasikilizaji au baadhi ya wa wasikilizaji wetu, japo wanaonekana wengi siasa za Marekani labda kidogo ni, ni, ni shida kidogo, ama labda hazieleweki kwa vizuri, lakini vizuri, kwa sababu wachanganuzi wetu wanazieleza kama zilivyo. Hebu basi tutazame baadhi ya maoni no. Kwa upande wangu mimi naanza na Matthew Geidi, yeye anasema, anapatikana huko Kenya, anasema napongeza uh, mchakato huu unavyofanyika kwa uwazi na usawa. Demias Oyo anasema uh, yuko kule Mleba, Tanzania, anasema kila laheri katika kumchagua spika wa bunge mpya huko Marekani. Mersi Amiani yeye ajesema anapatikana wapi, anasema tunawaombea uchaguzi mwema, spika atakayemchaguliwa uh, awajibike kwa kazi yake ya uspika. Jafed Maembe wa Katavi anasema mimi nawaombea wafanikiwe kwa asilimia zoezi hilo la kumpata spika mpya wa Marekani. Frenki Lenard Ngapeki Ngapeki yeye anasema anapatikana huko Tanzania. Anasema kila la heri katika mchakato huu wa uchaguzi, siku ya mwisho ni kwamba spika atapatikana. Franki Muhamad anasema yuko Geita, Tanzania. Anasema anawapata vilivyo, asanteni sana kwa habari zenyu. Na sisi tunashukuru sana Muhamad, ukiwa kule Geita. Demikus Oyo, yeye anasema anapatikana Muleba, Tanzania, anasema mchakato wa kumchagua spika wa bunge jipya huko Marekani, kila la heri. Kumekuwa basi na maneno mengi ya kila la heri kuwatakia uh, uchaguzi mzuri wa uwazi na ukweli. Hali kadhalika Amisi Mangati Nyonyo Mnyeusi, yeye anapatikana huko mayamaya maya Dodoma, Tanzania, anasema kwamba anapongeza Marekani kwa hatua hiyo ya kumchagua spika wa bunge. Kazi njema hapo. Basi tunawashukuru wote mlioshiriki, Stephen Msajo, George Msajo, Demikius Oyo, hali kadhalika Vincent JJ Kaji, shukran sana Ochieng George kwa mchango wako na kushukuru pia Malimao Ramadhani Shija wa Shija kwa kuchangia leo hii katika ukurasa wetu wa Facebook kuhusiana na mada hii tunayozungumzia ya mchakato wa kumpata spika wa bunge hapa nchini Marekani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kipindi ni Live Tok, tukiendelea kutathmini kuhusu mchakato unaoendelea wa kumtafuta spika wa baraza la wawakilishi hapa Marekani, na tuna wageni wetu ambao ni Profesa Filbert Namwamba akiwa hapa jimbo la Maryland, Profesa Chacha Nyegoti Chacha akiwa Nairobi, Dr. Timothy Chasadera akiwa jimbo la Georgia na vilevile Amin Mwidau akiwa Kanada. Basi Mwidau, naaja kwako tu Uliza swali na labda haya ni maoni yako kama na, na mtazamo wako. Wakati haya yote akiendelea, upande wa rais Joe Biden akiwa amepumzika kwenye kiti chake yeye, unaona kama uh, ni mtazamo wake na chama cha Demokrati ni upi kwa hali inayoendelea kushuhudiwa? Tunaye Mwidau kwenye simu? Kama hatuna basi, aliyeko kwenye laini ya simu Asante sana. Nafikiri kwa kwa ufupi, Rais Biden bila shaka yuafurahikiwa na yanayotondeka katika chama cha cha Republican Party, kwa sababu hii yadhihirisha ya, ya, ya kiwazi kwamba hawana uongozi ambao kwamba waweza wakaleta mwelekeo wa kisawasawa wa kuipeleka Marekani kutoka hapa ilipo kwenda mbele. Kwa hiyo upinzani wake katika uh, kura inayokuja ya miaka miwili ijayo utakuwa ni mwepesi