VOA 1 The Hits. Kutoka studio 15. Hii ni VOA Express, hii ni VOA Express, eh, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, siku ikiwa ni ya Jumatatu tarehe 9, mwezi ni Januari 2022, nalo jina langu Harrison Kamau. Bila shaka bila shaka msikilizaji, ndani ya studio nimekusha ja tele kama pishi la unga. Mambo namna gani? Siku nyingine Jumatatu uh, alasiri, baada ya shughuli mbalimbali, ukiwa kwenye usafiri na kadhalika, mimi tayari niko ndani ya studio kwa ajili yako wewe msikilizaji. Langu jina ni Sunday Shomari na tayari niko standby kukupa vitu vizito ambavyo vinatamba katika maeneo mbalimbali, kuanzia kule mitandao ya kijamii Instagram, Facebook na kuineko, hali kadhalika yale mbalimbali yanayojiri kwenye jamii yetu ikiwa ni pamoja na shughuli za kuwazea walee kamahu. Unapowalea wazee, si shughuli ya mtu mmoja na si shughuli ya watu wachache, lakini ni ya wote. Tutasikia hayo zaidi baadaye. Kweli kabisa. Pia tutasikia ushirikiano wa kimasomo kwenye vyuo vikuu kati ya Kenya na Indonesia ndani ya VOA Express, bila kusahau kwamba VOA express haimaliziki bila muziki. Kwa hivyo yote hayo basi, wewe katu set tutembee pamoja kwa takriban nusu saa, tukiendesha mambo kutoka hapa studio 15 Washington DC. Bila shaka, kama a nakuona, uko standby kabisa, umepiga vitu vya brown, vinasema hivi, sio mchezo hata kidogo. Asante sana mwenzangu, sande Shomari. Basi bila kupoteza wakati, tuelekee nchini Kenya ambapo katika siku za karibuni uh, nchi ya Indonesia na Kenya wametoa mikakati na kutoa mapendekezo ya ushirikiano kati ya vyuo vikuu vya Kenya na vile vya Indonesia. Kisa na sababu ni kwamba kuna baadhi ya masomo kwenye teknolojia na vilevile vile, mm. uh, hali ya masomo ya kompyuta ambao wangetaka wanafunzi kutoka Indonesia na wale kutoka Kenya wabadilishane mawazo. Basi kule Nairobi kuna vituo vya vyuo vikuu vya Indonesia ambavyo mm -hmm. tayari vimetajwa kwamba vitakuwa vya kwanza kwenye programu hii, moja ikiwa ni shule ya uh, ni chuo kikuu cha umma kutoka Indonesia ambacho kina um, tawi lake hapa jijini Nairobi. Nairobi, aha, ni jambo ambalo limekaribishwa likionekana kwamba litaleta utandawazi na kutarajiwa kwamba litaleta mengi ambayo labda Indonesia ambayo mm -hmm. iko mbele kidogo kiteknolojia itasaidia na labda kuwa na manufaa kwa wanafunzi wa Kenya, lakini ili kuangalia swala hili kwa kina zaidi, tunaye wanafunzi ama aliyekuwa mwanafunzi wa kutoka chuo kikuu cha Nairobi nchini Kenya na ambaye ni mwanahabari sasa hivi namzungumzia Sofia Salim. Sofia Salim, tangazo hili au pendekezo hili la kubadilishana mawazo baina ya wanafunzi kutoka Indonesia na wale wa Kenya kati ya vyuo vikuu, wewe kwako unalichukuliaje? Um, naona hatua hii na manufaa makubwa kwa vijana manake, inaleta ile globalization. Kumbuka haya huu ni mtu kutoka Kenya, anafundishwa masomo ya mtu kutoka Indonesia, kwa hivyo anafunguliwa akili yake na kwenye masomo yale yanamleta katika ile level ya international Manake hasomi masomo ya huku nchini, anasoma masomo yake ya Indonesia. Kwa hivyo anaweza pata kazi katika nchi za Asia ama masomo yake ya kiteknolojia. E, ukiangalia Indonesia ni nchi ambayo iko mbele ya kiteknolojia, kwa hivyo masomo yake