galaa muqdisho maamulkiina gobolka banaadir guriguri ubari dona. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi, na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7, Kisangani nchini DRC, na 104.3, Kigali Rwanda, ninayowakaribisha hi leo. Ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msamaji wako John ya leo ni mimi Meri Mgawe. Takriban watu sitini na nane wamekufa Jumapili wakati ndege ya safari za ndani huko Pokara Nepal ilipoanguka. Maafisa wa shirika la anga wanasema ni ajali mbaya kutokea nchini humo tangu miongo mitatu iliyopita katika taifa hilo la Himalaya. Maelfu ya waokozi walizunguka eneo hilo la milima kwa ajili ya kutoa msaada katika ajali ya ndege ya Yet iliyokuwa imebeba abiria sabini na mbili kutoka mji mkuu Kathmandu. Televisheni za ndani zimeonyesha picha wafanyakazi wakifanya shughuli za uokozi katika ndege hiyo iliyo katika vipande baada ya kupata ajali. Data za shirika za anga zinaonyesha kuwa Nepal iliwahi kukabiliwa na ajali ya ndege iliyokuwa na vifo mwaka 1992 wakati ndege ya kimataifa ya Pakistan Airbus 300 ilipoanguka upande wa mlima ilipokuwa inakaribia kutua Kathmandu na kusababisha vifo vya watu 167, waliokuwemo ndani. Ndege iliyopata ajali Jumapili ilifanya mawasiliano na mamlaka za uwanja wa ndege kutoka seti majira ya asubuhi, shirika la anga limesema katika taarifa yake ya maandishi, na baadaye ikaanguka. Afisa wa polisi ajkc amesema wafanyakazi wa uokozi walikuwa na wakati mgumu kujaribu kufikia eneo kati ya milima miwili karibu na mji wa kitalii karibu na uwanja wa ndege. Serikali imeunda jopo la uchunguzi kujua chanzo cha ajali na inatarajia kupata ripoti ndani ya siku 45, waziri wa fedha Bit Baudel amewaambia waandishi wa habari. China imeanza tena huduma za safari za reli ya mwendo kasi kati ya Hong Kong na bara kwa mara ya kwanza tangu kuanza janga la Covid 19 ikiondoa vizuizi vya kusafiri baada ya Beijing wiki moja mapema. Tena safari hizo kuna kujo wakati ambapo kuna makubwa na mamlaka zinasema takriban watu 6 waliokuwa na Covid-19 wamekufa katika hospitali kufuatia serikali kubadilisha sera ya zero COVID mwezi uliopita baada ya maandamano makubwa kuzuka nchini humo kuipinga licha ya kuwepo na maambukizi. Baadhi ya wasafiri wameeleza kufurahishwa kwao kuanza tena harakati za kufunguliwa, hatua inayowawezesha kurejea katika miji yao walio walikozaliwa wakati huu wa maandalizi ya sikukuu ya mwaka mpya Luna New Year. Mangli mwenye umri wa miaka thelathini na tatu, mmoja wa raia wa China, anasema kuanza tena safari za reli za mwendo kasi kumerahisisha harakati zao na kuwasogeza zaidi nyumbani, maeneo ya nyumbani kwao. Kwa takriban miaka mitatu wakati wa janga, haikuwa rahisi kwa China kwa njia yoyote kutembea na kuendelea na shughuli za kawaida, aliongeza kusema mang Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Unaweza kufuatilia habari nyingine katika mtandao wetu wa www.voaswahili.com, ambako tunapatikana pia katika Facebook na Twitter. Watu wenye silaha wamemchoma moto hadi kufa kasisi wa kanisa Katoliki na kumjeruhi mwenzake kaskazini mwa Nigeria Jumapili. Polisi wanasema hili ni tukio la karibuni kabisa kutokea likizusha wasiwasi wa usalama kabla ya uchaguzi mkuu mwezi ujao. Nigeria itapiga kura kwa ajili ya rais mpya Februari 25, lakini utekaji kwa ajili