Kutoka studio 15, hii ni voa express hii ni voa express. express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni siku ya Jumatano tarehe 11 Januari mwaka 2023 ambapo tumechangamka kweli kweli kukuletea mambo yaliyo karibu nasi na pia mbali nasi popote ulipo na kukaribisha. Jina langu Harizon Kamau. Bila shaka msikilizaji, mambo ni mazuri kabisa ndani ya studio za VOA nikiwa kando mwa makao langu. Jina naitwa Sunday Shomari, tayari ksha jaa tele kama pishi la unga Kamao, kama eh, ukiwa unapiga vitu asubuhi vizito vile vya kuanzia siku yako, oh, unaweza kuwa unapiga uji, unaweza kupiga chai, unaweza kupiga nini, basi unapata nguvu za kuingia studio. Lakini kule Afrika arika Mashariki tisa Afrika ya Kati tisa na nusu, watu kwenye shughuli zao, wengi wanaendelea kwenye madaradara, wengine kwenye mabasi, wengine kwenye pikipiki, wengine kwenye nini. Mambo ni mengi yanaendelea hivi sasa. Kwa hiyo sisi tupo tayari kuhabarisha na kuambia yale yanayojiri na kutanda maeneo yote mbali mbali, bila kusahau Kamau kwamba hii leo utaangalia pia swala zima la watoto, vifo vya watoto wachanga. Kumeripoti kwamba eh, Umoja wa Mataifa unaelezea kwamba hivi sasa walau kumekuwa na nafuu na matokeo mazuri. Sasa pengine eh, ni, ni kwa nini haya yanatokea? Kufanyika juhudi mbalimbali za mbali, kufanya semina kwa ajili ya kuwaelimisha na kuwaongezea ufahamu na uelewa juu ya kuhudumia watoto wachanga changa. Eh, huwa tunatoa elimu ya kutoshereza ya kumwelimisha mama ni namna gani aweze kumhudumia mtoto mchanga. Kando na hilo tutaangalia athari za mitandao ya kijamii miongoni mwa vijana, ifikapo ni kwenye suala la afya ya kiakili, ikiwa pia Jumatano tunalo swala la teknolojia, baadhi yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii muziki kama ilivyo ada. Lakini mm -hmm. Kwanza kabisa tuingie kwenye uh, jambo ambalo mwenzangu Sande Shomari ameliguzia la vifo au ripoti kuhusiana na vifo vya watoto ulimwenguni. Bila shaka Kamao, uh, tunafahamu kwamba katika miaka iliyopita kiwango cha vifo vya watoto chini ya umri wa mwaka mmoja barani Afrika ilikuwa ni kubwa. Kwa mfano elfu mbili na ishirini na moja, arobaini na moja nukta sita kwa kila watoto elfu moja wanaozaliwa lakini pia vifo vya watoto wachanga katika bara hilo vimepungua kwa kiasi kubwa ikilinganishwa na mwaka elfu mbili wakati takriban watoto wachanga themanini na moja, kati ya elfu walifariki dunia kabla ya umri wa mwaka mmoja. Na hasa mataifa mengi ya Kiafrika yameorodheshwa katika nchi ambazo ilikuwa cha na kiwango cha juu cha vifo vya watoto wachanga ulimwenguni. Na vilevile kuna taarifa ya Umoja Mataifa ikieleza hali imekuwa imeboreka hivi sasa. E, Kamau. Basi nimezungumza na tunaye hapa d enok Bukuku kutoka hospitali ya rufaa ya Mbeya, Tanzania. na pengine pe, hili limeweza kufanikiwa eh, kutokana na nini hasa, daktari? Taarifa ni njema, zinafurahisha, lakini pia zinaakisi juhudi zilizofanywa na wataalam, sera ya nchi, lakini pia na wahusika wenyewe wa ambao ni wa wazazi wa hawa watoto, mtoto anapozaliwa pia na malezi ya watoto, kutoa elimu ya kutosha umetusaidia kufika katika kiwango ambacho, eh, data zinaweza kuonekana kwamba kuna matokeo positive, tunayoona kwamba watoto wachanga eh, vifo vyao vimekuwa, na pia hata kwa wataalamu. Mfano tu katika kitu kituo ambacho mimi nipo ni kwamba tumekuwa pia na sisi pia