ni bora zaidi kuliko yale masomo angepata katika univesiti za huku nchini Kenya. Na sasa, sijui Sofia, kwako, kwa unaona manufaa ya moja kwa moja kwa wanafunzi wa Kenya yatakuwa ni yapi? Kwako kwa unalichukulia vipi aa, swala hilo? Ndio, kuna fuzu inapatikana ka pale kwa maana, ukiangalia anaweza kufundishwa masomo ya ki international level. Kwa hivyo tuseme chances za kupata kazi zitakuwa juu kuliko yeye kutoka huku huku na kutafuta kazi hizi nje, maanake level ya masomo ya huku na level ya masomo tuseme Indonesia hayawezi linganishwa. Kwa hivyo akisoma so, huku Kenya na akisoma Indonesia, akisoma masomo ya Indonesia, itakuwa rahisi sana yeye kupata kazi nchi za nje kuliko yeye angekuwa anasoma humo humu nchini. Kwa hivyo so, in, inafungua milango mingi ya ya, ya chance eka makazi, ama yeye mwenyewe pia kiakili atafunguliwa sana, atendalea wale kimi kama watoto wa kule wanaweza kufanya vitu kutoka wakiwa wadogo, maanake wanafundishwa lessons ambazo ni kubwa kushinda hiziza huku. Asante sana Sofia Salim kwa taarifa hiyo. Ni vema tu ni kueleze kwamba washikadau kwenye sekta ya elimu au baadhi ya washikadau wamekutana na baadhi ya wanafunzi kutoka Uganda, Somalia na Kenya kwenye ubalozi wa Indonesia jijini Nairobi, katika mtaa wa Upper Hill. Basi tutakuarifu zaidi kuhusu hatua hizo. Anaitwa Semi akishirikiana nani? Jo Boy so bad. Safi kabisa, umeisha nena sande. Na sasa navyokuona, naona wanataka kutuelekeza kwa maswala ambayo ulidokeza pale awali ya kuhusu wakongwe. Kuna nini? Sawa kabisa, Kamao, nafikiri tunafahamu sana kuhusu swala la ulezi wa wazee. Hili ni jukumu la kwetu sote, na mara nyingi kwenye jamii za Kiafrika ni ndugu na jamaa ambao tunajua wanachukua jukumu hili, tofauti na nchi za Ulaya na Marekani ambao waliona kwamba kuwa kuna sehemu maalumu za kulea wazee. Lakini basi kutokana na mabadiliko ya maisha uh, huko nchini Tanzania kuna taasisi itwayo Tushikamane Pamoja imeingia kwenye shughuli hizi na ijishughulisha na kulea wazee. Nimezungumza na mwenyekiti wa taasisi hii ambayo ilianza shughuli zake kwa muda mrefu kuwasaidia wale wazee ambao hawana msaada, lakini hatimaye wameingia kwenye jukumu hili la kuwasaidia kwa ujumla. Sasa basi, kwanza kabisa e, tumsikilize ambaye nimezungumza naye hivi sasa ambaye yeye ndio mwenyekiti wa hii taasisi kutaka kujua kutoka kwake nini ambacho wao wanafanya kuwasaidia wazee hawa, kwa sababu kama wengi, kama unavofahamu, hawajui swala hili kama linaweza kuwa na taasisi maalum ya kuwasaidia. Anaitwa Aisha Majengo. Karibu tueleze Aisha, yale ambayo yanaendelea na mlipoenda mpaka kuanza shughuli hii. Ni sawa, sisi ni wale wazee ambao hawajiwezi na hawana watu wa kuwalea. Sawa, wazee katika desturi za kiafrika wanalelewa na, na, na jamaa zao familia, lakini sisi tulipoanza, tulianza elfu mbili na kumi na moja kwa kuwasaidia wazee wasiojiweza kuwagawia chakula kule waliko, kule wanakoishi na hawa tulifahamishwa na serikali za mitaa pamoja na ustawi wa jamii. Kwa hiyo tulikuwa tukiwafata, lakini katika kuwafata na kuwapa resheni ya kila mwezi tunachopata, na sisi tunaomba kwa wafadhili, tunapata chakula, nguo, basi tulikuwa tunawapelekea kule waliko. Katika haya yote najua