Banka yo siasi Abdirisaq Ahmed Shole. Hii ni idhaa Kiswahili ya Sauti ya America VOA, kitangaza moja kwa ku moja kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau mimi ni mkamiti kibayasi ninakukaribisha katika matangazo yetu ya leo. Ni Ijumaa Januari 13 mwaka 2023. tunasikika kupitia redio shirika za FM kwenye eneo zima la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu pamoja na mtandao wetu VOA Swahili.com. Basi leo ikiwa Ijumaa, kama ilivyo ada yetu, ni siku ya live talk. Maada yetu ikiwa ni kuhusu vifo vya watoto wadogo ulimwenguni ambavyo vimepungua pamoja na kuongezeka kwenye baadhi ya maeneo tofauti. Ni yapi maoni ya baadhi ya wasikilizaji wetu? Binafsi, nikichangia katika hili, naona kwamba vifo vya watoto hasa upande wa vijijini, hata hapa kwetu Tanzania, huwa vinachangiwa na huduma duni ambazo serikali zetu zipo. Kwa mfano upande wa vijijini, unakuta sehemu nyingine zahanati ziko mbali, nyingine mpaka kilomita kumi kumi na tano. Na katika taarifa nyingine, mawaziri wa mambo ya kigeni wa Ujerumani na Ufaransa washinikiza kuwepo vitu vya kudumu kwa mataifa ya Kiafrika kwenye Baraza Kuu la Usalama la Umoja wa Mataifa. Basi kabla ya kuingia kwenye mjadala wa live talk, tukiwa pamoja na wageni wetu, kwanza kabisa tupate habari za kimataifa zikisomwa naye mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Rusia imesema leo Ijumaa kuwa imechukua udhibiti wa mji wa Soledar wenye mgodi wa chumvi huko Ukraine. Wizara ya ulinzi ya Rusia ilisema kuwa Soledar ilichukuliwa Alhamis usiku. Ukrain haijatoa tamko lolote kuhusiana na madai ya karibuni ya Rusia. Vita vya Solidar vimekuwa vikiendelea kwa miezi kadhaa na pande zote mbili zimekuwa zikidai kupata udhibiti kwa nyakati tofauti. Naibu waziri wa ulinzi wa Ukraine Hanna Maliar alisema Alhamis kulikuwa na mapigano makali huko Solidar, lakini vikosi vya Ukraine vinaendelea kushikilia mji huo Maliar alizungumza siku moja baada madai ya madai yanayokinzana kuhusu nani anaudhibiti mji huo mashariki mwa Ukraine. Eneo hilo ni mojawapo ya maeneo yanayohusika na mzozo huo, hali inayofanya kuwa vigumu kutoa tathmini huru juu ya hali iliyoko huko. Waziri wa ulinzi wa Ukraine Oleksii Reznikov ameiambia BBC kuwa Ukraine ni mwanachama wa NATO. Waziri huyo amesema nchi yake imepokea silaha hizo na mafunzo yanayohitajika ili kupambana na uvamizi wa Rusia. Heshima na maadhimisho ya kila mwaka ya maisha na urithi wa mchungaji Martin Luther King Jr. ambayo huanza nchi nzima siku ya Ijumaa kwa kawaida hujumuisha matukio mchanganyiko katika siasa, imani na huduma za jamii. Kwa sherehe za mwaka huu za 37 tangu kutambuliwa kwake katika serikali kuu mwaka 1986, kizazi cha King kinatarajia kuchochea maendeleo kwa kuwasaidia Wamarekani zaidi kuelewa mapambano yanayoendelea ya usawa wa rangi na maelewano. Benis King, binti wa marehemu King kinara wa haki za kiraia, alisema watu lazima wawe juu zaidi kujitambua katika kuimarisha ahadi zao wenyewe kwa maendeleo yanayohitajika tunahitaji kubadilishana mawazo yetu, walisema King, ambaye ni mkurugenzi mtendaji wa kituo cha King huko Atlanta. Chini ya kauli mbiu ya It Starts With Me, kituo hicho kilizindua hafla zake za siku ya Martin Luther King Jr jana Alhamis, kwa mikutano ya vijana na watu wazima ili kuelimisha umma juu ya njia za kubadilishana mifumo isiyo ya haki hapa nchini Marekani. Kampuni ya Tesla imepunguza bei kwenye magari yake yanayotumia umeme nchini Marekani na Ulaya kwa kiasi cha asilimia 20 na kuongeza mkakati wa punguzo kubwa, baada ya kukosa makadirio ya Wall Street ya utoaji wa huduma kwa mwaka 2022. Hatua hiyo ambayo ilisababisha kushuka kwa asilimia 45 ya hisa za Tesla katika biashara ya kabla ya soko la Marekani ilikuja baada ya mkurugenzi mtendaji Elon Musk kuonya kuwa matarajio ya kudorora kwa uchumi na viwango vya juu vya riba inamaanisha kwamba inaweza kupunguza bei ili kuendeleza ukuaji kwa kiasi kwa gharama ya faida. Bei ya chini katika masoko makubwa ya Tesla inaashiria kurudi nyuma kutoka kwa mkakati ambao mtengenezaji wa magari alikuwa amefuata kupitia sehemu kubwa ya mwaka 2022, wakati uagizaji wa magari mapya ulipoongezea usambazaji Mas alikiri mwaka jana kwamba bei zimekuwa za aibu na zinaweza kuathiri mahitaji. Waziri Mkuu wa Sweden leo alilaani kundi la kikurdi mjini Stockholm kwa kuning'iniza sanamu ya rais wa uturuki Recep Tayyip Erdogan, ikimwonyesha akining'inia kwa miguu yake kwa kamba. Utekelezaji wa aina ya mauaji ya kejeli ya kiongozi wa kigeni aliyechaguliwa kidemokrasia ulikuwa mbaya sana, Alf Christelson aliyeambia televisheni ya TV4 Uturuki ilimwita balozi wa Sweden mjini Ankara siku ya Alhamis baada ya kamati ya kikurdi ya Rojava ya Sweden kumlinganisha Erdogan na dikteta wa Italia marehemu Benito Mussolini. Mtawala huyo wa kifashisti alining'inizwa juu chini baada ya kunyongwa katika siku za mwisho za vita kuu vya pili vya dunia. Historia inaonyesha jinsi madikteta wanavyoishia, kundi hilo liliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter likiambatana na video inayoonyesha picha za mauaji ya Musolini mwaka 1945 na kisha sanamu iliyochorwa kuonekana kama Erdogan akizunguka kwa kamba nje ya ukumbi wa City Hall mjini Stockholm. