Badoo, uh, kisina, social media hii ni idhaa like ya Kiswahili ya sauti America VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika mashariki tangaza pia katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Mimi ni kenneth Bwire. Wizara ya ulinzi ya Uingereza imesema taarifa za ujasusi zinaonyesha kwamba Russia inaonekana kutojua mahala ambapo hatari kubwa inayotokea Ukraine ilipo. Katika ujumbe wa Twitter, wizara hiyo imesema kwamba wanajeshi wa Russia wamefanya kazi kuimarisha kikosi cha kutarajia mashambulizi makali kutoka kwa Ukraine katika sehemu za kaskazini mwa Lohanski na Zaporisia. Taarifa hiyo imeendelea kusema kwamba endapo wanajeshi wa Ukraine watafanikiwa kuiteka Zaporizhia, watakuwa wamepiga hatua kubwa sana na kudhoofisha uwepo wa Russia kutumia daraja linalounganisha mkoa wa Rostov nchini Russia na Crimea. Imeongezea kusema kwamba mafanikio ya wanajeshi wa Ukraine katika mkoa wa Luhansk yatapelekea malengo ya Russia ya kutoa Donbas kufifia kwa kiwango kikubwa. Wizara ya Ulinzi ya Uingereza imesema kwamba Russia haijafanya uamuzi kuhusu sehemu ambayo wanastahili kuweka nguvu zao nyingi. Na maafisa wa Rasha wa kufanya mikakati na maamuzi wanakabiliwa na wakati mgumu kuchukua uamuzi wa mwisho. Mapigano yaliyoendelea Jumamosi katika mji wa Bakhmut licha ya rais wa Rasha Vladimir Putin kutangaza usitishwaji wa vita kwa muda wa saa 36 kwa ajili ya sherehe za Krismasi kwa waumini wa dhehebu la Orthodox. Kongamano ambalo limepangwa na Pakistan kwa ushirikiano na Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kuhamasisha msaada kuisaidia nchi hiyo baada ya kukumbwa na mafuriko makubwa mwaka uliopita linatarajiwa kufanyika hivi karibuni. Wajumbe kutoka mataifa 40 wakiwemo marais kadhaa, wawakilishi wa mashirika ya kimataifa ya fedha na wa maendeleo maendeleo wanatarajiwa kuhudhuria kongamano hilo. Waziri Mkuu wa Pakistan Shehbaz Sharif ameongoza kongamano hilo, akishirikiana na katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres. Pakistan inatafuta dola bilioni 16.3 kwa ajili ya kujenga upya na kukarabati mifumo iliyoharibiwa kutokana na mafuriko hayo. Umoja wa Mataifa umesema kwamba mafuriko ya mwaka 2022 yalisababisha uharibifu mkubwa ambao haujawahi kutokea nchini Pakistan kwa miongo kadhaa. Watu milioni 33 waliathiriwa na mafuriko hayo kufariki na milioni nane kukoseshwa makazi. Waziri wa mambo ya nje wa Palestina amesema Israeli imefuta hati yake ya kusafiria ikiwemo, ama ikiwa ni sehemu ya hatua ambazo zimechukuliwa na nchi hiyo dhidi ya wa Wapalestina, ambazo serikali mpya yenye msimamo mkali ilitangaza siku chache zilizopita. Riad Malki amesema katika taarifa kwamba alikuwa anarudi Israeli kutoka kwenye hafla ya kuapishwa kwa rais wa Brazil alipoarifiwa kwamba Israeli imefuta hati za kusafiria za maafisa wa ngazi ya juu wa Palestina. Hati hizo huwa zinaruhusu maafisa wa Palestina kuingia na kutoka ukingo wa magharibi unaokaliwa kimabavu, kinyume na ilivyo kwa raia wa kawaida wa Palestina. Hatua hiyo inaashiria msimamo mkali wa serikali ya sasa ya Israel dhidi ya wa Wapalestina na inajiri wakati ambapo ripoti za machafuko huko ukingo wa magharibi zinaongezeka. Meya wa Newport, Virginia amesema kwamba uongozi wa mji huo unafanya kazi kuhakikisha kwamba mzozo ama kunradi, mtoto aliyempiga risasi mwalimu