kwamba kazi nyingi mnazifanya kuwapelekea chakula, nguo na kadhalika, kama ulivyosema. Lakini pia kuna changamoto katika swala hili, zipi ambazo wewe unakutana nazo au taasisi yenu mnakutana nazo? Changamoto kubwa ni afya, huduma za hospitali, kwa sababu watu tukishafikia umri ule unakuta matatizo ya afya ndio yanajitokeza kwa wingi. Alafu pia huduma pale, tunahitaji watu wa kuwasaidia wale wazee. Mpaka sasa ni watu tu wanajitolea tolea, lakini hatujui kwa muda gani mtu atakaajitolea. Wanapokea vizuri, maanake mpaka sasa tusiwe tu, tu, tu, tu, watovu wa fadhila. Ni kwamba tuna watu wa, wanatoa misaada yao. Mtu anaweza kwenda pale akaona wazee akawapa, akatusaidia chakula, labda gunia la sembe, gunia la mchele, yani chochote mtu anachojaaliwa, akienda kuwasalimia wazee anatusaidia na hmm, hata mpaka kujenga hayo makazi ni kwa fal, ni kwa watu wamejitolea. Kuna mtu anakwambia ntakupeni mabati, kuna mtu anakuambia ntawapeni simenti, kuna mtu anasema ntajitolea nondo, ndo mpaka tumeweza kujenga kile kituo. Shukran sana. Huyo ni Bi Aisha Majengo, mwenyekiti wa taasisi ya Tushikamane Pamoja kule nchini Tanzania, wakifanya shughuli za kulea wazee ni jambo la msingi sana, kama kama tulivyosikia. Ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka kwamba tunapatikana kupitia redio zetu shirika, zikiwemo Redio Sunrise Arusha Tanzania, Redio Racom Bunagana kule DRC, Storm FM Geita kule Tanzania, na RTR Radio Beni DRC, miongoni mwa nyingine nyingi. Sasa ni wakati wa kupata habari za kimataifa. Maafisa wa Ukraine wamesema leo kwamba kombora la Rasia limepiga soko moja katika mkoa wa Kakiv na kuua mtu mmoja na kujeruhi wengine kadhaa. Taarifa zinasema kwamba kombora hilo limepiga kijiji cha Chechenkov, takriban kilomita 75 kutoka mji wa Kakiv. Naibu Waziri wa Mambo ya Ukraine Emin Dzapavarova amelaani vikali vitendo hivyo vya kigaidi kupitia ujumbe wa Twitter ukiambatana na picha pamoja na video kutoka kwenye eneo la tukio. Rasia imekuwa ikionya dhidi ya msaada wa kijeshi wa, wa mataifa ya magharibi kwa Ukraine ikisema kwamba upelekaji wa silaha kutoka Marekani na washirika wake utazidisha mzozo huo. Mamlaka ya mfereji wa Suez nchini Misri imesema hii leo mapema kwamba meli ya mizigo ilikuwa imebeba mahindi ambayo ilikwama kwenye maji hayo mwishoni mwa wiki iliondolewa, huku usafiri wa kawaida wa meli umerejea. Kampuni moja kwenye mfereji huo Leth Agencies imesema kwamba meli hiyo MV Glory ilizama karibu na mji wa Kantara uliopo kwenye jimbo la Ismailia na kwamba boti tatu za uokozi zilifanya kazi ya kuivuta. Picha za satellite zilizoonyeshwa na shirika la habari la Reuters zilionyesha meli hiyo ikiwa imekwama kwenye njia moja ya mfereji wa Suez kusini mwa bandari ya Said katika bahari ya Mediterranean. Matukio ya kwama kwa meli kwenye mfereji huo hutokea mara kwa mara, tukio kubwa likiwa la Machi 2021. Maafisa wa Brazil wamesema mapema leo kwamba wamemkamata ama wamekamata takriban wafuasi mia mbili wa rais wa zamani wa Brazil Jair Bolsonaro ambao walifanya uvamizi kwenye mahakama ya juu, bunge pamoja na makazi ya rais Jumapili mjini Brasilia. Video kutokana na matukio hayo zinaonyesha maelfu ya watu wakishambulia majengo