Wngusokord snoamb ngusokord. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inatangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sunday Shomari, nikukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo jioni, siku ya Jumanne, januari Januari 10, mwaka 2023. Matangazo haya yanasikika pia kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa www voa swahilicom. Karibuni. Miongoni mwa ripoti tulizo nazo ni kwamba rais wa Uganda Yoweri Museveni anawaambia wanasiasa na wanachama wa chama tawala NRM wanaomkosoa Muhoozi Kainerugaba waachane naye kabisa. Nini maoni ya mchambuzi wa siasa? Msemaji wa, wa UPDF bwana Kuraiji akasema hawezi kumzungumzia yule bwana kwa sababu hayuko kwenye jeshi tena, ametolewa kwenye jeshi. Yeye ni advaisa kwa rais. Kama wanataka kujua zaidi, wamuulize raisi. Na katika ripoti nyingine, serikali ya Tanzania imesisitiza haitatumia teknolojia ya mbegu za GMO, lakini wataalamu wake hawataacha kujifunza matumizi ya teknolojia hiyo inavyotumika Position ya nchi, hatutumii GMO seeds na hatutatumia, labda baadaye, sijui baadaye, lakini kwa sasa hatutatumia GMO seeds, lakini hatutoacha kujifunza kuhusu GMO. Ni baadhi ya vidokezo vya, vya ripoti utakazozisikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Sandi Shomari. Mkuu wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa Volka Turk alisema hii leo Jumanne Iran inakiuka sheria za kimataifa za haki za binadamu kwa kuwanyonga watu waliohusika katika maandamano. Kuzitumia kama silaha, taratibu za kihalifu ili kuwaadhibu watu kwa kutumia haki zao za msingi, kama vile wanaoshiriki au kuandaa maandamano, ni sawa na mauaji yaliyoidhinishwa na serikali, Turk alisema katika taarifa yake. Iran imewanyonga watu wasiopungua wanne kuhusiana na maandamano yaliyoanza Septemba mosi, kujibu kifo kilichotokea katika mikono ya polisi cha Mahsa Amin mwenye umri wa miaka ishirini na miwili. Mahakama ya Iran ilisema wote wanne walikutwa na hatia ya kuwashambulia maafisa wa usalama. Umoja wa Mataifa na makundi ya haki za binadamu yamekosoa mwenendo wa haraka wa kesi hizo mahakamani bila ya kuwa na uwazi. Mahakama moja nchini Uganda hii leo Jumanne ilitupilia mbali sehemu ya sheria ya mawasiliano ambayo imekuwa ikitumika kushitaki wakosoaji wa serikali, wanahabari na waandishi kwa jumla, wakiwemo wawili waliokimbilia uhamishoni Ujerumani. Hukumu yake ilisema kwa mujibu wa sheria ya matumizi mabaya ya kompyuta ya Uganda, moja ya vipengele vyake inakataza matumizi ya mawasiliano ya kielektroniki ya kuvuruga amani utulivu au haki ya faragha ya mtu yeyote bila madhumuni ya mawasiliano halali. Adhabu kwa wakosoaji inaweza kuwa faini ya fedha nyingi hadi kifungo cha miaka kadhaa jela. Katika uamuzi wa ombi lilowasilishwa na mwanaharakati wa haki za kata kubatilishwa kwa kifungo hicho cha sheria, mahakama ya katiba ilikubali ikisema imekiuka katiba. Shirika la ndege la Kenya linakumbana na changamoto za kutibua safari zake kutokana na ucheleweshi wa kupata vipuri vya ndege vinavyohitajika kwa matengenezo shirika hilo lilisema Jumatatu jioni. Shirika hilo ambayo ni mojawapo ya makampuni makubwa zaidi barani Afrika huenda likalazimika kupunguza baadhi ya safari za ndege zake iwapo changamoto za kupata vifaa hivyo zitaendelea. Afisa mtendaji mkuu Alan Kilavuka alisema katika taarifa yake, changamoto zimesababishwa na mzozo wa vita vya Ukraine ambao umelemaza kwa kiasi kikubwa mlolongo wa kubwa usambazaji wa Rusia muhimu kwa usafiri wa anga