wake anapata msaada wahuduma, wa huduma anazohitaji. Katika taarifa iliyochapishwa kwenye wavuti wa mji huo, Meya Philip Jones amesema kwamba ni vigumu sana kuelewa kwamba mtoto mwenye umri wa miaka sita alibeba bunduki kwenda nayo shule na kumpiga mwalimu risasi. Hata hivyo amesema kwamba tukio hilo ni kuonyesha hali ambayo inaendelea Marekani. Tukio la mtoto mwenye umri wa miaka sita kumpiga risasi mwalimu lilitokea katika shule ya msingi ya Richneck. Majina ya mwalimu na ya mtoto huyo hayajatolewa na polisi. Mtoto anazuiliwa na polisi ambao wamesema kwamba tukio hilo halikuwa ajali na haijulikani namna mtoto alivyopata bunduki. Boti yenye wakimbizi 185 ya, ya Rohingya imewasili katika jimbo la Aceh nchini Indonesia leo Jumapili. namia wakimbizi waliwasili mwaka uliopita kutokana na hali mbaya katika kambi ya wakimbizi nchini Bangladesh. Zaidi ya nusu ya wakimbizi hao waliowasili saa nane na nusu mchana kwa saa za Indonesia na ni wanawake na watoto, wengi wao wameonekana wakiwa wamelala kwenye mchanga kutokana na uchovu. Mamia wakimbizi wa Rohinja wamekuwa wakiwasili Ashe katika miezi ya hivi karibuni. Wakimbizi 174 waliwasili sehemu hiyo mnamo mwezi wa Desemba mwaka uliopita. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi UNHCR lilisema mwaka 2012 kwamba huenda ulikuwa hatari sana kwa wakimbizi wa Rohinja ambao wamepitia mateso mabaya sana nchini Myanmar yenye idadi kubwa ya Wabudha. Kwa miaka mingi wakimbizi wa, wa Rohingya wamekuwa wakitorokea katika nchi jirani za Thailand na Bangladesh na katika nchi zenye idadi kubwa ya wa Waislamu kama Malaysia na Indonesia. Karibu wa Rohingya milioni moja wanaishi katika kambi zenye hali duni ya maisha nchini Bangladesh, walikotorokea kufuatia msako mkubwa wa jeshi la Myanmar. Watu arobaini wamefariki na 78 kujeruhiwa katika ajali ya barabarani nchini Senegal. Rais wa Senegal Macky Sall ameandika kwenye ujumbe wa Twitter kwamba ajali hiyo imetokea katika kijiji cha Gnivi, mkoa wa Kafin, saa tisa na nusu usiku. Rais Sall amesema kwamba amesikitishwa na ajali hiyo na kutuma ujumbe wa heri kwa familia za waliopoteza wapendo wao na kuwatakia afueni waliojeruhiwa. Ametangaza siku tano za maombolezo ya kitaifa kuanzia kesho Jumatatu, huku akiahidi kuandaa kikao cha mawaziri kujadili namna ya kukabiliana na ajali za barabarani. Mwendesha mashtaka wa umma Shek Dieng amesema kwamba ajali imetokea baada ya gurudumu la basi kupasuka na kupelekea basi hilo kugongana ana kwa ana na basi jingine. Na watu waliokuwa wamejihami kwa bunduki wamewateka nyara abiria kadhaa waliokuwa wanasafiri kwa gari moshi kusini mwa Nigeria. Polisi wamesema kwamba watu hao walikishambulia kituo cha gari moshi katika mji wa Igueben, jimbo la Edo, na kuwateka nyara watu kadhaa waliokuwa wanasubiri kusafiri. Msemaji wa polisi katika jimbo la Edo, Chidi Nwabuzor, amesema kwamba watu hao walifyatua risasi kadhaa hewani kabla ya kuwateka abiria. Baadhi ya abiria walijeruhiwa, na polisi wamesema kwamba juhudi za uokoaji zinaendelea. Watu saba waliuawa na wengine kadhaa kutekwa nyara mwaka uliopita katika shambulizi dhidi ya kituo cha treni karibu na mji mkuu wa Abuja. Habari za jumapili hii, msikilizaji wetu popote unapotusikiliza, ni furaha kwangu kukutana nawe kwa mara nyingine, na matarajio yangu ni kwamba uko salama na