ya serikali, wakivunja madirisha, kupanda kwenye mapaa pamoja na kufanya uharibifu. Serikali imesema kwamba washukiwa hao watawajibishwa kwa mujibu wa sheria baada ya uchunguzi kukamilika. Waziri wa sheria Flavio Dino amesema kwamba serikali inafanya uchunguzi ili kufahamu nani aligharamia mamia ya mabasi yaliyowasafirisha wanamandaji kwenda mjini humo. Rais wa Mexico Andre Manuel Lopez Obrador leo Jumatatu ni mwenyeji wa rais wa Marekani Joe Biden huko Mexico City kabla ya kikao cha kieneo kitakachoshirikisha waziri mkuu wa Kanada Justin Trudeau. Wahamiaji, mabadiliko ya hali ya hewa, biashara na viwanda ni baadhi ya masuala yanayotarajiwa kutawala ajenda ya kiwo hicho. Biden aliwasili Mexico Jumapili jioni baada ya kutembelea mji wa mpakani wa el Paso katika jimbo la Texas ili kujionea mwenyewe maelfu ya wahamiaji wasio na stakabadhi wanaojaribu kuingia nchini marekani wakitokea Mexico. Nyumbani nyumbani, nyumbani. nimepakumbuka nyumbani nyumbani, aye. Hapo Ben Paul ambaye sijamsikia kwa muda sasa, anasema nyumbani nyumbani, nimepakumbuka nyumbani. Sijui kama we mwenyewe Sande unapakumbuka nyumbani unaposikia wimbo wa Willy Paul. Bila shaka kamao, nyumbani nakwambia, ni nyumbani, wende magharibi, wende mashariki, nyumbani ni nyumbani. Ama kwa hakika napakumbuka sana nyumbani, hasa nikisikia wimbo huu wa Ben Paul. Ama kwa hakika Ben Paul amegusa pale palipo, nakwambia ni kweli kabisa, na pia ukiwa unasikiliza VOA Express, kwa hakika hapa pia ni nyumbani. Kwa hivyo pakumbuke hapa nyumbani, ambapo nikiashiria kabisa kwamba tumeingia wakati wa barazani. Tukauliza, je, vijana wanazingatia kilimo cha ufugaji kama njia ya kujitafutia utajiri? Na maoni ni mengi yamemwagika kweli kweli, Sunday. Kabla ya kupata maoni kupitia kwa njia ya simu, labda tusome baadhi, nikianza naye mara moja. Vedasto Rumani anasema ni mkazi wa Tabora anasema vijana walio wengi bado hawana uelewa juu ya ufugaji, elimu itolewe zaidi ili waweze kujikwamua. Kamate DJ Mix anajiita huyu, anasema kwa kweli akiwa kule Kipese, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema siku hizi vijana wengi wanashinda kwenye mitandao, hawajali mambo ya kutafuta pesa. Mbuga Pita yuko kule Shinyanga, anasema vijana wa sasa wengi hawazingatii kilimo cha ufugaji. Kazi yao ni kucheza mapuli tu, magenge, hawajishughulishi na kilimo chochote. Kama naye huyu Pereskus Anaeli Sambaya akiwa Nzega ya Tabora, Tanzania, anasema ni kweli, japo serikali zetu za Kiafrika bado hazijatuwekea mazingira mazuri ya kutuwezesha kupata huo utajiri, kwa sababu kama pakwetu, anasema hakuna mkulima aliyeinuliwa kiuchumi. Kutokana na utawala wetu. a Sheldon Ng'atuni anasema, hajasema yuko wapi, anasema: kwangu mimi sio vijana wote wanajishughulisha na, na mambo ya kilimo, sababu wengi wetu tunataka kazi za ofisi, kilimo hatuoni kama kuna ajira. Na kwenye laini ya simu tunaye msikilizaji, karibu sana kwenye VU Express, sema jina lako, sehemu na utoe mchango wako kutokana na swala la barazani, karibu. Asante sana, jina langu naitwa Edi Mrisinkonde. Napatikana maeneo ya Mkume, Mumba, Tanzania. Najua vijana wengi mimi nawashangaa na sana. Wao wanapenda sana ukimbilia kwenda mjini