ya kupata malipo ya fidia na mauaji yanayofanywa na magenge ya uhalifu yenye silaha upande wa kaskazini yamesababisha hofu kwamba uchaguzi unaweza usifanyike katika baadhi ya maeneo. Wasio Aboda, msemaji wa polisi katika jimbo la Niger asema, amesema katika taarifa kwamba watu wenye silaha walichoma moto makazi ya kasisi Isaac Achi wa kanisa la St Peters katika eneo la Paikoro baada ya kushindwa kuingia ndani majira ya saa tisa usiku kwa saa za Nigeria. Kasisi huyo aliungua moto hadi kufa wakati mwenzake aliyejulikana kwa jina la Collins aliyekuwemo ndani alipigwa risasi na kujeruhiwa wakati akijaribu kutoroka anatibiwa katika hospitali moja ya ndani. Gavana wa jimbo la Niger Sani Bello amesema huu ni wakati wa masikitiko kwa kasisi kuuawa kwa njia hiyo. Amesema magaidi hao wamepoteza mwelekeo na hatua madhubuti zinastahili kuchukuliwa ili kumaliza kabisa vitendo hivyo vya uhalifu na mauaji. Jeshi la Kongo limesema takriban watu watano wamekufa katika shambulizi la bomu linaloshukiwa kutekelezwa na wanamgambo wa kiislamu wenye msimamo mkali wakati wa ibada ya Jumapili kwenye kanisa la Protestant mashariki mwa mji wa Kasindi unaopakana na Uganda. Msemaji wa jeshi Anton Maulashai ameliambia shirika la habari la Reuters kwa njia ya simu. Amesema wakati wa ibada ya Jumapili inashutumiwa kuwa kundi la ADF kutoka Uganda ndio limehusika na shambulizi hilo, licha ya kuwepo hatua za usalama zilizowekwa. Ishara ya kwanza inaonyesha kuwa ADF iko nyuma na shambulizi hili. Antoni maulaishe alisema kwa njia ya simu. Hata hivyo, kundi hilo la ADF halikupatikana ili kutoa maelezo na, na alijatoa taarifa yoyote ya kuhusika na shambulizi hilo. Hii itakuwa mara ya kwanza kwa ADF kushambulia Kasindi tangu kundi hilo lilipoongeza mashambulizi yake katika eneo hilo mwaka 2014. Mratibu wa ndani wa eneo hilo Charles Omeunga ameiambia Reuters, ambapo amekadiria vifo vinaweza kufikia kumi. Kasindi iko katika jimbo ambako vikosi vya Kongo na Uganda vimeanzisha kampeni za mashambulizi dhidi ya ADF ambayo yalianza kama vuguvugu -vugu Uganda, lakini yamekuwepo zaidi Kongo tangu miaka elfu moja mia tisa tisini lilianza Kundi hilo limekuwa tiifu kwa kundi la Islamic State katikati mwa mwaka elfu mbili kumi na tisa na linashutumiwa kuwaua mamia ya wanakijiji wakati wa uvamizi wake wa mara kwa mara katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Jambo, msikilizaji wa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, mahala popote pale unaposikiliza. Salamu na muziki hivi sasa uko nami Mkamiti Kibayasi. Basi bila ya kupoteza wakati, siku ya leo anayetufungulia kipindi hiki ni Vincent JJ Kaji, hijana mpole wa Tanzania kutoka eneo la Kagongwa, mtaa wa Majengo, manispaa ya Kahama, katika klabu ya Wasakatonge. Anataka salamu zake nizi mekwanza ziende kwa mke wake Mrs Vincent, au Mama Prisca, watoto wake Priska, Patrick na Peruth wapokee salamu. Salamu ziende kwa Masanja, Kuyanja, Deomitus, oyo Majaliwa, bususu Kurwa Majanja, Malimao, Ramadhani Jafet, Maembe, Miraji Zakaria Mjangwa. Salamu ziende kwa Nduru. Ujumbe wanasema jamani, nawatakia juma pili njema. Huyu si mwingine anaitwa Vincent JJ Kaji, kijana mpole kutoka Kagongwa, Tanzania na kamata kadi yako hivi sasa. Wewe unaitwa ni Deus Masunga kwenye mabano unasema kwamba wewe ni waziri wa maswala