duniani, aliongeza. Aliitaja titanium kutoka Rusia kwani moja ya mali ghafi muhimu inayotumiwa na sekta ya anga na ni muhimu kwa matengenezo ya ndege na California imekabiliana na hali nyingine mbaya ya hewa yenye radi nyingi, theluji na upepo na uathiri katika eneo la kaskazini la jimbo hilo ambapo mpaka kufikia sasa zaidi ya watu kumi wamefariki dunia. Miriam Gawe anaisoma taarifa kamili mvua kubwa iliharibu barabara kusababisha mito kufurika, hali iliyopelekea maelfu ya watu kuondolewa katika miji, kukiwa na taarifa ya maporomoko ya matope yaliyosababisha vifo katika mji mkuu wa jimbo hilo. Zaidi ya wateja elfu sitini e, chini kutoka laki tatu na hamsini hawakuwa na umeme baada ya upepo uliovuma maili sitini kwa saa kuangusha nyaya za umeme. Idara ya hali ya hewa ya taifa ilitahadharisha kuhusu hali ya mito iliyofurika unyevu unaoenea Pacific ambao unaweza kusababisha kiasi kikubwa cha mvua kunyesha na theluji. Mvua inayotarajiwa siku chache zijazo inakuja baada ya dhoruba wiki iliyopita kukata umeme kwa maelfu ya watu, kusababisha mafuriko katika mitaa na kukumba ukanda wa pwani rais joe biden alitangaza hali ya dharura jumatatu ili kusaidia juhudi zinazofanyika baada ya uharibifu uliosababishwa na dhoruba katika zaidi ya kaunti dazani moja ikiwemo sacramento santa cruz na la na endelea ya kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc vyama vya siasa nchini sudan vilianza mazungumzo jumatatu kujaribu kufikia makubaliano ya mwisho ya kuunda serikali ya kiraia na kutatua masuala mengine ambayo bado hayajakamilika zaidi ya mwaka mmoja baada ya mapinduzi ya kijeshi . Mwezi uliopita vyama hivyo vilitia saini mkataba na jeshi ili kuanzisha mageuzi mapya ya kisiasa kuelekea uchaguzi, lakini waandamanaji walikosoa makubaliano hayo kuwa hayana uwakilishi na yaliacha mambo yenye utata kwa ajili ya mazungumzo zaidi. Moja ya hizo sera sera ya kuvunja utawala Omar al Bashir baada ya kupinduliwa urais kufuatia wasi wa mwaka elfu mbili na kumi na tisa ni ya kwanza kushughulikiwa katika mazungumzo wiki hii. Mchakato wa kufuta taasisi za enzi za Bashir na kurejesha fedha kilikuwa chanzo cha mivutano kati ya viongozi wa kisiasa na jeshi katika kuelekea mapinduzi ya Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Rais wa Gabon Ali Bongo Jumatatu alimteua waziri mkuu wa kwanza mwanamke wa nchi hiyo Rose Christian Usuka Raponda kushika wadhifa wa makamu rais na kumteua waziri mkuu mpya kuchukua nafasi yake. Katibu mkuu wake alisema Usuka Raponda mwenye umri wa miaka 59 aliteuliwa Julai 2020 baada ya mtangulizi wake kujiuzulu. Kabla ya hapo alikuwa waziri wa ulinzi ilimbidi kuangazia hali tete ya kisiasa kama waziri mkuu baada ya jaribio la mapinduzi la mwaka 2019 huku Bongo akiwa kwenye likizo ya muda mrefu ya matibabu kufuatia ugonjwa wa kiharusi. Virgin Orbit inasema dhamira ya kurusha satelaiti za kwanza katika anga za juu kutoka Ulaya ya magharibi imepata tatizo. Kampuni hiyo yenye makao yake makuu nchini Marekani ilijaribu kurusha kwa mara ya kwanza kimataifa siku ya Jumatatu. Kwa kutumia jumbo jet iliyorekebishwa kubeba moja ya roketi zake. Roketi hiyo ilitakiwa kuchukua satelaiti ndogo tisa kwa ajili ya matumizi mchanganyiko ya kiraia na ulinzi kwenye anga za juu, lakini takriban saa mbili baada ya ndege hiyo kupaa, kampuni hiyo iliripoti kwamba operesheni hiyo ilipata tatizo. Virgin Orbit ilituma ujumbe wa Twitter ukisema, inaonekana kuwa na hitilafu ambayo imezuia kufikia orbit. Ilisema ilikuwa ikitathmini