tuna mijadala mbalimbali, lakini pia hatujaisha hapo. Eh, mijadala imeanzia kwanza kwa jamii yenyewe kujielekeza namna gani ya kuweza kusaidia mama kwanza tu pale anapokuwa mama mjamzito anapewa elimu ya kutosheleza kwamba mtoto anapozaliwa anaweza akahitaji mahitaji moja mbili tatu. Mahitaji hayo yanategemea mtoto amezaliwa kabla ya wakati, kama mtoto njiti au amezaliwa baada ya miezi tisa, wafanye nini na apewe nini, mtoto akiwa kutoka kule mpaka afike hospitalini. Naam, na pengine yale ambayo anatakiwa kufanywa na kuendelezwa, hasa kwa kina mama na jamii kwa ujumla, ili hili liendelewe kufanikiwa, ni yapi daktari? Kwanza tu pale anapokuwa mama mjamzito anapewa elimu ya kutosheleza kwamba mtoto anapozaliwa anaweza kahitaji mahitaji moja, mbili, tatu. Mahitaji hayo yanategemea mtoto amezaliwa kabla ya wakati na kama mtoto njipi au amezaliwa miezi baada ya miezi tisa, wafanye nini na apewe nini, mtoto akiwa kutoka kule mpaka e, afike sio hospitalini. Lakini pia kumekuwa na kwa upande sasa hospitalini, labda e, tayari sasa mgonjwa amefika hospitalini, kama mtoto ambaye iza anaumwa au iko salama, namna gani ya kumwangalia. Kwa hiyo pia wataalamu wa afya wamekuwa wakiwa na kufanyika juhudi mbalimbali za kufanya semina kwa ajili ya kuwaelimisha na kuwaongezea ufahamu na uelewa juu ya kuhudumia watoto wachanga. Lakini pia hata tu ndugu wanapokuwa wanafika mahospitalini, ndugu au mama wa mgonjwa e, huwa tunatoa elimu ya kutosheleza ya kumwelimisha mama ni namna gani aweze kumhudumia mtoto mchanga. Kama mama labda mtoto ametoka ni salama, basi hata anavyoruhusa kwenda nyumbani, anapewa elimu namna ya kuelewa kwamba dalili za hatari kwa mtoto mchanga ni zipi. Haya, ni huyo Dr Enok Bukuku kutoka hospitali ya rufaa ya Mbea nchini Tanzania akizungumza na VOA Express. Hali ilivyo kamao, inaonyesha kwamba kuna mafanikio eh, lakini bado kamao, kuna juhudi nyingi ambazo zinahitaji kuendelea kufanywa, na hii ripoti ya Umoja wa Mataifa vilevile vile, statistica.com wakielezea swali hilo la vifo vya watoto wachanga barani Afrika. yote okay. Haya ni ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hapo Simi anasema so bad na kutukaribisha kwenye stori ya pili ambayo mambo no. yanakwenda yeah, vizuri kabisa mutasemaji no. Sande nakuambia, kamao huyu Simi sio mchezo. Wengi wanamfahamu kama Simi kwenye kuimba, lakini jina lake halisi ni Simi Sola Bola Tito Kasoko. <laughs> kutoka kule Nigeria kabao, kama unavyojua <laughs> ametamba kweli kweli huyu mtoto kutoka kule mitaa ya Ojelegwa ambao umekuwa ukiendelea hata leo kwenye baadhi vyombo vikuu sana vya, vya, vya habari, okay. Na ni kuhusiana na mawazo na matatizo ya kiakili yanayotokana na utumizi wa mitandao ya, ya kijamii miongoni mwa vijana na hasa wakazungumzia hmm, mtandao unaokuwa kwa haraka sana ambao unaufahamu TikTok. TikTok ambao umeendelea kupata wafuasi fin. wengi sana kwa haraka sana. Unasema kwamba ulimwenguni sasa hivi unatumika na zaidi ya watu bilioni moja. Wafuasi wa TikTok bilioni moja wanautumia kila siku. Kwa hivyo ukiwa una umaarufu kwenye TikTok una uwezekano wa kuonekana na watu bilioni moja kwa siku moja, mm. Basi sio mchezo, lakini mchezo. Lakini hata hivyo, una madhara zake miongoni mwa vijana ambazo zimezungumziwa, labda wengine unakuwa kwamba wanaishi maisha yasiyo yao, wana msukumo zaidi wa kujaribu