zaidi. Aa, na vile vile bila shaka watakuwa wapinzani wake watakuwa hawana nafasi nzuri, kwa sababu kulingana na vile wanavyo wanavyojadiliana ama wanavyopimana nguvu katika katika Congress watakuwa hawana nafasi nzuri ingine ya kupitisha miswada yoyote ambayo itawaletea ufuasi katika sehemu mbalimbali za Marekani, na bila shaka pia Wamarekani wenyewe watakuwa wamepata fursa ya kuona udhaifu wa kuchagua ama kugawanya utawala wa nchi wa makundi tofauti, kwa sababu ameipa Senate kwa uh, Democrat, urais kwa Democrat, lakini hapa kwenye kwenye kwenye, kwenye, kwenye baraza la uwakilishi hapo wamewaachia Republicans. Kwa hiyo pengine, uh, regeleo hili laweza likabadilishwa katika kura zinazokuja. Kwa hiyo kila itakapokuwa Rais Biden, japokuwa iwasikitishwa na, na, na, na sura mbaya ambayo ya kitawala inaopelekwa ulimwenguni, lakini kisiasa Ameridhishwa na kugawanyika kwa Republicans. Ah, hilo linafanyika bado, niko kwako kwa mwidau. Hilo linafanyika wakati kwamba shughuli za bunge zikiwa zimekwama. Kulingana na katiba ya Marekani ni kwamba wabunge, baada ya kuapishwa, ndipo wanapewa taarifa za ndani za kiusalama, na ikumbuko wakati huu kuna masuala ya usalama, hasa vita vinavyoendelea kule Ukraine kutokana na uvamizi wa Russia. Wakati mchakato huu unapoendelea kuchukua muda na wabunge hawajaapishwa na wala hawana ripoti za kiusalama na usalama wa kimataifa unaona, kama kwamba linaweza kuleta dosari katika usalama wa taifa pia. Sidhani kama itaweza, kwa sababu ile ile ruhusa ama fursa waliopewa ya kupata ripoti za kisalama na kujadili ni kujaribu kuhakikisha kwamba kuna mizani za za utawala, hazipitani kwa maana hii, ni ni kuna kuna, kuna wao zaidi ni kuangalia kwamba sheria za nchi hazikeukwi, kwamba kukiwa kuna uhusiano wowote ama, ama utaratibu wote wa kisalama huo umeenda kulingana na sheria. Kwa hiyo hilo tusitegemee kwamba litakuwa limeathirika. Lime kitu ambacho kwamba chaweza kikaathirika haswa huu mchakato ukiwa endelea kwa siku nyingi, zaidi ni kwamba kukiwa kutakuwa kuna una swala lolote la kisheria ambalo lazima lipitishwe ndani ya bunge ili ili wa Marekani wajihusishe kisalama nje, basi hapo kuweza kukaathirika. Lakini vile vile nafikiri ka- katika kitu kimoja ambacho toa, tuki, ni kizuri katika Marekani ni kwamba ni nchi ambayo imeendeshwa na taasisi na kuna sheria na kuna emergency authorizations za za a-za za, za, za, za, za, za, za kitawala ambazo rais aweza kuwa nazo ama akazitumia, ani mbinu tofauti za kisheria ambazo za kazitumia kuendeleza mbele masuala ya kisalama. Kwa hiyo kikubwa zaidi ni kwamba ikiwa kutakuwa na swala la la utumizi wa fedha ambayo lazima ilipitishwe ndani ya ndani ya Congress, ama amri ya kisheria ya, ya kujihusisha kisalama duniani ambayo lazima ipitishwe ndani ya Congress basi hapo serikali, lakini kwa sasa nafikiri hii mihimili mi, mi, mi, ya kisheria ama ya kiserikali ya ya koti bunge na na na na, na, na, na uraisi wana nguvu za kutosha za kuendeleza nchi bila kumtegemea mwingine. Naam, hivi tunavyozungumza ni kwamba mbunge wa South Carolina kwa chama cha