umeanza vizuri mwaka mpya huu. Ni ule muda wa kufuata kipindi ukipendacho cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ambacho hukujia kila siku ya Jumapili saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Mtangazaji wako leo naitwa Patrick Nduimana. Lakini kabla ya kuanza kukusomea ujumbe wako, ni kukaribishe na wimbo huu Kungfu ulioimbwa na Okelo Max akishirikiana na Bien pamoja na Bensul wote kutoka kundi la Sauti Sol. Wai wai wai wai mama, wai wai mama, unateleza kama mrenda, lakini nimependa. Mix your broiler na kienyeji makeli, vipande moja, action action time action night, ufike kwangu by night, nimetema taxi Aliyebahatika kufungua kipindi cha salamu na muziki leo ni Wili rais wa amani kutoka Chato, Tanzania. habari za studio mtangazaji wa zamu hatujambo. Salamu zake ziwafikie familia yake mpendwa, ikiongozwa na malkia wake Bernadeta Wile, wanangu li Leon na Apaitikis. Salamu ziwafikie pia watangazaji wote wa VOA, wasikilizaji wote wa VOA Kiswahili, familia ya Mzee Santa Eli Akio. Mwisho ni kwa familia ya Mzee John na Nyaro, wakiwa Ulonga, Meru, Arusha. Ujumbe, kila sababu ni ya kuheshimu maishani. Kisandu Daga kutoka Ruhumbo Nyika, mkoani Shinyanga, Tanzania. Salamu zake ziwafikie Maria Bura, Chiku Kidangi, Abubakar Ngeresi, Aziza Kodi, Ayubu Mahembe, Mayala Mashili, Huseni Balozi, Juma Kasengere, Rajabu Magadula, Shimba Wazili. Ujumbe, VOA tupo mbashara. Ebuhu Magembia Mwenda walegeza mwendo Uyui, Tabora, Tanzania, anasema salamu zangu ziende kwa Abubakar Ngeresi, Mikembo Lubasha, Mtaro Majenya, Bundala, Tabu Frank Shayo, Ngusamleba, Saibug Sai, Jilumba, Emmanuel Charles, Mc Masai, bila kuwasahau kaka zake Luhija Magembya, Alfons Magembya, Mbeke Magembya na Tosi Magembya. Ujumbe wa kulima, musimu wa kilimo ndiyo huu tukomaye kama sola juani. mm -hmm. Moses Edward Mandela wa Power Family Group Balanga Dalalu Katesha Manyara Tanzania anasema salamu zangu kwa Yonas Said Mwaya Matikiti Mohammed Padri Moshi Dikson Waitu Waitu Filipo memba Marco Sule mpenda amani ya Tandu babu Alhaji Makumba Onesmo Neko Bakari Hamisi Mai Habiye, Maria Bura Dula Joseph Asenga Hussein Machui Daniel Male, Simon Shauri baba Ombeni Kawawa Edward Kipara Susi, wa Susi Susi kutoka Kapanga Katavi Tanzania anasema salamu zake kwa Meri Mgawe na Mawazo Malimi na Zakaria Nyerere. Richard Kambale kutoka Beni DRC anasema zake salamu ziende kwa wazazi wake baba Kamate Chongo Alphonse mama Nzia vake Mulekera kaka yake Augustine Kahindo shemegi Mbusa Kikendi pale pa Beni DRC Kasore Ruhindukira Fizi DRC Kambale Moses Kikalabu pale pa kiwanja DRC Ndovya Kasiki wa Butembo DRC Fikiri Dario Gakala Simon Mashimba Malimi Kais Musa Kais Filibert Jonathan Kenshambi Vincent JJ Kaji Jumadunga mkuishilindegazungu aka na mkankule wa mkankule wote wakiwa Tanzania. Mwenyezi Mungu aziongoze safari zetu. mwaka na tatu namwona huyu Hadija Nyoni Yanga damu kutoka Kawe, Dar es Salaam, anasema salamu zake kwa Juma Makamba, Halima Bamhiga, Sijali Shomari, Msuya Simon Mkilimanjaro wa pekee, Musa Zuberi Kabumaye, Eneza Mbonea au Baba Mbonea, salamu nyoha niite Khadija ya Nyoni Yanga damu Davidi Seshenga kutoka wagumu tuna dumu Muheza, Tanga, Tanzania, anasema salamu zake na muziki anapenda zipeperushwe mpaka kwa hawa wafuatao: Aleni Seshenga, Musuya Simon Mkilimanjaro wa