taarifa hiyo. Kampuni hiyo hapo awali ilikuwa imekamilisha uzinduzi mara nne sawa na huo kutoka California. India itabomoa baadhi ya majengo katika mji wa kaskazini wa Himalaya karibu na mpaka wake na China baada ya kuzihamisha familia katika siku chache zilizopita, afisa mmoja alisema leo Jumanne, huku mamia ya nyumba zikiwa na nyufa katika eneo ambalo lina msongamano wa mahujaji. Wataalam na wakazi wameonya kwa muda mrefu kwa ujenzi mkubwa ndani na nje ya mji wa Joshimat, ikiwa ni pamoja na kazi za miradi ya umeme zilizofanywa na makampuni kama vile NTPC inayomilikiwa na serikali, inaweza kusababisha kupunguzwa kwa ardhi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika yanayotangaza kutoka hapa Washington DC. Habari muhimu ni kwamba rais wa Uganda Yoweri Museveni amewaambia wanasiasa wanachama wa chama kinachotawala NRM na viongozi wa kijeshi wastaafu wanaomkosoa mtoto wake wa kiume kwamba waache kujibizana naye kabisa. Museveni amemtaja mtoto wake Jenerali Muhoozi Kainerugaba ambaye amekuwa akiwashambulia viongozi kadhaa pamoja na chama kinachotawala kwa maneno, ana uhuru wa kutoa maoni yake, huku majenerali hao wakisema kwamba mtoto wa rais anawakosea heshima. Ripoti kamili inasoma hapa na Kenes Bwire. Mawaziri nchini Uganda akiwemo makamu rais Jessica Alupo wameendelea kumkosoa wa mtoto wa rais Yoweri Museveni Jenerali Muhozi Kainerugaba baada ya kuonyesha dalili za kutaka kugombea urais. Majenerali waliomsaidia Rais Mseveni kuingia madarakani, nao wanaendelea kutoa hisia zao hadharani kuhusiana na tabia ya mtoto wa Mseveni kujibizana nao na, na kukosoa chama chao cha National Resistance Movement NRM. Majenerali hao wakiongozwa na waziri wa mambo ya ndani meja jenerali Kahindo Tafire wanataka Muhozi kutambua kwamba walipigana sana, walimwaga damu kabla ya kuingia madarakani na kuleta kile wanataja kama demokrasia na kwamba hawataruhusu demokrasia hiyo kufa mikononi mwa Muhozi, wakisisitiza kwamba kama Muhozi anataka siasa, basi afuate sheria ya nchi na kwanza ajiuzulu kutoka jeshi. Muhozi pia amejibizana na wanasiasa wa upinzani akisema hawana lolote la kuifanyia Uganda. Amewaambia majenerali waliopigana na Museveni kwamba muda wao umeisha na waondoke madarakani msemaji wa jeshi la Uganda, Brigedia Jenerali Felix Kulaije, naye ameambia waandishi wa habari kwamba jeshi la Uganda haliwezi kumwadhibu Muhozi kwa sababu majukumu yake ni kumshauri rais ambaye ni babake. Kapteni Francis Babu ni mwanachama wa chama kinachotawala NRM na mchambuzi wa siasa za Uganda. ne president wa Uganda ametokea akasema wale wazee wasimwingilie kijana yale ni, ni mambo yake, sio mambo ya chama, kwamba kila, kila mtu anafikiria zake na na vitu vyake venye anataka aseme, lakini sio vitu vya chama. Msemaji wa wa UPDF bwana Kuraizi akasema hawezi kumzungumzia yule bwana kwa sababu hayuko kwenye jeshi tena, ametolewa kwenye jeshi. Yeye ni advisa kwa rais. Kama wanataka kujua zaidi wamuulize raisi. Muhozi anajiita kuwa standby generator, yaani nguvu za umeme mbadala, maana yake kwamba yupo tayari kuchukua uongozi wa Uganda wakati wowote wa babake anaondoka. Waziri wa mambo ya ndani Jenerali Kahinda Otafire amemtaja Mhozi kuwa jenereta iliyokufa akizungumza. Katika kipindi cha majadiliano kwenye mojawapo ya redio maarufu nchini Uganda, CBS, Jenerali Otafire amesema kwamba majenerali waliopigana vita na kumwezesha Mseveni kuongoza taifa hilo hawataruhusu mtoto wake kuwa dharau. Otafire amesisitiza kwamba alikuwa anazungumza