kufikia viwango ambavyo hawawezi, wanajaribu maisha, kukidhi maisha ya utajiri usiowezekana, na wengine pia wanaingiliwa sana, na labda kuchokozwa na kubaguliwa kupitia mitandao. Lakini ili kuliangalia hivi uh, kwa zaidi, naenda kule Uganda tukutane na Esther. O team. Esta o team. Hebu tueleze wewe una mtazamo upi kutokana na matumizi haya na adhari zake kwa vijana hasa mtandao huu wa TikTok. Kwako kama kijana vipi unasema? Kabisa, mtandao wa TikTok umeathiri vijana sana na umeathiri kwa sisi na utaathiri sana kama tusipopewa mipaka sisi vijana kutumia huu mtandao wamejisahau na kubadilisha mienendo hasa vijana wa Kiafrika. Basi wamekuwa wakitokea huko nusu uchi, wamekuwa wakitokea huko katika mazingira ambayo kijana wa Kiafrika asingefaa kufanya mbele za watu, ama watu wakimtazama huko, na unakuta mwingine asipokuwa katika mwonekano wa kupendeza, basi anaenda katika ile hali ya kubezwa, shida ya kisaikolojia kwamba mimi sijaumbwa vizuri, mimi siona, sina mwonekano mzuri. Lakini vilevile tunaangalia kwamba hao vijana, si kila kijana anayeweka video ya TikTok kwamba yupo katika haya mazingira halisia kwao. Unaangalia vijana wameingia gharama isiyokuwa na maana. Esta, kweli umetaja baadhi ya mambo na wanaishi maisha ambayo labda hayawezekani ama hawajafikia viwango uh, matumizi haya mabaya, labda sio wote wanatumia vibaya, na sikusema kwamba mtandao una makosa, lakini matumizi mabaya na labda pengine mambo yasiyofaa, wewe unaona yanaadhari gani kwa vijana au baadhi ya vijana? Ikitokea kama imefikia kiwango ambacho hakivumiliki, unakuwa ni shida, kwa hiyo no. unakuta huyo kijana hana jinsi, hana wazo lingine, hana mwafaka mwingine. Utakuta mwingine anaona bora niondokane na haya, kwa kuwa mbali na haya, kwa kujitoa uhai no, lakini tusingeombea no, no, no, itokee na Mungu apishilie mbali bali, vijana wakubali hali iliyopo ya maisha ya no. kawaida. Maisha yamekuwa kidogo magumu, kwa hiyo kila kijana anatakiwa wakubali na hali ya maisha kwamba leo tuangalie jambo la muhimu, ni kuingiza kipato na kujikimu na kukidhi kwa ajili ya kusonga mbele na si kwa ajili ya maonyesho katika hadhira fulani. Asante sana Esther Otim, ukiwa Kampala, Uganda, kwa mchango huo, ambapo sasa tunaelekea kwenye habari za kimataifa. Wanajeshi watatu wameuawa na watano wamejeruhiwa katika mapambano na wanajihadi katika katikati mwa Mali siku ya Jumanne, jeshi limesema. Mapigano kati ya mji wa Mopti na Segou pia yalisababisha vifo vya wanajihadi saba, jeshi limesema katika taarifa kwenye mitandao ya kijamii usiku wa kuamkia leo. Mapigano hayo yalizuka baada ya mashambulizi kadhaa dhidi ya vikosi vya usalama kwa kutumia vifaa vya milipuko vilivyoboreshwa. Mali inakabiliwa na mzozo wa kiusalama uliodumu kwa takriban miaka 11 na uliosababishwa na uwasi wa kikanda katika eneo la kaskazini ambalo liligeuka kuwa uwasi mkubwa wa wanajihadi. Maafisa nchini Ufaransa wanasema mshambuliaji aliyekuwa amejihami kwa kisu aliojeruhi watu 6 Jumatano asubuhi katika kituo cha treni chenye shughuli nyingi mjini Paris. Waziri wa ndani wa Ufaransa Gérald Darmanin amewaambia waandishi wa habari kwamba Polisi walimpiga risasi mshambuliaji huyo ambaye alikuwa kwenye hali ya kati ya maisha na kifo baada ya kupelekwa hospitali. Shambulio hilo lilitokea katika kituo cha treni cha Gare du Nord, moja ya eneo lenye shughuli nyingi