pekee, Athumani Hashim, Athumani Salim, Mwanjuma, Samueli Ernesti au mtoto wa Kinyaturu yakala sura mbaya na wote wadau wa VOA Swahili popote pale walipo. Haya, kabla ya kuendelea kusomea ujumbe wako, sikiliza kitu hiki cha kijana machachari kutoka Tanzania Raivani, kinaitwa Mwamba. pokea ujumbe wa Benard Ombega anasema, hujambo ndugu Patrick Luimana si jambo kabisa. Ni Orina Benard kutoka Naivasha, Kenya. Anasema peperusha salamu zangu kwa mke wangu Rael Nyabonyi akiwa Naivasha Kenya, Ocheng George Rosi Liala Violet Karani Mersi Amiani Okalo Isaac Nebet Anyenda Ngorgor Kalistus Murunga Ezekiel Elkana John Mwandawiro Mwazuna Kapedo Shem Philip Emayot na kikosi kizima cha mashabiki wa redio kote nchini Kenya. keisi Ahura anaitwa Ahura mzawa wa Hoima kwa sasa anapatikana wanjani EBB anapenda kutuma salamu zake kwa mwanawe Aba na binti yake Ahira, nisimsahau mke wangu b Case walioko jimboni Hoima anawatakia baraka na mafanikio ya mwaka mpya anavyowakosa. Kaisi Musa Kaisi wa Dar es Salaam Tanzania, anasema salamu zake za Jumapili kwa rafiki zake wafuatao Abubakar Sendeu, Yohana Nyenza, Hamisi Nyumba Matikiti, Mohamed Vincent, JJ Kaji Dunga, Mohamed Dunga na Mala, Joas Richard, Kambale Kabanzi, Jean Eric Kambale, Juma Dunga, Kasim Bakari, Mudi Katalai Chelsea, Fina Ali, Hassani Mlacha, Juma Makamba, Boniface Steven Baba Serapia, Daniel Mangati, Hamisi Mangati, Nyonyo Mnyausi, Hamisi Ngaure Mkiramwini, Pascal Daniel Malia, Jafari Kopo, Simon Shauri Baba Ombeni, Ali Mrangi Gigiri Mresa, Jangala Bugumba, Mawazo Malemi Wakasekese, Isaya Sambo Mpenda amani Tanzania na Philbert Jonathan Kenshambi. Ujumbe anawatakia mafanikio katika mwaka huu mpya wa 2023. Aliyewasalimu ni yeye Kaisi Musa Kaisi wa Dar es Salaam, Tanzania. Abdul Yusuf kutoka Airport Mpanda Katavi, Tanzania anasema salamu zake ziwaendee wafuatao Zakaria Nyerere, Hamisi Mangati, Nyonyo, Mawazo Malemi wa Kasekese. Ujumbe anawatakia weekend njema kwa wadau wote. Namwona huyu Akida K anasema salamu ziwafikie Kinamuna, Moha Mugundu, Nyanya. Naye Shukuru Bahati Dastan kutoka Kashinga, Ngara, Kagera, Tanzania, anasema anapenda kuwatakia Jumapili njema mke wake kipenzi Debora, Mwalimu Charles Amos, Simon Shauri, Baba Ombeni, Demicius Oyo. Ujumbe, kupendwa sio kazi, kazi ni kumpata akupendaye huyo alikuwa Shukuru Bahat Dastan. Kabla ya kuendelea na ujumbe mwingine, tuwape nafasi wasikilizaji wanaotaka kutuma salamu kwa njia ya simu. Sema jina yangu ni Lady Tosha Rozi wa Tarbo, ambaye ni tresura wa kikundi fulani cha mashabiki wa redio. Kwa hivyo natuma salamu zangu kwa mama yangu Sara mpende akiwa Sango, kuna mama Elizabeth safu akiwa sango pia, alafu hiyo cheni George. Kuna Bernard Orina, kuna Isaac Ohako, kuna Bernard Wanjala, bila kusahau mama nyanya, mama karo na mashabiki wote. Nawaambia waingie ndani ya VOA. Kwa majina ni Ochieng George nikiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Basi ningependa kutuma salamu zangu kwa mashabiki wote wa redio nchini Kenya, nikianza na Lady Tosha Rosi Watarbu Mamanyanya akiwa maeneo ya Bungoma, Isaac Ohako akiwa jin Nairobi, pamoja na Kenneth Akidiva Kanyinge na wengine wengi bila kumsahau, siwezi msahau rafiki yangu sana anaitwa Jack Hondo, ambaye ni rafiki yangu sana na wengine wote pamoja na familia yangu wakiwa kule maeneo ya Sia ya