kwa niaba ya majenerali wengine na kwa niaba ya chama cha NRM. Jenerali Muhozi na Jenerali Otafire wamekuwa wakijibizana hadharani kwa miezi kadhaa, huku Muhozi akisema kwamba atamfunza Otafire na majenerali wengine somo ambalo hawatasahau. Otafire anatumia vyombo vya habari kuwasilisha ujumbe wake huku Muhozi akitumia Twitter. Kuna ripoti za vyombo vya habari nchini Uganda kwamba majenerali wastaafu wanataka kuwa na uwezo wa kuamua mtu atakayeongoza Uganda baada ya Museveni. Museveni mwenye umri wa miaka 78 na ambaye ametawala Uganda tangu mwaka 1986, hajasema iwapo atagombea muhula mwingine madarakani. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Na sasa tuelekee Dodoma nchini Tanzania, ambapo serikali ya Tanzania imesisitiza kuwa haitatumia teknolojia ya mbegu za GMO, lakini hata hivyo basi wataalamu wake hawataacha kujifunza matumizi ya teknolojia hiyo ili kujiwekea mazingira mazuri ya kufahamu namna teknolojia ya GMO inavyotumiwa. Ili kufahamu zaidi tunajiunga na mwandishi wetu Dina Chahali akiwa Dodoma, Tanzania kauli hiyo imetolewa leo jijini Dodoma na waziri wa kilimo Hussein Bashe wakati akizungumza na wadau wa kilimo, wakiwemo wahariri wa vyombo vya habari juu ya utekelezaji wa programu mbalimbali za kuboresha kilimo hapa nchini. Waziri Bashe amesema wataendelea kujifunza kutoka nchi ambazo zimeanza kutumia teknolojia hiyo ya GMO kwa sababu serikali haiwezi kuingia kwenye mjadala wa kutumia au kutotumia teknolojia hiyo bila kufahamu undani wake. Position ya nchi, hatutumii GMOs na hatutatumia Labda baadaye, sijui baadaye, lakini kwa sasa hatutatumia gmo seeds, lakini hatutoacha kujifunza kuhusu gmo. Na tumemwagiza mkurugenzi wa TARI, yuko hapo kwamba, tuna set aside maabara hizi mbili kwa ajili ya nini? Mnahitaje biotechnology kwa sababu vyuo vikuu vinafundisha biotechnology. Sasa sisi kama nchi hatuwezi kukataa kitu tusichokijua. Yaani, sisi hatutaki GMO, mtu akikwambia hii GMO ni nini, huijui. Kwa hiyo tumeamua kuseta saidi maabara mbili ambazo zitakuwa closed kwa ajili ya biotechnology research and development, ili tujifunze, ili tujue, ili tuwe na elimu nayo ya kutosha. Katika hatua nyingine, waziri wa kilimo Hussein Bashe amesema serikali kwa sasa imejipanga kuondoa tatizo la kupanda kwa bei ya vyakula ifikapo mwezi Mei mwaka huu, kufuatia hatua kadhaa inazochukua kukabili tatizo hilo. Katika miezi ya hivi karibuni kumekuwa na tatizo kubwa la kupanda kwa bei ya vyakula, ambapo kilo moja ya mchele imefikia takriban shilingi elfu tatu na mia tano kutoka shilingi elfu mbili mia mbili za awali, kilo moja ya sembe ikifikia shilingi elfu mbili kutoka elfu moja ya awali, huku maharagi yakipanda hadi sasa ia shilingi elfu nne kwa kilo moja. Mchele umepanda bei, bidhaa zimepanda bei kiasi cha kwamba hata maisha yamezidi kuwa nini magumu. Kama mi hapa nimfanya biashara vitafunwa, niliyekuwa nategemea kupata faida labda elfu kumi, lazima nipate faida elfu tatu kwa sababu kutokana na biashara zimepanda unga umepanda, mafuta yamepanda, sukari imepanda, kwao lazima, huwezi kupata faida kama inayotakiwa. Waziri Bashe amefafanua sababu kadhaa za kupanda kwa bei ya vyakula hasa nafaka, akisema sababu kadhaa zilizochangia ni kupanda kwa bei ya mafuta, athari za ugonjwa wa uviko 19, mabadiliko ya tabia nchi na athari za vita ya Urusi na Ukraine. Hata hivyo, wamesema ongezeko hilo la gharama za vyakula linatarajiwa kushuka katika kipindi cha miezi minne ijayo, kutokana na hatua kadhaa zinazochukuliwa