Democratic James Clyburn anampigia debe. Uh, anampigia debe uh, Hakim Jeffrey ili uh, kuendelea kusimama katika mchakato huu mzunguko wa kumi na mbili wa kumpata spika. Haya basi uh, tukiwa tunaelekea pia dakika za mwisho mwisho. Nije kwako uh, Sadera. Nini ambacho umejifunza katika mchakato huu mzima mpaka hivi sasa tunavyozungumza ambapo hatujui hatima yake leo itakuwa vipi spika atapatikana au la? Na nimejifunza mambo kadhaa hapa na hasa, kama vile uh, mwenzangu amesema pale, ni kwamba ukomavu ni kitu cha muhimu sana na uzuri ni kwamba hatuoni vita wala wananchi hawahusiki katika ugomvi, kurushiana maneno, wanaacha sheria ifuatwe. Kwa hivyo, hilo ni jambo ambalo katika nchi zetu za kiafrika tunastahili tuangalie ya kwamba ukabila na ukorofi, ulaghai hautalipa chochote. Kwa hivyo, tunaona hapa wanafanya kiungwana. Uh, yule wale ambao wanastahili kuchaguliwa wachaguliwe, wale ambao sisi wengine ni kukusubiri na kuona, je kinaendeleaje jambo la jambo la pili ambalo nimejifunza ni kwamba, uh, kuna uvumilivu, kuwa mvumilivu. Bwana Makadhi amepitia mengi na wakati huu anapoona ya kwamba anaenda kushinda na kisha unaanguka raundi ya kwanza, raundi ya pili, mpaka sasa tuenda raundi ya kumi uh, na mbili, na tayari hayuko uh, you know, hana ule muda wa kusema ya kwamba sasa hivi hacha tuwachie mwingine kwa hivyo pale kuna matumaini. Palipo na nia pana njia. Kwa hivyo letu la umuhimu ni kuangalia kwamba, je atakubali atakubaliwa na wengine, na kama sivyo, je Democrats wanaweza kuchukua utawala, na wakichukua utawala wataweza kuiongoza bunge ambalo lina wana, wana Republican wengi? Kwa hivyo ni kumaanisha kwamba kutakuwa ghasia tupu. Lakini jambo la tatu ni kwamba uh, kuna jambo ambalo Wamarekani wengi wanafanya ni kwamba hawamo tayari Yaani mtu hayuko tayari kuachilia yale mamlaka, manake kama ni mwingine angesema haya, wanitaki basi, chagueni mwingine. Kwa hivyo mambo yale ya bado tutaona ya kwamba tunaenda raundi nyingine, yaweza kuenda hata raundi mia moja, zaweza kuendekea mpaka wakati ambapo mmoja atachujwa ama wengine atakubaliana. Kwa hivyo ha, hamna mwisho wa wakati ambapo sasa unaweza kupiga zile kura. Mambo hayo nimejifunza kwa uzuri, na pia nchi zetu za Kiafrika ni heri tujifunze kuwa na subira, sio kurushiana maneno na matusi. Amin Mwidau, uh, baraza kuu la bunge lina wajumbe mia nne thelathini na tano na hivi tunavyozungumza kila mmoja macho, masikio, eh, wote wanaangalia kile kinachoendelea katika bunge la Marekani. Nini umejifunza katika siku hizi nne mpaka wakati huu? Kikubwa nafikiri lilichojifunza ni kwamba udogo wa wakundi wa wa katika bunge haumaanishi kwamba ukosefu wa nguvu, kwa sababu tumeona kwamba watu ishirini peke yake wamezuia bunge zima kuendelea mbio. Na hili pia swali hili nafikiri katika masuala kama nchi za Afrika, vyama ambavyo kwamba vina vinawawakilishi wachache sana, bado waweza wakatumia nguvu zao za, za, za uchache kujaribu kutafuta majadiliano ambayo kwamba yaweza yakapeleka yaka, yaka, yaka, yaka, yaka mbele sera ambazo kwamba wanaziwakilisha katika bunge kwa hiyo Marekani. Na