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Vuguvugu vugu la Polisario, ambalo linadai uhuru katika eneo linalozozaniwa la Sahara Magharibi, litakutana leo kwa ajili ya uchaguzi wa uongozi kivuli, huku mivutano ikiongezeka kati ya wenyeji Algeria na Moroko ambao wanadhibiti sehemu kubwa ya eneo hilo. Zaidi ya wanachama elfu mbili na mia mbili wa vuguvugu hilo la wageni mia tatu sabini wanahudhuria mkutano huo wa siku tano katika jangwa la Algeria kwenye kambi ya wa wakimbizi ya Saharawi iliyopewa jina la Dakla, mji wa bandari wa Atlantic katika eneo la Sahara Magharibi linalodhibitiwa na Moroko. Kiongozi wa sasa wa Polisario, Brahim Ghali, mwenye umri wa miaka sabini na mitatu alionekana kufurahia uungwaji mkono muhimu wa Algeria na anatarajiwa kuchaguliwa tena katika mkutano huo ambao unakuja wakati muhimu wa harakati hizo. Ni mkutano wa kwanza tangu mapambano ya silaha yaanze tena. Mwakilishi wa vuguvugu vugu hilo nchini Afrika Kusini, Islam Beisat, aliliambia shirika la habari la AFP. Mawaziri wa mambo ya nje wa Ufaransa na Ujerumani wametoa wito leo juu ya Afrika kulaani uvamizi wa Rusia nchini Ukraine, huku wakishinikiza uhusiano wa kina kati ya Umoja wa Ulaya na nchi mbalimbali mbali barani humo. Ni muhimu kukumbuka kwamba kuna mchokozi na aliyeshambuliwa, na ni muhimu kila mtu kumwambia mchokozi kwamba lazima aache. Waziri wa Ufaransa Catherine Colonna alisema, tuna masilahi ya pamoja na tuna matarajio ya marafiki zetu wa Afrika. Kolona aliwaambia waandishi wa habari katika makao makuu ya Umoja wa Afrika mjini Addis Ababa. Wito huo uliungwa mkono na mwenzake wa Ujerumani, Annalena Baerbock ambaye amesema amani barani Ulaya inashambuliwa. Tunakuhitaji, tunaihitaji Afrika kutetea amani, alisema Baerbock. Ukraine na Russia ni wauzaji wa kuwa ngano na nafaka nyingine kwa Afrika na athari za vita hivyo vimeshuhudiwa kote barani Afrika na ongezeko kubwa la bei ya mafuta, nafaka na mbolea. Lakini mataifa mengi ya Afrika yameonyesha kusita kulaani uvamizi wa rasia. Mwezi Novemba mwaka jana, nchi nyingi za Afrika zilijizuia kupiga kura katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa kupitisha azimio la kuitaka rasia kulipa fidia kwa vita kwa Ukraine. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, na wakati umeadia wa Live Talk. Kama tulivyodokeza hapo awali, mada yetu leo ikiwa ni kuhusiana na ripoti ya idadi ya vifo vya watoto wa chini ya umri wa miaka mitano kote ulimwenguni, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia vifo vya watoto Child Mortality Estimation, yani UN IGME. Ripoti hiyo imetolewa siku chache tu zilizopita na inaonyesha au kuashiria kwamba kitu kinachoongoza katika vifo vya watoto hawa ni magonjwa yakiwemo nyumonia, kuharisha na malaria. Vilevile, ripoti hiyo imesema kwamba baadhi ya mataifa yaliyoendelea kama Marekani na na kwingineko, pia vifo vinasababishwa na silaha kama vile bunduki. Kuna, ba, kuna takwimu ambazo pia zinasema vita na migogoro ambayo inashuhudiwa kote ulimwenguni pamoja na njaa na pia majanga kama mafuriko vimechangia vifo vya watoto. Basi ripoti hio inasema kwamba takriban watoto milioni tano walikufa kabla ya kufikisha miaka mitano katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, huku milioni mbili nukta moja wakiwa kuanzia miaka mitano hadi kuelekea miaka ishirini na nne walikufa katika muda huo huo, kulingana na takwimu za karibuni kabisa kutokana na shirika hilo la Umoja wa Mataifa. Lakini ripoti zinaonyesha kwamba zaidi ya watoto milioni moja nukta tisa wamekufa wakiwa tu wakati wanazaliwa na akinamama wakati wa kujifungua basi, inasemekana kwamba licha ya ripoti hizo, asilimia zaidi ya hamsini ya idadi ya vifo vimeshuka kuanzia mwanzoni mwa mwaka wa elfu mbili na vimeshuka vya watoto wa chini wa miaka mitano watoto wakati wa kujifungua na vilevile wale wa zaidi ya miaka mitano kuelekea hadi miaka ishirini na minne. Hata hivyo wanasema baada ya janga la korona, huenda japo lenyewe halijaleta tishio lolote kwa watoto, kwa kuwa wengi hawakuathiriwa na korona, kuna, ma, kuna athari ambazo huenda zikafuata baadaye kutokana na ukosefu wa huduma muhimu za kiafya zilizotatizika kutokana na janga la virusi vya korona. Ili kuendesha mjadala huu hivi leo, jina langu Harrison Kamau, hapa studioni tukiwa naye mkamiti kibayasi. Basi, miongoni mwa wageni wetu hivi leo ni, ni pamoja na daktari Jan via Kubuya ambaye ni mtaalam wa maswala ya afya kutoka DRC. Tunaye Betty Komboka, mtaalamu wa maswala ya jinsia na utawala akiwa Nairobi. Tunaye Koshuma Mtengeti ambaye ni mkurugenzi wa shirika lisilo la kiserikali la Children's Dignity Forum nchini Tanzania. Sasa hivi tunapoendelea kuangalia baadhi yao, kuwatafuta kwenye laini ya simu, tayari inafahamishwa kwamba tunaye Beti Kwamboka kutoka Nairobi. Karibu sana kwenye Live Talk, mjadala wetu ukiwa ni idadi ya vifo vya watoto na hasa wale wa chini ya umri wa miaka mitano, kutokana na takwimu zilizotolewa na Umoja wa Mataifa kama nilivyosema hapo awali. Hebu kwanza kabisa tueleze wewe, ukiwa Nairobi nchini Kenya, shughuli zako za kila siku na kwenye shirika lako la kushughulikia maswala ya watoto uh, jinsia na pia vilevile vile utawala, hasa unajihusisha na nini? Asante sana na kusikiza vizuri sana ampenda uh, uh, pia kusalimia wenzangu wa ambao wako katika tawala wakishiriki kutoka nchi tofauti barani Afrika hapa Nairobi na Kenya kwa ujumla ambayo imeweza kuwasilishwa na um, na kwa kweli um, ni kwamba ripoti nio, ni ya kutamausha sana kwa sababu ukiangalia hizo takwimu um, asilimia arobaini na tatu ni uh, kitu cha kushangaza sana. Na hapa nchini uh, Kenya ni kwa nikirejelea Nairobi, tunaona ni kwamba Nairobi ndio iko na yale uh, mabanda ama mitaa ya mabanda ambayo tunasema iko katika asilimia ya juu sana kwa wale ambao uh, wanaishi na no umaskini wa chini, tunasema wale wana ambao wanaishi chini ya dola kwa siku wanaishi katika mitaa ya mabanda. So, tunaona ya kwamba, um, hali ya umaskini uh, iko juu sana, lishe bora inakuwa kidogo ni changamoto. Kwa hivyo tunaona ya kwamba kuna ile shida ya utapia mulo katika uh, familia ambazo zinaishi katika uh, mitaa za, za, za mabanda na tunaona ya kwamba hivi vifo za, wa, za watoto wadogo wa, wa ama wachanga zinaweza um, kuongelela tofauti tofauti, kulingana na hilo suala la usafianihulo. Kwa mfano, wamama wajawazito hawawezi pata lishe bora, ili wawezeshe wale watoto ambao wanakua kwa mili yao wakuwe na afya nzuri, na vilevile wale watoto ambao wameweza kuzaliwa, ukosefu wa chakula ama lishe bora unapata ya kwamba hawaishi kulingana na yale mazingira ambayo tunasema ni mazuri ya afya, na pia um, utapiamlo pia tunaweza kuona takwimu zingine zikionyesha ya kwamba wale wamama ambao ni wajawazito pia wamepoteza huo ujauzito kwa sababu ya lishe bora. kwa hivyo, mm. naweza