ikiwemo utoaji wa ruzuku katika mafuta na pia kuanza tena kwa msimu wa uzalishaji wa chakula kwa wakulima. Kama siyo ripoti ya IMF, mfano mwezi watatu, wa nne na watano, tulitoa zaidi ya tani elfu hamsini ya mahindi sokoni ikaingia kutoka kwenye ghala la chakula. Kwa hiyo mwaka kesho tutanunua sana na mpunga kama serikali sana, kwa sababu baada ya sembe, the second largest consumed cereal ni rice kwenye nchi yetu. Masuala kadhaa pia yamejadiliwa katika mkutano huo wa wadau wa kilimo, ikiwemo programu maalumu ya kudhibiti tatizo linalotishia usalama wa chakula la sumukuvu ambalo pia lina athari za kiuchumi. Dina Chahali, Sauti ya Amerika Unaendelea kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Na wataalam wa masuala ya utawala ya kisiasa nchini Kenya wanaeleza kwamba uamuzi wa Jumatatu wa Rais William Ruto kupanga upya majukumu ya ofisi mpya iliyoundwa na mkuu wa mawaziri inayoongozwa na Musalia Mudavadi unaongeza mzozo na mgongano wa majukumu kati yake na majukumu ya kikatiba ya naibu rais Rigathi Gachagua. Ili kufahamu zaidi huyu hapa Kennedy Wandera kutoka Nairobi, Kenya. Hatua hiyo ya rais Ruto kutengua amri ya kiutendaji ya Oktoba tarehe 12 mwaka uliopita, ya kwanza mno tangu kuingia madarakani, na badala yake kutangaza amri nyingine ya kiutendaji nambari moja ya mwaka 2023 miezi mitatu baadaye, kuhusu uainishi wa majukumu ya afisi ya naibu rais Rigathi Gachagua na ile ya mkuu wa mawaziri Musalia Mudavadi inaendelea kuibua minong'ono ya kisiasa. Siku moja baadaye, Javas Bigambu, mfuatiliaji wa siasa za Kenya, anaeleza Mheshimiwa Musalia Mudavadi waziri mkuu ana majukumu ambayo sasa yamempatia nafasi bora sana katika serikali ya Kenya Kwanza mbali na yale ambayo naibu wa rais Rigadhi Gashagwa amepatiwa hii huenda ikaleta msukosuko kiasi na malumbano kati ya bwana Rigadhi Gashagwa na Mheshimiwa Musalia Mudavadi malumbano ya kisiasa katika amri hiyo ya kiutendaji Jumatatu, Ruto anamtaka Mdavadi kusimamia kitengo muhimu cha kuongoza mahusiano ya kikazi kati ya bunge na tawi la serikali linaloongozwa na na rais, kando na kuratibu na kusimamia wizara na idara zote za serikali, pamoja na kusimamia utekelezaji wa sera, mipango na miradi ya serikali ya kitaifa katika wizara zote. Mdavadi ambaye amepata makatibu wawili wa kudumu wanaosimamia idara mpya za mashauri ya bunge na utendaji na usimamizi wa utoaji wa huduma pia ata na kuratibu ajenda za sheria za serikali ya kitaifa katika wizara na idara zote za serikali kwa mashauriano na mawasiliano na uongozi wa bunge la Kenya, kuwezesha utekelezaji wa mipango ya wizara zote serikalini, kusimamia ufuatiliaji wa kiufundi na kutathmini utekelezaji wa sera hizo, wenyekiti wa kamati za makatibu wa kudumu, na kusimamia ufuatiliaji wa kitaalamu na tathmini ya sera ya serikali, miongoni mwa majukumu mengine atakayopewa na rais. Bwana Bigambo anaeleza tena Huenda imeonyesha kuwa Mheshimiwa Rais hajakuwa na imani sana jinsi ambavyo majukumu hayo yalikuwa yanatekelezwa chini ya afisi ya naibu wa rais. Naibu wa rais Rigathi Gachagua pia ameonekana akitilia maanani masuala ya kisiasa na kupiga siasa na kucheza siasa, mbali na kutekeleza majukumu ambayo amepewa chini ya afisi ya naibu wa rais ruto ambaye amepanga idara nyingine zilizokuwapo za serikali kuunda mpya kuzibadilisha majina na kuzigawa majukumu mapya, amempa naibu rais Rigathi Gachagua jukumu la ziada la kusimamia kamati ya kudumu ya utekelezaji wa marekebisho ya sekta ndogo ya kahawa, pamoja na makatibu wawili