kaunti. Wote nawatakia siku njema na siku iliyojawa na baraka, na mashabiki wote ambao sijawataja wa Sauti, Mungu aendelee kuwa nao. Baada ya ujumbe wa wasikilizaji kwa njia ya simu, pokea ngoma hii wigo wigo, iliyoimbwa na Sironi akishirikiana na Masauti na Xray. Pata kitendo <tipa> Leonard Onezimu akiwa Nshanje, baba mdogo Donalt Onezimu akiwa Kangaza Kimwani, na Letitia au mama Rozi akiwa Ngome Geita, wote anawapenda. Salamu ni nusu ya kuonana. Gatson Ngolombi Kafula Hole salamu kwa mama yake wanangu na mashabiki wa Arsenal popote walipo. Mm -hmm. Kingi Majuto wa Geita anasema salamu kwa Goligota Magabe Mkono, Mariam Lutemagula, Solomon Njiku, Victor Bimselabuye na Amos Magige. Abubakar Sendeu wa Tegeta, Dar es Salaam, anasema salamu zake za Jumapili ziwafikie Kais Musa Kais, Babu Poa, Abba Sancho Muhando wa Muhando, Aziza Kodi, Kiongozi Miroboy, Jamila Msamii, Paulina Joseph wa Uwasata Mwaija Mahmud wa Arusha, Musa Mtinangi wa Arusha. Ujumbe wa SATA, taifa ndio ukombozi wa maslahi ya wanasalamu. Tanzania, John J. Asere kutoka Kisii, Kenya, salamu kwa Kenneth Bwire wa VOA, Kennedi Wandera. Nashukuru kwa niaba yao, mke wangu Rona Nyanchera, Oweni Omonyi Asere na wapenzi wote wa Radio Free Africa, anawatakia mwaka mwema na wenye mafanikio. Kipindi cha salamu na muziki kinaelekea ukingoni. Ni washukuru wasikilizaji wote walioshiriki wa katika kipindi hiki. Namshukuru pia mwelekezi wangu Aida Isa. Hewani mlikuwa nami Patrick Nduimana. Nawaachia ngoma hii murua sana, anisamee ya Mario akishirikiana na Raivani. Sina la ziada nawatakia usiku mwema na heri ya mwaka mpya. Patrick Nduimana kwa kipindi cha salamu na mziki. Msikilizaji, usikose kusikiliza tena Jumapili ijayo kwa fursa nyingine ya kutuma salamu zako pamoja na kuchezewa mziki. Sasa ni muhtasari wa habari. Wizara ya ulinzi ya Uingereza imesema taarifa za ujasusi zinaonyesha kwamba Urusi inaonekana kutojua mahali ambapo hatari kubwa inayotokea Ukraine ilipo. Katika ujumbe wa Twitter, wizara hiyo imesema kwamba wanajeshi wa Urusi wamefanya kazi kuimarisha kikosi chao kwa kutarajia mashambulizi makali kutoka kwa Ukraine katika sehemu za kaskazini mwa Luhansk na Zaporizia lakini hawajui ni wapi haswa wanastahili kuimarisha kikosi chao kukabiliana na mashambulizi ya Ukraine. Kongamano ambalo limepangwa na Pakistan kwa ushirikiano na Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kuhamasisha msaada kuisaidia nchi hiyo baada ya kukumbwa na mafuriko makubwa mwaka uliopita linatarajiwa kufanyika hivi karibuni. Pakistan inatafuta bilioni kumi na sita nukta tatu kwa ajili ya kujenga upya na kukarabati mifumo iliyoharibiwa kutokana na mafuriko yaliyopelekea watu milioni 33 kuathirika kabisa, elfu moja mia saba kufariki na milioni nane kukoseshwa makazi. Waziri wa mambo ya nje wa Palestina amesema Israeli imefuta hati yake ya kusafiri ikiwa ni sehemu ya hatua ambazo zimechukuliwa na nchi hiyo dhidi ya wa Wapalestina ambazo serikali mpya yenye msimamo mkali ilitangaza siku chache zilizopita. Na meya wa Newport, Virginia amesema kwamba uongozi wa mji huo umefanya kazi kuhakikisha kwamba mtoto aliyempiga risasi mwalimu wake anapata msaada wa huduma anazohitaji. Mtoto huyo ana umri wa miaka sita na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwa herini na usiku mwema kutoka Washington DC.