sema kwamba utapiamlo umekuwa ni changamoto sugu sana, si Kenya peke yake lakini nyingi ambazo zinaendelea barani Afrika. mm -hmm. Na bila shaka naweza sema pia nchini uh, kote. Asante Beti, bado tukiwa nawe, labda kabla ya kuingia kabisa kwenye takwimu na kuingia kwenye mjadala kabisa, wewe na shirika lako, labda mnafanya shughuli zozote za kuhamasisha kina mama, labda kutoa elimu, kwa kuwa wengine wako katika maeneo ambayo labda uh, uelewa haupo kando na huduma za afya na nini, nyinyi mnaelimisha akina mama kuhusiana na malezi bora na ili labda kulinda na kuzuia baadhi ya vifo miongoni mwa watoto? Sasa ni vizuri sana hilo. Sisi uh, kama shirika ndio tuko na zile miradi ama mikakati ambazo uh, tuna tunahusisha wa mama haswa wasichana ambao wamefika uh, umri wa kubalehe na wale wa mama ambao tunasema ni wazazi ambapo tuna um, mkutano ambao sisi hufanya nao na hii mkutano inalingana, kulingana na vile wao wanapatikana. So unapata kwamba katika mitaa mi, mi, ya mabanda uh, ambayo ni mingi katika jiji la Nairobi, tunakutana na hawa ambao wako katika vikundi vidogo vidogo, tunawaeleza mambo ya afya bora, malishe bora, na pia kama shirika tuko na vile vyakula ama madini ambayo sisi tuwapatia hawa mama ndio waweza kuimarisha hali yao ya afya na afya ya watoto uh, ya wao. Takwimu zinaonyesha kwamba katika mataifa zaidi ya hamsini na manne, mengi yakiwa ni katika bara la Afrika Uh, hatua hazijapigwa sana na katika kuzuia vifo miongoni mwa watoto na hasa wakati wa kujifungua na pia wale walioko chini ya miaka mitano. Lakini mataifa yaliyoendelea yanaonekana amepiga hatua kubwa, japo pia hatua zimepigwa katika mataifa hayo yanaoendelea. Hatua za kupunguza idadi, inasemekana kwamba kasi ni ni ndogo ndogo sana sana. Mm -hmm. Yani, hatua zinazopigwa ni ndogo sana. Je, unafikiri ni nini baadhi ya maswala yanayodumaza shughuli za kupunguza kabisa vifo miongoni mwa watoto kwenye mataifa yanayoendelea. Kwa mataifa ambayo yanaendelea, mwezasema ya kwamba kulingana na teknolojia hatuna ile kitu ambayo tunasema ni CRVS. Hii ni kwa lugha ya Kimombo inaitwa Civil Registration and Vital Statistics hatuna hizo vifaa ambavyo vinaweza chukua takwimu ya wale ambao wamezaliwa wamekufa, na um, hali yoyote ya wamama na watoto katika hayo maeneo. Lakini ukiangalia zile nchi ambazo zimestawi wako na teknolojia ambayo inaweza chukua hizo takwimu, uh, penye mtu anaishi mwenye ame- amejifungua na na, na na hali kama hiyo. So, ungeniuliza ningesema kwamba hiyo pia ni changamoto lakini ikirejelea huko kwetu nyumbani Nairobi, nimepata fursa ya kufanya uh, kazi na zaanati zile ndogo ndogo ambazo ziko katika vitongoji duni ama mitaa za mabanda. Serikali yetu imejizatiti vilivyo, kwa sababu unapata kwamba hata kama hatuna hizo vifaa vya teknolojia inaweza kupeana vitabu ambavyo hivi vitabu, um, wale ambao ni wahudumu wa afya wanaweza kurekodi, wana takwimu ya wale ambao wanakuja hospitalini na wale hawakuja hospitalini. Na pia tuko na changamoto nyingine ambayo bado ina, inafanya tuko na hivi vifo vya watoto wachanga, ya kwamba tuko bado na kina mama ambao wakifika wakati wa kujifungua hawaendi katika zahanati, wanajifungua nyumbani, na huku nyumbani unapata ya kwamba hakuna wahudumu wa afya ambao wanaweza kuwasaidia, so unapata uh, wan, wanapatana na changamoto ambazo zinaambatana na um, hali ya kujifungua. Wengine wanafariki ama, wana, wan, wanajifungua watoto ambao watakuwa na matatizo ya kiafya kwa njia moja ama nyingine, na hizo takwimu hazifiki uh, kwa kwa serikali ni uweze kujua hawa ki, kina mama ambao wamejifungulia nyumbani ni wako wangapi na ni lipi wanaweza kufanya ili kuhakikisha kwamba um, hawa mama hawezi kujifungua wakiwa nyumbani. Sasa hivi uh, kwenye laini ya simu tunaye msikilizaji ambaye ningetaka pia atoe mchango wake. Hebu kwanza tusikie anavyosema. Mimi naitwa Josphat Ayora kutoka Taribo, Kenya. Naam, halo halo, nakusikia vizuri kabisa en... Asante, nataka niseme mumeleta mjadala mzuri e, mara mingi vifo vya watoto wengi katika nchi yetu ya Kenya, niseme unapata change of lifestyle unapata, unapata mara mingi wasasi tumekuwa wakali sana. Pengine mtoto huyu msichana mdogo hako shuleni ama hako university, ameshikwa ame mimba tunakuwa wakali so that unapata, wengi wanapokuwa na ile mimba, anafunga mtoto pengine na misibi, hata taka kula vizuri, ile mimba isije ikaonekana, hata kuwa anafanya vile inatakikana, hila hali ya kuweza kulinda yule mtoto ili atakapozaliwa awe na afya njema. Katika hiyo hali pengine mtoto huyo azaliwe tena. Kwa pande nyingine, anapozaliwa utapata wazazi wanaficha yule mtoto ili asije akaonekana na wengine, ili hao wazazi wasije wakaaibika, waka, waka, waka, waka, uh, mtu fulani hu uh, mtoto wake alipata mtoto katika hiyo hali. Unapata mtoto huyo anapozaliwa awezi kuizi muda mrefu, ataaga kwa haraka, ama magonjwa yataweza kupitisa yeye kwa haraka. Kitu kingine, mambo ya ile kutokuwa kukuwa no. na vita kuwa mm -hmm, na ugomvi katika familia. Huyu mtoto anapopata kelele na akili yake ni kidogo, ubongo yake ni kidogo, unapata anaadhirika, na akipata na ugonjwa inamchukua haraka, na mengine mengi. Nashukuru kwa hiyo mchadara mumeleta na, ni mzuri sana. na kidogo tu kabla ya kuondoka nikuulize, we umesema huko Tarbo huko nchini Kenya ta, ningetaka utueleze kama serikali za majimbo ama serikali za county zimefikisha huduma a, ambazo zinafikia akina mama wakiwa kule kwenye maeneo ya mashambani na pia kuna elimu inayotolewa na huduma za kuzuia vifo hivi miongoni mwa watoto. Ndugu yangu, wacha niseme kwa ukweli kabisa, anasema hapana, la hasa la, kabisa, kwa sababu mara mingi huduma hii utaipata wakati pengine mtu anaumwa, wakati ule anaenda ku, ku, ku, ku, pengine kujifungua, ndi anaweza kuonekana hospitali hivi wa, ndio wa wapatane na huyu muhudumu lakini mara mingi kuona huyu mtu katika vichichi ni kasi ngumu sana, hauwezi kupata mtu leo ni wa afya amekuja amekuja akitembea kwa kichichi akisema ho oh, watu watakapopata pengine hivi na hivi mafunzo