wa kudumu kusimamia idara za mashauri ya baraza la mawaziri na ugatuzi, ambapo Ugashagwa atakuwa na jukumu la kuratibu mahusiano baina ya serikali kuu na serikali za majimbo na kusimamia baraza la bajeti na kiuchumi kati ya ngazi hizo mbili za serikali. Alex Manyasi, mfuatiliaji wa uongozi nchini Kenya, anaeleza kuwa uzito wa majukumu aliyotunukiwa Mudavadi ndiyo yanayoibua hisia za kupewa hadhi ya juu serikalini ile delivery unit uh, ambayo amepewa na majukumu yale mengine na kuweza kukaa na principal secretaries kuweza kuangalia kazi yao ambao ni technical staff ama accounting officers wa ministries ni jukumu ambalo ni kubwa sana, tuseme kweli na kwa hivyo, um, no wonder watu wanafikiria kwamba labda ameweza kupewa jukumu ambalo ni kubwa kushinda naibu wa rais, na kwa hivyo Musalia Mudavadi ana nafasi ya katikati sana katika hii serikali kuweza kufanya uh, delivery ya services katika wananchi wa Kenya. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Leo katika dunia ya wanawake tunaelekea huko nchini Kenya kuangazia jinsi serikali, mashirika ya kijamii na watu binafsi kwa miaka mingi wamewekeza juhudi za kukabiliana na changamoto wanazopitia wasichana na wanawake katika jamii katika kupata hedhi salama, lakini bado kuna matatizo kadhaa yanayoendelea kuwakabili. Asilimia kubwa ya, ya wanawake wanahitaji vitambaa vya hedhi vya kutumia ili kumhakikishia mwanamke usafi wa mwili wake. Kauli mbiu ya mwaka huu ni kufanya hedhi kwa jambo la kawaida maisha ifikapo mwaka elfu mbili thelathini. Hata hivyo mwandishi wetu wa Nairobi, Huba Abdi, anaripoti kuwa bado kuna elimu finyu juu ya hedhi salama katika taifa hilo. Mzozi wetu ana struggle, lakini awezi kama tuko wasichana wengi, lakini tukipewa pasi moja, najaribu freedom yake ndo atusaidie, lakini inabidi tuchukue manguo, tukate manguo zetu zene, tungevaa ndo tujifunge, ndo hiyo damu isikindi isi, isi, isi, mpaka chini. Mi ningependa mnisaidie juu nafaa nifanyie KCP pia na, napitia hizo challenge, nikifukuzwa nikienda home napata mamangu ana school fees, na nikifukuzwa kuna kitu naweza shika ndo sale, sale. Ni sauti ya wasichana wenye umri wa miaka kumi na nne wakiwa katika shule ya msingi hapa jijini Nairobi na licha ya changamoto zinazowakumba wanawake na wasichana kuwa wazi bayana, swala la hedhi salama limekuwa likiendelea kufumbiwa macho. Duti Imani, mkazi wa Nairobi, anaeleza sio rahisi kujipata katika hali hiyo ambayo humdunisha mtu na pia hadhi yake. Nakumbuka kuna wakati ambapo mwalimu aliniuliza, kwani wewe huwa we unanyesha? We una kila siku, yani uko kwenye hedhi kila mara? Maanake kila mara akikuja kwa darasa sijui alikuwa bahati mbaya jili, akikuja alikuwa anapata nimechafua nguo yangu, na akaichukua. Hata alikuwa ananiita msichana wa kuchafua nguo, msichana mchafu, kila mara anatuonyesha damu yake na yeye yeah, hakujua kuwa si kupenda kwangu. Kulingana na Pasta Eric Simba, mwanzilishi wa shirika la Christian Best Camps, hedhi isiyo salama husababishwa na ukosefu wa elimu, unyanyapaa dhidi ya wasichana wanaojipata katika hali ngumu, upatikanaji mdogo wa bidhaa kama vile sodo zinazomwezesha mwanamke kupata hedhi salama, na vilevile vile ukosefu wa miundo mbinu ya usafi katika jamii. Hali hiyo imechangia mamilioni ya wanawake na wasichana kutofikia malengo yao, huku baadhi yao afya zao zikidhoofika. Na hili inatokana na jambo la kuwa serikali haijahakikisha kuwa kuna zile, zile ambazo tunaziita sanitary towels ambayo wanawake wanatumia. Serikali