zaidi barani Ulaya. Marekani na Japan leo wataelezea hatua za kuzuia kuongezeka kwa vitisho vya kijeshi vya China katika bahari ya East China Sea na eneo karibu na Taiwan, ikiwa ni pamoja na mapigano ya kupanga upya vitengo vya jeshi la wanamaji la Marekani vilivyoko Okinawa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken na waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin wanafanya mkutano Jumatano unaoitwa 2+2 mjini Washington na waziri wa mambo ya nje wa Japan Hayashi Yoshimasa pamoja na waziri wa ulinzi wa Japan Hamada Yasukazu. Afisa ya wa ngazi ya juu wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani amesema Marekani na Japani zitatoa taarifa ya pamoja ambayo inaelezea hatua za majibu huku kukiwa na ongezeko la vitisho vya usalama kutoka Jamhuri ya Watu wa China. Na jeshi la wanamaji la Marekani lilisema Jumanne kwamba lilizuia shehena ya silaha za mashambulizi wiki iliyopita iliyokuwa ikielekea Yemen, ambayo inaamini zilitokea Iran taarifa kutoka meli ya Marekani US Fifth Fleet imesema bunduki a 2116 aina ya AK47 zilipatikana kwenye meli ya uvuvi kutoka ghuba ya Oman ambayo ilikuwa ikipita njia inayotumiwa kihistoria kusafirisha mizigo haramu kwenda waasi wa kihudhi wanaoungwa mkono na Irani. Taarifa hiyo ilisema vikosi vya Marekani vilizuia meli nyingine mbili za uvuvi katika eneo moja aa, kipindi cha miezi miwili iliyopita ambazo pia zilikuwa zimebeba silaha kutoka Iran kwenda Yemen. mm. ah. mm. Toto ya Pamela, nasikia kelele kwa jirani, kwani ni vita ama ni raha gani? wengine anasema ah. nakwambia hapo, uh, ni bn na Ben Solo ale jamaa wa Sauti Sol wanarafiki zetu, waliwahi kuja hapa wakati mmoja, tukawafanya maoja wakishirikiana naye wakiwa naye Okelo Max na mama wanasema ni kumfu kitu hicho hmm, kitu kizito fu, karate, au basi mwenye ufanye tathmini ya maneno, lakini pale amemwagika kumwagika, ndio mambo ya muziki pale ufumbue <laughs> <laughs> mafumbo, lakini kiashiria kamili kwamba wakati umefika wa barazani ambako tuliuliza Je, uko tayari kufanyia watoto wako vipimo vya vina saba DNA nyumbani ili kuhakikisha kama ni wako? na maoni yametumwa mengi sana, mjadala ukiendelea, kwa sababu mm, kuna kiti fulani, yani kuna kifaa fulani kimesemekana kwamba kitakuwa madukani, hasa kule nchini Kenya, ambapo wewe unanunua mara moja na mnajifanyia vipimo nyumbani. Sasa pale watu wanasema kutawaka moto. Maana yake sasa utapima watoto wako kisha kidogo na ujipime, ukute kwamba pia wewe si wa ile familia uliyofikiria, na mwingine sasa <laughs> wanasema pale mambo yanaweza yakachukua mrengo mwingine, lakini tuangalie maoni. Lakini kabla ya kusoma maoni yaliyomiminika kwenye Facebook, tunaye msikilizaji kwenye line ya ya simu, karibu sana kwenye Vio Express, sema jina, sehemu unakotokea na utoe mchango wako. Ndio, kwa majina yangu ninaitwa Fundi John Ngonya, anapatikana pande za laini polisi, wilaya ya Uvinza, mkoa wa Kigoma, nchini Tanzania. endelea na mchango wako kwa, kwa upande wangu mimi kama Fundi John Ngonya siwezi kuwa tayari kuweza kuunua kipimo cha DNA na kukileta nyumbani na kuweza kupima eti kwamba kuhakiki kwamba watoto ni wa kwangu wasio wa kwangu. E mwashumu mtoto umemzaa, amefikisha mpaka miaka ishirini, miaka kumi, miaka thelathini, eti leo hii uje ulete kipimo kipime, alafu then kije kuonyesha kwamba ile damu sio damu