hakuna na hakuna na hakuna kabisa, sichaelewa. Kwa nini lakini natakikana na serikali yetu ya Kenya iweze kuchua hii ni, ni, ni, ni sehemu nyingine kubwa sana, kwa sababu hawa watoto ndio watakuwa viongozi wa kesho, ndio watakuwa warithi wa kesho. Tunatakikana tuone mtoto anapozaliwa aweze kusukuma maisha yake afikie mahali penye Mungu atakuja kumwita akiwa ni mtu mkubwa. Mm -hmm, basi a, mimi hapa ni mkamiti a, upo nami katika kipindi hiki, na kadri ambavyo takwimu zinaonyesha kwamba kuna uheni ya vifo hivi a, vya watoto wachanga wanao wanaofariki, unadhani ni juhudi gani za ziada zinatakiwa kuchukuliwa kwa wakati huu ili kuhakikisha inatokomezwa kabisa a, idadi hii ambayo inatokea ya vifo mara kwa mara? Naona kuna hitilafu hapo ya, ya, ya mitambo. Beti, unatupata? nafikiri na, labda Mkamiti urudie kidogo swali lako, basi liende kwa Beti. Beti atarudisha manake, tuna simu tu ambayo tumeipoteza. Beti uh, kwa Mboka, kulingana na uh, shughuli za taasisi yako unazozifanya uh, kila siku uh, unadhani nini hasa kifanyike katika kuchukua uh, juhudi za ziada kutokomeza kabisa janga hili la vifo vya watoto walio chini ya umri wa miaka mitano, japokuwa maendeleo yanaonekana. Kwa mtazamo wangu swali nzuri hilo, ningesema ya kwamba um, serikali kuu na serikali ya majimbo, vile Harizon alivyosema, ina jukumu kubwa kabisa kuhakikisha kwamba hakuna mtu anaachwa nyuma, kwanzia ule mama ako katika kitongoji duni huko turbo ama tarbo ama ule mama ako kitongojini duni kwa mitaa ya mabanda, mahali popote alipo. So ungeniuliza mimi ningesema ya kwamba Uh, ndio tunajua wahudumu wa afya ni wachache uh, nchini Kenya ama katika mataifa ambayo yanaendelea, but ni vizuri pia serikali zote ziwajibike zi, ziweze kupatia hamasisho wananchi kupitia namna nyingi. Kwa mfano uh, zinaweza patia elimu watu ambao tunaita community health volunteers. Hawa ni wale ambao watu ambao wanaishi karibu na wananchi ili ya kwamba wakati wanaona tatizo lolote liwe ni tatizo la uh, mimba ama ugonjwa wote, wanaweza kushughulikia na hata kama linahitaji matibabu zaidi, wanaweza kupeleka hawa watu ama kuitisha usa, usaidizi zaidi kutoka uh, zahanati ama hospitali ambazo uh, zimeendelea kutoka um, kwa serikali kuu. Pia nikirejelea yani chenye mwenzangu kutoka karibu amesema ya kwamba hao wasichana wetu pia wamechangia sana katika um, uh, vifo ambavyo tunaona hivi vifo katika, tuseme hawa watoto wa rika ambao adolescent. Kuna yale mambo mengi ambayo wanachangia, kwa sababu uh, ukiniuliza, kwa mfano tuongelee jambo la kuhazya mimba, ukiangalia nchi kama kwetu, si jambo la halali so unapata ya kwamba mtoto um, mdogo ama msichana mdogo akipata mimba ya mapema uh, anahusishwa uh, kwa njia ya ambayo si halali kuavya hiyo mimba, na wakati mwingi unapata ya kwamba atapoteza maisha yake, ama huu mtoto ambaye amembeba uh, pia atafariki. So ungeniuliza, ningesema ya kwamba uh, kuna miundo misingi mingi inafaa ifanya Uh, ndio tuone ya kwamba hawa watoto ya kwanza um, wamehamasishwa kulingana na miili zao ambayo tunaita kwa kizungu reproductive health. mm -hmm. ndio wasipoteze uh, maisha yao, na wakati wanapata hizo mimba ambalo si jambo la kufurahishwa, pia wako na tunazosema ile elimu ambayo inawawezesha kujua waelewe we, mili zao na vile watalea hizo mimba mpaka wakati wa kujifungua. Aha. Na sasa beti, nikiwa bado nipo na wewe uh, nina swali hili kutoka kwa msikilizaji uh, wa DRC eneo la Fizi ni Kasore Ruhindukira, anasema chanzo kikubwa cha vifo vya watoto uh -huh. um, huko Afrika ni ukosefu wa malezi bora na hali mbaya ya umaskini kwa baadhi ya familia mojawapo. Nini mtazamo uh -huh. na maoni yako katika swali hili la msikilizaji? Uh, nchi nyingi za Afrika tuko na janga la umaskini na mahali popote penye kuna umaskini kuna shida zingine ambazo zina zinaingilia hapo katikati, umaskini ukiwa mmoja wao na tunajua mtu akiwa maskini kupata lishe bora katika nyumba yake inakuwa kidogo tu ni changamoto. Ni, ni vile nilikuwa mwanzo nikiongea nilikuwa nimeongelea kuhusu utapiamulo so umaskini na utapiamlo ni kitu ambacho kinaenda uh, bayana, ama kinaenda sambamba na, katika nchi zetu za Afrika uh, za Afrika haswa tunaona ya kwamba watoto wengi wamefariki kwa sababu, um, um, familia mingi nyingi haziwezi zikajimudu kuwa na lishe bora, mm. Na ukiangalia zile takwimu ambazo zimetolewa hata na WHO zinaonyesha kwamba umaskini na utapiamlo ndio Uh, sababu ya kwanza duniani ambayo inafanya hawa watoto wafariki mahali popote walipo duniani. Shukrani sana uh. Beti Kwamboka, endelea kuwepo katika laini ya uh, simu ambapo sekunde chache kutoka hivi sasa tutaendelea na live talk ambayo itakuwa ikisikika katika njia ya uh, mtandao pekee, lakini wakati bado uh, dakika chache kidogo zipo, ni vyema basi tukasoma maoni mawili matatu kutoka kwa wasikilizaji tofauti tofauti. Kwako kwa Harrison. Kabisa, naona maoni yanaendelea kumiminika kupitia mtandao wa Facebook. Namwona kiza Kabika hajasema aliko, lakini anasema uh, anatupata vizuri na sisi tunashukuru, na anasema kwamba kwa kweli juhudi zimefanyika kuelekea kupunguza vifo miongoni mwa watoto. Vasco Mwakyusa yeye, yeah, anapatikana Stamiko kila Mbeya, Tanzania. Ameandika yeye binafsi maoni yake ni kwamba UNICEF wasaidie pia kupunguza vifo kwa maeneo ambayo bado takwimu zinaonyesha idadi ni kubwa. Elimu hiyo ilenge juu ya namna ya kujikinga na vifo hivyo. Andrea John AJ anasema ni kutoka Chato, Tanzania, anasema sababu kubwa ya vifo vya watoto ni mazingira yasiyo rafiki. Mm-hmm. Wasikilizaji wengi inaonekana hapa wanaungana kabisa na hilo swala la mazingira yasiyo rafiki. Sehemu ya pili tukirudi tutawauliza washiriki wetu. Hayo mazingira rafiki ni namna gani yaweze kuboreshwa ili kuweza kuendana na uhalisia wa maisha ya kisasa. Bernard Ombega, wewe unapatikana na Ivasha Kenya, unasema vifo vya watoto vimekithiri kote nchini Kenya na maeneo jirani. Hivyo basi msaada wa haraka unahitajika ili kuondoa umasikini utapia mlo na serikali kushiriki kwa makini. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kipindi ni Live Talk. Sehemu ya kwanza tunaifikisha hapo, na usiondoke popote ulipo, maanake tunaingia kwenye sehemu ya pili baada ya sekunde chache tu tukiwa bado na wageni wetu licha ya changamoto za mawasiliano tulizonazo, na pia tutapata michango na maoni ya wasikilizaji wetu popote walipo, tukizungumzia hali au idadi au takwimu kuhusiana na vifo vya watoto na hasa wale wa chini ya miaka mitano. Ni kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kipindi ni Live Talk kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya Live Talk ambayo sasa inapatikana kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom, ambapo mjadala wetu unaendelea. Sehemu ya kwanza tumekuwa tukizungumzia swala ambalo bado tutaendelea nalo kwenye sehemu ya pili, na ni kuhusu takwimu za vifo kupunguka au hata kuongezeka kote ulimwenguni kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa hivi karibuni, siku chache zilizopita, na shirika la umoja wa, wa kimataifa linalofuatilia vifo vya miongoni mwa watoto la UN IGME ama United Nations International Group for Child Mortality Estimation. Kulingana na takwimu zilizotolewa na Umoja huu wa Mataifa zinasema kwamba kote ulimwenguni idadi ya vifo imepunguka kwa kiasi kikubwa katika miaka ishirini iliyopita, lakini takwimu za hivi karibuni, mwaka mmoja uliopita, zinaonyesha kwamba takriban watoto milioni tano walikufa kabla ya kuzaliwa, huku wengine milioni mbili nukta moja wakifa wakiwa chini ya miaka kati ya mitano na ishirini na nne na wengine uh, milioni moja nukta nne wakifa wakiwa chini ya miaka mitano. Inasemekana kwamba idadi kote ulimwenguni ya idadi ya, viwato, ya, ya vifo vya watoto wadogo imepunguka, japo katika zaidi ya mataifa hamsini na manne yanayoendelea, kasi ni ndogo sana, na kuna changamoto ambazo zimeangaziwa. Changamoto ambayo inaongoza ikiwa ni magonjwa kama vile numonia, kuharisha na malaria, miongoni mwa magonjwa mengine. Kuna changamoto pia za kukosefu wa huduma bora za afya na labda pia kutoelewa ama elimu ya kutosha na uhamasisho miongoni mwa jamii. Katika sehemu ya kwanza tulikuwa naye mgeni ambaye tulimpata moja kwa moja, Beti kwa Mboka, kwa Mboka kituo kule Nairobi, ambaye yeye yeah, anajishughulisha na maswala ya jinsia na utawala bora. Uh, bado tunaendelea kumtafuta Daktari Janvier Kubuya kutoka kule DRC na vilevile vile Koshuma Mtengeti kutoka Tanzania na, tuta, pindu, tutapata, tuendelea na mjadala wetu, lakini turejee kwake Beti Kuamboka. Sasa hivi uh, ulimwengu unapitia changamoto kubwa sana ya mfumuko wa bei au kupanda kwa bei ya maisha, na changamoto hizo zinaingia hadi kwenye jamii. Je, wewe, wakati unapotangamana na kujishughulisha na maswala ya watoto na pia kiutawala, unaona kama maisha ya mtoto yameathirika kutokana na hali ngumu ya kiuchumi miongoni mwa wazazi au malezi yaliyoko nyumbani katika familia familiaali Ah, nzuri kabisa. Um, hali ya uchumi imeathirika ime, ime, ime uh, hapa nchini Kenya na mataifa mengi duniani, na imeweza kubadilisha niche katika jamii mingi um, hapa Kenya hawa mama waweze wakajimudu kununua hizi kalori ambazo zinaweza ah, sinawnychologie... kumfarisha afya zao wakati wako na ujauzito, io wakati wanapojifungua. Kuna zile vyakula maalum ambao ia watoto ambao wananyonya wanafaa wavitumie. Na hizi vyakula ingiza pesa nyingi kabisa, hali ya uchumi unaweza kuathirisha maisha yao jimudu tena kununua hivi vyakula ambavyo hawa watoto ambao wananyonya wanafaa wakuwe navyo. Lakini kwa ujumla, uh, tukiangalia hali ya maisha ku- kuadhirisha kila mtu kwa njia moja au nyingine, unapata ya kwamba katika nyumba ya kawaida wakapata, um, uh, ile mto tunasema ya kwamba uh, uh, mtu anafaa ale chakula kama tatu kiamsha kinywa A, ale chakula cha katikati, a akienda kulala akule ap chakula kingine. Lakini kwa sababu ya hali ya uchumi, unapata kwamba mtu anakula chakula kimoja tu kwa siku, kwa sababu hana ule uwezo wa kuweza kutimiza mise um, kulingana na, na vile inavyotakikana. yeah, ume, umejitahidi kwa kweli. Asante sana kwa mchango wako, endelea tukubaki pale kwenye laini ya simu uh, manake mm -hmm. mm -hmm kwenye laini ya simu tunaambiwa tayari kuna msikilizaji. Karibu msikilizaji, jitambulishe jina lako, unapiga simu kutoka wapi, na tunakaribisha maoni yako, asante sana. kwa majina ni Ochieng George nikiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Mimi nikizungumzia hili suala la vifo la watoto hasa hapa barani Afrika na hasa nchini Kenya, inachangiwa na ukosefu wa elimu na pia ukosefu wa kuhakikisha kwamba wazazi wanapewa elimu ya kutosha kuhusu zile changamoto ambazo wanaweza kupambana nazo, kwa sababu unapata ya kwamba mtu labda amezaa mtoto mdogo, lakini hawezi kumfikisha, hawezi kumpeleka hospitalini, kwa sababu hana ile elimu ya, ya kutosha. Sana sana wale ambao wanatoka kule mashinani, ukielekea, ukienda kule mashinani, utapata kuna wengine hawataki maneno na hospitali kabisa, na kuna wengine pia wanaishi katika zile maisha za kutumia madawa hii za kiasili na u, u, inachangia zile vifo ambazo labda zinaweza epukwa, ikiwa watu wangeweza kupewa elimu ya kutosha, ikiwa kuta, ku, ku, ku, watu wangeelimishwa kuhusu kinga ambayo inaweza e, tumiwa kuepuka vifo kama hizi. Kwa hivyo kiufupi tu ni kwamba uh, elimu inastahili kuongezwa zaidi, hasa hapa barani Afrika na hasa maeneo ya mashinani, maeneo ya vijijini. Asante sana, ni ochieng' George nikiwa hapo Kakamega, Kenya. Asante Ochieni, usiondoke katika laini ya simu. Kwanza nashukuru kwa mchango wako, na uh, niku- nikuulize tu swali jingine. Umezungumzia swala la elimu itolewe kwa wazazi. Ni elimu ya aina gani unayodhani inafaa kutolewa kwa mzazi uh, katika wakati kama huu? Ile elimu ambayo inaweza pewa mzazi ni kuhusu umuhimu wa kuweza ku, ku, ku, kutafuta njia ya kinga pasipo na kutumia zile njia za kiasili. Unakuta kwa ya kwamba kuna baadhi ya sehemu hasa hapa nchini Kenya ambazo kuna hizi elimu, kuna wale ambao wanatembea mashinani wakipatia wazazi elimu ya kwamba ukiwa