kitu chengine kikubwa zaidi ni kwamba taasisi zake zimesimama na wala haziyumbi, ijapokuwa mmoja katika muumili wa nchi haufanyi kazi kwa sasa. Kweli kabisa. Nafikiri tumebaki naye Profesa Philbert, na e, namwamba pia, hebu sema pia kama maoni yako vipi, umejifunza nini, na labda matarajio yako kulingana na hali iliyoko sasa hivi? Hey, mimi uh, kwa tamati nitasema kwanza, hebu tuwasikilize wasikilizaji wetu ambao wametoka kule Kenya na Tanzania. Na nitakwambia waziwazi Harrison, hawaelezi waziwazi lakini wanakwambia kuwa wameona mchakato, lakini mchakato, hakuna kununuliwa kwa wabunge, hakuna waliopigwa rungu uh, hakuna polisi wameingilia pale, hakuna wanahabari ambao wamepotea, hakuna aliyeuawa na hakuna vyama kwenda kununua vingine. Ni mchakato, ni mchakato, ni mchakato. Hakuna vitisho. Kwa hivyo hiyo ni demokrasia komavu ambayo inafaa Afrika kujifunza. Lingine nilikuwa nimeeleza waziwazi wazi kuwa eh, vita vya panzi ni furaha ya kunguru. Lakini nakumbusha wasikilizaji wa kuwa Marekani ina bunge mbili. Hilo, hili silo bunge la pekee. Kuna bunge la na na Senate ambalo liko sawa na lina wingi wa Demokrat, na hili ni bunge la Republican, hili bunge bunge la na wawakilishi, naliita mbwa kasoro meno, sababu miswada inayopita ni lazima ipitishwe na bunge la Senate. Kwa hivyo, na mimi kama mwalimu, mi hujiona kama mwalimu, nawaeleza tu kuwa hata Republican watakapoungana na waweke spika wao bado ile miswada watapitisha Mm -hmm. Lazima itakuwa sheria mpaka wakubaliane na bunge la Seneta ambalo lina wademokrat wa wengi, lakini ni funzo nzuri. Mchakato umejisukuma na twafurahi sana, bila mpaka shaka demokrasia bila shaka Harrison, uh, uh, kama walivyosema washiriki, kile walichojifunza, hali kadhalika na sisi watangazaji uh, waandishi wa andisho, habari hapa studio pia tumejifunza kitu kwamba kadri tunavyoona, kwanza, uh, ule mchakato wa upigaji kura umekuwa ni wa uwazi. Unaona, kura ile inapita pale, moja mbili tatu, mpaka inafika mia mbili. Hali kadhalika mshiriki mwingine amegusia kitu kingine ambacho uh, Uh, sina, siwezi kukizungumzia kama ni hapa Marekani au ni wapi. Amegusia swala la kuona kwamba labda uh, mwandishi ametoweka au uh, mwandishi ajulikani alipo, hilo nalo pia ni kitu cha kuangaliwa kwa mapana yake. Basi haya yote tunajifunza ndani ya siku hizi nne ambazo mm, zimekuwa za heka heka, hasa kuanzia saa za mchana saa sita mchana hapa Washington DC mpaka saa mbili usiku ambapo wabunge wote 435 wanakuwa wanakaa pale na kupiga kura zao ili kuweza kumpata spika wa bunge. Nakamilisha live talk kwa siku ya leo ambapo washiriki alikuwa ni Amini Mwidau kutoka Canada, hali kadhalika tulikuwa naye Chacha Nyigoti Chacha kutoka Nairobi Kenya, tulikuwa naye na Timoth Sadera kutoka uh, Georgia hapa nchini Marekani, na vilevile vile, tulikuwa naye Fulbert na Mwamba kutoka jimbo la Maryland hapa nchini Marekani. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na mwenzangu Harizon Kamau. Mwongozaji wa matangazo alikuwa ni Aida Isa. Shukran kwa kutusikiliza, na tunakutakia wikendi njema kutoka Washington DC.