yako, na ukaangaa namna gani? Mtoto umembea na unaweza kuta sio mtoto mmoja, labda sengine una watoto wawili watatu wanne, katika kipimo hicho kinaweza kakuonyesha aba watoto wawili sio wa kwako kwao, unafikiria ni picha gani ambayo inaweza ikatokea? Au kuna Yani tunasema kuna mazingira anaweza yakachafuka, yani kuna hali ya hewa inaweza ikachafuka baina yako wewe na familia yako. Sasa ili kuweza kuepusha hayo, kiufupi, inaungwana zaidi maanake toka mapema, imani inakuonyesha hata kwamba watoto ni wako kutoka mapema, na ndio maana uliwalea kwa upendo mpaka wamekua. Sidhani kama saa saizi inaweza ikaleta mantiki kwamba ina na mashaka tutaweza kufanya mimi niweze kutumia DNA na kwenda kupima kwamba kuthibitisha kwamba watoto na wakwangu. Mimi nina imani kwamba watoto nilionao ni damu yangu mwenyewe moja kwa moja mm -hmm. kama sio wakwangu, kuna msemo unasema kwamba kitanda kizai haramu, kwa ina maana tunaashumu kwamba ni sawa na mtu aje alime kwenye shamba ambalo sio la kwake, maanake kile mazao atakapokuwa lazima, kwa vile vile tunahesabu ni mazao mwenye shamba husika mtu yule ambaye alikuja kupanda kwa jirani hapana. Kwa hata kama kuna mtu alikuja kuzaa ndani mm -hmm. ya familia yangu, maana yake siwezi kusema mtoto wangu so bado nitasema ni mtoto wangu kwa vyote vile awe na asante sana, Fundi Ngonya. Inaonekana kwamba kwako unaamua mambo ya baki kama yalivyo tu, nami naheshimu maoni yako, lakini tusome mengine ambayo pia amechangiwa kupitia mtandao wa Facebook. Namuona Gadhuki Ngahu Yuko Kenya, anasema kabla ya kupima watoto wako, jipime kwanza wewe mwenyewe. Unaweza kuta hata wewe sio wenu, yani wewe pia ulikuwa wajirani, au hata shamba boi. Aya, huyu Florian Nyon anasema yuko Mbezi, Dar es Salaam. Hapana, anasema unaweza ukafa na presha kwa kulea mtoto miaka mingi, kumbe sio wako, au unaweza ukaua mtu bure. Uh, Jeff Putin anasema hapa Kenya kila mtu analea mtoto angalau mmoja asiye wake. Haya, fundi John, umeshamzungumza. Fundi John na huyu Juventus John Santalima anasema wengi watajikuta wana wen, watoto wenza, wa, wenzao. Siri ya mtoto anasema, anayejua ni mama peke yake labda mtoto mfanani. Juventus Joan Talima anasema hapo, wengi watajikuta wana watoto wenzao. Na pia Elija Ogoti Magara anasema sasa ndio mnataka kutenganisha familia kwa kufanya vipimo hivyo vya vinasaba, vina anasema na watoto watano, na wote nitalazimika kuwapima Vedasto Romani anasema mkazi wa kule Nzega, Tabora, anasema full respect hapa, hiyo inaweza kugawanya familia kabisa na kuleta matatizo ambayo hayana umuhimu wowote bila shaka. Namalizia na kuna kwea sana, nasema mimi na watoto wangu huwezi kuvunja uhusiano wetu kwa karibu sana, hata kama sio wangu nitalea, huenda wangu pia anaelewa. Kwingineko sasa ni tatizo. Asante wote waliochangia <laughs> na ambao hatukuweza kusoma mchango yenyu, yote imetufikia na tunawashukuru. Endeleni kusikiliza VOA Express napomwona kama tunavyokwambia Express, bila muziki kama ujasukuma gurudumu la Express. Hii ngoma kamao imetulia vizuri sana beats. Ukuwa unaisikiliza nikakwambia hizi beats kama sio mchezo, viwango vinapanda, viwango vinaonyesha juu sana katika muziki huu. Muziki mzuri, safi sana Saronei wakiwa na masauti na Xray Wiggle, yote hapa ndani ya VOA Express ambapo naona teknolojia ikibishahudi, kuna nini? Teknolojia inabishahudi kwelikweli, kama