ukiona tatizo kama hili kwenye mtoto wako ama labda bado una mimba hujaweza kuzaa, ukikuwa na tatizo kama hili unaweza kufanya hivi, ama ukiona imezizi, um, imezidi unaweza fika katika hospitali iliyo karibu nawe. Lakini unapokuta kuna viji sehemu zingine ambazo hizi elimu haziko kabisa na hii inachangia katika yale maeneo. Kwa hivyo mimi, naona tu ile elimu yenye ni ya maana zaidi ni ya kwamba ukiona tatizo fulani unaelekea mahali fulani, ukiona tatizo fulani unatafuta njia hii ndio ya kusuluhisha na sio njia ya kutumia madawa za kiasili ama njia za kienyeji na Ochieng, bado tubaki na wewe hapo hapo. Umezungumzia kwa mzazi, na hebu tuangalie upande mwingine wa mama huyu eh, ambaye amepoteza mtoto tuseme chini ya miaka mitano. Ukiwa kama mzazi au ni baba, ni namna gani unaweza ukamfariji mama huyu uh, katika tukio kama hili, ili kuweza uh, kumpunguzia huzuni pamoja na hata msongo wa mawazo? O, mama anapopoteza mtoto wa chini wa miaka mitano mara nyingi huwa na huzuni sana, na nimeshuhudia mengi sana, eh, hasa maeneo ya kwetu. Na kile ambacho uh, uh, watu wazima ama wale walio karibu naye huwa wanafanyia ama hufanyia mzazi kama huyu ni kusonga karibu naye, kumfariji, kwa sababu unaweza pata ya kwamba amepoteza mtoto na sio mara ya kwanza kupoteza, amekuwa akipoteza watoto wenye wako chini ya miaka mitano na ni kwa sababu fulani. Sasa unakuta mara nyingi jamii huja pamoja na kujaribu kutafuta njia ya, ku, ya kumshauri umama, kumtuliza moyo, na pia kama wanajua tatizo ni jambo fulani, wanajaribu kumwelimisha, kuhakikisha kwamba, kumwambia kwamba hii sio mwisho wa maisha, na ukifanya njia hii, ukifuata njia hii, basi unaweza epukana na haya. Ni kwa ni kwa sababu gani nasema haya, mkamiti? Ni mm -hmm. Kwa sababu kuna kuna mzazi mmoja ambaye alipoteza watoto kama wakifuatana tu, yani ana, anazaa mtoto anafikisha miaka mitatu mtoto anaaga, tena anazaa mtoto anafikisha miaka fulani anaaga, lakini ilikuja ikagundulika ya kwamba kuna kuna ile tatizo ambayo yule mzazi alikuwa nayo. Yaani yule mzazi alikuwa anaishi katika zile enzi ambapo hata kama ni kitu ya kufikisha mtoto hospitalini hawezi kupeleka mtoto, anasema ya kwamba, mimi ninaamini katika hizi madawa za kiasili. Kwa hivyo sisi kama wazazi ama watu ambao wako karibu na watu kama hawa, kile wanajaribu kufanya ni kuwapatia ushauri, na kando na hayo, wanawapatia kuwahimiza, kuwapea moyo Sio kuwatenga, kwa sababu kuna wengine huwa wanatengwa, lakini tunaposonga karibu nao, basi unakuta ya kwamba umeweza kusaidia mzazi kama huyo, ili mbeleni ajue njia na, na mengine, hata, ya kupambana nayo. Na wengine hata baada ya kufundishwa wamekuwa walimu wa watu wengine, kwa sababu labda mtu alipitia njia hiyo na yeye pia. Sasa kwa vile alisaidiwa yeye pia amekuwa mwalimu wa wengine. Sasa Ochieng, umezungumzia pointi nzuri kabisa. Kuna wale ambao huwa ni wakaidi wanapenda kuendelea uh, kubaki na hizi uh, kubaki au kufuata dawa za kiasili uh, kwa upande wako unadhani kwamba watu wa namna hii ni namna gani wataelimishwa, eh, kutoka upande huo wa dawa za asili na kuingia katika dawa za kisayansi, e, kitu muhimu hapa ni kuhakikisha jamii inakuja pamoja, kwa sababu unapokuwa na watu wawili ambao wanaamini wana katika dawa za kiasili katika jamii inayowazunguka na pia katika hiyo jamii kuna wale ambao wanaamini katika eh, katika wanaamini katika Mungu na pia kuna wale ambao wanaamini katika zile dawa za hospitali so hawa watu wakikuja pamoja, wanaweza elimisha hawa wawili ambao wanaamini katika madawa za kiasili, kuwaambia hatari ya kuwa hatari ya ya haya wanayoyaamini na kuwapatia ufumbuzi zaidi, kwa sababu kuna wengine tu inachangiwa na ukosefu wa elimu. Unakuta ya kwamba mtu labda ali hakuweza kusoma akafikisha kesi fulani aliweza tu kuelimishwa na nyanya yake ama babu yake, zile enzi. Kwa hivyo baada ya anaishi katika hizo enzi ambayo alikuwa anayefundishwa na babu, lakini kwa sasa tuko katika dunia sasa, ambapo kuna watu ambao ni wasomi kwenye jamii no. hao wana nafasi kubwa sana. Asante, Ochieng, eh, nafikiri kwamba kaa tu pale kwenye live talk, maanake pia kuna maswali ambayo utatusaidia pia kuuliza ambayo ameulizwa na wasikilizaji wetu. Lakini narejea kwake sasa, Beti uh, Beti, katika takwimu ambazo tumezisoma hapo mwanzoni, sio zote tu zinaashiria hali kuharibika. Kuna zile zinazungumzia kuhusu maendeleo yaliyopigwa au hatua zilizopigwa katika kupunguza vifo kote tu, hata kwenye mataifa yanayoendelea na mataifa yaliyoendelea. Nini baadhi ya mambo ambayo yamechangia pia kupunguka kwa vifo? Wewe unaona kama ni nini ambacho kinapelekea upungufu, japo kumekuwa na vifo vingi, lakini wanasema vinapunguka ikilinganishwa na siku za nyuma? um, mm, mm, mm. Nafikiri beti wacha, hebu wacha tujaribu, wacha tujaribu simu kidogo tu tena ndio iwe uh, haisikiki vizuri kabisa. Wacha tujaribu tena tu alafu tuone kama laini itawasikika vizuri mm -hmm. Na tunaendelea kusikiliza idhaa kiswa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi ni live talk. Naona kwamba kuna wasikilizaji ambao pia uh, wanataka kutoa mchongo wao kuhusiana na mada yetu. Na wakati huo, Ochen George usiondoke katika laini ya simu. Kwa jina anaitwa Miraji mwana Kibinda anapatikana Morogoro, mtaa Sabasaba Binafsi nikichangia katika hili, naona kwamba vifo vya watoto hasa upande wa vijijini, hata hapa kwetu Tanzania, huwa vinachangiwa na huduma duni ambazo serikali zetu zipo. Kwa mfano, upande wa vijijini, unakuta sehemu nyingine zahanati ziko mbali, wengine mpaka kilomita kumi, kumi na tano. Sasa hata ni mtoto anapoumwa basi, unakuta sehemu mpaka kuifikia hiyo zahanati, mtoto huyo inawezekana tayari anapata madhara ya kuaga dunia. Kinachotakiwa ni kwamba serikali angalau watete huduma kwa wananchi hasa hawa maeneo ya vijijini ambao huduma za hospitali ziko mbali, basi hiyo itakuwa inachangia kwa kiasi kikubwa kupunguza vifo vya watoto. Na tukiangalia hata kwenye upande kwa sehemu za mijini kidogo, kwa kuwa huduma ziko karibu, basi kidogo kuna nafasi kubwa