haijatilia maanani kuhakikisha kuwa tuko nazo za kutosha. Shirika ambazo, ambazo sio za kiserikali pia ni wachache sana ambao wametia fedha ama wame, wa, wamezingatia hili swala kuhakikisha kuwa wasichana na wanawake uh, wanapitia hedhi uh, bila shida. Na hii ikiwa ni wiki ya kuvunja ukimya kuhusu madhila yote yanayozunguka kipindi cha hedhi katika maisha ya wanawake na wasichana, pamoja na kuongeza ufahamu wa kubadilisha mitazamo mibaya kijamii, la ya kijamii kuhusu swala zima la hedhi. Doti anaongoza kundi la wanawake wanaojaribu kuwasaidia wasichana kuwa na siku za hedhi salama, ili kukabili magonjwa yanayotokana na, na ukosefu wa hedhi safi, na kulingana na kile ambacho nilipitia ndo maana nilisema nitasimama na wasichana na ntawasapoti. Ikifika kwenye historia kwenye maneno ya edhi, mi huongea na marafiki zangu, natafuta hizi sodo na nagawia wasichana. Na inaniuma sana na we, inanitatiza roho yangu sana nikiona zile miaka za nyuma penye nimetoka mpaka saa hizi zile machangamoto nilikuwa napitia wakati liko kwenye edhi, wasichana bado wanazipitia, na hata sahizi inaona kuna wasichana wengine ambao wanafanya ngono ili wapate sodo, yenye mimi kwangu si kitu mzuri na nifurahishi. Kila mwanamke na msichana anahitaji kuwezeshwa kusimamia hedhi salama kwa ujasiri na bila aibu, miongoni mwa jamii, kama anavyosema Pastor Eric Simba. Kwa hivyo sisi kama shirika la kijamii kile ambacho tumekuwa tukifanya ni kuwa tunahakikisha kuwa kila msichana ambaye anakuja pale kwenye shirika letu anapata zile sanitary towels. Sisi tumeamua kuwa tutapigana na umaskini na aibu ambayo inaletwa na siku za hedhi, na kwa hivyo sisi ndo shirika la kwanza katika mtaa wa mabanda wa Kibira na Langata ambao tumefungua mlango wetu kwa kila mwanamke, kila msichana anaweza ingia pale na anapatiwa sanitary towels. Hatukuulize maswali, hatutaki kujua kama una pesa ama wewe ni tajiri. Sisi lengo letu ni kupigana na ile umaskini uh, ambao inatokana na mwanamke kukosa sanitary towels, ambayo inaleta aibu ikifika siku za hedhi ni matarajio wengi kuwa ifikapo mwaka elfu mbili thelathini hakuna mwanamke au msichana atakayeachwa nyuma kukabili msongo wa mawazo unaotokana na hedhi, kuhakikisha kunakuwa na ulimwengu ambao hakuna unyanyapaa wala umaskini katika swala zima la hedhi. Huba Abdi, VOA Nairobi. Na sasa tuelekee katika muktasari wa habari unasomwa na Sande Shomari. Mkuu wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa Volka Turk alisema Jumanne hii leo kwamba Iran inakiuka sheria za kimataifa za haki za binadamu kwa kuwanyonga watu waliohusika katika maandamano. Mahakama moja nchini Uganda hii leo Jumanne ilitupilia mbali sehemu ya sheria ya mawasiliano ambayo imekuwa ikitumika kuwashitaki wa ukosoaji wa serikali, wanahabari na waandishi kwa jumla, wakiwemo wawili waliokimbilia uhamishoni Ujerumani. Hukumu yake ilisema Shirika la ndege la Kenya linakumbana na changamoto za kutibua safari zake kutokana na uchelewesho wa kupata vipuri vya ndege vinavyohitajika kwa matengenezo, shirika hilo lilisema Jumatatu jioni. Shirika hilo ambao moja ni mojawapo makampuni makubwa barani Afrika, huenda alikalazimika kupunguza baadhi ya safari zake iwapo changamoto za kupata vifaa zitaendelea. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, ambapo msimamizi ni Khadija Riami, naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Sande Shomari, mwongozaji ni Saida Hamdun. Uwe na jioni njema popote pale unaposikiliza matangazo ya VOA Swahili.