kutafuta maisha, wakati si kitu vizuri, maanake huku vijijini kunafaa sana. Kuna mtu anaweza kalima mazao mbalimbali, anaweza kalima mpunga, mahindi, akawa ameshapata tayari baadaye kuyauza ta akapata fedha ambayo anaweza ikamsaidia kwenye maisha yake, na pia anaweza akafuga mifugo midogo midogo kama mbuzi, kuku, bata ikamfaidisha katika maisha yake. Lakini wengine wanakimbilia tu kwenda mjini, kitu ambacho ni makosa makubwa sana. Mi naona hiyo, ndo maoni yangu, maanake wao anakaa vijijini tu, wapende kulima. Labda pengine kule mijini kuna raha kwa vijana, unajua mijini eh, hakuna raha, haina yote, wanakaa vijiweni tunautumia madawa ya kulevya, basi kitu ambacho wanalibwa sizao basi ushauri na saha kabisa kwa vijana, ni vizuri basi kuzingatia hata kama ni kilimo au ufugaji, ni mambo pia yatalete fedha na hapa hatimaye, kama unapenda raha, mapato hayo hayo yatakuletea raha. Asante sana kwa mchango wako, uh, hapa VOA Express kwenye swala la barazani. Bila shaka bila shaka basi, Kamao, baada ya hapo ni wakati wa kupata ngoma au kupata muziki. Wanasema express bila muziki hatujasukuma gurudumu, Kamao, na moja kwa moja naona kitu kisafi kabisa. Kulikuwa kijana hatari machochari kweli kweli, Otile Brown akija gulu chake mana maji yamezidi unga yamenifika kwako Somebody tell me how to please a woman Somebody show me how to please a woman I don't go on my way just to please a woman Spend all my money just to please her Yeah, yeah, no kisa niko club kila siku ni masela na uni Otile Brown anasema sijui, sasa anauliza aelezewe kabisa, vipi afurahishe mpenzi, mm -hmm. Yaani labda imekuwa ni complicated. Sijui, anasema imekuwa ni sijui <laughs> anasema imekuwa ni ngumu kamao, sasa inabidi yaulize, jamani, hebu nielezeni, mambo hayaeleweke. Wataalam kama kina kamao, mnafanyaje ili kuwafurahisha eh, wapenzi wenu, wake zenu, namna gani mnafanya, yeye ndio anachouliza Otile Brown hapa. Lakini mengi ambayo unaweza kufanya hayo, na tuache kwa sasa, tuingie kwenye mambo ya miondoko ya maisha au lifestyle. Na katika lifestyle hivi leo tunaangazia juhudi za jama, jamii katika kuendeleza sanaa ya lugha na tamaduni za Waswahili katika pwani ya Afrika Mashariki. Basi Ibrahim Ndegwa mhariri na mwanzilishi wa Hekaya Arts Initiative inayoandaa tamasha tofauti ikilenga kukuza na kuendeleza lugha na tamaduni za Waswahili. Basi hili lifestyle tumeandaliwa zaidi na Salma Muhamed akiwa Mombasa. Alhamdulillah, tumeona growth katika tamasha kutoka mwanzo, wakati mwanzowakati tumeweza kusherehekea Waswahili mpaka um, sasa hivi mwaka wa tatu tutasherekea mchango um, wa wanawake katika fasihi na katika jamii uh, ya Waswahili. Na kusema kweli, uh, tuona uh, kama kundi mabadiliko ambayo tunaweza sema yametokea ni kwamba tumepata shirika ama watu binafsi wengi zaidi ambao wako tayari kutusaidia katika tamasha na la muhimu zaidi tumeweza kufahamu kwamba ni muhimu kuwa na mazungumzo baina ya vijana na wazee na fikra moja ilikuwa kufanya baraza very informal baraza ambao tutaleta vijana na wazee, tukazungumza mambo, yani, kuhusu utamaduni na hii ni fikra ambayo tuendeleza sasa. Kusema kweli uh, katika ile mabadiliko ni kwamba uh, kuna hiyo kwamba vijana wanachangia