ya salamu kutoka huko Buhungukila, Igingwa, Sikonge, Tabora, Tanzania. Salamu zako nataka ziende kwa Asha Shaban Ali, salamu ziende kwa Mapema Ndula Joji Yagwa, salamu ziende kwa mtoto Masunga Deus, Bebi Masanja Deus Markia Kundi Deus. Salamu ziende kwa James Tano na Soro Maziku D Nkamba Kanisa Ndula. Salamu ziende pia kwa Fikiri Dario Gakala Rutahi wa Busisi, Gaza Boy Kilaka. Salamu ziende kwa Mage Mbise Majali wa Bususu, Sayenda Mabula. Salamu ziende pia kwa Abdurahmani Saidi. Ujumbe unasema nawatakia wote Jumapili njema. Nakamata sasa salamu zako, wewe unaijiita Kaisi Musa. Kais, wewe hujasema unapatikana wapi, lakini salamu zako unasema ziende kwa Fikiri Dalio, Gakala Yohana, Nyenza Matikiti, Mohamed Hamisi, Nyumba na Mala, Joas Vincent, Kaji Dunga, Mohamed Dunga, Miraji Mwana Kibinda, Daniel Mangati, Kasim Bakari na Juma Dunga, pokeeni salamu kutoka kwa Kais Musa. Kais Jumbe ameandika ukipata salamu nawe jibu salamu. Aliyowasalimia ni Kaisi. Musa Kaisi wa Dar es Salaam Tanzania hivi sasa. Basi nashika kadi yako wewe, Masanja Kuyanja, unataka salamu zako ziende kwa Baraka Maganga, mzee wa Sora pale Isaka, Magufuge wewe unapatikana Isaka na Tina Matelula, pokea salamu waliowatumia ni Masanja Kuyanja. Baada ya kusema hivyo, nakaribisha burudani ya muziki Sobad kutoka kwa sini bao chake simi so bad kinatupa fursa ya kusonga mbele na kipindi hiki cha salamu na muziki kutoka hapa studio namba 15, za VOA Swahili inayotangaza kutoka jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Kalangaza Selemani ukiwa Isevya, Tabora, Tanzania, salamu zako unasema ziende kwa dada yako kipenzi Mama Kisiu akiwa Tabora. Salamu zako unasema ziende kwa kaka zako Adam akiwa Tabora, i akiwa safarini Mwanza, salamu unasema ziende kwa watoto zako Mwanaisha Mariam akiwa Arusha, Mariam Kapambwe akiwa Mwanza tatu Kapambwe akiwa Mwanza. Salamu ziende kwa Zubeda Kalielie akiwa Mwanza, Halima akiwa Dar es Salaam, Musa Kapambwe akiwa Dar es Salaam. Salamu unasema pia ziende kwa Joha akiwa Mwanza. Ujumbe unasema tusalimiane kupitia VOA Swahili. Vumilia Semfo, wewe unapatikana Shinyanga, salamu zako ziende kwa mumeo Eriakim Semfo akiwa Arusha, Tobias Kala, aki akiwa Arusha, Cosmas Shubiri wa Bukoba, Irhan Musa akiwa Kondoa, Shadia Musa, Zuhura Musa, Ali Musa, Jabir Musa, Shinza Musa, wote hawa wakiwa Kondoa, Amina Musa akiwa safarini kwenda Kondoa, Ustadhi Kinde akiwa safarini kwenda Kondoa. Baada ya kusoma salamu hizi za Vumilia Semfo, sasa nakamata salamu zako, Susan Mombeki wa Dar es Salaam ni Tanzania huko. Salamu zako basi unasema ziende kwa Mama Munze wa Geita. Salamu ziende kwa Mama Kashala wa Geita. Iseniyu Kwame wa safarini DRC. Harrison Mombeki huyu ni mumeo akiwa huko Geita. Salamu ziende kwa Dior, yeye anakaa kule pande za DRC. Salamu pia unasema ziende kwa Musa, yeye anapatikana Kigoma na kamata kadi yako wewe, unajiita Ngalama Maluta. Salamu zako unasema ziende kwa Juma Oka zuri akiwa Moshi aliapenda Mwanyika Simon Shaur Baba Ombeni na Mala Joas Nazael Madede Mkui Shilinde Daudi Nkuba, Sawaba Nkuba Shagembe, Mashaka Esther Sahambi, Pascal Lucas Chambi, Simon Mashimba Malimi, Masanja Deus, Kasore Luhindukira, Kabanzi Jean, Emmanuel John Machungwa, nyote nyinyi mmesalimiwa na Ngalama Maluta. Ujumbe wanasema VOA mtambo mkubwa. Haya basi, tupate