mambo ni mazito kwelikweli, na unaweza kusema kwamba e, katika swala ambalo wewe umekuwa ukifuatilia maswala mengi ya teknolojia. Eh, safari hii tumeelekea kwenye maonyesho eh, kama maonyesho ya teknolojia ya magari huwa yanafanyika sana kule katika jiji, sio lala, jiji la Las Vegas, Nevada. Kama umekuwa ukienda sana kule mara nyingine kutembea, safi sana eh, eh. Lakini sasa mwishoni mwa wiki hii ndio ambao ilifanyika ubunifu, waandaji walikutana pale, wabunifu kutoka maeneo mbalimbali wakiwa na teknolojia tofauti, kuanzia kompyuta, magari kama mpaka ndege, vyote vilikwepo na wabunifu wasio tu hapa Marekani walitoka pembe zote za dunia kuweza kufika pale e, na kuonyesha utaalamu wao. Kwa hiyo ni kitu ambacho e, kimekuwa na uzito mkubwa sana sasa. Kama unaweza kusema kwamba katika eneo hilo kuwa kuna kama kumbi kumi na moja hivi za majengo na eneo linaitwa convention center ya Las Vegas, ina uh, vibanda zaidi ya elfu kumi na mbili vilikuwa pale na vilikaribisha vumbuzi zaidi ya elfu tatu na mia mbili na waandishi wa habari hawakuwa nyuma. Tulikuwa na wenzetu pale waandishi wa habari kutoka maeneo mbalimbali elfu nne na wageni zaidi ya laki moja Hii ni kulingana na waandaji. Kwa hivyo ndivyo mambo ambayo yalikuwa pale mjini Las Vegas kwenye CES mm -hmm. Mm -hmm. Na wapenzi wa teknolojia pia hawakusita kujaribu kwenda kuangalia vyombo vipya, wakijaribisha kipi, kitu gani kinafanya nini, magari nafanya nini, na eneo la tukio mambo yalikuwa ni mengi yakionyesha kitu mnachoita sikuhizi yani, kama vile eneo la kukaa, kama vile umesafiri lakini bila kusafiri, unaona uhalisia mambo fulani tofauti. Sasa basi tunaye Jena uh, kutoka Mega Intec na alikuwa na haya ya kuzungumza. Nilikuwa nimevaa miwani ambayo iliniwezesha kupanda kwenye bembea ya magari yanayokwenda kwa kasi rolacoster, hadi mji uliobuniwa. Ilikuwa ya kushangaza hasa, kwenye kiti nilichokaa nikihisi ninasafiri kwa kweli. Nilihisi kama nilikuwa kwenye safari, wakati fulani nilikuwa kama naona vile nitaanguka kutoka kwa kiti hiki, na ningeweza kutazama pande zote na kugeuza kichwa changu, na kwa kweli ilikuwa tukio la kipekee. Niko hapa pamoja na kampuni ya Mega Intech na hivyo basi tunazunguka kwenye maonyesho haya tukiangalia teknolojia ya kuvutia iliyopo kuona nafasi iliyopo kwenye masoko na kushuhudia jinsi siku zijazo zitakavyokuwa. Bila shaka na mustakabali huo basi umekusha pangwa na baadhi ya makampuni, kwa mfano kampuni ya magari ya BMW. Tayari kampuni hii inafikiria kutoa ifikapo mwaka 2025 gari lake la kwanza ambalo linaweza kujibadili rangi. Hii inaitwa i vision. Nayo pia kampuni ya LG kwa upande wake imezindua jokofu lenye kioo ambayo unagusa tu pap, unaweza kufanya kazi au unaweza kuituma. Ina roboti yake ambayo inasafisha na inafuata amri za sauti, hiyo pia ilikwepo. Na kulikuwa na waafrika ambao walikwepo kwenye maonyesho haya ambao walivutiwa na teknolojia itakaweza kutumika zaidi katika bara la Afrika kwenye maeneo kama vile kilimo, maeneo ya fedha au vyombo vya habari vya kidigitali. Na natuna Shekh Bakun alizungumza, depuis 5 ans eh, nous sommes présents régulièrement au CS pour un peu venir découvrir, kwa miaka mitano sasa tumekuwa tukihudhuria CS de yuma ili kujua kila kitu kinachotokea duniani kwa upande wa teknolojia mpya na uvumbuzi, wa lengo la kuifanya nchi yetu iendane na walio bora