pakubwa katika cultural preservation mm -hmm. na pia tutataka kuhusisha wazee isiwe kwamba wazee wafanya mambo yao na sisi vijana tutafanya mambo yetu mpaka tuwe pamoja uh, tushirikiane tuzungumze ili mm -hmm. uh, yale ambayo ya utamaduni ambao wazee wanajua pia weze kutuarifu sisi vijana ndio, mm -hmm. Tuweze pia kuelimisha watoto wetu, tunataka haya mazungumzo yaendelezwe zaidi, uh, na pia uh, tumejua kwamba kuna wengi ambao watakufaidika na, na mazungumzo. Katika, sasa kuna baadhi ya mazungumzo tunachukua kutokeza kufanya kwa mtandao wa, Zoom ili tuweze kufikia watu wengi zaidi ama waandishi na wale activist wa utamaduni kuwaleta pamoja katika haya mazungumzo na pia sana kujihusisha katika uchapishaji wa vitabu maanake, miongoni apart from kwamba tuko na tamasha la festival mm, tuna duka la vitabu mm, ambao pia kivyetu tutajaribu kuleta hizi ama riwaya na mashairi kutoka pwani, ili pia tuweze kuchapisha na kuwa na mazungumzo kuhusu fasihi ya kutoka pwani. Bila shaka mambo ya Hekaya Arts Initiative hayo, fasihi kutoka pwani, kama umesikia vitu hivyo. Uh, murwati kabisa nikushukuru sana, uh, Salma kufuatilia taarifa hiyo. Sasa Kamau, wanasema nini kwenye mitandao ya kijamii ndio kitu ambacho tunasema tutaangalia hivi sasa, mitandao mbalimbali mbali, yale yanayojiri uh, na kutamba kwenye mitandao ya kijamii kuanzia kule Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko. Mengi yametokea Kamau mwishoni mwa juma, hali kadhalika mengi yakizungumzwa Prince Harry kama umemsikia, taarifa zake zimetanda sana, zimetanda kwelikweli, akihojiwa na vyombo mbalimbali vya habari, lakini hasa interview yake ambayo hivi sasa kwenye sehemu anaizungumza sana na ikigonga kwenye mitandao yote ya kijamii kuhusiana na mazungumzo yake akizungumzia Queen Consort huyu anaitwa Camilla ambaye sasa, e, najua ndio ameshika hatamu baada ya kufa baba yake, akisema kwamba kwa mara kwa kiasi fulani alikuwa akizungumza na vyombo vya habari vya Uingereza, akiwa anasema kama kampeni yake ya kujirekebisha au ya kutoonekana vibaya, kama vile kurekebisha ile mwonekano wake no. wa yale ambayo ameyafanya. Kwa hiyo mm -hmm. ni kama vile alikuwa anasema anafanya kampeni ya kujisafisha. Kwa maneno mengi labda anaweza kutumia hayo, ndio Harry alipozungumza na kipindi cha CBS cha 60 Minutes E, siku ya Jumapili hapo jana. Amefichua mengi tu. Na amefichua mengi, ni kweli kabisa mfungwa amefichua mengi sana. Lakini pia wakataka kujua kuhusu yeye mwenyewe, kitu ambacho anaulizwa kama yuko tayari kuzungumza na baba yake na kaka yake, na akasema kumbe hajazungumza nao kwa muda mrefu sana. Eh? King Charles the Third baba yake na kaka yake Prince William, anasema hajazungumza nao kwa muda mrefu, na akisema kwamba sasa kama kuna usuluhisho na yote, anasema hilo ni swala la wao oh, kaka yake na baba yake kutafuta Mfwata, namna yeah, ya kumfuata yeye ye, ila yeye hatawafuata, yeye hatawafuata. Hilo swala linaendelea kutamba sana na kubonga kwenye maeneo mbalimbali ya habari, kama swala lingine ambalo pia limetanda kwa kweli katika wikendi hii kufikia sasa ni nchini Kenya, siasa kati ya naibu waziri na gavana wa Nairobi. Ah, wakati wakiwa kuna malumbano ya