kibao hiki cha Ben Paul anakuambia nyumbani. Ficha uadui cheka, utacheka kiwa na pesa sabu iki kufika magazetini watakuweka wetu, nilikotoka hatukai kwa mashaka, haki unayolipwa wema utakufuata kikao cha nyumbani kutoka kwa Ben Pol kina peperuka namna hii ndani ya kipindi cha salamu na muziki, kipindi kinachokujia kila siku ya Jumapili kutoka hapa VOA Swahili, ambapo wewe msikilizaji unapata fursa ya kusomewa salamu zako ulizotutumia kwenye mtandao wetu wa Facebook, nasi tunazipeperusha kama ifuatavyo. Na kuita wewe, sikuiti uje hapa studio la hasha, papo hapo ulipo, na kuita wewe, Kawawa Edward, wewe unapatikana kule Songea. Salamu zako nasema ziende kwa Mwalimu James Katia, salamu ziende kwa Joel Bulima, salamu ziende kwa fuso wa Fuso pamoja na wasikilizaji wote wa VOA Swahili katika salamu na muziki. Wapokee salamu. Ni Kawawa Edward. Na kuita we Nazareti mwa Kipembe wa Kiwira, Tukuyu, Mbeya, Tanzania, Umeandika, uhali gani, mtangazaji wa zamu? Mimi hali yangu ni shwari kabisa. Shukrani sana, Nazareti Mwa Kipembe, kwa kutaka kujua hali yangu. Nipo hapa studio kwa ajili yako kukusomea salamu hizi, ambapo kwanza unataka ziende kwa Fojei Mwamloka, Nel Siobela, Kanuti Liambo, Tina Matelula, Tunza Godfrey mwaka penda salamu ziende kwa Majali wa Bususu, Kona Isi, Kiejo, Kurwa Maganga, Rutahiwa. Salamu ziende kwa Shilo Gile, apokee salamu. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Nazareti Mwaki Pembe. Nakamata salamu zako. Sasa wewe si mwingine, unajiita Charles Jumanne, fundi simu. Salamu zako unasema ziende kwa mjeshi, salamu ziende kwa njile Uswago akiwa Tanzania, fitina pao akiwa Tanzania DJ Vumi Lalata akiwa Tanzania, Mashaka Nkonole akiwa Tanzania. Salamu nasema ziende kwa Hassan Kajumulo popote pale alipo, Jafari Kopo wa Tanzania, Evelina Mlope wa Tanzania, James Mzalendo na Pascal Lucas akiwa Tanzania apokee salamu. Ujumbe unasema niliwasalimia, ni mimi hapa, Charles Jumanne fundi simu na msikilizaji mzuri kabisa wa VOA Swahili. Shukrani sana Charles Jumanne fundi simu. Nasoma salamu zako wewe Tunza Godfrey, ambapo umesalimiwa hii leo na Philbert Jonathan Kenshambi. Salamu zako basi, unataka ziende kwa Juma Yasini hali kadhalika umemsalimia Mahona, salamu ziende kwa Kumbe Wakumbe, na vilevile umemsalimia Sayenda. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Filbert Jonathan Kinchambi. Haya, sasa basi nakamata salamu hizi kutoka kwa Rose Malima. Ametaka salamu zake ziende kwa Bahati Okechi Bundala, Tabu Budole. Salamu ziende kwa Kabanzi Jean, salamu pia ziende kwa Maige mbona salamu ziende kwa Lenga Chapati Timothy Jamaika. Aliyewasalimia ni Rose Malima akiwa Tanzania. Na kamata kadi yako wewe, si mwingine, unajiita Abu Bakar Ngeresi. Wewe unasema ni kutoka Tamtam Salam Club. Salamu zako unasema ziende kwa Kasore Ruhindikira vilevile wamemsalimia Vile Njile Elswago, Mkankule wa Mkankule, Masanja Kulwa, mzee wa Solo, Jipole Jisandu, Buhu Magembia, Doto Mahona, mtu pesa, Mwanambuke, Lenga Chapati, Mbunga Pita, Bucheyeki Mwinkanwa, Mahudi Mwanzalima, Nkinda, mzee Joseph Sindano, mzee Mpenda Amani, Shaban Soa Masur, mzee Saidi Simba, Maria Bura, Juma Dunga, Joseph Asenga, Emmanuel Charles, Mak Masai, Jafari Kopo, Aziza Kodi, Franki Shayo, Musa Mjengi na Machenji Lupemba Konki Master. Abubakar Ngeresi ndiye aliyewapatia salamu hizi akitokea tamtam Tam salam Club. Na mpaka hapa, ndiyo nakamilisha kipindi hiki cha salamu na muziki kutoka hapa Washington DC. Ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi, sikuache hivi hivi, la hasha, na kupatia kibao kutoka kwa Chris es anakuambia inana Ele. Bisa kipindi cha salam na muziki ndio kinaondoka namna hiyo, lakini kabla hatujakamilisha matangazo yetu usiku wa leo, nikupatie muktasari wa habari. Takriban watu sitini na nane wamekufa Jumapili wakati ndege safari za ndani huko Pokhara, Nepal, ilipoanguka. Maafisa wa shirika la anga wanasema ni ajali mbaya kutokea nchini humo tangu miongo mitatu iliyopita. Katika taifa hilo la Himalaya, maelfu ya waokozi walizunguka eneo hilo la milima kwa ajili ya kutoa msaada katika ajali ya ndege ya Yeti iliyokuwa imebeba abiria sabini na mbili kutoka mji mkuu Kathmandu. China imeanza tena huduma za safari za reli ya mwendo kasi kati ya Hong Kong na bara kwa mara ya kwanza tangu kuanza janga la COVID-19, ikiondoa vizuizi vya kusafiri baada ya Beijing kufutilia mbali karantin kwa waliofika wiki moja mapema. Kufunguliwa tena safari hizo kuna kuja wakati ambapo kuna maambukizi makubwa yaliyojitokeza, na mamlaka zinasema takriban watu sitini elfu waliokuwa na COVID-19 wamekufa katika hospitali kufuatia serikali kubadilisha sera ya zero covid mwezi uliopita baada ya maandamano makubwa kuzuka nchini humo kuipinga. Licha ya kuwepo maambukizi, baadhi ya wa wasafiri wameelezea kufurahishwa kwao kuanza tena harakati na kufunguliwa, hatua inayowezesha kurejea katika miji yao walikozaliwa wakati huu wa maandalizi ya sikukuu ya mwaka mpya Luna New Year. Mangli, mwenye umri wa miaka thelathini na tatu, mmoja wa raia wa China, anasema kuanza tena safari za reli za mwendo kasi kumerahisisha harakati zao na kuwasogeza zaidi nyumbani kwao watu wenye silaha wamechoma moto hadi kufa kasisi wa kanisa la katoliki na kumjeruhi mwenzake kaskazini mwa nigeria jumapili polisi wanasema hili ni tukio la karibuni kabisa kutokea likizusha wasiwasi wa usalama kabla uchaguzi mkuu mwezi ujao nigeria itapiga kura kwa ajili ya rais mpya februari 25 lakini utekaji kwa ajili ya kupata malipo ya fidia na mauaji yanayofanywa na magenge ya uhalifu yenye silaha upande wa kaskazini yamesababisha hofu kwamba uchaguzi unaweza usifanyike katika baadhi ya maeneo. Wasio Abodam, msemaji wa polisi katika jimbo la Niger, alisema katika taarifa kwamba watu wenye silaha walichoma moto makazi ya kasisi Isakachi wa kanisa la St Peter katika eneo la Paikoro baada ya kushindwa kuingia ndani majira ya saa tisa usiku kwa saa za Nigeria. Kasisi huyo aliungua moto, alikufa wakati mwenzake aliyejulikana kwa jina la Collins aliyekuwepo ndani alipigwa risasi na kujeruhiwa wakati akijaribu kutoroka. Jeshi la Kongo limesema takriban watu watano wamekufa katika shambulizi la bomo linaloshikiwa kutekelezwa na wanamgambo wa kiislamu wenye msimamo mkali wakati wa ibada ya Jumapili kwenye kanisa la Protestant mashariki mwa mji wa Kasindi unaopakana na Uganda. Msemaji wa jeshi Anton Mwalushai ameliambia shirika la habari la Reuters kwa njia ya simu, amesema wakati wa ibada ya Jumapili inashutumiwa kundi la ADF kutoka Uganda ndio limehusika na mashambulizi hayo. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.