sana kwa watoto kuepusha maisha yao kuwa hatarini. Na kingine ni kuhakikisha kwamba wawe karibu na wawe karibu na wananchi ikiwa na huduma ambazo ziko karibu na wananchi kila eneo, basi vitapungua vifo vya watoto lakini maeneo ya huduma ikiwa yako mbali, hiyo itasababisha sehemu nyingi sana. Na min, na, na vifo vingi vya watoto vinavyotokea. Asante sana mkuu. Asante sana uh, msikilizaji wetu kutoka huko Morogoro nchini Tanzania. Nirudi kwako mshiriki, beti mmoja ya uh, maoni kutoka kwa msikilizaji Evans Wanyela anatokea Bungoma County nchini Kenya anasema, watoto wengi katika baadhi ya mataifa hawapati uh, chanjo za kuzuia magonjwa. Je, yeah, katika shughuli zako hizi uh, za kila siku ku hili ni moja ya jambo ambalo mnaona linachangia pia kwa kiasi kikubwa uh, vifo vya watoto au uh, msaada gani ambao mnaweza mkautoa hapa? Ni kweli kabisa mm-hmm, ya kwamba um, vifo vya watoto vinachangiwa uh, na maradhi kama hayo, lakini pia tukubali ya kwamba hizi takwimu pia zinasaidia um, serikali kuu, hata um, serikali za kaunti kuwa na miundo misingi uh, ambayo inashughulikia majango ya magonjwa, sana sana yale ambayo yanaathiri watoto wadogo, tukiongelea magonjwa kama um, kuendesha, magonjwa ya nimonia, polio na mengineo. So hizo takwimu zinasaidia sana, kwa sababu hata kutoka kwa serikali kuu tunaona ya kwamba wanakuwa na uh, miradi um, ya kipekee ya kuweza kupeana uh, madawa ama vaksin ambazo zinazuia hayo magonjwa ambayo uh, tumeyataja ambayo yanasababisha vifo uh, za hawa watoto. Asanti sana. Naona kwamba pia kuna msikilizaji mwingine ambaye anataka kuchangia. Karibu sana, sema jina lako na sehemu unakotokea na kisha utoe mchango wako. Asante. Kwa jina naitwa Iria Kishiguta, napatikana Ibondo, Katoro, Geita, Tanzania. E, ni kweli katika mada ya leo kwamba vifo vya watoto vimeongezeka ama kupungua. Sema kwamba katika mazingira yetu mimi naona vifo vya watoto vimepungua. Uh, ni kutokana na kwamba elimu inaendelea kutolewa pia katika jamii. Kwa maana tukiangalia chanzo ambacho kilikuwa kinachangia hasa hasa ni ni ukosefu wa huduma za afya ambazo uh, zilikuwa zikiwasaidia kina mama hasa wakati wa kujifungua. Tunaona pia zahanati zinaendelea kufunguliwa na vituo vya afya, mfano katika Uh, zahanati yetu ya Ibondo tunaona kwamba vifo vimepungua kwa sababu, tunaona kabisa zahanati imesaidia sana, maana unakuta wanawake walikuwa wakisafiri kwenda umbali mrefu, na matokeo yake unakuta mwanamke anajifungulia akiwa njiani, sasa unakuta zile huduma za kumlinda ile mtoto zinapungua. Lakini pia naweza kasema kwamba vifo vya watoto vimepungua, uh, ni kutokana na elimu ambayo imeendelea kutolewa hasa katika upande wa, e, wa, wa lishe kwa watoto. Naona kwamba e, elimu imeendelea kutolewa kwa kina mama na wanawapatia vyakula ambavyo vina lishe bora na kuhakikisha kwamba wanalinda afya zao. A, kweli, asanti sana kutoka kule Geita mchango mzuri sana, na sijui kama George Uh, Ching George bado uko pale. Takwimu au ripoti zinasema kwamba sababu, ama baadhi ya sababu ambazo zimepunguza idadi ya vifo miongoni mwa watoto, moja ni teknolojia, maendeleo ya kiteknolojia. Ina maana kwamba kuna mashini za kisasa zinazofuatilia data na labda kutoa ripoti kwa wakati. Wanasema kwamba vituo vya afya kote ulimwenguni vimeongezeka, vimejengwa karibu na wananchi, kwa hivyo inakuwa ni rahisi kufikia vya, vya, vituo vya afya haya. Vilevile wanasema mm, kwamba elimu inatolewa kupitia vyombo vya habari, mitandao ya kijamii, kwa hivyo watu wameelimika zaidi, na pia ubora wa dawa unaendelea kuimarika kutokana na uendelevu uh, wa teknolojia. Sasa Georgi unakubaliana na ripoti hii kwamba mambo hayo yamechangia kupungua kwa vifo miongoni mwa watoto ulimwenguni? Eh, nakubaliana nazo na kwa asilimia tisini ya kwamba inaweza kuwa imepunguza, lakini hii asilimia kumi sikubaliani nayo, kwa sababu kuna baadhi ya maeneo hayo hayo, habari hizo, habari hazijaweza kufika, na ikiwa zitafika kwa asilimia mia moja kote tu barani ama kote duniani, basi vifo za watoto hazitaweza kuwepo. Na kwa sasa, uh, kile inaweza sema ni kwa asilimia tisini imeweza kupunguza, kwa sababu pia kila serikali na pia E, baadhi wame, ya mashirika wameweza kuweka mikakati ya kuhakikisha kwamba wanatumia njia zote kuhakikisha wanapunguza e, hatari hizo. jioo chn Uh, tunashukuru kwa msaada wako, endelea kuwepo. Tunatambua kwamba wewe ni mwananchi wa kawaida na mtazamo wako ni kulingana na wewe mwananchi wa kawaida unavyoona. Basi pia katika laini ya simu tunaye msikilizaji. Karibu msikilizaji, tupate maoni kutoka kwako pia. Asante uh, sana. Jina langu ni Wile rais wa Amani ni natokea Chato, Tanzania. Uh, mimi nafikiri kwamba jamii uh, inaweza kuokoa watoto uh, kwa sababu jamii ndio inaoishi na watoto, kwa sababu nikijaribu kuangalia kuna watoto ambao wanaishi katika ma mazingira hatarishi. Uh, kwa mfano kwenye migodi uh, kwa mfano kama mimi huku niliko nikandaeziwa kuna migodi lakini pia kuna ziwa Uh, lakini pia na shughuli ndogondogo hizi ndogo ndogo ndogo ndogo tu za mtaani kawaida. Kwa kweli, kuna mazingira ambayo unamwangalia una mtoto unasikitika kabisa. Kwa mfano kama jana usiku, kuna sehemu moja nilipita, nilisikitika sana kwa sababu uh, ni, ni watoto wadogo, lakini wanatumwa pombe uh, lakini wanavuka barabara. Kukweli, kwa kweli inakuwa ni changamoto kubwa sana kwao. Nafikiri kwamba ni wakati mwafaka kwa jamii kwa sababu siwezi kuzungumzia serikali. Kwanza mi nazungumzia jamii, ni wakati mwafaka wa jamii kuangalia namna ya kusaidia watoto, kwa sababu watoto ndio taifa la leo na kesho. Mm -hmm. Sasa msikilizaji usiondoke hapa kwenye simu. Umesema ni wakati mwafaka kwa jamii uh, ku, kuangalia watoto. Unadhani ni, uh, ni njia zipi ambazo za kisasa pengine zinastahiki uh, kuelezewa na jamii hiyo unayoishuhudia wewe namna ya kuwalea, kuwatunza watoto hawa? Uh, kwanza uh, watoto kwa, kwa mfano kama sisi wakati tunakuwa mtoto hawezi kutumwa sehemu ambayo ni mbali bila mwangalizi. Mm-hmm. Ehe, lakini kwa sasa hivi watoto wamekuwa wanatumwa