zaidi katika viwango vya kimataifa. Tunataka kukutana na sekta za kibinafsi na za kimataifa ili kuunda ushirikiano ambao utaiwezesha nchi yetu kuingia katika enzi ya dijitali na kuongeza dhamani ya ujuzi katika nchi yetu kwa wananchi wetu na kuruhusu watu wa Senegal kupanda juu kabisa kwenye uwanja wa teknolojia. Bila shaka na katika upande wa anga vile vile, msikilizaji, kuna kitu kinaitwa Rise Aerotech. Hii kampuni imezindua gari lake la kwanza kabisa la kupaa angani. Gari hili lina propela sita kamao na inaweza kutua, lakini wanakuambia usijali kuendesha gari hili, kwamba lazima uwe na leseni ya urubani, la hasha, kwa sababu anasema hauhitaji eh. Mkurugenzi mkuu wa Rise Aerotech anasema kwamba unaweza kabisa kutumia, ni kitu chepesi, ina gia ambazo ni rahisi tu kuweza kuzitumia, kuweza kupanda na kushuka kama vile unacheza mchezo wa kompyuta game vile kwenye gari, lakini ndio unapaa, unashuka. Nauliza bei yake kama ni gani, unajua gari hiyo dola laki lakini lakimo 5 kama pole pole tu, pole pole tu. Haya, yeah. Basi hiyo laki moja hamsini elfu msikilizaji, unakamata gari ambayo unainua pap, unaenda juu pa, unafuruka alafu baadae unashusha gia pap atmaarake fulen katika maeneo kama drone. Sasa mtu anaingia anaendesha, teknolojia sio mchezo. Kwa hiyo maonyesho ya teknolojia yatakuwepo tena elfu mbili na eh, ishirini na ishi nne kuanzia Januari tisa hadi eh, kumi na mbili ni machu yanaitwa maonyesho ya teknolojia ya CES. Hayo ndiyo mambo ya teknolojia msikilizaji. Basi tunapoelekea kumaliza VOA express kidogo tu tuangalie swali letu ambalo tuliuliza, nini maoni yako kuhusu hatua ya Muhozi Kainerugaba, yaani yule mtoto wa rais uh, Yoweri Museveni kushindana na baba yake kugombea urais nchini Uganda. Bila shaka Jisandu Daga anasema imekuwa si rahisi e, tangu Rais Samia Hassan Suluhu na Kaguta na mtoto wake. Anasema hizi ni figisu zaidi kwa raia wa Uganda naona kuna hali ngumu pale kwa familia ya Rais Museveni. Elisha Daniel Maduhu anasema anachokifanya kijana huyu uh, ni kutaka kuleta msintofahamu nchini Uganda. Angelitulia, kama atapata nafasi ya kihalali itapendeza, ila kama baba yake anataka kumwachia madaraka kwa kushindana, basi Museveni uh, akishindwa, mambo yatakwenda kama atakavyokwenda. Tadeo Barutuanayo anasema wakae pamoja, watafutia ufumbuzi swala hilo kama familia, kwa sababu wote damu moja, mwozi asinyang'ania. Akishindwa Bukuru Buhiro anasema mimi kutoka DRC, maoni yangu naona Rais Mweri Museveni na mtoto wake wanajua na wenyewe, bila shaka. Bon Idi anasema hakuna ushindani hapo, maana hakuna tofauti ya Museveni na Kainerugaba. Kaineru, anakuambia hawa wote ni wamoja. Kamao, pia naomba nigusie kabla nikamalisha. Wakati unafunga yanayotanda zaidi kwenye mitandao kule nchini Tanzania ni mchezaji au ni msemaji wa zamani wa klabu ya Simba Haji Manara akizungumza kuhusu kisa cha kumwacha au kuachana na mke wake, wengi wanazungumza akisema kwamba hata sema kwa mabaya juu ya mke huyo baada ya kuachana naye na kutokana na maneno mengi ambayo amekuwa kirushana kwenye mitandao ya kijamii hasa kule Instagram. Kamao. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa VOA Express kutoka hapa Marekani. Jina langu Harizon Kamau, tumekuwa naye Sande Shomari upande wa pili, tukiwa naye Aida Isa na mwelekezi wetu Meri Mgawe. Basi popote ulipo, kwa heri ya kuonana.