kisiasa, gavana wa Nairobi akiamuru kwamba magari ya abiria yatoke katikati ya mji, lakini naye Um, rais anasema kwamba hilo mm haliwezekani -hmm, kwamba mfumo wa utawala wa sasa unataka mm -hmm, kumsaidia mtu wa chini wa kibiashara sasa. Uh, naibu rais anauliza, je, wale wafanyabiashara wadogo wadogo pamoja na wachuuzi wanaoletwa mjini katikati ya mji na magari ya abiria watafanya nini iwapo watawekwa nje ya mji? Basi uchumi utakuwa kwamba haupandi kulingana na ile sera ya bottom up, yani kuanzia chini chini, kuelekea juu, lakini, e, na wakati akifanywa mahojiano ali sema kwamba hmm. na chombo kimoja cha habari televisheni ya kitaifa alisema kwamba yeye amezungumza kama naibu rais na wala kiwango chake kamwe sio cha gavana. Hayo ni mazito, yanaendelea kule Kenya. Hapa Washington DC pia kamao kumetokea na kitu kizito mwishoni mwa juma. Gavonta Davis au tank. Unamjua Gavonta davis? alikuwa anapambana hapa hapa ndani ya jiji kuu la washington DC kwenye zile one, two, three, boxing akipiga vitu eh, na hatimaye kupata ushindi wa knockout mkubwa tu eh, dhidi ya Hector Luis Garcia. Hilo pambano kama ao likuwa likisubiriwa kwa hamu, kwa sababu lilikuwa limekutanisha watu wa super fight wote wawili wa wakiwa hawajawai kupoteza mchezo wote. Kama unavyofahamu Gervonta Davis ni bondia ambaye anatamba sana hapa na huyo Luis Garcia pia ni mzuri, kwa alikuwa mbao la akutanisha watu ambao wote ni mafahali wawili, lakini mb... Gevonta Tank Davis mm -hmm. akathibitisha kwamba yeye ni mkali zaidi na kushinda kwa TKO raundi ya tisa na kupata nokauti moja nzito na kupata ushindi. Basi hao ni baadhi yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari, lakini tukiendelea kukamilisha, kuna swali tulilouliza: je, hatua gani zichukuliwe kuzuia ajali za barabarani? Majibu yamemwagika kweli kweli, nayaona ni mengi. Namuona Machibia hambo hambo, ako kule wapi? Hajasema yuko wapi. Anasema barabara ziongozwe, maana magari yanaongezeka kila uchao, elimu kwa madereva na pombe tuta ziondolewe kabisa, na zichunguzwe na kuzuiliwa kabisa kutumiwa na madereva wanaoendesha magari. Eli Joseph anasema swala la sheria za barabarani, alama za barabarani, hili ni swala ambalo linatakiwa lifundishwe kuanzia shule za msingi tena na, na kuendelea juu. Wenzetu huku ughaibuni hakuna trafiki, lakini watu hufuata sheria wenyewe na, na kutia alama, licha ya kuwa magari ni mengi. Kapedo Shem anasema yuko Kenya. Anasema swala la sheria za barabarani lazima lifuatwe, na pia madereva wasiendeshe magari wakiwa walevi. Pia serikali uh, idhibiti mwendo au kasi ya magari. Namwona pia Owino Maxwell anasema hatuwezi jizuia ajali, ila tu tunaweza kupunguza ajali, haikingiki hasa inapomwona mwenyewe. Tawaf Abli Karim anasema ajali huwa haina kinga na wakati ikifika imefika, walakini ulevi unachangia sana ajali barabarani. Sheria za Michuki zilizotumika nchini Kenya katika miaka ya nyuma ziendelee kuzingatiwa na zitiliwe mkazo. Bila shaka, bila shaka, wengi wametoa maoni yao. Asanteni sana kwa maoni yao. Endelea kutoa maoni yenu, za wetu wa Facebook vilevile. Msikilizaji, naona muda hapa studio unatupa mkono. Hebu tukamilishe upande wa pili. Anaitwa Aida bin Isa, kutoka kule