tu hata kama ni katoto kadogo. Kwa mfano kama watoto niliwaona jana, ni kama makisio, wastani wa miaka miwili mitatu hapo. Mm-hmm. Ehe, kwa hiyo ni kwa namna gani jamii imewatelekeza watoto, na pengine ni ushauri. Kwanza kabisa, pengine ningekuuliza wewe ni mzazi? Naam, mimi ni mzazi mimi na watoto watatu. Ni wito gani basi ambao ungeutoa kwa wazazi wanaokusikiliza hivi sasa? Mzazi ambaye ananisikiliza kwa sasa, mimi naweza kumshauri kwamba kizazi chake, yaani, ili uwe uwe mzazi bora ni pale unapotunza watoto wako. Kutunza watoto haijalishi wa kwamba umeshawazaa tu ukawatelekeza. Ah, hapana. Unaangalia pia ni njia gani e, ambayo inafaa kwa watoto wako. Kwa mfano unahakikisha kwamba wamepata malazi, ndio. uh -huh. E, lakini pia unahakikisha kwamba wamepata uh, mavazi na elimu. uh -huh. Nam, lakini kubwa kabisa ni imani, kwa sababu mtoto ili awe mtoto bora au ili akawe mzazi bora ni lazima umfundishe imani. Mm -hmm. Basi tunashukuru sana msikilizaji kwa mchango wako. Nirejee kwako Ochieng George, kama ulivyomsikia uh, mshiriki mwingine aha, naambiwa kuna beti yupo katika e, line ya simu. Yeah, beti yuko bado pale kwenye line ya simu. Na George, tutakuja kwako tunapoelekea kumaliza live talk. Takwimu hapa za Umoja wa Mataifa beti, zimeonyesha kwamba japo janga la virusi vya korona viliathiri ulimwengu sana sana havikuathiri vifo au maisha ya watoto moja kwa moja, kwa kuwa wengi walikuwa nyumbani salama na wazazi wao. Lakini wanasema kwamba athari za korona, labda kwa upande wa afya ya watoto, zitaonekana baadaye kutokana na kwamba wengi hawakuchukua chanjo kwa wakati uh, na huduma nyingi hazikutolewa moja kwa moja kwa watoto wakati wa kipindi cha korona. Unakubaliana na ripoti hii kwamba baadaye huenda tukaanza kushuhudia mambo ambayo yatatokea labda, idadi ongezeko la idadi ya vifo kutokana na watoto waliokosa kupata chanjo kwa wakati wakati wa kipindi cha korona? Um, nakubaliana kabisa ya kwamba, uh, janga la korona ziliwezesha watoto hawakupata zile huduma maalum ambazo wanafaa wapate wakiwa watoto wachanga na la kusikitisha ni kwamba uh, mnamo siku za zijazo tunaweza ona, um, haya magonjwa yakijitokeza. Kwa mfano tunaweza ona magonjwa ambayo uh, kama polio ambayo tunazosema nchi zingine zi, zimetangaza ya kwamba wako karibu kupiga marufuku. So ningehimiza tu um, nchi uh, za kiafrika zichukue tu tua uh, kabambe za kudhibiti haya magonjwa, na wanaweza fanya hivyo kwa kutumia uvumbuzi ama hivi vifaa ambavyo tunasema ni vya teknolojia, ya kufuatilia ni watoto wangapi ambao walizaliwa wakati wa korona, ni watoto wangapi hawakupata hizo chan, chan, chan, chanjo ambazo zinahitajika, ili waweze waweze kupata hizo chanjo, wazuie maradhi ama vifo zaidi kwa wakati ujao. Asante sana Beti, endelea kubaki pale. Ochieng George, wewe kama mwananchi ambaye pia ana nyadhifa zake za uongozi kwenye mitaa au kule nyumbani, unaona kama jukumu lako ama nafasi ya mtu kama wewe katika kupunguza vifo au matatizo ya watoto ni gani katika jamii? Asante sana. Mimi niko na nafasi na nafasi yangu ni kwamba naweza hakikisha kwamba naelimisha na wale ambao hawana elimu ili ili wasije wakajiingiza katika matatizo kama haya. Maybe wale ambao wanajikuta katika matatizo kama haya naweza washauri e, ya kwamba wanapokuwa na matatizo kama haya, kuna zile penye wanaweza kimbilia, wasije wanaekimbilia sehemu ambazo labda ni hatari kwa maisha zao, kwa, ama kwa maisha yao. Lakini niko na nafasi kubwa sana ya kuhakikisha kwamba ninachangia katika jamii ili ili ili kila mtu aweze kufaulu katika tuweze kufaulu katika, kufaulu katika malengo yetu. Asante. Na katika utawala wa kiserikali, iwe ni serikali ya majimbo ya mitaa au serikali kuu, labda ni hatua zipi ambazo wewe kwako, kwa maoni yako, ungeona zingefaa kuimarishwa zaidi ili kuimarisha hali ya malezi ya watoto? Mimi inahimiza tu hizi idara za afya ziwekwe katika kila kona ya nchi ziwe kila mahali, na pia wale ambao wakuelimisha kuwaelimisha watu wawe katika kila jamii. Serikali iweze kuweka mkakati ya kwamba kila mtu, kila jamii iweze kuwa na hata walimu watatu watatu wa kutembea katika hizi vijiji, katika kila boma, na kuwaelimisha wazazi ambao wana watoto wadogo kuwapatia yale ambayo wanahitaji pale. Mm -hmm. shukran uh, ochieng george basi kwa kukumbusha tu msikilizaji uh, kulingana na uh, shirika la kuhudumia watoto katika umoja wa mataifa unicef maendeleo katika kupunguza vifo vya watoto yameongezeka kwa kasi katika kipindi cha miaka ya elfu mbili ikilinganishwa na miaka elfu moja mia tisa na tisini ambapo kiwango cha kila mwaka cha kupungua kwa vifo vya watoto chini ya miaka mitano duniani kimeongezeka kutoka asilimia 1.8 mwaka 1990 hadi asilimia 4.0 kwa mwaka 2000 mpaka 2009, na asilimia 2.7 kwa mwaka 2010 hadi 2021. Na, na, na, na, na, na hii Harrison, kama walivyosema hapo mm -hmm. awali no, imechangiwa pia na kuwepo kwa vituo vya kutoa huduma za afya ndani ya eneo analo ishi mwananchi mm -hmm. wa kawaida hasa yule wa kipato cha chini. Hali kadhalika pia, uh, vifaa vya utoaji huduma ambavyo vimekuwepo na vipo na vinaendelea na kutolewa hivi sasa katika maeneo husika. Basi msikilizaji, tunaona muda nao pia unakwenda mbio. Bila shaka tumshukuru pia uh, Beti Kwamboka, yeye ni mtaalam katika masuala ya jinsia na utawala bora kule nchini Kenya kwa kuwa nasi kwa takriban muda wote, huwa saa nzima, ambao tumepata changamoto ya maswala ya simu. Tunakushukuru uh, Betty Kamboka. Hali kadhalika msikilizaji wetu Ochieng George, tunakushukuru pia, ukiwa ni raia wa kawaida. Msikilizaji umejitolea, umetupigia simu na tumekuweka katika laini ya simu, tumepata mchango wako na mengi zaidi umeyaeleza kuhusiana na kile ambacho unakifanya katika maisha yako ya kila siku. Hatuna budi kukamilisha live talk kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wale wote walioshiriki katika live talk, mimi ni Mkamiti Kibayasi nimeshirikiana na Harrison Kamau. Mwendeshaji wa matangazo ni Aida Issa, msimamizi alikuwa Khadija Riami. Uwe na wikendi njema.